Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha VOA Express, siku ikiwa ni Jumatatu tarehe 12, mwezi nao ni mwezi ni mwezi Juni tarehe 12, mwaka 2017. Msikilizaji, hii ni VOA Express na moja kwa moja. Jina langu ni Sunday Shomari, natumaini huko tayari kabisa kupata vitu moto moto kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kuna nini leo? Kabla ya kusema kuna nini langu, jina nalo Harizon Kamau, nikiamini kwamba ulikuwa na mwisho wa juma wenye fanaka na baraka. Mambo ni mengi, sande Shomari, kuanzia Tanzania kuelekea hadi nchini Kenya na vilevile vile Uganda. Kule Tanzania, swala la madini na mchanga wa madini limeendelea kugonga vyombo vya habari, na hakika tutaangalia suala hilo kwa kina zaidi ili tuweze kujua mambo yanaendelea namna gani na vilevile vile upande wa Uganda ni kwamba wagonjwa wanaougua ugonjwa wa ukimwi wanasema kamwe hawataki kutumia dawa za kuweza kuwafanya wakapata nafuu, wanasema kwamba chakula ndicho kitu wanachohitaji sasa hivi na, na bile... Huko Kenya, serikali inalenga zaidi ya vijana ya elfu kumi mwezi huu katika maswala ya mafunzo kwa vijana ya kunufaika katika mpango ambao utawasaidia e, kupata ajira zaidi kwenye maswala ya teknolojia. Tutaangalia hilo kwa undani zaidi pia. Ya, lakini kwanza kabisa kama nilivyosema ni kwamba swala la madini na mchanga wa madini limetia fora sana huko nchini Tanzania, na kwenye laini ya simu tunaye Dina Chahali. Dina, karibu sana, habari ya Dar es Salaam? Asante kama una asante, habari za Dar es Salaam ni nzuri. Kama mlivyosema leo, Dar es Salaam huko ni mchanga wa madini tena ripoti ya awamu ya, ya pili. Naam, hebu tueleze mambo yanaendeleaje, wananchi wanasema nini, na hisia ziko vipi kutokana na ufichuzi huo? Uh, uh, Kamau, wananchi wanazungumza kuhusu leo ripoti ya madini ambayo rais ameipokea ni ripoti ya pili ambayo ilikuwa ni wataalamu wa sheria na uchumi ambao nao wamebaini mamilioni ya shilingi, matrilioni ya shilingi yalikuwa yanapotea takribani miaka kumi na tisa iliyopita kutokana na biashara ya, ya, ya usafirishaji nje mchanga wenye madini maarufu kama makinikia. Kwa hiyo leo hiyo rais amepokea ripoti ya pili na kubainisha huyo kuna masuala pia ya makampuni ya madini ambayo mengine wanadai hayajasajiliwa, kwa hiyo v hapa nikapita pita pita, pita mitaa mm -hmm. Uh, ya Dar es Salaam watu walikuwa makini kwelikweli, wakiangalia ripoti hiyo inasema nini na wakazungumzia suala la kwamba uh, sasa hivi wanashukuru kwa kweli hii suala la, la la, la kuangalia pato ya madini limefika mahali pazuri, ambapo sasa rasilimali za taifa zitaweza kutumika vizuri kwa ajili ya maendeleo tunalo jukumu la kusomesha vijana bure, tunalo jukumu la kusimamia miundo mbinu ya nchi hii vizuri: mabarabara, mahospitali, majengo na kila kitu. Sasa hatuwezi kuyaendesha hayo kama serikali haitokusanya kodi vizuri, na ili wakusanye kodi vizuri lazima wahakikishe rasilimali la zilizokuwepo zinaleta hiyo pato la kodi katika nchi yetu. Naam, Dina, tunasikia hayo yakizungumzwa na okay, wananchi pengine. Zaidi kilichopo baada ya ripoti hiyo kutoka E, kuna swala kama ulivyozungumza kwamba kampuni hii haijasajiliwa, hayo nayo yako vipi? Eh, wananchi wameendelea kushangazwa na kampuni kubwa ya madini kama Akasia kudai kwamba haijasajiliwa Brela, hakuna taarifa zake. Yaani Brela ni, ni kampuni ambayo ni, ni wakala ambao unashughulika na usajili wa makampuni ya kibiashara. Kwa hiyo wengi pia nao waliendelea kushangazwa na hatua hiyo, na kumshukuru Rais kwa kwa, kwa kwa kufichua uh, masuala hayo ambayo kwa kweli alikuwa analipotezea taifa fedha uh, nyingi sana kwa za kodi. Ripoti hii vile vile inatuonyesha jinsi gani Watanzania tulivyokuwa tunaibiwa sana na makampuni ya uchimbaji wa madini. Hususi, yani, sasa hivi wamesema Acacia ilikuwa haina hata uwezo wa kuchimba madini na kuuza nchi ya nje kwa sababu kampuni yenyewe haitambuliki wala haina leseni ya kufanya hivyo. Lakini ilikuwa inafanya kazi hiyo kwa miaka nenda miaka rudi. Naam. Tumesikia dina hiyo miaka 19 imekwenda nenda rudi, kampuni imefanya kazi. Majina yoyote yametajwa kwenye hii ripoti makususi pengine? Ha, kuna majina yametajwa kwa wanasheria waliopita wa serikali, kuna majina ya mawaziri, kuna majina ya watendaji. Lakini yote hayo rais ametaka kuchukuliwa hatua wa za kisheria waliopo madarakani na ambao wameshamaliza ma, wamesha maliza uongozi wao, lakini waliohusika katika suala zima la kuikosesha Tanzania mapato kwa ajili ya mikataba hii mibovu ya madini rais ameamuru washughulikiwe. Na suala la Acacia pia ameamuru ishughulikiwe na usajili ufanyike upya, lakini kwamba wanatakiwa walipe kwanza ma, ma sana Dina Chahali, tutafuatilia swala hilo kwa makini zaidi, pengine kwa undani hapo baadaye na watatupa zaidi taarifa zinazokuja. Asante Dina Chahali, basi kama umesikia mambo haya. Na, shukuru, sande, na, kaba. Asante, karibu sana, basi inaonekana kwamba hapo kuna kizungumti haieleweki vizuri. Madini yalikuwa yakienda kusafishiwa wapi, ama wamebainisha ni nchi gani? kama unavyokwambia kama kampuni hii ilikuwa ikitoa mali madini Tanzania ya mchanga kupeleka nje ya nchi. Kampuni hii makao yake ni Uingereza. mm -hmm. Lakini ulikuwa unasema hapa Tanzania hakuna kiwanda, mm -hmm. cha kuweza kuchambua yale makinikia, ule mchanga wenye madini, mm -hmm. kwa hiyo lazima utolewe kwenda huko nje, mm -hmm. kufanyiwa hiyo kazi. Sasa kama unavyoona wamekupa idadi kwamba trilioni 8459 hii basi, unaendelea kusikiliza VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington, DC. Na sasa sande, tuelekee moja kwa moja hadi nchini Kenya. Unajua kwamba mambo ya ajira kwa vijana imekuwa ni kitu ambacho ni adimu sana katika siku za hivi karibuni na kila na, muka, uchao Kutokuwa na, na ajira lakini sasa uh, katika nchi ya Kenya, ni kwamba serikali kupitia wizara ya elimu na kwa ushirika na kampuni fulani wameshauri vijana kuweza kuingilia mambo ya mitandao na labda mengine kujipatia ajira kupitia njia ya mitandao. Liberty Adede amefuatilia swala hilo kwa kina na kutuletea ripoti ifuatayo. Mataifa mengi barani Afrika yanakabiliwa na changamoto si haba kuwapa vijana ajira. Hata hivyo, vijana sasa wanashauriwa kuelekeza juhudi zao za kutafuta ajira mitandaoni, ambako kuna ajira nyingi chini ya teknolojia ya kisasa ICT. Hapa Mombasa, mkurugenzi katika wizara ya habari, mawasiliano na teknolojia ya kisasa John Segon anasema kuwa ni wakati wa vijana kupata elimu katika sekta hiyo na kuitumia kupata ajira au kubuni ajira. Segon amesema haya akiwapokea vijana mia mbili ambao wanajiunga na chuo kikuu cha Jomo Kenyatta bwewa la Mombasa kupokea mafunzo hayo kwa kipindi cha majuma mawili chini ya mpango wa ajira digital ambao utawasaidia kupata ajira za mitandaoni. Ajira digital ni mpango uliobuniwa na serikali kuwasaidia vijana wasio na ajira nchini na wako tayari kufanya kazi za mitandaoni. Segon anasema kuwa vijana hao watafahamishwa jinsi ya kupata na kufanya kazi hizo, huku wakipata vifaa vitakavyofanikisha utendakazi wao, lengo kuu ikiwa ni kuiweka Kenya kwenye ramani ya mataifa yaliyo na vijana waliobobea katika ajira za mitandaoni. But also we know that technology provides uh, immense opportunities uh, hapa segon na anasema kuwa Tunafahamu kuwa masuala ya teknolojia siku hizi yanatoa nafasi nyingi kwa vijana. Mpango huu ni wa kuwafunza vijana na sio kuwapa ajira pekee, bali wa kuwapa uwezo wa kujiajiri na pia kuwaajiri wenzao. Awamu hii ya kwanza tunatarajia kuwafikia vijana elfu kumi kote nchini kupata mafunzo haya. Tunashirikiana na watu wengi kama vile Rockefeller ya huko Marekani, chuo kikuu cha Kenyatta na wengine wengi kufanikisha mpango huu. kuhakikisha mpango huo unafaulu na kuendelea kwa kipindi kirefu. Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Kisasa imeshirikiana na hazina ya kustawisha maeneo bunge nchini Kenya, maarufu CDF, kuhakikisha mtandao unafika mashinani katika vituo maalum kwa mfumo wa WiFi, kuwanufaisha vijana hao. Hawa ni baadhi ya vijana ambao wako chini ya mpango huo. This, this ajira digital ni mpango mzuri, mpango mzuri mpango kwa, vijana mpango kwa vijana. Ikiwa hutaki kuwategemea wa wazazi, njoo utapata mpango Even hapa hauhitaji mambo mengi, hata kama hukumaliza shule ya upili utafaidika. Kuna pesa hapa kwa vijana. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede. Asante sana Liberty Adede kwa ripoti hiyo nzuri sana, sande. Unasikia kwamba mambo sasa yanaelekea kwenye mitandao na hakika unajua kwamba siku hizi kuna watu wengi wanafanyia kazi hata nyumbani. Na umesikia kwamba wana mikakati ya kuwa na wifi na kuhakikisha kwamba kila mahali wanapata internet, basi tupate habari za dunia. Maafisa wa usalama nchini Kenya wamekamata wanaume sita wanaoshukiwa kuwa na uhusiano na wanamgambo wa Al-Shabab na kwamba walikuwa wakipanga njama ya kufanya mashambulizi ya kigaidi nchini humo. Hayo ni kwa mujibu wa Inspekta Mkuu wa Polisi nchini Kenya Joseph Boynet. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa mkuu huyu wa polisi alisema kupitia taarifa kwamba wawili washukiwa hao ni raia wa Kenya na hao wengine ni raia wa Somalia. Aidha, polisi walinasa vifaa vilivyokusudiwa kutumiwa katika kutengeneza mashambulizi, vikiwa ni pamoja na vilipuzi na vifaa vya kutengenezea mabomu kama vile kemikali ya TNT. Amesema kuwa watu hao walikuwa wametumwa na makamanda wao kutoka eneo la buchanchi nchini Somalia ili kutekeleza mashambulizi nchini Kenya. Amesema maafisa wa usalama wa Kenya walishirikiana na wenzao nchini Somalia ili kuwakamata washukiwa hao. Kenya imekuwa ikikumbwa na changamoto za mara kwa mara za kiusalama tangu ilipotuma vikosi vyake nchini Somalia mwaka wa 2011. Viongozi wa kibiashara nchini Uingereza wameongeza shinikizo kuhusiana na nchi hiyo kujiondoa kwenye muungano wa Umoja wa Ulaya, wakitumia uchaguzi wa wiki iliyopita uliopelekea chama cha Conservative cha waziri mkuu Theresa May kupoteza wingi wa viti kwenye bunge. Viongozi hao wameomba serikali kufanya mashauriano ya karibu na Umoja wa Ulaya, kinyume na May alivyokuwa anapendekeza. Stephen Martin ambaye ni mmoja wa viongozi kwenye taasisi wanafanya biashara amesema kuwa lazima kuwepo na ushirikiano na Umoja wa Ulaya kwa kuwa ndio mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara. Tasa hiyo inasema kwamba biashara imeshuka tangu kumalizika kwa uchaguzi huo. Na wakazi wa Puerto Rico ambao ni himaya ya Marekani walipiga kura Jumaapili kutaka kuwa jimbo la 51 la Marekani. Katika kura ya maoni ambayo si rasmi, karibu watu nusu milioni walipiga kura kwa jimbo huku 7,600 wakitaka uhuru wao. Watu 6,700 walipiga kura kutaka hali isalie kama ilivyo sasa. Kwa jumla walijitokeza kupiga kura ni asilimia 23. Gavana wa Portorico, Pedro Reselo, ameitaka Washington kutambua kura hiyo. Na chama cha rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kinaeleza kwamba kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa bunge nchini humo, huku matokeo ya duru ya kwanza ya upigaji kura wa jana Jumapili yakionyesha chama hicho kimeshinda kwa asilimia 28 ya kura. Matokeo hayo ya chama cha Republican Marche na chama cha shirika cha Modem ambacho wanasimania ya kura yanaashiria ushindi kwa vyama hivyo. Yote haya unaendelea kuyapata kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba kumekuwa na tatizo nchini Uganda pale wagonjwa wa ukimwi wanakosa kutumia dawa zinazotakiwa ama zinazokusudia kuwasaidia Kisa na sababu, wanasema kwamba wanataka chakula kwanza, wakisema kwamba athari zake ukiwa tumbo halina chakula ni mbaya hata zaidi. Kwa hivyo wamesusia dawa. Basi muda mfupi ambao umepita, yeah, the... nimezungumza na uh, uh, Kenes Bwire akiwa no. Kampala na nikataka atueleze zaidi kuhusiana na taarifa hiyo ya wagonjwa wa ukimwi nchini Uganda. Ni katika eneo la wilaya ya Moyo kaskazini mwa Uganda, ambapo wagonjwa hawataki kumeza hivi vidonge vya ARV vinavyopunguza makali ya ugonjwa wa ukimwi mwilini. Kisa na maana Harson ikiwa ni kwamba hawana chakula, kuna uhaba mkubwa wa chakula kutokana na kiangazi katika eneo hili. umeweza kuzungumza na maafisa husika ama labda pengine ukaweza kupata wagonjwa wenyewe ukajua shida au tatizo ni nini? Kuna mzee anaitwa Charles Eberu, huyu ana umri wa miaka sitini na tisa na amebaki tu na mtoto mmoja hivi mwenye umri wa miaka kumi na miwili. Mzee huyo anasema kwamba hawezi jaribu hata sekunde moja kukaribisha e hizo dawa mdomoni mwake, kwa sababu chakula hana na anapomeza hizo e, hizo dawa anaeleza kwamba huwa zinampatia kichefuchefu na mara nyingi anahisi kwamba mwili umedhoofika zaidi. Hivyo mzee Beru anasema kwamba kama serikali haitampa chakula, basi hataweza kutumia dawa hizo vilevile. Vile kuna mama ambaye ameomba tu nisimtaje jina, naye vilevile anaeleza kwamba ka karibu mwaka mzima hana chakula chochote katika gala lake, na hivyo dawa hizo lazima zinahitaji chakula na hawezi akazimeza kama serikali haiwezi kumsaidia, ni heri hapa. Inaonekana kwamba kuna upungufu wa chakula kwenye hospitali. Sasa inakuwa kweni yao ni nini? Wanapata chakula wapi baada ya kukosa chakula cha kutosha kwenye hospitali? Nimemuuliza Ed Franklin ambaye anasimamia hoteli kuu ya wilaya ya Moyo, anaeleza kwamba Hospitali huwa inapokea shilingi elfu mia sita. Hizi ni pesa kidogo sana, hazifiki kama dola mia moja, hazitoshi kuwalisha wagonjwa. Hivyo kitu ambacho kinaendelea ni kwamba mgonjwa anashauriwa apewe tu dawa, halafu yeye eh, ajitafutie lisha hivyo Wahaa, wow, wagonjwa walichofanya ni kwamba dawa hatutachukua na hivyo tutaenda katika mahala pengine tuweze kutafuta chakula, na wengi wanaenda katika kambi za wakimbizi ambazo zimetengwa kwa wakimbizi kutoka nchini Sudani Kusini, pale ndipo wanapotafuta lishe. Unajua idadi ya wagonjwa ambao wameathiriwa na ukosefu wa chakula hasa wagonjwa wa ukimwi. Msimamizi wa hospitali ya Moyo, nilivyokuarifu Idi Franklin, aliamua tu kunipa takwimu katika asilimia, akanieleza ni kwamba Asilimia sitini na moja ndivyo wanaweza kuniarifu kwamba hawapokei dawa ikilinganishwa na kwamba wilaya nzima ya moyo eh, katika zile viwango vya asilimia ni watu sabini na moja kati ya asilimia sabini na sabini na, sabini na moja uh, kwa mia, ambao wameambukiza ugonjwa huu wa ukimwi. Na kanionyeza faili nyingi pale kuonyesha kwamba wengi kweli hawafiki katika hospitali kuchukua dawa hizo. Ni faili ambazo zimeandikwa lost patients, yani hawajulikani walipo kama ni jambo la kusikitisha, hawa watu, kwa sababu wanakwambia yale, yani, madawa ambayo wanatumia wagonjwa wa HIV ni yenye nguvu mno, yanahitaji kweli uwe na yeah. Sasa kama mtu hana chakula yeah. badala ya dawa kumsaidia zinakuwa ndio yeah. mm -hmm. kama zinamuua, lakini kitu ambacho kimeshangaza kwenye ripoti hiyo ni kwamba serikali inasema sisi tunatoa matibabu lakini kamwe hatushughuliki mambo ya tumbo. Hmm. kwa hivyo, sasa wewe utatoa wapi chakula? Labda ulikuwa na matatizo ya chakula yani mwanzoni, hmm. itakuwaje sasa tena? Utaweza kukabiliana na athari za madawa? Lakini tutafuatilia tu, nina hakika kwamba serikali itachukua hatua fulani kuweza kusaidia. Na sasa naona kwamba wakati umefika tuingie kwenye hmm. burudani, ya burudani kama sasa basi, Litmas Boys wakishirikiana na Avril wanasema Music, to, to love <laughs> yeah. Skia mtoto yeah. Eh, huyo akmao ni kuelezea anaelezea al kuhusu mapenzi hayo, msikilizaji. Eh, kibao machacha kweli kweli, hiki watoto wa na Nairobi, watoto wa Nairobi. mm -hmm. na pale kazi ni kubwa kweli kweli, eh. Mambo mambo sio mchezo, nakwambia mambo ya express hayo. Haya ni mambo ya express msikilizaji, usijali kabisa, tuko na wewe ukiwa unasafiri na VOA Express. Sasa hebu tuangalie katika maswala mengine kama, au maswala ambayo yanakera wananchi kila siku, lakini tukiangazia pia kwamba wiki hii itakuwa ni siku ya mtoto wa Afrika na itasherekewa Juni 16 itakapokuwa itakuwa ni siku ya Ijumaa, na kauli mbiu ya mwaka huu ni kuzungumzia ajenda ya mwaka 2030 ya maendeleo endelevu kwa ajili ya watoto barani Afrika. Wito huu ni kuharakisha usalama, uwezeshaji na nafasi sawa kwa watoto ifikapo mwaka huo wa elfu mbili na thelathini. Siku hii inaadhimishwa kila Juni barani Afrika, hukumbuka uwasi wa wanafunzi waoso wetu kule Afrika Kusini Juni kumi na sita mwaka elfu tisa mia na sabini na sita walipokataa masomo yoyote yayo kwa lugha ya Kaburu pale. Basi kwa wiki nzima VOA Express inakupa nafasi kuzungumzia nini la kufanya kufikia lengo hilo la maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa na ni nini la kuzingatia zaidi katika mahala ulipo. Na hii leo basi, tunaelekea huko Kilifi kumsikiliza Bonface Kasena Karisa akieleza jambo linalomkera upande wa watoto. Kero zangu ni huku kwetu Kilifi, watoto wa kike chini ya umri wa miaka kumi na nane wamejihusisha mzima mzima kwa maswala ya ngono, wakati wao wakiwa bado haujafika, na hii inaletwa na sababu ya kwamba wazazi hawajachukua wajibu wao kama wazazi wa kuhakikisha ya kwamba watoto wao wamewalea katika maadili ya kidini na kuwatunza, kuhakikisha ya kwamba endapo mtoto anatoka na anaenda mahali, mzazi yawahi kujua kwamba mtoto anaenda wapi na kufanya nini katika muda huo. Lakini wazazi wetu wa Kilifi wamewaachilia kabisa watoto wao, na mpaka imefikia mahali wao wenyewe kama wazazi ndio huwapia ruksa ya kwenda kule wanakwenda na kurudi masaa yale wanayotaka wenyewe kama wazazi. So sisi wengine tukipita tukiona yale mambo yanafanyika, huwa kwa kweli hatusikii vizuri. Mimi binafsi kama Boniface nikishirikiana na organization yetu ya Kenya Scouts Association imejaribu kuhakikisha ya kwamba wasichana wetu tunazungumza nao ili kwamba wabadilishe maisha yao na mienendo yao ili kwamba wawe raia wema na kuhakikisha kwamba maisha yao yanakuwa bora huko tunakoenda. Mitandao ya kijamii kwa kweli, tukiangalia huku kwetu Kilifi, watoto wadogo sana, chini ya miaka hiyo umri wa miaka 18, ndio ambao mwanzo wana mitandao mikubwa sana, hata kushinda wazazi wao, na kile ambacho kinafanyika kwa mitandao hii ya kijamii ni kwamba hakuna mambo ya kujenga yale ambayo yanafanyika huko, isipokuwa ni mambo ambayo ni ya udhalimu na sana sana kwa watu ambao ni wa kundi la mrika mmoja, ni kuharibiana tu, wakili. Hakuna mambo ya kimaendeleo ambayo yanazungumziwa huko, na hiyo inaenda mpaka inafikia mahali na kuwa sasa watoto wadogo wasichana wetu hawezi kuendelea kimasomo, wana drop out of school kwa sababu ya maswala kama haya basi. Kama ulivyosikia wewe mwana VOA Express, popote ulipo, wiki zima, nzima hii tunatoa fursa kwako kuweza kutoa maoni na waweza ukatuandikia maoni kuhusu mtoto wa Afrika, changamoto, pendekezo kupitia uh, VOA Swahili kwenye Facebook na hakika tutafurahi kuona mchango wako. Sande Shomari, mambo namna gani? Mambo ni safi kabisa, Kamao. Moja kwa moja hivi sasa elekea kuangalia basi katika maswala ya Hollywood. Leo kuna nini? Tunamulika swala hili kwenye Hollywood, Kamao, ni kwamba eh, katika Hollywood huko Radio City New York, naanza na huko Radio City New York ambapo tuzo za Emmy zimepata eh, zimetolewa kama unavyokumbuka. mm -hmm. zionyesha kwenye filamu jana, eh, watu walikuwa wengi wakaenda kupata maselebrity mbali mbali, eh, walikuwepo katika eneo hilo. Ilitolewa tuzo ya heshima kubwa maishani, tuzo hii ya Lifetime Achievement Award alipewa, ah, msanii kama unamkumbuka, wa zamani mcheza wa filamu anaitwa ah, James Earl Jones. Huyu utakumbuka ni marikani mweusi ambaye watu wengi wanamfahamu katika filamu maarufu ya Kunta Kinte, katika katika filamu nyingine Coming, uh, Coming to America. Yeye kwenye ile filamu alikuwa ndio baba yake amevaa kile kilemba akimpiga nguo kubwa ikiwa na ngozi ya chui kama baba mtu wakati wa Eddie Murphy. Sasa yeye basi kwa upande ule hivi sasa amecheza filamu zamani, ana umri wa miaka 86, hivi sasa ni mtu mzima eh, na ameweza kupewa hiyo tuzo ya heshima kubwa, kwa kweli wa kazi ambazo amekuwa akifanya kwenye filamu mbalimbali hapa Marekani, naam. Na kwa upande wa waigizaji wapya kuna huyu anaitwa Ben Platt na bibi Rachel Bay Jones hawa wamepata tuzo wakiwa ni wana wacheza filamu wapya kabisa na filamu ya mwigizaji bora nafasi ya mwigizaji bora tuzo hiyo ilikwenda kwa michael aronov yeye amecheza movie inaitwa oslo hii filamu ilionyesha mazungumzo ya amani kati ya israel na palestina ya mwaka 1993 wengine waliopata tuzo ni kevin kline betty midler huyu ni mwigizaji mkongwe hivi e, sasa na umri wa miaka 71 hii ni ya pili ya kwanza alipata kama mwaka 974, na tugua ado, tugua Nibua, ah, haya, kama ulikuwa na. Katika mauzo ya <laughs> filamu wiki hii, filamu zimetamba ni ile filamu, kama unaikumbuka kama ya Wonder Woman. Hii filamu kama unafahamu ni ya yule mchezaji wa filamu wa kike Gal Gadot, ambaye ni msichana mwanajeshi wa zamani wa Israel. uh -huh. Ahem, ambaye ali filamu yake kwakweli imekuwa ikizungumza sana, basi imeuza ile mbaya, wamepata mili, dola milioni hamsini na saba nukta mbili mauzo ya wiki hii peke yake hapa Marekani, na ukiangalia nafasi ya pili imekamatwa na Tom Cruise. Tom Cruise na filamu yake mpya ya The Mummy Reload ambayo imefanyika wao wameingiza dola milioni mbi, 32.2, lakini kwa upande wa Tom Cruise na wenzake wamesikitika, kwa sababu so filamu hii <coughs> kutengeneza peke yake wametumia dola milioni 125 kamahu. Kwa hivyo alafu hawajapata mpaka hivi sasa faida na vile vile wamepitwa na filamu ya Wonder Woman ambayo imewapita kwa zaidi ya milioni kumi, hii karibu milioni 20. Kwa hiyo uh-huh, kwa, ah, kwa ujumla tunaona kwamba upande wa utengenezaji huo, eh, Tom Cruise na wenzake wamesikitika kweli kweli, lakini Gal Gadot na timu nzima ya Wonder Woman wanashangilia kwa hali ya juu. Basi mambo, basi ni hayo ya Hollywood. Kwa hivi leo Harrison Kamau, mambo moto sana lakini sasa pia tuangalie yavumayo mitandaoni. Kuna mambo mengi, kuanzia Tanzania kuelekea nchini Kenya, hapa Marekani na moja kwa moja tukienda, katika kuna swala ambalo limetia fora sana nchini Kenya mwishoni mwa wiki. Uh, timu ya kampeni ya Rais Uhuru Kenyatta walikutana kukiwa na wageni takriban mia tano katika mgahawa uh, wa kifahari wa Safari Park kuweza kuchangia kampeni yake uh, na sande Shomari kwa muda kama wa saa mbili saa tatu hivi, waliweza kupata shilingi bilioni moja kuchanga kampeni, lakini sasa shilingi bilioni moja si neno. Kuna mzee mmoja alikuwa amesema kwamba yeye atauza shamba lake na ng'ombe aweze kufadhili kampeni ya Uhuru Kenyatta. Mzee huyu ha. Anajulikana kama Zabron Mukira kutoka kule kaunti ya Meru. Yeye alikuwa ameangaziwa katika vyombo vya habari wiki iliyopita kwamba yeye ameamua atauza shamba lake na chochote kile aweze kuhakikisha kwamba rais Kenyatta amerudi tena kwenye uongozi. Lakini sasa, hajauza sasa, akatumaniwa kwake na chifu kumbe yeye rais kaona Uh, kaona uh, uamuzi wa mzee yule, akasema yule aletwe wakutane na rais moja kwa moja. Kwa hivyo, mara moja mzee akawekwa kwenye gari, wakatafuta suti na mara kidogo akajipata kule safari parki akiwa na rais. Mzee huyu kwenye magazeti anasema aliona ni kama vile Mungu ameshuka, aliona amekumbatiwa na rais, akasema lo. Na sasa, yule mzee ameambiwa kwamba asiuze shamba. Sasa anachongojea mm ni iwapo kama chama kile kitatoa hela, yeye mwenyewe aweze kufanya kampeni, lakini amesema ameamua kufanya kampeni kumfanyia kampeni Rais Kenyatta akiwa na umri wake wa, wa miaka sabini na minane. Sio, sio, mchezo. Sio mchezo, lakini swala lingine ambalo pia limetia fora ni mchanga wa madini nchini Tanzania, wanasemaje, huo maarufu kama wanaoita makinikia mm -hmm. Utasikia hilo jina makinikia, maana uh -huh. ni mchanga wenye uh -huh. dhahabu kama unavyoona. Ripoti ya pili ya kamati hiyo imetolewa, ambayo imetaja mambo mbalimbali mbali ya kuwashtusha wengi kwenye mitandao wakizungumza kwa, mojawapo ni kwamba kampuni hiyo ya kasha inayofanya mikataba ya madini ilikuwa haijasajiliwa kufanya kazi hiyo ya kutafuta mchanga. Mm -hmm. Sasa wana hii kampuni vipi isiwe imesajiliwa na kufanya kazi muda wote huu? Kwa hiyo ripoti hii, ama kwake, inazungumzwa sana wengi wanasema haina uhalali wa kumiliki na leseni. mm -hmm. Imefanya kazi na biashara wakati haipo kisheria. mm -hmm. Kwa hiyo watu kwenye mitandao ukiangalia, okay, kwenye Facebook, kwenye WhatsApp ok, wanazungumza kweli kwelikweli, wakisema kwamba haya aliyofanyika inabidi kweli serikali ya Tanzania ichukue hatua. Basi hayo, kama uko upande wa Tanzania natamba, basi mambo haya tutaendelea kuangalia kwa kina, lakini naona muda tu ni kama unatupa kisogo. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Sunday Shomari. Kesho wakati na kama hizi tukutane tena kwenye VOA Express. Kuwa na jioni njema.