Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Kweli kabisa kama ulivyosikia, ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Habari ya Ijumaa, popote ulipo ulimwenguni, najua kwamba sani tofauti, wengine ni jioni, kwa wengine ni usiku, na kama sisi hapa ni saa za asubuhi, lakini yote hayo hayatazuia tukashikana kwenye VOA Express. Jina langu Harrison Kamao. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, shukrani kwa kujiunga nasi katika VOA Express, kwa njia ya mtandao wa Facebook live, hali kadhalika wewe tusikiliza hivi sasa kupitia njia ya redio. Harrison, mambo ni mengi kweli kweli, kama ulivyosema. Nakwambia, tunatazama jicho linatazama nini leo, teknolojia, masuala yanaendelea vipi. Kuna siasa nchini Kenya zinazoendelea, na vilevile vile kule Rwanda kuna mkutano unaoendelea wa Umoja wa Afrika, hali kadhalika masuala so ya burudani. Ndio hivyo tena, tunaelekea weekend, sio? Kabisa, hakika. Lakini pia kama nilivyosema kwenye jicho letu, kuna mambo ya vijana wa kisasa na kizazi kipya wanaojimudu na kuweza kujituma tu katika hali ya kubadilisha maisha na kufanya mambo ambayo ni talanta yao. <tune> ya basi, ndivyo mambo ya VOA Express yanavyokwenda. Basi tuki tukizungumzia huko uh, mjini Kigali Rwanda, tunafahamu kwamba wajumbe wa baraza la usalama na amani wa umoja wa Afrika wanakutana hivi sasa mjini humo, wanazungumzia masuala mbalimbali ya kiusalama katika eneo hilo uh, hali kadhalika kwa eneo zima la Afrika Mashariki. Na unajua mara nyingi watu wamezoea baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, si mara mm -hmm. nyingi watu wamezoea baraza la usalama la Umoja wa Afrika. Sasa huu ni Umoja wa Afrika na ninajua kwamba Karemera yuko kule ya Kigali Rwanda, Rwanda na yuko kwenye laini ya simu, atueleze uh zaidi uh, mambo yalivyoendelea na wajumbe hawa wametokea nchi gani za Afrika? mataifa makubwa kuingilia kati. Wengi wa wajumbe hawa wanasema maamuzi na maazimio ya Umoja wa Afrika yamekuwa yakichukuliwa kutoka makao makuu ya umoja huo huko mjini Addis Ababa, Ethiopia, lakini bila kuwahusisha wananchi wa mataifa ya Afrika yale, likatajwa kama changamoto kubwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Louise Mushikiwabo akasema hili ni lazima liishenatakiasichana na mtazamo huu kwamba vyombo vya diplomasia na kwa mara ya kwanza iliundwa tume maalum ya kufanya mabadiliko kwenye utendaji kazi losrama, wa Baraza la Usalama la Umoja wa Afrika. Wakati huo, Rais wa Rwanda Paul Kagame alikuwa na jukumu la kuongoza mchakato huo, akiwa na timu ya wanauchumi tisa ki wa Kiafrika akiwemo rais wa zamani wa Benki ya Afrika ya Maendeleo ADB Dakta Donald Kamenuka. Mwezi wa kwanza mwaka huu, rais Paul Kagame pia alifikisha ripoti kwa wakuu wa nchi kwenye kikao chao kilichofanyika mjini Addis Ababa, Ethiopia. Sasa wajumbe kwenye kikao hiki wanasema wanatathmini ni kwa kiwango gani miakati hiyo iliyopendekezwa kwenye ripoti hiyo inatekelezwa. Asante uh, sana Silvanus Karemera kutoka mjini Kigali nchini Rwanda kwa ripoti yako hiyo. Ukishasikia mambo ya shangwe shangwe, unajua tena nini kinachoendelea, ni weekend hiyo. Ndio mambo ya kuashiria kwamba weekend nayo imeshafika. Mkamiti, najua mambo hayo Liberty ya dede anayafahamu zaidi akiwa kule Mombasa. Liberty ya dede karibu sana. Wakati mwingine tuko serious, wakati mwingine we let go. Hebu sasa tuambie na utudokeze weekend inaingia staili gani hasa katika pwani ya Kenya uliopo wewe, Liberty ya dede. Asante sana, kila Friday we let it go, tunatupa mikono chini, tunaweka mikono juu yes. tunabanjika wikendi kama kawaida uh, taifa la Kenya huwa kuna mambo mazuri, lakini wikendi hii eneo la pwani, kwanzia zile taarifa tuliangazia bwana Harrison, eneo la pwani halina starehe ya kawaida vile ilivyo, mvua inanyesha navyozungumza sasa hivi, nikiangalia katika upande wa pili wa dirisha, mvua maji na kila ma, maji yako kila mali na najua sasa, watu watakuwa hawatakuwa wakicheza mbali, watakuwa wakicheza karibu. mm -hmm, lakini kutakuwa na mechi moja kubwa sana siku ya Jumapili ambao, eh, ni mechi kubwa sana. Wakenya wanaofuata soka wanaitambua, kawaida inafahamika kama mashemeji dabi, ambapo yeah, timu ya Gor Mahia na timu ya AFC Leopards zitakuwa zinapambana pale jijini Nairobi kwa mechi ambayo ni mojawapo ya mechi kubwa zaidi, kwa sababu ya timu hizi mbili zina ukwasi mkubwa na ukwasi mkubwa, na pia inapokutana, eh, kila mtu huwa lazima atatetemeka kote, na itakuwa ni mechi ambayo ni ya kwanza eh, anasema dabi ya kwanza msimu huu eh, pale jijini Nairobi, na kuna wale ambao wanapenda michuano hii eh, wakipata fursa basi wanasafiri hadi Nairobi kuweza kutizama e, eh, mechi itakuwaje? Mechi zingine ni kwamba timu ya nyumbani Bandari FC itakuwa pia inasafiri itakuwa ikicheza jijini Nairobi, ambapo itakuwa inakutana na Mathare United katika mechi nyingine. Nayo Tusker FC itakuwa inakutana na Kakamega Homeboys. Kumbuka Tusker FC ndio wa mabingwa watetezi wa ligi msimu uliopita. Lakini tukisalia hapa Mombasa eh, wale ambao wanapenda sanaa sanaa za kwenda kuangalia kwanza kwa zile kumbi kwenda kuangalia uigizaji, basi kutakuwa mambo yanafanyika, na hapa vi wanasanaa kutoka ma, hapa Mombasa wanakutana kwa pamoja, ambapo watakuwa na vi, wamepanga e, michezo ya kuigiza kadhaa na spoken word ile ile mashairi ya usemi. Yote haya yatakuwa anafanyika katika ukumbi wa Little Theatre. Lakini awamu hii inafanywa kwa sababu ya kukusanya fedha za kumsaidia mmoja wao, Bwana Gilbert Omondi ambaye anaugua saratani kwa sasa na amelazwa katika hospitali ya Pandya, na itakuwa ni njia moja pia kulipa gharama za hospitali. Eh, Gilbert Omondi ni miongoni mwa wale wasanii uh, wa, walioko katika tasnia hii kwa kipindi kirefu sana eh, kituo hicho cha Little Theater kikianza na ame ana umri kama miaka sitini na tano hivi, na ameweza kuwa mwigizaji kwa kipindi kirefu sana na amekuwa akiwakuza eh, talanta ambazo zinakuwa na itakuwa ni fursa ya kulabda kumshukuru mm. na kuweza kumsaidia katika ku, kulipia gharama hizo za hospitali. Hayo na mengine mengi yatakuwa anafanya katika kumbi mbalimbali, mbali, ma DJ wakiwarusha watu labda kufukuza baridi na mvua kubwa, lakini mengi zaidi kama unala ziada, Bwana Harrison, unajua kitu ambacho kime nimesikia nime, nime kwamba kinachangamsha sana ni kusema kwamba kuna timu ama mchezo mchuano wa mashemeji <laughs> <Semo golma. laughs> ukisema pale golmai na nani na na e eh, filio eh, kama eh, kama na Yanga ehe hey. Lakini sasa inakuwaje wako mashemeji pale? Unajua mashemeji vingi hapa Ushemhejishemeji, Bwana Harrison huu uh. Ushemeji ulitokana kwa sababu uh, kuna fununu li zilianza kusemwa pale nyuu kitambo kidogo uh -huh. Kwamba eh, mkewe eh, aliyekuwa waziri mkuu eh, wa Kenya Raila Odinga uh -huh. Alikuwa anatoka jamii ya Wabaluya, so nakuwa kuna uhasama kati ya timu hizo mbili tangu miaka ya jadi tangu timu hizo zilipoanza, so wakaanza kuona ushemeji. Alafu, kuna ushirikiano ambao utokea sana kati ya jamii hizi mbili ambazo zinafuata sana hizi timu mbili AFC Leopards e, zikiona natokea jamii ya Wabaluya na Gormahi ikiwa inafuatwa sana na jamii ya Waluo. Sasa kuna ushirikiano huo wako nao sana, wakati wa kisiasa ndio inatokea kwamba wanaitana mashemeji, lakini wakati huu ni wakati mzuri sana. Unakumbuka kwamba pia kuna ushemeji katika siasa kwa ukweli kabisa. <laughs> kuna nasa ambao ushemeji umedhihirika wakati huu, kwa hivyo nafikiri itakuwa ni mechi ya kuchangamsha kweli kweli. Bila shaka, ndugu yangu, ungekuwa na uwezo, ungelichukua ndege uje. Usiseme, usitaje hayo, usitaje hayo, usinikumbushe nyumbani. Basi Liberty Adede, tunakushukuru sana kwa ripoti hizo za burudani wiki hii, na alipozungumzia swala la mvua hapa Washington DC. Msikilizaji, na wewe unaitutazama hivi sasa, kuna mvua inanyesha kubwa kweli kweli, na sisi hapa ni asubuhi. Basi ndio hivyo tena, mvua inanyesha kila mahali, tunasema neema hiyo imeshuka. Na katika kuongezea masuala ya burudani, Harrison, unafahamu huyu dada Janet Jackson ambaye mm -hmm. hivi karibuni wametengana ame, na mume wake mm -hmm. baada ya kuwa katika ndoa kwa takriban miaka mitano mm -hmm. Sasa Janet Jackson yeye anatarajiwa kufanya ziara ya kimuziki ambayo inaitwa State of the World Tour mm -hmm. hapa mjini Washington DC it... Washington, Washington DC atakuwa katika jengo la Verizon Center. Yeah, yeah. Na hiyo itakuwa ni Novemba 16, lakini kizuri ni kwamba tiketi zimeanza kuuzwa tangu hivi sasa. Kwa hiyo ili uweze, ili uweze kuingia mm -hmm. katika hilo tamasha mm -hmm. hiyo Novemba 16 inabidi wai wenda kununua tiketi zako kwa Mbapema, njia ya mtandao. Mm. Ndio mambo ya burudani haya tuliokuwa nayo kwa wakati huu. Tunakushukuru kwa mara nyingine tena, naendelea kuwa nasi katika dakika hizi 30 za VOA Express alasiri hii, popote pale unapotuangalia, iwe ni asubuhi, mchana, jioni kutokana na saa ambazo ulipo hapo. Basi siku tatu tu kabla ya uchaguzi wa urais kufanyika nchini Ufaransa, mgombea anayeongoza Emmanuel Macron alipata uungwaji mkono kutoka kwa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Katika ujumbe wa video uliochapishwa kwenye akaunti ya Twitter ya mgombea huyo, Obama amesema kuwa anamuunga mkono mwanasiasa huyo mwenye msimamo wa kadri kwa sababu uchaguzi wa mwaka huu ni muhimu mno. Obama amesema amependezwa na kampeni aliyoifanya Emmanuel Macron kwa kuwa ina msimamo. Wakati mapambano katika mpaka kati ya pa Pakistan na Afghanistan yameua takriban raia wawili na kujeruhi wengine 19 Ijumaa katika eneo lenye mzozo, wamesema maafisa wa usalama. Msemaji wa jeshi la Pakistan amesema mapigano yalizuka baada ya vikosi vya Afghanistan kufyatua risasi katika jopo la serikali lililokuwa linahesabu watu karibu na mpaka kusini magharibi mwa mji wa Chamani. Na miaka minne na nusu baada ya kisa cha kuogofya sana cha kubakwa kwa mwanamke wa miaka ishirini na mitatu mjini New Delhi, mahakama kuu ya India imekubaliana na mahakama ya chini iliyowahukumu kunyongwa wanaume wanne ambao walipatikana na hatia ya kumshambulia mwanamke huyo hadi akafa. Uamuzi huo wa, wa mahakama kuu unafikisha kikomo kesi ambayo imezua hamasa kubwa ya kufanya ulimwengu kuangazia uhalifu wa kingono dhidi ya wanawake nchini India. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amepewa siku tano kuelezea mahakama kuu nchini humo na taifa zima kwa ujumla ni kwa nini alichukua hatua iliyokosolewa sana ya kumfuta kazi aliyekuwa waziri wa fedha ambaye anaheshimiwa mno. Zuma alimfuta kazi waziri huyo alipofanya mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri mwezi Machi. Jana alhamis mahakama kuu ilikubali ombi la chama cha upinzani kilichomtaka rais Zuma kutoa nyaraka za kuonyesha ni kwa nini alimfuta kazi waziri wa fedha Pravin Gordhan wakati wa mabadiliko hayo yaliyozua utata nchini humo. Basi unaendelea kutazama na kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Mambo yakiendelea vizuri sana, ikiwa Ijumaa, japokuwa ni Ijumaa yenye mvua mwingi. Kumbuka kwamba tumesema ushemeji wa spoti nchini mm -hmm, Kenya uh -huh, baina ya timu ya, ya Waluya na Waluo, lakini <laughs> mambo ya siasa ndio yamenoga sasa nchini Kenya mm -hmm, tunapozungumza, tuna sasa ni kwamba viongozi nchini Kenya wanaendelea kujiandaa, kampeni zimeanza, uchaguzi na kura za mchujo zimemalizika, lakini tunapozungumza sasa kuna yale yanayoendelea, hasa katika muungano wa NASA ama kwenye upinzani nchini Kenya, ambapo chama cha ODM kinakutana hivi sasa kumwidhinisha rasmi Raila Odinga kuwa mgombea ura kutoka chama cha ODM ambacho kimeungana na vyama vingine na kuunda muungano wa NASA. Basi kule Nairobi, tunaungana naye Kennedy Wandera, lakini hata kabla yake Kennedy Wandera kuanza, hebu usikize kwanza yule mwanasiasa mkongwe Koigi wa Wamwere alivyosema, manake alihama na kufanya uamuzi wa kutoka kwenye Jubilee na kuingia katika uh, upande wa upinzani. Ukiangalia historia utakona ya kwamba mzee Jaramogi Oginga Odinga aliachia mzee Kinyatta utawala wa nchi hii, wakati wa koloni walikuwa wamemuuliza aunde serikali. Kwa mara ya pili, tulimeona ndugu Raila akisema Kibaki tosha. Sasa tunaamini na ninasema maneno haya nikiyaelekeza kwa jamii yangu ya Wakikuyu. Familia ya Jaramogi imewaachia Wakikuyu wawili nafasi ya kuwa rais, na sasa umefika wakati wa Wakikuyu kumwachia Raila utawala wa nchi hii. Basi mambo ni kama hayo. Kennedy Wandera. Naam, Harizon, sasa wewe ndio huko Nairobi. Jameni, nieleze, nimesikia kuna mambo ya kuachiana na kuacha na kuacha na historia. Hebu tueleze yanayojiri na, na hasa hivi leo, nini kimeendelea huko nchini Kenya? Naam, jinsi alivyoelezea Mkamiti, leo ni zamu ya chama cha Orange Democratic Movement kumuidhinisha rasmi Raila Odinga kuwa mgombe wake kuwania urais mara tu baada ya kuidhinishwa na muungano wa NASA na ifahamike kwamba kwa mujibu kwa wa sheria za IBC Raila Odinga anafaa kuidhinishwa na chama chake na hivyo basi, itakuwa hivyo ndivyo itakavyokuwa kwenye zile karatasi za kupigia kura, litakuwepo jina lake na nembo yake ya chama, wala haitakuwepo nembo ya muungano wa NASA na jinsi ulivyoelezea hapo awali, leo pia imekuwa ni zamu ya kuwakaribisha viongozi waliokuwa katika mrengo wa Jubilee, hasa huyu kiongozi mkongwe ambaye alikuwa mbunge wa Subukia hapo awali ikifahamika kama Nakuru Kaskazini, akijiunga na akiguria akigura chama cha Jubilee rasmi na kujiunga na muungano wa ODM, na chama cha ODM. Na jinsi ulivyocheza hiyo sauti akimtaja bwana Odinga kuwa kiongozi pekee aliye na uwezo wa kuikomboa nchi katika matatizo ambayo nchi imejikuta kwayo na kudumisha umoja wa kitaifa. Haya basi, Wandera, hebu tuambie uh, Koigi wa Mwere alikuwa na ushawishi gani katika Jubilee? Je, kuondoka kwake nadhani kutaathiri Jubilee au nini huko mna, mnaangalia vipi na mnaona vipi? Tam Uh, kwa mujibu kwa mujibu wa siasa za nchi, siasa ambazo zimejikita sana katika ukabila uh, wale ambao wana wako katika mrengo wa ODM ama muungano wa NASA wanahisi kwamba kukuja kwa uh, kwa igi wa mwere kuta Kutampigia pondo Raila Odinga, manake anatoka katika jamii tofauti, kwa hivyo kutampa uwezo kwamba, aa, u, wa kuhakikisha kwamba Wakenya watauona muungano, chama chake au muungano huu, anataka kuwa ni muungano ambao ume wa... Pata watu kutoka ma, ma, ma, maeneo tofauti tofauti, lakini kwa mujibu wa sheria hiki anachokifanya kwa wigi wa mwere ni, ni, ni, ni haramu, maanake uh, kuna sheria ambayo inadhibiti wanasiasa kutohamia vyama vingine wakati wanapo uh, wana, wan, sheria hiyo inapo uh, makataa ya sheria hiyo inapo uh, isha. Kwa hivyo kuja kwa Koigi wa Mweri katika chama cha ODM huenda labda pia kukazusha mtafaruku wa kisheria au mgongano wa kisheria kwamba muda wa kuhamia vyama tayari umeshatamatika, lakini kwa NASA wanaona kwamba hii nafasi nzuri ya kuonyesha kwamba sasa, uh, angalau tumeweza kuwaleta watu kutoka jamii fulani na pia wamejiunga nasi katika muungano huu tunagongana katika kwa sababu ningetaka sana kujua <coughs> viongozi hao walisema nini, na ninajua kuna kiongozi mmoja wao wa vigogo wa NASA ambaye ni mwenye ni mwenyekiti ama kiongozi wa chama cha ANC uh, uh, Musalia Mudavadi ambaye ni miongoni mwa waliozungumza katika hafla ya leo. Hebu kwanza tumsikizi Raila. kama wananasa kubeba bendera ya NASA na nyinyi sasa ndio mmeweka ile endorsement ya mwisho, mimi nina hakika kwamba ushindi ni wetu, na kinara sasa, tukienda mbele, kinara wetu kwa siasa ni na Raila Amolo Odinga. Ombi langu kwa Wakenya, Jubilee ni lazima waende nyumbani, na tunataka waende nyumbani kwa kidemokrasia, kura ihesabiwe. Hatutaki runoff, tunataka one off, nota runoff, one off. Haya basi, hakuna mambo ya, ya runoff, ni one off. Lakini wandera sasa mambo ndio hayo. Najua kwamba unayafuatilia kwa kina na utaendelea kutupa habari zaidi kadri zinavyoendelea kujitokeza na, na na labda pia, pia nieleze tu kwamba kesho itakuwa azamu ya Rais Kenyatta kuweza kuidhinishwa na chama chake cha Jubilee kwa mm -hmm. so, hivyo sasa mchakato siasa sasa ndio zinaanza kunoga nchini <laughs> asante sana Kennedy Wandera. Okay, asante <laughs> Haya msikilizaji, basi ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Naona ni kijana huyu Otile Brown, yeye anatokea huko nchini Kenya ambapo ndio siasa zimepamba moto. Anasema nini? Anasema nilivyokupendaga. Unajua sasa hivi <laughs> <laughs> anasema nilivyokupendaga <laughs> siku dhani, siku moja <laughs> nitakuja ku kukuacha ama kuondoka. Basi Otile Brown, tupe mambo Basi nipendaga <laughs> alivyo, anauliza <laughs> maswali magumu sana. Kuna haja gani upende msichana mrembo zaidi duniani, lakini yeye hakupendi? Ama ukampenda mtu mwenye hela chungu nzima na hakudhamini? Maswali mazito. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Ndio mambo hayana majibu ya mazito sana. <laughs> Basi ndio Tile Brown <laughs> <laughs> anasema nilivyokupendaga, ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Lakini hata hivyo, tuelekee kwenye jicho moja kwa moja nchini Tanzania ambapo mwandishi wetu Lucy Patrick amefanikiwa kufanya mazungumzo mahojiano na binti ambaye alishawahi kuwa mrembo katika nchi, nchi hiyo, anaitwa Genovivi yeye anaelezea kwamba kile ambacho alichokifanya katika masuala ya urembo na baadaye akajiona kwamba talanta yake zaidi inaegemea katika masuala ya muziki. Kwa hiyo hivi sasa basi amejikita sana katika masuala ya muziki. Basi tumsikilize Genovivi. Mi naitwa Genevive Mpangala, ni Miss Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na kwa sasa ni mwanamziki wa Bongo Flavo. Genovive mm -hmm. Ulikuwa Miss na sasa umeingia kwenye Bongo Flava. Nini kimekuvuta huku? Kwa kweli msukumo kuingia kwenye Bongo Flava, naweza nikasema kuwa mimi mziki ni kipaji changu. Nimependa kuitumia fursa hii kutumia kipaji changu ili niweze nikajiajiri. So transition um, mahususi imetokea hapo mpaka muda huu umetoa nyimbo ngapi? Nimepata bahati ya kutoa wimbo mmoja ambao unaitwa Nana. Audio ilipokelewa vizuri sana. Watu wengi walisema walipata kama mshangao, lakini ulikuwa ni mzuri na washukuru, comment ni nzuri na zinanipa changamoto ya kutaka kufanya mambo makubwa zaidi na mazuri zaidi. Hapo alilenga zaidi ajira, kwa hiyo mapato mapato kidogo show mm, umeanza kupata kwa huo wimbo mmoja ambao umeutoa? Um, well kwa shows bado sijaanza kupata shows, lakini na mategemeo hayo kwa sababu um, naamini huu wimbo kwa jinsi unavyozidi ku, kuwepo kwenye mzunguko ya different um, medias ndo unavyozidi kujulikana kwa watu, na naamini kwamba nitapata shows nyingi tu na huu wimbo utani, utaweza kuniingizia um, hela nzuri tu um, na mpango wa ku release album um, kabla ya mwaka huu kuisha iwe ni mjumuiko wa nyimbo zangu zote ambazo nitazifanya kwa mwaka huu, ambao ndio ni mwaka nimeanza nime nyimbo ku release nyimbo. Hebu tuimbie kidogo hiyo nana jo tucheze, jo tuimbe, muvyobari oh na na na na oh na na na na oh na na na na. Mashallah, kweli kipaji kipo. <laughs> Mimi nakutakia kila la heri katika safari yako mpya sasa. Umetoka kwenye ulimbwende, umeingia sio mbali sana, kwenye kazi ya sanaa ya muziki. Asante sana, ni Genevieve Mpangala huyo, Miss Tanzania mwaka elfu mbili na kumi. Basi nakwambia Genevieve na mambo yake hapo, wamezungumza na Rahab Freddy kutoka jijini. Wewe unampenda Lucy na... Patrick, lakini <laughs> wote wazuri pale. Yule alikuwa ni Rahab Freddy, walizungumza na huyo mrembo wetu Genevieve Mpangala uh -huh. Haya basi tuki, tukiondoka katika masuala ya jicho letu tumemsikia mrembo, hebu tuangalie masuala ya teknolojia, unafahamu Harrison uh -huh. Na wewe msikilizaji unayenitazama, hali kadhalika unayenisikiliza, masuala ya teknolojia ya dijitali ya imekuwa yakiongezeka na kupanuka siku hadi siku, lakini kizuri zaidi hivi sasa, bara la Afrika hususan Afrika Mashariki, teknolojia inazidi kuongezeka saa hadi saa. Hivi tunavyozungumza ni kwamba serikali ya Rwanda ina mpango amba lengo lake ifikapo Juni mwaka huu iweze kufikia asilimia zaidi ya hamsini ya kuweza kutoa elimu kwa njia ya mtandao, yani wenyewe wanaita uh, online classes. Basi unaweza ukasoma ukiwa upo nyumbani, na wanafanya jitihada kwa kushirikiana na mradi wa Microsoft kuweza kuwafundisha, kuwapa mafunzo zaidi waalimu waweze kuwafundisha wanafunzi kwa njia ya, ya mtandao inamaanisha nini hii Harrison? Mwalimu mm -hmm. anakuwa na kompyuta yake mm -hmm. na mwanafunzi anakuwa na kompyuta yake, basi wanawasiliana kwa njia ya mtandao. Hivyo basi mwanafunzi ana haja ya kuingia darasani, popote pale ulipo unaweza kupata elimu yako. Huna sababu ya kusema kwamba huwezi kwenda shule mm -hmm. kutokana labda unaishi mbali shule iko mbali. Hapana, unachotakiwa kuwa nacho ni kompyuta, na kompyuta iwe na mtandao wa intaneti. Basi unaingia darasani, unasoma, unaelimishwa na unafikia pale ambapo umelenga katika maisha yako kufikia hili jambo Unajua, serikali ya Rwanda ilianza sera hii ya kuingia katika mfumo wa dijitali ambao ulipitishwa mwaka 2016. Basi hongera kwa nchi ya Rwanda, wanaonekana kwamba kweli wamejitahidi katika mambo ya teknolojia haswa. Nasi Rwanda pekee yake tuupe hongera, eneo zima la Afrika Mashariki, kwa sababu masuala haya ya teknolojia kama nilivyosema, yanakuwa kutoka nchi moja hadi nyingine. Haya basi, upande mwingine, anamwona Sande Shomari na mambo mazito mazito, ameshaingia ndani ya studio ya VOA Express. Makazi kwako ni yapi yanayovuma mitandaoni Sande? Asante ah, sana Harrison Kamau na mkamiti kibayasi, mkiwa mmependeza kweli kweli, mambo ni safi kabisa. Leo Ijumaa kama mnavyojua, mambo ni mengi pio. Mambo kwa Tanzania nikiangalia, wanakuambia mpango mzima ni vyeti feki, yaani vyeti bandia kinachozungumzwa mjini. Unakwambia hapa, mitandao yote ni vyeti feki, vimeshaondoa mtaalamu wa Kiingereza. Hali kadhalika wanasema kuna zahanati mpaka mganga mkuu kaondoka. Kwenye maofisi mengi wafanyakazi hamna. Watumishi sita wamepelekwa jela vile vile kwa vyeti hivyo hivyo feki. Wanakwambia mpaka kuna mkurugenzi wa mkoa ambaye yumo katika hiyo orodha ya vyeti feki, na yeye pia nje. Kwa hiyo wanakwambia, ama kwa hakika Swala linalozungumzwa mjini hapo ni swala la wataalamu wengi au wafanyakazi wengi wa umma ambao walikuwa na vyeti vya kugushi au vyeti fake. Sasa je, hawa watu, nini kinaendelea? Kuna baadhi wanalalamika waliotolewa makazini, kama tulivyosikia kwenye habari zetu jana juzi, kwamba wamewekwa kwenye orodha, lakini vyeti vyao ni halali. Nini kinafanyika? Mengi yanazungumzwa, wengine wakisema kwamba hawa wameonewa, wengine wakimsifu eh, rais Magufuli kwamba amechukua hatua ya kudhibiti, ni jambo zuri lakini wengine wanasema kwamba serikali haijajipanga vizuri. Ni Kimchome, huyo anaandika kwenye mtandao wake wa Twitter kwamba serikali haikujipanga kwa sababu hai mngejua, basi hawa watu kwanza, kwa nini waingie kwenye ajira? Hilo ni la kwanza, mm. La pili kuna yapi ya kufanya? Lakini zaidi tuungane kwenye live talk tutazungumza haya kwa kirefu zaidi hii leo. mm -hmm. Msikilizaji, usikose live talk, vieti feki, mambo makubwa kuliko na umri na umri feki. Okay, basi mambo ndio haya, kutoka hapa Washington DC, tunafurahi sana kuwa nawe tukikutakia mwisho wa juma ulio sawa kabisa. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa Mkamiti Kibaya, mmoja na wote walioshiriki, Mary Mgawe, Aida Isa pamoja na Jafari kutoka hapa Washington, tunakutakia mwisho wa juma ulio jawa na raha.