chaguzi kenya katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu nchini kenya leo hii tunaliangalia suala la uchumi ambalo limepewa kipaumbele na wagombea urais katika harakati zao za kunadi sera kwa wapiga kura mwandishi wetu kennedi wandera ametuandalia makala ifuatayo kutoka nairobi katika kipindi cha kampeni za uchaguzi mko. kwa mujibu wa takwimu za kenya uchumi wake uliokuwa kwa asilimia 59 asilimia 62 na asilimia 57 katika robo ya kwanza ya pili na tatu ya mwaka 216 mtawalia na kufanikisha ukuaji wa wastin wa asilimia 5.9 mwaka huu serikali ya kenya inakadiria uchumi wake kukuwa kwa zaidi ya asilimia 64 lakini ukuaji huu huenda ukakwamizwa iwapo hali ya ukame itaendelea kushuhudiwa kuathiri uzalishaji wa chakula na umeme kenya ni kitovu cha biashara na fedha katika ukanda wa afrika mashariki lakini kutokana na mpanda shuko ulioshuhudiwa baada ya uchaguzi mkuu wa8 uliokumbwa na gasa za baada ya uchaguzi pamoja na kuwepo kwa za kutikisika kwa uchumi wa dunia enya iliyonekanakujikokota sa na huu ukiwa ni mwaka wa uchaguzi mkuu wachambuzi wa uchumi na siasa nchini kenya wanaeleza kuwa uchumi ni kigezo muhimu katika uchaguzi huu kwa misingi kuwa kila mkenya atakuwa anapigia darubini wa urais kufanikisha dauwagombea ruaza ya mwaka 2030 jinsi anavyoelezea dasn omari taifa la kenya limekuwa na uchumi uliokuwa umezorota tangu mwaka zamani wakati ambapo rais mstaafu mwaikibake alipochukua hatamu za uongozi uchumi ukakuwa ndio kiini cha kura wa kenya kupiga serikali ya jubilii imejaribu kuendeleza uchumi kiasi yake kwa hivyo uchumi ni swala muhimu katika kura hizi kwa sababu taifa la kenya na ule mpangilio unaoitwa vision 30 ambapo kwamba kufikia mwaka 230 taifa la kenya lazima liwe kama mataifa yaliyoendelea kwa hivyo uchumi ni kigezo ni nguzo ni sababu kubwa wakenya watakuwa wanapiga kura tarehe 8 mwezi wa 8 mwaka huu kenya imekuwa ikikumbana na hali ngumu hususan baada ya mashirika na makampuni makubwa makubwa kutangaza kuhama kenya na vilevile vile kupunguza idadi ya wafanyakazi hata hivyo danstan no omari anaeleza kuwa rais atakayekuwa madarakani kwa miaka mitano ijayo atakuwa na kibarua kigumu kuboresha uchumi wa kenya kuna watu wengi wamejifanya ni mabroka ya kufanya kuunganisha makampuni na serikali kwa hivyo broka ndiyo jambo la kwanza pili ufisadi ambao umepita kiwango ambacho hakijawahi kuonekana taifa idi lazima ule ufisadi utolewe ndio uchumi wa taifa wa mke Tatu, ile hali ya kugawa mali na rasilimali ya nchi lazima ifanywe katika misingi ya haki na usawa n lazima tujaribu kuleta mataifa yote ya ulimwengu ili wafanye biashara zao hapa bila kuitishwa rohongo ama bila kuitishwa rushwa mchumi alhan sachu anaeleza kuwa athari za gharama ya maisha imewafanya wagombea uhawa na nane wa urais kuupa uchumi kipaumbele katika uchaguzi mkuu huku akisisitiza kuwa itakuwa vigumu mno kwao kutovisikiliza viliovya wananchi Uh, uchumi ni muhimu sana leo katika maamuzi ya kura uchumi unafuatiliwa na wakenya wengi wanaoendelea kuathirika na bei gali za bidhaa muhimu nchini na katika mazingira hayo watu huathirika sana iwapo hilo halipewe kipaumbele The is very serikali ya jubilii imeeleza kurahihisha upatikanaji w wa kazi milioni 13 kila mwaka na kuweka angalau kiwanda kimoja katika kila jimbo pia rais kenyatta anaeleza kuwa iwapo atapewa awamu ya pili madarakani atafanikisha ujenzi wa makao bora lakitano kote nchini kwa miaka mitano ijayo kwa ushirikiano na mashirika ya kifedha na kupunguza gharama ya ujenzi kwa asilimia 50 huku akieleza kuwa hali hii itamfanya kila mkenya kujivunia nchi yake yakeu kwa bmkituchagua ya kwamba nchi za dunia zitatuweka kando leo hii natwamshukuru mwenyezi mungu hakuna nchi ambaye haitaki kuja kutembea taifa la kenya leo hii hakuna nchi mbaye haitaki kupokea rais wa jamhuri yake kinara wa upinzani raila odinga kupitia manifesto yake anaeleza kuwa kilimo ndiyo nguzo kuu ya taifa na hivyo basi ili pawe na chakula cha kutosha kenya haifai tu kutegemea kilimo cha mvua aidha bwana odinga anasistiza kukauli kuwa hali ngumu ya maisha imewabana wakenya kutokana na mkakati wa serikali kuendelea kuongeza madeni ya taifa hali ambayo wanahisi inaendelea kudunisha mstakbali wa nchi hakuna sekta yoyote ya uchumi ambayo imerekebika deni ndio amepandisha ile kitu ambayo amefanya sasa ni kupandisha deni sasa wakati hii kila mkenya ana deni ya shilingi 90, shillings kila moja wenu hapa ana deni ya shilingi 90 na kupitia ugunduzi wa vipimo vikubwa vya visiwa vya mafuta na gesi katika maeneo ya turukana kaskazini mashariki ya kenya kenya inatarajiwa kuimarisha uchumi wake siku za usoni baada ya uchaguzi mkuu kened wandera sauti ya amerika nairobi