Mimi ni Sandei Shomari kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Julai tatu mwaka elfu mbili na kumi na saba ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, pia fm Nairobi Kenya, vilevile 94.9 Bujumbura Burundi. Karibuni katika matangazo yetu kwenye matangazo yetu siku ya leo ni kwamba benki kuu ya Dunia yatoa mkopo kwa Tanzania wenye lengo la kupanua bandari ya dar es Salaam. Je, baadhi ya wachumi wanasemaje? Kwanza inaifanya bandari ya dar es Salaam iliingie kwenye viwango vya kimataifa. Kwa hiyo kutakuwa na uwezo wa kupata wateja wengi zaidi, na wateja wengi wakiongezeka, wa itaongeza pia ajira zaidi katika eneo la bandari. Na, na katika taarifa nyingine, mkutano wa siku mbili wa marais wa Umoja wa Afrika umeanza leo mjini Addis Ababa, Ethiopia. Basi hayo na mengine mengi utayasikia muda usio mrefu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anazungumza hii leo Jumatatu na washiriki watatu ambao ni viongozi wa dunia huko Ulaya, Ujerumani, Ufaransa na Italia, kabla ya safari yake katika mkutano wa nchi zenye uchumi mkubwa duniani baada ya wiki hii huko Hamburg, Ujerumani. Katika ukurasa wake wa Twitter, Trump hakusema ni kitu gani anachotarajia kuzungumza na kansela wa Ujerumani Angela Merkel, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na waziri mkuu wa Italia Paolo Gentiloni. Maco amesema anatarajia viongozi wa dunia katika mkutano wa G20 kuwa watakubaliana kwa upana juu ya mapambano yanayoendelea dhidi ya ugaidi duniani na kutokubaliana juu ya masuala mengine. Rais wa Marekani Donald Trump alijadili vitisho vinavyowekwa na mipango ya nyuklia ya Korea Kaskazini katika mazungumzo ya simu kwenye kati tofauti na rais wa China Xi Jinping na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe. White House imesema kwamba rais Trump na Xi walirudia ahadi zao za kuzuia hatua hizo za nyuklia katika peninsula ya Korea, huku rais Trump akisisitiza vitisho vya programu za makombora ya mbali ya Korea Kaskazini. Chombo cha habari cha taifa cha China kimesema pia mtazamo hasi wa Trump umeathiri uhusiano wa Marekani na China, na kwamba rais Xi ana matumaini kwamba Trump atachukulia masuala yanayohusu Taiwan kwa mujibu wa msimamo wa China ambao ni China mmoja. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza msaada wa kijeshi na kifedha kwa kundi la mataifa yanayopigana na ugaidi kwenye eneo la Sahel nchini Mali. Macron alikuwa nchini humo Jumapili kuimarisha ushirikiano wa kikosi cha kimataifa cha mataifa matano yanayokabiliana na wanamgambo. Wakati wa ziara hiyo, kundi linalohusishwa na Al-Qaeda limeonyesha video ya raia sita wa kigeni iliyowakamata. Mwandishi wa sauti Amerika Zatika Hawk anatoarifu na Harrison Kamau anaisoma ripoti yake. Rais Macron ameomba ushirikiano kuangamiza ugaidi akiutaja kuwa ni vita. Hata hivyo, amesema kuwa hataki kuzungumzia vita kwa kuwa hilo ndilo wanamgambo wanalotaka kusikia, akiongeza kuwa iwapo ni mapigano basi wanahitaji kuwa na adui wa maana kuliko magaidi hao. Ameongeza kusema kuwa kila siku tunakutana na magaidi, wahalifu, wauaji ambao lazima tusahau nyuso zao na ni lazima tuwaangamize kabisa. Macron amesema kuwa Ufaransa itaongeza misaada ya kiufundi pamoja na kijeshi, yakiwemo magari sabini maalum ya kijeshi, vifaa vya mawasiliano pamoja na vya kujikinga. Amesema kuanzia sasa, Sahel itachukua asilimia 50 ya bajeti ya ushirikiano wa usalama na ulinzi. Mali ni mwenyeji wa mkutano wa kundi linalojulikana kama G5 linalojumuisha mataifa ya Niger, Chad, Burkina Faso na Mauritania. Viongozi kutoka mataifa hayo matano wameanza kikosi cha pamoja Jumapili kitakachotuma maelfu ya wanajeshi kwenye eneo la Sahel ambalo linatumiwa kwa shughuli za kigaidi na ambalo linachukuliwa kuwa tishio kwa Ulaya. Pia rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita amesema mataifa hayo sasa yanatumika kuficha silaha, wapiganaji wa kigeni, magaidi wanaotorokea mapigano ya Siria pamoja na watu kutoka mataifa tofauti wanaojaribu kuingia Ulaya. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Shirika la Wakimbizi la Umoja wa Mataifa inatoa wito kwa kamati ya vikwazo kuongeza vikwazo zaidi vya kimataifa kwa mauzo ya silaha nchini Libya ikiwa ni pamoja na vikwazo vya usafiri na fedha kwa wasafirishaji haramu wa binadamu wanaohusika na ukiukaji mkubwa dhidi ya wakimbizi na wahamiaji. Tunahitaji kwa kiasi kikubwa kuchukua hatua, alisema Vincent Cochetel, mwakilishi maalum wa UNHCR wa Mediterranean ya kati. Utafiti mpya wa UNHCR uliotolewa Jumatatu unaeleza juu ya ukiukaji huo na unyanyasaji wa wakimbizi na wahamiaji nchini Libya ambao unawasukuma kufanya safari kwenye boti za wasafirishaji hao haramu kwenye bahari ya Mediterranean kuelekea Italia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mkutano wa siku mbili wa marais wa Umoja wa Afrika ulioanza leo mjini Addis Ababa, Ethiopia umezungumzia ajira kwa vijana na vilevile kufadhiliwa kwa miradi ya muungano huo wa Afrika, na wa Afrika wenyewe. Taarifa kamili ametuandalia mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo aliyeko mjini Addis Ababa. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika na ambaye ni Rais wa Guinea Alpha Konde alielekeza hotuba yake ya ufunguzi wa mkutano huo katika kile alichokielezea kuwa ni majukumu ya viongozi kuwahakikishia vijana mustakabali mwema. Ninaomba kuhakikisha kwamba vijana wetu wamepewa nafasi ili kupanuka kifikara na katika namna nyingine zote. Hatutaki kushuhudia kila siku mauaji ama vifo vya vijana wetu kwenye bahari kwa ajili ya kutafuta maisha bora mahala kwingine. Kwa hiyo mwenyekiti wa umoja wa Afrika amependekeza kwamba ajira kwa ajili ya vijana iwe ajenda kuu kwenye mkutano wa Novemba mjini Abidjan nchini Cote d'Ivoire, baina ya umoja wa Afrika na umoja wa Ulaya. Kwa upande wake rais wa halmashauri kuu ya Umoja wa Afrika Mahamat Musa Faki amesema kwamba wakati umewadia viongozi wa Afrika kuungana pamoja ili kukemea vita na machafuko. Faki amesema kwamba mwaka elfu mbili na kumi na nane unatakiwa kuwa ni mwaka wa kunyanyuka kwa Afrika kutokana na vita na vilevile vile kusitisha milio ya risasi. Tuna wasiwasi kutokana na hali ya kisiasa na kiusalama kwenye nchi kadhaa ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudani Kusini, Libya na Mali. Mkutano huo wa kilele unatarajiwa pia kuzungumzia migogoro ya kikanda mfano wa Libya, Sudan Kusini, Mali na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu Kongo, marais hao wametarajiwa kuunga mkono msimamo wa Rais Kabila wa kupinga kile anachokielezea kuwa ni uingiliaji kati wa masuala ya ndani ya nchi yake na nchi za magharibi. Leonard Sheo Kitundu, waziri wa mambo ya nje wa Congo, amesema kwamba pendekezo hilo liliidhinishwa kwa kauli moja na mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje on uh, uh, a beneficie d'une grande comprehension. Tulipata uungwaji mkono wa mawaziri wenzetu na tunasubiri, huenda baadaye leo ama kesho maraisi kuidhinisha uungwaji mkono huo unaopinga kile tunachoita kuwa ni utawala mamboleo wa wazungu. Eh, swala jingine muhimu kwenye mkutano huu wa kilele ni kufadhiliwa kwa bajeti na miradi mikubwa ya Umoja wa Afrika na Waafrika wenyewe. Kwa hiyo ushuru wa asilimia 0.2 utatozwa kwa bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje ya bara hili. Nikiripoti kutoka Adisababa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Saudi Arabia na washirika wake katika mgogoro wa Qatar wamesema hii leo mapema kwamba wataongeza muda wa saa 48 kwa Qatar kutekeleza masharti yao. Kuwait, ambayo inajaribu kupatanisha kwa amani mataifa ya huba ya Uajemi, iliomba kuongezwa kwa muda huo jana Jumaapili, muda mfupi kabla ya Qatar kujibu kwa muungano na Saudi Arabia, muda mfupi kabla ya shauri hilo kumalizika. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mapema hii leo na mashirika ya habari, Kuwait na Saudi Arabia imethibitisha kwamba muda umeongezwa mpaka mwisho wa siku ya leo Jumatatu. Saudi Arabia, Falme za Kiarabu, Bahrain na Misri zimetishia uhusiano wa kidiplomasia na kibiashara zinazohusiana na Qatar toka Juni tano, zikishutumu serikali ya Doha kufadhili ugaidi na ushirika wake na Iran. Miaka 25 baada ya kurudisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel, India imesifia ukuaji wa ushirika wake na Tel Avivu, wakati Narendra Modi atakapokuwa waziri mkuu wa kwanza wa India kusafiri nchini Israel hapo kesho. New Delhi, ambayo kwa kawaida huunga mkono harakati za Palestina, imekuwa kijihusisha na masuala ya kukuza ushirikiano na Israel, lakini imekataa kufika nchini humo kwa ziara za hadhi ya juu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kufuatia hatua ya Benki ya Dunia kupatia Tanzania mkopo wa dola milioni 345 kwa ajili ya upanuzi wa bandari ya Dar es Salaam, mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mchumi Exaud Makeo, Makeo na kwanza kumuuliza hii italeta tija gani kwa Tanzania? Kwanza hili linaleta ushangiri kwa sababu kwa siku za karibuni kumekuwa na ushindani mkubwa sana kati ya bandari ya Dar es Salama na bandari ya Mombasa, pale ambapo bandari yetu ya Dar es Salama imeonekana kama haina viwango sana vya kimataifa. Kwa hiyo hii kwanza inaifanya bandari ya Dar es Salama iingie kwenye viwango vya kimataifa. Kwa hiyo tutakuwa na uwezo wa kupata wateja wengi zaidi, na wateja wengi akiongezeka, itaongeza pia ajira zaidi katika eneo la bandari, lakini pia katika Uh, nchi za jirani ambazo zitakuwa zinatumia bandari ya Dar es Salaam zitapita katikati ya taifa letu pia, kwa hiyo kutakuwa na pato lingine ambazo pia katika msafara wa malori na vyombo vingine vya usafiri vitakavyopitisha ile mireli, bado itakuwa tunapata pia mapato katika eh, taifa hili kulingana na jinsi ambavyo mataifa mengine pia yatakavyoshiriki. Mkopo huu Exaudi Makiao ni, ni wa pili nchini Tanzania kuidhinishwa na benki ya dunia kwa ajili ya upanuzi wa bandari ambapo Januari Tanzania ilipokea mkopo wa dola milioni mia tatu na tano. Je, mpaka hivi sasa kutoka Januari, je, kuna mabadiliko yoyote ya kiuchumi yanayoonekana kwa mtazamo wenu nyinyi wachumi? Ya, kuna mabadiliko yameonekana na mabadiliko haya kidogo yanachanganya, tunashindwa kuelewa kama ni kwa sababu ya mkopo uliotolewa, lakini pia tunaona kwa sababu ya njia ambazo wamezitumia rais wa awamu ya tano kudhibiti mapato, mapato yameongezeka katika bandari yetu, japo sehemu fulani ya mizigo imepungua. Kwa so, hiyo mafanikio yako tunayaweza kwenye ukusanyaji wa mapato, lakini pia kwenye ubora wa bandari kiasi fulani, sasa umeanza kuwa na ubora ya hapo iko chini kidogo ya bandari ya Mombasa. Kama tunavyoona, Bwana Exaudi, ni kwamba serikali ya Tanzania ina nia ya dhati kuhakikisha kwamba uchumi wa nchi hiyo unapanda. Lakini hebu tuangalie kwa upande wa wananchi, je, wapo tayari kukabiliana na mazingira haya mapya katika kuimarisha uchumi wao? Aa, kwa kweli serikali ina nia njema lakini wananchi nafikiri wengi wanaona kama kipaumbele cha maendeleo ya watu si katika bandari. Walifikiri kwamba ungeweza tukaimarisha zaidi, ikapatikana mikopo tu, wakapata umeme vijijini, wakapata maji, wakapata huduma za afya, lakini kimsingi kwa uchumi wa bandarini unawezekana kuwa mzuri japo pia kuna changamoto kwamba serikali haijajiandaa vizuri kwa wale wahudumu wafanyakazi wa bandarini. Ni lazima waweze kuendeleza kielimu, kuweza kuendesha mitambo mpya ya kisasa itakayoletwa, badala ya kuleta tena wataalam kutoka nchi za nje, waje waongoze hiyo mitambo na mapato yale ya gharama ziarudi tena nje ya nchi. Kwa hiyo serikali pia ina wajibu wa kuendeleza wafanyakazi wake waweze kuendana na teknolojia halisi itakayokuja ya kisasa ni mchambuzi na mchumi pia Exaud Makeo akizungumza na Sauti ya Amerika VOA kutoka Moshi, Tanzania. Na tukiondoka huko Tanzania ni kwamba Uganda imekuwa ikishuhudia marekebisho kwenye sheria zinazohusiana na kiti cha urais kuanzia mihula anayeweza kuhudumu hadi umri wake. Lakini mapema leo gazeti rasmi nchini humo limechapisha pendekezo linalonuia kuondoa umri wa rais wa kuhudumu. Kutokana na hatua hiyo, muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ambaye anaeleza zaidi kuhusu hatua hiyo. Pendekezo ambalo limechapishwa katika gazeti la serikali ni sehemu ya mswada wa kuifanyia marekebisho katiba ya Uganda ili kuondoa ibara ya mia moja na mbili inayomzuia mtu yeyote aliyetimiza umri wa miaka sabini na miwili kutowania urais, kulingana na waziri wa masuala ya haki na katiba Kahindo Tafire linalofuatia ni kuunda kamati maalum ya kuifanyia katiba marekebisho ili kukusanya maoni ya raia. Lakini wakili wa masuala ya katiba ambaye pia ni mtetezi wa masuala ya demokrasia, Asumani Basariwa, katika mahojiano ya simu na Sauti ya Amerika, ametaja hatua hiyo kama ulafi. nchi yetu Uganda iko na problems nyingi, tunaomba rais Museveni ayende awache yetu Ipo vitu mingi sana anafanya vizuri, jeshi yetu ni nzuri, konomi yetu ni nzuri, vitu mingi sana iko nzuri <geometric> lakini kama yeye hapanataka State House kutoka kwa, yanataka kuwa kwaau mpaka atakapokufa, hiyo ni mbaya. Kulingana na wizara ya haki na katiba, ibara nzima ya mia moja na mbili itafanyiwa marekebisho na hata masharti yote kuhusu anayetaka kuwania urais kubadilishwa. Waziri wa tafsiri ameeleza kwamba sheria za nchi sio sheria za Mungu, na hivyo ni rahisi sana kubadilishwa. Katiba ya Uganda hairuhusu mtu yeyote aliye chini ya umri wa miaka thelathini na tano au zaidi ya miaka sabini na tano kuwania urais. Lakini je, jaribio hili litafaulu? alikuwa <mimu> na taa alipatiawa lazima kama nataka kutorua adiimi kwa konstitutioni yetu, kata wapatia pesa au wabonge siwaweze kukata. Lazima hiyo proposi itapita kwa bunge yetu, itapita. Wanasiasa wa upinzani na wanaharakati wa masuala ya demokrasia sasa wanataka raia kutumia mbinu zote kukataa pendekezo hilo. Mswada kama huo uliasilishwa bungeni na aliyekuwa waziri mkuu ama Mambawazi na kuondoa kizuizi cha idadi ya mihula anayostahili kuhudumu rais wa Uganda. Hata na wananchi tunawaomba kama proposi inakuja kwa ubunge, sisi yote tuende kwa ubunge, tuko hapo tufanye demonstration. Rais Yoweri Museveni amekuwa akisisitiza kwamba hamna haja ya kumzuia kuendelea kuongoza Uganda wakati wananchi bado wanamhitaji na kumtambua kama kiongozi pekee nchini Uganda aliye na uwezo wa kuongoza nchi kwa sasa. Mseveni ana umri wa miaka sabini na miwili na ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili atakuwa na umri wa miaka sabini na saba miwili zaidi ya inavyohitajika kulingana na katiba ya sasa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Michiko. Ikiwa ni Jumatatu, basi ni michezo na msikilizaji. Leo bila shaka, tunaanza na furaha iliyopo nchini Tanzania ambayo imefanikiwa kuingia nusu fainali ya kombe la COSAFA, mashindano yanayoendelea huko Afrika Kusini. Bila kupoteza wakati, tuungane na George Njogopa ambaye anaongea na wadau mbalimbali mjini mbali Dar es Salaam. Umekuwa na matumaini makubwa kutoka kwa mashabiki wa kandanda kwa timu ya taifa ya Taifa Stars ambayo jana ilikata tiketi ya kutinga nusu fainali ya michuano ya kombe la kusafa kwa kuanyuka wenyeji Bafana Bafana kwa bao moja kwa sufuri. Mashabiki wengi wa kandanda, mbali ya kutoa angalizo la hapa na pale kwa timu hiyo, lakini wamekuwa wakituma salamu za pongezi na kuiombea dua Taifa Stars ifanya vizuri katika mchezo wake wa nusu fainali dhidi ya timu ya taifa ya Zambia alimaarufu kama Chipolopolo. E, kwa kweli kilichotokea jana kilitutia furaha sana Watanzania, na kama unavyofahamu mpira wa miguu ni mchezo pendwa na unapendwa na Watanzania kwa asilimia kubwa. Ila maangalizo yetu ni kwamba tusibweteke, japo tumefurahi, tunahitaji kubweteka na ni muda sahihi wa kocha Mayanga kuiandaa timu kisaikolojia zaidi. Kwa sababu tulivyomtoa mwenyeji wa mashindano South Africa ambao nao sio timu ya kubeza. Atakumbuka wiki mbili tatu zilizopita nyuma, waliwafunga Nigeria kwao. Kwa hiyo tumeonyesha kwamba ni timu fulani kali na ya kuogopewa. Tutarajia upinzani mkubwa kutoka kwa mpinzani wetu, hata kuja akijua anacheza na ile Tanzania ambao katika viwango vya FIFA haijawahi kuvuka nafasi ya mia moja, iko chini huko, anakuja kucheza na timu ambayo kimsingi imeonyesha ushindani na upevu na kupevuka katika soka. Kitendo cha kuwafunga South Africa kinaweza kuwa kama tumejipalia moto kwa wapinzani wetu kuja kutukamia na kucheza na sisi kwa nguvu zaidi lakini pia kisaikolojia imetujenga naamini kabisa, vijana watulie. Lakini pia tunahitaji kuwa na options. Timu yetu ina mapungufu mengi sana, tunaishiwa options na tunahitaji vijana waliokuwa katika timu ya taifa, vijana waongezwe kwa wingi zaidi ili tuwajenge. Fainali za, za michuanio zitafanyika mwishoni mwa wiki hii, huku Tanzania ikichomoza kama timu mwalikwa kutoka ukanda wa Sekafa mpaka wakati mwingine na mara nyingine kutoka hapa Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Na asante sana George Njogopa. Basi katika nusu fainali hiyo Jumatano Tanzania inapambana na Zambia ambayo ilifanikiwa kuingia nusu fainali kwa kufungwa Botswana mbili bila, na nusu fainali ya pili itakuwa baina ya Zimbabwe na Lesotho siku hiyo hiyo ya Jumatano na kule barani Ulaya bila shaka umesikia Ujerumani ikiendelea kuonyesha ubabe wake duniani baada ya kutoa kombe la Confederation kwa kuifunga Chile moja bila katika fainali mjini Moscow Jumapili. Ujerumani ndio mabingwa wa dunia kwa sasa katika kandanda. Zaidi twende leo nchini Uganda ambako nako Waganda furaha tele baada ya KCCA kuingia raundi nyingine ya kombe la Confederation kwa kutoa Rabati ya Morocco. Huyu hapa Kenneth Bwire kutoka Kampala. Baada ya kushinda awamu ya kwanza ya mchezo nchini Moroko, wageni waliwalemea wenyeji dakika ya kwanza ya mchezo katika uwanja wa StarTimes jijini Kampala. Klabu ya Rabati ya Moroko ilijipata njia panda katika dakika 48 wakati Geoffrey Senkuma wa KCCA alifunga bao la kwanza kupitia mkwaju wa penalti baada ya Asiri Jarika alipomwangushwa Polot Julius. Bao hilo liliwaweka wenyeji KCCA kifua mbele kwa bao moja wakati wa mapumziko. Dakika ya hamsini na tatu Sadamu Juma alichukua fursa ya safu hafifu ya ulinzi wa Rabati ya Moroko na kutikisa bao la pili, hivyo kuwasisimua mashabiki wa KCCA. Isac Mlima alikamilisha kikapu cha KCCA kwa bao la tatu dakika ya sitini na mbili. <laughs> Kocha wa kilabu ya KCCA ya Uganda Mike Mutebi amesifia ya timu yake kwa ushindi huo huku mwenzake kutoka Moroko akilaumu penalti ya kwanza waliozawadiwa KCCA kuwa sababu kubwa iliyowachanganya vijana wake kufanya vibaya kipindi chote cha mchezo. KCCA sasa ipo kileleni mwa kundi A pamoja na kilabu Afrika ya Tunisia iliyopata ushindi ugenini dhidi ya Rivers United ya Nigeria. KCCA inahitaji kutoka sare dhidi ya Afrika ya Tunisia katika mchuano wa siku ya Ijumaa ili kuingia awamu ya robo fainali. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Asante sana Kenneth Bwire, basi tumalizie na mwandishi wetu Kahozi Kosha kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jiji la Lubumbashi. <tune> Mtuanze na michuano ya kandanda kimataifa ya nchi inayozungumza lugha ya Kifaransa duniani ambaye itatifua vumbi mwezi huu katika nchi ya Cote d'Ivoire. Timu ya taifa ya kandanda ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya vijana wasiozidi miaka 20 imepatikana kwenye kundi D pamoja na timu ya taifa ya Haiti ya Canada na timu ya taifa ya Ufaransa. Ileo wachezaji wa timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walianza mazoezi mjini Kinshasa chini ya uongozi wa kocha Eric Chibasu. Tarehe tisa mwezi wa saba itafanya kambi yake ya muda nchini Moroko kabla ya kusafiri nchini Cote d'Ivoire, Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi ya kwanza ifikapo tarehe ishirini na mbili dhidi ya timu ya taifa ya Canada. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ya kwanza duniani na kuwa na watu wengi wanaozungumza lugha ya Kifaransa. Kuhusu kombe la maklabu bingwa mchezo wa kandanda barani Afrika, Jumamosi Vita Club ya Kinshasa ilienda mabwa na Esperance ya Tunisia. Matukio haya yamefuta matumaini ya Vita Club ya kufuzu katika raundi ya robo finali kuhusu kombe la shirikisho Tipi Mazembe ilifyega ijana Football Club Munane ya Gabon goli moja kwa sifuri. Kwenye orodha wa kundi hilo Tipi Mazembe bingwa mtetezi ameshika taji na pointi tisa. Tumelezie na kinyang'anyuro cha kombe la kandanda ya DRC makala ya hamsini na tatu raundi ya fainali tayari itaanza Jumatano wiki hii mjini Kindu katika jimbo la Manyema. Mechi ya kwanza US Pande ya Likasi itamenyana na Futuka na Sentralupwopo ya Lubumbashi itacheza na Racing Club ya Kinshasa kutoka Lubumbashi nikiarifu kwa niaba ya basi, kwa leo ni hayo tu, msikilizaji. Kutoka meza ya michezo ulikuwa nami Mwamoyo Hamza Wufocha. Usasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump anasema anazungumza hii leo na washirika wachache ambao ni viongozi wa dunia huko Ulaya, Ujerumani, Ufaransa na Italia kabla ya safari yake katika mkutano wa nchi zenye uchumi mkubwa duniani baada ya e wiki hii huko Hamburg, Ujerumani. Marekani jana Jumapili iliondoa marufuku ya matumizi ya laptop kwenye ndege zinazotoka moja kwa moja Abu Dhabi, makao makuu ya falme za Kiarabu, baada ya ndege za nchi hiyo Etihad kuchukua hatua e za usalama zaidi. Rais wa Marekani Donald Trump alijadili vitisho vinavyowekwa na mipango ya nyuklia ya Korea Kaskazini katika mazungumzo ya simu kwa wakati tofauti na rais wa China Xi Jinping na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya ya leo. Jina langu Harrison Kamau, nikishirikiana na mwenzangu Sandy Shomari kutoka hapa Washington DC na kutakia usiku mwanana. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wanatekeleza wajibu muhimu mno wa kurejesha hali ya utulivu kwenye maeneo yaliyokumbwa na vita. Wanaweza kuzuia vita kutokea tena na kuleta utulivu kwa serikali dhaifu au zilizoshindwa ambazo zinaweza kutumika kama hifadhi ya magaidi au makundi ya uhalifu wa kimataifa, hali ambayo huchangia ukatili mkubwa sana. Tume za walinda amani ni chombo muhimu mno kuhamasisha amani na maridhiano katika baadhi ya nchi zinazokabiliwa na matatizo, aliandika Meja Jenerali Michael Rothstein, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayesimamia mipango na operesheni katika taasisi ya masuala ya kisiasa na kijeshi. Alisema kwamba kufikia leo zaidi ya wafanyakazi 113,000 wa Umoja wa Mataifa kutoka nchi 124 wanahudumu kama walinda amani katika tume kumi na sita duniani kote ikiwa ni pamoja na bara la Afrika, Mashariki ya Kati, visiwa vya Caribbean na Ulaya. Majukumu mbalimbali mbali, imara na mamlaka nzito yanatekelezwa na walinda amani hao kuhakikisha kuwa ghasia zimedhibitiwa, raia wamelindwa, hali ya utulivu imerejeshwa na hali ya afya na utu imeimarishwa. Njia moja muhimu ambayo Marekani huunga mkono juhudi za Umoja wa Mataifa za kulinda amani ni kupitia juhudi za kutafuta amani duniani. Programu ya kulinda usalama inayoratibiwa na taasisi ya masuala ya kijeshi na kisiasa chini ya Wizara ya Mambo ya Nje. Juhudi hizi ni kuimarisha uwezo wa walinda amani wa kimataifa kwa kuwapa mafunzo na vifaa walinda amani ili kuwawezesha kutekeleza majukumu yao kama inavyohitajika. Ili kuimarisha utendaji kazi wa programu hiyo, mameneja wanahitajika kuelewa ni nini kinahitajika katika ulinzi wa amani na mapungufu yaliyopo. Hii ndiyo sababu wawakilishi kutoka taasisi muhimu za serikali ya Marekani na Umoja wa Mataifa walikutana kwa siku tano katikati ya mwezi Juni katika mkutano wa kumi na mmoja wa mradi wa operesheni ya amani ya mashauriano ya kimataifa uliodhaminiwa na taasisi ya masuala ya kijeshi na siasa chini ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani na ofisi ya idara ya ulinzi chini ya waziri wa ulinzi. Waliohudhuria walijadili kuhusu hali inayobadilika ya kulinda amani jinsi ya kuimarisha utendaji na utayari wa vikosi vya kulinda amani pamoja na juhudi za kuzungumzia manyanyaso ya ngono na ukiukaji unaofanywa na walinda amani. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wana jukumu muhimu mno katika kuimarisha hali ya amani na usalama katika dunia ambayo inaendelea kukabiliwa na ghasia na ukosefu wa uthabiti, aliandika Naibu Waziri wa, wa Mambo ya Nje Rothstein. Alisema jukumu hili ni gumu, lakini Marekani ina nia ya dhati kufanya kazi na nchi zilizo na mawazo sawa kuendelea kusukuma kupatikana kwa utendaji mzuri mkubwa na ufanisi wa kifedha katika jukumu hili muhimu. Ikiwa nchi inayoongoza kama chanzo cha msaada wa kifedha, kiufundi na hata vifaa vya kusaidia kujenga uwezo wa linda amani, Marekani imeendelea kuonyesha nia yake ya dhati kwa operesheni za amani zenye tija zinazotekelezwa na Umoja wa Mataifa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.