Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sandei Shomari. Hii leo ikiwa ni Jumatano, Julai tano, mwaka 2017, tunasikika katika 107.5 fm Nairobi Kenya, 98.1 iquat fm kule Kisumu, 94.9 VOA fm Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, tume tu ya uchaguzi huko Kenya, IEBC, yaelezea namna ilivyojiandaa na uchaguzi mkuu nchini humo, licha ya kuwepo shutuma za ghasia kutoka kwa waangalizi wa kimataifa. Kuna matatizo ya usalama utakaokuja na mambo haya ya uchaguzi, kuna matatizo ya kulumbana kisiasa, kuna matatizo ya watu kugawanywa kisiasa na katika taarifa nyingine, serikali ya Tanzania yaeleza namna madereva wapatao 21 raia wa nchi hiyo walivyotekwa nyara huko DRC. Wale waasi waliweza kupora na kuteka mali zote za uh, ziliokuwa kwenye yale malori. Aidha, waasi hao waliwashikilia madereva hao mateka kwa muda, lakini baadaye waliweza kuwaachia huru. Jiunge na VOA kwa dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Sande Shomari. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka Misri, Saudi Arabia, Falme za Kiarabu na Bahrain siku ya Alhamisi walianza mkutano mjini Cairo juu ya mzozo wa Qatar, saa chache kabla ya muda wa mwisho wa Doha kufikia kukamilisha matakwa yaliyowekwa na nchi nne za Kiarabu. Waziri wa mambo ya nje wa Misri aliyeambia Reuters mkutano huo ulifanyika katika jumba la Al Tahrir ili kuzungumzia hatua za Qatar kufuatia madai kumi na tatu yaliyotolewa na nchi hizo nne baada ya kuwashutumu kuunga mkono wanamgambo wa Kiislamu na kuwa mshirika wa adui wa kanda hiyo, Iran, jambo ambalo Doha wamekanusha. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Qatar alilaumu Saudi Arabia na Falme za Kiarabu kwa kuongoza marufuku hayo dhidi ya taifa hilo katika hotuba yake Jumatano. Siku hiyo hiyo, kundi la mataifa ambao lilivunja mahusiano na Qatar walikutana huko Cairo kupanga hatua hiyo ijayo. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kupata mapokezi mazuri atakapowasili nchini Poland hii leo kuanza ziara yake ya kidiplomasia ya siku nne barani Ulaya. Lakini rais huyo wa Marekani anakabiliwa na hali ya wasiwasi iliyotanda barani Ulaya kutokana na sera zake za awali, hasa kuhusiana na NATO, uamuzi wake wa kujitoa kutoka mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa wa Paris na matamshi yake ya siku za nyuma ya kumsifu rais wa Russia, Vladimir Putin. Trump atatoa hotuba yake ya kwanza muhimu mbele ya umma barani humo atakapohutubia umati wa watu kwenye uwanja wa Krasinski mjini Warsaw, eneo ambalo wa ni alama kuu ya wakazi wengi wa Poland waliopinga utawala wa kimabavu na kiimla nchini humo. Na mashambulizi ya kujitoa muhanga yanaongezeka huko kaskazini ya Cameroon ambako mashambulizi makubwa yametokea katika maeneo matatu tangu siku ya Jumamosi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kinzeka anaripoti kwamba mnamo wiki iliyopita mashambulizi mhanga, ya kujitoa mhanga yametokea katika vijiji kwenye mpaka na Nigeria. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa jeshi la Cameron na gavana wa jimbo la Far kaskazini ya nchi hiyo wameiambia Sauti ya Amerika kwamba mashambulio haya yamesababisha vifo vya watu ishirini pamoja na wajitoa mhanga tisa. Makundi Mkuu wa kundi la wanamgambo la ulinzi wa kijiji cha Kerewa, Mahbuba Izak, amesema karibu wakazi mia moja amekimbia kutoka nyumba zao tangu siku ya Jumamosi. Anasema katika juhudi za kupambana na washambulizi hao, mmoja wapo ya wajitwa mhanga waliofanikiwa kumzuia kujilipua ni msichana wa miaka kumi na saba alionekana kuwa ni mja mzito. Mahbuba anasema katika kijiji hicho wajitoa mhanga wengine wawili walikuwa ni wanawake. Mashambulio ya kujitoa mhanga yameongezeka kaskazini ya Nigeria tangu mwezi Mei iliyopita, na maafisa wa jeshi wanasema wanaamini huenda inatokana na mashambulizi yanayoongezeka kutokana na operesheni kabambe zinayofanywa kaskazini mashariki ya Nigeria katika kuwamaliza wapiganaji wa Boko Haram na hivyo wanakimbilia upande wa Cameron. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump ameikosoa China kwa kuimarisha biashara hivi karibuni na Korea Kaskazini, ikiwa ni lawama za hivi karibuni ambazo Washington imetoa kwa Beijing. Katika siku za karibuni, Trump aliikosoa Beijing saa chache kabla ya kwenda Poland na baadaye Ujerumani katika mkutano wa nchi zenye uchumi mkubwa duniani G20, ambako atakutana pia na rais wa China xi Jinping. Katika ukurasa wake wa Twitter, Trump ameandika kwamba biashara kati ya China na Korea Kaskazini imeongezeka kwa asilimia 40 katika robo tatu ya kwanza ya mwaka. Ni mambo mengi mno yanayotokea wakati tunafanya kazi na China lakini lazima tujaribu. Trump akikabiliwa na upanuzi wa mpango wa nyuklia wa Korea Kaskazini na mafanikio yao ya jaribio la kufyatua kombora la masafa marefu, Jumanne amemwomba kiongozi mwenzake Zi kuzuia matarajio makubwa ya kijeshi ya Korea Kaskazini. Lakini kiongozi huyu wa Marekani alisema hivi karibuni kwamba ingawa anashukuru kwa juhudi za Beijing, lakini hazijafanikiwa. Wala unajua, China imejaribu, alisema Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un Jumanne amesifu jaribio lake la kwanza la lile kinachoaminika kuwa ni lenye uwezo wa kuruka hadi bara jingine maarufu kama ICBM kwa mujibu wa shirika la habari linaloaminikiwa na, na serikali ya Korea. Kim ameambia kundi la wataalam pamoja na, na wanasayansi kwamba Marekani ingegadhabishwa na kile alichokiita ni zawadi kadhaa wakati ikisherekea sikukuu ya uhuru Julai 4. Korea Kaskazini ilirusha silaha iliyopewa jina la Hwasong 14 kutoka kwenye uwanja wa ndege karibu na mpaka wake na China. Wataalam wa science na ya ulinzi kutoka nchini humo wamesema kuwa silaha hiyo ilisafiri umbali wa kilometa zipatazo 933 huku ikipaa juu umbali wa kilometa 2802, lakini silaha hiyo ilianguka kwenye bahari Japan baada ya mwendo wa dakika 39, kutokana na uchambuzi wataalamu wa Marekani wamesema kuwa silaha hiyo inaonekana kwamba ina uwezo wa kufika Alaska hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari iliyochukua uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Kenya, kufuatia taarifa ya waangalizi wa uchaguzi wa Kenya kutoka Umoja wa Ulaya kwamba zipo dalili za kuwepo machafuko wakati wa uchaguzi mkuu. Vyombo vya usalama nchini humo vimeeleza kuwa upo mkakati thabiti wa kudumisha usalama wakati wa uchaguzi huo ambao unatarajiwa kufanyika Agosti nane. Aidha, shirika la ufuatiliaji wa kura hizo Election Observation Group limesisitiza kauli ya uangalizi wa Umoja wa Ulaya na kutaka vyombo vya usalama kuongeza juhudi kuwahakikishia wananchi amani na utulivu. Huyu hapa mwandishi wetu Kennedy Wandera na ripoti zaidi. Ni wiki hii tu ambapo uangalizi wa uchaguzi wa Kenya kutoka Umoja Ulaya, wa Ulaya wamekiri kuwa dalili za kuwepo machafuko katika uchaguzi mkuu zimeanza kujitokeza na kusisitiza kuwa hali hii inaweza tu kuepukika iwapo vyombo vya usalama vitaweka mkakati mahususi kudhibiti kuwepo kwa ghasia. Na leo katika kikao na waandishi wa habari hapa jijini Nairobi, shirika linalofuatilia kura za Kenya Elections Observation Group limesisitiza kauli ya uangalizi wa umoja wa Ulaya. ELOG kama linavyofahamika, linaeleza kuwa kutokana na ripoti ya maafisa wake 290 walionyanjani, yapo ma eneo humu nchini ambapo dalili hizi tayari zimeanza kujidhihirisha wazi wazi. Jinsi anavyoelezea Latif Shaban, mkurugenzi mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu Kenya, na mojawapo wa viongozi wa shirika hili. Katika sehemu kumi na tatu muhimu ama kumi na tano ikaonyesha kwamba wazi wazi kuna matatizo ya usalama utakaokuja na, na mambo haya ya uchaguzi, kuna matatizo ya kulumbana kisiasa, kuna matatizo ya watu kugawanywa kisiasa ya wap, unapigania hizi kura wao wenyewe wanatuma magenge ya kupigana na kupigani, kup, kup, kup, kup, kupiganisha watu na haya inatia wasiwasi, na nafikiri hili ndio jambo ambalo umoja wa Europa wal, walipotuma wachunguzi wao wameweza kupata hiyo hiyo ripoti. Aidha, Bwana Latifu anasisitiza kuwa malumbano ya kisiasa ambayo viongozi wakuu wa kisiasa wamejitosa kwayo huenda yakadidimiza kuwepo kwa amani nchini wakati huu wa uchaguzi. Wanasiasa bado wanashambuliana kwa makali ya maneno na kusema kweli kiangalia baina ya chama cha Jubilii na, wen, na wenzake wa pande ya NASA, mazungumzo makali makali yanaendelea kote nchini, na pia tunaangalia kwamba kuna uharibifu wa mabango ya wanaopigania siasa, na tumeambiwa pia sehemu za kit, Kitutu Masaba, Kisii, kuna mabango yamepasuliwa ya huko. Na kusema kweli, hii ndiyo habari tuliyoipata ambayo ndiyo kifupi tu na kufuatia ripoti hizi, inspekta mkuu wa polisi Joseph Boinet kwa ushirikiano na maafisa wakuu wa, ku wa taasisi kuu za usalama nchini leo amesisitiza kuwa jeshi la polisi limejiandaa vilivyo kudhibiti visa vyovyote vya ukosefu wa usalama kabla na baada okay, ya uchaguzi. Kwa kweli, kusema kweli hatujashauriana na jumuia ya Ulaya au kutuliza haya maswali, na hiyo sio kusema eti hatufahamu. Nchi yetu sisi tunaifahamu nchi nchi yetu sawasawa, na tumejipanga vilivyo. Kauli hii ya inspekta mkuu wa polisi Iri wakati pamekuwa na makabiliano makali ya risasi kati ya vyombo vya usalama na wanamgambo wa Al-Shabaab katika eneo la Pandanguo kaunti ya Lamu, usiku wa kuamkia leo, duru za kuaminika hata hivyo zinaeleza idhaa ya sauti ya Amerika. Kwa wa maafisa wawili wa polisi waliweza kupoteza maisha yao, hali ambayo inspekta mkuu Joseph Boynet alidinda kuithibitisha. Mara kwa mara wanamgambo hawa wamekuwa wakijificha katika msitu wa Boni na kutekeleza mashambulizi, na hii si mara ya kwanza eneo hili la Pandanguo kushambuliwa. Julai mwaka 2014 wanamgambo hawa walishambulia shule moja na kutoroka na dawa. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Jaji mmoja wa Afrika Kusini ametoa amuzi kwamba maonyesho ya sanaa yenye matusi yaliyokuwa na maeno neno wazungu haikufikia kiwango cha matamshi ya chuki, badala yake ni juhudi halali ya kuzusha mdahalo juu ya swala la rangi nchini humo. Jaji Daniel Tudare jana Jumanne alikataa malalamiko ya chama kidogo cha siasa katika jimbo la Western Cape dhidi ya maonyesho hayo ya sanaa sehemu ya onyesho hilo likiitwa sanaa ya kuzusha vurugu katika jumba la maonyesho ya sanaa ya kitaifa ya Afrika Kusini Iziko. Sanaa hiyo ilitengenezwa na Dan Halton, mwanafunzi wa sanaa katika chuo kikuu cha Cape Town, ilionyesha viatu vya dhahabu kiti na karatasi kubwa Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Tanzania wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki imetoa ufafanuzi juu ya madereva 24 waliotekwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, na kikundi cha waasi cha Maimai hapo Juni 29 mwaka huu. Wizara hiyo imesema watu hao walitekwa kiasi cha kilomita mia moja kutoka mji wa Baraka, jimbo la Kivu Kusini, wakati wakielekea katika mgodi wa dhahabu wa Namoya uliopo katika jimbo la Manyema. Mwandishi wetu Dina Chahali wa Dar es Salaam na ripoti ifuatayo. Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, kikanda na kimataifa imetoa ufafanuzi juu ya madereva 24 waliotekwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kikundi cha waasi cha Maimai Juni 29 mwaka huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya ushirikiano wa Afrika Mashariki, kikanda na kimataifa, Mindi Kasiga, alizungumzia jinsi madereva hao walivyotekwa na waasi wa Maimai kilomita 100 kutoka mji wa Baraka, jimbo la Kivu Kusini, wakati wakielekea katika mgodi wa dhahabu wa na uliopo jimbo la Mainiema. Wale waasi waliweza kupora na kuteka mali zote za uh, zilokuwa kwenye yale malori. Aidha, waasi hao waliwashikilia madereva hao mateka kwa muda, lakini baadaye waliweza kuwaachia huru. Na uhuru wenyewe waliachiwa kwa sharti la kwamba waache kila kitu ambacho walikuwa nacho ikiwemo magari ambao walikuwa wanaendesha. Na kutokana na kwamba walikosa usafiri na fedha na uhakika wa usalama wao njiani madereva hao bado wamekwama kwenye eneo lile la Lulimba. Wizara ya mambo ya nje imesema ingawa madereva hao kwa sasa wako huru, kutokana na kwamba wamenyang'anywa kila walicho nacho, ikiwemo magari yao ishirini na moja, kuna mashaka kwamba mapigano yanayoendelea baina ya majeshi ya serikali ya DRC na waasi yanaweza kuathiri usalama wa madereva hao wa Kitanzania. Wizara na serikali imesisitiza kuwa operation inayoendelea kwenye eneo lile baina ya waasi wa Maimai na hawa majeshi ya serikali wanaotambulika kama FARDC dhidi ya waasi wa Maimai itambue uwepo wa madereva wa kitanzania ambao hawana hatia na waweze kuwaokoa na kuwarudisha nyumbani salama. Mawasiliano ya moja kwa moja na madereva hao yamefanyika ili kujua hali zao na kiwango cha tishio la usalama wa maisha yao kutokana na mapambano baina ya pande zote mbili, Maimai na FARDC. Ipo hofu kubwa kwamba wanaweza wakatumiwa kama ngao dhidi ya mashambulizi ya majeshi ya serikali. Wizara ya mambo ya nje imetoa angalizo kwa wafanyabiashara wa Tanzania kuwa makini katika maeneo ya DRC yaliyo na machafuko ili kuepuka athari hizi za matukio ya utekaji nyara ambayo yanajirudia, kuwashauri kama kutoa rai kwa wafanyabiashara na watu wengi wanaokusudia kwenda mashariki mwa DRC ambako kuna machafuko kuwa waangalifu, na kusitisha kwa muda kama inawezekana, safari kwa kuwa matukio ya kutekwa na kwa madereva yamekuwa yanajirudia mara kwa mara. Hata hivyo, wizara ya mambo ya nje imesema ubalozi wa Tanzania DRC unafuatilia miadi ya kukutana na waziri wa mambo ya ndani na waziri wa ulinzi ambaye pia ni mkuu wa kikosi cha munusko kutoka serikali ya DRC ili kuzungumzia kwa kina suala la usalama na ufanisi wa biashara kwa raia wanaotoka nje ya nchi hiyo. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Na wakati ikisalia mwezi mmoja ufanyike uchaguzi wa rais nchini Rwanda, Rais Paul Kagame wa nchi hiyo ambaye pia anatarajia kugombea kwa mara ya tatu amelaani mienendo ya wanadiplomasia wa kigeni wanaoingilia ilani na masharti ya uchaguzi huo. Hii ni baada ya baadhi ya wanadiplomasia kuhoji kuhusu wagombea binafsi wanaolalamikia kunyimwa nafasi ya kuendesha mambo yao. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera na ripoti hii. Kauli ya rais Paul Kagame bila kutaja wazi majina ya wanadiplomasia hao moja kwa moja ilieleweka iliyolenga kina nani. Hii ni kwa sababu imekuja siku chache baada ya balozi wa Marekani nchini Rwanda na hata mwakilishi wa Umoja wa Nchi za Ulaya Michael Ryan kukutana na mmoja wa wale waliohitaji kuwa wagombeaji wa kiti cha urais na kisha kuhoji kwa nini Tume ya Taifa ya Uchaguzi mpaka sasa haijapitisha majina ya watu hao, na hapa ndipo rais Paulo Kagame akasema Wanadiplomasia wa mataifa ya kigeni hapa hawawezi na hawapaswi kuchukua nafasi ya tume ya taifa ya uchaguzi. Wanatakiwa kuwapa nafasi wananchi wa nchi hii kujiamulia mambo yao wenyewe, na hao hao ndiyo wanalalamika kwamba mataifa mengine yanaingilia uchaguzi wao, mpaka wanafikia wanafikia hatua ya hata kuingia vita. Hata hivyo, rais Paul Kagame amesema kwamba hii haina maana wala haizuii wakosoaji kukosoa kile ambacho anadhani hakiendi kwenye mchakato wa uchaguzi. Lakini mbaya zaidi, amesema anachukulia hitilafu ya uchaguzi wa nchi moja na kuifanya kana kwamba ni ya mataifa yote ya bara ya Afrika, kitu ambacho badala yake kinachagiza machafuko na sintofahamu hasa wakati wa uchaguzi The whole of Africa. If something went wrong, kama vile imetokea Afrika nzima kwa kuwa tu imetokea Rwanda basi imetokea Afrika kote, nadhani haipasi kuwa hivyo. Kwa upande wa mchambuzi na mkufunzi wa chuo kikuu nchini Rwanda, D Christopher Kayumba anasema wanadiplomasia wanapaswa kuitambua mipaka yao, vinginevyo wakati kama huo wa uchaguzi wanaweza kuwa kichocheo cha matatizo endapo mwanadiplomasia wa nchi yoyote ataanza kuhoji uhalali wa taasisi huru ya nchi hiyo inakuwa ni hatari sana, maana sasa anatoka kwenye mfumo wa kuiwakilisha nchi yake kwenye nchi hiyo, na kujiingiza moja kwa moja kwenye siasa za ndani, kitu ambacho haikubaliki kamwe, ni kama amevuka mstari. So Rwanda inafanya uchaguzi mkuu wa rais tarehe tatu mwezi Agasti mwaka huu, na mpaka sasa tume ya taifa ya uchaguzi imekwisha pitisha majina mawili: Rais Paul Kagame wa chama tawala cha RPF na Dr Frank Habineza wa chama cha Kijani ama Green Party of Rwanda wengine bado wanajaza mahitaji kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi, na hatima yao itafahamika baadaye tarehe saa mwezi huu. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Makala ya afya hivi leo, tunazungumzia kuhusu madhara yanayoweza kutokana na ukosefu wa maji mwilini. Ni kwa nini ni muhimu mwanadamu kuwa na tabia ya kunywa maji kabla hata kusikia kiu? Basi mwandishi wetu Lucy Patrick kwa kushirikiana nami Meri Mgawe tunakuletea makala haya. Kupungukiwa na maji mwilini humaanisha kuwa hakuna maji ya kutosha mwilini tatizo hili linaelezwa kwenye sura hii kwa sababu chanzo chake kikuu ni kuharisha. Kupungukiwa na maji mwilini kunaweza kutokana pia na kutapika, mwili kupata sana joto kutokana na jua kali, kufanya kazi kubwa kupita kiasi, au kuvaa nguo nyingi nzito. Hasa kwa watoto wadogo, tatizo la kupungukiwa na maji mwilini linaweza kuongezeka haraka na kuweza kusababisha mauti. Kutoka Tanzania, Dr. Fadhili anaeleza umuhimu wa maji mwilini kama dawa. Na ni vipi mtu anaweza kutumia maji kama dawa? Maji ni uhai. Ipo namna au fomula ya namna ya kunywa maji, na hivyo ukaweza kujikinga au kujitibu na magonjwa mengi sana mwilini kwa kutumia maji tu. u Kanuni hiyo ndiyo tutakayojifunza katika somo hili la jitibu kwa kutumia maji. Zaidi ya asilimia tisini ya magonjwa mengi mwilini ni matokeo ya sisi kuto kunywa maji ya kutosha. Kila siku miili yetu huishiwa au hupungukiwa maji kutokana na sisi kusubiri kiu ndipo tunywe maji. Kiu ni ishara iliyochelewa ya mwili kuhitaji maji. Asilimia tisini na nne ya damu ni maji, ubongo wetu una zaidi ya asilimia themanini na tano za maji na tishu zetu laini zina asilimia sabini na tano ya maji. Tunatumia maji kupumua nje kila masaa ishirini na nne tunapoteza glasi nne za maji kwa kupumua tu nje, bila kuzingatia kisababishi. Tiba ambayo mtu yoyote anaweza kutoa nyumbani kwa mtu mwenye dalili za kupungukiwa na maji mwilini ni kumwongezea maji mwilini kwa kumpatia vinywaji kwa wingi. Kwa njia hii unaweza kuponya maisha yake, lakini ni jambo jema kujiuliza ni kiasi gani cha maji kinatakiwa kutumiwa kila siku. Hapa, pamoja na mambo mengine, Dr. Fadhili anaeleza, kabla ya kuanza tiba kwa kutumia maji, kanuni ya kimakisio kwa mahitaji ya maji ni kunywa nusu ya uzito wako katika ounce. Ounce ni kipimo ambacho kinatumika zaidi huko Marekani, lakini nitakidadavua au nitakielezea namna gani hiyo ounce itabadilishwa kwenda katika mililita za kawaida za ujazo wa maji ounce mmoja sasa sawa na mililita thelathini na moja nukta mbili tano. Kanuni ya kimakisio kwa mahitaji ya chumvi ni robo tatu gramu za chumvi kwa kila nusu lita ya maji, nusu kijiko cha chakula kwa kila nusu galoni ya maji. Ninaongelea chumvi kwa sababu maji na chumvi huenda kwa pamoja. Kwa hiyo kama unakunywa maji mengi na hautumii chumvi ya kutosha kwa ajili ya maji hayo mengi unayokunywa kila siku, inaweza kuleta shida. Kadhalika chumvi nyingi bila kunywa maji ya kutosha inaweza kuleta shida. Lakini ni vipi dalili za ukosefu wa maji mwilini zinavyoweza kujitokeza kwenye mwili wa binadamu? Utafiti unaonyesha kwamba kupata kiu, mdomo na ulimi mkavu, au kukojoa mara chache na mkojo ukiwa na rangi nzito kama manjano. Dkt. Fadhili pia anasema mara mwili unapokosa maji ya kutosha unaanza kupata udhaifu, uchovu, kukosa nguvu usingizi bila kutarajiwa na mara nyingine mapigo ya moyo kwenda mbio dalili nyingine ni kama vile pumzi nzito macho kuingia ndani yasiyo na machozi na ngozi kusinyaa hatua ya kwanza badili kilogramu kwenda auns kwa kuzidisha mara mbili nukta mbili kilo sabini na tano mara mbili nukta mbili ni sawasawa na auns mia moja sitini na tano hatua ya pili tafuta nusu ya auns kwa kugawa auns na mbili hivyo auns mia moja sitini na tano ugawe kwa mbili unapata aunsi themanini na mbili nukta tano. Hatua ya tatu, gawanya mara mfurulizo utakaoamua kuufuata kwa siku nzima, mfano mara nane kwa kwa kwa siku. Kwa hiyo aunsi themanini na mbili nukta tano, ugawe kwa nane. Unapata aunsi kumi nukta tatu hatua ya nne na ya mwisho, badili aunsi kuwa mililita za maji kama nilivyosema pale mwanzo, aunsi moja ni sawasawa na mililita thelathini na moja nukta mbili tano. Kwa hiyo aunsi kumi nukta tatu mara 31.25 unapata mililita za maji mia tatu ishirini na mbili. Hizo ni hatua nne, kiasi cha maji ambacho unapaswa kunywa kila siku kwa mujibu wa uzito wako. Kwa hiyo itampasa mtu huyo mwenye uzito wa kilo sabini na tano kunywa mililita za maji mia tatu ishirini na mbili mara nane kwa siku. Basi madaktari wanashauri, endapo mtu anaona dalili hizi, ni vyema kuanza kujitibu kwa kunywa maji kwa wingi kabla ya kusubiri hali kuwa mbaya zaidi. Basi hadi wiki ijayo, mpenzi msikilizaji, kwa niaba ya Lucy Patrick naitwa Mery Mgawe na kutakia usiku mwema. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka Misri, Saudi Arabia, falme za Kiarabu na Bahrain siku ya Alhamisi walianza mkutano mjini Cairo juu ya mzozo wa Kataa na saa chache kabla ya muda wa mwisho wa Doha kufikia kukamilisha machakwa yaliyowekwa na nchi nne za Kiarabu, waziri wa mambo ya nje wa Misri aliiambia Reuters rais wa Marekani Donald Trump anatarajia kupata mapokezi mazuri atakapowasili Poland hii leo. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya VOA kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nawatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Amerika. Mwaka 2014 ingawaji hakuna aliyefahamu wakati huo, ISIS ilikuwa imefikia kiwango cha juu mwezi Juni mwaka huo, amesema mwakilishi maalum wa rais kwa ushirika wa ulimwengu katika kukabiliana na ISIS Brett McGack. Mosul ni mji wenye takriban wakazi milioni mbili, uliyeangukia katika mikono ya ISIS na kiongozi wake Abubakar Bagdadi alijitangazia ukhalifa kutoka katika msikiti wa Al Nuri katika mji wa Old City huko Mosul, kwa uaminifu mkubwa baada ya mfululizo wa ushindi. Na wapiganaji wa kigeni wakiingia kutoka katika kila nyanja ya dunia kujiunga na kundi hilo la ISIS, ISIS ilianza kulenga kuelekea Bagdad. Ilipofika mwisho wa mwaka 2014 ISIS ilidhibiti eneo kubwa kama Lebanon kote nchini Iraq na Siria, amesema mwakilishi maalum McGak, huku mamilioni ya watu miji miji mikuu huko Raka na Mosul na kujitengenezea fedha kupitia mafuta na gesi, kodi, biashara ya vitu vya kale, kuwateka watu na wakajipatia zaidi ya dola bilioni moja kwa mwaka. Leo kwa msaada wa ushirika majeshi ya ndani yameweza kukamata tena kiasi cha asilimia 70 ya eneo ambalo ISIS iliwahi kulikamata nchini Iraq na kuruhusu zaidi ya watu milioni 1.9 kurejea kwenye maeneo yaliyokombolewa kutoka kwa ISIS. Imelirudisha nyuma kundi la ISIS kutoka asilimia 51 ya moja eneo ambalo waliwahi kulidhibiti nchini Siria. Wakati tunaishinikiza ISIS pia tunaonyesha kile ambacho wanakiita ukhalifa si chochote bali ni udanganyifu wao. Ushirika wetu uko katika mwelekeo sahihi, amesema mwakilishi maalum, kwa mikakati madhubuti na ya uhakika na nia ya dhati ya kuliharibu kundi la ISIS, kuharibu kabisa ukhalifa wao wakati tukijiandaa kwa siku inayofuata. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.