chaguzi e katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu nchini kenya leo hii tutamulika swala la rushwa ikiwa ni ajenda kuu ya vyama vyote vya siasa nchini humo wakenya wamekuwa mstari wa mbele wa kihoji ni mikakati gani imepangwa na vyama vya siasa katika kuhakikisha kwamba swala la kupambana na ufisadi linashughulikiwa ipasavyo ni yapi ambayo yanazungumziwa na wanasiasa wanapowania nafasi mbalimbali mbali katika uchaguzi mkuu ujao tufuatane naye mwenzangu jafar mjasiri ambaye ametuandalia ya makala yafuatayo rushwa ni moja ya masuala makuu katika kampeni ya uchaguzi nchini kenya kila chama kinazungumzia mikakati ya kupambana na ufisadi endapo kitachaguliwa kuingia madarakani katika upigaji kura wa gasti8 katika ilani yake ya uchaguzi chama cha jubili kimeeleza bayana kuwa kina mikakati madhubuti ya kupambana na ufisadi nchini kenya suala hili litapewa kipaumbele katika serikali yao wakati ambapo muungano wa upinzani wa nasa umeahidi kuwa hautastahmili vitendo vyote vya ufisadi na endapo watafanikiwa kuingia mamlakani rushwa haitakuwa na rafiki katika serikali yao wakenya bado wanakumbuka baadhi ya kadhi ya kuu za rushwa na wanataka kuona kuwa hilo linatendeka kweli na sio maneno matupu ya wakati wa kampeni kenya mwaka jana ilikumbwa na kadhi tano kuu za rushwa mojawapo ilimwondoa mamlakani waziri wa ugatuzi ane waiguru nyingine ni ile a afya house ambapo upotevu wa fedha katika wizara uliifanya serikali ya marekani kusitisha msaada kwa ku wizara hiyo taasisi ya evans kidero ambayo ilimhusisha gavana wa nairobi mwaka jana ambapo katika kaunti yake ya benki alikuwa na kiasi cha shilingi bilioni 27 bili lakini wakati taifa hilo na dunia inahesabu siku na masaa kabla ya upigaji kura wa agasti nne kumekuwa na ming'ong'ono mbalimbali vipi vyama hivyo vitaweza kupambana na rushwa iwapo vimeruhusu wafanyabiashara na matajiri kuwachangia jora mwangira wa muungano wa nasa unaunganisha upinzani nchini kenya amesema kuwa hakuna ubaya wowote iwapo mgombea atachangiwa fedha lakini ametoa angalizo kwamba ni lazima ahisiwe kwa ajili ya maslahi binafsi sio ni ubaya wowote ikiwa atachangiwa pesa lakini kama ni kuchangia pesa kwa dumni za eh, kusaidiana na wanasiasa akichukua serikali hapo naona kunaweza kuwa na shida fredrick otieno wa chama tawala cha jiblii anasema kuwa kupambana na ufisadi ni jambo linalotegemea msimamo wa kiongozi mwenyewe wale ambao wanataka kampe na wanatafuta kuchangishwa kuihwkuchangishiwa pesa ndio waingie katika uongozi wanapofanya hivyo kwa nia mzuri hakuna shida lakini sasa ili jambo ambalo inahujizia kama kweli wako na wanaweza kupambana na ufisadi hili sasa linakuja kwa mto kidinafu wakili wa mahakama kuu mjini nairobi david njoroge amefafanua kuwa katiba iliyopitishwa elfu mbili na kumi ina kipengele ambacho kinazingatia masuala ya maadili ya uongozi anasema mtu yoyote akiingia katika uongozi ni lazima apimwe na sifa ya kuwa mwaminifu na mwadilifu mtu yeyote angetaka uongozi lazima apimwe na ito kipimo na onekana ya kwamba eli hana ufisadi na hana uh, mambo yoyote ambayo yanamfuata lakini kama tunavyofahamu iko dhana kwamba mwanadamu anapokuchangia anakuwa na matarajio ya kulipwa fadhila ana matarajio kwamba baada ya ushindi wa mgombea anaweza kupata manufaa fulani kutoka kwa mgombea huyo wanasiasa wote wanakubaliana kuwa wananchi ndio chachu ya kuwafanya viongozi wawajibike ni lazima wao watoe shinikizo kwa viongozi ili waweze kuwajibika lakini kila mtu anasubiri kuona iwapo baada ya uchaguzi vyama hivyo vitaweza kutimiza ahadi zao za kupambana na ufisadi