Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari, ikiwa leo ni Jumanne Julai 11 mwaka 2017, tutasikika pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM kule Kisumu, 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi katika mita band 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, dunia leo inaadhimisha siku ya idadi ya watu duniani, inayoambatana na kauli mbiu ya afya ya uzazi wa mpango katika jamii. Afya ya uzazi wa mpango iliyo nzuri, inayoambatana na njia za uzazi wa mpango, vinaweza kukuza uchumi na kuchangia maendeleo endelevu na katika habari nyingine, viongozi wa chama cha upinzani cha Pepedeco huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wanaeleza mchango wa chama chao kwa wanawake nchini humo. Kwa pamoja ni kuwasaidia pia kutetea haki zao ziheshimike, mbele ya serikali na pia hata kwa mataifa mengine yaelewe, kwamba mwanamke ana nafasi nzuri, lazima asaidiwe katika shida alizo nayo. Ungana na VOA Swahili kwa dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako hii leo na Sande Shomari. Angola inajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa kihistoria ambapo kiongozi wake wa muda mrefu Jose Eduardo Dos Santos ataachia madaraka baada ya miaka thelathini na nane madarakani. Lakini wakati taifa hilo linajiandaa kupiga kura, wachambuzi ndani na nje ya nchi hiyo wanasema wanaangalia kwa karibu si sanduku la kura, bali kwenye mahesabu ya biashara ya shirika la mafuta la serikali nchini humo, Sonangol. Uchaguzi wa Agosti uko wazi, ni kati ya chama tawala na upinzani uliojiimarisha. Mshindi atasimamia taifa ambalo uchumi wake wa kiasi kikubwa unategemea uzalishaji wa mafuta ambao ni kiasi cha asilimia 45 ya pato la taifa na asilimia 95 ya bidhaa zinazosafirishwa nje. Wakati Dos Santos anajiandaa kuondoka madarakani, wengi wanajiuliza, shirika hilo litakuwaje, ambalo kwa sasa linaendeshwa na, na mwanamke tajiri kuliko wote barani Afrika, ambaye ni mtoto wa rais Do Santos, Isabel Do Santos. Na familia yake wamekwepa shutuma nyingi za kujirudia za rushwa iliyokithiri nchini humo. Rais wa Zambia Edda Edgar Lungu anatetea msimamo wake wa wiki iliyopita wa kuchukua hatua ya kutangaza kupelekea hali ya dharura kwa kuwalaumu upinzani kwa mfululizo wa mashambulizi ya moto yaliyolenga kuleta uwasi wasiwasi na ugaidi, kama vichwa vya habari vya magazeti vinavyoeleza. Kuhusu maana ya kutumia andiko namba 31 la katiba, Rais Lungu anasema ombi lake la kuongeza nguvu kiasi za polisi lilithibitishwa. Maombi ya kuongeza nguvu hayakuwa ya kunyanyasa watu au wapinzani wa kisiasa lakini kuhusu kuongezeka kwa utovu wa sheria ambao tumeuona katika siku zilizopita alisema. Lakini Wazambia wengi wa kawaida wana wasiwasi kuhusu kutangazwa na vikwazo gani watakavyokutana navyo. Na agizo la Rais John Magufuli wa Tanzania la kutaka viwanda vinavyotumia makaa ya mawe katika uzalishaji nchini humo limelisukuma shirika la taifa la madini nchini humo, STAMIKO, kuanza uzalishaji wa makaa hayo. Kaimu mkurugenzi wa shirika hilo la STAMICO Hamis Komba amezungumza katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam p katika maabara na zile sifa muhimu zinazotakikana katika viwanda zote zinahakikishwa kwamba ziko sawasawa. Una zile calorific values, yani ile nguvu ya nishati iliyomo. Takriban unazungumzia calorific value elfu sita. Kwa hiyo huo ni mkaa mzuri sana ambao unaweza ukatumika mahali popote katika kuzalisha nishati, na wao wanaununua kwa ajili ya kuzalisha nishati kwenye viwanda vyao. Sifa zingine zinatengenezwa. Kwa hiyo kila anayetaka anachotakiwa kusema ni sifa zake, anataka mkaa wake uwe vipi. Mwingine anaweza akasema kwamba na unahitaji mkaa ule usagwe uwe mdogodogo mwingine anaweza akasema hapana nautaka ukiwa na mabonge magombe makubwa mwingine anaweza akasema hataki vumbi mwingine uwe na vumbi kwa hiyo ni vitu vinavyotekelezeka na kwa swali hilo naendelea kuweka msisitizo hapa kwamba kwa wenye viwanda waendelee kutumia mkaa wa mawe uliopo tanzania mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington D. C. Marekani na Kata wamesaini makubaliano ya pamoja ya kupambana na ugaidi katika ghuba ya Uajemi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, amesema jana Jumanne wakati wa ziara yake kwenye mji mkuu wa Doha kwamba makubaliano yaliyosainiwa baada ya wiki kadhaa za mazungumzo ya mvutano wa hali ya juu. Makubaliano hayo yameweka bayana mfululizo wa hatua ambazo nchi hizo mbili zizochukua katika miezi ijayo na miaka, kuingilia kati mifumo ya kuwapa fedha magaidi na makosa na kuongeza mapambano dhidi ya shughuli za ugaidi duniani, Tileson aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano. Mwezi uliopita, Arabia, Falme za Kiarabu, Bahrain, Misri na nchi nyingine zilivunja uhusiano wao wa kibalozi na Qatar na kusitisha mawasiliano ya anga, ardhi na majini na kata na kushutumu nchi hiyo kuwa inaunga mkono ugaidi. Shirika la ujasusi la Korea Kusini lina wasiwasi juu ya madai ya Korea ya Kaskazini kwamba imerusha kombora la masafa marefu la kuweza kwenda bara jingine au ICBM, kwa mujibu wa mbunge wa Korea Kusini, Korea ya Kaskazini ilisema kuwa walirusha kombora hilo liitwalo Hwasong kumi na nne Jumanne iliyopita katika uwanja mmoja wa ndege karibu na mpaka wake na China, huku ikiwa na chombo ambacho kinaweza kubeba bomu la nyuklia. Ndege moja ya kijeshi ya Marekani imeanguka katika jimbo la kusini la Missisipi na kuua watu wapatao kumi na sita. Maafisa hawakutoa taarifa ndege hiyo ilikuwa ikitokea wapi au ikienda wapi, na ajali hiyo ilipotokea. Ilianguka kiasi cha kilometa 150 kaskazini mwa makao makuu ya jimbo la Mississippi, Jackson. Sababu ya ajali hiyo pia bado haijajulikana. Msemaji wa jeshi la Marin la Marekani, Captain Sara Bans, amesema ndege hiyo aina ya KC130 ilipata hitilafu lakini hakueleza zaidi. Mkurugenzi wa dharura wa kaunti ya Leflore, Frank Rando, aliwaambia waandishi wa habari kwamba waliopoa miili 16 katika eneo la ajali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo ya siku ya leo, kama tulivyosema kwenye vidokezo vyetu, Tanzania leo inaungana na mataifa mengine kuadhimisha siku ya idadi ya watu duniani huku ikielezwa kwamba ongezeko kubwa la idadi ya watu nchini humo linatishia upatikanaji wa huduma za msingi za kijamii. Kutoka Dar es Salaam, Mwandishi wetu Dina Chahali na ripoti ifuatayo. Tanzania leo inaungana na mataifa mengine kuadhimisha siku ya idadi ya watu duniani huku ikielezwa kwamba ongezeko kubwa la idadi ya watu nchini humo linatishia upatikanaji wa huduma za msingi za kijamii, huku kauli mbiu ya siku ya idadi ya watu duniani ikisema uzazi wa mpango huwezesha watu, huendeleza mataifa. Imeelezwa kwamba Tanzania bado iko nyuma katika matumizi ya uzazi wa mpango, kwa vile takwimu zinaonyesha kwamba katika miaka ya hivi karibuni Tanzania ina ongezeko la watu milioni moja kwa mwaka, jambo linalofanya kuto kuwepo na uwiano sahihi kati ya ongezeko la watu na rasilimali zilizopo, hivyo kuongeza umaskini. Ibrahim Kalenga, mratibu wa mradi wa idadi ya watu kutoka Tume ya Mipango, amezungumzia kwa nini tunaadhimisha siku ya idadi ya watu duniani Malengo makuu ya maazimisho ni kushirikisha jumuiya za kimataifa katika kuongeza na kuweka kipaumbele kuzingatia masuala ya idadi ya watu katika sera na mipango ya maendeleo. Akizungumzia maadhimisho haya ya ishirini na saba ya siku ya idadi ya watu duniani meneja ya programu idadi ya watu na maendeleo wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu duniani, UNFPA tawi la Tanzania, Samuel Msokwa, amesema afya ya uzazi wa mpango ni muhimu katika kuleta maendeleo kwa taifa lolote duniani. Afya ya uzazi wa mpango iliyo nzuri inayoambatana na njia za uzazi wa mpango vinaweza kukuza uchumi na kuchangia maendeleo endelevu kwa kuwapa wanawake fursa ya kumaliza elimu na kuwa sehemu ya nguvu kazi katika kuchangia pato la familia na taifa kwa ujumla katika mahojiano maalum na sauti ya Amerika, mhamasishaji wa mradi wa utetezi wa kuhakikisha mahitaji ya uzazi wa mpango yanawafikia wananchi ujulikanao kama Advanced Family Planning, James Mlali amesema kazi yao kubwa ni kusema na watoa maamuzi katika ngazi mbalimbali za serikali kuhakikisha huduma hiyo inawafikia wananchi wote, uh, ili kuhakikisha kwamba wanaweka sera wezeshi kwa ajili ya huduma za uzazi wa mpango, pamoja na kutenga rasilimali za kutosha au bajeti ya kutosha kwa ajili ya huduma hizi kuweza kufikia maeneo yote kuanzia katika hospitali eh, zahanati, vituo vya afya na mpaka katika maeneo yale ya pembezoni kabisa vijijini, kama ulivyosema, na kwa kuhakikisha kwamba sera niwezeshe. Eh, hii ni njia ya kuhakikisha kwamba utashi wa serikali unakuwepo kwa ajili ya huduma kuwafikia wananchi wote, eh, kwa sababu hizi huduma ni haki kwa wananchi wote kwa upande wake kaimu mwakilishi mkazi wa UNFPA hapa nchini Dr Hashim Begam amesema njia za uzazi wa mpango ni muhimu katika kufikia lengo namba moja la maendeleo endelevu na kuondoa umaskini pamoja na malengo mengine ikiwemo kuondoa njaa na kuwa na afya njema pamoja na usawa wa kijinsia. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. wakati wa huo katika kuadhimisha siku hii ya idadi ya watu ulimwenguni. Basi huko mjini Mombasa, vijana pia wanatajwa kuwa na mchango mkubwa katika kufanikisha hilo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, amehudhuria moja ya hafla za siku hii huko pwani ya Kenya na kuzungumza na vijana kuhusiana na kauli mbiu ya mwaka huu ya uzazi wa mpango. Kumekuwa na maadhimisho ya siku ya idadi ya watu ulimwenguni, yani World Population Day, na katika kauli mbiu ya siku hii wameweza kuangazia zaidi swala so zima la upangaji uzazi, kati kuwekeza kimataifa. Na kwa sababu vijana wamekuwa na mchango mkubwa katika idadi ya watu ulimwenguni, je, wao wanayapi kuhusiana na swala hili la upangaji uzazi ya watu. Tunazidi kuongezeka, ukosefu wa kazi, ukiangalia pia kuna mambo na elimu. Sasa wewe, kwa mfano kama ra kusoma, ndio ushabali sasa, kivyovyote vile wazapata ule ujauzito. Lakini kama Angolo, raku, sisi kama Waafrika tuweze kusoma kwa njia nzuri zaidi, itakuwa vizuri zaidi, tuweze kupanga uzazi ili kusudi kupata ile mwanya kwa wewe kuweza kusoma na kuachia yale mambo ambayo unayotaka. Mimi naelewa uh, kupanga uzazi ni kitu chingine cha maana sana sana sana kwa sisi vijana sababu tukipanga uzazi, idadi ya watu hapa nchini itakuwa kidogo, ambao pia tutapatia serikali kazi rahisi ya kuweza kutimiza yale mambo yetu ambayo tunahitaji kama mambo na, na afya zetu hospitali. Sababu tukiwa wingi, serikali pia kutimiza yale malengo yetu inakuwa vigumu. So upangaji uzazi una sekta kubwa sana yenyeza kusaidia hii kinchi ki na sisi sana sana kama vijana. Ah, kwanza kabisa mimi naitwa Alfred Sigo na mimi ni kijana mwanaharakati na mpenda amani. Kitu cha kwanza ni kuwa ni muhimu sana sisi kama vijana tuweze kuwa katika huu mchakato wa kuweza kuzungumza ili swala la family planning ama la upangaji uzazi. Kwa maana inasemekana kuwa tuko zaidi ya asilimia hamsini ya inchi vile tunavyozungumza. Sasa ikiwa hatutajipanga, ikiwa tutapanga basi majukumu mengi tutazidi kulimbikizia wazazi wetu. Then kitu chengine ambapo ni muhimu ni kuwa pia sisi vijana wa kiume ni muhimu sana kuweza kuplay ama kuweza kushirikiana na, na kina dada ili tuweze kuhakikisha kuwa hili swala la family planning ama swala la upangaji uzazi limekuwa swala ambalo limetuhusisha sisi kina ndugu na pia kina dada. Uh, ukiwa kijana wewe unafanya nini kuhakikisha kwamba mpango huu wa uzazi unaendelezwa? Uh, kama kijana kuna mambo mengi tunayojihusisha nayo ili kuhakikisha kwamba jamii na vijana wenzangu wanafahamu kuhusu upangaji wa uzazi. Kama Kilifi huwa tunaamini idadi wingi ya watoto huwa ina inapeana ile fursa ya familia kuwa na watu, kwa sababu pengine wawili wakifa bahati mbaya Unaweza baki kama wawili kama ni kumi, hmm, wa kifa watano then kuna watano wamebaki. Hiyo ndio nadharia ambayo ina, inaweka msuko mzima wa fikra dhidi ya, ya upangaji wa uzazi. Je, sisi wenyewe tunapanga uzazi na tunatumia mbinu gani kama vijana? Sasa vijana, swala la upangaji uzazi halipo isipokuwa swala liliopo kubwa ni kusungono. Upangaji wa uzazi unahusishwa na watu wakubwa. Kwa hivyo, kwamba sisi vijana tunachukulia kupanga uzazi kama swala muhimu, haijakuwa pengine kwa sahihi, kwa sababu imekuwa ni hoja ambayo inaathiri sana jamii, ndo vijana sasa wanaanza kuamkia kufikiria hivyo. Ni maoni ya uh, vijana huko Mombasa wakizungumza na mwandishi wetu Amina Chombo. Kufuatana na siku hii ya idadi ya watu ulimwenguni, ambao kauli mbiu ni uzazi wa mpango. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Gazeti la New York Times liliripoti kwamba mtu aliyesimamia mkutano kati ya Donald Trump Jr. mtoto wa Trump na wakili Russia, wa Russia mwaka jana alionyesha katika barua pepe kwa Trump kwamba serikali ya Russia ilikuwa ndiyo chanzo cha taarifa ambayo ingeweza kuumiza kampeni ya rais ya Hillary Clinton. Jarida la Times limeeleza habari yao ilitoka taarifa kutoka kwa watu watatu waliofahamu kuhusu barua pepe hiyo na ujumbe huo kutoka kwa mwandishi wao Rob Goldstone ulimweleza Trump kwamba taarifa hiyo ilikuwa sehemu ya juhudi ya serikali ya Russia kumsaidia baba yake Donald Trump kumshinda Hillary Clinton. Mkutano huo na wakili wa Rusia Natalia Veselensaya Juni mwaka jana, ikiwa ni mkutano wa kwanza kati ya maafisa wa juu wa Trump na Russia wakati wa kampeni, ulifanyika wiki mbili baada ya Trump kushinda uteuzi wa chama chake cha Republican kugombea kiti cha urais na wiki kadhaa kabla ya mtandao wa WikiLeaks kuanza kutoa barua pepe za kumfadhaisha Clinton. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatatu aliopongeza Iraq, waziri wake mkuu na majeshi ya usalama kwa kukomboa mji wa Mosul kutoka kundi la wanamgambo wa Islamic State. Katika taarifa ya White House, Trump anasema kulishinda kundi hilo la Islamic State inaonyesha siku za kundi hilo huko Iraq na Siria zinakaribia kumalizika. Pia aliahidi kuendelea kuangamiza ISIS. Trump alisema Marekani inaendelea kuomboleza maelfu ya raia wa Iraq walioteseka na kupoteza maisha kutokana na mashambulizi ya kundi la ISIS na kupotea kwa wanajeshi chupavu na wapiganaji wa Pashmega wa Kikurdi waliojitolea maisha yao. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Taifa la Kenya limekumbwa tena na msiba mzito wa kuondokewa na mwanasiasa mkongwe ambaye pia ni bilionea Nicolas Biwott aliyewahi kufanya kazi katika utawala wa rais Daniel Arap Moi. Biwot amefariki akiwa na umri wa miaka 77 katika hospitali moja mjini Nairobi baada ya kutaabika na maradhi kwa muda mrefu. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa Nairobi, Kenya, na kwanza nikamuuliza marehemu Biwot alikuwa mtu wa aina gani? Yeye alikuwa waziri ambaye hika nyafa mbalimbali lakini, zaidi zaidi, ni kwamba labda Rais Moi pia alimtumia kutekeleza mambo mengi, pamoja na mambo ya kibiashara na ya kibinafsi. Na watu wengi walimpatia lakabu au sifa mbalimbali, hasa mbali, kwa vile yeye mwenyewe pia alikuwa si msemaji sana wa kupiga kelele na kujitwazatwaza, lakini wakati alipo fungua kinywa chake aliweza kujitapa. Kuna wakati kwa mfano, alijiita Toto Man. Kwa hivyo watu wa Kenya wanamfahamu kama Nicholas Biwott, the Toto Man. Na katika ile hali kuna mambo ambayo yeye mwenyewe binafsi hakuweza kuonyesha bayana. Kwa mfano, hakuna mtu ambaye anafahamu ukweli wake pamoja, kwa na kwamba ni bilionea, hajaishi ma maisha ambayo unaona yana matao au maringo ya kuweza kujiletea za kwamba ni mtu tajiri, tunafahamu ni tajiri sana. Ameacha pengo gani kwa jamii ya wanaKenya, wanasiasa, na kizazi kipya hiki cha Kenya? Nafikiri alikuwa mchapakazi, alikuwa waziri ambaye kila wizara aliyopewa aliithibiti vya kutosha, na wale waliofanya na yeye kazi wanadai kwamba alikuwa pia mtu mkarimu sana na mtu ambaye aliweza kuwaachia nafasi ya kutekeleza majukumu yao kufuatana na utaratibu na sera za kazi. Kwa hilo hajakosolewa na mtu kwamba nilifanya kazi na Biwot, na alinishutumu kikazi. Kwa hivyo nafikiri mojawapo ya yale ambayo yatabaki kama kumbukumbu kuhusu enzi zake wakati akiwa na nguvu ni kwamba alikuwa akifanya na mtu kazi, alikuwa anampa imani yake na uwezo na kumsaidia kuweza kutafakari na kuelewa namna ya kutekeleza majukumu yaliyohusiana na kazi. Kifo chake kinatoa mwangaza gani kwa wanasiasa wa Kenya chipukizi na wale wa zamani, ambapo wanafanya kazi ya biashara na wakati huo huo bado ni wanasiasa? Nafikiri mojawapo ya mambo ambayo yanahitajika kukumbukwa kuhusu Biwati ni kwamba kwa mfano, baada ya kwamba utawala wa Moi ulifika kikomo na hali yake ya ile sifa ya kuwa na nguvu na uwezo au kuwa na, na ule udhibiti wa vyombo vya dola ukawa umepungua na ukawa haupo tena, lakini hajaropoka wala hajajitapatapa nje. Tangu wakati utawala wa Moyo umeisha, bwana Bioti amekuwa ni mtu wa kawaida tu. Unaweza kumkuta katika mkahawa akinywa kahawa yake, na anazungumza na watu bila kuwa na uoga, na nafikiri mojawapo ya yale ambayo yatakumbukwa nayo ni kwamba hakuwa mtu ambaye alikuwa anajitapa. Ni Profesa Chacha Nyeigoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika VOA, kutoka Nairobi, nchini Kenya. Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia mikakati inayofanywa na chama cha kisiasa cha upinzani nchini DRC ambacho kina ofisi zake na wawakilishi wake hapa nchini Marekani, jinsi kinavyohamasisha kina mama wa DRC kujihusisha na masuala ya siasa na maendeleo. Chama hicho ni maarufu kama PPDCO. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwakilishi wa PPDCO hapa Marekani, Mamona Thomas na kumuuliza je, wanahusisha vipi hao kina mama wa Kongo katika harakati hizo za kisiasa na maendeleo. Tuna idara ambayo inahusika na uhamasishaji wa wanawake, kuwaonyesha haki zao za msingi, kuonyesha kwamba na wao wanaweza wakachangia kwa ajili ya maendeleo ya nchi. Na wanawake wa Kongo wana matatizo mengi, wanakumbwa na changamoto mbalimbali. Pengine unaweza ukatueleza mchango wenu ni upi hasa, ili kumsaidia mwanamke wa Kongo kuweza kuondokana na matatizo ambayo yanamkabili katika maisha ya kila siku? Ni kweli wanawake wa Kongo wanakumbana matatizo mengi, hususani ubakaji. Uh, wengine uh, wamepoteza ndoa wa zao kwa sababu ya hali hiyo. Yaani, heshima ya mwanamke haipo, heshima ya ndoa haipo Kongo kwa sababu wanawake wanachukuliwa manyumbani, wanakwenda kubakwa hiyo kweli imekuwa tatizo. Pamoja na hiyo na sisi tunaendelea kupiganisha hali hiyo ya kumaliza hali za unyanyasaji kwa wanawake, na imeonekana kwamba serikali iliyopo madarakani imeshindwa kudhibiti hali hizo, na ndio maana tunapigania mageuzi yawepo, ili mwanamke mkongomani apate kujisikia yupo salama, amepata amani na heshima yake pia imerudi. Umetaja swala la ubakaji, hili kweli ni tatizo la muda mrefu sana hasa kwenye kutumika kama silaha ya kivita huko nchini Kongo. Sasa wale ambao hivi sasa wamekumbwa na haya matatizo ya ubakaji, kwa upande pe wenu nyi pededeco mnafanya nini kuwasaidia hawa ambao wameathirika? Oh, kwa upande wetu kama pededeco tuna oh, zungumza na mashirika ya misaada ambayo inahusika na kuwasaidia watu wanaopatikana katika matatizo kama yale, ni huku tunapeleka maombi yetu na kuwaonyesha wazidi kuwasaidia wanawake wa Kongo kwa sababu wamekumbwa na matatizo mengi na hawana uwezo kisasa. Lazima wao mashirika kama misaada iwasaidie ili waangalau wapate nafuu. Kuna mashirika yoyote ambayo unaweza katuambia ambayo mpaka sasa mmekusha zungumza nayo na yamefanya nini? Ya, tuna mashirika ambayo tumekusha zungumza nayo na yapo Kongo. Sasa hivi wanajaribu kutoa uh, misaada ya chakula, wengine wanapata madawa Uh, kuna pia wale wanatoa mbegu kwa ajili ya uh, kusaidia watu kupata chakula cha muda mfupi. Yote tunafanya tuna na pia tunajaribu kuwaonyesha wayazidi kuingia nyumbani kwetu ili kusaidia taifa la Congo. Na vipi kuhusu wapinzani wenzenu ambao wako kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kwa sababu tunafahamu kuna ule muungano wa Rasamulema na wapinzani wengine. Sasa kwa pamoja, mnawezaje kumjumuisha mwanamke wa Congo katika kuelimisha pengine wanawake wenzao, kwa mfano katika kutaka mabadiliko. Kwa sababu kama mwanamke anataka mabadiliko hawezi kukaa nyuma, lazima ajihusishe mbele, hasa kujihusisha na masuala ya kisiasa na pia masuala ya kijamii. Mnawasaidia vipi? nyumazimahushblms Oh, sisi kama chama chetu cha Pededeko tunakuwa na nafasi nyeti ambazo tumeacha kwa wanawake na wao, ili waonekane kwamba wanatumika pamoja na wanaume kama wananchi pia wa Kongo, na wao wana haki ya kuitetea nchi yao na kuitumikia. Wana nyadhifa ambazo wanapewa katika chama chetu. Nyadhifa ni swala ambalo la ni msingi sana, pengine labda katika maswala mengine ya kijamii. Kwa upande wa nyinyi na wapinzani wengine walioko kule Kongo, nini ambacho mnafanya kwa pamoja? O, kwa pamoja ni kuwasaidia pia kutetea haki zao ziheshimike mbele ya serikali na pia o, hata kwa mataifa mengine yaelewe kwamba mwanamke ana nafasi nzuri, lazima asaidiwe katika shida alizo nazo. Kuna swala ambalo Rassemblement imeonekana haikuweza kuelewana wapinzani wengine. Sasa kama hakuna maelewano kati ya upinzani, haya malengo yenu yatafanikiwa vipi? Oh, Rassemblement ni mojawapo ya makundi ya upinzani iliyopo nchini Congo, na pia yapo makundi mengi kadhalika. Hata sisi tupo kundi la upinzani, lakini katika upinzani tunajua lengo moja kubwa ni kuleta utawala mpya, utawala wa haki, utawala wa kidemokrasia. Kwa hiyo lazima upinzani uliopo uonyeshe kwamba una malengo hayo, na ndiyo malengo ambayo wanayo watu wa Rasambleba, hata kama miongoni mwa wao mna wale ambao wanakuwa uh, wanacheza karata pande mbili, lakini tunaamini kwamba ushindi utakuwepo kwa sababu ni haki ya msingi ya wananchi wa Kongo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Napenda kukumbusha kwamba matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Citizen Radio Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, 98.1 Equator FM kisomo hivi sasa. Basi, Sande Shomari yupo tayari kukusomea muktasar wa habari. Angola inajiandaa kwa uchaguzi wa kihistoria ambao kiongozi wake wa kio muda mrefu Jose Eduardo Dos Santos ataachia madaraka baada ya miaka 38, lakini wakati taifa hilo linajiandaa kupiga kura, wachambuzi ndani na nje ya nchi hiyo wanasema wanaangalia kwa ukaribu si sanduku la kura bali kwenye mahesabu ya biashara ya shirika la mafuta la serikali nchini humo Sonangol. Rais wa Zambia Edgar Lungu anatetea msimamo wake wa wiki iliyopita wa kuchukua hatua ya kutangaza kupelekea hali ya dharura kwa kuwalaumu upinzani kwa mfululizo wa mashambulizi ya moto yaliyolenga kuleta wasiwasi wasi na ugaidi, kama vichwa vya habari vya magazeti vinavyoeleza kuhusu maana ya kutumia andiko namba 31 na la katiba, Rais Dungu anasema ombi lake la kuongeza nguvu kiasi kwa polisi lilithibitishwa. Marekani na kata wamesaini makubaliano ya pamoja kupambana na ugaidi katika kuba ya Uajemi. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu ya leo kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi wa matangazo alikuwa ni Aida Isa, msimamizi alikuwa Meri Mgawe kutoka hapa studio, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari. Pamoja tunasema kwaherini na usiku mwema, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC.