Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako ni mimi mkamiti Kibayasi. Viongozi wa dunia na wanaharakati wa mazingira wameelezea kusikitishwa kwao na uamuzi wa Rais Donald Trump wa kujitoa kwenye mkataba wa mabadiliko ya kihistoria ya hali ya hewa uliofikiwa mjini Paris ikiwa ni juhudi ya dunia kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema katika lugha za Kiingereza na Kifaransa kwamba anaamini Trump amefanya makosa ya kihistoria. Rais huyo wa Ufaransa amesema wanasayansi wa Marekani na wafanya biashara wanakaribishwa Ufaransa kama makazi yao ya pili, ambako wataweza kufanya kazi pamoja kutafuta ufumbuzi thabiti kwa mabadiliko ya hali ya hewa na mazingira. Chansela wa Ujerumani Angela Merkel anasema makubaliano ya Paris ni hatua kubwa ya kihistoria, akisema ni uamuzi hauwezi kusimamishwa. Viongozi wengine wa dunia wameeleza uungaji mkono wao thabiti kwa makubaliano hayo ya Paris na mkuu wa ki na mkuu wa sera na kitengo cha mikakati ya baadaye cha shirika la kuhifadhi wanyama pori WWF Afrika Kusini, Salim Fakri, anasema uamuzi huo wa rais Trump kujiondoa kutoka mkataba wa Paris kutakuwa na athari mbaya kwa bara la Afrika. Fakri ana wasiwasi juu ya kuondolewa kwa kiasi cha dola zipatazo bilioni mbili ambazo Marekani ilikuwa ichangie kwa mfuko wa Green Fund ili kusaidia nchi zinazoendelea katika kutekeleza mbinu mpya na teknolojia za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Anasema Green Fund ni muhimu sana na itaweza kusaidia katika harakati za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika, hasa shughuli za mafunzo. Serikali za nchi za Afrika zimeeleza pia usikitivu wao kutokana na uamuzi wa rais Trump wa Marekani. Rais John Drama Mahama, kwenye ujumbe wa Twitter, anasema Marekani imejiondoa kutoka nafasi yake ya uongozi wa masuala nyeti ya dunia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi. Na 107.5 FM Nairobi nchini Kenya. Wagombea wakuu katika uchaguzi wa bunge la Lesotho wanakubaliana katika masuala muhimu zaidi katika taifa hilo ikiwa ni upatikanaji wa maji, umeme, elimu bora, huduma za afya pamoja na nafasi za ajira. Hizi ni baadhi ya ahadi ambazo serikali zilizopita mbili zimeshindwa kutimiza baada ya muungano uliokuwa na utata kuanguka katikati ya mashindano ya kisiasa. Na hiyo ni kwa sababu Lesotho inapiga kura siku ya Jumamosi kwa mara ya tatu katika miaka mitano. Kura ya mwezi Machi ya kutokuwa na imani ilimlazimisha waziri mkuu kuitisha uchaguzi wa dharura badala ya kujitoa madarakani na kuwapa madaraka upinzani ambao ulipiga kura ya kumtoa. Zaidi ya vyama thelathini vinashindana katika wilaya themanini lakini ushindani unabaki kati ya muungano wa aina mbili wenye nguvu ambao ulishindana kwa kiasi kikubwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Rais wa Marekani Donald Trump ameitaka mahakama kuu ya Marekani kuitathmini marufuku yake ya usafiri kwa wasafiri kutoka nchi sita zenye waislamu wengi duniani ambazo ni Iran, Libya, Somalia, Sudan, Syria na Yemen. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa na Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunakualika katika Kwa Undani kutoka idhaa hii, ambapo wewe msikilizaji wetu unayetusikiliza kupitia redio ama unayetutazama kupitia Facebook live stream, ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia tangazo la rais wa Marekani Donald Trump la kujitoa Marekani katika mkataba wa Paris wenye lengo la kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa duniani, hasa kuongezeka kwa joto. Vilevile tutazungumza na mtaalamu wa masuala ya hali ya chakula e, barani Afrika, Dkt. Ephraim Nkonya. Kwa hiyo karibu sana, mimi naitwa Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Marekani. Rais Donald Trump wa Marekani hapo jana alitangaza Marekani inajitoa katika mkataba wa Paris unaohusu mabadiliko ya hali ya hewa duniani. Pamoja na kuzungumza hayo, alisema kwamba Marekani ipo wazi kufanya mazungumzo ya makubaliano ya juhudi za kuzuia mwendelezo wa kuongezeka kwa kiwango cha joto duniani yaliyotiwa saini na mataifa mia moja tisini na matano licha ya taarifa kudai kwamba viongozi wa mataifa ya nje wafanya biashara wakubwa hata binti yake Ivanka Trump kuomba E, rais huyo wa Marekani abad, abadilishe uamuzi wake. Rais Trump aliendelea kushikilia uamuzi wake huo aliotangaza jana wa kuiondoa Marekani e, katika mkataba huo na akitangaza kwamba yupo wazi kufanya a, makubaliano mapya. Ni naye Dr. Patrick Nigula kuzungumzia hili sasa moja kwa moja. Dr. Nigula, e, tufahamishe sababu hasa licha ya kwamba rais Donald Trump alikuwa akizungumza haya masuala kwamba ha, hayaamini na eh, ni, ni ni moja kati ya jambo ambalo halipo katika ajenda zake za msingi eh, pindi atakapokuwa rais wa Marekani. Sababu zake za msingi hasa ni nini? Uh, mimi tu binafsi au kwa kufuatilia katika uh, wakati alivyokuwa mgombea wa kiti cha urais ni kwamba aliwaahidi uh, baadhi ya uh, sehemu same mbalimbali um, alizokuwa akipita kwamba atahakikisha kwamba anarejesha baadhi ya shughuli za uh, au kazi uh, hapa Marekani kwa kuangalia mikataba iliyowekwa na makubaliano yaliyofikiwa na uongozi uliokuwa ukiondoka. Mi naona tu hii ni kutimiza tu baadhi ya ya ahadi alizozitoa kwa wale waliompigia kura wakati wa uchaguzi. Lakini uh, Dr. Patrick Nigula, kwa mujibu wa wataalamu wa mikataba na suala hili, wanazungumza kwamba e, swa, mchakato mzima wa Marekani kujiondoa utachukua muda mrefu sana na utakwenda mpaka Novemba ya mwaka alfu mbili na ishirini, kipindi ambacho Marekani itakuwa imeingia katika uchaguzi mwingine. Kwa kipindi hiki wanaona pengine kwa namna moja manyingine, licha ya ku, kuwa ni ahadi ya rais Donald Trump wakati wa kampeni, vilevile wanaiona kama ni njia ya Marekani kutojihusisha kikamilifu na masuala haya muhimu e, kwa kile ambacho anaamini rais Donald Trump kuwa ni kuzuia baadhi ya ajira ambazo kwa namna moja manyingine zinaweza kuwekwa katika e, mfuko wa kutoonekana kwamba ni muhimu kwa ajili ya kutekeleza masuala muhimu ya huu mkataba. Sasa jambo hili ni la kisiasa, jambo hili ni la kutetea ajira kweli za Wamarekani. Ah, mi sidhani kwamba jambo hili ni, ni ni zuri kwa, kwa, kwa pande zote mbili. Kwanza kwa kwa taifa kubwa la hapa Marekani. Ukiangalia mataifa mia moja na tisini na tano kama ulivyodokeza hapo mwanzo yamekubaliana na katika kufanikisha baadhi ya malengo ya kupunguza masuala ya kuongezeka kwa joto uh, katika hali ya hewa hapa duniani. Mi naona vilevile uh, ni suala la kisiasa tu la kuwaridhisha wapiga kura, na hususan uh, kwa wale ambao wanazipigania hizi sera ambazo uh, rais Trump sasa hivi aliwaahidi uh, wapiga kura. Ni kwamba ajaribu kuwaridhisha na kubadilisha mazungumzo ya kisiasa ambayo yanaendelea ndani ya Marekani sasa hivi. Tumeona hii leo viongozi mbalimbali wa kidunia ambao wapo, uh, katika huu mkataba. Eh, tukimwangalia rais wa Ufaransa Emmanuel Macron Macron vilevile uh, vile, kansela wa Ujerumani Angela Merkel, hali kadhalika waziri mkuu wa Italia Paolo Gentiloni, ambao walitoa taarifa kwa pamoja kabisa wakisema kwamba eh, wao wanaendelea na yale yote ambayo wameafikiana juu ya suala hili licha ya kuto kuwepo kwa Marekani. Na kama unakumbuka eh, katika ziara ya rais Donald Trump moja kati ya mambo ambayo yalijitokeza ni kuonekana namna ambavyo Marekani kwa namna moja au nyingine inaanza kujitoa na mataifa ya Ulaya, kuona kwamba pengine Marekani inaanza kuyaweka ku, ku, ku, pembeni. Sasa swala hili linaongeza ile dhana, mimi si, si, si dhani kama mataifa mengine uh, hayo mia moja na tisini na nne ambayo bado yana yameafikiana kuendelea na mpango huu ambao ulikubaliwa uh, miaka michache iliyopita. Sidhani kwamba yatashindwa yata kufanikisha baadhi ya hayo malengo, lakini kutakuwepo tuna upungufu wa baadhi ya zile pesa ambazo zilikuwa zinatakiwa zipelekwe kwa nchi maskini duniani, lakini tutegemee kwamba uh, baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na mia tisa na ishirini tutaona kwamba Marekani kuna uwezekano inaweza ikarudi, lakini sidhani kama ile dhana ya makubaliano inaweza isifanikiwe, bali mimi navyofikiria tu ni kwamba mataifa haya mengine makubwa duniani yataendelea na mpango huo. So suala hili unaonaje? Ni fursa kwa mataifa mengine ambayo yamekuwa pengine, kwa namna moja ama nyingine, yakipigania uh, nafasi ambayo Marekani ipo hivi sasa ya kidunia kuonekana kwamba ndio taifa kubwa linalopaswa kuongoza katika masuala muhimu ya msingi ya kidunia mimi naona tu kama ulivyosema itatoa fursa kwa mataifa makubwa kwa mfano ya uingereza na ujerumani na vile vile tusisahau uchina uh, labda wanaweza wakajitoa uh, uh, mbele na, na, na kuwezesha kufanikisha mpango huu na na hivyo ikionekana, mi nadhani tu kwamba taifa hili kubwa la Marekani litarudi tena katika kufanya mazungumzo ambayo yatawezesha ya uh, dhana hii au malengo haya yaliyowekwa, ili yaweze kufanikia kufanikiwa katika siku zijazo. Nam basi, tukiangalia tu vile tu ambavyo tayari vimeshaelezwa juu ya swala hili e, viongozi hasa wa Ujerumani wa, wa, wa Italia halikadhalika e, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau wameweka bayana, ikijumuisha vilevile rais wa Ufaransa kwamba wenyewe wanaendelea, wanaendelea mbele na hakuna nafasi ya makubaliano mengine ambayo e, rais Donald Trump hapo jana aliweka wazi kwamba kwa namna moja ama nyingine iko tayari kujadiliana upya juu ya vipengele muhimu vya eh, mkataba huo, lakini eh, viongozi wengi tu na mataifa mengi ya dunia yameshtushwa. Kwa mfano Australia yenyewe eh, imesema imesikitishwa lakini haishangazwi na uamuzi huu, halikadhalika China ambayo ndiyo mzalishaji mkubwa wa kiwango kikubwa ambacho kinasababisha e, joto ulimwenguni. Yenyewe imeendelea kuweka e, wazi kwamba itaendelea e, kuwepo katika makubaliano haya na kutekeleza e, makubaliano haya. Brazil yenyewe imeonyesha kusikitishwa kwake e, kama tunavyojua, Brazil ni moja kati ya nchi ya Amerika ya Kusini yenye e, viwanda vingi ambayo vilevile vile vinazalisha e, joto ambalo linasababisha hali hii iweze kutokea na mpaka watu wa mataifa haya makubwa kukaa chini kuona kuwa na mkataba wa kuwezesha haya. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, ni kushukuru sana Dr Patrick Negula kwa kuweza kuwa nasi siku ya leo, na tukirejea tena, tutakuwa katika sehemu ya pili ambapo tutakuwa na mtaalamu wa masuala ya chakula uh, Dr Ephraim Nkonya. Asante oh, sana. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama utakumbuka msikilizaji wangu ni kwamba eh, maeneo mengi ya bara la Afrika yapo katika hali mbaya ya chakula. Ukanda wa Afrika Mashariki, nchi kama Kenya, Uganda, eh, Somalia, halikadhalika Sudani Kusini ni nchi ambazo zilishatangaza eh, kuwa na upungufu mkubwa wa chakula na vilevile vile hali hii pia imeonekana katika nchi ya Tanzania licha ya serikali ya nchi hiyo kutotangaza moja kwa moja kama nchi inakabiliwa na hali ya chakula, licha ya bei za vyakula kuwa juu katika kipindi e, cha miezi miwili mitatu iliyopita kutokana na ukame ambao ulielezwa na Umoja wa Mataifa hapo mwaka jana, e, ambao ulisababishwa na El Nino. Ninaye hapa Dr. Efraim Nkonya, Dr. Karibu sana na moja e, kutu, kwa moja tuanze anza kutueleza kwamba hali ikoje hivi sasa. Tunajua umetembea sehemu mbalimbali za Afrika juu ya kuangalia swala hili. Ndio, asante sana. Tukiangalia hali ya chakula Afrika kwa ujumla, tulifanya utafiti hapo kwenye idara yetu na tukaona kwamba kiwango cha njaa kinapungua. Mwaka elfu moja mia tisa na tisini, na, na sita watu ambao walikuwa wanakabiliwa na hali ya upungufu wa chakula ilikuwa karibu, uh, asilimia arobaini na tano, kwa sasa hivi ni asilimia ishirini na sita tu, lakini hilo ni bara zima la Afrika. Ukiangalia, kuna nchi baadhi ambazo zina matatizo makubwa na zina kitu kimoja ambacho kwa zote hizo nchi kipo, na, na, na hilo ni utawala mbaya. Kuna, kuna kuna vita kati ya, ya South Sudan tunayoona. Kuna tatizo la vita, Somalia imekuwa haina serikali kwa miaka karibu ishirini na sita sasa hivi, na yote hayo unaona yanakuwa ni matatizo ya chakula, kwa sababu ni vigumu sana kwa mtu kuzalisha wakati risasi zinapigwa zina juu ya kicho chake. Kwa hiyo tunaona kwamba tukiwa na utawala mbaya, ndio pale tunakuwa na matatizo ya njaa, na unaweza kuangalia kwamba ndio kuna ukame unatokea. Botswana ni nchi ambayo ina ukame na ni nchi karibu karibu, nchi yote ni jangwa, lakini kwa nini hujaitaja Botswana katika hiyo listi yako? Ni kwa sababu ina utawala bora. Sasa tukiangalia hali ya sasa ambayo mwaka jana Umoja wa Mataifa uliweka wazi kwamba El Nino itasababisha ukame itasababisha mafuriko mengi ambapo, e, watu watazalisha ndiyo chakula, lakini vyakula vile vinaweza vikaharibika kwa sababu kuna maji yaliyozidi katika uzalishaji wa chakula kwa hali ambapo ipo hivi sasa. E, ukiachilia mbali hmm, swala zima la kuwepo kwa vita, migogoro ambayo imekuwa ikisababisha watu kushindwa kuzalisha chakula. Kwa hali ya ukame ya Afrika hivi sasa ikoje? hali ya ukame ni, ni mbaya. Ninyo ikija ina ina madhara mawili, madhara mazuri na mabaya. Kuna madhara mabaya ambayo huwa yanatokea ukame, lakini sehemu ya Tanzania kwa mfano, sehemu zilizoko juu ya ya, ya, ya ya Malawi na sehemu zingine zote Tanzania na sehemu kusini kwa ke, mwa Kenya panakuwa na mafuriko. Sasa mafuriko hayo yanaweza kuwa ni mazuri kwa kilimo, lakini anakuja kipindi ambacho sio chenyewe. Kwa hiyo patakuwa na El Nino, inapokuja inakuwa na, na, na, na madhara mabaya. Na tumefanya utafiti wetu, utafiti wetu kwa, kwanza ulikuwa ni Tanzania yenyewe, tukakuta kwamba El Nino ilipunguza uzalishaji kwa asilimia karibu kumi, kitu ambacho ni kibaya sana. Kwa hiyo kwa ujumla, kwa El Nino inapokuja kwa kusini mwa Afrika, Botswana, sehemu zote hizo zinakuwa zinakuwa na ukame mbaya sana ambao unaua vyakula, na upande wa juu Tanzania ni mafuriko ambayo na yenyewe ni mabaya, yanaua mpaka watu. Sasa labda swali ni kwamba tufanye nini ili kuweza kupunguza vitu kama hivyo vyote? Kwa miaka mingi iliyopita ma mataifa yote ma Umoja wa Mataifa, WFP na wote wale walikuwa wanaleta vyakula ni kama zima moto hivyo, moto ukibulipuka wanakuja kuzima moto, ukizimika wanaondoka, hawaangalii. Sasa hivi tunabadilisha mfumo. Badala ya kuwa tunakuja kuzima moto tu, tunajaribu kuwasaidia watu kujihami, ili kwamba ule ukame ukitokea, chochote kitakachotokea, waweze kuwa na njia za kujisaidia wao wenyewe bila kutegemea msaada kutoka nje. Umezungumzia namna ambapo serikali za hizi nchi zinaweza zikashughulikia tatizo hili, lakini kuna swala moja ambalo, ukiacha kuwepo kwa ukame, kuwepo kwa El Nino, mafuriko ambayo umewagusia, bado Afrika inaonekana ina tatizo kwenye swala la chakula. Hata kama kuwa kuna hali nzuri kabisa ya hewa, hakuna ukame, bado kuna baadhi ya sehemu zinakuwa hazina eh, eh, eh, chakula, hata zile sehemu ambazo si za migogoro. Tatizo ni nini? Na ndio vizuri sana kuna zaidi ya kuwa kwamba nchi iwe pawe na amani kwenye, kwenye nchi ile. Pia kuna tatizo kubwa sana la, la, la, la kwamba kutakuwa na motisha gani mimi kuzalisha chakula? Lazima pawe na miundombinu ambayo inaniruhusu mimi kulima na kupata bei nzuri, na nisafirishe mazao yangu yapeleka kwenye soko, nipate faida, niweze kununua pembejeo ili niweze ku, kuzalisha zaidi. Sasa hivyo vitu havipo sasa hivi. Kwa mfano, kuna utafiti mmoja tuliufanya, ukisafirisha tani moja ya mahindi kutoka Iowa uipeleke Mombasa, bei yake ni ndogo kuliko kusafirisha tani hiyo hiyo kutoka Mombasa kwenda Kampala. Kutoka Iowa kwenda mpaka Mombasa kwa meli na kwa barabara ni maili elfu kumi karibu, kutoka Mombasa kwenda Kampala mali elfu moja lakini gharama ya kutoka Mombasa mpaka Kampala ni kubwa kuliko gharama ya kutoka Iowa mpaka kwenda Mombasa. Kwa hiyo miundombinu yetu bado iko hafifu. Hata kama tuna amani, uzalishaji wetu utakuwa ni, ni duni kwa sababu ya hiyo mi, miundombinu na kwamba incentives au motisha wa mtu kuzalisha unakuwa ni mdogo sana. Mara zingine nyinyi ni wataalamu, ndio. E, tunajua serikali za, za, za maeneo mbalimbali Afrika zina sera mm-hmm ya kilimo sera ya uzalishaji wa chakula sera ya mauzo ya chakula, ni nini hasa ambacho mnakiona ni mzizi ama ni, ni, ni, ni suluhisho la matatizo ya, ya uhaba wa chakula kwa nchi nyingi za Afrika ambazo zipo katika hali nzuri ya uzalishaji hmm, lakini bado hazizalishi chakula cha kutosha? Wapo wakulima ambao wanalalamika masoko, kwamba unazalisha chakula ukipeleka ya mazao yako sokoni, bado bei utakayo bei utakayouza huwezi kupata pesa ya kukuwezesha wewe kufanya kilimo kilichokuwa kizuri. Ni nini ambacho mna kishauri ili Afrika iondokane e, na, na hali iliyokuwa nayo ya chakula hivi sasa, kwa, kwa, kwa sababu kwa tumeongelea mas, mambo ya utawala bora, hayo mas, maswala kwamba tuyachukulia kwamba yapo pale. Sasa baada ya kuwa na utawala bora ambao kama ni, ni kama msingi wa maendeleo kwa ujumla kitu ambacho kingine ambacho nimekigusia ni kuhusiana ni na motisha kwamba lazima muj, ujenge mazingira ya wa wakulima, ili kwamba wao wanazalisha na kuuza na kununua. Na sasa ile ni kwamba tukiangalia kwa mfano, une, umesema bei ndogo. Bei ndogo inatokana kwa sababu wote wanazalisha wakati mmoja, wote wanauza wakati mmoja, na wanatendi kuwa wanauza sehemu ile ile, kwa hiyo bei zake zinakuwa chini sana. Tukikumbuka zamani kabla ya uhuru na baada ya uhuru palikuwa na vyama vya ushirika. Vyama vya ushirika vile vilikuwa vinafanya kazi kubwa sana, ambayo tulikuja tukaviua vile vyama vya ushirika, na sasa hivi wakulima wetu wanashindwa kuwa wanapata masoko mazuri. Kwa sasa hivi, ilikuwa natakikana turudishe vile vyama vya ushirika vya zamani na tuondoe matatizo yake yaliyokuwepo, ili kwamba turudie ile hali wakati ule wakulima. Mimi nimekulia huko Mwanza kule, walikuwa wanauza wakulima wa baba zangu walikuwa wanauza pamba yao Liverpool market huko huko Uingereza. Sasa hivi wale wakulima hawawezi. Palikuja pakatokea na mvurugano mkubwa sana wa vyama vya ushirika. Ma ile service zote, huduma zote zilizokuwa zinatolewa na vyama vya ushirika, mikopo, mambo ya kutafuta masoko na nini, yakafa yote. Sasa hivi ukimwambia mtu mambo ya vyama vya ushirika, wanasema kwamba hao wanakula, wanatuzuzia pamba hewa na vitu kama hivyo. Palitokea na matatizo mengi sana, kwa sababu serikali ilikuja akaviingilia sana inabidi sasa tuvio, tuoshe ule uozo wote uliokuja washirika, turudishe vyama vile vya wakulima ili kwamba wao nauza pamoja na wao nauza bei nzuri sana. Naweza nikakupa mfano mmoja, nilifanya utafiti Uganda, wakulima vya wa, wa, wa, viringo vya Uganda walikuwa wanauza kwenye barabara, tukawashauri kwa nini msio mnauzia watu wale wanaokaanga wanaouza chips kule mjini? tukajaribu kuwauliza wale watu, wa, watu wa kukaanga chips. Kuna Nandos uh, fast food iko pale Kampala. Tukawaambia sisi, oh, tunaleta viazi uh, uh, uh, vyetu kutoka af South Africa tena tuna airlift. Tukasema kwa nini usichukue kutoka kul kule Kabale? Wakasema wale ni wakulima wadogo -dogo sana hawawezi kusupply kitu ambacho tunakihitaji. Tukaorganize wale wakulima wa Kabale wakawa nauza kama wa group, wakawa nauzia Nandos wakulima wakawa wanapata bei mara tano ya bei waliokuwa wanauzia kwenye barabara. Na wale wa Nandos badala ya ku lift walikuwa wanaleta pale, wakapunguza sana gharama yao ya usafirishaji ya viazi mviringo. Mpaka sasa hivi wale wakulima wameendelea sana. Ushirika pamoja na incentives, tumekuta wale wakulima sasa hivi wameendelea mbali sana. Tukifanya hivyo amani, utawala bora na incentives za wakulima kama hizo tunazoziongelea hapo tutaona mabadiliko makubwa sana katika mambo ya chakula hapa, hapa, hapa Tanzania na Afrika kwa ujumla. Katika utafiti wenu mm, ambao umeufanya, tunapomzungumzia mkulima ama mzalishaji wa chakula wa Afrika. Ndiyo. ni mtu wa namna gani? ni mtu ambaye anauelewa? ni mtu anafanya kitaalam? ni mtu anafanya tu ile mradi kwa sababu ni sehemu ya maisha yake? mkulima wa, wa Afrika siku zote tunamkosea, tunamwita peasant farmer. Ni, peasant farmer ni wakulima ambao wanazalisha na kula kila kitu wanachozalisha, huyo mtu hayupo duniani hapa. Hakuna mtu ambaye hanunui sasa hivi. sasa hivi asilimia themanini ya wakulima wote hukula Afrika wana cell phone, wananunua na kuuza vile vitu. Sasa sera zetu za serikali, sera zetu za wafadhili wa, wa, wa zote zinafikiria wakulima wetu ni peasant farmers. Wale watu tuki, tukitoa ile, ile, ile, ile wrong, wrong perception yao tunaweza tukawasaidia sana ili kwamba tuwajengee mazingira ya kuzalisha na kuuza hivyo vyote vikishakuwa kombaine pamoja tutaona mabadiliko makubwa sana katika, katika maendeleo ya, ya kilimo hapa, hapa, hapa, hapa Afrika tunafahamu yeah. kwamba kila mm -hmm. nchi ina sera ya kilimo Ndiyo. namna ambavyo kilimo inataka, kinatakiwa kiendeshwe kie kwa, kwa mujibu ama kutokana na nchi fulani lakini ukiangalia viongozi hawa wa Afrika utashi wao kwenye swala zima la kilimo nchi nyingi sana wanazungumza kwamba kilimo ndio uti wa mgongo, uti wa mgongo, lakini utashi wao ukoje? Kwa mujibu wa utafiti wenu, tatizo ndio linakuwa hapo. Mwanzoni ulitaja sera, ndio tunajua sera zinaweza kuwa ni nzuri sana, tunataka tuwe na na kujitosheleza kwa chakula, lakini jinsi ambavyo wanazitemiza zile sera ndio shida hapo ndio inakuwa ina shida kubwa. Kwa hiyo wautashi wao ni kwamba ndio wanataka kuwa na kujitosheleza katika chakula, lakini sasa wanavyofanya vitu ambavyo wanavifanya ndio vinakuja vinaleta, vinaweza kuwa vya shida sana, Tusemiye. nitakupatia mfano mmoja ili uweze kunielewa point yangu ni kwamba mfano Tanzania utuki, pakitokea ukame wanapitisha sheria kwamba hakuna kuuza vyakula nje. Tulifanya utafiti hapo, hapo kwenye, kwenye idara yetu ya IFPRI pale tukakuta kwamba ile ile sheria ikitolewa pametokea ukame na usafirishaji wa, wa chakula nje ya nchi unazuiwa watu ambao wanaluzi ni wale wakulima masikini wanaluzi uh, inkamu yao kwa 25% walaji wa mjini ambao ni matajiri zaidi inkamu yao inaongezeka by 25% sasa wewe unamkandamiza mkulima mdogo na unampa motisha ule mtu mlaji wa kule mjini Hicho kitu ni kibaya sana, na ni kiko kinyume kabisa cha logic ambayo inawezekana kuwa in, itumike. Kwa hiyo serikali ina nia njema ya kuwa na, na kujitoresha chakula, lakini kitu wanachokifanya kinakuwa kibaya. Kwa mfano kama hii kuzuia kusafisha ma, mazao nje ni kitu ambacho kinamuumiza mkulima, lakini serikali si dani kama wanaelewa hivyo vitu. Kwa hiyo upande mwingine lazima wao naangalia na wao, kabla hawajafanya uamuzi wowote, waangalie kwamba ukweli uko wapi, na ndio waweze kuwa wanaweza kupitia hizo sera. Na tunaongea na serikali ya Tanzania actual kuhusiana na hilo swala, waliondoa hiyo sheria baadaye wameirudisha tena, wanaondoa na kuirudisha lakini tunaongea nao sana kuhusiana na hilo tatizo. Asante sana Dr. Ephraim kwa kuweza kufika leo hapa katika kipindi cha Kwa Undani. Tunaona mambo ni mazuri lakini muda wetu unatukimbia kufika hapa. Tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo. Shukran kwa Dr. kwa kuweza kufika. Hali kadhalika Dr. Patrick Ngula kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki, tunakutakia wikendi njema.