Mpenzi msikilizaji, karibu kumarudia kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo e, tutaangalia sakata ama e, ile mradi mkubwa kabisa ambao unaelezwa wa upanuzi wa bandari, bandari ya Dar es Salaam nchini Tanzania na vilevile tutauangalia mkutano wa wakuu na viongozi wa, wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika, mkutano huu unaofanyika katika jiji la Addis Ababa nchini Ethiopia. Moja kwa moja, tukianza kuangalia kipindi hiki cha kwa undani, ninaye hapa mwenzangu uh, Sande Simba Shomari. Sande, jana Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alifungua ule upanuzi wa bandari ya Dar es Salaam, bandari ambayo imekuwa ikihudumia si nchi ya Tanzania tu bali na baadhi ya nchi jirani bandari hii ambayo imekuwa kwa miaka mingi ikipata upi upinzani kutoka katika bandari ya Mombasa ya nchini Kenya na hivyo basi kupan, kup, kupanuliwa kwa bandari hii vilevile kunaelezwa kutaleta changamoto nyingine kwa bandari ya Mombasa ya nchini Kenya. Sasa Sande, umefuatilia hili swala moja kwa moja. E, tukianza kuangalia ni kwa thamani gani e, ni fedha kiasi gani ambazo zina, e, zimetolewa kwa ajili ya kufanya upanuzi, upanuzi huu wa bandari hii ya Dar es Salaam. Nam, Id Ligongo, upanuzi huu ni mkubwa E, na kama ambavyo amezungumza rais wa nchi hiyo amezungumza katika siku ya upanuzi huo, na kinaonekana ni kwamba hivi sasa zitatumika gharama za kiasi kipatacho shilingi za kitanzania trilioni moja. Hizi ni fedha ambazo idi zimetolewa katika maeneo tofauti. E, unaweza kuona kwamba hapa kuna benki ya dunia ambayo imetoa mkopo wa dola za kimarekani zipatazo milioni mia tatu arobaini na tano hizi unasema ni kiasi cha zaidi ya shilingi bilioni mia saba. E, huu ni mkopo kutoka huko benki ya dunia lakini pia idi Ligongo, kuna fedha nyingine hapa kutoka nchini Uingereza. Hizi fedha zinapitia taasisi ya maendeleo ya kimataifa ijulikanayo kama DFIE, dfid taasisi hii basi kupitia serikali hiyo imetoa kiasi cha dola E, za Kimarekani milioni 12.4, lakini si hivyo tu, Idi, ukiacha hizi fedha za mikopo ambazo zimetolewa kuna gharama ambazo serikali yenyewe ya Tanzania pia e, imetoa kwa kuchangia mradi huu, na kwa upande wa serikali ya Tanzania e, imetoa kiasi cha e, shilingi milioni 63.4 e, kwenye mradi huu, na rais wa nchi hiyo alipozungumza John Magufuli e, bandari wakati wa uzinduzi akisema kwamba mradi huu kwa kweli unaonekana kwamba utanufaisha eneo kubwa, kama ulivyozungumza, la Maziwa Makuu. Hapa kuna nchi nyingi ambazo wanafahamu eh, hazina kabisa bandari. Kwa hiyo nchi hizi ambazo, eh, zitaweza kupata, zitafanikiwa na haya mambo lakini eh, ukiangalia siku ambapo mradi huu umeanza rasmi, ilikuwa semekana tangu mwaka elfu mbili na tisa. Hapa ndipo ambapo serikali iligundua eh, kwamba sasa kumbe hii bandari uwezo wake ni mdogo na pengine kunahitajika kufanya zaidi. Na mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya bandari ya nchi ya Tanzania amezungumza kwamba sasa muda huo ndio wakaona kwamba kuna umuhimu wa kuongeza na kuhudumia shehena hadi kufikia milioni ishirini na nane na huu sasa ni mpango wao wa mradi kuanzia sasa mpaka elfu mbili na ishirini na nane hilo ndio lengo kuu ambalo wanaliangalia serikali ya Tanzania. Naam, asante uh, Shomari, vilevile kwa taarifa ambazo e, zipo nchini Tanzania ni juu ya kupanuliwa pia kwa bandari ya Tanga e, bandari nyingi kwa sababu Tanzania ina bandari uh, takriban tatu e, kubwa katika mwambao ule wa bahari ya Hindi ambazo ni bandari kongwe, bandari ya siku nyingi sana, hii ya Mombasa, halikadhalika bandari ya Dar es Salaam ambayo imekuwa e, ikitumika mara nyingi na bandari vile vile ya Mtwara na bandari ya Mtwara wiki, kuanzia wiki iliyopita, serikali ya Tanzania imekuwa ikieleza. Hata waziri wa, wa, uchukuzi Makame Mbarawa alifika maeneo ya Mtwara kuonyesha kwamba pia kuna upanuzi wa ile e, eh, bandari, na akasisitiza ni vizuri pia wakandarasi wa ndani waweze e, eh, kufika. Sasa, eh, ni miradi gani ambayo inaelezwa moja kwa moja kwamba ukiachilia mbali ya upanuzi huu, miradi ambayo ikwa namna moja mangine inaweza ika Uh, tarajia ama ikapata manufaa kutokana na upanuzi wa bandari hii e, ni kweli di inaonekana kwamba hapa kuna maeneo mengi ambayo yatakuwa yananufaika kama nilivyotaja hapo awali e, kuna nchi ambazo hazina bandari kabisa katika eneo hili. Kuna nchi za Rwanda e, ukiangalia kuna Zambia hapa, kuna Burundi, kuna Uganda, kuna Malawi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini pia kuna miradi ambayo itanufaika na hii bandari sasa, ukiangalia miradi gani kule? Mradi wa reli ya standard gauge. Mradi huu unasemekana kwamba kwa kiasi kikubwa sana mafanikio yake yatategemea na upanuzi huu wa hii bandari. Kwa sababu gani? Kwa sababu hile ni reli. Sasa reli iweze kupata mizigo mingi, na maana inatokea wapi? Kwenye bandari. Kwa hiyo huu upanuzi wa bandari unasemekana kwamba utaongeza shehena kubwa sana za mizigo kuweza kukusanywa, na unapoongelea shehena za mizigo, sio tu shehena, bali ni kwamba hii inamaanisha mapato pia yataongezeka. Kwa hiyo mradi huu ili umetajwa kwamba si tu kiasi cha fedha zinazotajwa hapo juu, kuna dola milioni mia nne themanini, ni mchango mwingine huu unatoka kwa hawa TPA mamlaka ya bandari nchini Tanzania, na wao kwa upande wao wanasema kwamba wakiangalia utaratibu mzima wa kutengeneza unaweza ukachukua miezi ishirini na nane. Waziri wa ujenzi wa nchi hiyo e, profesa Makame Mbarawa, ndio alitamka haya maelezo, na akitoa pia takwimu kuhusiana na uwezo akisema kwamba pengine uwezo huu uliokuwa mwaka jana uliweza kuchukua tani milioni kumi na nne, lakini sasa ukiangalia ni kutoka tani milioni kumi na tatu nukta nane zilizokuwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na kabla ya hapo elfu mbili na kumi na nne walikuwa na tani milioni kumi na tatu nukta moja kwa hiyo ukiangalia ni kwamba kuanzia kumi na tatu, elfu mbili kumi na nne, elfu mbili kumi na tano, ni kwamba imeonyesha kwamba zinaongezeka kwa ameona hii ni bandari ambayo ina uwezo wa kuongeza mizigo. Kwa hiyo kwa nini basi wasifanye upanuzi? Ama kwa hakika upanuzi huu e, utaongeza zaidi faida na kazi kubwa kwa bandari hii. Kwa hiyo wanaangalia kwamba kuna ukuaji hapa, wanautaja kwa upatao asilimia tisa katika miaka mitano iliyopita. Sasa uh, lini hasa wanadai mradi huu utakamilika? Ukiangalia Idi wametaja e, kwamba wanaangalia kwa miezi ipatayo ishirini na nane, lakini mkataba wenyewe unavyozungumza Idi unazungumza utakamilika katika miezi ipatayo 36, lakini basi rais wa nchi hiyo naye aligusia akisema kwamba haoni kwa nini iende miezi yote yo 36, miaka mitatu hivi kwa ujumla. Lakini akasema kwamba anavyoona yeye, hii inaweza ikafanywa haraka iwezekanavyo kwa miezi ipatayo 28 na akisema kwamba haoni sababu ya kutokuwa kufanya hivyo, kwa sababu fedha zipo. Ungekuwa fedha huna, ni kitu kingine, lakini kwa sababu fedha tayari zipo, haoni sababu e, ya mradi huo kuchelewa vilevile kuna wataalam hapa ambao wanazungumzia masuala hayo ya ujenzi wanasema kwamba hii ikikamilika e, itakuwa na uwezo wa kuchukua uniti kama elfu sita hivi hadi elfu nane ukiangalia zilizopita miaka iliyopita ya sasa hivi kwenda nyuma wanaishia kwenye kiasi cha uniti zipatazo kama elfu nne hivi za mizigo. Kwa hiyo, kunaonekana hapa kuna uwezo mkubwa zaidi e, wa kuweza kufanya zaidi. Hata mkurugenzi wa mamlaka hayo ya bandari Deusdedit Kakoko naye amegusia kwamba hii kitu au ujenzi huu kwa ujumla utasaidia Tanzania kukua kuelekea kule kwenye Tanzania ya viwanda na maendeleo ya kiuchumi kwa ujumla kwa nchi hii wanayaona sasa. Kwa mfano uh, kwenye suala la huduma ambayo inatolewa sasa ni, ni, ni kwa kiwango gani? n, kwa, kwa nchi ya Tanzania inategemea bandari hii, kwa sababu kama nilivyoeleza hapo awali Tanzania ina bandari eh, kuu tatu, ambazo zipo katika bahari ya Hindi, ya Mtwara, Tanga na, na, na, na, na, na ya Dar es Salaam. Sasa je, bandari hii ya Dar es Salaam katika upanuzi wake, kabla ya upanuzi ni nani hasa ambao walikuwa wanategemea na kwa asilimia ngapi? Inaonekana hivi ni kwamba hii bandari itakuwa na uwezo wa kuhudumia, wanasema walau asilimia tisini ya mizigo yote, sio tu ndani lakini ndani pamoja na nje, kwa sababu wanaona hapa ina uwezo wa kuhudumia tani zipatazo milioni kumi na nane. Hii ni kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa mamlaka hayo bwana Deusdedit Kakoko. Kwa hiyo ni kwamba huu uboreshaji unaonekana kwamba wameona wazi kabisa kwamba bandari ina uwezo e, wa kubeba zaidi na ina uwezo wa kusaidia kukua kwa uchumi wa nchi wa, hii wakati mradi huu utakapokamilika. Lakini pia kuna mwakilishi wa benki ya dunia Bella Bird, naye kwa upande wake ameona kwamba kuna muhimu sana kwa si tu kuongeza mizigo, lakini ni ukuaji wa ujumla wa uchumi wa Tanzania, sio tu Tanzania, lakini ameona vile kwa umbali zaidi na hata nchi jirani, katika eneo hili zima la maziwa makuu ambao nimetaja hizi nchi ambazo eh, hazina uwezo wa bandari. Kwa hiyo kwa ujumla Benki ya Dunia nayo inaona kwamba kuna uwezo mkubwa sana hapo, utapatikana na faida kubwa katika eneo hili zima wakati eh, upanuzi wa bandari huu utakapo kuendelea kiuchumi na kiujenzi wa viwanda kwa nchi ya Tanzania, Tanzania. Nam umegusia suala la kiuchumi sasa. Mwenzetu Mkamiti Kibayasi yeye alizungumza na mtaalam wa masuala ya uchumi Exaud Macao. E, akataka kumuuliza swala hili la bandari e, litaleta tija gani hasa katika uchumi wa Tanzania? Kwanza hili linaleta ushangiri kwa sababu, kwa siku za karibuni kumekuwa na ushindani mkubwa sana kati ya bandari ya Dar es Salama na bandari ya Mombasa, pale ambapo bandari yetu ya Dar es Salama imeonekana kama haina viwango sana vya kimataifa. Kwa hiyo, hii kwanza inaifanya bandari ya Dar es Salama iingie kwenye viwango vya kimataifa. Kwa hiyo, tutakuwa na uwezo wa kupata wateja wengi zaidi, na wateja wengi wakiongezeka, itaongeza pia ajira zaidi katika eneo eh, eh, la bandari, lakini pia katika Uh, nchi za jirani ambazo zitakuwa zinatumia bandari ya Dar es Salaam zitapita katikati ya taifa letu pia, kwa hiyo kutakuwa na pato lingine ambalo pia katika msafara wa malori na vyombo vingine vya usafiri vitakavyopitisha ile mireli, bado tutakuwa tunapata pia mapato katika mataifa mengine. Pia mkopo huu yeah, Exaudi Makiao, ni wa pili nchini Tanzania kuidhinishwa na Benki ya Dunia kwa ajili ya upanuzi wa bandari, ambapo Januari Tanzania ilipokea mkopo wa dola milioni mia tatu na tano. Je, mpaka hivi sasa kutoka Januari, je, kuna mabadiliko yote kiuchumi ya kiuchumi yanayoonekana kwa mtazamo wenu nyinyi wa chumi? Yeah, kuna mabadiliko yameonekana na mabadiliko haya kidogo yanachanganya, tunashindwa kuelewa kama ni kwa sababu ya mkopo uliotolewa, lakini pia tunaona kwa sababu ya njia ambazo wamezitumia rais wa awamu ya tano kudhibiti mapato, mapato yameongezeka katika bandari yetu, japo sehemu fulani ya mizigo imepungua. Kwa hiyo mafanikio yapo, tunayaweka kwenye kusanyaji wa mapato, lakini pia kwenye ubora wa bandari kiasi fulani, sasa wameanza kuwa na ubora japo iko chini kidogo ya bandari ya Mombasa. Kama tunavyoona Bwana Exaudi, ni kwamba serikali ya Tanzania ina nia ya dhati kuhakikisha kwamba uchumi wa nchi hiyo unapanda. Lakini hebu tuangalie kwa upande wa wananchi. Je, wapo tayari kukabiliana na mazingira haya mapya katika kuimarisha uchumi wao? Aa, kwa kweli serikali ina nia njema lakini wananchi nafikiri wengi wanaona kama kipaumbele cha maendeleo ya watu si katika bandari. Walifikiri kwamba ungeweza tukaimarisha zaidi, ikapatikana mikopo, watu wakapata umeme vijijini, wakapata maji, wakapata huduma za afya. Lakini kimsingi, kwa uchumi wa bandarini unawezekana kuwa mzuri, japo pia kuna changamoto kwamba serikali haijajiandaa vizuri kwa wale wahudumu, wafanyakazi wa bandarini, wa wa ni lazima waweze kuendeleza kielimu kuweza kuendesha mitambo mpya ya kisasa itakayoletwa badala ya kuleta tena wataalam kutoka nchi za nje waje waongoze hiyo mitambo na mapato yale ya gharama yarudi tena nje ya nchi kwayo serikali pia ina wajibu wa ku endeleza wafanyakazi wake waweze kuenda na teknolojia halisi ya kisasa. Katika taarifa yao kwenye upokezi wa fedha hizi, ni kwamba imeelezwa na serikali ya Tanzania kwamba nchi ya Tanzania ina nia ya kutaka kuongeza uwezo wake wa uzalishaji wa kuingiza tani milioni ishirin nane kwa mwaka ifikapo mwaka wa mbili na ishirini. Unadhani kwa mtazamo wako wa kiuchumi hili linawezekana? inavyofikiri kwamba haitawezekana. Elfu mbili na ishirini bado iko karibu, na upanuzi huu ukifanyika, ujue pia itachukua muda pia watumiaji wa bandari kuiamini sana hiyo bandari, lakini tuseme tu kwamba ni hatua tu ya kuendea hilo lengo kwamba unapotaka kufanya kitu cha maana ni lazima uwe na mahali ambapo unalenga, ila kimsingi na mahali kilipo No, inaonekana kama inaweza ikawa ni vigumu kufikia lengo hili katika mwaka wa elfu mbili na ishirini labda iende mbele kidogo mpaka elfu mbili na ishirini na tano Miongoni mwa changamoto ambazo zipo mpaka wakati huu katika bandari ya Tanzania ni kwamba wale wafanyabiashara wa nchi jirani kama vile Rwanda, Burundi na DRC walikuwa wakitumia muda mrefu sana wa saa mpaka themanini kuweza kukomboa mizigo yao. Je, Tanzania inaweza ikaongeza wafanyabiashara wa nchi jirani Kupenda sana kutumia bandari ya Tanzania kuliko Kenya. Inawezekana kabisa kwa sababu e, tukiongeza ile kasi ya utoaji wa mizigo kwa sababu sisi tunahudumia Afrika Mashariki, ikimaanisha e, kwamba pia nchi za kama za Rwanda na Burundi na hata nchi za Afrika ya Kati kama Congo DRC na pia Afrika kusini kwa sehemu fulani pia inatumia bandari ya Dar es Salaam. Sasa nchi hizi zitatiwa moyo ya kuweza kutumia bandari hii zaidi, na sisi itatuongezea mapato, na hii ni faida kwa Tanzania. Naam, ni eh, Exaud Makiao ambaye ni mtaalamu wa masuala ya uchumi akielezea harakati za Tanzania katika upanuzi wake wa bandari ya Dar es Salaam, hali kadhalika wakizungumzia juu ya hizo dola milioni 345 ambazo eh, Tanzania imepatiwa na Benki ya Dunia. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tukirejea tutakuwa katika sehemu ya pili. Naam, tunaingia katika sehemu ya pili ambapo sehemu hii tunaangalia mkutano wa viongozi na marais wa nchi wa, um, wa Umoja wa Afrika ambao wako katika mji wa Addis Ababa nchini Ethiopia katika kikao cha e, Umoja wa Afrika. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo ambaye yuko moja kwa moja E, mjini Addis Ababa Salehi Mwana Milongo, hebu tupe e, taarifa ya nini hasa ambacho leo kimezungumzwa katika siku hii ya, ya, ya awali kabisa. Kwa kweli uh, kwenye mkutano huu wa leo ni uh, maswala mengi ambayo yamezungumzwa. Kwanza ni kuwapa ajira vijana, ni swala ambalo limetiliwa mkazo zaidi sana na mwenyekiti wa muungano huu wa Afrika Bwana uh, Alfa Konde ambaye pia ni rais wa Guine na vile vile eh, rais wa tume ya muungano wa Afrika Bwana um, Musa Fati ambaye pia wote wamezungumzia swala hilo, wamezungumzia pia swala la kujitegemea kwa jumuiya hii ya muungano wa Afrika ambako wamesema kwamba imekuwa imekerwa kuona kwamba miradi ya muungano huo na hata bajeti yenyewe imekuwa imefadhiliwa eh, kwa asilimia kadhaa na na, na, na, na na watu wasio wa Afrika. Kwa hiyo wamesema ni lazima kuweza kuzingatia swala hilo, na kumekuwa na mageuzi ambayo rais wa Rwanda Paul Kagame ali, ameongoza kamati hiyo ya mageuzi ya, ya, ya, ya, ya muungano ya huo kwa hiyo Uh, ni masuala mengi ambayo yamepewa uzito zaidi kwenye mkutano huu ambao utamalizika hapo kesho, na kwa kabla ya kumalizika hiyo kesho, uh, ni vitu gani ambavyo vilikuwa vikitarajiwa eh, kuelekea kwenye mkutano huu na pengine kwa mpaka hii siku ya kwanza kuonekana eh, vimefanyika ama kutofanyika? Kwa kweli nukta ambayo iliweza kuwakokota zaidi mawaziri wa mambo ya nje kwenye kikao cha mawaziri ni hiyo ya uh, asilimia sufuri nukta mbili ya ushuru ambao uh, bidhaa kutoka nchi za nje zinatakiwa kulipa kwa kwa kwa kwa kwa, kwa nchi za Kiafrika na mchango um, huo, itakuwa ni ushuru utakaokwenda moja kwa moja kwenye mfuko wa muungano wa Afrika. Kwa hiyo nchi kama vile Nigeria uh, Misri, Tunisia pamoja na Afrika ya Kusini, ambayo imekuwa na uhusiano wa nguvu ama mkubwa kabisa na Marekani, Ulaya pamoja na China zilikuwa zimekaidi na kusema kwamba, uh, kwa kweli itakuwa ni ushuru wa, wa, wa, wa zaidi kuona kwamba wao wamekuwa wamefaidika sana na ushuru huo. Lakini kumekuwa na nchi nyingine kama vile Ivory Coast ambayo rais wake uh, Alassane Ouattara amesema kwamba ni e, mchango mzuri ambao utata, utaweza hivi kurahisisha maendeleo ya jumuiya hiyo. Kwa hiyo e, kulikuwa na sehemu mbili ambayo nchi tajiri za kiafrika ndio Nigeria, afrika ya Kusini na Misri zilikuwa zinakaidi kabisa hatua hiyo, lakini hatimaye hatimaye waziri wa kongo wa mambo ya nje Leonard Sheo Kitundu akaniambia hapa mwisho wa, wa siku kwamba wamekubaliana na ni kwamba ushuru huo bila shaka utaanza kutozwa kwa bidhaa zote kutoka nje sasa tukiacha swala hilo la masuala ya, ya, ya ushuru e, tukiangalia kwa siku ya kesho ni ajenda gani ambazo ziko mezani na ni nini hasa ambacho kinatarajiwa kwa wale ambao watawasilisha mada na vitu vingine kwa kweli kesho itakuwa ni kuzungumzia masuala ya migogoro kwenye bara hili la Afrika, swala la Kongo, ambako kwa kweli mawaziri waliweza kuwa na pendekezo kuona kwamba Rais Kabila amekuwa akielezea kwamba kinachoendelea hivi sasa ni kama vile eh, uingiliaji kati wa masuala ya nchi yake na nchi za kigeni, yani wazungu hasa zaidi, bila kuwataja lakini kutokana na vikwazo vilivyowekewa maafisa wa serikali yake alikuwa amelaumu, na kwa maana amekuja hapa, amekuja amekuwahimiza viongozi wenzake wa Kiafrika ili kulani uingiliaji kati huo, na kumekuwa suala lingine ni kama vile nchi ya Mali ambayo imekuwa na migogoro ya ya, ya ya ya magaidi hao na wapiganaji. Kwa hiyo watazungumzia swala hilo, Sudani Kusini na janga lake la wakimbizi na machafuko. Kwa ujumla ni ni, ni masuala ya migogoro hasa ambayo itarubika mkutano hapo kesho, na imetarajiwa kwamba kutakuwa na msimamo wa aina moja ama nyingine kuhusu nchi hizo. Kwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa kifupi ni kwamba uh, kwa kweli uh, ijapokuwa marais ma, ma, ma walikuwa uh, wengi hapa, lakini kuona kwamba nchi kama vile na Nigeria, Afrika ya Kusini, Misri, hazikuwasilishwa kuwakilishwa na marais wake, haijulikani uzito wenyewe, kuona kwamba wao wamekuwa wamechangia zaidi sana kwenye jumuia hii kuhusu pato la la muungano wa Afrika. Lakini vipi kuhusiana na uwakilishi wa nchi hizo ambazo zina migogoro kama vile eh, Burundi, sudani Kusini na maeneo mengine ya Afrika uwakilishi hukoje? Viongozi wao wamefika, wametuma wawakilishi? Na hawa wawakilishi ambao wametumwa, eh, inapokelewa vipi juu ya kile ambacho, ah, kinasababisha migogoro na hali ya migogoro katika hizo nchi? Kwa kweli ni, ni mshangao kuona nchi za Afrika Mashariki kama vile Kenya, rais wake hakuja hata makamu wa rais hakuja. Uh, na tumearifiwa pia Tanzania, kwanza nasikia kwamba rais wa Tanzania pia uh, uh, haku- ha, hakuwepo kwenye mkutano huo. Kwa hiyo uh, Burundi pia haikuwa na na rais wake, ni ujumbe ambayo nimemwona waziri wa mambo ya nje ambaye nimezungumza naye kidogo, amesema tu kwamba uh, hali imekuwa imeboreka nchini mwake, na hata huyo Michel Kafando ambaye ndio mpatanishi, tumezungumza naye, alikataa kuelezea zaidi, kwa sababu amesema, uh, diplomasia haitaki kuzungumza na vyombo vya habari, lakini uh, amesema kwamba ana matumaini kutakuwa na suluhisho kwa ajili ya nchi hiyo mnamo siku za hivi karibuni. Hao maafisa wa Burundi ambao wamezungumzia hali imeimarika, hawakufafanua vyovyote kuimarika kwa namna gani. Salehe. Kwa kweli ni ni, ni, ni, ni swala ambalo uh, halijapewa ufumbuzi za hivi sasa, na nafikiri kikao cha hapo kesho ndio wanaweza wakajua nini wanaweza kuchukua kama vile hatua mnamo uh, siku za usoni, lakini hakujakuwa na na, na, na hatua yoyote iliyochukuliwa hivi sasa. Kwa upande wa hali ya Kongo uh, wajumbe wengine ama mkutano wenyewe unaangalia vipi suala la eh, Kongo si swala tu la uchaguzi lakini pia E, ma, hali ya kule Kasai na sehemu nyingine za za za Kongo, ambako inaelezwa kwamba kuna wapiganaji wengine wanajitokeza na mapigano yana yanahatarisha yana, e, ama inaelezwa kwamba kuna hatari ya mapigano kutokea, ah, ni, ni, ni, ni ni ni swala ambalo kwa kweli toka kuweko na mm, kipindi cha miezi miwili hivi hakuja kuwa na vurugu kubwa huko kwenye majimbo ya Kasai, kwa sababu hali imekuwa kama vile inarudia tulivu, lakini wasiwasi ni huko Kivu ya Kusini ambako mji wa wa wa Fizi kulikuwa na washambuliaji, wapiganaji maimai ambao walijitokeza huko na wamekuwa wameendesha operesheni dhidi ya ya polisi na vilevile vile, eh, jeshi la Kongo. Kwa hiyo Uh, hali kwa kweli bado ni tete na nafikiri viongozi hapa, hata kwenye hotuba wake mwenyekiti ama rais wa, wa tume ya muungano wa Afrika huyo Musa Faki amesema kwa kweli hali ya Kongo na Sudani Kusini, Libya bado zi, zipo zinaendelea zi kutisha. Hmm. Salehe Mwanamilongo asante sana uh, nikizungumza nawe moja kwa moja kutoka Addis Ababa nchini Ethiopia ambako mkutano wa Umoja wa Afrika unafanyika na tutakuomba vilevile kesho, ili kutufahamishe kile ambacho uh, kinaendelea katika siku hiyo ya mwisho eh, ya mkutano huo. Kutoka meza ya Kwa Undani, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani za dhati za kufikia wewe msikilizaji kwa kutusikiliza na tukutane tena kesho katika Kwa Undani. Ni mimi mtangazaji wako Hadija Riami, nimekuletea marudio ya kipindi hiki cha kwa undani, nikikwaga hadi wiki ijayo na kuacha na kibao hiki cha mwanamuziki chipukizi kinachoitwa Claro, kimeimbwa na si mwingine bali ni Mr TZ Jumbe Mama.