Moja kwa moja kutoka hapa Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotutegea tegea. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Juni 22 mwaka 2017 ambapo tunasikia pia kupitia redio wa shirika katika eneo zima la maziwa makuu na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo tuna mengi ya kukujuza, ikiwa ni pamoja na kwamba watu kumi zaidi ya kumi wameuawa kwa kupigwa risasi katika mji wa Beni huko Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hu wametuchokoza, ndio maana tulipigana nao, na kwa kukimbia kwao ovyo ovyo ndio walienda ingia hata katika mji wa Beni na haya madhara yote ikakuwa. Na sasa tunasema sisi tumerudi nyuma kwanja, kwa sababu tulikuja tukiwaonyesha kama hawana nguvu na vilevile vile katika habari nyingine tunaendelea na makala yetu maalum kuhusu ajali za barabarani katika eneo zima la Afrika Mashariki. Unajua, zaidi ya watu 800 wanapoteza maisha yao kila mwaka kwa kupuuza sheria za barabarani eh. wewe ni nini, wewe ni ni nini hii zebra crossing ni nini mbaya? Na kwanza huko kwa simu, tumia barabara vizuri, hii ni zebra crossing. Vizuri haya. Ah, basi hizo ni miongoni mwa habari ambazo tuko nazo hii leo jioni. Lakini kabla hatujakupa mengi zaidi, sasa tupate habari muhimu kutoka chumba chetu cha habari, ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Watu wasiopungua nane wamewawa na wengine wanne wamejeruhiwa hii leo wakati gari moja lililojaa milipuko lilipogonga kituo cha polisi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Ripota wa Sauti Amerika aliyekuwa katika eneo la tukio Ahmed Hassan Olad alisema shambulio hilo lililenga kituo cha polisi cha Waberi kwenye barabara iliyo na shughuli nyingi ya Makarama. Olad amesema alimwona mtu aliyekuwa akiendesha Toyota surf akiendesha kwa kasi kuelekea kituo cha polisi. Timu ya waokoaji walikuwa kwenye eneo la tukio kusaidia waliojeruhiwa. Hakukuwa na madai ya kuhusika lakini kundi la wanamgambo la Al Shababu kawaida huwa linashambulia majengo ya serikali na maeneo ambayo maafisa wa serikali wanakutana kila wakati. Wanasheria wa juu wa Afrika Kusini wametoa maamuzi hii leo kwamba bunge linaweza kuitisha upigaji wa kura ya siri ya kutokuwa na imani dhidi ya rais Jacob Zuma, lakini maamuzi ya mwisho yako kwa spika wa bunge ambaye ni mmoja wa watetezi wakubwa wa rais Zuma. Wapinzani walitaka ifanyike kura ya siri ili wabunge waliokasirishwa katika chama tawala waweze kupiga kura dhidi ya rais Zuma, kwa sababu kama kura zao zikiwekwa wazi watakuwa na wasiwasi wasi wa kulipiziwa kisasi na chama chao. Hata hivyo, mahakama ya katiba ilitoa maamuzi hii leo Alhamisi kwamba ni juu ya spika wa bunge Balete Mbete ambaye pia ni mshirika wa rais Zuma na mwanachama wa ANC kuamua kama kura hiyo ipigwe kwa siri. Mahakama inasema katiba haisemi lolote juu ya suala hilo. Na Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa takriban watu robo milioni wametumia madawa haramu kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano na kati ya hao mamilioni milioni ishirini na tisa nukta tano wamekumbwa na athari za matumizi ya madawa. Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Ripoti inasema madawa opioids, ikiwemo heroin ndiyo yenye madhara makubwa na yanahusisha asilimia kubwa ya matatizo ya kiafya kwa watumiaji wake kote ulimwenguni. Inasema opioids yanahusika na vifo vingi vya mapema kwa watumiaji madawa hayo kati ya watu milioni kumi na mbili ambao wanajidunga sindano katika kutumia madawa hayo duniani, ripoti imebaini kwa mtu mmoja kati ya wanane au watu milioni moja nukta sita wanaishi na HIV na zaidi ya nusu au juu kidogo ya watu milioni sita wanaishi na ugonjwa wa hepatitis C licha matatizo ya matatizo mengine ya kiafya na uwakumba watumiaji madawa, ripoti ya idara ya Umoja wa Mataifa kuhusu madawa na uhalifu imegundua ni mtu mmoja kati ya watu sita anaomba msaada kwenye programu za afya ili kupatiwa matibabu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump anauliza kwa nini rais Barack Obama na utawala wake hawakuwazuia Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana. Katika ukurasa wake wa Twitter Alhamisi hii leo, Trump ameuliza swali kama Rusia imekuwa ikifanya kazi kwa bidii katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hii yote imetokea wakati wa utawala wa Obama. Kwa nini hakuwazuia? Katika suala jingine, Trump alitanabaisha kwamba J Johnson, mkuu wa usalama wa ndani wa Obama, ni afisa wa hivi karibuni wa usalama aliyeeleza kwamba hakukuwa na mpango mkubwa kati ya Trump na Russia. Johnson aliambia kamati ya usalama ya bunge Jumatano kwamba hakukuwa na taarifa kama Trump au wasaidizi wa kampeni yake walishirikiana kinyume cha sheria na Rusia kumsaidia kushinda uchaguzi wa rais Dai linalochunguzwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller, mkurugenzi wa zamani wa idara ya makosa ya jinai FBI. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamefungua mkutano wa siku mbili mjini Brussels, Ubelgiji, hii leo kuzungumzia kila kitu, kuanzia kujitoa kwa Uingereza kwenye umoja huo mpaka masuala ya kufufua uchumi. Hotuba ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May inatarajiwa kutoa uhakikisho kwa hali ya baadaye ya raia milioni tatu wengine wa nchi za Umoja wa Ulaya ambao sasa wanaishi Uingereza, pamoja na hatima ya raia milioni moja wa Uingereza wanaoishi kwingineko katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Na suala hili ni moja ya ajenda muhimu ambazo pande hizo mbili itabidi zikubaliane kama sehemu ya majadiliano ambayo ilianza mapema wiki hii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. E katika habari ambayo tumeipa kipaumbele hii leo ni kwamba viongozi kutoka e, nchi kumi ambao pamoja pia na wadau kutoka nchi hizo za bara la Afrika wanakutana hivi leo nchini Uganda, e katika juhudi za kutanzua mzozo juu ya umiliki wa mto nao unaotoka nchini Uganda na kuishia katika nchi ya Misri. Dakika chache zilizopita nimezungumza na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, akiwa kwenye ukumbi kuna kufanyika mkutano huo, na kwanza nikataka kujua ni yapi yameafikiwa kufikia sasa, tangu walipoanza mkutano huo masaa ya alasiri hadi wakati huu hakuna lolote ambalo limeweza kuzungumzwa kutoka kwa wale ambao wanahusika ambao wanaongozwa na, na, na Rais Yoweri Museveni, ikisemekana kwamba kuna masuala tata ambayo kidogo huenda wamekosa kuweza kukubaliana. Ni nini hasa kinachopelekea mkutano huo kuonekana mgumu kutatua suala hilo la la Misri kutaka kuwa yeye iwe ndio mmiliki wa mto Nile, kwamba maji yote ya mto Nile Misri iwe inasimamia kutoka Uganda ambapo mto huo unatoka hadi chini kule Misri, ambapo inatokana na ule mkataba wa mwaka elfu moja mia tisa ishirini na elfu moja mia tisa ishirini na tisa ambao ulifanya wakati wa ukoloni swala ambalo pia Sudan inaunga mkono, lakini nchi zingine kama vile Burundi, DR Congo, Uganda, Ethiopia, Rwanda, Kenya, Tanzania na Sudani Kusini pia zinapinga mkataba huo na kusema kwamba huo ulikuwa ni mkataba wa ukoloni. Na hivi sasa kuna mkataba ambao wa nchi zingine tisa ziliweza kukaa pamoja katika mji wa Entebe hapa Uganda na kutia sahini mkataba unaosema kwamba kila nchi ambao mto huo unapitia iwe na kipande okay, ama iwe mamlaka ya kutumia mto huo. Kwa hivyo hilo ndio linakuwa swala lenye utata mkubwa. Uh, mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na tano mwezi Machi, Ethiopia uh, Misri na vilevile vile Sudan zilitia saini makubaliano au mkataba kama unavyosema. Je, ni tofauti na yale ambayo yanazungumziwa sasa hivi au ni kuendeleza baadhi ya yaliyozungumzwa wakati wa makubaliano hayo? Siku ya Jumanne ni ilikuwa kamati za kiufundi kutoka nchi zote husika ambazo zinahusika na mto huo. Katika mkutano huo, vyanzo vimearifu Sauti ya Amerika kwamba wale ma maafisa wa kiufundi kutoka Misri walijiondoa ikiwa ni utata kwamba hawawezi kubali ule mkataba wa elfu mbili kumi na tano uliotiwa saini katika ikulu ya rais ya Entebbe hapa Uganda jana. Pia ikawa ni vile vile mawaziri wanaoshughulika na masuala ya maji ambao wameita Nile Basin Initiative pia wamekosa kukubaliana kwamba wale wawakilishi wa Misri walijiondoa kwenye mkutano huo. Na mwisho, Obwire, ni nini ambacho sasa hasa waganda watarajie baada ya yale ambayo yametukia hivi leo? endapo basi huu mkataba hautaweza kuafikiana, inavyoonekana ni kwamba hizi nchi nyingine zitabidi basi zisukumane katika masuala ya sheria, kwa maana unavyofahamu Ethiopia tayari imeweza kujenga bwawa la kusindika umeme lenye ukubwa zaidi kwenye mto huo na inasema lazima itumie. Misri inasema Ethiopia imefanya makosa. South Sudani pia inasema inataka ipate mgao huo, wakati Sudani nayo vilevile imeanza ujenzi wa bwawa hilo Mseveni pia anasema ni kadri ya uwezo wake, anataka ili bwawa la kusindika umeme la Bujagali liongeze nguvu kutumia maji haya. Kwa hivyo itakuwa ni utata, na endapo utata huo hautaweza kutatuliwa na hawa viongozi wanaoketi hii leo, basi huenda wakafikishana katika mahakama. Ni Kenneth Bwire, mwanahabari wa Sauti ya Amerika akizungumza nasi kutoka Kampala, Uganda. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani hii leo imepinga azimio la Umoja wa Mataifa juu ya kupamba ya kupambana na ghasia dhidi ya wanawake kwa sababu linatoa wito kwa kuwezesha wanawake wote kuweza kutoa mimba kwa salama, ikiwa inatokana na ghasia za ngono katika nchi ambazo ni halali kufanya hivyo. Utawala wa rais Donald no Trump ulisema mwezi uliopita kwamba ulikuwa unapanua kwa kiasi kikubwa sera ya kuzuia misaada ya Marekani kwa mashirika ya nje ambayo anafanya au kutoa elimu ya utoaji mimba. Mwakilishi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa huko Geneva, Jason Mark alisema baada ya azimio kutoka Canada la kupambana na ghasia dhidi ya wanawake kukubaliwa kwa maridhiano, ilibidi kwa Marekani ijiondoe katika makubaliano hayo kutokana na kuruhusu kupatikana kwa dawa za utoaji mimba salama. Mlipuko wa mkubwa wa bomu la kwenye gari la kujitoa muhanga huko Afghanistan umeua watu wapatao 29 na kujeruhi wengine 60 katika jimbo la kusini la Helmand. Mashahidi wanasema wanajeshi na wafanyakazi wa serikali walikusanyika nje ya New Kabul Bank katika mji mkuu wa jimbo la Lashkar kuchukua mishahara yao wakati bomu lilipolipuka. Msemaji wa serikali ya jimbo Omar Zwak aliambia Sauti ya Amerika kwamba baadhi ya waliojeruhiwa wao katika hali mahututi, na aliongeza kwamba raia na wanajeshi walikuwa ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Marekani iliishinikiza China wakati wa mazungumzo ya ngazi ya juu ya kiusalama ya jana Jumatano, ikiwataka kuinua juhudi za kidiplomasia na shinikizo la kiuchumi kwa utawala wa Kim Jong Un wa Korea Kaskazini, lakini wachambuzi wa usalama wanasema Washington huenda ikabidi ipunguze matarajio yake kwa sababu ya uhusiano wa kimkakati wa Beijing na Pyongyang. China wanafahamu kwamba Marekani imeweka Korea Kaskazini kama kitisho cha juu cha usalama, alieleza waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson iliosisitiza China kwamba wana jukumu la kuongeza shinikizo la kiuchumi na kidiplomasia kwenye utawala huo, kama wakitaka kuzuia mzozo zaidi katika eneo hilo. Msikilizaji, labda unamjua mtu aliyepoteza maisha yake au familia iliyoathiriwa na ajali za barabarani zinazoendelea kuleta maafa na hasara kubwa katika eneo la Afrika Mashariki. Wiki yote hii idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika inaendelea na mfululizo wa makala maalum katika matangazo yetu ya jioni, tukiangazia janga hili ambalo licha ya mengi kusemwa limeendelea kuzipokonya familia na jamii wapendwa wao, na katika Live Talk Ijumaa hii tutakupa nafasi ya kuchangia suala hili moja kwa moja. Ni makala maalum kuhusu ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki, yanayorushwa moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington. Usikose Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC, usikose makala hayo msikilizaji. Na basi sasa, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu zaidi ya kumi wameuawa kwa risasi katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini na wengine kadhaa kujeruhiwa kwa bomu wakati wa mapigano ya kundi la Maimai Mai na jeshi tiifu kwa serikali Walipoingia katika mji wa Beni kwenye saa za asubuhi za Kongo. Mwandishi wetu a Hosteri Malivika anayo taarifa zaidi. Huo ni mlio wa risasi kutoka jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, likikimbizana na wapiganaji wanaoshukiwa kuwa ni Maimai, lakini hao wakisema kwamba wao si Maimai bali ni MNR, ikiwa ni uasi mpya kama anavyozungumza mahangaiko John, msemaji wa wapiganaji hao. Lakini <tipi> kwa sababu wametuchokoza, ndio maana tulipigana nao na kwa kukimbia kwao ovyo ovyo, ndio walienda nje hata katika mji wa Beni na haya madhara yote ikakuwa, na sasa tunasema sisi tumerudi nyuma kwanja, kwa sababu tulika tukiwaonyesha kama hawana nguvu. Je, yeah, mtaendelea na mapigano ama itakuwaje baada ya mitihani yote ikisharudi kinjasa, tunapashwa anja sasa tulikuwa tumehaidia. Hii kuna taarifa kwamba a, maimai ine wamekufa na wengine kukamatwa katika mji wa Beni, lakini kama kumekuwako watu ambao wamekufa wanaweza kuwa wameua watu huko ambao wanasema ni watu wetu, lakini sisi kwa sasa tunajua pia poteza mtu hata mbubu. Watoto na wanawake wamenyambio kuhufia maisha yao. Sasa tunatokea tu nyumba na tumesikia sama masasi zinaanja mm. na kukimbia ndoge na siatu, kama ile askari polisi na wanajeshi waonekana kote mjini na silaha nzito nzito, ila hali ikiwa duni. nani nilingalia kule kuko defense mm. ninaona deja kumeala batu basoda bameala, njoo huku chini chini Mama huyu yeye alikimbia na kuwacha kila kitu nyumbani kwake. Mm, kidogo kidogo tu kwa watu tunasikia. kukilima meya wa muji wa Beni nyonyi bwana kawa amesema kwamba waasi ine wameuliwa katika mapigano vilevile. Vile kuna wanafunzi ambao walikuwa wakifanya mtihani wamepata majeruhi baada ya bumu kuangukia nyumba zao. Kwa dakika za mwisho, hali imerudi tulivu, lakini huku maimai wakihaidia kuanza mapambano makali siku za usoni. Taarifa tulizozipata kutoka kwenye mpaka wa Uganda ni kwamba jeshi la Uganda UPDF nalo limeongeza nguvu zake hasa kiusalama. Oser Malivika, Sauti Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na usawa hapo saa tatu usiku itakuletea kipindi cha Kwa Undani. Na sasa tuende moja kwa moja hadi huko nchini Kenya, ambako kufuatia ripoti za mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika mji wa Nairobi eh, mchana wa leo miongoni mwa wadau wanaoendelea kushiriki katika kongamano la kimataifa la kiafya kuhusu mapafu katika hoteli ya Weston iliyo mjini Nairobi, maafisa wa afya wa jiji kuu la Nairobi wanaeleza kwamba uchunguzi bado unaendelea kuthibitisha iwapo ugonjwa huo ni kipindupindu. Sasa tuungane naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ambaye amezungumza na afisa mkuu wa idara ya afya katika kaunti ya Nairobi, Dr Bernard Muya, na kuanza kwa kumuuliza ripoti ambazo kaunti hiyo imezipokea kuhusu mlipuko huo. Naweza kusema ya kwamba mimi mwenyewe nimeenda hiyo hoteli, nimetembelea wengine wagonjwa wamelazwa kwa hospitali jijini Nairobi, na naweza kuconfirm ya kwamba presentation ama vile hao watu wamekonjeka, naweza kusema ya kwamba kama daktari ama waziri wa afya Nairobi Kaunti, nimeona hizo zi presentation za korela, isipokuwa wanaonyesha dalili za kwamba ni chakula wamekula ama maji wamekula ambayo ni contaminated gastroenteritis kusema ni ugonjwa wa chakula ama, isipokuwa tumechukua jukumu la kuchukua hiyo maji wanakunywa, tumechukua chakula wanakula, tumetoa specimen kutoka kwa wagonjwa wenyewe wa tumepeleka kwa lab, several lab tuone ni ugonjwa gani wamefanya watu kuathirika na kuwa wagonjwa, na tumewatibu wale wamegonjeka kwa site mahali ya hoteli, tumewatibu, wameendelea kupatiwa matibabu kwa mahospitali na In the next 48 hours, tutasema kama ni ugonjwa gani. Je, wageni zaidi ya hamsini ambao wanashiriki katika kongamano hili la kimataifa kuhusu mapafu wamefanyiwa vipimo vyovyote vya kiafya? Vile tumefanya kwa hiyo watu walikuwa wana attend hiyo conference. Walo wako na saini yoyote ya kuwara kuumwa na tumbo wamesha wapatiwa matibabu na tunaendelea kuwaangalia zaidi. Ngari ziko hospitali, ziko watu wako hapo, wafanyikazi wa hospitali, kwa hiyo hoteli kuangalia ya kwamba wale wako na shida wanahudumiwa. Na je, hii ni hali ambayo wewe unadhani huende ikawatia wasiwasi wananchi wa Nairobi? Mimi nimesema na si mara ya kwanza leo kwamba Nairobi hakuna wasiwasi yoyote. Hii ni ugonjwa ile ambayo tumeshachukua jukumu la kuicontain so hakuna wasiwasi wowote katika Nairobi kaunti na katika city of, of, of katika the capital city ya Nairobi, tuko ngangari na tu magonjwa tumesha, hiyo ugonjwa tumesha jaribu juu chini, haitaendelea kuenea. Je, upi mkakati wa serikali ya Nairobi kuhakikisha kwamba hali hii inadhibitiwa isiji ikaripotiwa katika maeneo mengine? Tumeshachukua jukumu, wale wamekonjeka kabla waende mahali walikuwa wametoka kwa kuja kwa conference tumechukua details zote na tumehakikisha wametibiwa. tuko tu wa na ndawa tumeshawapatia na hiyo na I'm sure by tomorrow hiyo mambo iliku itakuwa imeisha. Kwenye mfululizo wa makala yetu ya ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki, Leo tunaangazia wajibu wa madereva katika juhudi za kupunguza ajali hizo. Je, wamiliki wa magari ya kubeba abiria na mizigo wanafuata utaratibu gani kuwaajiri madereva? Ni nini kifanyike ili kupunguza uwezekano wa polisi wa trafiki kuitisha hongo? Kwa mengi zaidi, tuungane naye BMJ Muridhi akisimulia makala ya leo. Nchi zote za Afrika Mashariki zina sheria na vigezo vilivyowekewa madereva ili kuruhusiwa kuendesha magari ya abiria na hata ya mizigo, na hali ni hiyo hiyo kwa magari yanayoendeshwa kwa shughuli za kibinafsi. Lengo la vigezo hivyo ni kuhakikisha kwamba upo usalama barabarani. Nchini Kenya, mamlaka ya usafiri, National Transport Safety Agency, NTSA, ambayo ina jukumu la kutoa vyeti vya kuendesha magari imeeleza bayana majukumu ya madereva kabla ya mtu kuruhusiwa kuendesha gari au hata chombo kingine chochote cha abiria. Mamlaka hiyo iliyoanzishwa mwaka wa elfu mbili kumi na mbili imekuwa ikifanya kampeni za mara kwa mara kuwahamasisha madereva na wenye magari kuhusu umuhimu wa kuzingatia kanuni za usalama barabarani, kama anavyoeleza hapa mwanasarakasi maarufu nchini Kenya, Charles Bukeko. Na je, ni, ni masharti gani wanaopewa madereva kabla ya kuruhusiwa kuendesha magari haya? huyu hapa mwenyekiti wa chama cha wamiliki magari ya abiria nchini Kenya Simon Kimutai. Step ya kwanza ni yafaa kuwa kuna ile uangalifu kwa yale masomo ambaye mtu hupata katika uendeshaji wa magari. Wengi wao sana wanajifunza kwa hizi magari, kwa sababu ukiangalia sana zile lessons ambao wanafunzwa kwa uh, uh, hizi, uh, driving schools ni chache sana. Kwa hivyo mtu uh, hana ile experience ya kutosha, na ili hali ataenda kuajiriwa kazi, kwa sababu pengine amekuwa na leseni ya miaka mitatu ama miaka minne ambayo imekaa ndio uweze kupewa ile cheti cha kuendesha magari za abiria. Hakuna ile test ya kusema pengine wewe umehitimu kuendesha hii gari, ni ile stamp tu inaonekana, ndio mtu anapewa ile cheti ya kuendesha magari ya abiria. Kulingana na Kimutai, sio madereva wote wanaofuata taratibu zilizowekwa na mamlaka hiyo ya NTSA. Ikiwa kungekuwa na ile kufuata na mtu kutekeleza hayo magari sana angehusika na barabara So kwa hivyo jambo la kwanza tunawaeleza wasitampa na ile speed governor. Na unakuta madereva wengi wao ni kidogo wanakuwa wamepotea njia na wanachukua ile chombo wanaiadjust naye. Makamu wa rais wa chama cha wasafirishaji huko Tanzania, Omari Saidi Kiponza, anaeleza vigezo vya madereva kuweza kupata leseni nchini Tanzania kama alivyohojiwa hapana mwandishi wetu wa Dar es Salaam. Anaanza kwa kueleza vigezo hivyo, kwanza dereva eh, kabla ya kujaribiwa huwa anaingizwa darasani nao walimu kama atakuwa na certificate ya ziada ya kuchukua mafunzo kutoka chuo cha usafirishaji hapa Tanzania NIT, National Institute of Transport, pia inakuwa ni muhimu kuwa na eh, certificate kama hiyo, inaonyesha kwamba anaruhusiwa eh, kuendesha chombo cha moto aidha cha kubeba abiria au cha kubeba mizigo eh, kwa magari makubwa. Nchini Uganda, hali si tofauti sana na mataifa jirani, ingawa sheria zinaeleza wazi, wazi wazi wajibu wa madereva na hata kuweka vigezo vinavyopaswa kufuatwa na magari ya abiria na vyombo vingine vya usafiri. Ripoti ya shirika la afya duniani WHO inaeleza kwamba idadi ya vifo vilivyotokana na ajali za barabarani nchini Uganda iko juu kuliko nchi zingine zote za Afrika Mashariki. Takwimu zinaonyesha kwamba kuna asilimia 27.4 ya vifo kati ya kila watu laki moja kila mwaka. Nyingi za ajali hizo zinatokana na kutotii sheria za barabarani. Heleba. Heleba. E, katika nchi za Tanzania, Kenya na Uganda, sheria zinazowahitaji madereva hususan wanaoendesha malori au mabasi kwa muda mrefu kupumzika kabla ya kuendelea na safari, azifuatu ipasavyo na madereva wengi, na kuna ila accumulation ya mfanyikazi wote anafaa kufanya kazi zaidi ya sio zaidi ya masaa manane kwa sababu, katika uendeshaji gari ukipitisha saa manane utapatwa na usingizi na unaweza kusababisha ajali. Hali hii imetajwa kama moja ya sababu ya ongezeko la ajali kwenye barabara za nchi hizo. Kwa kusema kweli, madereva sisi tunawapa maelekezo ya kuendesha magari mwisho saa kumi na mbili jioni. Anaanza kuendesha gari saa moja mchana mpaka saa saba na nusu au saa nane atasimama pahala kwa ajili ya kupata mahitaji yake kwa maana ya chakula cha mchana au vyovyote vile na kupumzika kidogo. Lakini inapofika saa 12 jioni lazima asimamishe gari lake, atafute sehemu ya usalama aweze kupumzika, ili aweze kuanza safari siku inayofuata. Licha ya baadhi ya taasisi na idara husika za serikali kuweka mikakati na kanuni za kufuatwa na madereva katika juhudi za kupunguza ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki, inaonekana kwamba wengi wa madereva na hata wenye magari huzikumbuka tu kanuni hizo kunapotokea ajali mbaya na watu kupoteza maisha yao baada ya kuzungumziwa kwa siku chache ajali hizo pia husahaulika haraka na maisha kuendelea kama ilivyokuwa kabla ya ajali hizo kutokea, yaani hadi pale ajali nyingine itagonga vichwa vya habari, ndipo gumzo litaanza tena, kwa masikitiko mengi. barabara kabisa. Ni kama ulivyosikia msikilizaji, kesho tutakuwa na live talk, kesho ikiwa ni siku ya Ijumaa, ambapo tutazungumzia suala hili la ajali za barabarani katika eneo la Afrika Mashariki, kujaribu kutathmin ni nini kifanyike ili kuzipunguza au kuzisisitisha zisiendelee kuleta maafa na madhara makubwa katika eneo hilo. Muda mfupi ujao, tutapata muktasari wa habari kutoka kwake Sande Shomari. Watu wasiopungua nane wameuawa na wengine wanne wamejeruhiwa hii leo, wakati gari moja lililojaa milipuko lilipogonga kituo cha polisi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Ripota wa Sauti ya Amerika aliyekuwepo katika eneo la tukio, Ahmed Hassan Olad, alisema shambulio hilo lililenga kituo cha polisi cha Waberi kwenye barabara iliyo na shughuli nyingi ya Makarama. Wanasheria wa juu wa Afrika Kusini wametoa maamuzi hii leo kwa bunge linaweza kuitisha upigaji kura wa siri kutokuwa na imani dhidi ya rais Jacob Zuma, lakini maamuzi ya mwisho yako kwa spika wa bunge ambaye ni mmoja wa watetezi wakubwa wa rais Zuma. Rais wa Marekani Donald Trump anauliza kwa nini rais Barack Obama na utawala wake hawakuzuia Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana. Katika ukurasa wake wa Twitter, Rais Trump ameuliza swali kama Rusia imekuwa ikifanya kazi kwa bidii katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita yote imetokea wakati wa utawala wa Obama, kwa nini hawakuzuia? hmm. Na kwa habari hizo kuhusu rais Donald Trump, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Usikose kujiunga nasi saa tatu usiku hivi leo, ambapo mwenzangu Idi Ligongo atakuendeshea kipindi cha kwa undani. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, na mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mridhi, na mimi ni Sunday Shomari. Kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa Washington tukiwatakia usiku mwema.