Jaguzi, Kenya. tangu kumalizika kwa mfumo wa siasa za chama kimoja nchini kenya uchaguzi wa agosti 8 mwaka huu utakuwa ni watano ambao unahusisha siasa za vyama vingi nchini humo kuanzia leo julai 24 tutakuwa tunakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi nchini kenya na habari mbalimbali mbali zinazohusiana na kampeni zinazoendelea nchini humo leo tunamulika kuhusu uchaguzi huo na baadhi ya mambo muhimu ambayo yanahusu safari kuelekea upigaji kura wa agosti 8 fuatana naye mwenzangu hadija riami akikupasha ya zaidi kuhusu uchaguzi mkuu nchini kenya uchaguzi wa mwaka huu ni wa tano tangu kumalizika kwa mfumo wa siasa za chama kimoja nchini kenya mwaka 1991 macho ya upiga kura na wakenya ndani na nje ya nchi yako katika upigaji kura wa agosti 8 ambapo kama inavyoshuhudiwa ushindani ni mkali na kila mgombea amejizatiti kuhakikisha anafanya kampeni kabambe ambazo zitawavuta wapiga kura wengi wampigie yeye ni uchaguzi ambao tutashuhudia wagombea wawili ambao ni wapinzani wakubwa wakiwania nyadha za juu rais aliyopo mamlakani uhuru kenyatta ambaye anawania kuchaguliwa tena kuiongoza tena kenya kwa tiketi ya jubilii na aliyewahi kushika wahfa wa waziri mkuu nchini humo raila odinga ambaye ni mwanasiasa mkongwe katika historia ya siasa za kenya na pia anawania kwa tiketi ya nasa jaji wa mahakama kuu nchini kenya danstan omari anazungumzia jinsi uchaguzi wa mwaka huu utakuwa na tofauti kubwa hasa katika kumfahamu mpiga kura wa kweli na yule ambaye si wa kweli hayo ni miongoni mwa maboresho machache aliofanywa katika kuwa na uchaguzi huru wa haki na wenye hadhi ule mtambo wa kumtambua nani anayeruhusiwa kupiga kura biometric biometric registration na ya biometric voter transmission umebadilika kwa hivyo njia zote zimebadilika na mimi naona kwamba uchaguzi huu licha ya kwamba hautakuwa asilimia sawa utakuwa utaonyesha the the will of ni dhahiri kwa uchaguzi wa mwaka huu na ushindani mkali kati ya vyama viwili vikuu jubil na nasa na kuna vyama vingine vidogodogo na wagombea huru hali hii inabainisha kuwa hali ilivyokuwa katika uchaguzi wa mwaka 213 ni tofauti na mwaka huu mbali ya wagombea hao wa nafasi za juu za uongozi pia kuna wale ambao wamejikita katika kuwania uwakilishi wa majimbo na kaunti na pia katika nafasi ambazo zimetengwa mahsusi kwa ajili ya wanawake na pia kwa wale ambao wataingia katika baraza la senet lakini yote haya inafanyika changamoto zikiwa nyingi kuanzia kuwaelimisha wananchi hasa wapiga kura juu ya yote yaliyomuhimu kuyakumbuka katika siku ya uchaguzi ili kuhakikisha upigaji kura unakuwa wa amani na utulivu vyombo vya habari asasi za kiraia na hata mitandao ya kijamii imekuwa mstari wa mbele katika kumwelimisha mpiga kura umuhimu wa kutumia vyema nafasi yake ya kikatiba lakini kuna harakati ambazo zimeanzishwa na kina mama wa kenya waishio nje ya taifa hilo ambao wameunda muungano maarufu kama kwitu wakiwa wa na jukumu zito la kuelimisha na kuwasihi wa kenya kuwa huu ni wakati mwafaka wa kuweka uzalendo mbele na kuhakikisha amani inadumishwa wakati wa kampeni upigaji kura na hata baada ya uchaguzi mwakilishi wa kwitu hapa nchini marekani mariam jaradi maarufu kama mamchi anazungumzia jinsi kuitu ilivyosimama kidete katika kuwasilisha ujumbe wa umuhimu wa amani na utulivu wakati wa uchaguzi na hata baada ya matokeo kupatikana mimi kama ambassador ambassad nilizungumzia kwamba tafadhali ikiwa mtu anataka kuchoma choma taka ikiwa mtu anataka kuua ua panya tuna wanri wa kenya wenzetu yaani wawe na peaceful election yaani maanake sisi ndo tunatuma tuna uchumi wetu nyumbani na pia tuna ndugi zetu nyumbani na tuko mbali na wao hatuwezi kuwasaidia tunaomba yaani ya, yani, amani amani kenya na utaratibu wa upigaji kura katika uchaguzi huu unaelezewa kuwa umeboreshwa zaidi ili kujaribu kuondoa hitilafu ambazo zimekuwa zikijitokeza jambo ambalo linawatia moyo baadhi ya wapiga kura nchini humo mfanyi biashara wa mombasa lili ya njoki ambaye anakumbuka ghasia za baada ya uchaguzi wa mwaka elum 20 l 7 lakini anasema ana imani kubwa kwa mambo ya agosti 8 yatakuwa ya kutia moyo zaidi tayari tunajua kutakuwa na security hiyo ni kitu tuko ni kwa sababu obvious wako anything happen kwa hivyo kutakuwa na security mtaani na kila mahali huu mwaka si kama wa 07 wanabiashara wengi wajua walipoteza mali zao waliporwa watu wakapoteza maisha ni hayo tu niliyokusanyia hii leo kesho tutaanza kumulika masuala muhimu kwa wapiga kura wa kenya tukianzia na suala la rushwa