Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sandei Shomari. Leo ikiwa ni Alhamisi, Mei 18 mwaka 2017, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, pia 91.1 Ikweta FM Kisumu nchini Kenya, 98.9 VFM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni nam. Basi katika matangazo yetu hivi sasa yanayokwenda kwa takriban dakika 30, ni kwamba madereva wa lori kutoka Tanzania wamekamatwa kwenye eneo la Manyema nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Yani kiufupi, hakuna usalama, maisha yapo hatarini, hakuna cha usalama. Juzi tokeo tukio, jana, leo bado matukio yanaendelea. Na katika taarifa nyingine, mbunge wa mtama nchini Tanzania aonya juu ya matumizi mabaya ya jeshi la polisi nchini humo dhidi ya raia. Nadhani tunakoenda kwanza, matendo haya yanajenga chuki kati ya serikali na wananchi, yatajenga chuki kati ya rais na wananchi yatajenga chuki kati ya CCM na wananchi. Basi kuwa nasi kwa matangazo haya yanayoanza na vidokezo vya namna hiyo, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Msichana mm, mwingine aliyetekwa na magaidi kutoka kundi la Boko Haramu miaka miwili iliyopita yuko huru, baada ya kuwatoroka watekaji wake. Msemaji wa rais Muhamadu Buhari hakutoa maelezo zaidi jana Jumatano, lakini alisema wanajeshi wa Nigeria walimpata na kumpeleka katika mji mkuu. Kutoroka kwake kuna kuja baada ya wiki mbili Boko Haram kuwaachia wasichana wengine wapatao themanini na wawili katika mpango wa mabadilishano ya wafungwa na serikali. Wasichana hao wanatarajiwa kuungana na familia zao katika siku za karibuni. Kundi hilo lenye msimamo mkali liliwateka wasichana wapatao 276 kutoka kwenye bweni huko Chibok mwaka 2014 na, na kusababisha hisia kali kote duniani. Wasichana wengine 21 waliachiliwa mwezi Oktoba, wakati wengine kadhaa inasemekana pengine waliondoka pia. Zaidi ya wasichana 100 bado wanashikiliwa na kundi hilo la Boko Haram. Rais wa Marekani Donald Trump alilaumu kitendo cha kuteuliwa kwa mwendesha mashtaka maalum kuchunguza mashitaka ya Russia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na kusema ni jambo la aina yake la kuendana nchini Marekani. Katika mtandao wake wa Twitter mapema leo asubuhi, Rais Trump alitoa lawama kwamba hakujawahi kutafutwa mwendesha mashtaka maalum kuchunguza matukio yoyote ya jinai yaliowahi kutokea kwa mpinzani wake waziri wa zamani wa mambo ya nje Hillary Clinton na utawala wa mtangulizi wake rais wa zamani Barack Obama. Trump alikuwa akitoa maelezo juu ya kuchaguliwa kwa mwendesha mashtaka maalum aliyetajwa Jumatano, Robert Mueller, mkuu wa zamani wa idara ya makosa ya jinai FBI, kuongoza uchunguzi huo wa kama wasaidizi wa kampeni ya Trump walishirikiana na maafisa wa Rusia katika juhudi ya kuongeza nafasi ya Trump kupata ushindi katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka jana. Na nchini Burundi, vijana watatu wa chama tawala nchini humo wamefariki dunia na wengine watatu kujeruhiwa usiku wa kuamkia leo kusini mwa jiji la Bujumbura, kufuatia shambulizi la guruneti lililovurumishwa na mtu asiyojulikana. Haikujulikana iwapo lilikuwa shambulio la kisiasa lililolenga vijana hao wafuasi wa chama taya tawala, lakini tayari watu watano wamekamatwa na polisi kwa ajili ya uchunguzi. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu ya Bujumbura, Haidallah Hakizimana. Eneo la vichochoroni la Gikoto kata ya Msaga kusini mwa jiji la Bujumbura ndiyo lilishuhudia shambulio hilo usiku wa kuamkia leo. Nyumba iliyolengwa inapatikana kati ya nyumba zingine. Baadhi ya majirani wameiambia Sauti ya Amerika kuwa walishtushwa na mlipuko huo, ambapo eneo hilo licha ya kushuhudia mauaji na mashambulizi mengine mwaka elfu mbili na kumi na tano, sasa walikuwa wakiishi katika hali tulivu. Watu watatu walifariki dunia na wengine watatu kujeruhiwa na guruneti hiyo. Mama huyu anasema tulikuwa tumekaa nje, wengine wakiendelea kupika chakula, ndipo tukasikia mlipuko mkuu. Wa tarafa hiyo ya Musaga Bwana Daniel Kabura amelitaja shambulio hilo kama ajali, naweza nikasema kama kulitokea ajali juu, hatukuwa tunatarajia jambo kama hilo. Kulikuwa kumepita miaka kadhaa, masiku kadhaa kulitokea vurugu mwaka mwa jana, lakini siku hizi tulikuwa tunakaa kwa amani. Polisi ya taifa inathibitisha kuwa waliokufa ni vijana wafuasi wa chama tawara cha sende devde maarufu kama Imbone ya kule kwa lugha ya taifa. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington D. C. Rais Donald Trump ataondoka kesho Ijumaa kwa ziara yake ya kwanza nje ya nchi ambayo itampeleka mashariki ya kati na Ulaya. Trump anaondoka wakati ambapo utawala wake umegubikwa na migogoro ya kisiasa, hususan baada ya kumfuta kazi aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya FBI James Comey pamoja na tuhuma kwamba rais huyo alitoa asiri kubwa za kijasusi kwa maafisa wawili wa serikali ya Russia. Aidha, ripoti imeibuka kwamba alimtaka Komi kusitisha uchunguzi kuhusu tuhuma zilizomkabili aliyekuwa mshauri wa usalama wa kitaifa dhidi ya uhusiano wake na Rusia. Mawazo yake kuhusu mzozo huo wa kisiasa yajidhihirisha wazi jana Jumatano alipokuwa anatoa ushauri wakati wa hafla ya kuhitimu kwa wanajeshi wa kikosi cha National Coast Guard katika jimbo la Connecticut. Alisema ametendewa vibaya mno hususan na vyombo vya habari, lakini akawaambia kwamba wasife moyo, kwani mambo yatakuwa sawa. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeeleza wasiwasi wake kwa kiasi kikubwa kutokana na mapigano yaliyotokea ya mjini Washington yaliyohusisha waunga mkono wa rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Baadhi ya maafisa wa Marekani walilaani watu hao kama washambuliaji dhidi ya waandamaji wa amani na kusema vitendo vyao vya nje ya nyumba ya balozi vilikiuka kinga ya uhuru wa kujieleza nchini Marekani. Ghasia siku zote haiwezi kuwa jibu la uhuru wa kujieleza, na tunaunga mkono haki za watu pote pale kujieleza kwa uhuru na kuandamana kwa amani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Uganda ambapo spika wa bunge la Uganda ameamrisha bunge kuchunguza visa vya kunyanyaswa kwa washukiwa wakiwa mahabusu hasa katika kituo cha polisi cha Nalufenya na kilicho mjini Jinja, mashariki mwa Uganda. Pia spika wa bunge huyo analitaka mashirika ya kutetea haki za binadamu kuchunguza visa hivyo, huku rais Museveni akionya mkuu wa polisi dhidi ya kutesa washukiwa, naye msemaji wa polisi akiitishiwa kujiuzulu. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, na ripoti zaidi juu ya kisa hiki. Tangu kuuawa kwa aliyekuwa naibu wa mkuu wa polisi Andrew Kawesi, mlinzi na dereva wake kwa kupigwa risasi kadhaa, ripoti za mateso ndizo zimekuwa zikitoka kwa vituo vya polisi. Kituo cha polisi cha Nalufenya mjini Jinja, kinachojulikana kwa kuwazuilia washukiwa serikali inadai ni maadui kwa usalama wa nchi, kinamulikwa. Kila mshukiwa anayetoka kituo cha Nalufenya anapopewa ruhusa ya kuzungumza mahakamani, ana habari za kutisha. Washukiwa wanadai kuteswa wanachomwa kwa kutumia pasi iliyounganishwa na nguvu za umeme, kufungwa miguu juu na kucharazwa viboko, kuwekwa pilipili mdomoni, machoni, pua na hata sehemu za siri. Wengine wanapata ugumu wanapotembea wakiletwa mahakamani. Vilio vya raia vimekuwa vikiongezeka, huku polisi wakidai kwamba mateso kama hayo si kazi yao, lakini sasa bunge linaonekana kuguswa na kujadili swala hilo kwa siku mbili mfululizo kabla ya Spika Rebeka Kadaga kuamuru uchunguzi wa kina. the of Human, meya wa mji wa Kamwenge, baada ya kutoweka kwa muda wa mwezi mmoja, alipatikana katika hospitali moja ya kibinafsi akiwa na vidonda vya kuogofya kwenye magoti na visigino majeraha daktari walieleza familia yake kwamba ni vigumu kupona na huenda akakatwa miguu. Mea anasema alipitia mateso makubwa mikononi mwa polisi katika kituo cha Nalufenya. Wakili Asuman Basalirwa anasema mateso ya polisi yamezidi mipaka. Tunajua kwa sheria yetu hapa Uganda, kama unakamatwa na polisi lazima wakupelekwe kwa polisi seru, kama unapelekwa kwa koti wapelekwe kwa prison lakini tunaona watu wanatoka koti, wanawapatia rimandi, wanapelekwa na rufenya. Ni hivyo basi, na sisi tunauliza hii na rufenya ni nini? Mnamo siku ya Jumanne, rais Yoweri Museveni alitoa taarifa ya maandishi kwa vyombo vya habari akimwonya mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura dhidi ya kuwadhulumu wafungwa, huku polisi wakidai kwamba wahusika walikuwa wamekamatwa lakini hadi sasa washukiwa wanaodaiwa kukamatwa kwa kuwatesa wafungwa hawajafikishwa mahakamani, huku msemaji wa polisi Asani Kasinje akiripotiwa kutishia kujiuzulu baada ya kulazimishwa kwamba akanushe taarifa yake ya awali kwamba washukiwa walikuwa wamekamatwa. Simon Mulongo ni mtaalamu katika mambo ya usalama na ujasusi. Tuna sheria ambayo haikubali kuwadhulumu watu na kuwapiga kwa ajili ya kupata habari. Lazima watumie mbinu za kisayansi, mbinu za kisaikolojia, kwa kuona kwamba wanapata habari kutoka kwa washukiwa. Wanaodai kuteswa katika kituo cha polisi cha Nalufenya wanaendelea kusimulia mahakama maha. jinsi polisi wanatumia nyaya zenye nguvu za umeme kwa mili yao na wengine kung'olewa meno kwa kutumia vifaa butu. Afisa mmoja wa jeshi naye alifungwa mzigo wenye uzito mkubwa kwenye sehemu zake za siri. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Kampala. Na ripoti zaidi kutoka huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba madereva zaidi ya hamsini kutoka nchini Tanzania wamezingirwa na watu wenye silaha katika eneo la Salamabile, mkoa wa Manyema, katika eneo la wachimba madini. Madereva hao kutoka makampuni matatu ya usafirishaji nchini Tanzania wamesema wapo hatarini na wanaomba msaada wa kuokolewa kwa haraka. ili kujua taarifa hiyo kwa kina, huyu hapa Auster Malivika na ripoti ifuatayo madereva hao kutoka Tanzania wengi wakiwa ni madereva wa lori wamekamatwa katika mkoa wa Maniema katika eneo la Salama Bila, na kwa sasa wako katika mikono ya watu ambao wamekuwa wakivalia sare za kijeshi. Kwenye leni ya simu unajiunga na dereva moja, japokuwa ni vigumu yeye kuzungumuza. Yaani kiufupi, hakuna usalama, maisha yapo hatarini, hakuna cha usalama, juzi tokeo tukio, jana, leo bado matukio yanaendelea. Na je, mumefika sehemu munaenda ama mumezuiliwa? Umeshafika sehemu? Tupo hapa, tupo kama wiki hatujashusha bado. Mko katika mikono ya serikali ama mikono ya watu gani hapa? E, wanajeshi wa serikali hapa. Tupo kwenye mgodi huo hapa tuliposik. Na wanasema nini? Na wanasema usalama upo, lakini sisi tunaona hakuna usalama sababu Tanzania ii tumezoea mambo kama haya. Hakuna sisi huku Yani, visasi zinalika kila taimu, namboo kimbii njia ndani. Na nyinyi ni wangapi? Uh, tuko wengi, maanake tuko kampuni tatu, tuko Alita Anspopu na Simba Logistics. Kwa jumla mnaweza kuwa madereva madereva wangapi kutoka Tanzania hapa, madereva au wote jumla? Hapa ya Tanzania tuko hamsini na mbili. Muko katika hali gani, maisha yenu yako hatarini ama muko salama? Yani kiufupi, hakuna usalama, maisha yako ya hatarini, hakuna cha usalama. Unasema tena jina lako? Naitwa asante sana lakoaitwaasante unasema mko maeneo gani? ni Kindu Maniema. Hapana, Salamabila. Salamabila ni mkoa wa ni mkoa wa Maniema ndio. Yaani ndio Maniema. Ninyi mmekuwa mkitoka wapi kuelekea wapi? Tukitoka Tanzania, tumeingia Burundi, Burundi tumeingia Kongo. tulikuwa e, tu tushishe ili turudi Burundi, Burundi Tanzania. Majina ya majina yako? Ndio, hayo Mujai Adam Simba. Asante sana na pole. Asante, hadi wakati huu hatujapata viongozi kupata taarifa zaidi. Mimi ni Oser Malivika kutoka hapa Goma, mashariki mwa Kongo. Asante sana Oser Malivika kwa ripoti hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi Tukiendelea na ripoti zaidi, hebu kwanza tupate kidokezo zaidi ya ripoti huko nchini Tanzania. Aliyekuwa waziri wa habari, utamaduni na michezo Nape Nnauye ameonya juu ya matumizi mabaya ya jeshi la polisi nchini humo dhidi ya raia. Amesema vitendo vinavyofanywa na polisi kutumia nguvu nyingi wakati vinapokabili raia wasiokuwa na silaha vinaleta picha mbaya, tena vinaweza kufanya wananchi waichukie serikali pamoja na rais wa nchi. Mwandishi wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam alizungumza na mbunge Nape, kama anavyoanza kuelezea juu ya utumiaji nguvu kupita kiasi. Ninachosema mimi kwa ujumla wake ni kwamba uh, kila nchi ina utamaduni wake. Kuna nchi tamaduni zao ni kutumia mabavu kuna nchi tamaduni zao ni kutumia diplomasia na mazungumzo. Nchi yetu hapa, tulipata uhuru sisi hapa kwa kuzungumza. Kwa hiyo katika nchi kama ya kwetu ambayo utama, utamaduni wetu si wa kutumia nguvu hadharani e, nadhani ni vizuri vyombo vya, vya dola vikaangalia vika upya na nguvu wanayo wanayoitumia na hasa unapoenda kwa raia ambaye hana silaha haresisti, halafu bado ukatumia silaha nadhani tunajenga usugu fulani ambao e, sio mzuri sana unless mtu kabisa imeonekana kwamba ana resist. Mimi mimi, sikatai, si inapofika mahali mnataka kutuliza hali ya hewa kwa sababu kuna mtu anafanya fujo au anatumia nguvu, then vyombo kutumia nguvu sio tatizo. Lakini inapofika mahali watu hawatumii nguvu, na wanachouliza wana tu ni kutaka kuelewa, kwa sababu haki yangu mimi kama raia, kabla sijaamriwa au sijachukuliwa hatua na vyombo, ni kuelezwa na ni kwa mjibu wa, wa, wa katiba kwamba bwana una, unakosa moja, mbili, tatu, nne, tano na unatakiwa kufanya moja, mbili, tatu, nne, tano. Sasa ikitokea nimekataa, vyombo vitumie nguvu, lakini kama sijakataa nataka tu ku, kueleweshwa mi, sio ni sababu ya kutumia nguvu. Nchi yetu hatukuzoea hayo, nchi yetu hatukuzoea mabavu. Hii ndio hii ndio shida moja kubwa ambayo mimi inanipata mimi, nadhani tuzungumze. Ilitokea kwangu anakuja mtu unamwambia, nieleze nye, unachokitaka. Baadaye ya kueleza anatumia nguvu malima, kwa, kwa kadi nilivyoona kwenye video. Pengine mahakama itaamua, lakini unaangalia, anauliza tu ah, hebu nieleze, kwani kimetokea nini? Basi unadharau unafanya hivi silaha. Nadhani tunakwenda kwanza. Matendo haya yanajenga chuki kati ya serikali na wananchi, yatajenga chuki kati ya rais na wananchi yatajenga chuki kati ya CCM na wananchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Brazil Michel Temer amekanusha taarifa zilizochapishwa katika gazeti zikisema kwamba ameidhinisha kulipwa mbunge wa zamani aliyefungwa ili aendelee kukaa kimya dhidi ya uchunguzi wa rushwa. Gazeti la O Globo lilichapisha taarifa siku ya Jumatano zilizotokana na rekodi ya siri wakati ya mkutano baina ya Michael Temer na mfanyabiashara Josli Batista. Taarifa inasema kuwa wakati Batista alipomwambia rais kuwa alikuwa anamlipa mbunge wa zamani Edwardo Kuna ili akae kimya Tema alijibu kwamba inabidi aendelee kufanya hivyo. Taarifa kutoka kwenye ofisi ya Tema imethibitisha kwamba alikutana na Batista lakini hakuhamasisha suala hilo. Masoko ya fedha yalianguka huko Asia na Ulaya hii leo Alhamisi, katikati ya wasiwasi wa wasi wasi wawekezaji kutokana na hatua za kutatanisha na maelezo kutoka kwa Rais Donald Trump. Masoko makuu ya hisa ya Marekani yalianguka kwa asilimia moja nukta nane zaidi ya Jumatano, na Dow Jones Industrial alikuwa chini kwa wastani wa pointi mia tatu sabini na mbili. Kutikisika huko kwa masoko kulifuatia hatua ya Trump kumfukuza kazi mkuu wa FBI kushirikiana siri za juu na maafisa wa Rusia, na shutuma kwamba huenda rais alijaribu kuzuia uchunguzi kutokana na hatua za msaidizi wake wa juu aliyefukuzwa kazi. Uteuzi wa aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya FBI hapa Marekani Robert Mueller kuwa kiongozi wa uchunguzi dhidi ya tuhuma za kuhusika kwa Rusia katika uchaguzi wa Marekani uliofanyika mwaka jana kumepokelewa kwa hisia mbalimbali, hususan na wanasiasa hapa nchini. Hata hivyo, uteuzi huo umeonekana kuungwa mkono na wengi katika bunge pamoja na Senate hapa Marekani. Mwenzangu bmj Murithi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Profesa David Monda akiwa New York na kwanza akamuuliza kueleza umuhimu wa uteuzi huo wa mkurugenzi huyo wa zamani Bwana eh, Mula, kusema kweli uteuzi wake unahakikisha kwamba kutakuwa na uchunguzi wa wazi kuhusu kashfa hii ya Urusi na hususan udukuzi wa zile barua pepe za Bi Hilary Clinton na kwa nini anaonekana tofauti na wengine waliotangulia ambao wamefanyiwa uteuzi? Anaonekana kuungwa mkono na pande zote mbili. Uh, jambo hili ni jambo la kushangaza, hususan tukitilia maanani zile vuta ni kuvute siasa za Washington, lakini tusisahau ya kwamba aliteuliwa na Rais Bush na pia aliweza kufanya kazi chini ya afisi ya rais uh, Barack Obama. Kwa hivyo kwa Wanademokrat na pia kwa wana Republican, inaonekana yeye ni afisa chapa kazi, hataingiliwa na hizi vuguvugu za kisiasa. Na kwa hivyo wachanganuzi wanasema inaonekana bayana ya kwamba huenda kukawa na uchunguzi wa wazi na kuweza kuhakikisha kwamba umma uh, inajua maneno vile yalielekea. Sasa haya yamejiri wakati rais Donald Trump akijitayarisha kufanya ziara yake nje ya nchi, ikiwa ni ziara ya kwanza tangu achukue usukani. Lakini pia rais ametuma e, tweet moja ambayo kidogo imeleta wasiwasi hapa Washington kwa sababu amesema kwamba uchunguzi kumhusu e, basi unaonekana umechangiwa na siasa na wala sio kitu kingine. Je, hili lina maana gani kwa uteuzi huu wa bwana Mula? Wajua, kawaida yake bwana Trump anapenda kuchanganyisha na kuzusha uvumi wa kisiasa. Huo ndio mtindo wake wa kufanya kazi. A, mimi kwa maoni yangu inaonekana ya kwamba itakuwa wazi. A, a, matumaini ya umma hapa Marekani ni kwamba bwana Mula atafanya kazi safi ili aweze kuhakikisha y kwamba watu wajue hii kashfa imekuwaje. Tusisahau pia kwamba uh, bwana Trump akielekea ziara yake ya kule ng'ambo atakuwa kule Saudia na atakutana na bwana Bashir. Kwa hivyo kutakuwa pia na patashika zingine huko, uh, huko Saudia, hususan tukikumbuka ya kwamba bwana Bashir ana hukumu kule ICC kwa mashtaka ya mauaji ya, ya, ya, ya, ya halaiki, mauaji ya umma. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa masuala ya siasa hapa Marekani, akizungumza na Sauti ya Amerika kutokea New York leo. Katika matukio ya Afrika, tunazungumziwa viwavijeshi ambavyo vimevamia mazao huko Afrika Mashariki, wakati eneo hilo likikabiliana na ukame na kupanda kwa bei za vyakula. Baada ya zaidi ya mwaka mmoja wa kuharibu mazao kote magharibi mwa kusini mwa Afrika, viwavi hivyo hivi sasa vimeripotiwa kote Afrika Mashariki. Mwandishi wa VOA Jill Craig anaripoti kutoka Nairobi kuwa uharibifu ikiwemo jinsi wadudu hao wanavyosababisha ukosefu wa usalama wa chakula ambao tayari umetokana na ukame na kupanda kwa bei za vyakula. Hadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Timothy Mbaya mwenye umri wa miaka 25, ni mkulima kutoka eneo la magharibi mwa Kenya. Anasema asilimia 75 zao lake la mahindi limeharibiwa kutokana na kuvamiwa na viwavi jeshi mwezi Aprili mwaka huu. in so hakuna away... kitu ambacho tunaweza kufanya, kwa sababu viwavi wanakula karibu kila kitu ovyovyo katika makundi. Kwa hivyo ili nilazimu niache niachane na mazao hayo na kutafuta njia mbadala za mazao ambayo yanaweza kupanda. Kwa hivyo nikachagua kupanda mihogo ili kutumia vyema msimu wa mvua ili nisitoke mkono mtupu wakati wa mavuno. Joe De Vries ni makamu rais wa programu ya maendeleo katika Alliance for a Green Revolution barani Afrika, anaelezea kuwa viwavi jeshi kwanza waliripotiwa nchini Nigeria Januari mwaka 2016 na kusambaa haraka Hivi karibuni waliingia nchini Kenya, ilikuwa ni mwezi Machi. Tunazungumzia this... kuhusu wadudu ambao kimsingi wamewasili tu mwaka huu katika eneo hili na tayari wamesababisha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wakulima kwa kiasi, kwa sababu hawajawahi kuwaona hapo kabla na hawafahamu njia ya kuwadhibiti, na kwa upande mwingine, kwa sababu ya uharibifu ambao tayari umetokea katika mashamba yao. Janga la viwavi limeanzia kwenye bara la Amerika, na wadudu hao wanaweza kuruka na kusafiri umbali mrefu sana, na wadudu wanawake wanaweza kuzaa mayai zaidi ya elfu moja kwa wakati mmoja. Kwa mujibu wa wanasayansi, wanazaliana kwa idadi kubwa sana katika hali ya hewa ya tropiki na kulifanya bara la Afrika kuwa ni sehemu mwafaka kwao. Hata hivyo, wataalam bado hawaelewi jinsi wadudu hao wanavyofika huko. Wilson Rono, mkuu wa kitengo cha uzalishaji mazao katika idara ya Umoja wa Mataifa ya chakula na kilimo kwenye ofisi ya Kenya, anasema kwamba wadudu hawa wanaongeza athari za ukame mbaya na kupanda kwa bei za vyakula Afrika Mashariki. Anatoa mfano wa Kenya. Bei za vyakula hasa mahindi vimeongezeka kwa kiasi cha asilimia 90 katika kipindi cha wastani wa muda mrefu, katika kipindi cha miezi michache iliyopita hivi sasa, na hili limechanganyika na ukame. Ongezeko la asilimia 90 ni kwa sababu ya ukame. Hivi sasa wadudu wanakuja, unaweza kufikiria jinsi gharama itakavyopanda sana. Bei za vyakula zitapanda. Hivi sasa kuna mfumuko mkubwa wa bei, ikiwa ni matokeo ya kupanda kwa bei za vyakula mfumuko wa bei umepanda kutoka asilimia tano mwaka jana mwezi Aprili, hivi sasa mwezi Aprili mwaka huu ni asilimia kumi na mbili. Rono anadai kwamba mwelekeo mpana ni muhimu kwa sababu viwa vijeshi hawatambui mipaka ya nchi. Haitakuwa na manufaa sana kwa Kenya peke yake kudhibiti wadudu kwa sababu wanaruka kiasi cha kilomita mia moja kwa siku. Kwa hivyo haieleweki kama watakwenda Uganda au wako Tanzania. Ulaya na Asia nao hawawezi kusema wanakinga katika hili, kwa sababu wadudu hawa wanaweza kusogea hadi eneo la kaskazini mwa Ulaya kwenye nchi za Mediterranean, wanaweza kwenda Asia kupitia mashariki ya kati na sehemu mbalimbali. Ingawaji ya viwavi jeshi vinajulikana kwa kushambulia zaidi ya asilimia 80 ya mimea huku Afrika Mashariki vinashambulia zaidi mahindi, chakula kikuu na zao la biashara. Wataalam wanasema hawawezi kuwatokomeza wadudu hao, lakini wanahamasisha upatikanaji wa masuluhisho ya muda mfupi, wakati wakibuni njia mbadala, kama vile kutambua wadudu hawa na athari zake na kubuni mmea ambao utawahimili. Rono anasema inakadiriwa kwamba zaidi ya hekta laki nne afrika Mashariki tayari zimeathiriwa na kuongezea kwamba wengine wanakadiria kwamba kuna hasara ya mpaka dola bilioni nne kwa mahindi barani Afrika kama hakutakuwa na njia za kuingilia kati hali hiyo. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Habari zilizotufikia hivi punde zinasema kuwa dereva mmoja ameendesha gari lake kwenye eneo maarufu la Times Square lililo katikati ya mji wa New York hapa Marekani na kumuua mtu mmoja na kuwajeruhi watu ishirini. Hata hivyo, tukio hilo halionekani kuwa la kigaidi, lakini dereva wa gari hilo amekamatwa na polisi. Rais Donald Trump amefahamishwa kuhusu tukio hilo. Msichana mwingine aliyetekwa na magaidi katika kundi la Boko Haram miaka miwili iliyopita yuko huru baada ya kuwatoroka watekaji wake. Na huko nchini Tanzania tunaambiwa timu ya soka ya taifa ya vijana chini ya miaka 17 Serengeti Boys imepata ushindi wa bao 2 kwa moja dhidi ya Angola. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukamilika kwa matangazo haya, basi jina langu hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Tunawatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.