yale ambayo yamesemwa na kinara wa muungano wa cod kwamba kuna watu ambao wanasajiliwa katika nchi za nje na ametaja uganda na vile vile ethiopia hilo ni jambo ambalo serikali haina habari kulihusu kabisa hatuna habari na kama aye anajua atueleze ni wapi na ni lini na ni kina nani na ndipo tuweze kuchunguza unajua hii mambo ya kuleta taharuki kila wakati unasema Uh, hivi na vile you know, bila, bila, bila uh, ushahidi wowote wa hiyo mimi siwezi sitaki kusitaki ni, niongee ni ju, juu yake kwa sababu eh, tunataka ukweli bahali upo alafu ndio tuweze kuchunguza na hilo swala lingine la watu zaidi ya laki moja mia moja na, uh, na kitu elfu kusemekana kwamba wamejisajili mara mbili pia labda serikali haina takwimu zozote kufikia sasa unajua serikali yasajili watu wafige, wapige wachukue kura ni ni ni, ni nindio inafanya hivyo kwa hivyo voja tuongoje watueleze kamawaziri watu wa, tu... ninaelewa hivyo lakini iwapo itatokea kwamba suala kama hili limeibuka basi inakuwa kwamba ni ni, ku, ni uvunjaji wa sheria na hivyo basi serikali i, Siu, labda itaisi unajua ndugu yangu iko iko vitu mbili la kwanza kama makosa ikitokea hiyo makosa itarekebishwa la pili hii commission ambayo imechukua kazi wiki hii ama last ak ndipo wachunguze a wenyewe iko kitu naitwa cleaning of the inaitwa wakili isa wakikuta kama iko watu wengi wamesajiliwa vibaya watahakikisha ya kwamba wameweka e, yala ambayo inataikana kisheria na wale wamefanya hivyo sheria ichukuliwe e, you know e, e, e, e, inalingana na ile makosa mtu ametenda na tunataka kujua ni wapi ni nistheni gani ni ikaundi gani unajua hii kitu ya kumulika kumulika ama kuzimazima kusema imefanyika bila kutokeza na kusema ni pale ama pahali fulani iyoyote ni, ni uvumi mtupu na mpaka tuongojee tuambiwe ni milini na ni gani na ni kinanani kwa sababu watu wako na majina e, mimi naitwa kaiseri kama nimesajiliwa mara mbili mara tatu nitajulikana kwa hivyo tusiwe kufuata uvumi tu ya ya viongozi ambao hawana hawana you know, heshima ya kukuja na na ushahidi tunataka ushahidi utokezwe okay. okay, na yale ambayo amesema pia kwamba kuna kumekuwa na ma, maswal najua swali hilo pia labda ni la lab lakini wewe kama mtumishi wa serikali is there a chance that um, so many people could be have been registered twice over i unajua ndugu yangu uh, ninataka kukuambia ukweli wa mambo kwa nini hawa tundi wanakuwa wana wanajua hii maneno na sisi watu wa serikali hatujuu unajua hii ni sasa ni, kutu, ni kutaka kupaka matope eh, s unajua eh, as mwaka iliyopita walisema ile committee, ile committee commission Electro commission wale lewale wamewachishwa kazi au walisema hawa ni wabaya sasa tumepata Electro commission mpya walikula kiapo mm, wiki iliyopita tungewachilia aa wafanye kazi kwanza wachukue maofisi wachunguze e, files fil amaist yaetistin waangalie hata tungewapatia wiki mbili ndio wachunguze tutafute kwahali ukweli upo alafu waweze kuharifu wananchi vile e, situation iko ndipo tunaweza kusema hapa iko makosa na hapa makosa hapa makosako mzuri na hapa si mzuri tungepatia watu kazi sasa watu kazia Kazi wiki hii sasa sasa tumeanza kusema na ile sasa unajua hii maneno ni mgumu ndugu yangu e la, alafu kuna wale wamesema uh, kwamba kuna maeneo ambayo usajili wa piga kura unaendelea kuna watu wengi zaidi wanajitokeza kuliko wengine nadhani hiyo si si jambo serikali inaweza kudhibiti hiyo si, ni watu hiyo ni watu upendo la watu hiyo ni hi ndio ile right, upendo wako ya demokrasia ukitaka kuenda kujisajili unaenda huwezi kulazimishwa na serikali serikali tumeweka mikakati tumesema watu wananchi wajitokeze waewasajiliwe waji, ndio endewaweze kuchu, kuchukua kura ndipo waweze kutimiza yale ambayo inatakikana you know, right ukiwa na vote kama una vote sasa utaweza kuchagua mtu bila vote and you can choose the right leaders for you ndipo unachagua wale viongozi ambao una, unajua wanaweza kuendeleza no masilahi yako ambayo wanaweza ku, kuendeza masera ambayo ile inaweza ku, kulete mafanikio kwako kama kama mwananchi kwa hivyo hatuwezi kulazimisha watu kuchukua kura kama watu hataki na wewe ukiwa serikalini kuna swala lingine ambalo limeibuka kwamba wakati huu wa usajili kulikuwa na wale ambao wanaishi katika nchi za nje ambao ni wa kenya wanaitwa w daspora sijuu kama unajua hili na ni yapi ambayo labda tume hiyo inafanya au serikali kuhakikisha kwamba wanapata nafasi hiyo unajua t mbaytumeweka hv ya uchaguzi na, na mipakaampa m- eh, uh-huh. tunataka waa plan zao ni nini unajua serikali independent in, inasemekana independent inasemekana electoral and izainasemekana tunangojea waseme kitu gani serikali inataka kuwafanyia ama kuwasaidia vipi kwa hivyo kama mii kama waziri wa usalama ambayo inahusika hasa na wananchi hatuja hatujapata you no know, sababu lolote ama hatujaulizwa usaidizi ambao tunaweza kuwapatia wakituuliza yale ambayo tunaweza tutawafanyia tutawasaidia eyi eh, bado tuna ngo jaw nam na, na amemalizia kwa kusema kwamba uh, nis national intelligence service eti huenda ikahusika kwa maswala hayo na nafikiri umelizungumzia hilo lakini mwisho kabisa uh, takwimu ambazo zimetolewa na ibc zinaonyesha kwamba vile ambavyo ilikadiriwa kwamba katika wiki ya kwanza ya usajili huo wangepata idadi fulani ya wakenya kujisajili lakini inaonekana kwamba imepungua labda unaweza kutoa kauli yoyote kuhusu hili unajua commission walikuwa wamesema kwa wiki moja ama wa wiki mbili walikuwa wanatarajia kupata kiasi fulani ya watu ambayo wamesajiliwa na pengine hawakupata awawakutimiza nilikuwa nimeona kama walisema iko laki nane na nusu wamefajiliwa na walikuwa wanataraji kwamba ni watu kama milioni moja na lakinne kwa hivyo inaonekana iko lakini bado iko muda watu wataendelea na hiyo ni kazi yao kuhakikisha wananchi wanasajiliwa mimi mwenyewe nimekuwa nikiongea na machifu kueleza kwa sublocation yao ama kwa location yao wahakikisha ya kwamba wale hawajasajiliwa waende wasajiliwe kwa hivyo kila mtu anajaribu viongozi wa opposition wanafanya hivyo rais na makamu wake viongozi wote waheshimiwa ma mam kila mtu ameenda kwao kusema watu wasajiliwe kwa sababu hiyo ndipo watu wanaweza ku you know, ama kutimiza yale ambayo inafairikana kidemokrasia na licha ya rais mwenyewe uhuru kenyatta na hata viongozi hao wa upinzani kutokea kumekuwa kwamba wamepungua lakini swali la mwisho kabisa kuna baadhi ya watu ambao wamelalamika kwamba maafisa wa serikali wanawalazimisha e, watu kujisajili na inaonekana kama huku ni kukiuka uh, haki za watu kwa sababu huwezi kulazimishwa kujisajili kupiga kura kulikuwa na kisa ambacho uh, kimeenezwa sana kwenye mitandao ya kijamii hasa katika mji wa embu huko uh, nchini kenya uh, county akisema kwamba atawashakamata atawa, na kuwafungia ndani wale ambao hawatajisajili wewe kama waziri unayehusika hebu toa kauli kuhusu hili waacha hiyoana hakuna kitu kama hiyo hakuna mtu analazimisha kusaji, kusajiliwa watu wanatakikana o you know, kwa uwezo yako kwa upendo lako ndipo unaenda kusajiliwa hakuna mtu ame- amewaika ameama amelazimishwa lakini unajua siku hizihii e, mitandao ya kijamii you know, e, kila mtu iko free kuandika ile vitu ambao wanataka unajua hata watu wanatumia jina si yao tu wanaweza ku kuhakikisha kwamba wametuma wame you know, fulani ambayohata ingine ni ongo inginaingine so ni ukweliwaziri lile ninalosema waziri tunasema haya yalitokea kwenye mtandao wa daily nation uh, ambayo ni video iliyowekwa pale ya county jina lake este maina akieleza wazi kwamba atawashika na kuwafunga wale ambao hawatajisajili na na hao ni watu ambao wako chini yako labda Ay, maafisa kama aolaaaaiasasa we umeonea hiyo kitu washington mimi nik next week nikitembea kwako nyumbani sababu nitakuwa nikiingia kwa nyumba bila kusema kut bila kitambulisho na bila kura Usinuze mahali mahali Ma, mahali sana, mahali nitakupeleka kukupeleka kukupeleka kwingi sana naweza tunaelewana itakuwa hatie katika uende yes. uende ama veru. kama na kura, na chini, chakura, kama huna huna huna kura hutakuwa na na na, na na na na kita mbulisho, na kitambulisho kitambulisho kitambulisho kitambulisho huko mbele chini wanalia chakula chakula nini mzee nikija kwako mama ndani nyinyi wawili kijana yako eu kaunti ndani niko na, na sheria yangu ndugu yangu pengine anaficha mimi kwasai waziri wa usalama pengine ningeweza kuchukulia huyo huyohatua pengine hiyo ndivo sababu mii sijaona lakini wewe umejionea ukonitumie tafadhali bila shaka nikitoka hapa studio waziri nitakutumia linki na nahii namba yangu nahii namba yangu yuko na whatsapp tumia nam bila shaka waziri nitafanya hivyo hivyona nashukuru na mimi nakuuliza habari ya habari ya mambo yetu huko naona hiyo jamaa amechukua usukani sasa unaonaje wewe huko bado utakaakaa huko ama hapa <laughs> <laughs> <laughs> uh, waziri serikali itaendelea tu kama kawaida na kazi za serikali lazima ziendelee na naona labda umeona kwamba tayari uh, ile mikataba ambayo ilikuwepo wakati wa rais anayeondoka bado inaendelea kwani leo uh, tuna taarifa kwamba serikali tayari kongress iko karibu kupitisha uh, pesa nyingi tu za uh, ununuzi wa, uh, wa bidhaa au vifaa vya kijeshi ambavyo uh, ni vya nchi ya kenya kwa hivyo serikali itaendelea kama ilivyo kawaida tunashukuu tunashukuru tuna na mimi nakushukuru na pia ikukutakie mwaka mpya wenye mafanikio na keep in touch my friend unajua nikikuja huko washington hivi karibuni nitakutafuta asante uh, sana waziri nitakutumia mpaka nambari yangu ya ya yae ndio upate kuni wakati wowote wa unaweza kuzungumza na mimi