Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Tuna kushukuru mtazamaji wa VOA Express hivi sasa kwa njia ya Facebook, hali kadhalika wewe unayotusikiliza hivi sasa kwa njia ya redio. Ni April 27 kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni BMJ Muridhi, nikikukaribisha kwa mara nyingine tena uwe nasi kwa takriban dakika 30 kwa VOA Express hii leo, ambapo ni siku ambayo Wakenya na eneo nzima limekuwa likiangalia yale yanajiri katika uwanja wa Uhuru Park kunradhi, katika bustani za Uhuru Park pale Nairobi, ambapo hivi sasa nafahamishwa, wamemtangaza yule atakayepeperusha bendera ya upinzani, muungano wa upinzani wa the National Alliance Haya basi, hali kadhalika mambo ya chaguzi za mchujo huko Mombasa yamepamba moto. BMJ Murithi, unajua mwaka huu siasa huko nchini Kenya, vijana wengi wamejitokeza katika kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi, na wengi wamebahatika kushinda. Ni vizuri sana. Hebu tusikie na vipi ambavyo mmoja anasema, kisha tutarejelea taarifa hiyo hapo baadaye. Na pia IBC watu watupee uhakikisho kwamba inaweza conduct hiyo election, na wahakikishe kwamba itakuwa free and fair. Haya basi, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, ni vidokezo tu tunavyokupatia hivi sasa, lakini muda mfupi ujao tutaungana na waandishi wetu walioko kule Mombasa, hali kadhalika mjini Nairobi nchini Kenya, ili kujua kwa kina kuhusu hiyo masuala ya kisiasa yanavyoendelea, kampeni za mchujo washindi waliopatikana na kama ulivyosikia muda mfupi ulivyopita, mambo yanavyoendelea katika bustani ya Uhuru Park mjini Nairobi, Kenya. Naambiwa kwamba kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, habari za wakati huu? Naona kidogo kuna mawasiliano hitilafu ya mawasiliano kati yetu na Amina Chombo wa huko Mombasa, nchini Kenya. Nafikiri moja kwa moja basi, tuende mpaka mjini Nairobi. Tunajiunga naye sasa, mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy eh, bila shaka ni wengi wanasikiliza, wamekuwa wakisubiri kwa muda mrefu kujua ni nani ambaye atapeperusha bendera ya National Super Alliance Nina habari kwamba umepata habari hiyo. Ni yapi mapya? Haya, naona pia hata huko mjini Nairobi pia kumekuwepo na hitilafu za hapa na pale za mawasiliano, lakini akijaharibika kitu bmj Moridhi, tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa na subira ya kutusikiliza wakati huu ambapo tunapata hitilafu za mawasiliano, lakini vilevile vile. Basi, kama tulivyozungumza hapo awali, vijana huko Mombasa wamejitokeza kwa wingi, si Mombasa tu peke yake bmj nam, nam, ni Kenya kwa ujumla. Siasa zimeingia kwa vijana. Vijana wengi wanasema sasa huu ni wakati wao wa kuingia katika masuala ya siasa. Hata pia wana muziki wanaacha shughuli za muziki, pia wanaingia katika masuala ya siasa. Na kamiti mmoja ya mambo ambayo yametokea tangu jana, unajua kwamba kumekuwa na mchujo wa vyama kama ambavyo umekuwa ukiripoti, na cha muhimu hasa kwa vijana ni kwamba kuna mmoja wa wanamziki wa ambaye ni maarufu sana pale Nairobi, ambaye ameweza kupata uh, tikiti ya chama cha Jubilee kuwania uh, katika eneo la Starehe, uh, katika bunge huko nchini Kenya, jina lake Jaguar na hivi tunavyozungumza tunasubiri kuona kama tutaweza kuungana na waandishi wetu kule Nairobi na Mombasa. Lakini kando na hayo, ni kwamba mm, matokeo ya mchujo hasa wa Jubili katika kaunti ya Nairobi bado yanasubiriwa kwa hamu, kwa sababu unajua kinyang'anyiro kilikuwa kikali sana. Imechukua takriban siku mbili kabla hatujajua ni nani ameshinda kati ya white, kati ya uh, uh, Mike Songo na vilevile Uh, nani Peter Kenneth katika Nairobi. Basi wakati tunaendelea hayo, kwa kuwa tayari tumeshamtaja mwanamuziki maarufu anayejulikana kwa jina la Jagwa, hebu tusikie sauti yake alipokuwa akizungumza baada ya kuthibitishwa kwamba amepata ushindi katika hizi chaguzi za mchujo kupitia chama cha Jubilee. Kwanza ni watu tu wanalalamika, kwanza wanakaa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa line line sana, lakini lakini ni ni ni, ni kwa sababu sababu kuna, kuna uchaguzi wa, wa governor wa senator. Kwa hivyo hivyo hivyo hivyo hivyo mtu mtu mtu anachukua muda kidogo pale kwa line. Lakini tumepata hakikisho kutoka kutoka kwa chama cha Jubilee kwa ofisi kwamba kila mtu atapiga kura hata kama itakuwa mpaka asubuhi, kwa sababu generation change, tunasema hivyo. Sasa mambo ni digital, tumekuwa na mzee kutoka 1979 anaweza sema sema vijana wanataka kijana wao, tunaweza sema hivyo. Ukiangalia population ya Kenya ni, ni 70% ni youth. Kwa hivyo uweze ukaniambia mtu kama ako 70 years atarelate vizuri na wale vijana wako chini. Kwa hivyo tunahitaji mtu anajua zile mashida vijana wanatumia, na bado ujue kijana bado anajali na maslahi ya wazazi. Kwa hivyo anachezea hapo katikati. Tumeomba sana na tunajua itakuwa kama ile ya Kiambu. Mungu atasaidia, Mungu anasaidia. Naam, ni Jagwa Kanyi, mwanamuziki anayefahamika kwa jina la usanii kama Jagwa, ambaye ameshinda katika eneo bunge la Starehe kuwania tiki, katika tikiti ya chama cha Jubilii. Na sasa tuende moja kwa moja mpaka Nairobi, bustani za Uhuru Park. Kuna taarifa ambayo imetufikia, hebu tusikie wamesema nini hawa viongozi wa The National Super Alliance, NASA. Atapeperusha bendera ya NASA kama National Super alliance. Na yeye ni injinia the right honorable Raila Amolo Odinga barabara kabisa, atakayepeperusha bendera ya The National Super Alliance, NASA, katika upinzani nchini Kenya ni Raila Amolo Odinga, wametangaza hadharani katika bustani za Uhuru Park. Mkamiti, nafahamishwa tuko naye sasa. Uh, Kennedy, Kennedy Wandera. Wandera ambaye yuko pale, Kennedy, ni yapi ambayo unaweza kutufahamisha pamoja na hayo ambayo tumemsikia akitangaza uh, sasa uh, Moses Mudavadi na mgi na mkamiti, nawapata vizuri na ni, ni taarifa ambayo imeingia sasa hivi. Watu wamefurika kweli kweli uwanja wa Uhuru Park, na taarifa nyingine ni kwamba mstala um, y Mudavadi ndiye atakayekuwa ule anaitwa premier uh, waziri ambaye ana mamlaka zaidi ile aliyokuwa sasa anakuwa ni alfa ya, ya waziri mkuu nyakati zile na na pia tutakuwa na uh, Kalonzo Musyoka ambaye sasa atakuwa naibu wa rais wa, wa kiongozi huyu Raila Odinga jinsi uh, ulivyoeleza. Naye pia uh, kutakuwa na manaibu wawili wa, wa Musalia Mudavadi ambao sasa watakuwa uh, Isaac Ruto na Moses Wetangula na je, Kennedi Wandera, hebu utueleze, hemwa hemwa shamra shamra katika bustani ya Uhuru Paki iko vipi wakati huu? wakati uh, ndio anatangazwa Raila Odinga. Wafasi wa upinzani -wa, wa wa wamefurika uwanja wa Uhuru Park kuanzia asubuhi saa kumi na moja wali hu na walikuja hapa wakijua kwamba wanakuja kusikiza viongozi wao waweze kuwaelezea ni nini hii ambacho kimetajwa kwamba kitaweza kuelezwa leo. Kwa hivyo leo wana furaha zaidi, furaha imezidi, hata unapowaona wengi wao wanacheza densi hapa, kumaanisha kwamba walikuwa wametarajia siku hii na kwamba walikuwa wamejua kwamba huenda leo wakitoka katika uwanja huu wa Uhuru Park wataweza kujua ni nani ambaye ataweza kupeperusha bendera ya, ya ya NASA. Haya, bmj unaona mambo hayo tunavyosikia kutoka bustani ya Uhuru pake huko mjini Nairobi. Naam, ni asante sana Kennedy Wandera, usiondoke hapo, labda tutakuhitaji katika taarifa zetu hapo baadaye kidogo eh, lakini nafikiri sasa mkamiti eh, tuki- wasikilizaji wakiyasikiliza hayo na kujaribu Kutathmini hayo kwa sababu ni mapya kabisa, mm -hmm. Sijui tuende wapi. Unajua jana siku zote uh, Sauti Amerika hutuma swali kwa msikilizaji kupitia mtandao ule wa Facebook. Basi itakuwa ni vyema hivi sasa basi tukisoma lile swali lililotumwa jana, kuweza kujua msikilizaji ana maoni gani, ambapo swali lilikuwa likisema, je, kufukuzwa kwa mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Tanzania kumefuata utaratibu unaostahili? Na moja kwa moja basi jibu lilianza kutoka kwa Jashwa Emmanuel Ngozi anasema, anasema sijui inatutaka nini sisi hivi. Pana ulazima gani wa kuwa na mtu mchonganishi katika jamii yetu kwa kutumia mwamvuli wa UN? Utaratibu ulifuatwa na ndio maana akaondoka, na kama alikiuka yaliyomleta nchini, ya nini ikamkumbatia? Ndo maana hata international media nao za ajabu kweli, kwani bado wanafuatilia suala hili. Naye Serwa leina sahihi anasema sahihi kabisa. Wachanganushi hawa kwa jicho la mbali, haya mashirika kima ya kimataifa yanaendeshwa na nchi za kibeberu. Unaposhindwa kuelewana nao, kuelewa nao wanayatumia haya mashirika kupandiz, kupandikiza chuki na kadhalika. Haya basi, sekunde chache kutoka hivi sasa tutakusomea habari za dunia. Katika habari za dunia ni kwamba mlipuko mkubwa umetokea karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Damascus nchini Siria na kusababisha moto, huku maswali yakibuka kuhusu chanzo chake. Shirika linalofuatilia matukio nchini Siria la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake nchini Uingereza limesema kwamba ingawa mlipuko huo haukutokea ndani ya uwanja huo wa ndege, ulisikika umbali wa kilomita 25 ndani ya mji wa Damascus. huko nchini Siria. Muungano wa upinzani nchini Kenya, The National Super Alliance, NASA, umetangaza aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya, Raila Odinga, kama ambaye atawania uraisi kwenye uchaguzi utakaofanyika mwezi Agosti mwaka huu nchini humo. Aidha, muungano huo umetangaza viongozi wengine na nyadhifa watakazochukua iwapo muungano huo utaitengeneza serikali. Muungano huo maarufu kama NASA kama nilivyotaja, umefanya mkutano wake katika bustani za Uhuru Park mjini Nairobi, ambapo vinara hao watano walitoa wali taarifa kwamba uh, watamuunga mkono Raila Odinga. Vinara hao ni Raila Odinga, kiongozi wa Wiper National Movement, Kalonzo Musyoka, yule wa Ford Kenya, Moses Wetangula, kiongozi wa Amani National Congress Uh, Musalia Mudavadi na yule wa maendeleo mashinani Isak Ruto. Kenya na Ethiopia zimetumia nguvu nyingi dhidi ya raia wa Somalia, huku juhudi za kusitisha mashambulizi yanayotekelezwa na wanamgambo wa kundi la al shababu zikiendelea. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya ndani iliyotolewa na mashirika ya misaada yanayofanya kazi nchini Somalia. Ripoti hiyo inasema kuwa nchi ya Kenya imetekeleza imeteketeza darzeni ya mashambulizi ya angani yaliyolenga jamii za ufugaji katika eneo la Gedo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. kunaendelea ya kusikiliza na kutazama VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Na msikilizaji, iwapo mara ya kwanza unajiunga nasi, haya ni matangazo ambayo hukujia kutoka hapa studio 15. Nafahamishwa kwamba tuko naye sasa mwandishi wetu kule Mombasa. Amina, Amina Chombo, Amina Chombo, eh, karibu kwa uh, VOA Express eh, na tueleze vipi ambavyo vijana wamefanya katika chaguzi za mchujo, uh, huko nchini Kenya ambazo kama tulikuwa tunasema hapa studio ni kwamba bado zinaendelea katika baadhi ya maeneo na zingine zimekamilika, lakini vijana wamefanyaje eh, katika eneo uliloko kwa sasa hivi? Naam, shukran sana pale bmj pamoja na mkamiti. Ni kweli vijana wengi wameweza kujitokeza wakisema kwamba wamechoka uh, kutumiwa na wanasiasa wakongwe, si mawakili si wafanya biashara uh, si wanahabari, wameweza kujitokeza na wamefanya vizuri. Nimepata fursa ya kuzungumza na Muhammad Farid ambaye yeye ni wakili akiwa na umri wa miaka ishirini na mitano na ameweza kufanikiwa kunyakua tikiti ya chama e, cha Jubilee e, baada ya kueleza kwamba alianza kampeni yake mapema na alikuwa na haya kati ya yale ambayo iliweza kumfanya yeye kufanikiwa. Watu wengi walionipigia ni kina mama na vijana na wazee. Watu walijitokeza kwa wingi, ni ilikuwa ni kama call of duty, maanake lazima ilikuwa kupatikana mkombozi. Tayari tushapata mtu wa ODM, MCA wa sasa hivi yuko upande wa Wiper na, na mimi kujiingiza kuji katika kinyang'anyiro, ilikuwa lazima tupate ukombozi. Nashukuru watu walivyojitokeza wao wenyewe kwa hiari yao kwa wingi. Naam Amina, pia tumefahamishwa kwamba kule Nairobi ndio tumetaja kwamba yule msanii Jagwa alipata kiti au tikiti ya Jubilee katika eneo wakilishi la Starehe jijini Nairobi, na vile vile aliyekuwa msanii siku za nyuma kidogo, John Kiari ambaye bado ni kijana pia amepata, nafikiri ni na, na, na, katika eneo la Kamukunji. Sina hakika, lakini ni yapi mengine ambayo John Kiari amepata, katika eneo la Dagoreti Kusini, Dagoreti Kusini Naam. Um, kwa tiketi ya Jubili, japo kidogo yeye ashavuka ujana kwa sababu ana miaka 39, lakini bado tunamweka grupu ya vijana <laughs> bila <laughs> shaka. Lakini wanasema kwamba ujana uanzia miaka 40. Sasa hatujui kama <laughs> Amina. Lakini wakati um, shughuli hizi za kampeni za mchujo na kupata washindi zikiendelea, vile vile kumekuwa kukielezwa kuwepo na kasoro za hapa na pale. Na pale nafahamu pia umeendelea zungumza na baadhi ya vijana walioshiriki na watu kadha wa kadha. Kipi hasa ambacho umegundua baada ya kusikia kutoka kwao? Naam, nimeweza kugundua kwamba uchagu, e, uchaguzi huu hasa wanasema kwamba vyama vya kisiasa havikufanya usawa katika kuhakikisha kwamba kila mmoja anashiriki uchaguzi na kijana kupata nafasi. Bwana Mwinyi Mwasera ambaye pia ni kijana japo ameshinda, lakini anasema kwamba vyama havikufanya kile kilichotakiwa na kulikuwa na kasoro chungu nzima, na alikuwa na haya Mwinyi Mwasera most of these people were bored kwa sababu wajua, sisi hatuna pesa. Unapata kwamba ile siku wakuwa tunamkia kura, kama pia wangu alinunuliwa sijui ni pesa ngapi, akambadilishia kituo kimoja huko cha kiteje huko ndani huko, nilishindwa na kura mia moja na mbili ukan imagine, so ilikuwa ngumu sana kwangu, kwa sababu wale wenzetu ni wale watu wameritaa, wako na pesa. Pia alikuwa anapata support kwa wakubwa lakini Amina, vilevile vile, uh, hii uh, tume inayoshughulika na masuala ya uchaguzi ya IEBC imekuwa ikilalamikiwa sana, si upande wa upinzani, hata chama tawala kwamba wanataka kuona kwamba uchaguzi unafanyika huru na haki na wagombea wanashinda kwa kufuata taratibu zinazotakiwa. Kipi unachofahamu kuhusiana na hili? Nam uh, kwamba uh, uh, tume hii ya IBC kwanza, huu, kwa uchaguzi huu ni mpya, kwa sababu makamishna wale waliosimamia elfu mbili kumi na walo, walo tatu waliweza kufagiliwa na tukapewa uh, timu mpya. Kwa hivyo wanasiasa hawa wagombezi wanataka kwamba hii timu mpya ihakikishe sheria inafuatwa ili kuzuia kasoro ambazo zimeshuhudiwa katika mchujo. Na Bwana Mwasera ambaye ni mgombea katika uh, kusini mwa Pwani kwa chama cha ODM alikuwa na hili kwa IBC hizi sheria zifuatwe vizuri, kama mtu atakuwa naonga na evidence ipatikane vizuri, mtu tu akwe astopishwe kuvai ama astopishwe kuingia kwa dab tarehe nane mwezi wa nane so that uh, ile fairness isipatikane na sheria zitumike vizuri, na pia kama IBC watu watupee wahakikisho kwamba inaweza conduct hiyo election, na wahakikishe kwamba itakuwa free and fair. Bila shaka ni wiki ambayo imekuwa nzito sana kisiasa hapo nchini Kenya. Tunakushukuru sana Amina Chombo kwa taarifa hiyo au kwa ripoti yako hiyo ambayo wa, vijana katika nchi ya Kenya wanajizatiti wana jizat, kweli kweli kuhakikisha wanachukua nafasi nafasi katika, katika karne hii ya yenye siasa za vijana. Basi wakati haya tukiondoka huko nchini Kenya, hebu tuelekee huko nchini Uganda, ambapo kama tunavyofahamu eneo zima la Afrika Mashariki limekuwa na hofu ya hapa na pale kuhusiana na masuala ya usalama, nchi moja hadi nyingine, lakini nchini Uganda hofu ya usalama inazidi kuongezeka siku hadi siku. Na kutokana na hali hiyo basi, uh, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mwandishi wa habari kutoka nchini humo ambaye anajulikana kwa Amina Ismail na kutaka kujua hali ya usalama kwa wakati huu iko vipi nchini Uganda. E, hali ni ya insecurity kwa ajili wa, kuna wavijana au ambao wanakurangi wanakula, wanakula mairungi sasa. Hawana aw, kazi yao wa tu wakipata, kuna mtu anaweka anawake pesa atuende wafanye vitu vya vyafutua. Tena kama kampala hapo hatuna insecurity so much kwa ajili Kampala ndio center ya security, security iko nyingi, lakini pembeni pembeni ya Uganda ama pembeni ya Kampala ndio kuna insecurity, unapata familia zinakatwa, wanapigwa na chuma, wa vijana wakija hivyo wanaomba pesa. Kama una pesa, maisha yako inaenda hiyo. E, ndio hali iko hapo Uganda, lakini si sio kwa central yenyewe, pembeni pembeni. Sasa huko pembeni mwa Kampala hali ndio hivyo ya wasiwasi. Je, polisi wanasemaniniiwaafya Kasa... ndani saa kumi na mbili saa moja usiku, kama tayari uko ndani, kama nyumba yako uko tu wa mama pekee, wengine wanaenda kwa chairman, ndio wanaenda kulala huko. Chairman ndio nakanga kama leader of an area, kwa ajili ye ni bwana, lakini kama kwako una bwana yote kukulinda tu, itabidi wende upate fasi kuna bwana ndio uishi huko uh, night alafu urudi kwako, kwa ajili wakipata hati nyumbani, huna mtu yote ya kukulinda tu, wataenda na maisha yako. Na pengine polisi nini ambacho wanafanya kwa sasa ukweli. Okay, polisi inasema ati wae eh, mambo vizuri na watafefeta kila ao na mkono ya kumaliza maisha ya wananchi watawashika na wapeleke mahakama. Tunakushukuru sana Amina Ismail kutoka huko mjini Kampala nchini Uganda, ukitueleza hofu ya ukosefu wa usalama, ukizingatia BMJ moridhi Uganda inapakana na Kenya. Hali kadhalika, hivi karibuni kumekuwepo na wimbi kubwa la wakimbizi kutoka kule nchini Sudani Kusini basi hayo yote ni moja ya sababu ambazo zinasababisha kuwepo na ukosefu wa usalama katika nchi hiyo. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki hivi sasa. Basi naona tupate kibao kinaitwa one centimeter away ya basi anaitwa mwanamuziki Jagwa na, mwana na kibao chake one centimeter away, kibao kilikuwa kweli kweli hapa studio, naona, ah, BMB, tumeruka kweli, kweli, mpaka na nafikiria huyo, huyo mwanamuziki mpaka joto limefu. Ni joto la kisiasa au vipi? Mkamiti mpaka ukavua koti lako, na huyo Jagwa ndiye yule yule tulosema kwamba ameshinda katika kiti tikiti ya Jubilii huko Starehe katika mji wa Nairobi ambaye jina lake halisi ni Charles ni Njagua Kanyi. Asante sana. Basi msikilizaji, unaendelea kutazama VOA Express kutoka hapa Washington DC, kupitia mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika kwa njia ya redio. Basi wakati huko Kenya mambo ndio yanazidi kupamba moto katika joto la kisiasa, namwona mwenzangu hapa Harison Kamau yupo tayari kabisa katika yale yavumayo mitandaoni. Harison, habari za muda? <laughs> poa kabisa, na kuna wimbo unaendelea hapa <laughs> katika televisheni <laughs> za Kenya nasema, naona uh -huh. Na mambo yakibadilika, yanabadilika <laughs> wimbo wenyewe nazungumzia kuhusu NASA na. mm -hmm. Basi hatimaye viongozi tunao wametangazwa sasa hivi mkiwa studioni mkiwa mm -hmm. hewani, mambo yakajulikana kule Uhuru Park kama inavyojulikana. Tangu asubuhi, wa watu wamekuwa wakimiminika, wafuasi wa upinzani, ili waweze kujua mshika bendera wa upande wa upinzani m... kinyanganyiro cha, mm -hmm. cha urais, cha mwezi wa nane. Tuanze na mambo yalivyo mm -hmm. Ninajua wengi wanataka kujua rais ni ni nani nani, naibu wa rais ni nani? Lakini kama kwa hakika wasikilizaji wetu tayari wamejua, maanake tushawatangazia. Sawa sawa, naelewa. Sasa kwa sasa nakupa taswira, maanake haya yamejiri ukiwa kwa hewani eh, sasa eh. na mimi naye nilikuwa pale natazama mitandao pole pole. Kwa hivyo sasa wakaenda kwa moja kwa moja wakitangaza, wakaanza kabisa na nani, ndiye alikuwa kwanza kusimama? Uh, Ruto ndio alisimama pale mm -hmm. Uh, wetangula uh, ndio alisimama, alafu akamwita Isaac Ruto yule ambaye ni gavana wa Bomet, alafu kisha baadaye wakaenda moja kwa moja, lakini kuna jambo lilianza kuwa dhahiri pale Musalia Mudavadi aliposimama akiwa watatu. Kumbuka wote ni watano sasa. mm -hmm. Aliposimama akaletewa meza ya kuwekelewa maneno na pale akapumua, basi watu wakajua maneno yamefika Musalia. Ya Mudavadi akasema, basi niko hapa naelezea sheria zetu, tumeamua kwamba sisi wote ni kitu kimoja, pasina nani ama nani, pale watu akasema basi mambo karibu yatokee. Mm -hmm. Sasa watu walidhani labda yeye mwenyewe atakuwa rais ama kitu fulani, lakini alipoanza kuwataja wenzake akianza na Isaac uh, mm -hmm. Ruto mm -hmm. akasema Isaac Ruto atakuwa ni naibu waziri mkuu, basi yule watu wakamwondoa, ambaye atakuwa akishughulikia ama kusimamia ugatuzi devolution. Mm -hmm. pale pale akasema tena, namtaja Moses Wetangula kama na naibu mwingine waziri mkuu katika serikali ambao wataiunda sasa, si wakaondoka wawili mm -hmm. ikabaki Musalia mwenyewe ambaye anazungumza na Raila Odinga na Kalonzo Musyoka mm -hmm. Sasa pala hesabu ikawa ni nani, lakini ikawa dhahiri kwamba sasa viongozi wa upande wa urais watakuwa kati miongoni mwa wale waliobaki. Ndipo pale akajitangaza basi, akasema mimi naye nitakuwa waziri mkuu ambaye atakuwa amesimamia mambo ya serikali na kusimamia pia usalama wa ndani mm -hmm. Basi wakabaki wapi, vigogo wangapi? Wawili, wa Raila Odinga na Kalonzo Musyoka. ndipo mm. pale akatangaza naibu uh, rais ambaye ni Kalonzo Musyoka, kisha baadaye akasema, basi si mwingine ni Raila Amolo Odinga ndiyo atakaye uwania urais kupitia NASA, NASA. NASA. ama muungano wa NASA. Lakini ninajua kwamba tunaye mtangazaji wetu ama mwandishi wetu kule Nairobi Kennedy Wandera ambaye yuko katika mji wenyewe ambapo mambo yanafanyika. Na yupo uwanjani pale kwa wakati Mm-hmm. uh, huu. Aha, Wandera vipi? Salama, haribu kama. Mambo namna gani? Sijui uh, kama nimekuona ukiimba mambo yanabadilika, naona watu wanasema mambo yanabadilika. Vipi? Sijaima, sijaima mimi lakini wafuasi wa upinzani ambao wamefurika uwanja wa Hulpa. Aha. Sasa Wandera, tukiwa hapa wakati tunaangalia mambo yanavyovuma mitandaoni, ambapo nimeingia studio sasa hivi nimeacha mtandao wa Twitter ukiingia mambo, Kalonzo Musyoka mwenyewe ameandika, Musalia Mudavadi ameandika na wanafuasi wameandika, lakini kuna wengine wameandika kama uh, Alai yule blogger amesema kwamba nimeona Kalonzo Musyoka akizungumza, lakini nikaona kama ndio wakati ambaye yeye ana hofu zaidi maishani mwake. Watu wanasemaje sasa hivi? Manake wewe una wa, wafuasi wa, wa mvuguvugu la NASA na nimezungumza na, ni na wengi hapa wengi wanaeleza kwamba sasa uh, tayari wao wanamtangaza Raila kuwa rais rais wa tano wa jamhuri ya Kenya uh -huh. lakini hu hu huenda huenda matumaini yao yasiwe ya si, ya si, maanake uchaguzi tumesubiri uchaguzi uandaliwe tarehe nane mm -hmm. na hayo yatajulikana baada ya tarehe nane lakini kile kilicho dhahiri ni, ni kuwa kwamba wafuasi wengi wa upinzani waliojaa uwanja huu wamefurahi kufurahi, na wanaeleza kwamba walikuwa wanakusudia kwamba huyu jamaa aliyetawazwa kuwa ndiye atakayepeperusha chama hiki ana uwezo mkubwa wa kisiasa, ana rasilimali za kuendesha shughuli za kampeni, na basi ndiye angeweza kupewa nafasi hiyo. Lakini uh, pia wengine wana wana wana, wana, wana, ati, ati, wana wasiwasi, wanaeleza kwamba uh, aliweza kufanya hivi ali, aliweza kupewa nafasi hii mara ma ma, hizo awamu alizopewa, lakini akaweza kubwagwa. Kwa hivyo wengine wanashikilia kwamba huenda akabwagwa, lakini hayo pia yataweza kujulikana baada ya uchaguzi mkuu tarehe nane. Naona kwenye Twitter kuna jamaa wengine wanasema kwamba tulitarajia jambo geni ambalo hatujazoea. Wanasema kwamba wana, wamerudia tu mambo ambayo tumeyazoea katika chaguzi, ni mmoja wa wapiga kura anasema kwenye Twitter, huku mwingine naye akisema kwamba inakuwaje kwamba kwenye katiba hatuna tena waziri mkuu na Nchim, sasa wamebuni viti vya waziri mkuu. Kama, kamao bila shaka ni swala ambalo hatujasikia mwisho wake, kwa sababu hapo kesho, msikilizaji, usikose kujiunga nasi, mimi na uh, Harrison Kamau hapa, tutakuwa na live talk ambapo tutachanganua hata zaidi kuangalia yale yamejiri katika siasa za Kenya. Msikilizaji, tumefika mwisho wa uh, VOA Express hii leo, kutoka hapa studio 15. Uh, yule amesimamia matangazo haya ni Hadija Riami, hatuwezi kumsahau fundi fundi wa mitambo hapa uh, Kaseko Omari, na vilevile mwelekezi wetu mwelekezi wetu uh, ni Aida uh, Isa. uh, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Asanteni.