Fatazo ni habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wabunge waandamizi wa, wa Marekani wanaochunguza madai ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka jana wamemtaka mtoto wa rais Trump, Donald Trump Jr, kutoa ushahidi kuhusu mkutano wake wa Juni mwaka 2016 kwenye jengo la Trump Tower na wakili mmoja wa Russia aliyedhaniwa kuwa na taarifa za kumdhalilisha mgombea urais wa Democratic Hillary Clinton. Kuibuka kwa habari kwamba kampeni ya Trump ilikuwa ina uwezekano wa kuwa tayari kushirikiana na Russia ni jambo la kusikitisha, aliyeandika Nancy Pelosi, kiongozi wa wachache bungeni, kwenye ukurasa wake wa Twitter. Ukiacha mtoto mkubwa wa Trump, pia mkwe wake Jared Kushner anatarajiwa kutoa ushahidi katika kikao cha faragha. Wabunge wa Demokrat wanataka Kushner, ambaye ni mshauri wa rais, aondolewe ukaguzi wake wa usalama aliopewa. Kundi la viwavijeshi linaripotiwa hivi karibuni kuvamia nchi 21 barani Afrika na kutishia usalama wa chakula kikuu ambacho ni mahindi, wanaeleza wataalam wa USAID. Mtaalam wa juu wa ushauri wa USAID Joseph Hasing amesema viwavi jeshi hao wa msimu huu waliosafirishwa kutoka kwenye makao yao kwenye jimbo la Florida au Caribbean wanashambulia mazao ya mahindi kwenye bara zima la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, kutoka Nigeria na Ghana hadi Afrika Kusini mpaka Ethiopia na kwa hivi karibuni ni nchi ya Sudani Kusini ambao waliripotiwa vyua vijeshi kuonekana kwa wingi kuelekea mwishoni mwa mwezi Juni. Hessing aliambia Sauti ya Amerika VOA. Jaji mmoja wa Marekani ametaka itumike busara zaidi wakati akiongeza orodha ya wanafamilia wanaoruhusiwa kuingia Marekani kufuata ndugu zao kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi kuweza kupata viza na kuepuka vikwazo kilichowekwa na rais wa Marekani Donald Trump. Rais Trump alitaka watu kama babu na bibi pamoja na ndugu wengine wa mbali wazuiliwe kuingia Marekani kujiunga na ndugu zao waliopo hapa nchini Marekani. Marekani imesema kwamba vikwazo hivyo vilivyowekwa kwa safari ni kutoka katika nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen vilikuwa ni vya kuridhisha kutokana na misingi ya muda mrefu iliyowekwa na idara ya uhamiaji hapa nchini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Mwakilishi wa cheo cha juu wa Marekani katika muungano unaopambana na kundi la Islamic State IS Brit Magik alitangaza mwezi uliopita kwamba kundi hilo lilikuwa likifundisha watu wapya katika mji ulioshambuliwa wa kaskazini mwa Siria. Zaidi ya wanamgambo elfu mbili wanaaminika bado wanapambana huko Raka. Wengi wao wanaaminika kuwa wageni kutoka Afrika Kaskazini, mashariki ya Kati, pamoja na Asia ya Kati. Lakini hata baada ya wanamgambo hao kushindwa katika wiki zijazo, huko katika mji mkuu wa Siria, kundi hilo bado litabaki kuwa na wanajeshi wapatao elfu kumi na watatu au zaidi huko Siria na Iraq na kuweka hatari katika eneo la Levant, wanaonya maafisa wa Marekani pamoja na wachambuzi huru. Jaji mmoja wa Peru alitoa amri ya kukamatwa rais wa zamani wa Olanta Humala mwenye umri wa miaka 55 na mkewe al siku ya Alhamis. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza kupitia redio ama kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Ni muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani sehemu ya kwanza, tutaangalia kumalizika kwa ziara ya rais wa Marekani Donald Trump huko nchini Ufaransa na baadaye tutaelekea nchini Kenya katika sehemu ya pili, ambapo katika kipindi hiki cha uchaguzi, joto la uchaguzi likiendelea kupanda, hali kadhalika hali ya kampeni nayo ikiendelea, tunataka kujua ni nini hasa kinachoendelea e, ama kimetokea katika wiki nzima kwa matukio muhimu ya kisiasa kuelekea uchaguzi nchini Kenya. Ninayekukaribisha ni mimi Idi Ligongo Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo moja kwa moja tunaanzia hapa nchini Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump alikuwa nchini Ufaransa kwa ziara ya kikazi, ambapo ziara hiyo ilichukua takriban saa thelathini na alikutana na rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron na kuzungumza masuala mbalimbali juu ya ushirikiano baina ya Marekani na Ufaransa. Katika ziara hiyo, wachambuzi wanadai inaonekana kuwa ni mafanikio kwa kuwa kile ambacho amekizungumza Rais Donald Trump na kuonyesha kwamba amekubaliana yale mambo mengi ambayo yalikuwa wanataka kuzungumza baina yake na mwenyeji wake rais wa Ufaransa na machache ambayo hawajakubaliana hayakuwa kama ajenda za kipaumbele katika ziara hiyo tofauti na ilivyotarajiwa hapo awali katika laini ya simu ninaye Daktari Patrick Negula ambaye amefuatilia ziara ya Rais Donald Trump. Na moja kwa moja, Daktari Patrick Negula, labda tukianza kuangalia yale masuala muhimu ambayo yamejitokeza, ambayo kwa namna moja au nyingine wachambuzi na vyombo mbalimbali mbali vya habari vya hapa Marekani vimeeleza kwamba ni mafanikio ya ziara hii, kwa sababu Rais Donald Trump hakuwa na mengi ya kukosoa ama kueleza kama ilivyozoeleka, eh, kupitia ukurasa wake wa Twitter. Uh, kwanza tu niuseme tu ni kwamba naona ametambua uh, umuhimu wa rais wa Ufaransa ambaye ukifuatilia kwa karibu zaidi amejaribu kuchukua Uh, mi naweza ni kusema uh, kama kiongozi wa uh, baadhi ya viongozi katika bara la Ulaya kwa kuhakikisha kwamba ushirikiano na mahusiano ambayo yamekuwepo kwa muda mrefu kati ya hizi nchi mbili ukikuzwa na kuwezwa na kuendelea uh, zaidi. Mimi ni nianze tu kwa kusema hivyo, kwa kwa vitu vitatu kwa haraka haraka tu ni kwamba uh, anajaribu kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na amani katika Uh, Mashariki ya Kati pamoja na katika bara la Ulaya na duniani kwa uzima nami duniani nzima na, na vilevile katika hali ya uchumi na kibiashara, pamoja tusisahau ulinzi na usalama katika mabara ya Ulaya, Afrika na Marekani. Sasa, Dr. Patrick Nigula, uh, Rais Donald Trump ameonekana kwamba ni rais ambaye viongozi wengi wa nchi za magharibi bado hawajawa na eh, ile picha kamili ya kumwelezea ni mtu wa namna gani pengine hili katika ziara yake limejitokeza kwa namna gani baina ya urafiki ama ushirikiano ama nafasi baina ya marais hawa wawili uh, wa Ufaransa Emmanuel Macron na Donald Trump? Mimi tunaona ni kwamba uh, kwa kuwa rais Trump bado ana muda mchache sana katika uongozi wake hapa Marekani, ni kwamba sasa hivi tunaona kwamba labda anaanza kuwaelewa baadhi ya viongozi wa mataifa makubwa ya Ulaya hususan ni Ufaransa, na tukimpa muda uh, mrefu kidogo, labda tutaona kwamba atajaribu kubadilika na kupinda katika baadhi ya sera zake ambazo tulisikia wakati wa uchaguzi, na sasa hivi yuko katika utawala. Labda watakubaliana na baadhi ya mambo mengi ambayo alikuwa akipingana nayo wakati wa kampeni zake, wakati wa uchaguzi. Sasa ukiangalia ziara hii, ni mambo gani hasa ambayo uh, kwa hapa Marekani yanaonekana ni ya mafanikio ambayo yanatokana na ziara hiyo? Ah, mambo makubwa mimi na, na, ambacho naweza nikasema tu ni kwamba ni, ni ile hali ya ya kukaa katika meza moja na rais wa Ufaransa ambaye alikuwa akubaliani naye sana ah, wakati akiwa mgombea. Hiyo, hayo mi naona ni mafanikio makubwa na tutaona mafanikio mengi zaidi baada muda ukizidi kuongezeka katika kipindi chake cha uongozi hapa Marekani. Na swala la mkutano ule ambao ulifikia makubaliano ya nchi nyingi tu duniani hasa zenye viwanda e, kushughulikia tatizo la kuongezeka kwa kiwango cha joto duniani, mkataba ambao rais Donald Trump ametangaza kwamba Marekani e, ndani ya utawala wake haiyo ni sababu ya kuendelea nao hili, japokuwa halijawekwa bayana hasa ya nini ambacho e, kitaweza kubadilika mara baada ya kumalizika kwa mkutano huu. E, kama Marekani itaendelea na, na msimamo wake ama basi itarejea na kuendelea na makubaliano hayo e, je, hili kwa, kwa kiwango gani limetoa lime taswira na mwelekeo pengine utakuwa nini, upi? Mimi tu naona ni, ni, ni tumpe muda yeye pamoja na timu yake ya uongozi ambayo iko madarakani sasa hivi, kwa kuwa wana nafasi ya kuangalia maamuzi yaliyotolewa na labda wanaweza wakabadilika baada ya muda, kwa kuona faida na na vitu kadhaa ambavyo vinaweza vikafaidisha watu wote duniani, na sio tu biashara kubwa kubwa, na kusahau hali ya kimazingira duniani inavyobadilika. Moja kati ya vitu ambavyo vimeonekana ni picha ambayo televisheni nyingi sana za hapa Marekani zinaelezea kuna wakati rais Donald Trump alipeana mkono kwa muda mrefu sana na huyu rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Hiki ni kitendo cha tafsiri gani? Kwa kwa, kwa kufuatilia tu baadhi ya ya mashirika mbalimbali ya kihabari ya yalivyokuwa yakizungumzia jinsi ya, ya kushikana mkono kwa muda mrefu, labda ni ile tu kujaribu kuwapima na kuangalia ni viongozi wa aina gani ambao wanaweza wakakaa waka waka pamoja katika mazungumzo ambayo yanaweza yakaleta taswira nzuri katika maendeleo hapa duniani. Sasa tukija kwenye siasa za hapa Marekani, hasa eh, hili suala ambalo linamhusisha uh, mwanaye rais Donald Trump, uh, kwa hali ilivyo mpaka hivi sasa, ni nini hasa ambacho Trump anaonyesha pengine umma wa Marekani mm-hmm. Tunaona hili swala tumwachie uh, uh, mkurugenzi aliyechaguliwa kulichunguza kwa karibu zaidi, na tutakapopata taarifa kamili kuhusiana na maamuzi yake ndio tunaweza tuka, tukawa na, na picha nzuri zaidi ya kuelewa ni kitu gani kilichokuwa kikiendelea. Kwa sasa hivi ni mapema sana kutabiri na kusema kwamba ni kitu gani kitatokea. Kwa hiyo tuwaachie tu wachunguzi waliopewa mamlaka ya kuchunguza swala hili la uchaguzi hapa Marekani. Habari ambayo tunaijua ni kwamba wabunge waandamizi wa, wa Marekani hasa wale ambao wanachunguza madai ya Rusia kuingilia kati uchaguzi e, wa Marekani hapo mwaka jana, wamemtaka mtoto wa rais Donald Trump yani Donald Trump Jr kutoa ushahidi kuhusu mkutano wake wa Juni mwaka elfu mbili kumi na sita e, huko katika Trump Tower a, jijini New York na wakili mmoja wa Russia aliyedhaniwa kuwa na taarifa za kumdhalilisha mgombea wa Democrat b Hillary Clinton. Je, hili rais Donald Trump ana uwezo wowote kwa kutumia mamlaka yake pengine eh, kuzuia ama kubadilisha lisitokee swala hili? Kwa sasa hivi, ni ni kama nilivyosema hapo mwanzo, ni gumu sana kuzungumza kitu gani kinaweza kikatokea, kwa sababu uh, kama tunavyoelewa, uchunguzi unaendelea na mimi tu niseme tu kwa maoni yangu binafsi ni kwamba tuwe watulivu na, na tusubiri uh, taarifa itakayotolewa na na mchunguzi maalum aliyechaguliwa na na serikali au vyombo vya, vya sheria hapa Marekani ambaye analiangalia kwa karibu. Mimi tunaona ni kwamba tuwe watulivu na tusubiri yale ambayo yatakayopatikana katika uchunguzi huu. Sasa tukiangalia hii ziara ya Rais Donald Trump na tunafahamu Rais Donald Trump pengine kwa namna moja ama nyingine, hakuonekana Emmanuel Macron kuwa ni uh, eh, sehemu ya yule mshindi anayetaka kumwona akiwa rais wa, wa Ufaransa. Eh, sasa je, mara baada ya kufanyika kwa eh, mkutano wao huu, unadhani kuna kubadilika kokote kule kwa mwelekeo wa Rais Donald Trump kumwangalia mgombea uh, uh, rais huyu wa Ufaransa, kijana kabisa. Mimi tu nafikiri uh, sasa hivi, kama tunavyoelewa masuala ya demokrasia uh, rais wa Marekani amemkubali am, ame huyu na na kwamba anaangalia tu kwamba ni lazima ashirikiane naye, ukiangalia kwa historia ndefu ambayo taifa hili kubwa la Marekani limekuwa nayo na nchi ya Ufaransa. Kwa hiyo hana njia nyingine yoyote zaidi ba, bali tu ni uh, na na ku na kukuza mahusiano ambayo yamekuwepo kwa muda mrefu kati ya mataifa haya makubwa duniani. Na hili swala ambalo uh, kwa namna moja ma nyingine eh, kwa mfano hapa huyu uh, Nancy Pelosi, kiongozi wa wachache bungeni, yeye ameonyesha okay, kwenye ukurasa wake akisema kwamba eh, hali ya kuonekana Rusia iliingilia uchaguzi wa Marekani kwa kupewa baraka na eh, kampeni za Trump ni la kusikitisha. Je, yeah, linaonekana kwa ni la kusikitisha kutokana na matamshi ama kile ambacho uh, Rais Donald Trump amekuwa akikieleza kabla na ba, mara baada ya mkutano wake na na, na Ufaransa. Mimi tunaona hili swala la la taifa l-la la, la, la, la, la Russia kuingilia uchaguzi wa Marekani bado liko katika uchunguzi na wanasiasa wengi na wakubwa kama Nancy Pelosi alivyoandika katika ukurasa wake wa Twitter ni baadhi tu ya maoni yake yeye binafsi kama kiongozi wa chama cha Demokrasia bungeni. Tusubiri tu, tu, tu, tu, tu na tuoni kwamba tutapata matokeo gani ya kiuchunguzi na, na ya kitaalamu ambayo yanaendelea kwa sasa hivi hapa nchini Marekani. Dkt Patrick Nigula, mi ni kushukuru sana kwa kushiriki. Uh, sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, uh, na vilevile msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, kama unajiunga nasi hivi sasa, kipindi ni cha kipindi ni kwa undani ambacho hukujia eh, kila siku eh, ya Jumatatu na Ijumaa na kukufahamisha habari mbalimbali mbali ambazo zimetokea katika sehemu mbalimbali mbali za dunia, na kama ulivyosikia sehemu ya kwanza, tulikuwa tukizungumzia siasa za Marekani hasa mara baada ya kumalizika kwa ziara ya Rais Donald Trump aliyoifanya nchini Ufaransa. Kwa hiyo endelea kuwa nasi, muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia E, harakati za kuelekea uchaguzi wa Kenya na matukio makubwa ya nchini Kenya kwa wiki hii. Namkaribu, katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia matukio mbalimbali ambayo yamejitokeza katika wiki hii kuelekea uchaguzi wa nchini Kenya, na yapi ambayo yalijiri na kile ambacho kinaonyesha mwelekeo wa siasa za nchini humo, hali ya usalama vilevile vile. Kwa sababu wiki hii kulitokea tukio kubwa la moja kati ya makatibu wakuu wa wizara e, ya Kenya kushambuliwa na wale wanamgambo wa, wa Al-Shababu. Kwenye laini ya simu tunaye e, mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera ambaye atatueleza kile ambacho kimetokea kwa a, wiki nzima hii. Sasa Kennedy Wandera, umejiunga nasi hivi sasa katika Kwa Undani. E, kwa muktasari tueleze yale ambayo yamejitokeza kwa wiki hii na tunamaliza vipi wiki hii e, ikiwa ni jumaa tukianza weekend kwa hapo e, nchini Kenya. Asante uh, wiki hii imekuwa wiki ambayo imekuwa na matukio tofauti tofauti, mengine yakiwa yenye huzuni, mengine yakiwa yenye maswala ambayo wengi wanayafurahia, lakini tuanze kwanza na kifo cha waziri wa usalama Joseph Nkaiseri ambacho kiliacha nchi katika uh, maombolezo makubwa. Maanake wengi hawakutarajia kwamba waziri huyu angeweza kupoteza maisha yake katika kipindi hiki ambacho amekuwa akitayarisha uchaguzi, akiweka sera ambazo wengi walidhani kwamba huenda zikasaidia nchi uh, kuj, uh, kujiweka sawasawa katika uchaguzi mkuu ujao. Na waziri pia aliweza kuhakikisha kwamba anashiriki ana, ana pakubwa katika maandalizi ya mchezo ya IAAF ambayo inaendelea hapa jijini Nairobi. Kwa hivyo ni, ni suala ambalo lilitikisa nchi, maanake wengi hawakuweza kutarajia hayo. Na a, kando na hiyo pia, kulikuwa na kumekuwa na mashindano ya ubingwa wa dunia kwa vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na nane ambayo yamekuwa yakiendelea hapa jijini Nairobi. Uh, kushirikisha mataifa mia moja thelathini na moja uh, ambayo yalianza ya, ya wa Jumatatu na yanatamatika tarehe kumi na sita na wengi wameweza kujitokeza uh, Wakenya wameweza ku, uh, kujizolea dhahabu uh, kwa mfano kuna huyu Karen Chebet na Mercy Chepkirui ambao waliweza uh, Karen Chebet aliweza kumaliza kwa nambari ya kwanza na Mercy Chepkirui aliweza kumaliza nambari ya pili katika Uh, mita mia mbili elfu mbili uh, ya wasichana kuruka viunzi. Kwa hivyo ni ni ni, ni baadhi tu ya maswala ambayo Wakenya wameweza kuyafurahia, hususan ni, ni, ni, ni kwamba mashindano haya yanakuja jijini Nairobi ama yanakuja ukanda wa uh, kusini mwa jangwa la Sahara kwa mara ya kwanza, maanake mwisho mashindano haya kuja ukanda huu yalikuwa Moroko. Kwa hivyo imekuwa ni furaha kubwa sana kwa nchi kama Kenya kuweza ku Uh, kuwa mwenyeji wa mashindano haya na Wakenya wameweza kujitokeza ku baada ya rais Kenyatta kueleza kwamba mkenya ataweza kuyapata uh, ya uh, kuhudhuria uh, ukumbi wa uh, Kasarani hapa jijini Nairobi, kuhudhuria kwa bwerere bila kulipa chochote. Kwa hivyo Wakenya wengi wameweza kujitokeza na kuhudhuria mashindano haya, na vilevile vile pia uh, aliyekuwa waziri wa kawi nchini Nicholas Biwott aliaga dunia na huyu atakumbukwa kwamba alikuwa mtu maarufu sana katika serikali ya rais Moi na a, amefariki baada ya kuugua kwa muda mrefu, lakini wengi we waliotangamana naye watakueleza kwamba alikuwa mtu ambaye a, a, a, alishikilia nafasi kubwa sana katika serikali ya rais mstaafu Moi. Maanake wengi walimjua kama mtu ambaye hangeweza kufanya mambo mtu mwingine hangeweza kufanya mambo ka pasiku bila kumhusisha yeye. Na pia wiki hii tumekuwa kumekuwa na tukio la Al Shabab kule Lamo ambapo watu watano waliweza kupoteza takriban watu tano wameweza kupote kupoteza, ma kupoteza maisha yao baada ya wanamgambo wa Al Shabab kuvamia leo eneo la Milihoi katika kaunti ya Lamo na walikuwa wamemteka nyara pia katibu mkuu wa wizara ya mipango ya umma Miriam Elmawi. Na pia ni, ni suala ambalo limeibua uh, hisia nyingi kuhusu mkakati wa Kenya kukabiliana na wanamgambo hawa ambao wamekuwa wakipiga kambi katika msitu wa Boni, na ni ni, juma hili ambapo kamishna uh, wa, wa wa Mombasa Marwa alieleza bayana kwamba itabidi serikali ibadilishe mtizamo wake wa kuweza ku hakikisha kwamba wanamgambo hao wanafurushwa katika huu um, msitu wa Boni maanake wamekuwa wakiketi pale na kuja kutekeleza mashambulizi kwa wananchi, na hivyo basi kuweka hofu, hususan wakati nchi inajitayarisha kwa uh, uchaguzi mkuu na vingine hivyo. Ni, ni hili suala la la, la la uchaguzi ambalo li, li, pia limekuwa li likiibua hisa nyingi uh, uh, baadhi ya wagombea wa urais wamekuwa wakienda maeneo fulani ambayo yanaonekana kwamba ni ngome za viongozi fulani wengine. Na kwa mfano uh, wiki hii na, na, rais aliweza kuzuru eneo la Kisumu, ambayo inasemekana kuwa ngome ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Na, na, naibu wake waliweza kuzuru eneo lile, na ra, rais alipohutubia umma baadaye kumkabidhi uh, nafasi kuweza kuzungumza na, naibu rais kuweza kuzungumza na umma, umma ulidinda, uli, uli, uli ulikataa asiweze uli naibu rais asiweze kuzungumza no, na wananchi na kwa hivyo ukatokea na baadhi ya ya rabsha kule Kisumu na kutatizika kutatiza sana uh, ziara ya Rais Kenyatta. Lakini siku hiyo hiyo uh, wiki hii pia Uh, kiongozi wa upinzani alijaribu kwenda kule uh, kule Kabarnet Kabartonjo, uh, ambayo ni ni kaunti ya Baringo, ambako uh, inasemekana kuwa ngome ya Rais Kenyatta na naibu wake William Ruto, lakini pale pia umma umekataa, ume, ume kumsikiza kiongozi wa upinzani Raila Odinga na wale viongozi wengine wa muungano huo wa NASA na ikabidi wakatize mkutano wao. Kwa hivyo wengi wamekuwa wakizungumzia hali hii, wengi wakiuliza kwamba huenda kwa hii ikawa ni dalili ya kuwepo kwa machafuko wakati wa uchaguzi. Maanake iweje kwamba baadhi ya watu hawawezi kuwasikiliza watu ambao wanaonekana kuwa wahasimu wao katika siasa, na baadaye badala yake ki, wanaogeukia wana kisha wanawatorosha wana katika mikutano yao, na hali hiyo pia imeweza ku wiki hii pia imeweza kujidhihirisha eneo uh, ama ile ngome ya uh, inayosemekana kuwa ya Rais Kenyatta eneo uh, la Kiambu ambapo kiongozi wa upinzani Raila Odinga alienda kule, na pia hafla yake ikaweza kukatizwa ghafla, hakuweza kuhutubia umma na kukashuhudiwa rabsha, ghasia uh, ikabidi maafisa wa polisi waweze uh, kuzima ghasia ile kwa kutoa vitoa machozi na na na kutumia mikakati mingine kuhakikisha kwamba wanamnusuru wana, wana, wana, wana ukiongoza upinzani. Kwa hivyo wengi, wengi wamekuwa wakielezea kwamba hii huenda ikawa ni njia mojawapo ambayo huenda basi kukawa na hizi dalili za gasi ambazo wengi wamekuwa wakizizungumzia kwamba nchi isipoweka mikakati thabiti ya kuweza kutema hili huenda basi pakawa na tatizo maanake. Aa, wengi wana matumaini kwamba nchi itaweza kuhu. Ku kuandaa uchaguzi katika mazingira yaliyo salama. Na kabla nije kwako, kwa pia kumekuwa le leo, hususan IBC uh, imefika mahakamani katika mahakama ya rufaa kuweza kuieleza mahakama hiyo kwamba kutokana na uamuzi uliofikiwa wiki iliyopita kwamba ile kampuni ya uaa iliyopewa zawadi, iliyopewa kandarasi ya kuchapisha karatasi za uchaguzi za urais isipewe Lakini leo amefika mahakamani kuweza kuieleza mahakama ya rufaa kwamba, uh, ikitaka mahakama hiyo iweze kuelezea viwango vya mashauriano ambavyo mahakama kuu iliweza kueleza kwamba IEBC haikuweza kuviafikia, kwa hivyo na na, na hilo pia upinzani ulifika mahakamani kuelezea mahakama kwamba wana ushahidi wa kutosha kuonesha kwamba Rais Kenyatta aliweza kutangamana na wale wakuu wa kampuni hii. Hivyo basi ha, ha, haina haja kwamba ha, haina msingi wowote kwamba uh, hii kamp, hi kampuni inafaa kuchapisha karatasi za uchaguzi wa urais, licha ya kwamba mahakama hiyo iliamuru ili kwamba kampuni hii iweze kuchapisha A karatasi za viwango vingine vya uchaguzi ambavyo wananchi wataweza kushiriki kwa. Hivyo, hadi tunapozungumza nawe sasa, kikao hicho natumai, na tumai bado kinaendelea, maanake kimeanza asubuhi na mawakili wamekuwa wakiwasilisha maombi yao kwa majaji wale wa rufaa kuweka kauli zao ili kesi hii huweze kuamuliwa, lakini taarifa ambazo tumeweza kuzipokea ni kwamba huenda pakawa na na hukumu au huenda pakaamuliwa kesi hii juma lijalo, uh, uh, Jumanne ama Jumatano ama uh, Alhamisi. Hapo huenda labda ndipo tutakapoweza kubaini iwapo uh, uamuzi wa Mahakama Kuu utaweza ku uh, kusimama jinsi ulivyo, au mahakama ya rufaa itaweza kuzungumzia kivinginevyo. Lakini pia nieleze ni kwamba uh, leo nchi pia ime, wengi wanasema kwamba nchi imetumbukia katika uh, giza tena, kwa, kwa kifo cha uh, aliyekuwa uh, wakati mmoja balozi wa nchi uh, huyu wanaitwa alikuwa ni mwenyekiti wa tume ya maridhiano ile Truth Justice and Reconciliation. Na ame, ame, ame, yeye amejulikana sana katika nchi kwa mtu ambaye aliweza kushiriki pakubwa sana katika kuleta amani katika nchi ya Sudan na Somalia. Kwa hivyo wengi wanamwomboleza wa, uh, Bethwel Kipla, katika mtu ambaye alikuwa maarufu licha ya kuwa na changamoto zake pia, lakini kifo hiki wengi wanaeleza kwamba huu umekuwa ni mwezi ambao ume, umeitumbukiza nchi katika giza. Asante sana uh, Kennedy Wandera kwa kutupasha hayo ambayo, eh, yametokea katika juma hili nchini Kenya. E, yapo ya kusikitisha, yapo ya kufurahisha e, shukran msikilizaji kwa kuweza kusikiliza kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku ya leo, na tukutane tena Jumatatu katika Kwa Undani. Katika muda wa leo, mimi ni Idi Ligongo, kwa niaba ya wote walioshiriki kukuletea kipindi hiki, tunakutakia kila laheri hapo ulipo.