Moja kwa moja kutoka Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani ambacho kitakunjia katika dakika tano zijazo, lakini kabla ya hapo, nakuletea habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Jina langu BMJ Muridhi. Ripoti mpya iliyotayarishwa na mashirika mawili ya kutetea haki za binadamu inaeleza kwamba maafisa wa serikali ya Kenya wamekuwa wakiwatumia au wakitumia vitisho kuwapiga na hata kusikiliza simu za waandishi wa habari tishio, ili kuwatishia wanaporipoti kuhusu masuala nyeti. Ripoti hiyo iliyotolewa na shirika la Human Rights Watch na lile la Article 19 la kutetea maslahi ya wanahabari inaeleza kwamba ukandamizaji unatishia uhuru wa kujieleza huku Kenya ikijitayarisha kwa uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu. Ripoti hiyo iliyopewa kichwa cha Not Worth the Risk inaorodhesha visa vya ukiukaji wa haki za binadamu za tangu mwaka 2013 ambavyo mashirika hayo yanasema Vimeifanya hatari kwa wanahabari kuripoti kuhusu maswala kama vile ulaji rushwa, haki za kumiliki ardhi na tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu zinazoelekezewa maafisa wa kulinda usalama. Mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu ya Marekani White House amejiuzulu katika kile kinachoonekana kama mwanzo wa mabadiliko kadhaa kwa maafisa waandamizi wa utawala wa Rais Donald Trump. Haya yanajiri wakati Trump akijaribu kuweka pamoja timu ya kumtetea katika uchunguzi kuhusu tuhuma za uhusiano wa baadhi ya wa wasaidizi wake na Russia wakati wa uchaguzi wa urais wa mwaka jana. Mike Duke, mshauri wa chama cha Republican, anaondoka kwenye wadhifa huo na wa mawasiliano miezi tatu tu baada ya kuanza kazi hiyo. Afisa huyo alijiuzulu wiki mbili zilizopita lakini akakubali ombi la rais Trump la kuendelea kwenye wadhifa huo hadi pale rais huyo angemaliza ziara yake ya hivi karibuni iliyompeleka mashariki ya kati na Ulaya. Hakuna mabadiliko mengine yaliyotangazwa, lakini duru zinaarifu kwamba Trump anayo mipango ya kufanya mabadiliko kadhaa katika serikali yake kwa matumaini kwamba atakuwa anawawakilisha Wamarekani kwa njia iliyo bora zaidi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington, ikiwa ni matangazo ya moja kwa moja kupitia redio zetu shirika, pamoja na redio yetu ya 107.5 FM Nairobi na vitongoji vya mji huo. Wakati huo huo, rais Donald Trump amesema ni lazima maafisa wa Rasia wawe wanawachekelea wa Marekani kuhusu uchunguzi wa tuhuma kwamba Moscow iliingilia uchaguzi wa Marekani wa mwaka uliopita. Trump amezitaja kama kisingizio tuhuma hizo na kusema kwamba Wademokrat walitaka kuzitumia kuonyesha kile kilichofanya washindwe katika uchaguzi huo. Kupitia mtandao wa Twitter, Rais Trump amesema kuwa tuhuma hizo zinaenezwa kwa kupitia habari za uongo ambazo anaziita fake news. Seneta wa Marekani John McCain alisema jana Jumatatu kwamba anaiona Russia na rais wake Vladimir Putin kama tishio kubwa zaidi kwa Marekani kuliko hata kitisho cha kundi la kigaidi la Islamic State na mashambulizi mawili ya mabomu yamefanyika katika barabara zenye watu wengi kwenye mji mkuu wa Iraq Bagdad leo, mapema leo na kuwaua takriban watu 27 na kujeruhi wengine dazeni kadhaa. Mlipuko wa kwanza ulitokea karibu na duka maarufu la ice cream katika mtaa wenye shughuli nyingi wa Karada na kuua takriban watu 16 na na kujeruhi wengine sabini na watano. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, kama nilivyokudokezea, ni kwamba utakuwa na mwenzangu Idi Ligongo leo wakishirikiana na mkamiti Kibayasi kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naondoka hapa studio 15 kwa sasa. Jina langu ni BMJ Muridhi ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia habari za kutokea mapigano katika eneo la Kasai nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na baadaye tutaangalia muktasari wa wasifu wa wagombea urais wa, wa uchaguzi wa Kenya wa mwezi Agosti. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunaanza kuangalia hali ya mambo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. huko Kasai kumedaiwa kutokea mapigano na kusababisha maafa kwa raia. Hapa nipo na mwenzangu Mkamiti Kibayasi ambaye amekuwa akifuatilia e, taarifa hizi toka asubuhi ya leo. Mkamiti Kibayasi, moja kwa moja tueleze ni nini hasa ambacho kinaendelea huko Kasai? Nashukuru sana basi, kwanza kabisa tu, tuanze kwa kueleza kwamba Kasai ni eneo eneo dogo lililopo ndani ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Eneo hili linagawanyika katika maeneo mawili, eneo la Est pamoja na Westi, ambapo ni eneo lililokuwa awali na vikundi vidogo vidogo vya wanamgambo likitambulika kama ni vikundi vya waasi, kwa sababu hili ni eneo ambalo linaipinga serikali ya rais Joseph Kabila halimkubali kabisa. Basi uh, katika hivyo vikundi vidogo vidogo ambapo kulikuwa kuna kundi linaitwa Chowepende na Lulualuba pamoja, kulikuwa pia na chifu katika eneo hilo, yeye alikuwa anaitwa Kamwina Mpua. Kamwina Mpua, baada ya kuona kwamba wao hawatakiwi na serikali ya Kabila wali, waliomba kuishawishi serikali iweze kutambua kwamba eneo hili lina chifu wa kikabila, na serikali ya Kabila bado haikutaka kutambua hivyo. Basi mwishoni, mwa, mwaka jana katika miezi kama ya Agasti, vikundi hivi vikaanzisha ghasia ambazo zilikuwa zinaonekana ni ghasia za kieneo. Wakaanza kupigana makundi haya mawili, kati ya Chowe Pende na Luluwaluba, ambapo Luluwaluba uba lilikuwa baadhi ya wa wapiganaji wake nusu walikuwa ni watu wanaomtii chifu wa kieneo ambao alikuwa yeye anaitwa, uh, Kamwina Nsapo. Basi wakaunganika wakawa ni watu wakubwa, kundi likazidi kuwa kubwa. Matokeo yake, hivi vikundi vingine vidogo vya chowe ponde vikawa havijulikani sana, hili kundi la Kamwina Nsapu likazidi kuwa kubwa na kutanda katika eneo, likaanza sasa kuwa linatisha katika eneo la Kasai. ili kundi likaendelea kukua siku hadi siku. Lina, linapigana na vikosi vya serikali ya kabila, vinapigana pia na raia wa kawaida ambao wanaonekana kwa njia moja au nyingine wanaunga mkono serikali ya kabila. Basi watu raia wa kawaida wakaanza kukimbia eneo hili, wakivuka mpaka na kuingia katika nchi ya Angola kutafuta hifadhi salama. Kundi idi halikuishia hapo. Lilivyoona kwamba sasa, he kumbe tunaweza kupanuka na tunaweza kupata attention kutoka katika serikali ya Kabila, manake haiko mbali na eneo. Basi kundi hili likajiimarisha zaidi. Mataifa ya kigeni yakaanza kuliangalia eneo la Kasai, vipi? Mbona kuna, kuna, kuna, kuna mapigano eh, eh? mbona hivi vitu vinazidi kukua siku hadi wa siku eh? wakimbizi wengi wanaingia Angola, mauaji yanatokea, watoto hawana pa kukaa. Haya ndio Attention, ika ikaamishiwa sasa huko Kasai. Matokeo yake basi kundi hili likajiimarisha na likiongozwa na chifu wake Kamwina nsapu, na ilipofika mwezi Agosti, vikosi vya serikali ya kabila vikapambana vikali na hawa Kamwina nsapu, na wakaenda kumuua kiongozi wao huyo Kamwina nsapu ambaye ni chifu. Basi baada ya kuuawa hapo kundi likachachamaa zaidi na kuongeza nguvu katika eneo hilo. Basi wakaanza sasa kuwa wanafanya ni mapigano hasa ya kikweli, kwa sababu wameshajiona kwamba washakuwa watu maarufu na hiyo ni ngome kuu ya upinzani ya Rais Kabila. Wakaendelea kupigana na mpaka mwishoni mwa mwaka jana kukawa kuna zaidi ya wanajeshi arobaini, inasemekana kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, wameuawa na wanamgambo hawa wakamwena nsapu lakini serikali ya Kabila haikukubali haiku, haiku, haiku kama ni kweli wanajeshi arobaini waliuawa. Wao muda wote wanakuwa wanasema kwamba wao wanalidhibiti wana vyema kundi hili la Kamwina Nsapu, na vilevile vile, wanakanusha ripoti ambazo pia zimekuwa zikitolewa katika mapigano hayo yanaendelea kwamba vikosi vya serikali vinakuwa vinawabaka raia wa kawaida vinawaua vina, vina, vina raia wasiokuwa na hatia Ma, mapigano yakawa yanaendelea sasa. Basi kufika mwaka huu idadi ya vifo ikawa inazidi kuongezeka katika eneo. Unaona, mataifa ya jirani pamoja na Umoja wa Mataifa ikawa bado inaliangalia lile eneo, mbona mapigano yanazidi ku, kuongezeka? kuna nini hapa kati yake? Unaona, basi hawa wanamgambo wa Kamwina Nsapu wao hawataki kusikiliza mashauriano. Hawajasema kama wanataka wakae chini wafanye mazungumzo waelewane ili waweze kumaliza tofauti zao, lakini wao wanazidi kuongeza upinzani katika eneo, kwamba wao hawamtambui Rais Kabila, lakini wao wanamtambua chifu wao Kamwina Nsapo, ambayo tayari ameshauawa na vikosi vya serikali ya Rais Kabila. Sasa basi Uh, uh, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa likaingilia lika kati, likaangalia lile eneo ambalo lilikuwa lina, lina lina wakazi kadhaa, lakini idadi kamili haikuelezwa, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Wakaenda kule, wakagundua kwamba kuna makaburi ya jumla ambayo watu walikuwa wanauawa na kuzikwa mule, zaidi ya watu kumi na sita na kuendelea, ndani ya kaburi moja. Basi hili uh, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa likagundua makaburi zaidi ya 16 na haya makaburi yote, shutuma zinapewa kwamba ni vikosi vya serikali ya rais Kabila ndio vimehusika kufanya hivyo, na vikosi vya rais Kabila na vyenyewe pia vinasema ni wanamgambo Kamwina Nsapu ndio wamefanya hivyo. Basi kuka kuna shutuma wanatupiana kati ya wa wanamgambo Kamwina Nsapu na serikali ya rais Kabila. Sasa mpaka hivi tunavyozungumza hali uh, ya huko Kasai ikoje? hali ya Kasai mpaka hivi tunavyozungumza, takriban siku nne yameibuka mapigano mapya ambayo yamesababisha vifo vya takriban zaidi ya watu ishirini. Ni kwa mujibu wa mtandao wa Al-Jazira, lakini serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo yenyewe inasema kwamba hakuna vifo vilivyotokea na wala hakuna ghasia katika eneo la Kasai. Hali ni shwari. Nimezungumza na mshauri wa masuala ya mambo ya ndani, ya ndani wa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, yeye anaitwa bwana Ramadhani Salum na hivi ndivyo walivyonieleza kwamba hakuna hakuna tafurani katika eneo hilo lakini kuna mapigano madogo madogo tu. Hebu basi tumsikilize. Uh, mapigano yamekwisha kwisha, ila kuna mafashi kidogo kidogo kidogo. Eh, kunako fujo kidogo kidogo, ila kunako kunako Chikapa, kunako Kananga, kunako Chimbulu, kunako migini mikao mikazo Kabambi, hakuna tena mapigano eh, ila nikizani kama kwa nguvu ya Mungu eh, siku inayokuja itakuwa vizuri na, ila hakuna tena mapigano vile ilikuwa mbele sasa haya mapigano madogo madogo ambayo bado yanaendelea hawa Kamwina Nsapu, ni nini hasa wanachotaka ambacho serikali ya Kongo haipo tayari uh, kuweza kukaa chini na kuzungumza nao au kuweza kumaliza tatizo hili? Serikali ya Kongo yalikwisha kufanya yale yanapasha kufanya, kwani walichugua mwili wa wa sultani Kamwina Nsapu, walirudisha jamaa yake, walichagua ndugu wa wa Bwana Kamwenya Sampu walivutia kufasia ndugu zake, nikizani serikali amekwisha kufanya, ila inafaa kujua kama vita iko sa magonjwa. Magonjwa inakujaka mbio ne, kwa kuisha magonjwa kumwili ina tatizo mwili kunako e, siku mingi, ndiyo vile ile nabaki ni matatizo kidogo kidogo, ila kunako neno Kamwenya Sampu haiko tena, yale yalikuwa kunako mwezi moja, mbili, tatu, nne amani imeisha anza kurudia, na ni kidhani kama hivi bwana Shadari Ramadhani, waziri wa ndani wa Congo, yuko kule e, kutakuwa mingi inayofanyikana kwa hiyo kwa, kwa mambo ya vita ikwishe, ikwishe na amani irudi. Pia kuna ripoti kwamba rais Kabila anatarajiwa kutembelea eneo hilo. Je, mpaka sasa inafahamika ni lini atatembea na ni nini hasa anachokwenda kuangalia kule, mbali na mapigano haya yanayoendelea? Mkizani e, kuelezewa si vizuri, inafaa kujionea, na ndiyo ile rais Kabange amesema yeye peke anaenda, akende akaone yale anafanyikana kule, asikie mwenyewe ajue vile atafanya na warudishe amani. Tuliona sa kuliokuwa fujo, beni alikuwa beni, alikuwa butembo, kuko fujo, mambo ya Kasai. Nikizani e, mzazi wote kama kuna fasi, kuna fujo ilifo alete amani, ameenda kule, akaenda ma inchi, ma, ma vijiji vyote kule kunako fujo, kutafuta namna ya kukonsole wale wanako magumu, kwa jinsi amani irudie na tutumike kunako development ya Kongo. Vilevile vile, kuna suala hili la Umoja wa Ulaya imeiwekea vikwazo maafisa tisa wa serikali ya DRC. Kama mmoja wa viongozi katika serikali ya DRC, nini ambacho mtafanya ili kuweza kuzuia vikwazo hivi? Nikizani eh, ku ili ngangu hakuna shida hata moja. Kunako siku iliyopita kulikuwa shida ya namna ile kunako Jenerali Kanyama na wengine na ikubadilisha kitu kunako Kongo ni kitu tunaomba neno moja kunako uh, waoksidanto ni kutafuta, wawe katikati ya mgimu, wasichague ng'ambu moja, au wasitafute kutatiza. Kwa kizani kama yale matatizo, ndio inaweza ikaangamiza government ya Congo. Kila lazima ni watafute jibu kunako neno ya Congo, kia lazima ni walete msaada twende kwa ku uchaguzi ena kisha uchaguzi ule atakuja kisha kabila afanye kazi kunako imani na kunako kutengeneza watu wale. Magumu ya watu ndiyo ya lazima, kuliko yale wanakosema ku Europe ene mtu fulani mtu fulani, watu tano, watu kumi ni kitu gani kunako miliari ya Makongomani? Mnasema kwamba nchi ya Kongo ina amani, haina matatizo, na matatizo ya Kongo yatatatuliwa na Wanakongo wenyewe. Sasa kwa muda wote huu Kongo imekuwa haiko thabiti. Lini mnadhani itaweza kuwa thabiti, ili mataifa ya nje yasiweze kuingilia tatizo ndani ya Kongo? Ni kizani ya kwamba kama watu wa nje hawakuingia kwa hii neno, wakaacha wakongomani wenyewe, kutakuwa amani na watu watasikilizana. Kutakuwa amani na watu watasikilizana. Tunajua maneno mingi, kulikuwa maneno iliyokuwa kunako miaka iliyopita, eh, ng'ambo ya Goma kulikuwa amani, kulikuwa hivyo, tulikuwa sisi kwa sisi, tulisikilizana. Tumeomba watu wa nje watoe miguu, waache wakongomani wa wa waseme, wana magumu yao, watasikilizana na Kongo itaenda mbele. Ile mpango ya kusema wanaadhibu fulani, wanaadhibu fulani, wanaadhibu fulani haitaongoza hata kitu moja kuKongo na haitaleta msikilizano. Nafasi hakuna, kuna msikilizano akuweze kuwa amani Nam Mkamiti, ni maelezo ambayo yametoka kwa upande wa serikali, ni mshauri wa serikali wa rais wa, wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila. Sasa uh, Mkamiti, Umoja wa Mataifa unasema kwamba ni watu ishirini, lakini serikali ya Kongo inasema tofauti kidogo na kile ambacho ripoti inaeleza. Kwa uzoefu wa matukio mbalimbali ambayo ya yanatokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii iko vipi? Unajua Idi, kwa uzoefu wa ripoti hizi za ghasia zinazotokea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na mitandao inayofuatilia matukio ya Kongo, serikali ya Kongo haijawahi kukubali kwamba ndiyo imefanya makosa, imehusika katika suala la mauaji, imehusika katika suala la ubakaji. Haijawahi kukiri hivyo, lakini muda wote inasema kwamba isiingiliwe katika matatizo yanayotokea ndani ya Kongo, ina uwezo wa kutatua matatizo yake yenyewe. Lakini ni serikali hiyo hiyo ambayo bado inaendelea kuwa na matatizo na watu, ndani ya nchi yake wanakimbia wakiomba hifadhi katika nchi jirani. Nam na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kukumbusha, ni moja kati ya nchi ambayo, uh, kumekuwa na mapigano ya hapa na pale ya vikundi vidogo vidogo katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo. Na hivi sasa nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ipo katikati kati ya harakati za kuleta uthabiti wa kisiasa eh, kwa kushirikisha wapinzani kwa kuunda serikali na hatimaye kuelekea kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa nchini humo. Basi kufika hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi kwa, cha Kwa Undani. Mkamiti Kibayasi, shukran sana kwa kuwa nasi na kwa kuweza kutupasha eh, yale ambayo yameendelea ya huko Kasai. Tukutane tena katika sehemu ya pili ya kwa undani, endelea kuwa nasi. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya. Hapo jana tume ya uchaguzi ya Kenya, IEBC, iliidhinisha majina manane ya wagombea uraisi wa uchaguzi utakofanyika mwezi Agosti mwaka huu wa 2017. Majina yaliyopitishwa na IEBC ni Rais Uhuru Kenyatta wa chama cha Jubilee, Raila Odinga wa ODM na muungano wa NASA, Cyrus Jirongo wa United Democratic Party UDP, Ekuru Aukot wa uh, Third Way Alliance, uh, Abduba Dida wa Alliance for Real Change na wagombea binafsi Joseph Nyaga, Michael Wainaina na Joseph Kavinga. Tunaye mwanahabari wetu wa uh, Nairobi nchini Kenya, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera ambaye eh, yuko huko jijini Nairobi akifuatilia mambo yanavyokwenda hivi sasa ambapo kampeni rasmi za uchaguzi huo zilianza toka siku ya Jumapili. Kennedy Wandera siku ya leo ya Jumanne, kwanza ungetupa uh, kwa muktasari tu hali e, e, ikoje huko na, na ili uweze kutupasha kile ambacho e, kinaendelea na kuweza kuona hawa wagombea wa urais ambao tumeshawataja ambapo waliidhinishwa na vilevile vile, baadhi yao kwa mfano Rais Uhuru Kenyatta yeye alihutubia e, wananchi na wafuasi wa chama cha Jubilii waliokwenda kumlaki mara baada ya kukamilisha zoezi hilo la kupeleka e, la kupeleka fomu za kuwania urais akiwa pamoja na naibu wake William Ruto. Halikadhalika e, yule kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga naye alifanikisha kuwasilisha e, karatasi zake za kuwania urais wa Kenya katika uchaguzi ujao, na hali bado inaendelea kuwa e, njema tu na siasa za hapa na pale kwa vyama hivyo na vilevile wagombea ambao wengine e, wanaelezwa e, kutupasha kile ambacho kipo Kened Wandera, hebu tueleze sasa moja kwa moja, tukianza pengine kumwangalia huyu Abdubadida ni nani na ametokea wapi? Naam, asante Abdu Badida mwenye umri wa miaka arobaini na tatu si mgeni katika kinyang'anyiro cha urais. Aliwahi mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu kuwania urais na kuzoa takriban kura elfu hamsini na mbili mia nane na arobaini na nane na kumpiku Mata Karua na kuwa wa, at, wa, na, wa tano Abdul Badida vilevile alikuwa mwalimu amekuwa mwalimu wa Kiingereza na fasihi katika shule ya upili ya Lenana hapa jijini Nairobi, na anawaita viongozi waliopo madarakani kuwa wale waliofeli, na hivyo kutoa nafasi ya uongozi kwao itakuwa ina umuhimu mkubwa sana kwa Wakenya ambao wanataka mabadiliko. Vipi kuhusu e, Kuru au court? yeye ametokea wapi? ni nini anachokihitaji hivi sasa? tunajua kwamba anataka kuwa rais wa Kenya, lakini ni nini ni, ni, ni mtazamo wake na na, na ametokea wapi hasa? Uh, Daktari Kurokot anafahamika kwa mchango wake muhimu katika kuundwa kwa katiba mpya na vile vile, ni wakili, alikuwa ni wakili sasa, na wakati wa mchakato wa kuunda katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ambayo Wakenya wengi wanaeleza kuwa katiba mpya, alikuwa katibu wa kamati ya wataalam walioweza kufanyia walioweza ku kuunda katiba hiyo. Ana umri wa miaka arobaini na nne. Ana digri ya, ya uzamili kutoka chuo kikuu cha Warwick kule Uingereza, na amekuwa mojawapo wa watu maarufu waliopiga msasa maafisa wa IEDC anaeleza kuwa analeta mfumo mbadala wa uongozi usiojikita katika siasa za kikabila. Vipi kuhusiana na Michael Wainaina? Na profesa Mike Wainaina ni mwenyeji wa kujitegemea, alikuwa mhadhiri wa fasihi katika chuo kikuu cha Kenyatta. Wainaina mwenye umri wa miaka arobaini na tano ana digri ya shahada, ana shahada ya uzamili kutoka chuo kikuu cha Kenyatta. Hii ni awamu yake ya kwanza katika siasa za nchi na anapigania haki za, uj, za vijana na pamoja na jinsia ya kike. Anasema kwamba yeye sasa ndio anatosha. <laughs> Na labda tukimwangalia uh, Joseph Nyaga. Huyu ni mgombea mwingine ambaye tayari amesha idhinishwa na tume huru ya uchaguzi hapo Kenya IEBC. Yeye yuko vipi? Wasifu wake unasemaje? Joseph Nyaga William ni pia mpege, ni mgombea ni, ni wa kujitegemea ule wa mabinafsi. Nyaga si mgeni katika siasa za Kenya. Amewahi kuwa katika chama cha Orange Democratic Movement cha bwana Raila Odinga kwa ile kwa, kwa ile kamati inayoitwa Pentagon pamoja na William Ruto ambaye sasa ni makamu wa rais, ambaye Najib Balala, Ngilu na Msalim, amewahi kuwa waziri katika serikali ya Grand Coalition ya Kibaki na Odinga na pia Nyaga ni chancellor wa chuo kikuu cha Cooperative University of Kenya. Amekuwa mshauri wa rais Kenyatta kwa ushirikiano wa kikanda ya Afrika Mashariki na, kuji na kabla na baadaye kujiuzulu kwa kile alichokiita kwamba ubabaishwaji na hujuma za ndani kwa ndani kati ya viongozi wakuu katika serikali ya Jubilii. Na pia amewahi kuwa mbunge wa eneo bunge la Gachoka katika kaunti ya Embu na pia ametoka katika familia ya wanasiasa, nduguye mkubwa Uh, Nyaga ni mwanasiasa maarufu ambaye aliweza kutambulika katika uh, serikali ya Mwai Kibaki. Na tumalizie, uh, Cyrus Jirongo, yeye ni mtu wa namna gani? Na, Cyrus Jirongo si mgeni pia katika siasa za Kenya, na si mara ya kwanza mno huku kimezea mate kiti cha urais. Alionyesha nia kugombea mwaka uh, wa kenda mia tisini na nane lakini akajiondoa baadaye na pia anatambulika sana nyakati alitambulika sana nyakati za uongozi wa rais mstaafu Daniel Arap Moi, alipokuwa mwenyekiti wa vijana waliomuunga Moi almaarufu Youth For Kanu YK 1992 pamoja na Bwana William Ruto ambaye sasa ni makamu wa rais. Amewahi kuwa mbunge wa eneo bunge la Lugari mwaka kenda mia tisini na saba na kabla uchaguzi wa mwaka elfu mbili na mbili alipandishwa cheo na kuwa waziri wa maendeleo ya vijiji aliunda chama chake cha Af Kenya African Democratic Development Union ambacho kinaitwa KADU na kushinda kiti cha ubunge cha Lugari mwaka 2007. Mwaka 2013 al kumi alionyesha nia kugombea urais, lakini akajiondoa na kumuunga Bwana Odinga mkono kuwania urais. Sasa labda moja kwa moja Kenned Andira, tunajua kwamba kampeni zimeshaanza rasmi. Hebu tueleze hali ya kampeni hasa za wagombea hawa binafsi, Joseph Nyaga, Michael Wainaina na Jafed Kavinga, hali zao za kampeni zikoje mpaka hivi sasa tunavyozungumza? Pia nielezee Kavinga Kaluyu ambaye Uh, pia ni mgombea ni, ni wa kujitegemea. Nieleze wasifu wake kwamba ni mkurugenzi wa kampuni ya Practical Consulting Services kule Washington DC, kule jiji kuu la Marekani, na pia yeye ni mwalimu mshauri na mwandishi mwenye uzoefu mkubwa katika masuala ya utafiti wa afya na elimu, na ni mgeni sana katika masuala ya kisiasa nchini, lakini anaeleza kuwa na ukwasi mkubwa wa masuala ya kimataifa ambao utampa uungwaji mkono wa Kenya. Pia amewahi kuwa meneja mkuu wa mafunzo uh, kwa miaka sita kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na tano katika shirika la fedha la JP Morgan Chase kule Marekani. Naam, umeelezea wazi kwamba uh, kweli kampeni zimeanza na viongozi hawa, japo wengi hawajaweka bayana mikakati yao ya ya uh, ya kampeni. Wakenya wengi wamekuwa wakieleza kwamba watu hawa ni wengi katika orodha hii, watu wanaogombea urais lakini kati hawa wagombea wa, wa, wa kujitegemea hamna yeyote ambaye ameweka wazi ratiba yake ya kampeni, na Wakenya wengi katika mitandao ya kijamii wamekuwa wakiwafuatilia wakisema kwamba, sasa wewe unataka kuwa kiongozi wa nchi, basi hatujajua hata uh, mkakati wako wa kampeni utafika wapi, kesho kesho, keshokutwa utaenda, mtondogo wapi, mtondogoo wapi? Sa wengi wanaona kama watu ambao labda wana nia tofauti ambayo huenda labda si hata kutafuta urais. Vipi juu ya tunajua kwamba kuna ufunguzi ambao utafanyika wa reli ya standard gauge hapo Kenya. Eh, kuna namna yoyote ile wapinzani pengine wamezungumza, Rais Uhuru Kenyatta inabidi ajitenge kwenye swala hilo isiwe jukwaa la kampeni? Na, aa, ni, ni, ni kweli kwamba ni, ni, ni, ni, Rais Kenyatta anasema kwamba ni mradi ambao hujawahi shuhudiwa nchini Kenya, lakini wapinzani wake hasa upinzani umekuwa ukimkosoa ukisema kwamba bwana Kenyatta anatumia mradi huu ulioanzishwa katika serikali ya Kibaki na kujipigia kifua. Hii kwa mfano ni, ni mnukuu gavana Mombasa, ambaye hapo jana na leo pia ameweza kuzungumza akisema kwamba mradi huu si mradi wa Kenyatta, na anasema kwamba yeye ataweza kufika kule kutaka kuzinduliwa mradi huu wa, wa, wa reli na ku, kueleza Kenyatta bayana kwamba kuna fedha mabilioni takriban laki moja bilioni laki moja, ambayo ni pesa ambazo zinafaa kurudishwa, ambazo zimefujwa katika mradi huu. Sasa wamezungumza haya, lakini leo Rais Kenyatta amezungumza Mombasa. Wendera, shukrani sana, nikushukuru kwa kuweza kutupasha hayo, na tunakamilisha kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya mkamiti Kibayasi na wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki