Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ninayekukaribisha ni mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Hujambo msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia redio na facebook live stream popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi. Leo katika kwa undani tutaangalia wapiga kura wa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa nchini humo, na katika sehemu ya pili tutaangalia zile ilani za uchaguzi za vyama vikuu ambavyo vinagombania nafasi ya kutawala katika nchi ya Kenya, vya Jubilee na NASA. Ninayekualika mimi ni Idi Ligongo. Naam, katika sehemu ya kwanza hii leo kwa undani inaelekea moja kwa moja katika studio zetu za mjini Mombasa ambapo tunaungana na wenzetu Amina Chombo na Salma Mohamed. Kwako Salma. Asante sana Id Ligongo kutoka Washington DC. Kama ilivyoada na desturi kila siku za Jumatano, kwa undani inatoka hapa Mombasa. Kwa hivyo mtazamaji wetu na msikilizaji kupitia mtandao wa Facebook, karibu sana, na jina langu mimi ni Salma Mohamed. Na nami ni Amina Chombo. Mimi ni kome nyingi, na mkome nyingi ni mwenzetu hapa katika studio hizi, na vilevile ni mchanganuzi wetu wa masuala ya kisiasa. Moja kwa moja hii leo tunaangazia swala zima la idadi ya wa wapigaji kura kama ilivyotolewa rasmi na tume ya uchaguzi na mipaka ya IBC. Idadi hiyo wapigaji kura ya mwaka huu 2017 ambapo tunatarajia uchaguzi huo, takriban siku 40 zijazo, idadi yenyewe ikiwa ni milioni kumi na tisa 611 na 423 ongezeko kubwa hilo la asilimia 35, ukilinganisha na chaguzi iliyopita. Bila shaka ni swala ambalo tutakuwa tukilimulika siku hii ya leo, katika kwa undani, naam, hasa ikiwa tumesalia na siku 40 hivi, uh, kufikia katika uchaguzi mkuu ujao. Na tunayo ile mataifa matano ambao ni ya diaspora, walichangia uh, kura elfu tano. Na tukaona kuna wale walioko magerezani pia vile vile wameweza kuchangia katika milioni kumi na tisa. E, hii inamaanisha nini hasa tukiangalia kwamba kuna masuala mazima ya manifesto ambayo tumekuwa tukiyasikiza. Kuna zile ambazo zimetolewa na shamrashamra jana, nasa ikaambiwa mitandaoni si nzuri kome lakini Amina anashangaa hizo kura elfu tano unazungumzia za diaspora zinaweza kuleta mabadiliko yote? Hao wanapigia marais peke yake, ndiposa tukawataja kwa sababu tunazungumzia uongozi wa nchi, hatuzungumzie wale wengine. Naelewa, lakini nauliza wanaweza kuleta mabadiliko ama utofauti wowote katika upigaji kura? Tumeona viongozi wanaotaka kura wameenda kule kuwashawishi, tuliona Tunumono... Naam wameenda kukampeni <laughs> <laughs> bila shaka tukizungumzia swala hili la ruwaza, ama hizi ruwaza zimeweza kutolewa jana tumeza Kuona ruwaza au manifesto ya National Super Alliance ambayo iliweza kuzinduliwa rasmi hapo awali, vile vile ya Jubili iliweza kutolewa hasa. Hapa suala kuu ni kwamba je, hizi ruwaza na idadi hizi za wapigaji kura ambazo zimeweza kutolewa rasmi zinaingilia naje? Salma, kusema kweli ni, ni kwamba katika nchi ya Kenya mambo ya manifesto ama ruwaza haichangii zaidi katika upigaji kura hivi sasa tunavyozungumza. Kama umekuwa ukifuatilia, wachanganuzi ni kama kwamba hata kura za maoni ambayo zinatolewa zinaonyesha kwamba tayari Wakenya wengi washaamua kura yao watampigia nani hasa kwa upande wa urais, in, in, ingawa tunaona kwamba vyama vimetoa manifestos. Ni muhimu kutoa manifestos na kuzitumia, lakini wakati ambapo wanazindua zile manifesto mara nyingi ni muhimu wajue kwamba ni kama Wakenya wanawajua na tayari kuna wale ambao wameweka misimamo yao, ndio unaona kwamba uh, wale ambao tayari hawajaamua watapigia nani kura hapo, uh, tarehe nane, unaona kwamba ni chini ya asilimia kumi. Tunajua kwamba ni asilimia ile kumi inaweza kuleta mabadiliko katika siku ya uchaguzi. Lakini kusema kweli asilimia kama tisini ya wale ambao watapiga kura hivi sasa, ukiwauliza watapigia nani, wanafahamu watampigia nani. Saa wingine wanasema historia inajirudia. Uchaguzi uliopita mwaka elfu mbili kumi na tatu tulikuwa na wagombea wanane kama sasa, na kati ya zile kura milioni kumi na nne ambazo zilikuwa katika sajili ya wa wapiga kura, milioni kumi na mbili zilikuwa kura zilizopigwa, na kati yake ukaona kwamba Rais Uhuru Kenyatta aliweza kupata kura milioni sita huyu mwingine akapata kura wale wengine wakapata wengine hata walipata chini ya zero unaona kwamba kati ya wale wagombeaji wote wa urais wakati ule uh, karibu asilimia tisini na tano ilienda kwa watu wawili wale wagombeaji wakuu wawili wale wengine walishea uh, chini ya asilimia tano kuonyesha kwamba tayari watu walikuwa washajua nani ambao watampigia kura. Saluma, pia tunasema kwamba hasa hapa Kenya kisiasa mm -hmm. ni kwamba ukitaka kushinda uchaguzi Kenya, unashinda uchaguzi wakati wa usajili wa kura mm hivi -hmm. Sasa wale ambao ni wachanganuzi wa mambo ya kisiasa wanapiga mahesabu, unasikia kwamba wanakuambia sisi tunajua kwamba tushapata kama ni urais, sababu wameangalia kura zimesajiliwa, a, kura ngapi na maeneo gani Kenya inajulikana kwamba, sitaki kusema kwamba tunapiga kura kikabila, lakini tunapiga kura kimaeneo. Kuna maeneo mengine hata wakati mwingine usipoteze muda labda kwenda kukampeni ile sehemu, kama wewe ni mgombeaji wa urais kutoka sehemu fulani, nitakupatia mm -hmm. mfano. Wengi wanajua kwamba kama ni Kiambu, asilimia kama tisini na tano ya wale ambao watapiga kura itaenda kwa mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta tuseme, ukienda katika kaunti ya Siaya ama Kisumu, asilimia 95 watu wanajua kwamba itaenda kwa mgombeaji wa NASA, lakini kura zao laki nne na elfu hamsini na saba. Tofauti tu ni idadi ya kura <laughs> lakini tunajua kwamba na itategemea mm -hmm, kura ambazo zimesajiliwa pale ni kura ngapi. Kuna yale maeneo tayari tunaweza kusema kwamba uh, they are already locked na baadhi ya wa wagombeaji. Kwa mfano ukienda kaunti kama vile Siaya, Kisumu, Homa Bay ama uende Muranga, Kiambu, Nyeri, hizo tunajua kwamba tayari kuna wale ambao wanajua mahali wataweka kura zao, lakini ya, NASA wamesema kwamba hakuna maswala ya block votes. Uh -huh. na Kenya, Kenya wote watapiga kura na mimi labda ni, ni, ni, ni sikubaliane na naome katika suala hilo la kwamba wakenya pengine wamekuwa na historia ya kupiga kura kutokana kimaeneo ki, na vile vile kikabila mm -hmm. tuseme saa hizi labda wakenya wamechanuka kiasi na wanatizama maswala ya maendeleo uwe, tunajua, mjewa, tukiang... Kwanza tuanze na, ni, na sisi tuanz uh sisi wenyewe tumechanuka -huh. Kwanza mm. narudi kwenye haya masuala ya, ya, ya ruwaza tunajua, mm -hmm. kwamba uh, serikali ya Jubilee kuna mambo iliahidi na wameweza kutimiza themanini na tano kama walivyojipatia alama ya wao wenyewe katika mm -hmm. ya ruwaza yao. Sasa kuna mambo mengi ambayo tunajua kwamba Wakenya wamekuwa wakilalamika kupanda kwa gharama ya maisha. Tunaona kwamba wameweza kusema kwamba nafasi za kazi kama walivyoahidi hazikuweza kutimizwa, suala la usalama. Kwa hivyo tukitizama masuala kama hayo yakiwa ndo yatakuwa ndo vigezo muhimu vya watu kupiga kura, pengine huenda ikawa watatizama maeneo ambayo wameweza kupeleka maendeleo zaidi, na tunaona kwamba Wakenya pia wamekuwa wakilalamika kwamba serikali ya Jubilee ilikuwa inaegemea upande mmoja, yani wanapeleka maendeleo fulani kwa maeneo fulani na wanaacha maeneo mengine pia hajaweza kuendelezwa. Unadhani kwamba hiyo haiwezi kuchangia katika wao kukosa kura, licha ya kwamba idadi hii imeonyesha kwamba katika maeneo fulani hawa huenda wakapata kura hizi kwa wingi eh? Eh, Salma ni kweli na pia si kweli. Katika nchi yetu tunajua kwamba kuna ule ubabe wa kisiasa wa kijamii, jamii zinashindana katika masuala ya upiga Jikura. Mtu atakwambia kwamba, kwa mfano, serikali ya mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta imefanya kazi, lakini kulingana na msimamo wake awezi akampigia. Na kuna wale wengine hata kama uh, mheshimiwa Raila Odinga atakwambia atafanyia nini, atakufanyia wewe mwenyewe, kuna wale wengine hawezi wakabadilika, kuonyesha kwamba zile jamii katika nchi ya Kenya ambao wamebahatika Uh, kuwa na uongozi wa kitaifa miaka iliyopita, ni kama kwamba huwa wanajua utamu wa kukalia kile kiti, ndio unaona kwamba zile jamii zao zinakaa nao ngumu, iwa alifanya kazi au kufanya kazi, wanaendelea kumuunga mkono, ndio unasikia kwamba kunatokea maeneo mengine ambayo yanajulikana kama swing regions wale ambao wanaweza ah, kunufaika kwa mrengo wote, ha, mrengo wote ndio ndio. Kwa mfano ukienda mkoa ama eneo la uh, northeastern kule sana sana hupenda kuwa karibu na wananchi, sababu wale ni watu ambao mara nyingi wamekuwa wakipitia matatizo mengi. Kwa mfano uchaguzi uliopita, tunajua kwamba kiongozi wa NASA wakati ule alikuwa ni waziri mkuu. Unaona kwamba wakati ule kura zilipigwa nusu kwa nusu, karibu nusu kwa nusu pande zile zote mbili. Saa hii watu wanajiuliza, je, watapigia serikali sababu mara nyingi imekuwa ni desturi yao kupigia mtu ambaye uh, wale ambao wako uongozini. Kuna maeneo mengine kama maeneo ya umasaini uh, Narok Kajiado na wale inajulikana kwamba ni watu ambao wanaweza piga kura pande yoyote si lazima kwamba wamewekwa kwa hii box ama upande huu kwamba wameamua ni hivi ni hivi. Wale ni watu ambao unaona kwamba wanaweza piga uh, kura upande wowote. Na pia tuseme kwamba mkoa wa pwani, ingawa sana sana, sana, eneo la pwani limesimama na mrengo wa NASA. Wale watu watapiga kura upande gani? Hata mm-hmm, wale ambao wanaomba kura ndio unaona kwamba wanafanya kampeni, wanaenda huku wanarudi, sababu hawako hawako shua Je, hao watu ambao tunajua kwamba uh, labda msimamo wao si lazima ukuwe kwa chama kimoja ama kingine, je, wanaweza kugawanyika? Na tunajua kwamba uh, Salma kulingana na vile hesabu ya kura inafanyika ni kuonyesha kwamba huu uchaguzi ile tofauti itakuwa ni asilimia kidogo sana na kusema kweli haitapita asilimia tano. Anya atamshinda mwingine katika kura ya urais atakuwa amemwacha na zaidi ya asilimia tano. Katika uchanganuzi wako tunaona kwamba katika sheria uh, ya uchaguzi wetu wa Kenya ni sharti um, atakayeshinda apate kura asilimia hamsini, naongeza yani 50 plus, eh, 50 plus. Sasa je, na sio tu kupata 50 lakini lazima apate Uh, si chini ya asilimia ishirini na tano katika kaunti ishirini um, na nne katika nchi nzima. Na jinsi unavyochanganua kwamba kuna kaunti ambazo zina swing, ukiangalia kwamba idadi nayo pia ya wapiga kura katika haya maeneo, unajua pwani wanasema kwamba ni NASA, lakini pia tunaona Jubilii imekuja na kasi, kwa sababu utapata maeneo kama Kwale ambayo imekuwa na upande wa NASA, lakini kwa sasa hivi unaona kwamba eh, Jubilii imeingia sana mashinani na hata gavana anayeshikilia pale ameingia upande wa Jubilii. Ukienda Kilifi nako unakosema kwamba kuna nyingi eh, pia unaona kwamba Jubilii imeingia. Je, tutaweza kwenda raundi moja kwanza uchaguzi, tukiangalia figa zilivyo na milengo inavyozunguka kusema kweli. Uh, Amina, naweza kukuhakikishia kwamba leo mimi kama mchanganuzi, huu uchaguzi utakuwa na awamu ya pili, naweza kukuambia kwamba uchaguzi <laughs> <na> wenzangu lakini <laughs> <laughs> <laughs> <Salma>. hapa <laughs> <laughs> tumeona kwamba ruwaza zimetolewa katika pande zote mbili. Nami, Wakenya wamekuwa na maoni tofauti, watu wamezungumza katika mitandao uh, ya kwamba hizi ni ahadi tu ambazo hutolewa na wanasiasa, lakini e, tukiangalia a, kwa kweli rekodi zao tangu waanze uongozi na wale wengine ambao wanaahidi kwamba wakiingia uongozi kwamba watafanya vitu kadhaa, bado Wakenya hawajakuwa na imani ya kwamba vitu huwa vinatendwa jinsi vinavyotolewa kama hizo ruwaza wanavyozungumzia. Maanake kama mmoja ninaweza kum, uh, kumnukuu ameweza kuzungumza katika mtandao wa Facebook akisema kwamba uh, kwa kweli uh, hizi ruwaza zinakaa nzuri sana unapozitizama unapozisoma, yani zinakupa msisimko fulani ya kwamba kweli hapa tutapata tutapata maendeleo, lakini katika kutimiza ndio inakuwa changamoto. Kwa hivyo bado hapa uh, tunazidi ku, kuangalia ni vipi itakavyokuwa ikifika hapo mwezi wa Agosti tarehe nane. Unajua manifesto uh, manifesto inategemea utekelezaji wake, itategemea kama kuna fedha za kutosha. Kwa mfano zile manifesto ambazo zimetolewa na pande zote mbili, tunasema kwamba they are very ambitious. Basi ikiwa ni hivyo, wanasema kwamba deni ya Kenya imefika trilioni nne. Basi ikiwa watachaguliwa tena, basi itafika trilioni kumi sababu wameleta miradi mikubwa, wanataka kuwekeza vizuri katika mambo ya barabara, reli, kujenga viwanja vya ndege. Lakini je, wanajua zile hela zitatoka wapi? Itabidi wakimbilie katika kupata mikopo. Salma na Amina, kufadhili elimu ya shule ya msingi mpaka sekondari ni mm -hmm, changamoto kubwa. Je, watafadhili na zile hela zikitoka wapi? Ni kuonyesha kwamba watakopa. Ikiwa sisi Wakenya tumekuwa watu wa kufuatilia manifesto na tunafuatilia, ikiwa basi wataimplement zile manifesto zao, tutarajie kwamba in the next ten years ama miaka mingine mitano kabla ya kufanya uchaguzi mwingine basi tutakuwa tumefika deni ya trilioni kumi, sababu sisi wa Kenya tunataka miradi ifanyike, serikali ifanye kazi, tulipe mishahara mizuri, tujengewe barabara nzuri, tujengewe reli nzuri, lakini hatujiulizi je sisi wa Kenya wenyewe tunaweza kuzalisha kiwango cha zile fedha ambazo zinatakikana kufanya ile miradi mikubwa? Ulikuwa ametaja mitandao Salma, ni kuna mmoja hapa anasema kwamba anajiita Nai Talent kupitia Twitter, anasema Trump akiwa miaka sabini na moja aliweza kuwa rais baada ya Obama ambaye alikuwa miaka hamsini na tano na huko Nigeria Buhari akiwa na miaka sabini na moja aliweza kuchukua nafasi ya Goodluck Jonathan ambaye alikuwa na miaka hamsini na tano Raila akiwa na miaka sabini na moja atafanya hivyo hivyo kwa uhuru, na mengi yatasemwa na unajua, no. Unajua ni wakati wa kampeni no. Uh, na kila mtu anavutia upande wake mm. Na ni muhimu kusubiri tuone, na pia mi nasema kwamba watu wasaidie wale wagombeaji kuomba kura. Mengi yamesemwa, mengi yatasemwa. Jukumu letu sisi ni kukupa ukweli, na uamuzi unakuwa ni kwako. Kutoka kwetu hapa Mombasa, ikiwa ni studio 15 nikiwa na wenzangu Amina na Kome, tunasema shukran sana hadi wakati ujao. Mimi ni Salma Muhamed, e, shukran sana Nam, asante sana Salma Mohamed na Amina Chombo kwa kutupasha hayo katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani, na karibu katika sehemu ya pili ambapo hivi sasa ninaungana na mwenzangu BMJ Muridhi tukiangalia hizi eh, manifesto, eh, nchini Tanzania wanaita eh, ilani ya uchaguzi, Kenya wanaita Ruaza. Basi ni mchanganyiko wa mambo wa Kiswahili hivyo, lakini kikubwa ni kile ambacho kinaeleweka. Sasa BMJ Muridhi, kwanza tukigusia yale ambayo yameainishwa katika eh, hizi Ruaza ama ilani ya uchaguzi ama manifesto eh, za vyama hivi viwili vikuu ambavyo eh, ndivyo vinavyoonekana kuwa vinara katika uchaguzi wa Kenya. Uh, nikianza labda kuangalia uh, ki, i, i, ile ya upande wa NASA ni kwamba katika ilani imeainisha vitu sita kama vile vitu vikuu, ambapo katika kila jambo kuu ndani yake kuna masuala mbalimbali mbali ya ufafanuzi. E, mambo makuu sita ambayo NASA iliainisha katika e, ile E, waraka wake wenye ukurasa 48 ni suala la kujenga taifa, yaani namna ya kuwa Mkenya na vilevile vile kuna suala la kushughulikia ama, namna ya kushughulikia masuala ya kitaifa ambani ilani hiyo imetaja kama matunda ya katiba, kubadilisha namna ya kiutawala, ambapo hii imetaja kama ni sehemu e, ya, ya kwamba e, heshima si utumwa, kumaliza utamaduni wa madharau na ni kitu ambacho imeainisha vilevile. Imegusia suala la kutambua haki za kijamii na kiutamaduni, ambapo imetaja kama kujali jamii, kutengeneza ajira na kumaliza umasikini. Vilevile ime imehusia imegusia uhusiano wa kikanda na kimataifa. Hayo ni mambo ambayo makuu eh, hii manifesto ya NASA imetaja. Imetaja yale waliyozindua hiyo jana, naam na siku moja kabla ya jana, kulikuwa Jubilii pale Kasarani, katika ukumbi uh, ukumbi wa Kasarani ya uwanja huo wa Kasarani, ambapo uh, Jubilii nayo ilikuwa na uh, nguzo tuseme tu, tuziite nguzo ni kumi ambazo in, walielezea moja kwa moja jinsi ambavyo wanafikiria au wana, matumaini kwamba wataweza kuteke, mambo watakaweza kutekeleza katika iwapo watapata muhula mwingine. Na kwanza kabisa walitaja kwamba Jubilee itahakikisha wamepata nafasi milioni moja nukta tatu za kazi kila mwaka, na vilevile wakaeleza kwamba watafanya kazi na kaunti, serikali za kaunti na kuhakikisha kwamba kumepatikana angalau kiwanda kimoja katika kila kaunti. Unajua uh, uh, idi kule Kenya kuna kaunti arobaini na saba, hivyo basi kila kaunti iwe na kiwanda kulingana na Jubilee manifesto yao. Vilevile vile, wamesema watatafuta nafasi zilo wanaita, um, uh, nafasi za watu ambao wametoka shuleni au uh, wamemaliza vyuo na kuingia kwa miezi kumi na miwili kwa kuingia katika uh, kabla wajaingia university wapate waweze kupata uh, kupata uzoefu wa kazi uh, wanaita kwa Kiingereza apprenticeship, na vilevile vile wataongeza nafasi kwa wale wananchi au raia ambao kuna mpango unaojulikana kama Inua Jamii, ambao kwa hivi sasa wale ambao wamesajiliwa ni elfu mia saba yani laki saba. Sasa wanasema kwamba wataongeza wafike mara mbili ya hiyo, wafike elfu amini, milioni moja na mia nne elfu, na hii ni pamoja na wale ambao ni raia walio na umri wa miaka sabini na kwenda juu. Sijui kama Idi wataka tusitishe hapo kwa kwa muda alafu uendelee na, na NASA halafu nikueleze ni nini kingine wameeleza katika manifesto yao Jubilii. Naam, kwa upande wa NASA ambapo kauli mbiu yao ni kwamba NASA mambo yabadilika, ndiyo inayoizungumzia lakini katika kile ambacho kimevutia watu wengi ambacho kimeelezwa eh, na watu wengi ambacho vivyo hivyo kinafanana na kile ambacho kipo ndani ya eh, ilani ya Jubilei ni swala zima la elimu. NASA wao wameahidi kutoa elimu bure kuanzia chekechea mpaka ngazi ya juu kabisa e, ya sekondari, na ni jambo ambalo watu wengi wamelizungumzia na kuliona kwamba lina lina linaleta uh, ishara njema, lakini ndani ya vile, vile, ndani ya haya maswala sita ukiangalia ndani yake kuna swala lazima la kushughulikia e, masuala ya chakula e, kuangalia namna gani mila desturi za watu wa Kenya zinakuwa uh, njema, kushughulikia vilevile swala la madeni ya, ya, ya, ya serikali na vilevile kushughulikia swala na makundi yale ya ambayo yanafanya ubadhirifu eh, na rushwa. Ni mambo ambayo pia yamezungumziwa, lakini jambo ya lingine ambalo limo ndani ambalo limevutia watu wengi eh, ni suala la kuweka mazingira ya kutengeneza ajira mpya. Nam, nam, na hilo umetaja kuhusu e, elimu bure, nafikiri ni suala ambalo tayari limeanza kuzua kila aina ya hisia hapo nchini Kenya, kwa sababu Jubilee nao wanasema watapatiana, wataweza kuhakikisha kuna elimu ya bure kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na nane sasa E, katika nakala ambayo mimi nimeiona mwenyewe ya Jubilee, nilikuwa nimeiona hata kabla hawajatoa, ilikuwa inaonyesha kwamba ile elimu ambayo wanazungumzia ni kuhusu wale ambao wanaenda shule lakini sio, uh, sio zile shule za boarding. Ni shule ambazo unaenda alafu narudi, shule za kutwa, za kutwa ndizo hizo. E, basi ndizo hizo ambazo, ambazo wanazungumzia lakini katika mazungumzo ya hapa katika mikutano ya hadhara na kuwa e, kwamba haifafanuliwi ni, ni, nini, ni, nani hasa watafaidika na mpango huo. Kwa hivyo ndivyo hivyo ilivyo ni uh, elimu ya bure katika shule za, za, uh, za, za primary schools. Lakini hiyo tayari ipo, lakini sasa hilo wanaongezea ni katika shule za upili, lakini sio wanafunzi wote watakaofaidika na mpango huo, na vilevile wasema watate, watatengeneza watahakikisha kuna uh, makazi na nyumba ambazo zitatengezwa zilizo nafuu na ambazo ni salama elfu mia tano ambazo zitakuwa katika miji mikubwa mikubwa, ili watu ambao wafanya kazi ambao wanahamia kule wapate, wapate mahali pa kukaa uh, bila kulipishwa pesa nyingi, na vilevile wataongeza nafasi katika Uh, nafasi katika katika hospitali, uh, uh, kuhakikisha kwamba kina mama ambao wanajifungua wanapata kufanya hivyo bure, na baadaye pia wasiweze kulipa chochote, kwani kuna bima ile ya NHIF ambayo NHIF ambayo ni, ni, ni kama bima inayoonyesha ina, ambayo inatolewa kwa uh, wakina mama wajawazito au wanaojifungua wasije wakalipa hela katika hospitali. Nafikiri hili ligongo pia tumepata maoni ya Wakenya wanazungumzia swala hili wanakili wanasema elimu. La elimu <laughs> lakini sana wanasema kwamba hizi manifesto zimewachanganya za ya NASA na ya Jubilee. Zimewachanganya maana wanasikia kama zinaingiana sana. Hebu tusikie walivyosema Wakenya ambao tumeweza ku Nao wote mba moja mambo bale vale, vale huyu anduka kule ankuja huku na huyu anduka kwenda kule shona yeah. Tuseme hizi nyimbo za taifa kila mahali leo, nitajenga hiki kesho nitajenga kile. Aingiaye atake ubunge atoe, nipe nkupe. Akiwa niminisa shauri zako. Mimi kwa machina, naitwa pita kwayi kwa, manifesto ya chupiga ambao umezungumzia kuhusu elimu wataanza masomo ya bure kutoka primary mpaka secondary. Na kweli kufikia Januari wanaweza timiza hilo. Kwa upande wa, wa NASA wao wanasema wakishachukua mamlaka watakuwa tayari wameshatimiza hilo, lakini na kwangu naona ni ngumu, mpaka lazima pacheti inasomwa sasa. Je, hao watu wa NASA watakuwa Septemba watakuwa tayari kutupa ma, ma, masomo ya bure? Kwa jina langu naitwa Nyawa Kisama, fadhali tuangalie manifesto ya NASA kwa sababu hiyo miaka yote mitano ama miaka minne mpaka sasa, na hatujaona. Kwanza hiyo nyimbo ya masomo ya bure haianzi leo, lakini haijafanyika, upande wa madaktari, upande wa walimu. Sasa tuangalie manifesto ya NASA, tuangalie mabadiliko mengine saa hii. Sasa mabadiliko kama upande, upande ulimu, wa elimu ama mabadiliko mengine, kwa vile elimu ni kitu ambayo tayari chupili washaanzisha, hiyo tayari washapunguza na wanaeza timiza na ikawa si bure. Si bure bwana, hiyo hiyo si bure. Sasa kitu unaanza kupunguza, watu wa NASA wamesema bwana, elimu itakuwa bure. Sasa tutataka kuangalia nayo sahii, angalia mambo ya hospitali, daktari mara amegoma, na ndio kitu ya muhimu yeah, eh, ya kuangalia na mambo hayo, hakuna, hakuna hayaangalii vizuri sekta ya afya watu ambao wanafaa kushughulikia mambo ya helsi ni magavana. Je, NASA hawana magavana? Pesa zimelipwa. wewe u, wazi umepewa pesa kidogo, onyesha ni pesa zile kidogo umepewa umetumia vipi? Naitwa mwalimu mwendo wote hadi zao ni uongo, wanajitafutia uongozi. Walipokuwa na muungano wakasema shule ni za bure. Sasa hivi NASA imesema ikipata shule itakuwa bure, na hakuna cha bure Kenya. Je, kuwa bura atapata wapi pesa? Tupige kura na tutaishi hivyo hivyo na hata akija rais nani, maisha yatakuwa yale yale. Nam, basi kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya mwenzangu BMJ Muridhi na wenzetu wa Mombasa, mimi ni Idil Gongo, tunakutakia kila laheri na tukutane kesho tena katika kwa undani. Ulikuwa ukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi na, na kuacha uburudiki na burudani ya muziki.