Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji Sunday Shomari. Waandishi wa habari nchini Sudani Kusini wanasema uhuru wa kufanya kazi vizuri umepotea. Mhariri mkuu wa gazeti huru la Juba Monitor Alfred Taban amesema imekuwa ni kawaida mara kwa mara kwa kuingiliwa katika kazi zao na maafisa wa usalama kabla ya kuchapisha gazeti. Taban alikamatwa mwaka jana kwa kuandika tahariri ya kuwataka viongozi wa Sudani Kusini kuachia madaraka. Mwandishi mwingine wa kujitegemea Gale Julius naye akizungumzia swala la uhuru wa habari, anasema amekumbwa na matatizo mara kadhaa kwa kupiga picha katika maeneo mbalimbali katika mji mkuu wa Juba. Wawakilishi katika bunge la Marekani leo wanatarajiwa kupiga kura juu ya kufuta sheria ya huduma nafuu za afya ACA ijulikanayo kama Obamacare, na kuweka sheria mpya. Kiongozi wa walio wengi bungeni Kevin McCarthy alielezea imani yake kwamba kuna uungaji mkono wa kutosha miongoni mwa Republican ambao kwa sasa wanadhibiti mabaraza yote mawili, la Senate na la Wakilishi. Baada ya shinikizo kama hilo la kufanya mageuzi ya kufuta huduma ya afya ya Obamacare kutofanikiwa mwishoni mwa mwezi Machi, viongozi wa Republican akiwemo rais donald Trump wamekuwa wakifanya kazi kwa siku kadhaa kuwashawishi wa bunge kupigia kura msaada wa afya wa chama chao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Kupitia 17.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 VFM Bujumbura, Burundi. Wagombea urais nchini Ufaransa, Marine Le Pen na Emmanuel Macron wamekabiliana wame katika mdahalo wa takriban saa mbili ulioonyeshwa moja kwa moja kwa njia ya televisheni jana Jumatano, siku chache kabla ya kukumbana katika kinyang'anyiro cha duru ya pili ya uchaguzi. Le Pen alimwonyesha mpinzani wake kuwa ni bepari asiye na utu ambao ni dhaifu katika mambo ya ugaidi, wakati Macron alimwita mpinzani wake muongo na hatari mwenye msimamo mkali. Swala la kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira lilitanda katika mdahalo huo. Mdahalo wa jana usiku uliangaliwa na takriban watazamaji wapatao milioni 20 ambao walirushwa kwenye vituo viwili vikubwa vya televisheni nchini humo. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi ya Marekani James Comey ametoa ushahidi mbele ya kamati ya upelelezi ya bunge katika kikao cha faragha hii leo, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi kuhusu tuhuma za kuhusika kwa Rusia katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka jana. Comey aliyeambia kamati ya sheria katika baraza la Senate jana Jumatano kwamba anahisi vibaya kwa dhana kwamba huenda maamuzi ya idara yake kuhusu barua pepe za mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton yalipelekea ushindi wa Donald Trump. Hii ni baada ya FBI kuanza tena uchunguzi wa sakata hilo siku chache tu kabla ya kura za urais si kupigwa Mkurugenzi huyo alisema kuwa aliwaza na kuwazua kuhusu suala hilo, lakini akaamua kwamba kutoweka wazi habari kuhusu uchunguzi huo kungeleta athari kubwa mno kwa idara hiyo ya FBI, hususan kwa sababu tayari alikuwa ameliambia bunge kwa uchunguzi huo kuhusu sakata hilo la barua pepe ulikuwa umefungwa. Kwa mara ya kwanza katika miaka kadhaa, uharamia umerejea kwenye pwani ya Somalia huku kukiwa na matukio takriban sita yaliyoripotiwa hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc muda mfupi ujao utakuletea kipindi cha kwa undani ni saa tatu na dakika tano usiku kwa saa za afrika mashariki hiki ni kipindi cha kwa undani kinachokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka hapa studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc ni kipindi ambacho kinaangalia habari kwa undani zaidi na kuchambua yale yanayoendelea. Kukuendeshea kipindi hiki hapa studio leo upo nami Mkamiti Kibayasi. Hali kadhalika nitashirikiana na mwenzangu Sande Shomari, na katika laini ya simu nitakuwa na wachambuzi wa masuala ya kisiasa pamoja naye atakuwa ni akor amazima, kutoka kule nchini Uganda. Hali kadhalika nitakuwa na mwandishi wetu wa kutoka Uganda, yeye ni Kenneth Bwire. Vilevile tutakuwa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Rwanda, yeye ni Patrick Malonga, na vilevile mwandishi wetu wa kutoka huko Rwanda ni Silvanus Karimera. Tukiangalia maswala yanayoendelea, hususan huko Rwanda ambapo mwanamke amejitokeza kuwania uraisi dhidi ya aliyeko madarakani Paul Kagame. Nam basi, msikilizaji unayetufuatilia hivi sasa kupitia mtandao wetu wa Facebook live hali kadhalika, wewe unayetusikiliza hivi sasa kwa njia ya redio, ninakukaribisha tena katika kipindi hiki cha kwa undani. Na kama nilivyosema hivi punde, basi tunaanza uh, sehemu ya kwanza ya kipindi hiki kuangalia siasa huko nchini Rwanda mjini Kigali, ambapo hapo jana amejitokeza mwanamke kwa mara nyingine tena, mwanamke mfanyabiashara mwenye elimu ya kutosha, umri wa miaka thelathini na tano, akitaka kuwania uraisi kama mgombea huru na kushindana dhidi ya wagombea wengine, hali kadhalika na mgombea ambaye ni rais aliyeko madarakani Paul Kagame katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Agosti 4 mwaka huu. Basi ili kufahamu kwa undani zaidi juu ya mwanamke huyu na mengineyo katika siasa huko nchini Rwanda, Sande, Hebu kwanza tupe wasifu wa mwanamke huyu, ni mwanamke wa aina gani? Nam, miongoni mwa wagombea kama walivyosema, Dayane Shima Rwigara yeye amejitokeza kuwa mgombea huru wa hichi kiti cha urais kama ulivyosema, kumbukisha kwai kuwa na wagombea siku za nyuma, lakini yeye ni mgombea wa kwanza huru mwanamke kwenye kiti cha urais nchini kule kwa mwaka huu na, na kama ulivyosema huyu na, ni kijana bado na umri wa miaka 35, eh, na bado hajaolewa kwa mujibu wa mtandao wake wa Facebook. Pia yeye amekuwa ni mtu ambaye amejitangaza kuweza kukosoa sera eh, za rais wa nchi hiyo eh, Paul Kagame. Na katika kuzungumza kwake na wanahabari, ni mtu ambaye ameonyesha ujasiri, na ujasiri wake kipekee ni kwamba ameweza kusema wazi kwamba wananchi wengi wa Rwanda hawawezi kujieleza kwa sababu hawana ule uhuru wa kujieleza, na yeye anasema kwamba hicho ndio moja ya vitu ambavyo yeye anataka kuhakikisha kwamba vinaondoka kule nchini Rwanda. Pia mgombea huyu mkamiti amezungumzia kuhusu a, kifo cha baba yake. Baba e, yake anafahamika kwamba alikuwa ni tajiri wa nyumba, mfanyabiashara na alikuwa mfadhili wa chama cha tawala nchini humo Charles uh, Paul Kagame. Sasa baba yake alifariki mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa ajali, lakini anasema kwamba wao pamoja familia yao hawaamini kama alifariki kwa ajali, kwa walikuwa wakifuatilia. Lakini polisi eh, wanapinga na kusema kwamba huyu mama, huyu huyu baba yao alifariki kwa ajali ya kawaida, lakini wao wanaamini hiyo haikuwa ajali ya kawaida. Kitu kingine ambacho yeye amesema kwamba ndio kimemsukuma zaidi kutaka kugombea hii nafasi ya urais ni kumpoteza baba yake mzazi. Lakini vilevile huyu bibie ni mhasibu kwa taaluma, ni mhasibu, lakini pia ni mfanya biashara kama ulivyoeleza. Lakini pia hapo nyuma kumekushakwai kuwa na wagombea wengine huko nchini Rwanda. Tunakumbuka elfu mbili na tatu alikuwepo hapo Alvera Mukabaramba, yeye alikuwa ni mwanamke wa chama cha Party of Peace kilichoitoka kwa wakati huo. Lakini basi kwa namna nyingine, Diana kwa baadhi ya wachambuzi wa habari kule Rwanda wamemwita kama ni shujaa, kwa kiona kwamba amekuwa haogopi, amejiweka pale mbele, amejiweka wazi. Hata mmoja wapo wa BBC News akimlinganisha na Bi Rosa Parks. Kama unavyofahamu Rosa Parks ni mwanaharakati wa haki za kiraia hapa Marekani. E, kwamba huyu binti umeona kwamba ni mtu ambaye amekuwa kama vile amejitoa mhanga, lakini pia Dana anasema kwamba amejitosa kugombea uraisi, kwamba akitaka kuwe na uwazi Apambane na umasikini, apambane na ukosefu wa haki, ukosefu wa usalama na ukosefu wa ajira, na pia nakutaka ule uhuru wa watu wa Rwanda kuweza kujieleza. Haya ni mambo makuu ambayo amekuwa akiyazungumza Dayana kutaka kugombea urais wa Rwanda. Asante sana, asante. Basi hebu sasa nirudi tena katika laini ya simu kwa mwandishi wetu uh, Silvanus Karemera. Bila shaka, Silvanus unanisikia hapo ulipo na tukiangalia. Je, katika wagombea hao wanne, uh, wanaotaka kupingana na Rais Paul Kagame uh, katika upigaji kura hiyo Agosti 4 mwaka huu, je nafasi zao zipo vipi, zimepokelewa vipi? Naam, niseme tu kwamba katika hao wanne ambao umewataja, na niseme tu bahati mbaya kwamba labda amejaribu kueleza wasifu wa mtu mmoja kati ya hao wanne labda, pengine labda lakini, uh, chambua, chambua kwa labda sababu ni mwanamke lakini nikijaribu tu kuchambua haraka haraka ni kwamba ukitazama wanne hapa, ikumbukwa kwamba rais wa sasa Paul Kagame ambaye yuko madarakani kama taja katika utangulizi, lakini yupo mwingine uh, kiongozi wa chama cha kijani ama Green Party of Rwanda Dr. Frank Habineza ambaye ni kuchukua cha maisha kama nilivyosema, na ambaye tayari amekwisha tangaza nia yake ya kuwania kiti cha uraisi, pamoja na kijana mwingine aliyetoka kule Ubelgiji hivi karibuni, ambaye vilevile amejitangaza kuwania kiti cha uraisi mwezi wa nane kama mgombea binafsi, pamoja na huyo mwanamama ambaye amejitangaza jana e, hapa mjini Kigali. Niseme tu kwamba kwenye jira swali lako ni kwamba katika mtazamo wa kawaida kwa kweli tunapotazama wasifu wao ni kwamba, uh, mimi kwa upande wangu naona kwamba ni matumaini ni kama ni madogo kwa sababu kwa mfano ukitazama wasifu wa rais wa sasa Korokagami, ni kwamba si hapa nchini Rwanda, lakini katika bara la Afrika na ulima kwa ujumla, ni mtu ambaye sifa zake zinafahamika. Alipoitoa nchi hii, maendeleo yaliyopatikana kimsingi, kuanzia kusomesha mauaji ya kimbari ya mwaka tisini na nne mpaka sehifu tunavyozungumza, ni nchi ambayo kiuchumi iko salama kabisa, kiusalama iko salama kabisa. Uh, hata diplomasia ya mataifa mbali ya kimataifa ya, ya, ya Rwanda sasa hivi imerejea katika medani uh, uh, za kimataifa katika kufanya vizuri katika takriban kila nyanja. Hili ni, ni, ni mosi, lakini pili, ukitazama uh, okay, hao wengine licha ya huyu kiongozi wa chama cha kijani ambaye Frank Habineza ambaye tayari kimesajiliwa na ambaye sasa hivi anafahamia kama kiongozi wa upinzani, hao wengine kweli walikuwa kama wafahamiki. Huyu binti uliyemtaja miaka thelathini na tano yeye, kidogo niseme tu kwamba Uh, atapata nafasi ya kufahamika zaidi uh, kutokana na, na, na historia ya baba yake kama ulivyotaja katika utangulizi. Baba yake ni tajiri mkubwa na aliyokuwa anamiliki viwanda kwa ujumla uh, na ni mfanya biashara mkubwa kihistoria, hapa anafahamika. Kwa hivyo nadhani atakuwa anapata uungwaji mkono labda kupitia tiketi ya baba yake, lakini yeye kimsingi hafahamiki ha kabisa, mpaka mi ni mwenyewe nimekuja kumtambua baada ya kujitangaza mwenyewe, lakini sikumfahamu kwa kweli, licha ya kwamba ana elimu ya kutosha na anazungumza lugha vizuri, lugha za kimataifa hizi, Kifaransa na Kiingereza na kadhalika. Kwa hivyo ni mtu ambaye labda tikete baba yake na pamoja na kwamba ni mwanamke, kwa sababu Rwanda sahizi inasema nafasi ya kwanza kuweza kuwatekea wanawake, kwa hivyo naelimeza kuwa labda inamsaidia, lakini huyu mwingine watatu, huyu kijana mwingine aliyetoka kule Ubelgiji na kuja kuamia kitu hiki cha waaisi ni kwa kweli hajaonekana, hajaonekana kwa sababu amefanya tu mkutano mmoja na waandishi wa habari ambao walikuwa na mizengo hapa, eh, kueli, hawa mta, hawa mjuhi, na pale lakini vile vile ameonekana ni mtu ambaye kwa kweli ni kama watu hawamjui na ameonyesha uwezo mdogo, kwa sababu hapa Afrika niseme, kimsingi, hapa Rwanda mtu anayetakiwa kuwania nafasi katika ofisi kubwa kama rais ni lazima aonyeshe uwezo wa kifedha kimsingi, na ninyi mnafahamu, lakini huyu ni mtu ambaye amekuwa akionekana katika mji huu wa Kigali akitembea na mguu, mara nyingine akichukua pikipiki, wakati mwingine anamsikia katika zile za habari labda atakosa pesa ya kulipia hata pikipiki. Kwa hivyo ni mtu ambaye kwa kweli wananchi mpaka anamchukua ni mtu wa vituko. Kwa hivyo mtu, mtu wa hivyo, uh, sidhani kwamba labda atafika popote. Lakini kimsingi uh, wasifu watu kama hawa ni uliowataja, mimi naona kwamba kwa kweli uh, rais aliyeko madarakani uh, Atakuwa na, zaidi. Mbao, sayara, sayara, na nafasi zaidi katika uchaguzi wa mwezi wa nane kuliko hao wenzake ambao tayari wameshaonyesha misuli katika swala hili la na kuambia nafasi ya kiti cha urais mwezi wa nane. Nashukuru sana Silvanus Karamera, basi usiondoke hapo kwenye line ya simu, tutarejea kwako muda mfupi ujao. Uh, vile vile basi uh, katika line ya simu uh, tunaye muda mfupi nimezungumza na Profesa uh, Malonga Patrick ambaye uh, nimetaka kujua kwa upande wake mwanamke huyu uh, Dayana sio mwanamke wa kwanza kuwania nafasi ya urais huko nchini Rwanda. Awali tulishasikia kulikuwepo mwanamke mwingine alijitokeza, Victor Ingabire ambaye hivi sasa yupo uh, kizuizini. Vilevile mwaka elfu mbili na tatu pia alijitokeza mwanamke mwingine uh, aitwaye Alvera ambaye alijitoa katika kinyang'anyiro cha urais kwenye mkesha wa kuamkia siku ya upigaji kura. Basi nimetaka kujua kwa upande wake Profesa Malonga anamwangalia mwanamke huyu Dayana uh, walinganisha na wanawake wengine, ni mwanamke wa aina gani? Ana hamasa gani katika Wanyarwanda na sera zake ziko vipi? Nina neno moja tu kwamba ni haki yake. Kila Mnyarwanda ana haki kabisa, akiwa na umri kama tulivyosema, wa kutosha, kama si mtu ambaye amekutwa na mambo ya ajabu, ajabu, ajabu na anatimiza kabisa sheria inamruhusu. Taarifa hiyo nimeisikia tangu jana na leo asubuhi ikawa imeingia kwenye vyombo vya habari. Cha muhimu ni kwamba je, ana sera zipi? Ana malengo gani? Anakusudia nini? Wanyarwanda anawaambia nini? Ni kitu gani kipya analeta, ili watu wampigie kura, kama ataweza kujitosa na kuingia kwenye kinyanganyiro hicho akapata mashabiki wa kutosha na kumpigia kura. Mimi suanii jambo la ajabu. Na wakati akitangaza aki nia yake ya kutaka kuwania uraisi, alieleza baadhi ya sera ambazo hakubaliani na chama tawala, ikiwemo maswala ya elimu na kadhalika. Je, unadhani hivyo ni baadhi tu ya vitu ambavyo vitawavuta Wanyarwanda wengi ambao pengine kwa mtazamo wa upande mmoja au mwingine, wamechoshwa na siasa za muda mrefu za kiongozi aliyeko madarakani. Vitu viwili hapo vinajitokeza. Kwanza kabisa, atapambana na mtu ambaye atatokea kwenye chama cha RPF, uh, RPF ikimaanisha, Rwanda Patriotic Front RPF Inkotanyi, chama ambacho kwa kweli ni chama cha, um, cha watu wengi sana. Ina watu wengi kutoka chini kabisa kwenye uh, huku kwenye vijiji mpaka kwenye ngazi za taifa, na kina uwezo wa muda mrefu sana, muda mrefu sana, na wafasi wengi. Kwa hivyo kupambana na chama cha RPF na kuja kuting'oa na kupata urais wa nchi hii, mimi sio kwamba naona mambo uh, <laughs> naona ni kitu kigumu sana sana sana inamtakia kila rahila , lakini naona kweli ni kazi ngumu ngumu ngumu mno. Uh, kitu cha pili ni kwamba kuna vyama vingine pia ambavyo vipo karibu ngapi, sijui kuna mapeside kuna maperi kuna kuna vyama vingine ambavyo pia vi- labda huenda vikawania nafasi hiyo, lakini kama ataingia huko na kupambana na chama uh, kama cha RPF kama na vingine kama vitajikezeza, sijui wananchi, uh, wana, wana ndio wataamua. Watakaoamua ni wananchi, watakaoamua ni Wanyarwanda. Je, sera zake atazinyosha vipi, zikoje? Watu wataanza kutangaza, kwa sababu watu wengi mpaka sasa hawajajua wala hawajamuelewa wala hawajamfahamu. Kwa hivyo kazi bado ipo bibi Dayana katika mkutano wake na waandishi wa habari mjini Kigali aa, kwa mujibu wa gazeti la New Vision alizungumza maneno haya na hapa ni namnukuu alisema kwamba mimi siko hapa kuzungumza kuhusu baba yangu lakini pia akikubali kwamba kifo cha baba yake ilikuwa moja ya sababu iliyochochea yeye kuwania nafasi ya uraisi huko nchini Rwanda hapa wewe una- unaangalia vipi na unachambua vipi suala hili? Nafikiri kifo cha baba yake ni swala la sheria na sheria kuchukua mkondo wake. Ni kwamba je, baba yako ameuawa? Je, ameuawa na nani? Je, kumekuwa na uonevu wa aina fulani? na je, unataka iweje katika masuala ya sheria? na je, umeshindwa au hujapata uh, hati yako hapo kidogo ndipo nina shaka na swala uh, hilo. Na kitu cha pili ni kwamba, je kama kuna mtu kidogo ana anahofia kwamba huenda kumekuwa na njama zinazojulikana na kwamba hakupata haki yake, mimi sioni kwamba basi kuna kuna kuna inaweza kuwa ni sababu ya kujitosa katika mambo ya siasa, ila kama anapenda siasa. Ni kweli kabisa, kuna watu wengi wanapenda siasa, kuna mambo mengi, kuna sababu nyingi za kuwafanya waingie kwenye uwanja wa siasa. Kwa sababu uwanja wa siasa si kazi rahisi, na si kwamba una sababu hii na hii, kwa hivyo huingia moja kwa moja. Lazima ujue una nguvu gani kisiasa, una nguvu gani kisera, una nguvu gani kiuchumi kifedha, utaingiaje? Una, kuna mambo mengi mengi mengi, kabla hujaingia katika kinyanganyiro au shindano hilo. Na kutawala nchi na kuwa rais wa nchi si kazi rahisi, na si swala la kuamua tu, ni swala la mkakati, ni swala la sera. Nakushukuru sana Profesa Malonga Patrick kwa maelezo yako hayo. Hali kadhalika nikushukuru pia wewe mwandishi wetu uh, Silvanos Karimera kutoka huko Rwanda. Na sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, hivi sasa tunaangalia basi suala la uh, Ikulu ya rais wa Uganda ambapo imeitaka bunge kupitisha bajeti mbadala ya shilingi bilioni 80. Basi ili kufahamu kwa kina taarifa hii katika laini ya simu naye mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Uganda Akor Amazima, hali kadhalika, ni naye pia mwandishi wetu Uh, kutoka huko Uganda yeye ni Kenneth Bwire. Basi ninawakaribisha wachambuzi na tuweze kushiriki katika uh, suala hili la leo. Basi nikianza na wewe Bwire, uh, hebu tupe tu taswira iliyopo mpaka kufikia hapo tulipofika, ikulu ya rais nchini humo kutaka bunge kupitisha bajeti ya shilingi bilioni themanini ambazo zitatumika na rais Yoweri Museveni kuweza kutoa zawadi kwa watu Taswira iliyopo ni ile nahisia eh, kwamba labda ni kuharibu pesa, lakini si jambo geni kwamba pesa kiasi hiki kimeombwa kuweza kutumika na kiongozi wa nchi kuweza kuwapa raia ambao wanamuona kama yeye ndiyo mkombozi katika matatizo yao ya kifedha, kwa sababu limekuwa jambo la kawaida, ni jambo ambalo tumelizoea, jambo ambalo tumeliona. Bilioni themanini inakuwa tu ni kuongeza tu kwa yale ambayo kwa kweli tunafahamu huwa yanatendeka kwa mfano ni Museveni rais huyu wa kwetu ambaye mkarimu zaidi ameingia katika kumbukumbu kwa kutoa gunia zima la pesa, taarifa ambayo ilizagaa kote duniani. Rais anakuwaje kutoa gunia la pesa kwa hivyo? Ni hisia tu kwamba ah ha, ha, amezidi sasa, kwamba hata viongozi wa dini, viongozi wa makundi mbalimbali, sasa wanaona ndiye anayeweza kusuluhisha tatizo lililoambatana na pesa. Bwire, uh, umezungumzia kwamba hili ni swala au jambo la kawaida uh, kwa rais kugawa fedha, pengine ungetufafanulia hapo kwa undani zaidi, maana kiwango hichi kilichopendekezwa shilingi bilioni themanini si fedha ndogo kiwango hiki kinatokana pia zile ahadi ambazo amezitoa nyuma, si kwamba ni pesa ambazo zitaanza kazi kwa mstari wa kwanza ama sufuri ama ndio tunaanza. Hapana, kuna zile ahadi ambazo amekuwa akitoa kila anapokwenda, watu wanamkimbilia, wa kila mtu akit mtu anapomsalimu tu mkono wake kushafika katika mkono wa rais hivi, ameshapanga matatizo. Na akishapanga matatizo, anamwambia msaidizi wake aandike hayo matatizo chini. Kwa hivyo ana deni na kuto kulipa kulingana na zile ahadi alizotoa. Hivyo zile ahadi alizotoa kulingana na msimamizi wa shughuli za Ikulu ya rais Lucy Rachovie, ni kwamba madeni ni mengi na hata hajaweza tena kuanza kutoa zile ahadi ambazo hazijulikani zitatolewa lini. Kwa hivyo kiasi kikubwa kinakwenda katika kulipa zile ahadi ambazo amezitoa, kiasi kwamba hata kuna kamati maalum ambayo inashughulikia ahadi anazozitoa Rais Yoweri Museveni jinsi ya kuweza kuzitekeleza. Hivyo shilingi bilioni themanini kwa kweli zinavyozungumza zinaonekana ni kiasi kikubwa, lakini hatujui, je, zile ahadi ambazo ametoa, madeni ambayo wanastahili kulipa yanafikia kiwango gani? na kabla ya kusonga mbele, hebu tusikilize sauti ya raia wa kawaida. Huyu anaitwa Dennis kutoka huko nchini Uganda, halafu tutarudi kwako, uh, mchambuzi Acor. Amazima, imekuwa ni kama culture ambayo kila mtu anaenda kwake rais kumwambia akiwa na shida na matatizo aina yote, kumwomba amsaidie. Hivyo basi, umaona ni kwamba kumekuwa na kalcha mbaya sana ambayo naona ni brown envelope. Ukiona pahali pesa zimebebwa kwa mfuko, zimebebwa kwa bahasha, na kila mtu, imekuwa ni kwamba ni jamii ya ombaomba kushinda kuchukua zile bilioni themanini which is a supplementary supplementary budget, kwa zile pesa zingeenda labda katika shughuli muhimu ambazo zinaweza kuwepo ambazo results zake zinaonekana upesi kama vile viwanda ambavyo labda vinaweza kuongeza ajira. Haya, mchambuzi Akora, mazima umemsikia raia wa kawaida Dennis Sioga anaona kwamba hizo fedha zingeenda zingeweza kwenda kuendeleza miradi ya maendeleo. Hapo wewe unatuchambulia vipi na unaliangalia una vipi suala hili nam? Uh, na, nataka niseme kwamba hilo ni jambo la kuendeleza uzembe, kwa sababu unaona kwamba hata we mzazi watoto wako kuzoeza kwamba kila mara wanakuja kwako, wanaomba hili wanaomba hili lile, unawapa bila labda kuwapa majukumu, eti kwanza fanya hili, alafu ndo nikupe hela. Unakuwa umepanda ile mbegu ya uzembe, maanake watadhani kwamba kila wakati ni kuombaomba. Pamoja na hayo, Uganda sasa hivi yuko katika wakati mgumu wa kiuchumi hivyo, <laughs> mtu yote angetarajia kwamba rais na wabunge wangelikuwa wanapendekeza eti hela ziwekezwe au hela ziwekwe katika ile miradi la, ya kimaendeleo, labda kuboresha miundombinu ili huduma ziwafikie watu, labda kuboresha sekta ya kilimo, kwa sababu ni sekta ya kilimo ambayo inawaajiri watu wengi. Lakini suala la kusema kwamba rais, Ikulu ipewe hela hicho kwa ajili ya kugawia wale ambao wamekuwa wakiombaomba, nadhani hapo ni kutoka. Halafu jambo la, la pili ni jambo ambalo hili limejitokeza waziwazi. Mara nyingi imesemekana kwamba hata rais pale anapotoa ahadi kwamba watu fulani wapewe hela, na wakati wa kupewa hela hizo unapofika, imesemekana wale maofisa wanaoshughulikia, wanaosimamia shughuli ya wana wana kulipa huwa ndio wanapeleka hela. Maanake unakuta kwamba inasemekana hela fulani imeshalipwa wakati ule mlengwa anasema kwamba kupata hela. Ndio maana sasa ni miongo mitatu, lakini watu wa Luwero kule ambako vita vilipiganwa miaka thelathini iliyopita hadi sasa wanadai fidia, lakini ikule inasema kila mwaka huwa anawalipwa fidia. Kwa hivyo hawa, hiyo fidia inalipwa walengwa pepo, na hapa tukisema kwamba kuwazawadia nikuzawadi, watu huenda itakuwa ni kuwazadia watu yani. Kwa hivyo uh, masuala ya kifedha nchini Uganda yanazua utata mwingi sana kwa sababu kila mara pe, peso unaposikia kwamba zimeipotea pesa zimeibiwa. Hapo juzi tumekuwa na ile itwayo presidential handshake, lakini unakuta kwamba kuna baadhi ya watu ambao wameshutumiwa, lakini ukweli ni kwamba ni kama hawakupokea hizo hela. Kwa hivyo tuko katika hali ya usanii nchini Uganda. Kwa mujibu wa kiongozi wa shughuli za ikulu ya rais Lusi na Nkiobe, anasema ni kwamba Rais Museveni amezidiwa sana na idadi kubwa ya watu binafsi, viongozi wa dini, pamoja na mashirika yanayoomba msaada, na hili ndilo linalopelekea hata kuona kwamba ikulu ya rais wa Uganda inataka bunge kupitisha bajeti mbadala ya shilingi bilioni 80. Mpaka hapa ndio nakamilisha kipindi cha kwa undani kwa siku ya leo. Shukran kwako mchambuzi um, wa masuala ya kisiasa Akoro, amazima, hali kadhalika mwandishi wetu wewe Kenneth Bwire, nyote mkiwa nchini Uganda. Hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, upande wa pili mwongozaji wa matangazo Saida Hamdon. Shukran ziende kwa mwongozi wa picha Jafari Mujasiri na msimamizi wa matangazo Khadija Riyami. Nawatakia usiku mwema na endelea kusikiliza za VOA katika voaswahili.com.