Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili kamili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amepewa siku tano kuelezea mahakama kuu nchini humo na taifa zima kwa ujumla ni kwa nini alichukua hatua iliyokosolewa sana ya kumfuta kazi aliyekuwa waziri wa fedha ambaye anaheshimiwa mno. Zuma alimfuta kazi waziri huyo alipofanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri mwezi Machi. Jana Alhamisi, mahakama kuu ilikubali ombi la chama cha upinzani kilichomtaka Zuma kutoa nyaraka za kuonyesha ni kwa nini alimfuta kazi waziri wa fedha Pravin Gordhan wakati wa mabadiliko hayo yaliyozua utata. Hatua hiyo iliibua hisia mseto na kulifanya shirika la kuratibu uthabiti wa kiuchumi kuipa nchi hiyo alama ya sifuri huku likitaja kuyumbayumba kisiasa kama sababu yake ya kufanya hivyo. Changamoto za kisiasa zimekuwa zikiendelea nchini humo, huku rais Zuma akiendelea kupoteza umaarufu. Mwanajeshi mmoja wa Marekani ameuawa wakati wa operesheni dhidi ya wanamgambo wa kundi la Al-Shababu nchini Somalia. Jeshi la Marekani lilisema hii leo Ijumaa kwamba mwanajeshi huyu wa Marekani aliripotiwa kuwa ni mwanajeshi wa Navy Seal ambaye aliwawa karibu na Barire huko Somalia, takriban kilometa 65 magharibi ya Mogadishu. Taarifa kutoka kwa kamanda wa jeshi la Marekani kwa Afrika ilisema vikosi vya Marekani viliendesha operesheni ya ushauri na msaada pamoja na wajeshi wa taifa la Somalia. Ofisa mmoja mwandamizi katika eneo la Lower Shabelle nchini Somalia anasema wanajeshi walishambulia jengo moja ambalo ni makazi ya Redio Andalus, kituo rasmi cha redio cha Al-Shabab. Aliambia Sauti ya Amerika katika lugha ya Kisomali kwamba wanamgambo wa nane wa Al-Shabab waliuawa katika operesheni. Alisema anaamini wanajeshi walizuia vifaa vya kituo cha redio. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM VOA Bujumbura, Burundi. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamisi alitia saini amri ya kiutendaji ambayo anasema itatoa uhuru wa kidini lakini si kila mtu aliona hilo kama ni jambo la maendeleo chanya. Rais Trump alielezea utiaji saini huo kwamba ni ahadi yake kwa wafuasi wa kidini imefikiwa. Aliendelea kusema kwamba hatutaruhusu imani za watu kulengwa, kuonewa au kunyamazishwa hata kidogo. Amri hiyo ina lengo la kuruhusu makanisa na makundi mengine ya kidini kuzungumza zaidi masuala ya kisiasa pia itarahisisha kukataa dawa za kuzuia mimba na masuala mengine yanayohusiana na vidonge vya kuzuia mimba kwa wafanyakazi wao. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza huduma nafuu ya afya maarufu kama Obamacare kwamba sasa imekufa baada ya wawakilishi bungeni wa chama cha Republican kupata ushindi kiasi juu ya muswada wa kufuta huduma hiyo ya afya. Rais Trump alisheerekea ushindi wake wa kwanza mkubwa kwenye mswada huo katika eneo la Rose Garden huko White House, akizungukwa na Warepublican ambao alipiga kura ya kufuta mfumo wa huduma nafuu ya afya uliobuniwa na rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Rais Trump alisema wanafanya hivyo kwa ajili ya nchi na sio kwa ajili ya chama, aliwaelezea Warepublican wenzake na siku tatu tu kabla ya uchaguzi wa rais kufanyika nchini Ufaransa, mgombea anayeongoza Emmanuel Macron alipata uungwaji mkono kutoka kwa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Katika ujumbe wa video uliochapishwa kwenye akaunti ya Twitter ya mgombea huyo, Obama alisema kuwa anamuunga mkono mwanasiasa huyo mwenye msimamo wa kadri kwa sababu ya uchaguzi wa mwaka huu ni muhimu mno. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili katika kipindi cha kwa undani na Harrison Kamao. Nam hii nam, nam. Ni idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti America kutoka hapa Washington DC, tukiwa ndani ya kipindi cha kwa undani ambacho nakukaribisha popote ulipo, aidha kwa njia ya redio ama ukiwa ukitutazama kupitia mtandao wa Facebook ambapo tunaangalia mambo kwa kina zaidi na kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida, tukichimbua kupekua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, na kwa kukuletea undani leo ni naye mwandishi wetu kutoka Nairobi Kennedy Wandera, na hapo baadaye nitakuwa na mwanariadha Wesley Koriel katika kipindi hichi cha kwa undani, karibu sana. Nam kwa untani hivi leo, tunaanza kwa swala la siasa zinazoendelea nchini Kenya. Uchaguzi wa mchujo umemalizika, vyama vya upinzani vimetangaza mshika bendera wao, na baadhi ya vyama vimeidhinisha kuunga mkono mshika bendera wao huku baadhi ya walioshindwa kwenye michujo wakichukua hatua za kisheria huku wengine wakihama vyama au hata kuweza kuwasilisha malalamishi yao mbele ya mahakama. Kwenye laini ya simu sasa hivi kama nilivyokueleza, ni na mwandishi wetu Kennedi Wandera akiwa kule Nairobi. Nataka kumkaribisha Wandera ili tuelezane mambo yalivyo wakati juma hili linapoisha, mambo ya, ya siasa amefikia wapi? Karibu sana Kennedy Wandera. habari ya Nairobi? Nairobi kutulivu japo nyevunyevu nguo nyevu, nyevu, ndio umezidi Nairobi. Aha. Mambo ndio hayo hayo hapa ha, ha, pia Washington. Washington tumeshuhudia mvua siku nzima uh, na kueleza kwamba hivyo ndivyo mambo yalivyo inaonekana karibu kila mahali hapa duniani. Lakini sasa hebu tueleze, tuanze wapi kwa upande wa siasa? Najua kwamba mapema leo uh, chama cha ODM kiliweza kuidhinisha uh, mgombea uh, wa urais katika muungano wa NASA. Hebu kwanza tuanzie hapo tueleze mambo yalivyokuwa. Nam, leo katika uwanja wa Kasarani, Raila Odinga aliweza kuidhinishwa rasmi kuwa mgombea wa tiketi ya ODM, na kwa mujibu wa sheria za IEBC ni kwamba eh, Raila Odinga ni sharti aweze kuidhinishwa na chama hicho ndipo aweze kugombea urais katika uh, uchaguzi ujao, maanake uh, inasemekana kwamba ule muungano wao wana, wa NASA haukuweza kuidhinishwa kwa mapema na ku, uh, weza kuidhinishwa kama chama. Kwa hivyo uh, IBC inaeleza kwamba Odinga lazima aweze kuidhinishwa na chama chake rasmi ndipo aweze kugombea katika uchaguzi. Kwa hivyo leo aliweza kuidhinishwa rasmi, na viongozi uh, wengine uh, wale katika muungano wa nasa, pia waliweza kufika pale katika uh, uwanja wa Kasarani na wakashuhudia kuidhinishwa huko. ah, Wandera, ni kwamba kulikuwa kando na mambo ya kuidhinishwa watu wameanza kuhama vyama kutoka chama labda tawala kuingia kwenye upinzani na na na hali kadhalika. Na kidogo ningetaka kwanza tusikie kuhusu huyu mwanasiasa mkong, mkongwe Koigi wa Mwere alivyoweza kusema hapo awali na tangazo aliyoweza kufanya wakati akisema kwamba yeye sasa katu hana uhusiano na chama tawala cha Jubilee. Hebu tumsikize Koigi wa Mwere kwanza. Mimi namwomba Rais Raila Odinga mambo mawili. Jambo la kwanza ninamuomba aunganishe au Kenya, makabila yote ya Kenya yawe kabila moja la Wakenya. Jambo la pili ni kwamba ukiangalia historia utaona ya kwamba mzee Jaramogi Oginga Odinga aliachia mzee Kinyatta utawala wa nchi hii. Wakati wa koloni walikuwa wamemuuliza aunde serikali kwa mara ya pili tulimeona ndugu Raila akisema "Kibaki tosha." Sasa tunaamini, na ninasema maneno haya nikiyaelekeza kwa jamii yangu ya Wakikuyu. Familia ya Jaramogi imewaachia Wakikuyu wawili nafasi ya kuwa rais, na sasa umefika wakati wa Wakikuyu kumwachia Raila utawala wa nchi hii. Haya basi, mambo ndio hayo, Wandera. Sasa imekuwa kwamba <laughs> <laughs> siasa za Kenya kwa kweli haziepuki mambo, mambo ya ukabila <laughs> Aha. Na sasa inaonekana kwamba mambo no. yameanza kuchacha mapema sana, hata kabla ya ya, ya, ya kampeni yenyewe kuanza kushika kasi. Sasa pale Koigi amehama, hebu tueleze kidogo kuhusu uh, wiki, hata wiki moja nafikiri haijakwisha tangu mambo yalipoanza ya ya michujo na watu wengine wakaanguka, wengine wakasema kwamba haikuwa yenye haki. Sasa hebu tuelezee vizuri baadhi ya wale ambao <coughs> wameweza kuhama harizo. Ni kweli kwamba uh, sheria kisheria, hamna mwanachama anayeruhusiwa kuhama chama chake kuingia chama kingine kwa mujibu wa sheria, lakini udhaifu wa sheria hii sasa unaanza kujidhihirisha. Manake sasa wamekuja wale wanaitwa kujitegemea na yes. Hawa sasa wamejitokeza ni wengi zaidi, zaidi ya elfu tatu kwa mujibu wa stakabadhi ambazo zinaonyesha kule kwa msajili wa vyama vya, vya kisiasa. Kwa hivyo huu ndi udhaifu uliokuwepo, na sasa alichokifanya leo Igwa Mwere ama alichokifanya hapo jana kuhamia chama cha ODM bado kwa mujibu wa sheria ni kinyume, na huenda labda akakabiliwa na hizo na, na, na, na sheria lakini yeye anaeleza kwamba amekiguria chama cha ODM kutoka katika chama cha Jubilee. Na hizo kauli za wanasiasa wengine wengi, wanaona wana kwamba wana sheria hii inawabana nao, hawahamii hawa vyama vingine, bali wanajitokeza kuwa uh, sasa wengi wachambuzi eh, wa siasa wanaeleza kwamba hili swala hili huenda likawa likaonyesha udhaifu wa sheria hii maanake, sasa iwapo watu elfu wagombea elfu tatu wanajitokeza kuwa ni wanataka kugombea uchaguzi mkuu kwa basi kuenda kunawakawa na tatizo katika sheria za nchi hasa hizi za uchaguzi. Na sasa wandera ushawishi wake Koigi wa Wamwere, ikikumbuka kwamba alikuwa maarufu sana siku ambazo zimepita, miaka kadhaa ambayo imeenda na ikawa kwamba amefifia kisiasa. Sasa yeye kufanya tangazo hilo leo, unaona kama ni pigo kwa upande wa chama cha Jubilee. n nimeweza me, me kuzungumza na, na mchambuzi mmoja wa masuala ya kisiasa nchini na ananieleza kwamba huenda Koigi kwa wa mweri asio na ushawishi mkubwa sana kwa chama cha ODM, lakini hii huenda ikampa Odinga uwezo wa kuweza kuwaeleza Wakenya kwamba katika muungano wetu wa NASA au katika chama chetu cha ODM kuna sura za kila mmoja, kila mwananchi si jamii mbili au si jamii tatu la si jamii tano ni jamii zote za Kenya. Kwa hivyo wanaeleza kwamba kuja kwake huenda kwa hakuna ushawishi usha wowote usha, lakini pia aliyosema, kwa hiyo wa mwere yana mshuku fulani kimantiki uzingatia kwamba Koigi wa Wamwere anatoka katika jamii anayotoka rais wa taifa. Kwa hivyo kuja kwake huku, japo kuenda hakuna ushawishi wote au utashi wote wa kisiasa, lakini wengi wanaona kwamba huenda ukampa ukampa nafasi Odinga kuelezea Wakenya kwamba yeye, muungano wake au chama anachokiongoza basi, si chama ambacho ni cha makabila mawili. Wandera, kuna mahojiano yaliyofanywa jana kupitia chombo kimoja cha te, televisheni nchini Kenya, ambapo kigogo wa NASA Raila Odinga alikuwa kwenye televisheni. Unaweza kidogo guzia ni jambo gani lililoweza kukuguza zaidi wakati ulipoangalia ama kutazama mahojiano yale ya nam Odinga jana alipokuwa akihojiwa na, na Hussein Mohamed wa kituo kimoja hapa nchini uh, cha Citizen? Alikuwa anaeleza kwamba yeye katika yeye hataki kuweka siku mia moja za utendakazi wake hii kwa siku tisini anazoziita kwamba ndizo siku tisini atakazofanya mabadiliko makubwa hususan katika uchumi wa taifa. Anafanyia kwamba ataweza kuhakikisha kwamba zile uh, bidhaa za kimsingi, yale mahitaji ya kimsingi, kila Mkenya ataweza kufikia kile kiwango ambacho kila Mkenya anaridhika na, na anaelezea kwamba hususan kama uh, uh, unga ambao sasa wengi ameujua kama ugali, anasema kwamba ataweza kuhakikisha kwamba uh, chini ya siku uh, tisini ataweza kuweka mikakati kuonyesha kwamba bidhaa hiyo inapatikana kwa gharama ya chini na vilevile, pia anasema kwamba serikali yake e atakuwa ya tu kiongozi wa atakuwa rais wa mda mmoja, na, na, na, na yeye kwanza anasema kwamba huu muungano wa NASA ni muungano ambao yeye anaamini kwamba ni muungano wa Kenya wote wala si viongozi wachache. Ali, aliweka maswala mengi ambayo wengi wa Kenya wanasubiri kuona iwapo yataweza kutekelezwa kwa siku tisini Maanake wengi wamekuwa wakishikilia wakisema okay, okay, kwamba hili huenda labda ikawa tuni eh, eh, haya akawa tu matamshi ya kisiasa, lakini ndivyo wafuasi wa muungano wa NASA wanavyoeleza kwamba haya anayosema labda huenda akatimia katika siku tisini ambazo zitajia ya udia sasa Wandera, wakati wa mchujo wa upande wa Jubilii hasa ambao michujo imemalizika hivi majuzi, tumeona kwamba wengi sana walioshindwa kama ulivyosema pale awali walisema kwamba sasa wameenda kujitegemea, wameingia katika upande wa independent. Ningetaka utueleze independent ni chama ama independent mtu binafsi? <laughs> no, independent, si chama lakini kwa, kwa mujibu wa sheria za, za uchaguzi ni kwamba ile party hopping sheria ya kutohamia vyama vingine ilipowekwa iliacha iiiliacha ili, nafasi ya mtu kutohamia chama kingine bali kusimama kwa kujitegemea. Kwa hiyo huyu wa kujitegemea si chama bali yeye ni ye, ye, wa kujitegemea tu sivyo hivyo? mwanachama hatajihusisha na na ODM hatajihusisha na sasa ama kujihusisha na jubili lakini yeye atasimama kama yeye binafsi wa kujitegemea ndivyo sheria za IEBC zinavyosema lakini sasa ni wengi zaidi leo tuliweza ku uh, kuangalia stakabadhi zilizofikishwa pale kwa uh, msajili wa vyama na bado mchakato huu unaendelea juma lijalo baada ya mahakama ku, ku, ku, kuongeza siku mpaka tarehe nane mei kwa hivyo ni wengi zaidi na sasa ndio swala linaloulizwa nchini hawa Huenda basi wakiipata hii tiketi ya kuingia bungeni, itakuwa wana ushawishi mkubwa sana kupitisha mswada bungeni. Na Wandera, unapozungumza mambo ya independent ambao wana hata wa-wanakusudia wa, wa, wa, wa, kuwasilisha stakabadhi zao kwa msajili wa, wa vyama, wote kutoka nchini wamekutana Nairobi ili waweze kuwasilisha, ama kuna maeneo mengine katika county ama katika mikoa ambapo wanahitaji kupeleka uh, fomu zao? La, wote wanafika Nairobi? Kitu cha kwanza wanachostahili kufanya ni kuhakikisha kwamba wana wanafikisha wana, wana vile viwango vilivyowekwa na na, na uh, tume ya IBC na msajili wa vyama. Kwa hivyo kinachotendeka ni kwamba wanakuja na stakabadhi zao kwanza, wanafika pale katika ofisi ya msajili wa vyama kuthibitisha kwamba hawajejihusisha na chama chochote miezi mitatu kabla ya uchaguzi mkuu. Wakishamaliza hivyo, wataelekea kwa IBC kuhakikisha kwamba wamefikia vile viwango vilivyoweka vya maadili na viwango vingine mm -hmm. ili waweze kuruhusiwa sasa uh, kugombea kama uh, independent A, kuna hatua mpya ambayo imeshuhudiwa katika siku za hivi karibuni, uh, Kennedy, ambapo baadhi ya walioshinda au kushindwa na walionekana kwamba hawasikizani wamekuwa mahasimu wa kisiasa, wameanza kuelewana. Kwa mfano, kama kule uh, eneo la, uh, la Maina Kamanda wakiwa na Jagwa walionekana kuelewa na kuwa kuelewana na kuwa na uwiano dakika za mwisho mwisho. Mambo kama haya ni mwamko mpya umeanza, ama wale walioshindwa wameanza kukubali kwamba kweli nilishindwa, na sasa tutafanya kazi pamoja, ama labda unapotembea mitaani inaonekana kwamba hawana pengine pa kuenda, sasa inabaki tu wabaki kwa vyama vyao na limekuwa tatizo kubwa sana maanake, we, wengi walijua kwamba vyama hivi vina wenyewe, mm-hmm. na sasa walijua fika kwamba iwapo basi hawatoweza kupata tiketi ya kupeperusha kwa muungano fulani, basi huenda ikawa ni tatizo. Lakini sasa wakaona kwamba wengine wenye vyama walikuwa wamedhani wamekuja na ile orodha ya wale wagombea katika tiketi zao. Wow, kwa hivyo wao, huenda ni mwamko mpya, lakini wengi wanaeleza kwamba hili likawa li, li, ni tatizo zaidi kwa vyama hivi, maanake kuna wale wanaojitokeza wakisema kwamba Uh, sisi hat, tumetendewa hila, hatujapewa wadhifa wa kuhakikisha kwamba tunapeperusha bendera ya vyama hivi. Lakini sasa kilichotendeka kwa Maina Kamanda ni kwamba uh, yule mwanamuziki Jagwa anaonekana kwamba aliweza kuvutiwa na vijana na akapigiwa kura na kumbwaga Maina Kamanda. Lakini tatizo liliokuwepo ni kwamba sasa, uh, ile ile ile bodi ya uchaguzi ya Jubilee ni kama iliona kulikuwa na tafani kidogo, kulikuwa na tatizo. Sasa ikaamua kwamba Maina Kamanda ameshinda, lakini sasa Jagu alipoenda katika makao makuu ya bodi ya uchaguzi ya chama hiki cha kwamba Jagu alikuwa ameshinda. Kwa hivyo Kamanda akasema kwamba sasa yeye at, yee at, at, at, at, at, at, at, atamuunga huyu kijana na wataweza kufanya kazi pamoja, lakini hili si jambo pekee. Mambo haya pia yametokea katika ngome ya O, Odinga maanake wengi wapo wanaosema wame hawajashindwa kihalali katika uchaguzi huu. Kwa hivyo huenda ukawa ni mwamko mpya, lakini ifahamike kwamba hawa wenye vyama wana ushawishi mkubwa, na watakachoamua ndicho basi kitakachokuwa kimepitishwa. Uh, Kennedy, kuna taarifa tulizokuwa nazo siku ya jana ama siku ya Alhamisi, ambapo mkuu wa mashtaka nchini uh, Keriako Tobiko aliweza kuteua maafisa zaidi ya mia moja ambao watadhibiti malalamishi ama utovu wa nidhamu kutoka kwa viongozi wa kisiasa wakati huu wa kampeni, na ikasemekana kwamba tayari kadhaa, nafikiri kama ishirini hivi ama zaidi, wameshtakiwa kwa kulingana na makosa ya kuharibu vya vifaa vya kupiga kura kucho, uchochezi, na makosa mengine ya kisiasa. Unapotembea mitaani na siasa zinapoendelea na kampeni zinashika kasi, unasikia kama wanakenya sasa wanaimani kwamba sheria zilizoko zitadhibiti hali ya utovu wa nidhamu. Na jana niliweza ku, ku, kuzungumza na baadhi ya wakenya hapa jijini Nairobi, na wengi wanaeleza wazi kwamba tatizo la Kenya halipo wakati wa uchaguzi. Tatizo huja baada ya uchaguzi, hususan wakati sasa kura zinapohesabiwa, pale hapo ndio kutokea balaa Wananchi wanapojitokeza kuenda kupiga kura, fanya kampeni, huenda pasishuhudiwe sana matatizo uh, ya ya ya matamshi ya chuki, lakini mambo haya hutokea tu wakati kura zinapocheleweshwa kule kuhesabiwa, kunachelewesha na kuleta matokeo. Kwa hivyo wengi wanasema kwamba hili huenda ikawa ni njia mojawapo ya mwendesha mashtaka nchini kuhakikisha kwamba anasema, uh, chuki, matamshi ya chuki nchini. Lakini ifahamika kwamba kuna tume ile ambayo inaongozwa na Ole Kaparo. Tume hii eh, ndiyo iliyotwikwa majukumu ya kuhakikisha kwamba inatema matamshi yenye chuki, lakini wengi wameeleza kwamba haijafanya mambo jinsi wengi walivyotarajia, na huenda basi kuwepo huku kwa maafisa ambao sasa watakuwa wanatembea nyanjani kuhakikisha kwamba wanatema, wanaangalia wale maafisa au wale wanasiasa wanaotoa matamshi ya chuki ukawa ni njia mmojawapo labda ya kwa kuhakikisha kwamba sasa uchaguzi utakuwa uchaguzi wenye, wenye amani. Lakini wengi Wakenya wanaeleza kwamba uh, shida haitokei wakati wa kupiga kura, shida haitokei wakati wa kupiga kampeni, shida inatokea wakati uh, matokeo ya uchaguzi yanapocheleweshwa na kutokuwepo na uaminifu katika kule kuhesabu kura. mm -hmm. hapo ndipo mchakato mm -hmm. mzima kuanzi, ndipo, ndipo, ndipo, wa kuharibu nchi kuanzia hapo ndipo wake- ndipo Wakenya wengi wanavyoeleza. Basi Wandera, kwa kifupi kabisa, kwa chini ya dakika moja, hebu tueleze kuna mikakati ya kudhibiti mitandao ya kijamii ambayo pia inatumika sana labda kwa uchochezi ama maswala ambayo labda tunaweza tukasema ni ya fake news? Na, hilo hilo ndio limekuwa tatizo sasa. Hii fake news, hizi habari gushi limekuwa tatizo sana. Ni juzi tu uh, katika kura hizi za mchujo, ili ilionekana kwamba ule yule aliyokuwa akigombani akigombea wadhifa wa ugavana katika kaunti ya Busia, Paul Otuoma, kuna mpinzani wake aliyekuja na gazeti ambalo ni gushi na gazeti hili likaweza kusambazwa kwa haraka sana, na inaonekana kwamba gazeti hili basi lilimharibia sifa bwana watu, maana kaweza kukawa na uh, yeah, so, so tafrani lakini yeah. Sasa si, Juzi serikali imekuja na mkakati wa kuakikisha kwamba sasa inaangalia angalia maswala ya mitandao, lakini bado hamna mikakati thabiti ya kusema sasa hili mm -hmm, itaweza kudhibitiwanam. Basi nakushukuru sana Kenned Wandera kutoka Kenya. Hakika ninajua kwamba utaendelea kuangalia kwa kina mambo ya siasa yanavyoendelea, na tunakutakia wakati mwema ukiwa Nairobi, nasi tushikilie upande mwingine hapa Washington DC. Asante sana Kenned, asante. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo tunaangalia kipindi cha Kwa Undani. Lakini kuna suala ambalo ningetaka kuliguzia kabla ya kutamatisha kipindi hichi cha Kwa Undani kutoka Washington DC. Basi kwa kawaida, ulimwengu umezoea kuwa mbio za marathon humalizika baada ya kipindi ama muda wa saa mbili rekodi ya dunia sasa hivi ni ya saa mbili dakika mbili na sekundi hamsini na saba inayoshikiliwa na Mkenya Denis Kipruto Kimeto na aliyoipata mwaka wa elfu mbili kumi na nne lakini wanasayansi kutoka chuo kikuu cha Colorado kutoka hapa Marekani wakishirikiana na vifaa vya spoti vya Nike wanakusudia kuvunja utamaduni huo wanataka kuhakikisha kuwa wanariadha waliochaguliwa na kampuni hiyo watavunja rekodi ya kukimbia chini ya saa mbili. Hayo yote yanafanyika mwisho wa wiki kwenye eneo la kukimbilia huko Monza, kaskazini mwa mji wa Milan nchini Italy. Kampuni ya Nike pamoja na wanasayansi hao wanadai kuwa kutumia teknoloji kutaifanya waimarishe ama kuongeza kasi ya wakimbizi ama wakimbiaji wale, kumradhi mradhi. Na kwenye laini ya simu ninaye Wesley Koril ambaye ni mbunge nchini Kenya na vilevile mwanariadha. Ningetaka utueleze, je, hilo litawezekana? No, nadhani itawezekana. Sijui kama watakimbia wakati huu, lakini itafika wakati ambapo itawezekana. Nadhani kampuni ya Nike wamefanya chuu chini kuhakikisha kwamba wakimbiaji ambao wako wanaenda kukimbia kama Eliud Kipchoge wako tayari. Nadhani Kipchoge amesema kwamba hako tayari, lakini pia mimi kama mheshimiwa na mimi kama mkimbiaji, hiyo ni ni ngumu sana kukimbia katika spidi kama hiyo kwa muda kama huo. Unajua, kama mwanadamu itammaliza kabisa ama itamponesha kabisa. Wanapozungumza kuhusu rekodi ya dunia kuvunjwa, wanasema kwamba hawatangazi mbio zenyewe zitakuwa siku gani, kwa sababu wanataka hali ya hewa iwe iwea inafaa kabisa kwa mbio hizo. Kama mtu ambaye mm -hmm. tayari una uzoefu na unajua ni hali gani mzuri kabisa mm -hmm. ya kuweza kukimbia kabisa vizuri ka kawaida, inakuwa hakuna joto, uwe na joto ndogo, alafu pia upepo uzikweko. but unajua, sasa kama unakimbia, unajua kitu moja ambayo imeshinda ni kwamba itakuaje rekodi na ile hali. Hakuna siku utaweza kuchagua kuchaguauweze ukachagua siku ambayo unakimbia kulingana na, na hali ya anga hali ya hanga ni kitu ambacho kinaweza badilika kila siku. Sijui kwamba Nike wako na intention gani, lakini uh, sidhani kama itakuwa uh, rekodi ambayo itasimama kulingana na sheria ya IAAF, kwa sababu unajua kwamba ina normal circumstances hakuna mtu anaweza chagua kwamba leo tutakimbia, kwa sababu iko perfect weather. Wanaposoma kuhusiana na mbio hizo ambazo zinafadhiliwa na Nike, wanasema kwamba kuna viatu vya aina fulani wanaviita Nike Vaporfly, wanasema kwamba kulingana na sayansi ambayo wale wamefanya watafiti, wanasema labda viatu pia vitasaidia wewe kama mwanariadha. Ni kweli kwamba mavazi na viatu ambavyo unatumia vinaweza vikasaidia mtu kuweza hata kukimbia zaidi, nadhani kwamba inakusaidia kwa kiwango fulani. Lazima uhakikishe kwamba viatu vyenye unafaa kwanza, ziwe comfortable, pia zinakusaidia kiwango fulani, lakini sidhani kwamba inakusaidia kiwango kubwa. Mazoezi ndio kitu mzuri, kwa sababu kama ujafanya mazoezi hata ufai viatu aina gani haiwezi ikakusaidia kukimbia mbio kuliko kuliko mwingine. Mazoezi ni kitu muhimu mzuri, lakini pia ukipata viatu vile ambazo ziko comfortable, na viatu vile ambavyo vimepimwa kuhakikisha kwamba haikusumbui katika mguu. Unajua kuna ile fatika ambayo huwa inakuja kulingana na uh, impact ambayo unapiga mguu chini kwa lami so kama sasa hii viatu imetengenezwa ambayo ina so unakuta kwamba hiyo fatigue katika mguu yako itakuwa less than any other pair of shoes. So kama za mimi, kama mkimbiaji na pia ambaye nimekuwa nikikimbilia Nike, nimekuwa mmoja wao ambao nimeenda kule Nike na nikajaribu viatu kadhaa kadhaa, kuhakikisha kwamba wanakuja na viatu ambavyo inatusaidia kwanza, ni comfort, alafu pia inatusaidia kwa hiyo impact, i absorb impact kabisa, ili unapokimbia zaidi mguu haichoki sana umesema mambo ya mazoezi, mambo ya mavazi, mambo ya viatu. Kuna swali ibuka hapa, kuna jambo la kisaikolojia. Wakati mwanariadha labda ana mawazo mengi, kuna mambo labda stress zinamsumbua, jambo lile linaweza lika, likaweza likasumbua performance yake sana. Mbio ni inaweza kuwa 70% physical, physical fitness but 30% mental. So kama wewe hauko pale katika saikolojia, kama pale uko na stress kidogo ama kama kuna kitu inakusumbua ama kuna vitu unafikiria ama usikie uchungu kidogo na u, na kichwa yako ifikirie kwamba mimi siweziweza tena, hapo ndio mara nyingi huwa mtu anakosea ana. So unakuta kwamba kisaikolojia, najua kwamba Naiki wamejaribu kabisa kuwaweka hawa wakimbiaji katika hali nzuri ili waweze kufikiria vizuri na waweze kuwa prepared mentally, kuliko hata physically. So marathon, zaidi ya yote ikifika kilomita thelathini na nane hadi kilomita arobaini arobaini na moja na arobaini na mbili hiyo ni sikolojia, sio tena fitness. Basi ulimwengu unangoja kuona mambo yatakuwa namna gani katika mwisho wa juma kule Italy, katika eneo la kukimbilia la Monza. Huyo alikuwa ni Mheshimiwa Wesley Korir, aliyewahi kushinda mbio za Boston Marathon mwaka wa elfu mbili kumi na mbili akielezea kama iwapo viatu ama vifaa vya Nike vitafanya wale wanariadha kuweza kuvunja rekodi ya kukimbia mbio za marathon za kilomita 42 uh, ama maili 26.2 kwa chini ya saa mbili, basi ulimwengu utatazama, na iwapo watavunja rekodi hiyo, basi ni hongera sana. Kutoka Washington, hii ni kwa undani, jina langu likiwa Harrison Kamau, bila kusahau mwelekezi uh, Saida Hamdun na uh, mboresha picha ama uwezo wa picha mjasiri, kutoka hapa Washington na kutakia mwisho wa juma ulio na fanaka na, na furaha pia.