Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni Ijumaa poa kabisa, Ijumaa tarehe 14 mwezi na wa saba mwaka wa elfu mbili kumi na saba. Jina langu Harizon Kamau, nikiwa studioni hapa na mwenzangu naitwa Sunday Shomari. Msikilizaji, jumaa yako basi, alasiri hii ukiwa unasafiri, tunasafiri pamoja na wewe ndani ya VOA Express. Mambo ni moto moto, mambo ni mengi sana, usikose kusikiliza kipindi hiki. Kamau, sema mambo yanavyoendelea hii leo, siku <laughs> ya Ijumaa. Vipi huko, kama unavyopenda na kusema miwewe. Unasema mambo moto sana. Tunaanzia mambo ya urembo, tukielekea pia mambo ya siasa kule nchini Kenya, vilevile kuna na na mambo ya spoti njuma... ya kule Kenya, riadha na bado muziki utangu. Basi ukitaka kufanya usafi, usafi usafi wa kucha inakuaje, hebu tusikie umuhimu wa watu kufanya mani kiwa na pedi kiwa inasaidia; ngozi inasaidia kucha zisipate na ugonjwa, na pia kusugua miguu kule chini kunasaidia kuna sana Hebu nione yako makucha wewe ya <laughs> tutayazungumzia kabisa, lakini kwanza tuelekee nchini Kenya ambapo moja kwa moja tuko naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Kennedy, najua kwamba kuna shughuli za kampeni zinazoendelea kabla ya uchaguzi mkuu mwezi huu wa mwezi wa nane, lakini kuna changamoto kadhaa. Baadhi ya wale wagombea wanalalamika, hasa wanawake. Mambo ni vipi? Hebu tueleze Wandera. Asante Shomari, uh, kwa kweli wanawake viongozi wanaogombea nyadhifa mbalimbali za uongozi Nairobi wanazungumzia changamoto ambazo wanakumbana nazo katika maeneo ambayo wanataka kuyawakilisha, na niliweza kuzungumza na Jacqueline Mtere ambaye ni, ni ni mgombea wa MCA hapa Embakasi, na anaeleza kwamba kuna ba baadhi ya vijana ambao wana silaha na vijana hao huwa na Uh, wanaharibu juhudi zao za kuweza kuuza sera zao, jinsi anavyoeleza hapa Jacqueline. Tuliona wakati wa nomination hii ilipokuwa kwa, kwa area yetu kwamba kulikuwa ba kulikuwana resources ziliweza kufiatuliwa ama wawili waliweza kuonyeshana mabunduki na vijana waliweza kukimbia hapo. Hiyo ni ishara kwamba kuna small arms zile ziko hapo ndani, na ninahofia kwamba hata wakati huo election na vile emotions ziko high sana, uh, there will be more ammunition zile zitaweza kuonekana na hata kuwe na violence which is unnecessary, kulingana tu na matokeo itakuwa yeah. Sasa, Wandere, unataka kumaanisha kwamba anavyosema ni kwamba kuna baadhi ya vijana ambao wanaonekana wakiwa na silaha ambao wanawazuia wale kuweza kufanya kampeni, au ni vipi kama nilivyomsikia akisema? Naam, Jacqueline anaeleza kwamba ni vijana ambao mara nyingi wana silaha, na wakati hawa wagombea ambao ni no, wanawake wanaelekea katika nyanja ya kutafuta uunguaji mkono au kuuza sera zao vijana hawa wanasambaratisha juhudi za kuweza kuuza sera zao, kwa sababu hawawezi kujilinda hawa wanawake. Na pia niliweza kuzungumza na mwakilishi wa kaunti ya Nairobi hapa katika eneo la Nyayo Highrise, eneo bunge la Langata, anaitwa Ruth Njeri. ali- aliweza pia kuelezea baadhi ya changamoto ambazo wanawake wagombea wanaogombea nyadhifa mbalimbali wanaweza kupitia, jinsi anaoelezea hapa. mm-hmm Changamoto kama wanawake haziwezi kosa, kuwa kuwa mwanamke anahesabiwa kuwa mwa... Kiumbe ambacho kinadhofika katika uh, society yetu, lakini nafurahia wanawake ambao tuko nao wako na motisha wana, wananitia motisha kila wakati. Hata ukiona kuwa challenges za kwako ni nyingi, lakini ukizungumziwa na mwingine unapata za kwako hata ni chache kuliko zile ambazo, we, ambazo we unatarajia kule. Wanawake viongozi bado tuko na changamoto, maanake mahala tupo sasa, uh, ukiangalia kama initiative organization ambayo tuna, tunafanya nayo kazi tulianza training tukiwa wanawake mia moja na sasa hata tuko chini ya wanawake ishirini. Wajua hiyo inaonyeshana kuwa bado wanawake tuko na tuko na mengi ya kufanya, ndipo tufike pale tunapotaka, lakini naamini tutafika. Kuhakika, kwa hakika asante. Unasikia kwamba kuna changamoto nyingi kule mashinani ambapo wanajaribu kufanya kampeni na wanawake wanaonekana bado hakuna usawa, na kitu ambacho ningetaka kukuambia wewe mtazamaji, msikilizaji popote ulipo ni kwamba swala hilo tutaliangazia kwa makini saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki kwenye live talk. Tutaangalia kuhusu changamoto za wanasiasa wanawake, tutaangalia pia vile vikundi kama vya walemavu na vile vile wale wanaojiita uh, uh, independent candidates, yani wale wagombea huru, tutaangalia changamoto ambazo zina kwa hivyo pia kwenye live talk saa moja na nusu usikose, tunapojadiliana swala hilo wakina. Asante sana Wandera, ukiwa Nairobi. Kwa hakika tutaonana na baadaye. Haya. Asante, asante, asante sana Kennedy Wandera. Basi baada ya kumsikia Kennedy yeah. Wandera, e, unafahamu kwamba kamau wanakuambia kwamba swala msikilizaji na mtazamaji la kupata usingizi mm. ni swala muhimu sana mm. unapokuwa hupati usingizi unatokiwa kuupata Unaweza ukapata matatizo mengine. Sio, hebu kweli kabisa, hapa, kuna, uh, kuna utafiti uliotolewa wiki hii kwenye jarida la, la, la Brain unaonyesha kuwa kutopata uh, usingizi kwa kutosha, kuna uwezekano wa kusababisha maradhi ya kusahau yani Alzheimer mm -hmm. na unajua lile ni tatizo ambalo mtu anachanganyikiwa mara kwa mara na kusahau vitu. Taasisi ya udhibiti wa magonjwa inasema kuwa zaidi ya asilimia 30 ya Wamarekani hawapati usingizi wa kutosha. Sijui kama wewe unapata usingizi wa kutosha najaribu sana kupata usingizi wa kutosha, kulala mapema na kuamka mapema. Kwa hiyo ni kitu ambacho saa nyingine ni changamoto hasa ukiwa masho dogo tunapokuona kazi nyingi, ni vitu ambavyo sio rahisi kwa kila mtu, lakini inabidi ujipange. Basi tatizo hilo limefungua ukurasa mpya wa kiteknolojia unaoahidi watu kupata usingizi, kama anavyoelezea mwenzetu mkamiti kibayasi, ripoti ambayo ilikusanywa na Kevin Enox wa VOA. Hebu tusikie mambo hayo ya usingizi. Ap hiyo muhimu inanukuu kiwango cha usingizi mtu anachokipata. Kifaa hiki kimeundwa kwa kupima shughuli za ubongo na kuchukua hatua kwa kutumia sauti. Vifaa vya aina hii pia vimeanza kuingia kwenye soko la watoto. Eric Lee ni ofisa wa mauzo kwenye kampuni ya Avnet inayotengeneza bidhaa za usingizi. Anasema kuwa wana kifaa kinachopima moyo wa mtoto ili kubaini afya yake pamoja na usingizi, na iwapo kuna kitu kisicho sawa, basi itaarifu wazazi. Inaonekana kama ukiwa kwenye biashara kutengeneza vifaa vya usingizi, mambo yako siyo mabaya. James Trivizo ni mtaalam wa teknolojia kutoka duka la Best Buy anasema kuwa vifaa vya kusaidia watu kulala vinauzwa sana na kwamba inaonekana watu wameendelea katika kuelewa afya zao. Lakini madaktari wanaotibu matatizo ya ukosefu wa usingizi wanasema kuwa hawajashawishika kuhusu umuhimu wa vifaa hivyo. Klet Kushinda kutoka kituo cha matibabu ya usingizi cha Stanford anasema ni muhimu sana watu kujiepusha kutegemea vifaa vya kuleta usingizi au hata kupima kiasi cha usingizi wanachopata kila wanapolala. Hata hivyo, Kushinda anasema ni dalili njema kuwa watu wamegundua umuhimu wa kulala. Vitanda vya kisasa, mito ya kisasa ya kulalia, vifaa vya watoto, pamoja na app vinaweza kusaidia kwa kiwango fulani, lakini suluhisho la kupata usingizi ni kutulia na kuondoa simu karibu nawe wakati wa kulala. Nasikia simu karibu nawe, unajua watu wengi sana wanapenda simu, wengine mpaka wanachukua simu, wanaweka chini ya mito usiku, ili akipigiwa simu asikose au mesaji ikiingia angalie. Sasa usingizi unakuwa unaharibika namna, na unajua wakati kwanza umepata yale magrupu ya WhatsApp hayo ndio usiku mzima simu inalia kweli, na kama Ayuma kama ni feni kabisa, lakini mno kila saa su, tulia vizuri kabisa, weka vifaa mbali, ulale vizuri, upate usingizi na pia yako. Aha. Aha. Aha. Aha. Aha, na ukisikiliza kipindi kizuri kama VOA Express basi unapata kina, <laughs> unapata raha, naona wengi sana Sunday kwenye mtandao kwenye Facebook, Facebook wanaendelea ku tutazama na kusema kwamba mambo sawa. Evans Jackson anasema Kenya Tanzania ni nchi ambazo zina mwongozo mzuri wa uchaguzi, kwa hivyo wa Kenya msiharibu sifa zenyu nzuri katika bara la Afrika, anasema Wakenya wasiangushe sifa. Bila shaka ujumbe umefika. Huyu anaitwa Atu, Atu Figwegwe Mponi anasema kwa asilimia 100, na wapata vizuri sana nikiwa kule Forest Mbeya Mko juu sana vioi. Asante sana Bwana Mponi Kulembea DJ Sori anasema online 100% na sisi tunasema tuko na wewe 100%. E, mwingine huyu <laughs> anajiita mpango mzima anasema kutoka wapi? Niko mafia hapa Tanzania, napenda kujua e, ni mjupi mashaka yake hapo ya hari kuliko miji mingine yote duniani. Na kuhusu siasa haki changamoto ni kubwa, kwa sababu watu wanaona akina mama hawawezi kuwa viongozi. Changamoto hiyo kwa uongozi eh, tutaizungumza zaidi changamoto kwenye live mchana huu. Basi, wakati waadia, tupate habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa China Geng Shuang amesema kuwa hatua za kumtunuku mpinzani Liu Ziabao tuzo ya amani ya Nobel mwaka wa 2010 ilikuwa dhihaka, akiongeza kuwa hatua hiyo inashusha hadhi ya tuzo hiyo. Liu ambaye alikuwa mfungwa maarufu kutokana na kutetea haki za binadamu amefariki Alhamisi baada ya kuugua saratani ya ini. Kifo chake kimetokea kwa utata sawa na alivyokuwa maisha yake. Mshindi huo wa Nobel amekuwa jela kwa miaka minane na kisha kufa akiwa hospitalini mjini Shenyang huko China. Balozi wa Marekani nchini China Terry Brasted amesema kuwa China imepoteza mtu aliyestahili heshima na wala sio kifungo alichokitumikia. Wabunge waandamizi wa Marekani wanaochunguza madai ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka jana wamemtaka mtoto wa rais Trump, Donald Trump Jr kutoa ushahidi kuhusu mkutano wake wa Juni mwaka elfu mbili na kumi na sita huko Trump Towers New York, na wakili mmoja wa Russia alidhaniwa kuwa na taarifa za kumdhalilisha mgombea wa chama cha Democratic Bi Hillary Clinton. Kuibuka kwa habari kwamba kampeni hiyo ya Trump ilikuwa na uwezekano wa kuwa tayari kushirikiana na Russia ni jambo la kusikitisha, aliyeandika Nancy Pelosi, kiongozi wa wachache katika bunge la Marekani, kwenye ukurasa wake wa Twitter. Ukiacha mtoto mkubwa wa Trump, pia mkwe wake Jared Kushner anatarajiwa kutoa ushahidi kwenye kikao cha faragha mbele ya wabunge. Na msemaji wa polisi wa Israel amesema washambuliaji watatu wakiwa na bunduki rashasha na visu wamefiatulia risasi polisi mapema leo katika mji wa zamani wa Jerusalem na kuua watu wawili na wengine kadhaa Miki Ronsfield anasema washambuliaji hao wamejaribu kuchoma visu baadhi ya watu kabla ya kukimbia kwenye eneo takatifu lijulikanalo kwa Waislamu kama eneo tukufu na kwa Wayahudi kama hekalu takatifu. Polisi wanasema leo kwamba swala za Waislamu hazitafanyika katika eneo hilo kufuatia shambulizi hilo. Jaji mmoja wa Marekani ametaka itumike busara zaidi wakati akiongeza orodhe ya wanafamilia wanaoruhusiwa kuingia Marekani kufuata ndugu zao kutoka nchi sita zenye Waislamu wengi duniani kuweza kupata viza na kuepuka kikwazo kilichowekwa na Rais wa Marekani, Donald Trump. Trump alitaka watu kama babu na bibi pamoja na wanafamilia wengine wa mbali wazuiliwe kuingia Marekani kujiunga na ndugu zao waliopo hapa. Marekani inasema vikwazo hivyo vilivyowekwa kwa usafiri kutoka nchi za Iran, Libya, Somalia, Sudan, Siria na Yemen vilikuwa ni vya kuridhisha kutokana na misingi ya muda mrefu iliyowekwa na idara ya uhamiaji. naendelea kutazama VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba mambo yote ya VOA Swahili waweza ukayapata pia kupitia mtandao wa wetu wa www voaswahili com. Na wewe unayetutazama kwenye Facebook, ni vizuri ukamweleza rafiki yako ama ukashea, ili mwenzako pia akapata kufurahia kama unavyofurahia kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari. Mambo ya mapishi kama tulivyoahidi, Ma ndio nayo yanaendelea vizuri. Bisa, najua kwamba leo ikiwa Ijumaa, mambo ya msosi. Unataka msosi, <laughs> eh. Na hasa Afrika unajua ni saa zake jioni jioni, unajua, ni ijumaa eh, wengine alasiri saa hizi kama wamechelewa kupata ule msosi wa mchana basi labda watakuwa napaa saa hizi waliochelewa. Haya ambao wamekushakula, sawa, na wale wanaojiandana jioni, sawa, lakini wanakuambia leo katika mapishi tunaangazia chakula maarufu sana kwa watu wa pwani Mkuu ni muhogo na nazi. Ndugu yangu, wewe kama unatokea maeneo ya pwani kule, shughuli yake hii si mchezo. Kule Tanga, kule Mombasa, basi wanapiga sana hivi vitu na Mtwara, lakini pia <laughs> wanasema unaweza ukaandaa vitu tofauti kula na ule muhogo eh? Kwa mfano, samaki wa kukaanga uh eh? -huh. E, kama samaki wa nazi labda, we nazi. Kama unaonaje ukipata samaki ya kukaanga na muhogo, umesha nimaliza sande <laughs> mbona sasa, mbona hivyo <laughs> kama wanapenda sana samaki ujamaa na nyama, lakini samaki sio mchezo, kama kwa kweli kabisa. Lakini hebu tupate maelezo zaidi msosi huu unavyokwenda. Asalamu alaikum, leo tunatayarisha miogo ya nazi na nguru wa kukaanga. Nilikuwa nishaishambua nishaikatakata, na nazi nilikuwa nishakuna, na tutaanza kupanga miogo yetu okay. Kwenye sufuria, alafu <coughs> tutanyunyizia chumvi kiasi, tutatuja nazi yetu es kama kikombe kimoja, alafu tutaweka kwenye kisufuria ile nzito, au tutatuja tujepesi ai tutatia kwenye mihogo yetu ile tujepesi. Tuta maliza tutabandika kwa moto. Tukishabandika hatutaifunika kwa sasa, tutaiwacha ichemke mpaka yale maji yafika kama kiasi cha nusu. Huku mihogo ikiendelea kuchemka, tutatayarisha nguru wetu. Nguru tunavojua ni samaki, pia anapatikana baharini, alafu anakaushwa. Kumtayarisha naye mpaka uwe makini, kwa sababu huwa na na michanga na ana harufu kali. Sasa tutamuosha kwanza, tukishamchemsha kidogo, kama ni michanga, kama ni harufu, itaosheka kidogo. Tutabandika nao nguru wetu achemke Nguru akaendelea kuchemka, tutakatakata vitunguu vyetu, kitunguu kimoja kikubwa na tuseme tomato kama nne. Alafu mkango huu huwa ni mzuri ukiweka kama limau, ama mkwaju ama, ama mbirimbi so tutakatakata hizi tomato zetu, kitunguu na mafuta kidogo. Tutaanza kwa kubandika sufuria yetu motoni. Tutaweka mafuta kidogo na acha mafuta yapate moto. Akishapata moto, mbirimbi zetu tutazikata into half vipande sita. Tomato zikiendelea kuiva, tutatumbukiza ile nguru, alafu tutumbukize hiyo mbirimbi tu ndio zichemke kwa pamoja. Tomato zikiiva, utaongeza maji kidogo pate kuchemka. Naona mihogo yetu inaendelea kukauka. Tayepua tuweke kando, alafu tuchemshe ile tuilete Kwa muda kama dakika tano hivi. Taliona tuile yenyewe na tui likishakuwa tayari, utaepua utanyunyiza kwenye ile sufuria ukirusharusha ile mihogo, ili lile tui liingie kila mahali. Ukimaliza hivyo, utatafuta sahani yako ile ya kuandaa uweke mihogo yako. Utakuwa umebakisha tui kidogo ya kupendezesha hiyo mihogo. Naona sosi yetu ya nguru iko tayari. Mchuzi wenyewe naona umekuwa na rangi nzuri, harufu nzuri, kiuonja na dondosha mate. Haya, mambo ya mapishi hayo, umesikia mwenyewe, mzee, ukipiga samaki wako na nazi hapo, sio mchezo. Mpaka msikilizaji wetu huyu amezungumzia kuhusu haya mapishi. Huyu bwana anaitwa nani hapa? Ebu tumsome huyu anasema, eh, listeni eh, lis Bewisi anasema asanteni sana VOA Swahili, hali kadhalika huyu mpango mzima, anasema kwamba nitamwambia rafiki yangu ambaye yuko zambia, zambia. Mm -hmm. Tito Machelo anasema da, hiyo menyu noma si si si sana, sio mchezo kaka kakaeduya samaki labogosiomcheoni kali. Kuna jamaa ameuliza, kuna tatizo gani mtu akilala aki na simu akiwa amezima karibu naye? Kwa kweli kamao hiyo nafikiri ni swala la kitaalamu, kwamba si dhani kama ilikuwa na matatizo, lakini ni vizuri tumpatie jibu kwa wataalam wenyewe wanavyosema, kwamba unapolaana simu lakini umeizima, je, itakuletea matatizo? Nafikiri usipate shida, tutatafuta wataalam tuzungumze nao. mm -hmm. Lakini vilevile kwenye kipindi cha maswali na majibu mm -hmm. Abdul Shakur Abuja anajibu sana maswali kama haya, tukampelekea yeah. Kule naye akaweza kwe kwenye kipindi chake yeah, yeah. Lakini kwa kuelewa kwangu, nafikiri walikuwa nasema ili upate usingizi labda ukae mbali na vifaa vya kielektroniki visikusumbue, ndio maana wewe ulale usingizi wako eh, upate mm. usingizi, lakini sasa kila siku naniambia VOA Express bila ngoma Nakwambia mambo ndio hayo. Ngoma kutoka <laughs> Zimbabwe. michuano ya riadha kwa vijana eh, vijana hawa wanapambana kutoka duniani. Hii michuano ni mikubwa sana ya na inaendelea kimataifa. Sasa kule yupo mwenzetu Josephat Kioko ambaye anahudhuria eh, michuano hii ya riadha. Tuambie mambo yako vipi kule Josephat Kioko. Asante sana ndugu yangu Washington. Uwanja eh, wa kimataifa Kasarani hapa Nairobi, ikiwa ni siku ya tatu asubuhi, kumekuwa na mbio za wasichana mix mia moja kuruka viunzi na zikaja mbio za mita elfu mbili kwa wavulana ambapo Ethiopia, Kenya, Uganda, Algeria na Morocco baadhi yao wameingia nusu fainali. Lakini katika shindano la mita mia mbili kwa wavulana, matumaini ya Uganda ikiwakilishwa na Emmanuel Nuagaba imekatizwa pale aliposhindwa kufuzu kwa nusu fainali. Lakini wa Kenya Philemon eh, Mopia na kijana kutoka Afrika Kusini mlenga aliyeshinda fedha katika mbio za mita mia moja wameingia nusu fainali ya mbio za mita mia mbili Hivi sasa tukizungumza, ni mbio za mita mia moja na kumi kwa vulana ikiwa ni nusu fainali, na Jamaika wamechukua uongozi katika mchujo wa pili, na Chinese Taipei wakachukua mchujo, na kuna shindano linaendelea kurusha hama kwa vulana. Eh, matumaini ya Kenya hapa, anajimia manake anayewakilisha Kenya ameachwa kwa mbali katika shindano hilo na uh, Kioko, wakati hii michuano ikiwa ni ya kimataifa, ni nchi gani ambayo unaona kabisa kwamba imeweza kufanya vizuri sana? Na Kenya kwa kawaida huwa inafanya vizuri sana, mambo yanakuendaje kufikia sasa? Na timu gani ambazo zinaonekana kweli zinanawili kabisa kwenye michezo hiyo? Kenya, Ethiopia na Afrika Kusini ni nchi ambazo tayari zimepata medali, uchina ambayo inawakilisha njio ya wana vijanakii hapa, lakini kuna matumaini baadaye leo mwendo wa saa kumi na mbili na robo itakuwa ni fainali ya mbio za mita elfu moja mia tano kwa vulana ambapo kuna Wakenya wawili na wavulana wawili kutoka Uganda, ambapo Uganda imeapa kutoa nishani ya dhahabu ikiongozwa na, na katika fainali na Mkenya ambaye anaongoza katika mbio zote hizi za mita elfu moja mia tano Dominic Kile kimevutia watu hapa ni kwamba wanariadha wa Kenya, mabingwa wa dunia na Olimpiki e, wao ndio mabalozi wa michezo hii. kinarudisha kina Julius Ego wamehusika hata kupeana dhahabu pale katika ulingo kwa wale mabingwa michezo hii inaendelea hadi siku ya Jumapili mm -hmm. ikiwa itakuwa ndio siku ya tano ya mashindano haya, na uwanja wa weka karani mashabiki wanaendelea kujaa, na unamsikia kwa mbali watu wakishangilia wachezaji wachezaji wao. kweli kabisa, wanawakilisha wana kutoka nchi mia moja na thelathini lakini wengi, hata karibu na mimi, kama una muda unaanza kuwasikia kwa kifupi tu, ya tusikie, ya mashabiki itakuwa vizuri, tusikie wa mashabiki, vizuri, wa mashabiki. <tune> Hey, mama vipi? Salama. Uh, umeonaje? Pia salama. nimeona mjamika akishinda vizuri hmm. Anaona wana matumaini watashinda. Hujatueleza jina lako. Lakini naitwa Cynthia, Cynthia Metaji wameshinda vizuri mita 111 na vizuri na Wakenya <gibu> <gibu> hapo mpaka Jumapili kabisa. Haya, dada huyo, na hapa ice cream zimetembea kweli kweli, mimi nimeingia uwanjani ice cream na kweli, kuna baridi Nairobi, lakini mashindano ni mazuri sana hapa. Kazi kweli kweli inaendelea huko. Basi inaonekana kwamba e, utajionea mambo mengi sana huko Kioko, kama unavyosema washabiki wamejaa kutoka kila kona. E, utazidi kutujuza nani wataka watakaoelekea kutamba e, na hatimaye kutoka kidedea kwa mwaka huu. Asante sana na sasa tuelekee masuala ya usafi na kujiangalia. Mambo ya makucha, mambo ya miguu, mambo ya usafi, mambo ya kisasa, mambo ya ngozi, mambo ya kupendeza uh -huh. Unajua kupendeza kama usio lazima, wanakwambia uwe modo au uwe mwanamitindo, unapokuwa katika maisha yako kila siku unapaswa kupendeza, kuangalia mwili wako, kutengeneza. Hebu tusikie vitu hivi. Nam shukran sana kutoka Washington DC. Leo hapa Mombasa nimeweza kutembelea moja ya sehemu kunafanywa urembo hasa ule wa kucha za miguu na mikono ambayo inajulikana kama manicure na pedicure, katika eh, the Rose Spa ambapo nakutana na beautician, ambapo hapa leo si mwanamke bali nakutana na mwanamume ambaye yeye ameweza kusomea maswala haya ya beauty. Atakuwa anatuelezea mengi kuhusiana jeni, kwa nini watu waweze kufanya usafi wa kucha za miguu na mikono, tuweze kumsikia bwana Jeremy Wafula. Naam, kwa majina naitwa Jeremaya. Umuhimu wa watu kufanya mani kiwa na pedi kiwa, inasaidia ngozi, inasaidia kucha zisipate na ugonjwa, na pia kusugua miguu kule chini, kuna kunasaidia sana. Labda tuanze na miguu. Wakati umemwingiza mteja katika maji kama hivi ya moto, ni nini hasa kinafanyika? Unasaidia kusok you soak the feet so that zikuwe soft, kutoa cuticles eh, umesha buff, umesha file unaweka And then ndo unaweka kwa maji moto. Ukiweka kwa maji moto inaweza kusok, ikisha sok inakuwa easy kusugua kutoa uchafu dead skin zote. Kwa maji hiyo ya moto unaweka Dettol ya kudisinfect, kwa sababu unaweza kuwa umeosha mtu mwingine kwa hiyo spa, na alikuwa maybe na ugonjwa ama ugonjwa wa ngozi. Unaweka Dettol ndio na maji moto ndo hiyo ugonjwa siweze kutransfer kwa client mwingine. utaratibu wa kwenye mikono wakati unafanya manicure ni, ni, ni nini hasa kinafanyika? Tofauti ya manicure na pedicure ni pale ambapo unapoweza kusugua miguu kule chini kutoa dead skin, kwa sababu mkono hautaweza kusugua, kwa sababu haina dead skin mingi, kwa sababu mtu hawezi kanyanga chini na mikono. So ni, ni kama pedicure ambapo una, una scrub mkono una file unatoa cuticles una soak kwa maji, lakini sasa ile ya maji ya mkono haitaweza kububble. Ile ya mguu ina bubble, lakini ya mkono haita bubble. Eh, unaweka tu kwa maji moto kwa basin and then ukichagua hina kinakaa sana hadi kucha ime... ukichagua normal polish. Normal polish inakaa like one week or two weeks kwa mguu, and then unatoa. Kama unapaka gel, gel inakaa one month ama two months kwa mguu, ndo unaweza ukatoa. So kuchagua, ni client mwenyewe atachagua. Bali na kwamba ni mtindo, na usafi ni jambo ambalo, nimekupatia ajira wewe kama kijana, labda ni kwa nini uliamua kufanya kazi hii? Niliangalia kat Industry, wakati nilikuwa high school nikaona kwa industry wanawake wanatengeneza makucha zao kila siku kila siku, na wako warembo kila siku. So nikaona nikienda kufanya kazi zingine naweza kosa kupata kazi, lakini nikisomea hair and beauty siwezi nikakosa kazi. Kwanza kama mimi ni mwanaume, najua nitafanya na passion, na nikifanya na passion, nikitengeneza mtu mmoja ataleta mwenzake na watapenda wote. Kwa siku kama ni siku wenye nimefanya kazi sana, nimekuwa busy, naweza nikatengeneza hata tengeneza client Tano ama sita. So ukifanya total unaweza pata saa zingine umetengeneza elfu saba, elfu nane, elfu tisa, saa zingine unafanya elfu tano. So ina depend pia na siku. Kama siku ni nzuri unatengeneza pesa mingi. O haya, oh, yeah. Mambo hayo umesikia bwana, wanatengeneza fedha nyingi kutokana na watu wanavyojitokeza kujaribu kuangalia hali zao za kujitengeneza. Unaona, pia ni njia za kuzitengeneza vizuri, ni njia moja pia kutafuta ajira. Unajua hiyo ndio ajira nzuri sana, kazi ile ni kazi ah. Naona wengi wanasema mambo yanaendelea vizuri kabisa. Huyu jamaa anasema, Karimu Lutego anasema nyimbo za zamani zilikuwa zina maadili mazuri. Nafikiri amefurahishwa na ule wimbo wa Zimbabwe ule Derila, na anasema jamani, Watizedi hamna kabisa, na hapo ni jirani kabisa. oh, kwa, kwa, kwa ile ya, ya, ya Nairobi ambao si, na eh, na eh, kushiriki kutoka Tanzania. Kwa hivyo wale wanaoshiriki riadha Nairobi tunawatakia kila laheri kina Dominic Kemboi muweze kuzoa medali za kutosha. Nimefurahi sana nikiwa na mwenzangu Sandy Shomari kuwa nanyi wakati huu wote wa dakika 30 kwenye VO Express. Tunawatakia mwisho wa juma wenye fanaka na baraka, tukisema kwamba uwe mwema kwa jirani yako, na sisi pia tutumai kwamba tutaonana na wewe Jumatatu saa wakati na wakati kama huu, bila kukosa. Usikose VOA Express. Kwaherini.