Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, langu jina nalo ni Harizon Kamau. Leo ikiwa ni Jumatano, Julai 26 mwaka wa 2017, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi ya 19 na 22, karibu sana. Katika matangazo yetu ya hivi sasa kufuatia kura iliyofanyika bungeni ya kufungua mjadala wa huduma ya afya Marekani Mchambuzi wa siasa hapa nchini anatoa maoni gani juu ya hilo jambo la bima ya afya? Kwa kweli kwa Marekani ni mojawapo ya mambo ambayo ni nyeti na mambo ambayo yanasumbua tawala nyingi sana za Marekani toka enzi na enzi. Na katika taarifa nyingine, huku Wakenya wakihesabu siku kadhaa tu kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo, tume ya uchaguzi ya IEBC inaendelea kutoa maelezo juu ya kazi iliyo mbele yake itakuwa imetangazwa sasa. Kazi yetu ni kuchukua hiyo makaratasi na kuhakikisha kuwa vile imetangazwa na vile iko kwa hiyo form 34b inalingana, alafu sisi tutajumuisha hiyo alafu tu, tufanye wa, tuwatangazie tu, tu wananchi nani ameshinda. Jiunge na VOA kwa dakika 30 za matangazo hayo ambayo yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Harrison Kamau. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia, Sergey Ryabkov, amesema huenda Moscow ikachukua hatua dhidi ya Marekani ikiwa ni majibu ya vikwazo vipya vya kuadhibu Rusia kutokana na madai ya kuingilia uchaguzi wa rais wa mwaka uliopita. Baraza la wawakilishi Jumanne liliidhinisha sheria ambayo inaongeza uwezo wa bunge kudhibiti uwezo wa rais wa kupunguza hatua zilizochukuliwa. Kwa mujibu wa shirika lahabari la habari la serikali la Rusia, Ryabkov ameonya kuwa vikwazo hivyo huenda vikavuruga uwezekano wa kuboresha uhusiano kati ya Moscow na Washington. Amesema pia kwamba Rusia ilionya utawala wa Trump kuwa watajibu endapo wabunge wa, wa Marekani watapitisha mswada huo. Mswada huo ulipitishwa kwa kura 419 kwa tatu, ikijumuisha vikwazo dhidi ya Iran na Korea Kaskazini pamoja na Rusia kuhusiana na maswala mbalimbali. Na Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa jeshi la Marekani alitaruhusu watu waliobadili jinsia maarufu transgender kuhudumu katika wadhifa wowote, na kwa hivyo kubadili sera iliyotangazwa mwaka mmoja uliopita na utawala wa Rais aliyeondoka Barack Obama. Kupitia ujumbe kadhaa wa Twitter, Trump amesema kuwa baada ya kushauriana na maafisa wa juu wa jeshi pamoja na wataalam, amesitisha kuchukuliwa kwa watu waliobadili jinsia kwenye jeshi la Marekani. Kwa maneno yake Trump amesema ni lazima tulenge ushindi mkubwa na hatuwezi kurudishwa nyuma, gharama kurudishwa nyuma na gharama kubwa itakayoletwa na watu waliobadilisha jinsia, akimalizia kwa kusema asante. Na kamati ya bunge kuhusu sheria na masuala ya bunge imeapa kuzuia jaribio la serikali kubadilisha katiba ili kuruhusu serikali ya Uganda kumiliki ardhi mahali popote wakati wowote wa bila kizuizi chochote. Kamati hiyo imeshutumu baraza la mawaziri kwa kile ameita kama kukosa heshima kwa raia wa Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anayoripoti kamili. Wanachama wa kamati hiyo ya bunge wanashitumu baraza la mawaziri wakidai kwamba lengo la kuibadilisha katiba lina nia mbaya kwa raia wa Uganda. Mwenyekiti wa kamati hiyo Jacob Oboth Oboth ameshinikiza naibu wa mkuu wa sheria mwesi Gwarukta na kutoa sababu kamili zinazoilazimisha serikali kutaka kuifanyia katiba marekebisho, huku wanachama wakitaka sababu kutoka kwa serikali, mbona katiba ifanyiwe marekebisho? wakati kuna kamati maalum inayochunguza ripoti za unyakuzi wa ardhi kote nchini. Kikao sort of so so hicho cha bunge vilevile kinaeleza kwamba kuna kamati iliyopewa jukumu la kuchunguza maswala ya ardhi ambayo haijatoa ripoti yake, na hivyo jaribio la serikali kutaka kubadilisha katiba ili kuiwezesha kumiliki ardhi kwa nguvu zote lina maana ficha ambayo huenda ikawafaidhi wachache. Lakini waziri msaidizi wa ardhi, nyumba na maendeleo ya mjini, Betamongi amesisitiza kwamba serikali inataka haki ya kumiliki ardhi ili kuwezewa kutekeleza miradi yake kwa haraka. Serikali inataka kuifanyia marekebisho ibara ya 26 ya katiba ya taifa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Umoja wa Mataifa mapema leo umewataja wataalamu watatu wa, wa haki za binadamu watakaongoza uchunguzi wa kimataifa kuhusiana na mauaji pamoja na uhalifu mwingine katika mkoa wa Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo huenda ikazua malalamiko kutoka kwa serikali kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kongo imekuwa ikisisitiza kuwa mfumo wake wa sheria unatosha kufanya uchunguzi, ikisema kuwa jukumu la Umoja wa Mataifa ni kutoa misaada ya kiufundi pekee. Baadhi ya mataifa ya Magharibi pamoja na makundi ya wanaharakati yamesema kuwa yanatarajia Umoja wa Mataifa kuwa mamlaka yenye nguvu baada ya kusema kuwa baadhi ya wanajeshi wa Kongo wamefukua baadhi ya darzeni ya makaburi ya halaiki eneo la Kasai. Umoja wa Mataifa umemteua mchunguzi wake Bakle Walindai kutoka Senegal kuongoza timu ya uchunguzi. Na mmoja wa wababe, wababe wa vita hatari huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ntabo Ntaberi Sheka na ambaye amekuwa akisakwa kutokana na uhalifu dhidi ya binadamu, amejisalimisha kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa mapema leo, kulingana na tume ya ulinzi wa amani ya umoja huo nchini Congo juya MONUSCO kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kundi la Sheka la Maimai Mai Sheka ni mojawapo ya makundi yenye silaha mashariki mwa Congo ambalo, ambalo limekuwa likilaumiwa na Umoja wa Mataifa pamoja na makundi ya kutetea haki za binadamu kwa kutumia ubakaji kama silaha ya kivita. Msemaji wa MONUSCO b Febin Pompey amesema Shaka ambaye amekuwa akisakwa kwa miaka sita amejisalimisha kwa vikosi vya Umoja wa Mataifa katika mji wa Mtongo katika eneo la Walikale na kisha kuhamishwa hadi mji wa mashariki wa Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Baada ya mkutano kati ya tume huru ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, na wagombea nane wa urais nchini humo pamoja na wawakilishi wao mapema leo, mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati amesisitiza kuwa IEBC itatangaza tu matokeo ya uchaguzi wa urais katika awamu moja, baada ya kupata matokeo hayo kutoka maeneo bunge mia mbili na tisaini. Hii ni kinyume na mfumo wa hapo awali ambapo matokeo ya uchaguzi kutoka maeneo mbalimbali yalikuwa yakitangazwa kwa umma mara kwa mara, lakini waangalizi wa uchaguzi nchini humo wanaikosoa IEBC. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Huku zikiwa zimebakia tu siku kumi na mbili kabla ya uchaguzi mkuu nchini Kenya kufanyika, IEBC imetangaza kuweka mbinu mkakati thabiti kuhakikisha uchaguzi huu unakuwa wa amani, haki na kweli. Mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati anaendelea kusisitiza uamuzi wake kuwa tume hiyo haitakuwa ikipeperusha matokeo ya uchaguzi ya mara kwa mara jinsi wa Kenya walivyozoea. Bana Chebukati anaarifu kuwa kutangazwa kwa matokeo ya urais kutaafikiwa tu baada ya tume hiyo kutathimini viwango vilivyowekwa kumtangaza mshindi vile uh, tumesema na vile sheria inasema na kulingana na ile uamuzi wa mahakama kuu, kila constituency itatangaza matokeo ya presidential results, kila constituency, 290 constituencies. Sasa kama unasema matangazo kwa ile kituo ya Bomas, hiyo itakuwa sasa kurudia ile ambayo imetangazwa tayari, itakuwa imetangazwa sasa. Kazi yetu ni kuchukua hiyo makaratasi na kuhakikisha kuwa vile imetangazwa na vile iko kwa hiyo form 34B inalingana, alafu sisi tutajumuisha hiyo alafu tu, tufanye wa, tuwatangazie tu wananchi nani ameshinda. Sasa hakuna haja ya kuna kurudia ile matangazo ambayo ushakuwa umesikia tayari. Na kufuatia uamuzi huo wa IEBC, waangalizi wa uchaguzi nchini Kenya wanaeleza kuwa hatua wa hiyo huenda ikazidisha wasiwasi miongoni mwa wananchi ambao watakuwa wanafuatilia uchaguzi huo kwa karibu mno. Msau Mle, afisa wa shirika la Elections Observation Group, anaikosoa IEBC kwa kukiuka vipengee vya sheria vinavyompa mkenya mpigaji kura uwezo wa kufahamu yanayoendelea kuhusu uchaguzi. Sasa so, ukisema yale ya watu watakuwa wanaweza kuyajua mpaka um, ya mwisho itokee, ni kukiuka hiyo sheria ambayo inasema matokeo yakuwa um, ya mwisho na pia ni kukiuka pia sheria ambayo inasema kwamba wakenya wako na haki ya kupata habari ama information kutokana kwa, kwa, kwa, kwa agent uh, wa public offices. Bwana Chebukati ameeleza kuwa mpigaji kura anatakiwa kupiga kura na kuelekea nyumbani au kusimama umbali wa mita 400 kutoka kwenye ukumbi wa upigaji kura. Vile vile mwenye mwenyekiti huyo anasema kuwa kila chama cha kisiasa kitaruhusiwa tu kuwa na wakala mmoja ambaye atafuatilia shughuli za upigaji kura kuhesabu kura na kunakili matokeo. Uamuzi huu unaonekana kukinzana na mfumo wa upinzani uitwao adopt a polling station, ambapo wanaeleza kuwa na mawakala watano katika kila kituo cha upigaji kura. I mean is... nitachukua mfano wa Nasa. Nasa ni muungano, lakini mgombea wa urais yuko kwa chama cha ODM. Nasa si chama cha kisiasa, lakini ODM ni muungano. Kwa hivyo ODM kitakuwa na wakala mmoja kuwakilisha mgombea wake. Hata hivyo, nafahamu kuwa katika muungano huo kuna baadhi ya wa wagombea wanyadhifa mbalimbali katika maeneo tofauti tofauti, ndipo maana tunasema chama kimoja au mgombea mmoja ni sharti awe na wakala mmoja. Yule atakayetangazwa kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya katika uchaguzi huo anafaa kupata asilimia 50 ya kura na kura moja pamoja na kujizolea angalau asilimia 25 ya kura kutoka kaunti 24. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kampuni ya serikali ya Nigeria inayotafuta mafuta kaskazini mashariki mwa nchi imesema mapema leo kuwa wanamgambo wanaoshukiwa kutoka kundi la Boko Haram wameteka nyara watu kumi kutoka kwa timu ya utafiti ya chuo kikuu inayofanya utafiti wa mafuta, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kampuni ya Nigerian National Petroleum ama NNPC imekuwa ikitafuta mafuta kwa zaidi ya mwaka mmoja karibu na ziwa Chad, eneo ambalo limekumbwa na zaidi ya miaka minane ya mashambulizi kutoka kwa wanamgambo na ambayo yameua takriban watu elfu ishirini huku mamilioni mbili nukta saba wakitoroshwa makwao. Nigeria hutegemea mapato kutokana na mafuta kwa kiwango cha dhuluthi mbili ya matop, mapato ya serikali. Wafanyakazi wa zimamoto wa Ufaransa wameongeza juhudi za kudhibiti moto mkubwa unaoendelea kwenye baadhi ya maeneo ya ufukwe wa Riviera usiku wa kuamkia leo, huku maelfu ya watu wakiamriwa kuondoka eneo hilo. Moto huo ni mmoja ya mingine mingi ambayo imekuwa ikiteketeza mbuga na misitu kati ya Marseille na mji wa Nice kusini mashariki mwa Ufaransa, kwenye eneo la mapumziko la Saint Tropez, moto huo unaokaribia kwa haraka umelazimisha kuondolewa kwa takriban watu elfu kumi, wakiwemo elfu tatu waliokuwa wameweka kambi. Mamia ya zimamoto wanatumia helikopta kudondosha tani za maji kwenye eneo hilo lenye milima na ambalo mara kwa mara limeshuhudia mioto hasa katika kipindi hiki cha majira ya joto. Na upinzani nchini Venezuela umezindua siku mbili za mgomo wa kitaifa unaolenga kumshinikiza rais Nicolas Maduro kufuta kura ya maoni iliyopangwa ya kuunda bunge na kurekebisha katiba. Maandamano hayo yatamalizika Ijumaa kwenye mji mkuu wa Caracas, zikiwa juhudi za mwisho za kumshinikiza Maduro kufuta kura ya maoni ya Jumapili, Julai 30. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Warepublican Marekani jana walifanikiwa kupiga kura muhimu ya kuwezesha kuanza mjadala wa kuondoa sheria ya mfumo wa bima ya afya maarufu kama Obamacare. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Profesa William Mkanta aliyeko huko Kentaki na kutaka kujua kwa nini iliwapatia ugumu kufikia hatua hiyo wa Republican ambao ndio walio wengi bungeni. Kwa kweli kwa sio jambo rahisi sana, na kwa ujumla wake tu bila kujali kwamba ni Obama Care au ni sheria yoyote ya afya kwa Marekani, jambo la bima ya afya kwa kweli kwa Marekani ni mojawapo ya mambo ambayo ni nyeti na mambo ambayo yanasumbua tawala nyingi sana za Marekani toka enzi na enzi lakini uh, tunavyoona ukiangalia historia ya Obama Care na historia ya utawala mpya wa Donald Trump ni kwamba ahadi kubwa sana ya uh, rais ambaye ya anatawala sasa hivi Donald Trump ilikuwa ni kutanzua na kubadilisha mfumo wa bima ya afya kutoka kwenye Obama Care na kuweka mfumo mpya ambao, uh, alikuwa anataka kuunda kupitia chama chake cha Republican. Lakini kama tulivyoona, miezi sita ndani ya utawala imekuwa ni kitu kigumu na hata ile kura iliyopigwa leo ni kura ambayo inafungua tu mlango kwa ajili ya kuleta mdahalo ambao utaelekea katika kutanzua ile sheria ambayo inaitwa Obama Care na kuleta uh, bima mpya ya afya hapa Marekani. Kama ulivyosema, Profesa, hii si hatua rahisi, na pengine ilimchukua hadi um, Republican senator muda mrefu John McCain aliyegundulika na ugonjwa wa kansa hivi karibuni kusafiri E, kutoka huko alikokuwa anapata matibabu mpaka kuja kupiga kura hii leo. Pengine ni kwa nini kumekuwa na ugumu mzito sana yeah, ni kwamba hii Obamacare ni sheria, pamoja na kwamba ni mfumo wa bima ya afya nchini, lakini ni sheria. Kwa hiyo kubadilisha sheria kuna utaratibu pia wa kisheria wa kufanya hivyo. Kwa hiyo hiyo ni moja, lakini kitu kingine ambacho kimekuwa ni kigumu sana hasa kwa Republicans wenyewe ni kwamba ile sheria mbadala uh, ya Obama Care haikuwa wazi na haikuwa inaonyesha kwamba mabadiliko yake yatakuwa ni makubwa ya kuleta nafuu kubwa kwa mwananchi wa kawaida, ambapo uh, isingepunguza idadi ya watu wenye bima ya afya na isingeongeza kiwango cha malipo ya matibabu uh, ya kiafya, na pia isingeondoa makundi fulani fulani ambayo inaonekana kwamba ni makundi ambayo yako kwenye hali ya ngumu kama vile wazee uh, watoto, mama waja wazito, ambao kwa kiasi fulani wao wanachukuliwa kwamba ni, ni, ni makundi ambayo yanapaswa yana, yana kuangaliwa kitofauti ki katika huduma za afya, hayakuwa yamepewa kipaumbele wa kutosha katika ile sheria mpya ambayo ilikuwa inatangazwa na na, na Republicans. Kwa hiyo hicho ndo kimekuwa kitu kikubwa sana mba, um, senator, na ikumbuke kwamba maseneta hata wale wa baraza la wawakilishi ni watu wanaowakilisha Uh, majimbo yao kwa hiyo wasingependa waamue kitu ambacho kwenye majimbo yao kingewafanya wapoteze umaarufu na kupoteza kura aidha za nusu muhula za mwaka ujao au zile kura zitakazopigwa tena mwaka elfu mbili na ishirini. Ni Profesa William Mkanta aliyeko huko Kentaki hapa Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Sasa tunaelekea bara la Afrika hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo tunaarifiwa kwamba kiongozi wa vijana barani Afrika Francine Muyumba anaiomba serikali ya Kongo kuwapa ajira vijana na kuwasaidia katika miradi ya maendeleo kwa kuwaepusha vijana hao kutumiwa katika makundi ya waasi pamoja na wanasiasa. Taarifa zaidi anayo mwandishi wetu huyu hapa, Austeri Malivika akiwa huko Goma akizungumza na Sauti ya Amerika. Hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, akiondoka Kigali Rwanda, Frasini Muyumba kiongozi wa vijana barani Afrika na raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aomba serikali kuchukulia maanani malalamiko ya vijana, malalamiko ya vijana. Kwani wao ndio wengi na wao ndiyo hutumiwa na wanasiasa. Rais wetu uh, mwaka uliopita alisemea mambo yanahusu uh, vijana kwa ajili ya entrepreneurship na vilevile na vile makazi ambaye serikali inabidi itie ipatie vijana, na nawaza ya kwamba sio pia kazi ya Kishasa peke yake wala ya government huko Kishasa peke yake, nokivu inapita souvent kwa maprobleme mbalimbali, lakini tunawaza kupitia vijana na biashara zao wataweza kaendelesha province ikaendelea mbele, jimbo ya maakivu na pia kupitia, sio pia kazi ya government peke yake, ni kazi pia ya vijana kwa sababu wa vijana pia wana, wana namna gani ya kuendeleza province yetu mbele. Hata hivyo, nilizungumza na Felere Lutaichirwa, gavana makamu na gavana kwa muda wa Kivu Kaskazini. Kwa nchi yetu mnajua kama rais wetu Joseph Kabila Kabanga ameweza ku publier na kupromulge eh, sheria inayohusu usaidizi ama sous-traitance ndani ya miradi mbalimbali inayofanyika ndani ya jimbo kwa ajili ya wavijana, lakini vile vile uundaji wa kituo chenye kitakusanya pesa kusudi miradi ya wavijana iweze kupata usaidizi, na haiko usaidizi sawa huu wa misaada, lakini ni usaidizi ama, yaani financement kusudi proje ziweze zikazae pesa irudie itumikishwe na wengine na hivi uchumi uweze kunyanguliwa. Ifahamike kwamba vijana hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wako hatarini, kwani hutumiwa na wanasiasa na makundi ya waasi, kwani hawana ajira wakimaliza shule, hawana lolote la kufanya, na hii ikiwa ni changamoto kubwa ila taarifa za sasa zasema kwamba huenda wiki hii serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaanza kuwaajiri vijana serikalini. Usere Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Uchaguzi Kenya. katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu nchini kenya hii leo tunamulika suala la usalama kwa takriban miaka kumi sasa kenya imekuwa ikikumbwa na wasiwasi wa kushuhudia machafuko wakati uchaguzi mkuu unapokaribia sababu moja ni uhasama wa kisiasa unaotokana na kasumba ya ukabila mwandishi wetu wa mombasa josephat kioko anaangazia hali ya usalama kuelekea kwa uchaguzi mkuu ujao kama unataka kuwa mbunge Utafute kiti kwa utaratibu, tusianze kutumia vijana vurugu, kubeba visu. Hii visu utapeba mpaka mwaka gani? Huyu ni kamishina mkuu anayesimamia utawala eneo la Pwani ya Kenya, Nelson Marwa. Mchango wake wa kuimarisha usalama umeigwa na kuenezwa kote Kenya. Kauli yake hapa ilikuwa ni kukemea hulka siyasa ya wanasiasa ya kuwachochea vijana ili kuzua vurugu kabla na wakati wa uchaguzi mkuu, hatua ambayo inachangia pakubwa kubuni magenge ya wahuni mitaani. Omar Kombo ni mwenyeji wa Mombasa. Ukweli ni kwamba wanasiasa ndio ambao wanatumia hasa hawa vijana, maanake anataka ile pressure group, anataka wale ambao watakuwa wanamshangilia. Sasa wale miongoni mwao huwa si watu wazuri, kwa hivyo wanasiasa, ningewaomba kitu kimoja, na pia jambo likitokea, iwe mwanasiasa atakuwa mstari wa mbele kulaani tendo kama lile, hasa uhuni kwa ujumla. Wakati huu wote ambao kampeni za kisiasa zimechacha, maafisa wa usalama kwa pamoja wamekuwa macho kuzuia visa vya uhalifu, japo akuwa usalama wakisisitiza kuwa usalama ni jukumu la kila moja. Licha ya hamasa zote, makundi yanayochipuka ni mengi na zaidi sehemu zenye mizozo mara kwa mara. Serikali imekuwa ikipiga marufuku makundi haramu yanayojumuisha magenge ya wahalifu. Mombasa imekuwa mfano bora kwa kupokea vijana wanawasi makundi kama hayo, ikiwa ni pamoja na makundi ya kigaidi, ambapo maafisa wa usalama huketi pamoja na wazazi na hata viongozi wa kidini ili kutafuta suluhu. Tumefanya mengi kama polisi, tuketi na wao kwa sababu tunawajua ni vijana wetu. Nilijaribu kuwauliza ni kwa nini wameji kuwa wa na ukora, lakini most of them hakuna no good reason. Tutawatafutia kitu ya kufanya na tumeamuru ya kwamba tunakutana mara moja kwa mwezi. au passive criminals, hatutaki kuanza kupiga watoto marisazi ya ovyo ovyo kabla tu yawapea a chance because huwezi kumwambia mtu niletee bunduki kwanza. Lazima umwambie kama wewe ni criminal, mjuane, mwambie sasa, kwenda niletee bunduki yangu ikifika wakati wa kuvunja sheria. Sasa kama umwambia kisu, rungu, unapiga watu usiku, hakuna tofauti yako na criminal. Mwisho tulihimisha sana ni family values. Ukosefu huu wa usalama umehusishwa pakubwa na siasa za chuki nchini Kenya na chuki hii inatajwa kuwa ya ukabila. Bi Masi Otieno ni mfanyi biashara lakini anapojiandaa kupiga kura Agosti hii, matatizo ya kupiga kura hapa kwetu ukabila umezidi sana. Nikitoka hapa nikienda tauni kununua hii vitu zangu za biashara, unasikia mtu anasimama dukani anasema, uzia watu wa nasa haraka watoke nje. Sasa tunashindwa watu wa nasa ni watu gani, na watu wa jubilini watu gani? tuko Kenya, watu wa moja. Elimu ya kijamii imekuwa pia ikitolewa kwa wananchi kuelewa umuhimu wa kupiga kura kutokana na uadilifu wa watu mahitaji yao badala ya kuongwa pesa. Mashirika kadhaa kwa wakati huu ikiwa ni pamoja na jumuiya ya Ulaya yameripoti uwezekano wa kuzuka vurugu wakati wa uchaguzi mkuu nchini Kenya. Sauti ya Amerika upande wake ina ushahidi wa jinsi watu wanapanga kuhama au kusafiri maeneo yaliyosalama ili kujiepusha na uwezekano wa ghasia, japo hisia nyingi zinatolewa kwa usiri mkubwa. Bi Lilian Njoki anakumbuka vyema jinsi mjombake alivyouawa katika machafuko yaliyokumba uchaguzi mkuu wa mwaka 2007 nchini Kenya. Na akiwa yeye Lilian ni mfanyi biashara, amenieleza matumaini ya kupiga kura kwa amani Agosti tarehe 8. Mi vile naona uchaguzi huu mwaka hautakuwa mbaya vile, tayari tunajua kutakuwa na security, hiyo ni kitu tuko sure of, ni kwa sababu this time obviously, wako aware anything can happen. Kwa hivyo kutakuwa na security mtaani na kila mahali, huu mwaka si kama wa 2007. Matukio hayo aliadhiri watu wengi, maelfu ya Wakenya bado wana makovu ya milini na mengine ya moyoni, lakini matumaini ya uchaguzi wa amani yangalipo. Wakati huu wa basi zikiwa zimesalia siku kadhaa kwa kufanyika uchaguzi mkuu nchini Kenya, ofisa mmoja wa tume ya uchaguzi nchini humo IEBC, Amina Sud, anaelezea nini kitafanyika kama kituo cha kupiga kura au vifaa vitokee kuwa na matatizo ya kiufundi karatasi. Tumehakikisha tumeweka asilimia kumi zaidi ya ile kituo kinachohitaji. Mfano, kituo kinacho eh, hitaji watumia waliojirejista kwenye orodha tutawapa mia na kumi ili ikitokea jambo lolote, pengine katika kutikmetik makosa vipi, utapewa nafasi ingine ya kuweza kupiga tena kura, e, ya kupiga vingine vikuwa vizuri. Ile mbaya itaitwa kwenye mfuko wake iwekwe, zile spoiled ballots haitohesabii. Na kinamna ingine, kia mungu asijalie, ikatokea jambo la la pengine hatari au nini, saa ile ile tutafunga ile apecha, tutaondoa vitu vyetu na tutaondoka. Kwa hivyo itafungwa ile police station, itakuwa declared imefungwa, mpaka tutakapo kupata usalama mahali kama pale. Haya basi, huyo alikuwa ni afisa kutoka tume ya IEBC Amina Sud akielezea kile ambacho tume hiyo itakifanya siku ya uchaguzi. Na ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwa naye mwenzangu Harrison Kamau. Tunakutakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za Marekani. Hafiz Abdul Rahman Maki ni mtoro anayetafutwa kutokana na mchango wake kusaidia kuongoza kundi la kigaidi la Lashkar el Taiba linalotaka kuweka sheria kali za Kiislamu katika maeneo ya India na Pakistan kundi hilo linaaminika kufanya shambulizi la mwezi Novemba mwaka 2008 huko Mumbai nchini India, lililosababisha vifo vya watu 166 ikiwemo raia sita wa Marekani. Kwa hatua zake, idara ya fedha ya Marekani imemworodhesha Maki kama gaidi anayesakwa na kumwekea vikwazo. Umoja wa Mataifa ulitangaza kundi lake kama kundi la kimataifa la kigaidi mara tu baada ya shambulizi la Mumbai, Desemba mwaka 2008. Raia wa Pakistan, Maki alizaliwa Bahawalpur, Pakistan, takriban mwaka 1948. Anajulikana kwa jina la Abdurrahman Maki. Programu ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani, Rewards for Justice, inatoa zawadi ya hadi dola milioni mbili kwa ajili ya maelezo yatakayowezesha kupatikana kwa Maki. Marekani imeahidi kwamba kila taarifa itafanyiwa uchunguzi wa kina na utaifa wa wale watakaotoa maelezo utahifadhiwa kwa siri kubwa. Kama itabidi, Marekani imejiandaa kuwalinda watakaotoa taarifa kwa, kwa kuwahamisha wao pamoja na familia zao. Kama kuna mtu yeyote ana taarifa kuhusu mtu huyu alipo, wasiliana na ubalozi wa Marekani ulio karibu nawe kupitia www.rewardsforjustice.net au barua pepe rfj@state.gov. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. <muchas>