Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Marekani linasema limefanya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi la Al-Shababu la nchini Somalia, wakati utawala wa Rais Trump ukiongeza juhudi dhidi ya kulimaliza kundi hilo la wenye msimamo mkali wa Kiislamu huko barani Afrika. Msemaji wa Pentagon, Meja Audricia M Harris, Alisema shambulizi hilo lilitokea Jumapili mchana kwa saa za Somalia, na Marekani ilikuwa ikitathmini matokeo. Msemaji huyo hakuliita, shambulizi hili lilifanywa na ndege zisizotumia rubani, yaani dron. Maafisa wa Somalia wanasema Marekani ilifanya mashambulizi kadhaa ya dron katika miaka ya karibuni dhidi ya kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida. Shambulizi hilo linafuatia moja la mwezi Juni ambalo Marekani ilisema iliwaua wapiganaji wanane wa kundi lenye msimamo mkali wa Kiislamu kwenye kambi ya kimkakati ya waasi iliyopo kusini mwa nchi hiyo. Umoja wa Mataifa unasema watu wenye silaha wasiojulikana wamewashikilia wakandarasi wanane wa kigeni na wandani nje ya eneo la kuwalinda raia katika mji mkuu wa Sudan Kusini kabla ya kuachilia siku mbili baadaye. Utekaji huo unaonyesha hali ya kutokuwa na usalama katika taifa hilo lililopo eneo la Afrika Mashariki, wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiendelea katika mwaka wake wa nne. Ofisi za Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini inasema wafanyakazi kwenye kampuni binafsi waliwasiliana na taasisi moja isiyo ya kiserikali waliposhikiliwa siku ya Ijumaa mjini Juba wakati wakichimba visima vya maji na waliachiliwa bila majeraha siku ya Jumapili. Wafanyakazi wanne kati ya wanane walikuwa wa kigeni. Umoja wa Mataifa haukuelezea zaidi kuhusu mataifa yao. Umoja wa Mataifa unasema kuachiliwa kwao kunafuatia mashauriano yaliyoongozwa na huduma ya usalama ya Sudan Kusini. Ghasia zimeongezeka ndani na kuzunguka eneo la Umoja wa Mataifa la kuwalinda raia mahala ambako zaidi ya watu laki mbili wanatafuta hifadhi ya muda kutokana na mapigano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Marekani inatetea marufuku yake ya safari iliyoitoa kwa nchi sita nyingi za Kiislamu ikiwemo marufuku kwa mababu na mabibi pamoja na kuzuia familia ya mbali kwenda kwa watu ambao tayari wapo Marekani. Marekani ilisema katika mahakama Jumatatu jioni kwamba vidhibiti ilivyoweka kwenye safari kutoka nchi ya Sudan, Somalia, Libya, Yemen, Siria na Iran Vilihitajika kutokana na kanuni zilizowekwa muda mrefu katika sheria ya uhamiaji Marekani. Serikali ilikuwa inajaribu, serikali inajibu kesi iliyowasilishwa na jimbo la Hawaii inayopinga sheria iliyowekwa wiki iliyopita na serikali kuu kwa ajili ya marufuku ya safari. Sheria imewekwa maru, serikali imeweka marufuku hiyo baada ya mahakama ya juu Marekani ilipoelezea mwishoni mwa mwezi Juni kwamba marufuku iliyowekwa na rais Trump itaweka rasmi kutumika kwa baadhi ya vipengele kabla ya mahakama kusikiliza shauri kamili la amri hiyo baadaye mwaka huu. Wakati polisi wanaongeza doria na waandamanaji wanaweka kambi nchini Ujerumani, hakuna mtu yeyote anayetarajia kuwa na mwisho wa wikiendi nyepesi, wakati rais wa Marekani Donald Trump anaungana na wakuu wa mataifa mengine ishirini yanayoongoza kiuchumi duniani. Rais Trump na chancela wa Ujerumani Angela Merkel wapo kwenye hali ya kutupiana maneno kila mmoja juu ya masuala ya hali ya hewa na biashara, lakini juhudi za kupambana na ugaidi, majaribio ya karibuni ya makombora ya Korea Kaskazini, pamoja na suala la China ni masuala ambayo yataweza kuwakutanisha pamoja. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo tunamulika juhudi za kuhakikisha kwamba kunadumishwa amani na usalama kabla na baada ya uchaguzi mkuu nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangalia hapa Marekani, ambapo hii leo wanasherekea uhuru wa nchi hii ikiwa. E, je, siku hii inasherekewa vipi? Na andiko la uhuru kwa nchi hii lina maana ipi? Lakini basi kabla ya kuangalia haya yote, tuanzie huko nchini Kenya. Ikiwa uchaguzi mkuu unakaribia kufanyika hapo Agosti 8 mwaka huu, tayari Umoja wa Ulaya unaonya juu ya uwezekano wa ghasia e, wakikumbuka miaka kumi iliyopita zaidi ya wa watu elfu moja walipoteza maisha na zaidi ya laki sita kupoteza makazi yao, ikiwa ni ghasia mbaya tangu uhuru wa nchi hiyo. Basi hivi sasa ni kwamba wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta wamemtuhumu mgombea wa, wa NASA Raila Odinga kwa kula njama za kufanya ghasia kama asiposhinda uchaguzi. Lakini licha ya yote hayo, kwa upande wake Raila Odinga ametupilia mbali madai hayo na waunga mkono wake kusema kwamba hiyo ni njama tu ya wafuasi wa Kenyatta kutaka kupata kura. Lakini hivi sasa nchini Kenya bado kuna mengi ambayo yanazungumzwa na kuzungumza haya yote nitaungana na walimu na viongozi wa dini kutoka nchini Kenya. Tutakuwa naye Imam Ali Muhamed kutoka Naivasha, hali kadhalika Mchungaji Paul Madheri kutoka kule kule Naivasha, vilevile tutakuwa naye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera. Lakini kabla ya kuzungumza na viongozi wa dini, Kennedy Wandera, duru za usalama nchini humo zinaeleza nini mpaka sasa? Nitaka kujua duru za usalama nchini Kenya zinachoeleza kwa sasa, na Kennedy kwa muda mfupi uliopita aliweza kunieleza haya. Asante sana Sandi, kwa kweli ni, ni suala ambalo linaonekana kupewa kipaumbele na vyombo vya usalama nchini na hali hii inajitokeza maanake, juma hili uh, ni jana tu ambapo Umoja wa Ulaya umetoa taarifa kwamba huenda kuna dalili za kuwepo kwa ghasia katika uchaguzi mkuu ujao, na kuonya kwamba vyombo vya usalama ni shati viweze kujitokeza mara moja kuhakikisha kwamba kwa vinatema dalili hizi, maanake huenda ikawa ni hali ambayo kila mtu ataweza kupoteza iwapo hali hiyo basi itaweza kutokea. Lakini pia nieleze kwamba vyombo vya usalama hususan Tume ya Uwiano na Utangamano wa Kitaifa ambayo imetwikwa jukumu la kuhakikisha kwamba inawaleta Wakenya pamoja na kutema visa vyote vya uchuki, imeeleza leo kwamba ina kuna baadhi ya maeneo ambayo yanaonekana kwamba huenda pakawa na ghasia, lakini wanaeleza kwamba hili hii si ishara kwamba kutakuwa na ghasia, lakini ni vyema kueleza wazi wazi kwamba kuna tatizo na huenda pakawa na ghasia, na hivyo basi kuomba kwamba nishati pawe na vyombo vya usalama kuja pamoja kuhakikisha kwa kwamba vinasema kwa dalili zozote za kuwepo kwa ghasia katika uchaguzi ujao. Kennedy Wondera, pengine kuna mikakati mbalimbali iliyopo hivi sasa na pengine kuna mikakati eh, kuna yanayozungumzwa na maafisa wa vyama vyote hivi viwili, upande wa NASA na upande eh, wa chama cha Jubilee. Naam, hawa viongozi wamekuwa wakizunguka kote nchini kunadi sera zao na wamekuwa wakielezea kwamba ni wananchi wana jukumu la kuhakikisha kwamba wanadumisha amani katika nchi, wakati taifa linajitayarishwa kwa uchaguzi mkuu. Lakini pia pamekuwapo na taarifa za a, kuwepo kwa tetesi kwamba hawa wanasiasa ndio chanzo cha kuzua rabsha, maanake kuna vijikaratasi ambavyo vimekuwa vikisambazwa katika maeneo fulani kuzionya ku, jamii fulani kuondoka maeneo yao na kurudi makwao. Hili limekuwa ni tatizo, maanake wengi wameeleza kwamba hili hii huenda ikawa ni ishara kwamba nchi huenda ikatumbukia katika uh, uh, lile lindi la la, la uh, ile lindi la ghasia. Lakini uh, ni, ni pia nieleze kwamba leo hii tume hii ya uwiano kwa ushirikiano na vyombo vya usalama imeeleza kwamba kuna maafisa ambao waliweza kupewa Uh, kupewa uh, jukumu la kuhakikisha kwamba wanawaangalia hao wanasiasa ambao wanatoa matamshi ya chuki na kuwarekodi na kupeleka taarifa hizi katika vyombo vya usalama na kuhakikisha kwa kwamba wanafikishwa mahakamani na kuweza kuhukumiwa kwa hili. Lakini bado kuna suala ambalo wengi ambao wamekuwa wakilielezea, na leo hata tulipokuwa katika kongamano la vijana uh, hapa jijini Nairobi wameelezea kwamba kuna nia, nia kubwa uh, ya watu katika taifa hili kuja pamoja na kuhakikisha kwamba uongozi na kumradhi uchaguzi unakuwa uchaguzi wa amani ili Wakenya wahakikishe kwamba kila mtu anatoa nafasi ya kuweza kuchagua kiongozi anayemtaka, pasi kuwepo na na uvunjifu wa amani katika taifa ambalo, uh, linakumbuka li, li, vyema kuwepo kwa dalili za ghasi ya mwaka elfu mbili na saba na nane ambapo Wakenya wengi waliweza kupoteza maisha yao. Asante Kennedy Wandera. Basi kwenye laini ya simu nimkaribishe Imam Muhammed. Karibu kuweza kutueleza kutoka kule Naivasha mpaka hivi sasa, kutokana na hizi changamoto zilizopo, nini ambacho kwa upande wenu mnakifanya kwa sasa kwa kuakisha amani? Halo, nafikiri katika hali ya, ya Naivasha, unajua ni mmoja katika sehemu inakuwa inaangaliwa sana katika Kenya kwa sababu ile jambo lilitokea katika ile mwaka lililopita, ile uchaguzi lililopita, ile ya mwaka elfu mbili na saba na elfu mbili na nane ndio tumejaribu mikakati. Nafikiri tumekaa mikakati na vijana na kuweza kuwaeleza mambo ya amani na vijana wakakubali. Mimi katika maoni yangu sione kama kutotokea fujo, yani fujo sione kama itatokea manake wa Kenya tayari wamerevuka. Tukiangalia leo mpinzani ambao kwamba ni mheshimiwa Raila Odinga wa NASA amekuwa katika ngome ya ya Jubilee ambao kwamba ni Kiambu, ni kama kwamba alipokelewa kama kawaida, na unakumbuka hapo mbeleni wakati ya hiyo mwaka wa elfu mbili na saba aliwahi kwenda Semzanyeri na akawa ni kama alizomewa na nini lakini leo ukiangalia katika televisheni tumeziona ni kama alikaribishwa. Hii ni kumaanisha Wakenya wamechukua hii ni siasa, na tayari ni kama wameerevuka. Ndio sisi viongozi wa kidini tunajaribu mikakati kama hiyo, waeleza, maanake inapotokea jambo kama hilo, sisi huwa tunakuwa na affected zaidi, sisi viongozi wa dini, maanake watu wakimbilia makanisani, wakakimbilia msikitini katika ile kuitafutia amani, nafikiri watu ni kama wamerevuka, ingawa tuna Waswahili wanasema, labda palipona moshi hapakosi moto, hapakosi moto, yani moto. Tunajaribu kuzuia kama itakuwa, ndio tunajaribu kuhubiri amani. Ndio hata juzi Jumapili tulikuwa na mkutano wa kuhubiri amani katika kiwanja yetu hapa ya Kyoto na kuelezea na tunajaribu kuletea maombi zaidi ili kuonesha watu amani ni kitu muhimu, na hii ni siasa. Na tarehe nane mwezi wa nane watu watapiga kura, na kila mtu atenda zake. Na tumejaribu pia kuwahusisha wanasiasa wote, haswa katika kaunti hii ya, ya, ya, ya, ya Nakuru na vilevile vile Naivasha, kujaribu kueleza wao wenyewe wasimame watupe uh, yani, katika mkutano kama wa amani wasifanye siasa yoyote, ila wahubiri amani. Asante sana uh, Imam Muhamed Ali Muhamed kutoka hapo Naivasha na basi nikupe nafasi Mchungaji Madheri, Mchungaji Paul Madheri. Kwa upande wako, najua mnafanya kazi ya kushirikiana pamoja, uh, imani mbalimbali. Sasa yale ambayo mnayafanya, pengine vijana hivi sasa ndio wako katika hatari, kwa sababu pengine wengi wanatumiwa katika kipindi kama hiki, na zile kazi ambazo mnazifanya, e, utueleze kwa upande wako. E, ni zipi na zinafanyikaji kwa sasa? Asante sana uh, kama vile uh, ndugu yangu Imam ameongea tu, tumekuwa na tahadhari hasa kwa sababu uh, mwaka wa elfu mbili na saba na elfu mbili na nane ilikuja ikatukuta ni kama watu ambao hawakuwa, wa- wako tayari na ni kwa sababu hatukuwa tunatarajia lile jambo ambalo lilitokea na wakati huu basi tumechukua tahadhari na kusema inabidi sisi kama viongozi wa makanisa viongozi wa dini uh, Waislamu kuweza kuchukua nafasi yetu ya kuhubiri amani. Jambo moja kama vile uh, imamu ameongea ni kwamba tumeanza kuwa na mikutano ya pamoja ili kuweza kuzungumzia Wakristo uh, kuwazungumzia watu wa Naivasha na kuwaeleza ya kwamba sisi wote ni kitu kimoja. Kulikuwa na huo mkutano wa Jumapili uliokuwa umekutana pale Kihoto na kukawa na viongozi na watu pia wa Naivasha wakaja. Pia tuna mkutano mwingine Jumapili hii wa maombi, kwa maana jukumu letu kama viongozi wa kidini na makanisa ni kuomba, maana tunajua kuna mfalme wa amani. Kwa hivyo kama vile uh, watu wa Naivasha wamechukuliwa ni kama kwamba ni kikao cha vita Sio vile, maana watu wanaivasha ni wa amani, na tunatarajia na tunatumaini ya kwamba hakutatokea furugu, ila tu tunawauliza wanaoongea, hasa viongozi wetu, wajaribu tu kuyafanya mazungumzo yao yasionekane kana kwamba kuna uadui kati ya mtu yeyote. Asante sana e, Mchungaji Paul Matheri, lakini kudi kwake Kennedy Wandera, kuna swala ambalo wananchi kwa upande wao wamekuwa wakizungumza. Je, Kennedy ulikuwa ukifuatilia haya mambo na kuona upande wa wananchi ni yapi yanayozungumzwa huko? Na kuna, kuna minongono miongoni mwa baadhi ya Wakenya ambao wanatoka katika maeneo tofauti tofauti. Wapo wale ambao wanaeleza kwamba uh, wakati wa uchaguzi huwa kuna balaa na wao, kuna wengine ambao tuliweza kuzungumza nao wanaeleza kwamba Uh, punde tu watakapopiga kura hapa iwapo, eh, wao ni wapigaji wa, wa, wa, wa kura hapa jijini Nairobi wataweza kufanya hivyo na kurejea makwao, maanake hawataki ku uh, kuchukua jambo lolote kimdhaha, manake mambo haya yakitukia huenda yakawa ni maswala ambayo wataweza kukwamiza ule umoja wa nchi. Kwa hivyo, minongono ipo, lakini kuna wengi ambao wanaeleza kwamba nchi ina uwezo wa kuweza kuhakikisha kwamba inadhibiti visa kama hivi. Kwao wao, wanaona kwamba ni vizuri, watakaa hapa Nairobi na maeneo mengine kuhakikisha kwamba hawatoki na watapiga kura na kuhakikisha kwamba wanadumisha amani. Huo ndio ujumbe ambao wanasema kwamba wataweza kuendeleza kwa Wakenya wengine. Lakini pia nieleze kwamba kuna baadhi ya vijana, makundi mengi ya vijana ambayo yamekuwa wakizunguka taifa kuhamasisha umma kwamba kuna umuhimu wa kuishi pamoja kama nchi kuishi pamoja kama jamii, kuhakikisha kwamba nchi inadumisha amani, maanake pasipokuwepo na amani, huenda pakawa na tatizo kubwa na kila mkenya huenda akaumia. Kwa hivyo uh, hii-hii ni njia mojawapo ya kuhakikisha kwamba kuna amani, lakini pia hatuwezi labda kutilia shaka baadhi ya matamshi ya viongozi ambayo yameonekana kuwakera wengine, ambao wanasema kwamba ni shati uh, suala hili liweze kudhibitiwa na iwapo halitodhibitiwa, basi huenda kukawa na dalili za ghasia. Asante uh, sana Kennedy Wandera pale Nairobi. Ni kirudi kwako, Imam Ali Muhamed. Kuna kitu ambacho kimezungumzwa hapa kwamba haya mambo yakitokea wanawake na watoto eh, ndio wanakuwa kwenye hatari kubwa, na pengine kwa mujibu wa Democracy Speaks wengi katika makundi hayo wameonyesha wasiwasi na wakitaka hata wasipige kura pengine kwa upande huo. E, changamoto mlio nayo nyinyi kuhakikishia hawa wenye wasiwasi na hawa ambao wanahusika, nini ambacho mnafanya kuwasaidia e, kuhakikisha kwamba mnakwenda kwenye njia iliyo e, na amani na utulivu? Ukweli, sasa hivi sisi katika mji wetu wa Naivasha tuko na vijana na katika hao vijana tumewachanganya kwa kila kabila, maanake katika mji wa Naivasha inapatikana kabila yote tunajaribu kuchanganya. Haswa vijana wanatembea kila sehemu, kuwaeleza Naivasha hapatakuwa na jambo kama hilo, na sisi tuko tayari kusaidiana, maanake tulikuwa tunahofia wale watakaohama na mizigo yao wakaondoka, labda wakifika kule wataonekana kama Naivasha kuna jambo. Sasa tunawambia, mkihama labda, msiame na mzigo yani, msiogope lolote, maanake ukiama kwa ajili ya hiyo maneno inayochangia pandile kwingine. Lakini sisi hapa Naivasha, mikakati tunajaribu nyumba baada ya nyumba ili kuwahimiza amani, ndiyo mwenzangu pale ambao kwamba ni pastor amezungumzia, maanake tumeona hii jambo imebakia kama mwezi mmoja yaeikura ipigwe. Sasa tunajaribu kuweka mkutano mingi tukihusisha kila watu kila kiongozi tukimhusisha, kila jamii na vilevile vijana vile tukohusisha, yaani tukihubiri mambo ya amani, amani kila pahali, mpaka tumewekea wimbo amani ni wajibu wangu, wajibu wako ni amani. Asante sana eh, Imam Ali Muhamed. Lakini pia naomba nikupige kwa upande wako eh, Mchungaji Paul Madheri, kuna swala jingine ambalo limekuwa likizungumzwa na hata Kennedy Wandera amegusia hapa kwamba baadhi ya wanasiasa kauli zao zimekuwa zinatia wasiwasi. Pengine kuna ushirikiano upi kati yenu na wanasiasa kujaribu kuondoa namna ya kuweka usawa na kauli ambazo zinaweza kuleta wasiwasi wa ghasia? Kwa upande huo uh, vile tunavyofanya kwanza ni kuhakikisha ya kwamba kila wakati wote tunapokuwa na mikutano ya viongozi wachungaji, uh, tunawakaribisha na sana sana tunahakikisha ya kwamba hilo jambo linakuja, tunawauliza ni jinsi gani watakavyoweza kuzuia kuonekana kana kwamba kuna watu ambao wanawapinga na ambao labda hawakubariki. Kwa hivyo kile tunafanya ni kuwahamasisha kuwaeleza ya kwamba wanapozungumza mazungumzo yao yanaweza kuchangia, lakini wakiwa waangalifu katika mazungumzo yao, basi watakuwa wamezuia sana jambo lolote ambalo linaweza kutafsiriwa kwa njia ambayo ni tofauti. Jambo nzuri ni kwamba <coughs> vijana ambao hutumiwa sana kuweka uh, uh, ama hutumiwa kwa kutenda maofu, wao ndio sasa wamekuwa katika mistari ya mbele iwepo ni katika makanisani, tumejaribu kuambia viongozi wa makanisa na hata imam ya kwamba jambo la amani lizungumzwe kila wakati tunapopata nafasi, hasa makanisani ama katika mikutano. Tunawahusisha wote hata Jumapili. Uh, tumewakaribisha wote ambao watakuja, na sisi wenyewe ndio tunaotayarisha ule mkutano. Hatutaki utayarishwe na wanasiasa wenyewe wasije wakauchukua kuzungumza mambo yao, ila tunataka tu kuzungumza mambo ya amani. Nakushukuru sana, e, Mchungaji Paul Madheri, hali kadhalika Imamu Ali Muhammad, e, kutoka kule Naivasha, e, kwa kazi kubwa mnayofanya kuhubiri amani kabla na baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti 8 nchini Kenya. Hiyo inatokamilishia sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Asanteni sana. asante sana basi usikia kibao hicho kinatupeleka katika sehemu ya pili ya hii leo ambapo hapa nchini marekani wanaadhimisha miaka 241 tangu kupata uhuru na uhuru huo ulipatikana mwaka 1776 na hapo jana miji mbalimbali ilikuwa jitayarisha kwa maadhimisho hayo huku maafisa wakilinda usalama katika miji mbalimbali kuhakikisha kwamba siku ya leo inakwenda vizuri kabisa E, ama kwa hakika mengi yanafanyika hii leo. Kutakuwa na fataki usiku wa leo, ingawa maeneo mbalimbali e, sherehe hizi watu hivi sasa wapo wakiweza kusherekea. Hapo Washington DC tayari kuna usalama na maeneo mbalimbali barabara zimekusha fungwa kwa ajili hiyo, lakini basi siku hii ilitengwa rasmi kitaifa 1941 na, na tarehe 4 Julai 1776 wajumbe kutoka majimbo kumi na tatu walipitisha azimio, lilikuwa limepigiwa kura kwa siku mbili kabla ya hapo na liliandikwa na rais wakati huo Thomas Jefferson na kuifanya rasmi Marekani kuwa huru kutoka kwa Waingereza. Basi, kuzungumzia haya, tunaungana na wachambuzi kutoka hapa Marekani ni naye Dr Isaac Kiniti kutoka kule katika jimbo la Connecticut, hali kadhalika David Monda, profesa akiwa kule California. Karibuni sana, na nawatakieni wote heri ya hii siku ya leo ya Julai nne. Asante, asante ndugu, bila asante shaka. Asante sana basi, tukija kuangalia siku hii e, nikija kija kwako e, Profesa David Mondo, ukiwa kule California hivi sasa, hebu tuambie kwamba hii siku ya leo hasha e, kwa yule raia wa Marekani ambaye anasherekea siku hii tukifahamu kwamba Thomas Jefferson alifanya rasmi kwa hii kwa, kwa kuandika lile andisho au andiko la uhuru. E, wakidai mambo muhimu ya haki kwa watu wa Marekani, labda yale ya muhimu yaliyopo kwenye ile andiko, unaweza ukatueleza ni yapi hasa? Kwa, ma, kwa maoni yangu bwana mwenyekiti, uh, tusisahau ya kwamba maadhimisho haya ya siku ya uhuru hapa Marekani yanaadhimisha uh, ku, kukatwa kwa uongozi wa ubabi na ufalme wa Uingereza hapa Marekani. Uh, vile tulivyo kule Kenya, kule Tanzania, kule Uganda tulikuwa kwa ukoloni wa Waingereza, na vivyo hivyo hapa Marekani pia walikuwa kwa ule ubwanyenye wa ufalme kwa hivyo leo tunaadhimisha uhuru wa taifa. Jambo la pili hapa lazima tuangazie ni kwamba Thomas Jefferson alisisitiza sana maadili za haki za kibinadamu. Tusisahau ya kwamba yeye alisisitiza ya kwamba lazima kwa kikatiba kuwe na vile vipengele eh, kumi, ile wanaita Bill of Rights kuhakikisha ya kwamba uh, utu wa wanadamu wa kila mwamerika lazima uheshimiwe. Kwa hivyo leo tunaadhimisha uhuru wa taifa, lakini kwa wingi tuna, tunaadhimisha uhuru wa wa, wa wa ile falsafa ya kibinadamu ya utu wa mwanadamu hapa Marekani, heshima na haki za kila mwaamerika hapa na uhuru wake kuweza kutimizwa. Asante sana Profesa David Monda. Dr Isaac, niti pia ni kwamba tunafahamu siku hii haikuja kirahisi, ilibidi e, afanyike mapinduzi hapa. Hebu tueleze yale yaliyofanyika e, mpaka kuweza kufikia e, wamarekani kupata huru hao. E, kwanza ningependa sana kuwapongeza Wamarekani wote e, kwa makumbusho mazuri ya siku hii na pia nipongeze nchi ya Amerika kwa kuiweka siku hii kama ya kuikumbuka. E, nyakati hizo za kupigania uhuru wa nchi hii e, tukiangalia kabisa ya kwamba Waamerika wamekuwa ni ambayo hata, e, ambayo ambayo nchi ambayo inakumbuka hata masujaa wote ambao e, wamepigania nchi hii kwa uhuru ambao wamepatikana kwa e, damu kumwagika. Na tuki kumbuka kidogo kuhusu e, hizo nyakati za kupigania uhuru wa Marekani tunaona ya kwamba wa Amerika wa walipenda kujitolea eh, ama kuondoka kwa unyanyasaji wa eh, kiimla cha nchi za ya Uingereza na nchi eh, nyingi zimefaidika eh, zime na eh, hiyo ukombozi, sababu Marekani iliponyakua eh, huru kutoka kwa Uingereza iliweza kuendelea kabisa eh, kiuchumi na hata hata kwa nguvu za e, za kila aina na watu wengi ambao wamekuja Marekani wamefaidika sana e, kwa uhuru huo, na kuweza ku, e, kusaidia nchi zingine nyingi katika dunia e, kwa upande wa uchumi, sababu watu wengi wanatuma pesa humu na humu e, kwao, kutokana na e, kazi na pesa ambazo zinapata wanapata kutoka Marekani. Na ningependa kuhimiza ya kwamba e, nchi zingine kama nchi yetu ya Kenya na zingine ambazo hazi hazi uh, wakumbuki uh, vizuri wale uh, masuja ambao wamepigania nchi zao waweze kuiiga Marekani, sababu Marekani nawakumbuka wote ambao wamepigania nchi hii, uh, Martin Luther King Jr., uh, Jefferson, uh, Washington, uh, George Washington na uh, wengineo, na vile wakiwakumbuka, watu kama hao wanaweka uh, vizazi vyao nguvu uh, ama motivation ya kuwakumbuka kufaa kuwa na ushujaa wa kupenda nchi yao na kuwa tayari kupigania nchi zao. Asante sana. Ni jambo muhimu. Asante sana lakini, kwa haraka haraka Profesa David Monda, mengi anafanyika siku ya leo mwenyewe ukiwa umeenda hadi huko California, labda kueleze kwa haraka haraka tu jinsi wa Marekani wanavyosherekea eh, siku hii. Uh, kwa sasa wengi wengi wa Marekani hapa wana barizi eh, wanakula vinywaji tofauti tofauti na kuchoma nyama hapa kama Wakenya, Watanzania wa, wa, Waganda tuwachoma nyama choma kama kawaida, tuna barizi kula pilau hapa lakini wow. Lazima nisisitize hizi enzi za Bwana Trump, uh, inaonekana ya, ya kwamba kuna ile swali ya falsafa ya kitaifa Marekani itaenda mbele vipi kwamba heshima ya wahamiaji wa itakuwa ni vipi, na taifa la Marekani litaenda vipi? Asante sana Profesa, muda wetu unakimbia na kushukuru sana. Basi kufikia hapo tunakamilisha hii sehemu ya pili ya kwa Undani. Jina langu Sande, ni Sandey Shomari. Asanteni wote mlioshiriki.