zimegonga saa nane kamili alaasiri hapa washington ikiwa ni saa tatu usiku afrika mashariki karibu kwa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu bmj mridhi nikikuletea habari za sasa hivi kutoka chumba chetu cha habari wabunge wa republican hapa marekani wanashinikiza whitehouse kutoa kanda za mazungumzo kati ya rais donald trump na mkurugenzi wa zamani wa fbi james comey iwapo zipo kanda hizo huenda zikasaidia kutatua suala la iwapo Rais Trump alimtaka Comey kusitisha uchunguzi dhidi ya aliyekuwa mshauri wa usalama wa kitaifa Michael Flynn wakati wa chakula cha jioni katika ikulu mnamo mwezi Februari mwaka huu. Wakati huo FBI ilikuwa inachunguza iwapo Rusia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka jana na Trump tayari alikuwa amemwachisha kazi Flynn kwa kutosema ukweli kuhusu mikutano yake na balozi wa Russia nchini Marekani. Trump amepinga maelezo ya Comey kuhusu mazungumzo yao kuhusiana na Flynn na kusema kwamba si sahihi. Polisi wa Russia wamemkamata na kumuzuilia kiongozi wa upinzani nchini humo Alexei Navalny pamoja na dazeni ya wafuasi wake kwenye msako uliofanyika nchini kote leo Jumatatu, uliolenga waandamanaji wanaopinga kile wanachokiita ufisadi katika serikali ya Vladimir Putin na wandani wake. Nevani, ambaye ametangaza azma yake ya kuwania urais mwaka ujao kumpinga rais Putin, alizuiliwa nje ya nyumba yake mjini Moscow muda mfupi kabla ya maandamano hayo kuanza mjini humo ambayo pia yalifanyika katika mji wa St Petersburg na miji mingine. Wanahabari waliwaona dazeni ya waandamanaji wakizuiliwa, na shirika moja lisilo la kiserikali likakadiria kwamba takriban watu 250 walikamatwa katika miji ya Moscow na St Petersburg. Zaidi ya wa watu elfu tatu wameripotiwa kuandamana katika mji wa Siberia uitwao Novosibski unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya viongozi wa kibiashara nchini uingereza wameongeza shinikizo kuhusiana na nchi hiyo kujiondoa kwenye muungano wa umoja wa ulaya wakitumia kama kisingizio uchaguzi wa wiki iliyopita uliopelekea chama cha Conservative cha Waziri Mkuu Theresa May kupoteza wingi wa viti kwenye bunge. Viongozi hao wameomba serikali kufanya mashauriano ya karibu na umoja wa Ulaya kinyume na May alivyotaka au kupendekeza. Stephen Martin ambaye ni mmoja wa viongozi kwenye taasisi ya wa wafanyabiashara amesema kwamba lazima kuwepo na ushirikiano wa umoja wa Ulaya kwa kuwa ndio mshirika mkubwa wa kibiashara na nchi hiyo ya Uingereza. Taasisi hiyo imesema kwamba biashara imeshuka tangu kumalizika kwa uchaguzi huo, huku wakurugenzi wa makampuni wakilalamika kuundwa kwa serikali mpya pamoja na suala la kujiondoa kwenye muungano huo wa umoja wa Ulaya. Na Pakistan imesema kwamba watu wawili raia wa China waliuawa na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo watiifu kwa kundi la Islamic State katika jimbo la kusini magharibi la Baluchistan na walikuwa wanahubiri Ukristo kwa kisingizio kwamba walikuwa wakifanya biashara nchini humo. Raia hao wa China walitekwa nyara na watu waliokuwa na bunduki mwezi uliopita katika mji mkuu wa jimbo hilo la Keta. Alhamisi wiki jana, kundi la Islamic State kupitia shirika la uh, habari la Amak News Agency ambalo hutumia kwa muda mrefu lilidai kuhusika na utekaji huo. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utakuwa na mwenzangu Sunday Shomari ambaye ya tayari yako hapa studio akitaka kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi kwa sasa naondoka, nakutakia kila la heri. Alamsiki kutoka kwangu BMJ Mridhi. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo, tunaanza kumulika ripoti ya mchanga wa madini au makinikia huko nchini Tanzania, ambapo rais wa nchi hiyo John Magufuli amepokea ripoti ya pili ya mchanga wa madini ambao makontena yake yalizuiwa kusafirishwa kwenda nje ya nchi hiyo. Na taarifa ya rais huyo aliyoipokea hii leo na alizungumza kuhusiana na jinsi yale yaliyogunduliwa kutoka kwa kiongozi wa kamati hiyo Profesa Mruma. Basi muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu aliyeko nchini Tanzania, Dina Chahali, kuweza kutuambia hii ni nini hasa kwa undani iliyopelekea kuandaliwa kamati ya pili ya kuchunguza mchanga huu wa makinikia. Kilichofanya hivyo ni kwamba haya makampuni ya madini yalikuwa tayari na mikataba ambayo ilisainiwa kabla yake na uongozi uliopita, na sasa hawezi kufanya kuzungumzia masuala ya kisheria kabla ya kuunda kamati kuona uh, athari za kisheria zitasema nini kuhusiana na hiyo mikataba, lakini ndio maana akaunda ile ya kwanza kujiridhisha kwamba kweli kwenye mchanga ule unaosafirishwa nje kuna madini, ndio ikapata hiyo ikapata uhakika, um, kwamba kweli madini yapo mengi tu na kiasi cha fedha kia, kiasi cha fedha kama kodi zinapotea nyingi kwa huo mchanga wa dhahabu kupelekwa nje ya nchi. Kwa hiyo hii kamati ya pili ameiunda ili kujua sasa baada ya kubaini hayo kwamba madini yetu yanapotea, nini kifanyike? Kwa hiyo ndio maana akaunda hii kamati ya pili ambayo sasa ndiyo imempa imempa ushauri wa kisheria e, nini kifanyike ili kuondokana na, haya na hii mikataba ambayo inaikosesha serikali mapato na dina. Pia kuna swala la mikataba, mikataba ambayo imetumika katika hii e, kamati tuseme, katika hii swala zima la mchanga wa madini kuna yale ambayo yamezungumzwa na rais hii leo, kuhusiana na hayo yaliyofanyika siku za nyuma. Pengine upande huo rais ameeleza nini na nini ambayo yanaangaliwa kwa sasa kutokana na matatizo yaliyopo. Ha, amesema kwamba kulingana na, ha, na hata, hata kamati yenyewe imemshauri kwamba wale wote ambao wamehusika na kuingiza nchi katika mikataba hii, wanasheria waliopita, mawaziri, manaibu waziri, wataalamu wa, wa madini wote wachukuliwe hatua kwa ajili kwa kwa kuwa wameingiza wameingiza e, nchi katika mikataba ambayo walikuwa wanajua kabisa kwamba nchi haisaidiki chochote. Kwa hiyo amesema wote waliohusika na hilo wachukuliwe hatua za kisheria kuanzia sasa, waliopo serikalini na ambao tayari wamesha wako hawako, wako nje ya, ya, ya serikali. Kuna wote ambao baadhi tumesikia wametajwa, labda unaweza ukamulika kwa upande huo, kwa wale ambao wametajwa katika hii taarifa ya kamati ya pili kuhusiana na swala hili zima la madini. Ma, ma, aliotaja majina ni machache tu, kataja ambao tayari wako wako nje kina Karamagi, lakini aliyotaja kwaviao kwa, kwa wametajwa mawaziri waliopita, amemtaja pia waziri wa madini, pita, tayari, wa madini alipita tayari ameshafariki. Kwa hiyo kwa kimsingi hajataja majina mengi, ametaja vyeo vya wale waliohusika. Hata kamati imetaja vyeo vya wale wahusika, mawaziri waliopita wanasheria waliopita kwa hiyo sisi kama waandishi wa habari tunaainisha tu bwana, tunajua waziri aliyepita kulikuwa kuna kina wanasheria, labda kina Chenge walikuwepo, mawaziri ndio hao kina Karamagi e, kwa hiyo tuna watu katika kudadavua tu ndio wanajua waliopita ni ah, wanaofika katika sakata hii, na kwa sababu hiyo tukiangalia kwa undani, pengine imeshaonyesha kwa mujibu wa ripoti yake, Tanzania imepata hasara ya trilioni anasema e, zaidi ya mia moja themanini na nane. Sasa mm. yu, lakini pia e, kuna upande mwingine ambao wanasheria wanazungumza e, pia kuna wale wasomi ambao pengine umezungumza nao dina hii leo, wao kwa upande wao wanaeleza nini kuhusiana na swala hili zima kuweza kuwepo halafu, ukigusia kipande cha kusema kwamba hawa watu hawajasajiliwa, hiyo kwa wengi nakwa haieleweki. Ha, inakwaje enyewe? Eh, ni kweli hata kamati yenyewe, nikukumbusha tu sande, kwamba hiyo ni kamati ndio iliyokuwa inatoa hiyo taarifa zote hata kamati yenyewe mwenyekiti wa kamati ame, ameonekana kushangazwa, amesema hii inaonekana Tanzania tu kwamba kampuni inakusaa ina, inafanya kazi kwa miaka kumi na tisa, ina, inalipa kodi ina, ina, BOT inahusika, lakini inakuwaje hii kampuni haina uhalali wa usajili? Kwa hiyo nalo hata washeria wenyewe mfano, nimeongea nime na waziri wa sheria pale na katiba, Profesa Palamagamba, kwa, kwa, kwa amesema kwamba wao kama yeye ye kama mwanasheria na yeye kama waziri anaanza sasa kufanya taratibu za sheria kujua kwa nini ilikuwa hivi. Kwa hiyo inaonekana kila mtu ameshangazwa kwamba imekuaje, kwamba hii kitu hii kampuni inafanya kazi Tanzania kwa takriban miaka kumi na tisa, lakini kumbe haina usajili rasmi rela. Kwa hiyo ni kitu ambacho kila mtu ame, waziri mwenyewe ameshangaa, rais mwenyewe ameshangaa, hata mwenyekiti wa kamati mwenyewe imeshangazwa. Kwa hiyo kwamba mpaka tumefika hapa, ni niwatu wa, wa, wanasheria walikuwa wapi? na kwa sababu hiyo basi, kwa kuunda labda laba waziri amegusia, ili haya yaweze kufanyika, nini ambacho kwa upande wao watakifanya? Inabidi haya yarudi bungeni au inakuwaje? Ndio, amesema lazima warudi bungeni. Waziri wa katiba na sheria pale amesema lazima warudi bungeni, na rais alitoa agizo pale pale baada ya kupokea ile ripoti ya kamati ya pili ya leo. Amesema kabisa kwamba bunge sasa linaweza li, hata likaextendi kikao chake ili kujadili sasa haya. Amempa amempa amri waziri wa sheria, waende wakarekebishe mkataba yote ya madini na sheria za madini, ya madini ya mwaka elfu mbili na kumi ili kuona sasa tunaanzia tunaenda wapi kuanzia sasa. Kuna swala la ujenzi uh, uh, wa hii smelta ya kusimamia haya madini, hilo, kwa upande wa urais au upande wa hawa wataalam wanalieleza vipi na wanasemaje? Linawezekana, uwezekano upo au likoje? Rais na kamati wamesema una uwezekano. Hata leo katika mapendekezo ya ishirini na moja ya kamati wamesema kwamba ujenzi wa smelta ufanyike hapa nchini. Kwa hiyo hiyo inawezekana, na unakumbuka katika kupokea ka, ripoti ya kamati ile ya kwanza sande mpaka rais alilazimika ali kumfuta kazi waziri wa nishati na madini, kwa sababu wanasema alikuwa na uwezo uh, kueka, kwa, wa kufanya kuwezesha ujenzi wa smelter hapa nchini. Kwa hiyo tu kutokana na uzembe wa hapa na pale ndio maana mpaka sasa hivi smelter haijajengwa, lakini uwezo wa serikali kujenga smelter upo, kwa mujibu wa rais, kwa mujibu wa kamati pia hii ya pili ambayo ya uchunguzi. Na kwa mantiki hiyo kwa mujibu wa mwenyekiti wa kamati Profesa Osoro ambaye ni mchumi. Kuna vitu vingi amebainisha hapa, Dina, ambavyo unaweza ukavizungumzia, lakini pia nitaka kujua tu kuhusu haya makontena ambayo yalikuwa yamezuiwa. Haya makontena wao wanayasemaje kwa sasa, kwa sababu tayari yamezuiwa, lakini pia kuna swala la upande wa kasia, kwamba hii ni biashara yao inakuwa imesimama, na kwa upande wao nini ambacho kinafanyika, au haya makontena yataachiwa wakati gani? Wamesema Profesa Ushoro, leo wamesema kabisa toka hata, hata ile kamati ya kwanza ilitoa taarifa kwamba makontena haya yasisafirishwe nje ya nchi mpaka hapo serikali itakapojiridhishwa na mrabaha utakaopatikana e, katika hayo makontena. Na hata leo rais amesisitiza kwamba makontena haya hayaondoki mpaka hapo serikali itakapojiridhisha mpaka taratibu za kupata stahiki ya serikali itakapofanyika itakapo, itakapo na hata hiyo suala la, la akasia na rais amesema tu kabisa na ame, ame amesema kwamba akasia ameonyesha kwamba yuko tayari kuendelea na kuwa na kampuni mradi watumu wakiri wafuate sheria na walipe kile kiasi cha hasara ambacho uh, nchi imeipata kutokana na mkataba hiyo ni mbovu. Na pengine, Dina, kwa suala hilo basi, labda kuna upande wowote tumesikia kutoka kwa Akashia nao ni nini? Kwa upande wao wamesema lolote mpaka sasa? Kwa kweli, mpaka sasa akasi hawajasema lolote, lakini kulikuwa kuna taarifa tu za ambazo zimekaririwa zime katika vyombo mbalimbali vya habari kwamba mkurugenzi wake mkuu amejiuzulu na ameondoka nje ya nchi kutokana na hili sakata la mchanga. Lakini mpaka sasa akasia, kuanzia leo asubuhi, baada ya kutokea hii taarifa uh, a kimya asijasikia yes, chochote ambacho wamekaririwa wakisema kwa upande wao, zaidi ya tu kwamba kuna hizi tetesi kwamba mkurugenzi wake mkuu ameondoka. Asante ah, sana Dina Chahali kuzungumza nasi. Asante sande nam. Baada ya kuzungumza na mwandishi wetu Dina Chahali, nitaka kujua pia hali ilivyo kwa upande wa masuala ya kisheria. Na muda mfupi uliopita, nizungumza na mwanasheria ambaye pia ni mchambuzi Julius Mtatiro, nakutaka kujua kwa upande wake, anafahamu vipi inawezekana kampuni inaweza kufanya kazi bila usajili nchini Tanzania? Hata mii nilipata mshtuko mkubwa sana kwamba iweje serikali ikulu BOT E, takukuru wakuu wa mikoa, mawaziri kwamba kampuni imebadilisha jina, alafu wao hawana taarifa, alafu kwenye rekodi zao wanaanza kuingiza taarifa za jina jipya e, bila ku verify. Kwa hiyo hicho kitu kilikuwa kinanipatia mashaka makubwa, lakini ikiwa kama serikali itakuja kukiprove na kuonyesha kwamba ni kweli hawakuwa na usajili, basi kwa Kiingereza wanaweza kusema We have a Uh, uh, system of government in the country kwamba tuna mfumo wa kiserikali iliyokufa katika nchi. Ikiwa mtakuwa na kampuni ambayo inachimba madini e, katika migodi e, yenu, alafu hiyo kampuni haina usajili katika nchi yenu, hii itakuwa labda ni ajabu la nane la dunia ama kama dunia, kama sio ya tisa. Na pengine kwa sababu wewe ni mwanasheria unieleze tu kwa sheria, kifupi kwamba hatua za kampuni zinapokuja kufanya kazi kwenye nchi kama Tanzania kusajiliwa na kuweza kufanya kazi zikoje, jinsi wewe unavyofahamu. Ah, kwanza kama kampuni imesajiliwa nje e, haiji kutafuta usajili hapa. Umenielewa, eh? Inachokuja kutengeneza hapa kwa kweli tutasema, it, it, it, it, it itafanya best, domestication, ya zile procedure ambazo zimefanyika kule na ita, kwa kweli itazihamishia hapa na sheria yetu ina- inaeleza ina vizuri sheria, kwa mfano ya masuala ya ya makampuni ya usajili wa makampuni the Companies Act e, ambayo nadhani imekuwa revised uh, mwaka elfu mbili na mbili na kadhalika, inaeleza vizuri ni namna gani ambavyo kampuni iliyosajiliwa nje itakavyofika hapa. Pana vipengele vya kisheria ambavyo vinaibana na itakavyokwenda BRELA. BRELA wataichukulia kama kampuni iliyosajiliwa nje, na kwa kweli watamalizia tu kuifanyia usajili wa hapa ambao na, naweza nikauita kuifanyia domestication. Kwa hiyo huu ni utaratibu wa kawaida, huwe kampuni ikasajiliwa Uingereza ikaingia ikaanza ika, ika, ika kufanya kazi e, bila kuwa na vile vibali vya Brela kama wanaitambua kama kampuni ambayo imesajiliwa nje, na sasa anafanya kazi zake hapa. Kwa hiyo ndio maana hili jambo limenishangaza, kwa sababu kwa kweli haliwezekani, yani kiutaratibu haliwezekani, e, kwamba hawa e, e, wale wale jamaa wa, JGM wa, wa eh, na kadhalika na, na kadhalika no way waka operate wakafanya shughuli zao za uchimbaji wa madini Tanzania bila kuwa recognized na na bela. Walipata wapi vibali hivyo hadi wakapewa mikataba hiyo? Kwa hiyo wataona kwamba ni kweli lazima e watakuwa wamesajiliwa. Siamini kwa kweli taarifa ya kamati ya rais katika jambo hili. Na pengine katika moja ya mapendekezo ya hii taarifa, kamati ya rais imesema kwamba kujengwe hiki chombo maalum cha uchambuzi wa huu makinikia, smelta, kuokoa fedha zinazopotea nchini Tanzania. Pengine ujenzi wa smelta, na jinsi tunavyofahamu hatua zake, hilo ni jambo ambalo kwa biashara iliyopo hapo linawezekana kufanyika nchini Tanzania. Sasa hili ni jambo la kitaalamu. Pana wataalamu wengine wanasema kwamba ili huwe na smelter katika nchi yako lazima uwe na uzalishaji wa levo fulani e, na kwamba ukishakamilisha huo uzalishaji ndani ya kipindi fulani ndio ile smelter inaweza, inaweza ikaanza huo mchakato wa, wa wa kufanya hizo process e, na kwamba haiwezekani ukiwa unazalisha e, kwa mfano madini kidogo alafu ukawa na smelta katika nchi yako. Kwa hiyo ni theory ambayo kana wataalamu wanasema, lakini pia tumesikia theory ya serikali, tumesikia theory ya rais ambayo inaeleza kwamba kuwa na smelta katika nchi ni jambo la msingi na kwamba itatusaidia. Kwa hiyo mimi sioni kipingamizi ikiwa rais na wataalamu wote wanajiolojia, jiolojia, maprofesa wa madini na kadhalika, ikiwa wote wameona kwamba tutakavyokuwa, kwa kwa na smelta itasaidia nchi yetu. Kwa hiyo mambo ambayo tunaona yataleta maendeleo hayo, hatuna problem nayo na lakini nikesi tutaleta smelta kwa gharama kubwa kupita kiasi, kwa sababu ni matrilioni ya pesa, alafu baadaye ikaja kuonekana kwamba hakuna mzigo wa kuweza kucha kuchakatwa na hiyo smelta, itakuwa ni kashfa nyingine kubwa sana katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Lakini suala la kuwa na smelta yenu ama yetu, hili ni jambo zuri na ni jambo la kujitegemea na tunaliunga mkono. Pia Rais Magufuli amezungumzia uwezekano wa kuwa na mikataba iliyo mizuri zaidi na kusema kama kuna waprofesa wengi hapo, lakini anashangaa kwa nini mikataba hii haikuwa sawasawa sawa. Lakini pengine unaweza ukazungumzia swala la faida lilopo kwenye mkataba huu. Katika mikataba mingi ambayo iko Tanzania, mmojawapo ni huu. Inaonekana kama vile Tanzania kwa mujibu wa rais, ilikuwa haipati faida yoyote, ilikuwa ni asilimia 15, baadaye akasema sifuri. Sasa hii imefikaje hapo kwa mikataba hiyo kuwa katika hali ya namna hiyo? Kwanza lazima kufahamu maswala ya mikataba ni maswala ya kisheria na e, katika sheria za ndani ya Tanzania na hata kimataifa unapoingia mkataba uh, kwa mfano sisi e, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tunavyoingia mkataba na kampuni fulani kutoka Kenya ama kutoka Uganda ama kutoka Ulaya kwamba itachimba madini hapa na utaratibu wake ni moja, mbili, tatu, nne, tano, e, mikataba kikawaida inakufunga na hauwezi kufanya kitu chochote nje ya ile mikataba. Ikiwa kwa mfano, katika mkataba mmeandika kwamba eneo ambalo litakuwa nachimbwa madini hakuna kiongozi wa kiserikali atakayeingia, labda zaidi ya, ya zile e, kamati maalum za kisekta, labda wajiolojia na kadhalika. E, ikiwa kwenye mkataba mmeandika kwamba mkuu wa mkoa hata ingie mgodini Manake ni kweli hata ingia mgodini, kwa sababu mkataba uko hivyo, na kwa kweli akiingia atakuwa anavunja mkataba na, na, na, na italeta matatizo makubwa. Nam, huyo ni Julius Mtatiro ambaye pia ni mchambuzi wa siasa na mwanasheria akizungumzia kuhusu huo mkataba nchini Tanzania. Basi huyo atukamilishia sehemu ya kwanza, twende sehemu ya pili. Nam tunaingia hivi sasa katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo kutoka nchini Tanzania tunaelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo mgomo wa wauguzi unaingia katika siku ya saba. Mgomo huo bado ungali unaendelea na hii leo. Basi wauguzi nchini Kenya wameandamana asubuhi ya leo kutoka eneo la Uhuru Park, vilevile katika maeneo mengine ya nchi hiyo wameandamana huko Kisumu, hali kadhalika huko Wajir wengi wao wameelekea kuilaumu kamati ya mishahara kwa kusema kwamba inaingilia kati masuala ya wafanyakazi na waajiri, baada ya kamati hiyo kusema kwamba nyongeza walioitaka ya shilingi bilioni 40 si jambo linalowezekana nchini humo. Pia kumekuwa na lawama kwa baraza la magavana nchini humo, hasa akishutumiwa mwenyekiti wa baraza hilo Joseph, Josephat Nanok kwamba ni kikwazo muda mfupi uliopita. Tutaangalia basi ni kwa nini na kwa undani zaidi swala hili linatokea. Mazungumzo yao yamefikia wapi? Kwa nini bado kuna maandamano? Nimepata muda wa kuzungumza na nesi kutoka Port Victoria huko Busia County, Stefi Ojiambo, na kwanza kutaka kujua haya maandamano ya leo yalikuwaje na yalionyesha kitu gani hasa. Maandamano yalifanyika kuanzia ya Uhuru Park hadi kwa ofisi za Uh, Council of Governors hadi uko SRC, na um, ujumbe ulikuwa iwapo makubaliano kati ya CBA hayata sign hayatatiwa sa hayata sahihi, hakutakuwa na um, hakutakuwa na kurudi kazi kwa wauguzi. Kwa hivyo mgomo utaendelea hadi ule wakati ambao CBA itatiwa sahihi. Na wakati maandamano yanafanyika leo asubuhi ulishuhudia manas pengine manas waliokuwa pale e, walikuwa wanasema nini kuhusu kurudi kazini? Maana nimesikia kwamba kumekuwa na maelezo kwamba yule mwenyekiti wa bodi ya magavana Nanok hmm. Nimekuta kwamba baadhi ya manas wanamlaumu hii imeandikwa kwenye vyombo vya habari vya Kenya. Sasa labda manas wanasemaje kuhusu mwenyekiti huyo, kuhusu gavana Joseph Nanok kuaa leo alisema kuwa huu mgomo haufai, anasema huu mgomo ni illegal. Na hayo maneno si ukweli, kwa maana uh, huu mgomo ambao ulianza tarehe tano haukuhitaji notice mpya, kwa maana ukikumbuka, ule mgomo uliokuwa mwaka uliopita ulikuja ukasimamishwa, it was um, suspended, kumaanisha ikiwa suspended hauhitaji notice mpya ndipo tena uende kwa maandamano. So, na Nok leo alisema kuwa huu mgomo haufai, na kwa hivyo uh, wauguzi wanaweza wanaweza um, adhibiwa. Ndio maana wauguzi walikuwa wamekasirika sana na hayo matamshi ya gavana Nok, na kwa sababu hiyo basi, kuna taarifa kwamba wagonjwa wengi e, hawana msaada, inabidi madaktari ndio wafanye kazi za kusaidia hawa uh, kujaza ile nafasi iliyoachwa, na manases, e, ee, nimesikia huko Samburu serikali imeajiri manesi kutoka Amref. Pia nimesikia kwamba Mombasa madaktari wameanza kusaidia kufanya kazi za manesi. Sasa pengine wewe mmojawapo ukiwa ni nas, unachofahamu ni nini zaidi kinafanyika sasa hivi? kama hivyo, unaona kwamba serikali ya Samburu inaajiri watu wengine kutoka Amref, hiyo manesi wanaiona vipi na wanaipokea vipi? Pengine mtaamua kurudi kazini kwa sababu ya hiyo hiyo hiyo suluhu haiwezi kuwa kwa muda mrefu. Hata serikali yenyewe inajua, ile wanajaribu kuchukua suluhu ile tunaita short-term remedy instead ya kuchukua ile long term remedy kumaliza uh, um, shida za wauguzi katika huu mgomo. Kwa maana uh, hospitali nyingi ndio ma, kuna wale madaktari wanajaribu kwenda kufanya kazi, ingawa kwanzia Ijumaa, kuna hospitali ambazo madaktari hawajarudi huko, na wagonjwa wakikuja wanaambiwa hatuwezi wahudumia kwa maana manesi hawako. Unaweza ukaniambia kama ni hospitali za wapi na wapi ambazo zimekutana na hayo matatizo? Hospitali kila mahali, Kakamega, Kisumu, kwa maana uh, hospitali za uwashingishu hizo ndo, bado kumekuwa na huduma za wauguzi, lakini zingine, uh, za um, public hospitals, zote zimekuwa na hiyo shida ya wauguzi kutenda kazi, na pengine kwa sababu hiyo basi mpaka hivi sasa inafahamika hali inaendelea kuwa ni haifahamiki nini ambacho kitakuja au kitatokea. Sasa maandamano yaliisha. Baada ya maandamano kuisha, yes, secretary general wa ule, acting secretary general Mr. Morris amesema mgomo unaendelea, na kwa hivyo manesi wasifuate, kama sasa kuna kuna kaunti zingine zinaweza kupeana memo kwa wauguzi, zikiwaambiwa kwa wasiporudi kazi watafutwa ama wata wataweza kuadhibiwa kwa maana huu mgomo wanaouita kuwa haufai kuwa lakini um, Acting Secretary General amesema mgomo um, unaendelea hadi mpaka ule wakati ambao wataweza kufika suluhu na serikali na SRC, ndio watapeana mwelekeo kwa wauguzi wengine, na pengine baada ya kumaliza maandamano ya leo, na manasi wanasema wanaendelea na mgomo wao. Unafahamu kama kuna taarifa yoyote kutoka kwa manas kuhusu nini watakachofanya kuanzia kesho? Wataendelea na maandamano au watafanyaje kuhusiana na haya mambo? No, ma maandamano kulikuwa na ujumbe tu wa maandamano ya leo, lakini baada ya maandamano ya leo, um, ujumbe ulikuwa mgomo unaendelea. Kwa hivyo kama CBA, if the CBA will not be signed, there'll be no return to work because wanasema The only return to work formula ambayo itaweza fanya itawezafanya hii kurudi kazi ni kama CBA itatiwa ita, ita, sahihi. Kwa maana e, hii ni jambo ambayo wamekuwa wanavutana kwanzia mwaka uliopita Disemba, kwanzia tarehe tano, unakumbuka? Baada ya kulikuwa na ile mgomo ya siku kumi wakawaambia warudi kazi, na kwa maana wauguzi ni watu wa, wanapenda amani, wakaamua ku kujaribu kuzungumza na serikali, lakini baada ya hapo ikafika Januari bado ile zile siku sitini walikuwa wamesikizana kuwa kutakuwa na majadiliano kuhusu CBA alafu ndo itiwe sahihi, ndo ipelekwe SRC ndo irudi kwa labor. Um, ikakuja tena imesambaratika. Ndo maana wauguzi wanasema raundi hii watahakikisha kuwa CBA imetiwa sahihi ndipo warudi kazi. Nakushukuru sana Stefi Ojiambo, ambaye ni muuguzi kutoka Port Victoria, Busia County, e, kutueleza hayo yanayojiri mpaka sasa huko nchini Kenya. Inaelezwa pia huko Mombasa madaktari wanasaidia manesi katika kufanya kazi za kutoa huduma, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation. Hali kadhalika hospitali ya wagonjwa wa akili huko Port Ritz, ambayo ni ya pili kwa ukubwa nchini humo, inasemekana kwamba imefungwa na wagonjwa kuruhusiwa kurudi majumbani baada ya kukosa huduma, imebidi wakabidhiwe kwa familia zao kutokana na hali halisi ilivyo. Chama cha manesi nchini Kenya kinasema mgomo bado unaendelea kuwepo, na jarida la The Standard ripoti kwamba kuna tishio la hawa wauguzi nchini Kenya kuweza kufukuzwa kazi. Basi msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha sehemu ya pili na ya mwisho ya kipindi chetu cha Kwa Undani. Shukran za pekee kabisa zimwendee mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali kuzungumza nasi hali kadhalika, mchambuzi Julius Mtatiro kuweza kuzungumza nasi na nchini Kenya, nesi Stefi Ojiambo kuweza kuwa nasi upande wa pili. Saida Hamduni msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sandey Shomari na watekeni wote, jioni njema, kwaherini.