Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shumari. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatetea msimamo wake wa wiki iliyopita wa kuchukua hatua ya kutangaza kupelekea hali ya dharura kwa kuwalaumu upinzani kwa mfululizo wa mashambulizi ya moto yaliyolenga kuleta wasiwasi wasi na ugaidi kama vichwa vya habari vya magazeti vinavyoeleza kuhusu maana ya kutumia andiko nambari thelathini na moja la katiba, rais Lungu anasema ombi lake la kuongeza nguvu kiasi za polisi lilithibitishwa. Maombi ya kuongeza nguvu hayakuwa ya kunyanyasa watu au wapinzani wa kisiasa lakini kuhusu kuongezeka kwa utovu wa sheria ambao tumeona katika siku zilizopita, aliongeza. Lakini wazambia wengi wa kawaida wana wasiwasi kuhusu kutangazwa na vikwazo gani watakavyokutana navyo. Angola inajiandaa na uchaguzi wa kihistoria ambao kiongozi wake wa muda mrefu Jose Eduardo Dos Santos ataachia madaraka baada ya kuhudumu kwa miaka thelathini na nane. Lakini wakati taifa hilo linajiandaa kupiga kura, wachambuzi ndani na nje ya nchi hiyo wanasema wanaangalia kwa ukaribu si sanduku la kura bali kwenye mahesabu ya biashara ya shirika la mafuta la serikali nchini humo Sonangol. Uchaguzi wa Agosti uko wazi, ni kati ya chama tawala na upinzani uliojiimarisha. Mshindi atasimamia taifa hilo ambalo uchumi wake kwa kiasi kikubwa unategemea uzalishaji mafuta, ambayo ni kiasi cha asilimia 45 ya pato la taifa na asilimia 95 ya bidhaa zinazosafirishwa nje. Wakati Do Santos anajiandaa kuondoka madarakani, wengi wanajiuliza shirika hilo litakuwaje, ambalo kwa sasa linaendeshwa na mwanamke tajiri kuliko wote barani Afrika, ambaye ni mtoto wa rais Do Santos, Isabel Do Santos na familia yake wamekwepa shutuma nyingi za kujirudia za rushwa iliyokithiri. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Gazeti la New York Times liliripoti mtu aliyesimamia mkutano kati ya Donald Trump Jr, mtoto wa Donald Trump, na wakili wa Russia mwaka jana alionyesha katika barua pepe kwa Trump kwamba serikali ya Russia ilikuwa ndio chanzo cha taarifa ambayo ingeweza kuumiza kampeni ya urais ya Hilary Clinton. Jarida la Times limeeleza habari yao ilitokana na taarifa kutoka kwa watu watatu waliofahamu kuhusu barua wa pepe hiyo, na ujumbe huo kutoka kwa mwandishi wao Rob Goldstone ulimweze, ulimweleza Trump kwamba taarifa ambayo ilikuwa sehemu ya juhudi ya serikali ya Russia kumsaidia baba yake Donald Trump kumshinda mpinzani wake Hillary Clinton. Mkutano huo na wakili wa Russia Natalia Veselnitsaya Juni mwaka jana, ikiwa ni mkutano wa kwanza kati ya maafisa wa juu wa Trump na Russia wakati wa kampeni, ulifanyika wiki mbili baada ya Trump kushinda uteuzi wa chama chake cha Republican kugombea kiti cha uraisi na wiki kadhaa kabla ya mtandao wa Wikileaks kuanza kutoa barua pepe za kumfadhaisha Clinton. Ndege moja ya kijeshi ya Marekani imeanguka katika jimbo la kusini la Mississippi na kuua watu wapatao kumi na sita. Maafisa hawakutoa taarifa ndege hiyo ilikuwa ikitokea wapi au iendako. Ajali hiyo ilitokea katika kiasi cha kilomita mia moja na hamsini kaskazini mwa makao makuu ya jimbo la Mississippi, Jackson. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao, Harrison Kamau atakuletea kipindi cha Kwa Undani. Namnam nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya yeah, Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamao. Nam, uh, kwa undani leo, tunaanza na swala la hatua mpya ya serikali ya Kenya kushambulia msitu wa Boni ulioko wilayani Lamu kwenye pwani ya nchi hiyo. Kisa na sababu ni kwamba wanamgambo wanaoshukiwa kutoka kundi la Alshabab la Somalia wanadaiwa kujificha ndani ya msitu huo. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na gazeti la The Daily Star nchini Kenya Februari tarehe kumi mwaka huu, inakisiwa kuwa takriban maafisa mia mbili hadi mia tatu kutoka Marekani wanashirikiana na jeshi la Kenya la KDF katika kukabiliana na wanamgambo wa Al-Shabab ili kuwaondoka katika msitu huo wa Boni. Vikosi hivyo vinasemekana kukabiliana na kundi la Jesh Aman lililo chini ya utawala wa Al-Shabab ndani ya msitu huo. Afisa wa ngazi ya juu wa kutoka jeshi la Kenya la KDF alieleza gazeti hilo kuwa vikosi hivyo inafanyia operesheni yake kwenye kituo cha kurushia ndege za kijeshi cha Manda Bay kilichoko Lamu wakishirikiana na jeshi la Kenya. Madai hayo hata hivyo yamekanushwa na msemaji wa kitaifa wa polisi Charles Owino akisema kuwa operesheni hiyo inafanywa na maafisa wa Kenya pekee. Owino ameongeza pia kusema kuwa operesheni hiyo inahusisha wanajeshi wa KDF, polisi wa kawaida, polisi wa utawala maafisa wa upelelezi pamoja na wale kutoka huduma ya kitaifa ya vijana yaani NYS. Amesema pia hali ilikuwa imedhibitiwa na kwamba shughuli za kawaida zimerejelewa katika eneo hilo. Lakini mwishoni mwa juma lililopita, mkuu wa polisi eneo la pwani Nelson Marwa alitoa wito wa kutumika kwa mabomu kwenye msitu huo mkubwa, ikiwa kama njia ya kuondoa wanamgambo hao wa Al-Shabaab. Mauaji yameongezeka katika siku za karibuni. Kwa mfano, Jumanne iliyopita wanafunzi wanne na wa maafisa wanne wa polisi waliuawa baada ya gari waliokuwa wakisafiria kukanyaga kilipuzi cha kujitengenezea. Ili kuangalia swala la msitu wa Boni ulioko Lamu kwa undani zaidi, nimejaribu kuwatafuta maafisa wa usalama na hasa kutoka eneo hilo bila fanaka, lakini ninaye mtaalamu wa masuala ya kisiasa George Msamali. Uliangalia suala hilo kwa kina hata zaidi, karibu sana, na utueleze matatizo ya msitu wa Boni yalianza lini na mashambulizi yalianza vipi? Kwamba mashambulizi ambayo yalianza ni yale ya kwanza ambayo tulishuhudia katika maeneo ya Mpeketoni na hali kadhalika Panda Nguo ambapo pamevamiwa juzi, ndiposa serikali ikaanzisha operesheni ambayo waliita Linda Boni mwaka elfu mbili na kumi na tano na mpaka hivi sasa tumekuwako so, so, na vitengo mbalimbali mbali vya usalama katika eneo hilo, lakini bado tunazidi kushuhudia mashambulizi kutoka kwa wanamgambo. Hivi karibuni tumeshuhudia mashambulizi ambalo watu tisa walikatwa vichwa na wanamgambo wa Alshababu. Operesheni ya polisi pia ikavamiwa, na sasa imekuwa ni kwamba ile operesheni ambayo imekuwa ikiendelea katika maeneo hayo haijazaa matunda, ndipo serikali sasa imeweka, imeweka tahadhari ya kutotoka nje kuanzia majira ya asubuhi saa kumi na mbili mpaka saa kumi na mbili jioni ili waweze kuja na mpangilio mpya ama mbinu mpya ya kuweza kukabiliana na hilo tatizo la usalama katika ilo eneo la Boni Forest. Kuna madai yaliyokuwa yakitolewa ama baadhi ya habari ambazo zilivuja kwamba kuna maafisa wa usalama ama wanajeshi kutoka mataifa ya Marekani na vile vile Uingereza ambao wanashirikiana na KDF katika kung'ang'ana na hao magaidi. Hilo ni tetezi, maanake hatujashuhudia hawa wakijihusisha moja kwa moja, isipokuwa tunafahamu ya kwamba wanatoa ule msaada wa Uh, logistic support kwa wanamgambo kwa wanajeshi wa Kenya na pia maafisa wa polisi, lakini tukumbuke ya kwamba katika eneo hilo hilo la Boni kuna kambi ya kijeshi ya Marekani ka, katika ule ufuo wa bahari wa Kenya, lakini hawajajihusisha moja kwa moja na vita video wa, wa wanamgambo wa, sababu katika wa, wa Boni changamoto imekuwa ni nini? Ni msitu mkubwa sana, ama ni urefu wa mpaka baina ya Kenya na Somalia ambao unafanya inakuwa ni changamoto kuweza kukabiliana na wanamgambo hao. Harrison, mimi mwenyewe nimehudumu katika maeneo hayo um, msitu mwenyewe ni mkubwa msitu um, unafururisha moja kwa moja kutoka maeneo maeneo ambayo tunaita Witu, Mokoe, Darseni, moja kwa moja hadi Ras Kamboni kule Somalia zibumu, na inakuwa ni vigumu kuweza kuweka wana askari katika huo msitu, ili waweze kuzuia hawa wanamgambo kuvuka mpaka moja kwa moja kutoka Somalia na kuingia Kenya. Ndipo sasa serikali inaamini ya kwamba kuna uhusiano baina ya hawa wanamgambo wa al-Shabaab na wananchi wa kawaida ambao wanawapa misaada ya kuweza kuwapa habari jinsi ambavyo maafisa wa usalama wamejiweka katika huu msitu, ndio unaona kwamba haya mashambulizi yanafaulu, na kwa hivyo serikali imechukua hiyo hatua ya kuweka hiyo wilaya kutotoka nje ili kuhakikisha kwamba watu hawaingii na kutoka ndani ya msitu wa Boni. Hadi wakati wa operesheni ya kuwatoa wale wanamgambo katika msitu huo itakapokamilika, kuna amri mpya ambayo imetolewa na mkuu wa polisi wa eneo la Pwani, uh, bwana Nelson Marwa, na amesema kwamba sasa mbinu itakayotumika ni ya mabomu ya kutoka angani. Haya ni mashambulizi mapya kabisa, mabomu hayajatumika kuwashambulia magaidi katika historia ya Kenya. Swala so, hili limechukuliwa vipi? Na sijui kama operesheni yenyewe imeanza ama ni amri tu imetolewa ama ni pendekezo. eh, si mara ya kwanza mabomu yametumika kushambiliana na magaidi ama vikundi ambavyo ni haramu katika taifa la Kenya. Mara ya kwanza ambalo tulishuhudia mbinu kama hiyo ikitumika ni katika ule mlima wa Elgon, ambapo kulikuwako na kile kikundi kilikuwa kinajita Sabaot Land Defence Force, na serikali ilitumia hiyo mbinu, na kwa kipindi kifupi tukaona ya kwamba hao waliweza kumalizwa kabisa na hali ya imani imerejea katika maeneo hayo. Na sasa serikali pia imesema itatumia mabomu katika huo msitu wa Boni. Tisho ni kwamba kuna wale watu ambao ni wa asili ya kihorma ambao wanaishi ndani ya huo msitu na uh, kitegauchumi chao ni kule kuwinda kutafuta kufanya mawindo na kutafuta asali, na tahadhari, hatari ni kwamba tukiwa tutatumia hii mbinu pasipokuwa habari za kijasusi kutosha ambazo zimeonyesha kwamba tunazo kambi za Alshababu katika huo msitu, basi tunaweza kuwa tutapatikana na ile tatizo ya kwamba tutaua wananchi wa kawaida ambao wako katika, amba, katika shughuli zao za kawaida, manake wameishi katika huo msitu tangu jadi na hatuna uhakika ya kwamba ni rahisi kuweza kuwatoa katika msitu huo. Kwa hivyo nafkiri hii ni mbinu ambayo kidogo inanipata shishi. Sioni kama ni mbinu ambayo itatofaulu, maanake hatujui haswa hao wanamgambo ama kambi za wanamgambo wa Alshababu katika msitu huo ziko wapi na zina silaha aina gani. Kwa hivyo hii ni amri tu imetolewa na hiyo operesheni mpaka hivi sasa haijaanza. Maanake sisi washikadao tumejaribu kueleza wa serikali ya kwamba la hasha, manake sisi tumetembea katika msitu huo, na tunajua kwamba kuna wananchi ambao wanaishi huko, na hatuwezi sema ya kwamba tuwahamishe ili tuweze kuvamia msitu wa Boni kwa kutumia mbinu hiyo ya kijeshi. Kumbuka hili jeshi uh, hiki kikundi cha Al-Shabab si kile ambacho tunaita conventional army kwa lugha ya Kimombo, bali ni kikundi tu ambacho kinatumia mbinu za kigorira kuweza kukabiliana na jeshi la Kenya na kuvamia kam, kambi za polisi. Kwa hivyo hatuwezi kupigana navyo kutumia mbinu za kijeshi. Ni lazima tuje na mbinu tofauti, mbinu mbadala ambazo zitatuwezesha kuwa wakikukabiliana nao kikamilifu. Asante sana, George Msamali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ndani ya kipindi cha Kwa Undani, tunapoangalia swala la usalama katika pwani ya Kenya, hasa katika eneo la wilaya ya Lamu, ambapo kwenye msitu ama ndani ya msitu wa Boni uh, serikali inanuia kutumia mabomu kushambulia na kuondoa au kuangamiza kabisa wanamgambo wanaoaminika kuwa ama kutoka katika kundi la Alshabab la kutoka Somalia, na niko naye George Msamali ambaye ni mtaalamu wa ya kiusalama ambayo nimeweza kuzungumza naye na mwa George Msamali, ningetaka ueleze kama mbinu ya kuwahusisha wakazi imetumika hapo mbeleni. Hii mbinu tulijaribu baada ya zile shambulizi la Westgate, ambapo serikali ilikuja na mfumo mpya wa kusema kuwahusisha wananchi kwa masala ya usalama, na huu mfumo tuliita nyumba kumi, lakini mpaka hivi sasa huo mfumo haujatoa haujazaa matunda, na tatizo ni kwamba wananchi hawana imani na vikosi vya usalama vya Kenya. Maanake mwanzo tu, wakati kulianza ile operesheni ya Linda Boni, kulitokea tuhuma ya kwamba wale wanajeshi, afisa, maaskari, polisi walikuwa wanatumia nguvu kupita kiasi dhidi ya wananchi wa kawaida. Na, na ikawa kwamba wananchi sasa hawana raha, hawana hawana hawana, hawana, hawana, hawana nia ama hawana ile rai ya kuweza kushirikiana na vitengo vya usalama na kuwapa habari ama kuwapa habari ambazo zinaweza wasaidia kutekeleza wajibu wao ipasavyo. Kwa hivyo so, kile mwanya ama pengo ambalo mimi najua liko pale ni ule ukosefu wa ile kwa kimombo tunaita popular intelligence. Hizi ni habari za kijasusi ambazo zinatoka kwa raia kwa vitengo vya usalama na ndipo waweze kutumia hizo habari kuweza kupanga operesheni zao ambazo zitaweza kuhakikisha kwamba wanawapata wale watu ambao wanakusudiwa, si kuwajeruhi wananchi wa kawaida kwa kutumia nguvu kupita kiasi. Kwa hivyo huu ni mwanya, maanake nadhani na ya kwamba na ndiposa Maru hapo jana alisema ya kwamba kuna uwezekano ama wanahabari ya kwamba wananchi wanajihusisha na hawa wanamgambo wa Alshababu na kuwapa habari jinsi hali ilivyo katika msitu huo na kuwawezesha wao kutekeleza mashambulizi. Kwa hivyo, nafikiri serikali ni lazima ifanye juhudi ya kushinda roho za wale wananchi, ile tunasemanga kuwin body and soul ya wananchi, ili wananchi waweze kushirikiana na vitengo vya usalama na kuweza kuwapa habari kuhusiana na mienendo um, uh, ya hawa wanamgambo wa Alshababu katika msitu wa Boni. Wasipokuwa hivyo basi tutaishi Boni kwa kipindi kirefu kama vile tumeishi Somali kwa zaidi ya miaka kumi mpaka hivi sasa, na ilhali bale wale wanamgambo wale wana, wana, wa Al-Shabaab wanazidi kunawiri. Maanake ni vigumu kutathmini ni vipi kikundi cha zaidi ya watu mia mbili wanaweza kuwa wanatembea kwa pamoja na kuweza kutekeleza mashambulizi pasipo hizi habari kuvifikia vitengo vya usalama, inakuwa ni vigumu, na ndipo sasa tunaona ya kwamba kuna ushirikiano baadhi ya hawa na mgambo na wananchi wa maeneo hayo. Basi hatimaye, wakati huu ni wakati wa siasa, ni kipindi cha kampeni. Unaona kama mashambulizi ambayo yameongezeka katika siku za karibuni yana mwingilio wowote wa kisiasa katika eneo hilo? Sidhani, manake tumeona wanamgambo wakiwa wameanza kushambulia maeneo ya kaskazini mashariki, wametia zile bomu za kutega ardhini. Tumeona wamedungua magari kadhaa ya polisi, na ni kana kwamba walikuwa wanazidi tu kusonga kwamba Alshabab sasa wako ile tunasema on the move, na maeneo ambayo wako huru kutekeleza mashambulizi zaidi ni maeneo kama vile Lamu, manake huo msitu wa Boni unawapa maficha ya kutosha, na wanaweza kutekeleza mashambulizi zao na kupotelea humo humo ndani, na sioni uh, sababu zote za kusema kwamba tunaweza kushirikisha haya mashambulizi na hali ya kisiasa ama uchaguzi uh, ambao unaofanya tarehe nane mwezi wa nane mwaka huu. Kwa hivyo haya ni mashambulizi tu ya Alshababu ambayo wanazidi kuyaendeleza. Manake si hawaya kuyanza hivi karibuni. Wamekuwa wakishambulia kambi za kijeshi, wamekuwa wakishambulia kambi za polisi, na kwa hivyo ni mashambulizi yao ya kawaida ambayo wanazidi kuyatekeleza sasa. Asanti sana George Msamali kwa kutupa ama kutupeleka katika safari ya msitu wa Boni na kutuelewesha mambo yanavyoendelea huko na mbinu zinazotumika na mbinu tofauti za kuweza kukabiliana na wanamgambo wa al Shabab. Kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa na gazeti la Daily Nation la Kenya Juni 29, kabla ya mwezi Mei hali ya utulivu ilikuwa imeshuhudiwa kwa kipindi cha miezi mitatu, labda kutokana na operesheni linda Boni, kwa mujibu wa polisi wa Pwani. Tangu mwaka wa 2015 kundi la Al-Shabab linasemekana kutekeleza zaidi ya mashambulizi 40 katika eneo hilo pekee. Wadi ya Basuba inasemekana kuongoza katika mashambulizi kutokana na kuwa imepakana na mpaka wa Kenya na Somalia. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tukielekea kwenye suala lingine katika sehemu ya pili. Usiondoke. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu likiwa ni Harizon Kamau. Siku ya idadi ya watu ulimwenguni imeadhimishwa leo kote ulimwenguni. Kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa, kuna watu bilioni 7.4 wanaoishi ulimwenguni, idadi hiyo ikikisiwa kupita bilioni 8 kufikia mwisho wa mwaka wa 2023. Takwimu zilizotolewa mwaka wa 2011 zinasema kuwa kila watoto wa, wanaume wanaozaliwa 107 basi watoto wanawake 100 wanazaliwa, ikiwa na maana kuwa idadi ya wanaume inaongezeka sana, licha ya dhana kwamba uh, idadi ya wanawake ni kubwa zaidi kuliko wanaume ulimwenguni. Ili kudhibiti ongezeko kubwa la watu, kutokana na uhaba wa rasilimali zilizoko ulimwenguni, suala la uzazi wa mpango kwa hakika ni muhimu kuzingatiwa. Hata hivyo ni swala linaloibua maoni tofauti katika jamii. Kuna maoni mseto kutokana na dini, jamii, tamaduni na yote hayo ni changamoto. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, alihudhuria baadhi ya maeneo siku ya leo wakati wa maadhimisho, na kwa undani, leo namkaribisha akiwa kule Mombasa atueleze yaliyojiri mchana, na kwanza kabisa unapo ingia kwenye undani Amina, ningetaka utueleze siku ilikuwaje, na kauli mbiu ya mwaka huu ya mwaka huu ni gani? Naam, uh, bila shaka, kama ulivyoelezea, leo siku ya idadi ya watu ulimwenguni Uh, siku hii imeweza kuadhimishwa jijini Nairobi, kule wameweza kuadhimisha, na hapa katika pwani ya Kenya imeweza kuwa katika kaskazini mwa pwani ya Kenya ambapo uh, ni kati ya maeneo ambayo yameathirika zaidi, hasa ya. Tukiangalia swala zima la upangaji uzazi, bado watu hawajaikubali eh, kutumia hizi mbinu mpya ama mbinu za kisasa za upangaji uzazi. Kwa hivyo, siku hii iliweza kushamiri; ilikuwa na michezo mbalimbali ambayo ilikuwa inaelezea namna gani vijana wadogo walio kati ya miaka kumi na nne mpaka miaka kumi na tisa wanavyoweza kujizuia kupata mimba uh, za mapema ama za utotoni na kuzaa bila kutarajia. Kwa hivyo siku hii ilianza na hiyo michezo na kisha baadaye, basi kubwa ambalo iliweza kufanyika ilikuwa ni kuweza kuzindua rasmi mkakati ambao unazungumzia siku hii ya leo na kauli mbiu ikawa ni, eh, ni suala zima la upangaji uzazi kuwezesha watu ili kuleta maendeleo kimataifa, yaani katika nations A, amina asanti kwa kweli, kwa kweli kwa sababu inaonekana swala kuu hapa ni, ni, ni kuweza kudhibiti hali ya uzazi ikisemekana kwamba hali hiyo isipodhibitiwa kama nilivyosema hapo awali, basi rasilimali ama, uh, zilizoko ulimwenguni hazitatosha walimwengu walioko. Na ninajua katika pirikapirika pirika, umeweza kuzungumza na maafisa ningetaka tusikilize afisa huyu Fadhili Msuri anavyosema kulingana na swala hilo la mpango wa uzazi Tumeweza kufanya kazi kwenye kaunti ya Wajia na Wajir 98% na jamii ya Kiislamu, na changamoto kubwa ambayo tulipata wakati tulipopeleka mazungumzo haya, serikali kwa sababu inaelewa na iko na wataalamu wa masuala ya upangaji wa uzazi, wao wanaikubali, hata kama ni Waislamu. Changamoto katika jamii yetu, kwa sababu kwa muda mrefu dini ya Uislamu tumekuwa tukijifahari sana, tukiwa na na na jamii kubwa. Pia sisi tunasema tunasema ni sawa, hatukatazi mtu. Kile tunasema kulingana na mafunzo ya dini ni kwamba mama mama amepatiwa fursa ya kunyonyesha watoto wake kwa miaka miwili kuingiana vizuri, ile maswali tunajiuliza, ukiangalia kiutafiti kisayansi. Wakati mama ananyonyesha, akashika mimba, kuna yale madini muhimu kwenye maziwa ya mama ambayo yakipotea itaathiri afya ya mtoto na ya mama, lakini tunaangalia huyu mama yuko katika ndoa, ana mume wake, lazima waweze kufurahia tendo lao la ndoa. Hasa tunaangalia ni mbinu gani hizi ambazo wanaweza kutumia ili waweze kudilei kidogo tu kupata mimba ili waweze kuspace, ndio mtoto huyo aweze kunyonya kwa hizo miaka ambazo Kurani imerecommend hi z na kile ningeitisha katika jamii ya Uislamu, haya masala ni mazuri, kwa sababu wakati imefika sisi kama jamii pia tuweze kuketi chini na kuangalia mtizamo wetu haswa katika ulimwengu wa kisasa, ni vipi Uislamu utatumiwa kueneza Waislamu waweze kujiunga na masala ya kisasa kwa mfumo wa Kiislamu bila kwenda nje ya dini, na hiyo ndio kazi ambayo sisi tunafanya. Si rahisi, ni ngumu, kwa sababu tunaona ni kama hii ni ajenda ya Wazungu. Wanasema hii mmetumwa na Wazungu kuleta kupunguza idadi lakini tunasema sisi, hatuambii mtu usizae watoto kadhaa, tunaambia watu zaa watoto kulingana na uwezo wako. Pia Mwenyezi Mungu anaambia watu, anasaidia nafsi ambayo najisaidia. Ukiona unafaa watoto kumi, well and good, lakini lazima tuangalie afya ya mama na afya mwanaume na uwezo pia. Amina, tumesikia kweli kwamba, uh, swala la kidini kama uh, afisa huyu anavyosema limekuwa ni changamoto. Wewe ulipokuwa ukitembea leo na kutangamana na watu, ulishuhudia suala hilo la kusema kwamba labda mambo ya kupanga uzazi ni mambo ya, ya kutoka taifa ya magharibi? Naam, uh, kulikuwa na baadhi pale ambao walikuwa ni wa upande wa hiyo dini ya Kiislamu kwa sababu ndio wanaotajwa kwamba wanapinga swala hili. Na mmoja alikuwa anasisitiza kwamba wakati nazungumza naye, bahati mbaya, sikukutumia sauti yake, alikuwa anasema kwamba uh, Kiislamu wanaamini katika Qur'an. Eh, kuna ile hali ya kutaka kwamba mtoto anyonyeshwe kwa miaka miwili kama alivyosema afadhili, na wakati ananyonyeshwa miaka miwili, wanaamini ni muda mzuri zaidi wa huyu mama kwamba tayari atasubiri miaka miwili na kuzaa mtoto mwingine baada ya miaka miwili. Kwa hivyo hawaamini kutumia hizi madawa na kusema kwamba hiyo ni katika hali ya kumfanya Mwenyezi Mungu awe unafanya kazi ya mwingine. Kwa hivyo ni kitu ambacho washikadau katika huu mkutano leo walikuwa wanasisitiza kwamba kuna haja ya kuliangalia jambo hili kwa upande mwingine, sio tu kuzuia watu kuzaa, bali kuzaa kwa mpango, kwa sababu ukiangalia takwimu eh, zikionyesha kwamba kwa nyumba, katika kila nyumba ikiwa na watoto watano ambao wamezaliwa kufuatana, inakuwa vigumu kwa hata ile familia kuweza kuwasomesha, hasa ikiangaliwa gharama za juu za maisha. Kwa hivyo bado wanashikilia kwamba mipango hii imeletwa kimagharibi, na washikadao wanasisitiza, wanahitaji fedha zaidi, wafadhili zaidi, kuja kuingilia kati ili kuzungumza na watu kule mashinani, hasa hasa wale ambao uh, tunaita conservative, wale ambao wame, wameangalia dini zaidi kuliko maisha vile yalivyo kiukweli. Basi hebu tumsikie naye Esta Mwema anasema nini. Ninaitwa Esther Mwema, nina coordinate mambo ya reproductive health Kilifi County, na kusema kweli, mambo ya uzazi ama family planning Kilifi, indicators ziko chini kidogo, kuonyesha kama total fertility rate iko juu compared to other regions of coast region na Kenya nzima. Kilifi tuko 5.1 ukikombea na Mombasa ambao iko 4.3 ukikombea na national ya 3 total fertility rate ni kusema tuko 5.1, ni kuonyesha kila mama average Kilifi wa mama families zinapata watoto kama watano, ambao Kenya ni kama kila mwanamke anapata watoto kama watatu, na inaadhiri kuwa wao watoto wengi Mama hataweza kuwalisha familia, haitaweza kuwalisha vizuri, haitaweza kuwavisha vizuri, haitaweza kuwapeleka shule vizuri, kwa hivyo haitaweza kuwalia vizuri, na hao watoto hawatakuwa na afya nzuri. Mama pia vilevile hatakuwa na afya nzuri kama atakuwa anapata watoto wengi namna hiyo. Kwa hivyo tunasema, Kilifi tunahitaji wafadhili waje watusaidie, lakini ukiangalia Kenyan S-curve tuko mahali pazuri ambao tuko ati rapid acceleration kuonyesha tunaweza kwenda juu tukipata wafadhili. Kama hivi leo tunafurahia kuwa tume launch our costed implementation plan, ambayo ndio itatuonyesha njia vile tutaelekea, ili tupandishe hii family planning, family planning contraceptive um, uptake prevalence Rate. Kilifi iko chini iko38 uh, ukikombea na zile jion zingine ama Kenya nzima ambao iko 58 ni kuonyesha tuko chini sana tukikombea region. Region mali kama Taitataveta hata wako kama 61, kwa hivyo ni kuonyesha tunahitaji mikakati A, sijui Amina kwa nini inaonekana kwamba eneo ambalo labda watu wana kipato cha chini, kwa mfano Kilifi imesemekana kwamba kweli wakinamama wanajifungua watoto wengi zaidi ikilinganishwa na maeneo mengine. A, sijui kwa nini katika jamii labda pengine katika kutembea tembea kwako, mbona inaonekana katika sehemu zenye mapato ya chini ndipo watoto ni wengi zaidi, mbona wanazaliwa watoto wengi zaidi? naam, Harrison, kuna, kuna swala linaitwa mwenye Fakta ambao hino e, mwenye fakta, ukiwa ukizungumza na hawa wazee ama wazazi katika maeneo haya mashinani, anakwambia mimi sina shamba, mimi sina pesa, mimi sina mali yoyote. Sasa mm -hmm. ikiwa sina mali, kwa nini siwe na watoto? kwa hivyo wanasema kwamba utajiri wa maskini ni watoto. Aha. Na w, wakati yule mama naye, kwa sababu baba ndiye mwenye kuleta hii mwenye fakta, inakuja vipi, mama naye anakuambia mimi siwezi kupanga uzazi, nenda ukamwambia mwenyewe. Mwenyewe nani? Ni baba um. Sasa ndio maana unaona kwamba hata katika kuangalia au ukiangalia majarida wanaiangalia kwamba siku hii ya idadi ya watu inaangaliwa kama ni siku ya wanawake kwa sababu wanaume wamejitenga kidogo. Alafu mwanamke naye yule wa mashinani akija anakwambia mwenyewe hajanikubalia mimi kutumia, aa, fami, e, family, e, planning, kwa sababu wanaangalia wanasema kwamba ukiangalia political will ama ile kwamba hali ya wanasiasa kusaidia mm -hmm. Ni kwamba kumekuwa na fedha zinaingizwa katika wizara za afya, wanachukua pesa fulani, wanaweka katika upango huu wa uzazi. Mashirika nayo pia yanaingia kati na kama leo umeona kwamba katika taarifa zile kutoka jijini Nairobi imeonyesha kwamba shirika hili la Umoja wa Mataifa kuhusiana na maendeleo ya idadi ya watu UNFP wana, wamepongeza Kenya kwamba utumizi wa mbinu za kisasa za, ma, z, z, za uza, kupanga uzazi mm -hmm. Kenya imepiga hatua, tuko katika asilimia hamsini na sita ambao wanatumia Uh, zile dawa za kupanga uzazi ama mbinu za kupanga uzazi ikiwa idadi kubwa, mm-hmm. wanatumia. Mm. Asante sana Amina Chombo pamoja na wote walioshiriki kwa undani, mtaalamu wa kiusalama George Msamali na vilevile msimamizi Meri Mgawe pamoja na mwendesha kipindi Saida Hamdun. Jina langu Harrison Kamau kutoka hapa Washington DC. Nafurahi sana kwako wewe ulioshiriki pamoja nasi nikikutakia jioni njema na usiku mwanana usio na bugdha, kutoka hapa Washington DC.