Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Harizon Kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumatano, Mei 24 mwaka wa 2017. Karibu sana katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ya ripoti kuhusu baadhi ya makundi ya kiraia nchini DRC yasema haki yao ya kikatiba ya uhuru wa kuzungumza inaminywa na serikali. Sikuomba ruhusa, ni kupana taarifa kwa kwa viongozi kumpa taarifa kama utaandamana ama utawakutanisha watu, na basi inatosha. Kwa katiba yetu ni hiyo, katiba inatugharamia, sio kuomba ruhusa. Ikiwa wama, wanaenda kuigeuza ruhusa hiyo, ni mambo yao. Sasa huo ni uongozi ambao hautegemei tena katiba basi na katika jukwaa la vijana tunaangazia mashambulizi ya Manchester, Uingereza. Je, yanaweza kuwa na athari kwa wanafunzi wa kiafrika wanaotoka kwenda kusoma Ulaya? Iweze kuwa bani wow, kwesa ni kupata viza hizo ya tayafo kuja kusomea huku ni imekuwa ngumu kabisa, imekuwa adimu. Kwa hivyo vijana wengi yani wanaiyo hofu hizo. Ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahilicom, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais Donald Trump wa Marekani amependekeza bajeti ya dola bilioni 668 zikiwa za ulinzi katika mwaka wa kifedha ujao. Pendekezo lililotolewa Jumanne litaongeza matumizi ya ulinzi hadi dola bilioni 574 zikiwa zimepita kiwango cha matumizi kilichowekwa na bunge kwa zaidi ya dola bilioni 52. Fedha hizo zinakusudiwa kununua meli sita za kivita ndege kadhaa za kivita pamoja na vifaa vya vita huku nyingine zikitumika kuongeza vikosi vya Marekani kwa zaidi ya wanajeshi elfu hamsini na sita. Afisa mkuu wa fedha kwenye Pentagon John Roth amewaambia wanahabari Jumanne kuwa nyongeza hiyo itaimarisha utayari wa kijeshi kwa kuwa dunia inaendelea kuwa mahali hatari. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema nchi yake imeongeza hali ya tahadhari ya kigaidi kufikia kiwango cha juu kabisa na kwamba wanajeshi pamoja na polisi wenye silaha wanashika doria. Mei amehutubia taifa siku moja baada ya mlipuaji wa kujitoa mhanga kujilipua kwenye tamasha la mwanamziki wa Marekani Ariana Grande mjini Manchester na kuua watu ishirini na wawili huku wengine karibu sitini wakijeruhiwa. Amesema wanajeshi na polisi watapelekwa kwenye kile alichotaja kuwa matukio makubwa ikiwemo mechi kubwa za kandanda na matamasha. Ameongeza kusema kuwa hali ya tahadhari imeongezwa hadi kiwango cha juu, akisema kuwa tishio lingine la kigaidi huenda likatokea. Polisi wamemtaja mshambuliaji kwa jina Salman Abedi mwenye umri wa miaka ishirini na miwili ingawa hawajatoa taarifa zaidi kumhusu. Na mamlaka nchini Sudan Kusini zimefunga mpaka wake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuzuia kusambaa kwa mlipuko wa kutisha wa Ebola ambao umetangazwa na shirika la afya duniani wiki mbili zilizopita. Mwenzangu Adija Riami anaisoma ripoti kamili. WHO imethibitisha kwamba watu wanne wamefariki kutokana na ugonjwa huo nchini DRC. Lino Utu, naibu gavana wa jimbo la Tambura, amesema kwa watu kusafiri na usafirishaji wa bidhaa kati ya nchi hizo mbili kwenye mji wa mpakani wa Ezo umesitishwa mpaka hapo baadaye. Uto amesema tumefunga mpaka kwa muda kwa sababu ya Ebola, na kuongeza tumeambiwa ugonjwa huo umegundulika nchini DRC. Kama tukiacha mpaka wazi mlipuko unaweza kuingia hadi katika jimbo la Tambura, amesema. Amesema eneo hilo ambalo liko kwenye mpaka na DRC lina harakati nyingi, kwa sababu ni mahali ambako watu kutoka DRC wanaleta bidhaa zao na pia watu kutoka jimbo la Tambura wanapeleka bidhaa zao soko, ni kubwa. Maafisa wa Tambura walifunga mpaka huko Ezo wiki iliyopita. Utu amesema madaktari wamethibitisha kwa Ibola inaweza kuwepo kwenye nyama ya porini, kwa hiyo maafisa wa jimbo wamepiga marufuku uuzaji wa nyama ya porini katika masoko. Kwa muda huu hatuwezi kuruhusu nyama ya porini iuzwe, kwa sababu watu wanasema ni rahisi kukumbwa na Ibola kutokana na nyama hiyo, amesema Utu. Waziri wa afya amejulishwa juu ya hatua hiyo ya Tambura kufunga mpaka wake huko Ezo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mwanasheria mkuu wa Congo, Flori Numbi, amesema Jumanne kuwa ameanzisha uchunguzi dhidi ya aliyekuwa waziri kutokana na madai kuwa alihusika kuchochea mapigano katikati mwa taifa hilo ambayo yalikuwa yakichunguzwa na afisa wa Umoja wa Mataifa alipouawa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Tangazo hilo limefuatia ripoti iliyotolewa na gazeti la New York Times Jumamosi kuwa mchunguzi wa Umoja wa Mataifa Zaida Cal Catalan aliyeuawa Machi huko DRC alikuwa amenasa mazungumzo ya simu kati ya alikuwa waziri wa maendeleo Clement Kanku na mtu anayedhaniwa kuwa kiongozi wa wanamgambo Numbi ametoa tangazo hilo mbele ya wanahabari mjini Kinshasa akisema kuwa ameliandikia bunge ili kupata idhini ya kufanya msako kwenye nyumba ya Kanku kwa kuwa analindwa na sheria dhidi ya hatua kama hiyo kutokana na kuwa yeye ni mbunge. Na wanamgambo wa Al-Shabab wameshambulia vijiji kumi na nne kusini mwa Somalia, likiwa jaribio la kuvuruga mpango wa serikali wa kufanya mashambulizi Vijiji vingi vilivyoshambuliwa Jumanne viko karibu na miji ya k50 na Muri, takriban kilomita 50 kusini mwa mji mkuu Mogadishu. Walioshuhudia wanasema kuwa makundi ya wa wapiganaji kumi hadi kumi na wawili yalishambulia kwa kuchoma nyumba, kuteka watu nyara, pamoja na kuiba mifugo. Gavana wa eneo hilo la Loa Shabele, Ibrahim Aden Naja, amesema kuwa wapiganaji hao wameteka nyara takriban watu 25, wengi wao wakiwa vijana huku wakichoma nyumba ili kuwalazimisha kuondoka kwenye makazi yao. Mkuu wa utawala wa Southwest, Sharif Hassan Sheikh Aden, ametoa wito wa msaada kutoka kwa serikali kuu pamoja na vikosi vya muungano wa Umoja wa Afrika. Mekucha Afrika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Yote haya kumbuka, yanapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Afisa wa Ethiopia Tedros Adhanom Ghebreyesus amechaguliwa mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani. Tedros alishinda wadhifa huo baada ya duru mbili za upigaji kura uliofanyika jana Jumanne, na kumshinda Daktari David Nabaro wa Uingereza na Daktari Sania Nishta, mtaalamu wa magonjwa ya moyo kutoka Pakistan. Mwandishi wa VOA Lisha Schlein ana ripoti kutoka Jeneva, ambapo ambako mataifa wanachama 185 walimchagua mkuu mpya wa WHO kwa kura ya siri. Adija Riami anaisoma ripoti kamili. Wagombea walifanya kampeni ya nguvu kwa takriban mwaka mmoja na nusu wakiwania wadhifa huo wa juu. Wakati walipokuwa wanafikia hatua ya mwisho, kila mmoja aliwasilisha hoja zake muhimu ili kushika wadhifa wa mkurugenzi mkuu mpya wa shirika la afya duniani. Waziri wa zamani wa afya wa Ethiopia, Tedros Adhanom Gebreyesus, ameuambia mkutano mkuu kwamba ametumikia maisha yake yote katika kuboresha afya, kupunguza ukosefu wa usawa na kuwasaidia watu kila mahali ili kuwa na maisha ya uzalishaji zaidi. Ameelezea kwamba kwa vile WHO haijawahi kuwa na mkurugenzi mkuu kutoka Afrika, kwa hiyo basi wasiseme asichaguliwe eti kwa sababu tu anatoka Afrika and transformed... lakini kuna dhamani ya kweli ya kumchagua kiongozi ambaye amefanya kazi katika moja ya mazingira magumu sana ya afya na kuubadili mfumo wa afya. Nadhani nina mawazo mapya na upande ambao dunia haijawahi kuona hapo kabla. Naye mgombea wa pili David Nabaro kutoka Uingereza alionyesha utendaji wake, alizungumzia ujuzi wake wa muda mrefu katika afya ya ulimwengu na kuelezea kazi ambazo amezifanya katika kukabiliana na milipuko ya maradhi ya kuambukiza na dharura kama vile mlipuko wa Ibola huko Afrika Magharibi. Amesema alikuwa mtu mwafaka kabisa kuongoza katika kupambana dhidi ya magonjwa mapya yanayoibuka na magonjwa ya zamani yanayoendelea, ikiwemo kifua kikuu, malaria na UKIMWI. Serikali na wawekezaji wengine wanatarajia dhamani ya fedha kwa kila kitu ambacho WHO inakifanya. Kama mkurugenzi mkuu, nitahakikisha kwamba malengo ya taasisi hii yamelengwa, ya uwazi, ya na yenye kuweza kupimwa. Wafanyakazi wote na mimi mwenyewe tutawajibika kufanikisha hayo. Mgombea wa tatu daktari wa Pakistan Sania Nishtar amesema, amebainisha katika rekodi yake kwa kukabiliana na masuala magumu na atafanya mabadiliko ya msingi katika WHO kama akichaguliwa. Nishtar amesema, anaahidi kuiongoza WHO kwa mwenendo ambao, kama vile alivyofanya kampeni yake yenye gharama nafuu, uwazi zaidi na mtizamo wa ulimwengu, kwa hadhi na heshima kwa wote. Nina uwezo wa kuchochea mageuzi ambayo nyinyi mmeyazungumzia. Mkurugenzi mpya wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus anatarajiwa kuanza rasmi kazi Julai mosi. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais wa Sudan Omar al Bashir Jumanne amelaumu Misri kwa kuunga mkono waasi wanaopigana na Khartoum, wiki moja kabla ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Sudan nchini Misri inayonuia kupunguza hali ya taharuki kati ya mataifa hayo jirani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Sudan na Misri wamekuwa wakitofautiana katika miezi ya karibuni kutokana na masuala kadhaa yakiwemo eneo linalozozaniwa kusini mwa Misri, masharti ya kibiashara, pamoja na ugumu wa kupata visa kati ya mataifa hayo, swala ambalo linahujumu ushirikiano wa kibiashara. Kwenye taarifa kwa vikosi vya Sudan, Bashir amesema kuwa jeshi lake limezuia magari yenye silaha kutoka Misri yakiwa mikononi mwa waasi kwenye eneo la kusini mwa Darfur. Hata hivyo, wizara ya mambo ya kigeni ya Misri imekanusha madai hayo. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte Jumanne ametangaza eneo la kusini la taifa hilo linaloshuhudia ghasia kuwa litabaki chini ya utawala wa kijeshi kwa siku sitini baada ya jaribio la vikosi vya usalama la kukamata kiongozi anayeshukiwa na anayehusishwa na Islamic State kufeli na kupelekea mapigano makali yaliyoacha mji wa kusini ukiwa kwenye hali ya taharuki. Jeshi la Ufilipino Jumanne limefanya msako kwenye nyumba ya kiongozi wa ISIS Isnilon Hapilon kwenye mji wa Marawi, ambapo inaaminika alikuwa anauguza majeraha kutokana na shambulizi la awali. Hapilon ndiye mtu anayesakwa zaidi nchini humo, huku dola milioni tano zikiwa zimewekewa kichwa chake na Marekani kutokana na visa vya kigaidi dhidi ya raia wa Marekani. Na kiongozi wa Myanmar, Aung San Suu Kyi, atafungua duru mpya ya mazungumzo hivi leo itakayojumuisha makundi matatu ya waasi ambao hakuhusishwa kwenye mazungumzo ya awali. Mazungumzo hayo yatafanyika kwenye mji mkuu wa Nepidou na yananuiwa kumaliza mpigano ambayo yamekuwa yakiendelea tangu taifa hilo lilipojipatia uhuru wake kutoka kwa Uingereza mwaka wa 1948. Makundi saba ya waasi wa kikabila ambayo bado hayajatia saini mkataba wa amani na serikali yanapanga kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Baada ya kuchukua usukani mwaka uliopita, Aung San Suu Kyi alivunja kituo cha mazungumzo ya amani na waasi kilichobuniwa na serikali ya hapo awali. Hata hivyo waangalizi wanasema kuwa hatua hiyo ilihujumu hatua zilizokuwa zimepigwa kwa miaka kadhaa. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mbunge wa upinzani na waziri wa zamani nchini DRC Clement Kanku ametupilia mbali madai ya kwamba amehusika na machafuko yanayoendelea kwenye majimbo ya Kasai. Kanku ameelezea kwamba taarifa iliyochapishwa na gazeti la Marekani la New York Times jumaapili ni uzushi mtupu, huku mwendesha mashtaka mkuu wa taifa nchini Kongo akitangaza pia kuanzisha uchunguzi dhidi ya mbunge huyo kufuatia tuhuma hizo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo kutoka Kinshasa. Clement Kanku Bukasa mbunge wa upinzani na waziri aliyeondoka uhusiano wa, wa kimataifa ametupilia mbali madai ya kwamba amehusika na machafuko ya huko kwenye majimbo ya Kasai maeneo alikotokea. Je suis consterné par ces allégations d'implication, nimesikitishwa sana kuhusu madai hayo yanayonihusisha kuhusu mauaji. Nimeyatupilia mbali kabisa na kusubiri sheria kuchukua mkondo wake, lakini siwezi kukubali hata kidogo jina langu kuharibiwa kwenye jambo ambalo sijui. Na sihusiki nalo kwa umbali ama kwa karibu. Asubuhi ya leo mwendesha mashtaka mkuu wa taifa, Flori Kabange Numbi, alitangaza kwamba ofisi yake imeanzisha uchunguzi dhidi ya mbunge Klima Kanku. Nataka kuwajulisha kama tunafungula ankete tangu jana, kwa sababu kuko journal moya ya Amerika inaleta ma revelation kama depute moja eko implike mwimaneno tuna deplore inapita ukasa ya uwaji ya kurunguza manyumba enleve batu na depute ule pa kumsambisha, il faut une autorisation ya, tulituma barua kwa kiongozi wa parleman etupermetre kufanya enquete kwa ile dosie Kanku, ambaye ni kutoka kijiji cha chifu wajadi aliyeuliwa kamwe nasabu, ametuhumiwa kuhusika na uchochezi wa machafuko kwa maslahi ya kisiasa. Kwa mujibu wa uchunguzi wa gazeti la kimarekani la New York Times ni kwamba Kanku alikuwa akiwaambia wapiganaji wa Kamwina Nsapu kushambulia ofisi za serikali na maafisa wa polisi. Uchunguzi huo unaelezea pia kwamba Kanku aliwahi kuwasiliana na wataalamu wa Umoja wa Mataifa wenye asili ya Sweden na Marekani, Zaida Catalan na Michael Sharp, kabla ya kuuliwa kwao kwenye maeneo hayo na kwenye kompyuta ya Catalan kulikuweko na faili ya sauti ya mawasiliano baina ya mbunge Klema Kanku na mojawapo ya wapiganaji wa Kamwi na Sampu, unaelezea uchunguzi huo. Mwezi Desemba, Klema Kanku aliteuliwa kama waziri wa uhusiano wa kimataifa kwenye serikali ya mseto. Machafuko ya Kasai yamesababisha vifo vya zaidi ya watu 400 na wengine zaidi ya milioni moja kuyahama makazi yao, kulingana na taarifa ya Umoja wa Mataifa. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salee Mwanamilongo. Na mtukiwa huko huko nchini DRC, baadhi ya wabunge wa upinzani nchini humo wanasema uhuru wa kujieleza uliowekwa na katiba haupo tena, na hii ni hatari kubwa kwa katiba ya Kongo. Mmoja wa wabunge hao ni Christian Mwando Simba, kiongozi wa UNADEF, ameiambia VOA kwamba hata haruhusiwi kuzungumza na waliomchagua katika mkoa wake mjini Lubumbashi, serikali ikidai kuwa hakuomba ruhusa kufanya hivyo. Mwandishi wetu Oster Malivika ana ripoti zaidi. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Christian Mwando Simba amesema kwamba kuna hatari kubwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu uhuru wa kujieleza, kwani hata yeye amezuiliwa na kuzungumza na raia waliomchagua katika mji wa Lubumbashi, eneo la Katanga, aliposhambuliwa na polisi pamoja na simu na pesa za watu kuporwa na vyombo vya usalama. Mwando Simba nimezungumza naye kwenye laini ya simu. siko mwa mwenene sana kujua kama mtu wa bunge awezi kusumbulia na batu bale balipomchagua donc ile la sema aina tena mu republika ya Congo unakuwa ni watumwa kabisa, watumwa kabisa, na nasikitika sana kujua kama wanaanza kukataza na usumbulie na wale valiadarii kuchagua upande mwingine. Nimezungumza naye Plasidi Nzilamba, mchambuzi wa siasa na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uhuru umo katika hatari katika nchi hii, kwa sababu viongozi hao ambao wanakalia madaraka leo wanayojukumu ya kuachia watu wajitetee. Ukimzuia mtu asijitetee, ni kama umemfanya mufu. Inabidi kipengele hicho cha katiba ambacho kinagharamia watu kujitetea kiheshimiwa na viongozi wa nchi, ili ionekane kama udemokrasia humo katika nchi. Lakini so, wanasema wanasema lazima, ukitaka hutubia watu ama kuandamana, lazima upewe ruhusa. Ruhusa hiyo hatujue, kwa sababu katiba yetu imetugharamia, kama ni kupana tu information nikupana tu taarifa, si kuomba ruhusa, ni kupana taarifa kwa kwa viongozi, kumpa taarifa kama utaandamana ama utawakutanisha watu na basi, inatosha. Kwa katiba yetu ni hiyo, katiba natugaramia, sio kuomba ruhusa. Ikiwa wama, wanaenda kuigeuza ruhusa hiyo, ni mambo yao. Sasa huo ni uongozi ambao hautegemei tena katiba. Upande wa serikali ni kwamba kulingana na hali ya kisiasa hapa ijini, lazima kuwa na kuomba ruhusa kwa mikutano yoyote. Ila katiba yasemaje kuhusu maandamano ama mikutano yoyote. Huyu hapa tena Christian Mwando Simba ganasema kama nilipashwa kulomba ruhusa wa autorite, lakini niliwambia, kama kama unafanya kitu au kufanya mbarabara au kufanya mumvyeu public normalement la aikusema sheria nasema, kama unafanya mumpango mbia nini auna na, na ile eh, devoir ya kulomba Uh, authorization ya, ya, ya, ya, ya authority. Siku hizi hakuna maandamano yoyote ama mikutano inayohurusiwa kutokana na tishio ya vyama vya kisiasa hasa vile vya upinzani kupinga serikali. Seri Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Uingereza kwa mara nyingine tena imepata shambulizi la kigaidi lililopelekea watu 22 kupoteza maisha. Leo katika Jukwaa la Vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwanzilishi wa taasisi isiyo ya kiserikali Tuwakuze ambaye anafanya masomo katika chuo kikuu cha Bradford kilichopo karibu na Manchester, Uingereza, Joseph Muya na kwanza kutaka kujua wanafunzi vijana kutoka Afrika wanakumbana na changamoto gani kutokana na hali hiyo. Uh, tukiangazia vijana hasa wa Afrika huku London, wengi wameshtushwa na hilo jambo, ni jambo hasa wako litegemea kwa nchi ya vito pawa kama Uingereza na licha ya kushutushwa na jambo hilo na kuomboleza pamoja ambao wameathirika, wengi wanahofia kwamba baada ya tukio kama hili, kama imekuwa me, urahibu katika nchi zingine za Uropa, na hasa katika e, mwaka wa elfu mbili na saba huku huku UK, baada ya lile tukio la London, wengi wanahofia kwamba serikali itabana kabisa. Eh, zile za immigration iweze kuabank, ni kupata visa hizo ya kuja kusomea huku, ni imekuwa ngumu kabisa, imekuwa adimu. Kwa hivyo vijana wengi wow. Yani wana hiyo hofu hofu imetenda kwa vijana kutokana na hali ilivyo, na jinsi wanafunzi unavyosema wanavyoona hali yao, pengine labda kwa sasa mahusiano kati ya wanafunzi vijana kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika wale waliopo wali wakazi wa Uingereza unayaona yanaenda vipi kwa sasa? Na pengine ni juhudi gani ambazo kwa upande wa vijana hasa nyinyi ambao mpo hapo chuoni na au unaionaje hali kwa kuendelea mbele kuhusu hali ya um, mahusiano uh, ningependa kwanza kueleza ku, kwamba wakati sahizi uh, wanafunzi wengi wameenda katika vacation ya sama ambao wamebakia ni kama wale master students wale ambao wanafanya masters na kuendelea juu, na wengi wameweza kuli, kulichukulia, kulichukulia tukio hilo hawajaweza yani kukubali wagawanyike. Uh, sababu unajua mara nyingi haya matukio ya magaidi ya kuhusu terrorism huwa yanawagawanya vijana. Hiyo ndio huwa lengo la wale watu wasaa wanafanya hayo mambo kuweza kuwagawanya wananchi lakini vijana wengi sababu kwa ma katika mandhari ma, ya shule wameweza kuungana pamoja, wanaweza sahizi, kuna wengine wako katika mikakati na harakati ya kup, kupanga zile night vigil kuonyesha kwamba wako pamoja na na wenzao wa Manchester. Na ukiweza angalia hasa katika uh, kuna polisi huku wamesema kwamba wamemshika mshukiwa uh, kuna mshukiwa mmoja na alafu vile wameweza kuidentify yule ambaye aliweza kujilipua wanasema alikuwa mzaliwa wa huku UK, ingawaja wazazi wake walikuwa wametoka nchini Libya. Kwa hivyo ukiweza zingatia hilo jambo, unapata ha hakujaweza kukuwa na mgawanyiko, na watu wameweza kukuja, vijana wameweza kukuja kwa pamoja ili waweze kuonyesha kwamba hawajawagawanya, na ni jambo ambalo pia lilionekana sana Manchester, ambapo hata dereva wa taxi pale walikuwa na na free rides, watu waka, u, u, kwa wale ambao walikuwa wamepotea, watu wengine wakawapa free meals. Na huku vijana wanajiandaa kuweka uh, vigil, na pia kuweza kufanya sensitization, yani wanajumuika kwa mambo yao kulizungumzia, kuli, kuli, hilo suala ya kiusomi ili waweze kuungana zaidi. Ni jambo la faraja kuona kwamba vijana wanaweza kuungana kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika na wale wenzao wa hapo Uingereza. Sasa pengine, Joseph Muya, kwa sababu we umefanya kazi nyingi sana e, na vijana, unatumia vipi uzoefu wako katika shule na yale ambayo unayafanya kwa sasa, ukizingatia uzoefu uliotoka kule nyumbani Kenya? Asante sana kwa hilo swali e, kulingana na ule uzoefu ambao nimepata kutoka kule Kenya nyumbani na kufanya kazi na vijana, nimeweza kujijumuisha na kujishughulisha na uongozi wa huku university ili kuweza kufacilitate hizo forums za ku, kuimarisha kwamba kuna umoja na kwamba hakutakuwa na huo mgawanyiko na kwamba tunachambua masuala maswala, yani, kwa undani na ili tuweze kufight against ile stereotyping, ndio tuweze kuwaelimisha watu pale wasikuwe kuensure na, na stereotyping za kuensure that watu hawatakuwa na ile stereotype kwa so, hivyo hapo ndo anajishughulisha hivyo ndo anajishughulisha kutumia uzoefu wangu wa kufanya kazi na vijana au na katika masuala ya, ya vijana kuweza ku, ku, ku organize kuwapanga vijana wenzangu kutoka nchi mbalimbali katika mandhari ya shule ili tuweze kuwafikia hiyo ajenda. Ni mwanzilishi wa taasisi isiyo ya kiserikali tuwakuze. Joseph Muya akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bradford, Uingereza. <coughs> Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Harrison Kamau. Rais Donald Trump amependekeza bajeti ya dola bilioni 668 zikiwa za ulinzi katika mwaka wa kifedha ujao. Pendekezo hilo lilitolewa Jumanne na litaongeza matumizi ya ulinzi hadi dola bilioni 574. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema nchi yake imeongeza hali ya tahadhari ya kigaidi kufikia kiwango cha juu kabisa na kwamba wanajeshi pamoja na polisi wenye silaha sasa hivi wanaendelea kushika doria. Mwanasheria mkuu wa Congo Florin Numbi amesema Jumane kuwa ameanzisha uchunguzi dhidi ya aliyekuwa waziri kutokana na madai kuwa alihusika kuchochea mapigano katikati ya taifa hilo ambayo yalikuwa yakichunguzwa na afisa wa Umoja wa Mataifa alipouawa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Tangazo hilo limefuatia ripoti iliyotolewa na gazeti la New York Times Jumamosi kwa mchunguzi wa Umoja wa Mataifa Zaida Catalan aliyeuawa Machi huko DRC, alikuwa amenasa mazungumzo ya viongozi hao. Wanamgambo wa Al-Shabab wameshambulia vijiji 14 kusini mwa Somalia, likiwa jaribio la kuvuruga mpango wa serikali wa kufanya mashambulizi vijiji vingi vilivyoshambuliwa Jumanne viko karibu na miji ya k 50 na Muuri, takriban kilomita 50 kusini mwa mji wa Mogadishu. Rais wa Sudan Omar Al Bashir Jumanne amelaumu Misri kwa kuunga mkono waasi wanaopigana na Khartum, wiki moja kabla ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Sudan nchini Misri inayonuia kupunguza hali ya taharuki kati ya mataifa hayo jirani. Na rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte Jumanne ametangaza eneo la kusini la taifa hilo linaloshuhudia ghasia ya kuwa litabaki chini ya utawala wa kijeshi kwa siku 60. Na hapa basi, ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi. Mimi ni Khadija Riami nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka u...