Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express April 26 mwaka huu wa 2017 ambapo Tanzania inasherekea siku ya muungano nchini humo. Hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi na vilevile hapa, vile, hapa niko BMJ Muridhi ambapo tunaungana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi kukuletea VOA Express hii leo, siku ambayo pia kule nchini Kenya, kama mnavyojua, tumekuwa tukiripoti kwamba kuna chaguzi za mchujo ambazo zinaendelea na huyu hapa Mkenya anashauri watu wasija ikawa kwamba uh, um, uh, uchaguzi ndicho kigezo cha kudumisha amani nchini Kenya. Tusiweke election iwe kama itajitamain kama tutakuwa na amani au la, tuweke ya kwamba amani itakuwa siku zote, tubaki tukiwa kitu kimoja ni moja ya yale ambayo tumekuandalia uh, alasiri ya leo msikilizaji, tunatumai kwamba utaendelea kuwa nasi kwa, kwa takriban dakika 29 nukta tano uh, uh, kuanzia sasa katika uh, VOA Express uh, hivi leo Mkamiti, sijui tuanzie wapi? Sasa hivi moja kwa moja tuanzie huko nchini Tanzania. Kama tunavyofahamu, tukio kubwa limefanyika hii leo, ni miaka hamsini na mitatu ya muungano wa Tanzania bara na visiwani, na tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Tanzania kule mjini Dar es Salaam, George Jogopa. Lakini kabla ya hapo, rais George John Pombe Magufuli amehutubia taifa kule mjini Dodoma. Uh, ambapo pia amewasamehe au amesema kwamba waachiliwe wafungwa zaidi ya elfu mbili, na George Jogopa atatueleza zaidi, lakini tusikie kwa kifupi alivyosema Rais John Pombe Magufuli katika hotuba yake hii leo Dodoma. Nchi yetu imebaki kuwa nchi ya amani na mipaka yetu iko salama na tunajiamulia mambo yetu sisi wenyewe. Hilo ndiyo taifa la Tanzania. Muungano wetu umetuwezesha kupata mafanikio makubwa katika nyanja za kichumi, kisiasa na kijamii. Serikali zetu mbili, yaani serikali ya muungano na serikali ya Zanzibar, zimefanya jitihada kubwa za kukuza uchumi na kukabiliana na matatizo ya umaskini na ukosefu wa ajira. Tumejenga miundombinu ya usafiri wa anga, majini, leri mchikavu na kadhalika, miradi ya umeme pia imejengwa. Aidha, tumeimarisha na kuboresha upatikanaji wa huduma za jamii. Demokrasia nayo imepanuka. Kwa ujumla, naweza kusema kuwa Tanzania ya sasa sio ile ya mwaka 1964. Haya basi, George Jogopa, hiyo ni kauli ya Rais George Pombe Magufuli yale ambayo anasema serikali yake imefanya kuhakikisha kwamba muungano umeendelea. Lakini ikiwa hiyo kauli ya rais, wewe labda hapo ulipo, wananchi wana maoni tofauti? Au tupe taswira tu kwa kifupi, ni yapi yamejiri huko Tanzania isipokuwa hiyo hafla iliyoongozwa na rais na BMJ na mkamiti asante kutoka Washington. Uh, miaka hamsini na tatu ni miaka mingi kwa muungano wa iliyokuwa Tanganyika na Zanzibar kuunda Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ukiweka kando hayo ya Dodoma ambayo yamefanyika kwa mara ya kwanza tangu kuwepo kwa muungano kwa maadhimisho kufanyika katika mkoa wa Dodoma. Hapa Dar es Salaam, kwa sasa navyozungumza nawe, kuna mjadala mkubwa unaendelea katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, mjadala ambao umewakutanisha wasomi, wanahistoria, wadadisi wa mambo, watu kutoka pande zote wakiujadili muungano. Mazungumzo hapa yameegemea pande zote. Kuna wale wanaojaribu kukosoa muungano huu, umekosa ridhaa halisi ya Watanzania kwa sababu wanadai kwamba hata waafisi wenyewe Mwalimu Nyerere na Abeid Amani Karume kutoka Zanzibar walihitarishana katika zamo wa kuunda muungano na wengine wakiradisi chanzo cha kuunda muungano huu. Kwa hivyo majadiliano yanaendelea, watu wanachambua historia ya muungano na wanajaribu kupendekezwa kitu kifanyike, ili kuona kwamba kile kinachoenda kinachoitwa kasoro ama kuyumbayumba kwa muungano kiweze kutatuliwa nam basi njiogopa. Uh, hebu tuangalia upande mwingine katika hotuba aliyoitoa Rais Magufuli na pamoja na kuwaachia wafungwa wapatao elfu mbili mia mbili na kumi na tisa, tunafahamu ni wafungwa wa aina gani. Kwa kawaida ni utamaduni wa kiongozi wa nchi kile inapofika sehemu siku muhimu sehemu. Kwa Tanzania kuna siku muhimu ambazo rais kwa mujibu wa katiba anatumia katiba hiyo ya kisheria kuweza kutoa ruhusa kwa fungwa kuachiwa: ni siku ya uhuru na siku ya muungano kama leo, bara zote rais anawasemea wafungwa, hasa wale ambao wana vifungu vya kawaida, sio wale waliohukumiwa vifungu vya maisha, sio wale waliohukumiwa na vifungu vya ufisadi, utekaji, ubakaji au ubadhirifu wa mali ya umma. Mara nyingi wale wanaotumikia vifungo vya muda mrefu, ama wale wenye matatizo ya kiafya, au wanawake ambao wako uh, magerezani. Na hizo mara zote rais anatoa taarifa ya kuachia au wafungwa nashukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunaimani kwamba pengine tutakuwa na wewe kuzungumzia suala hili kwa kina zaidi katika matangazo yajayo kutoka basi Tanzania hivi sasa. BMJ, hebu tuelekee huko nchini Kenya, ambapo tunafahamu kwamba hivi sasa kuna vuguvugu vugu la kampeni za uchaguzi wa mchujo unaoendelea hivi sasa, na kumekuwa yakizungumzwa mengi hapa na pale, viongozi ma wa kisiasa na wale wanaochipukia katika siasa wote wamekumbana katika ulingo kutaka, uh, wa kisiasa wa kutaka kuchaguliwa majina yao kuweza kuingia katika ile sanduku ambalo pengine ndio majina yao yatasimama katika siku za mwisho za kutaka kupata viongozi bora watakaoweza kuongoza taifa la Kenya. Na linalozungumziwa sana mkamiti, ni mchujo huu wa uh, chama cha Jubilee ambacho ndicho kinachotawala hasa, kwa sababu kuna vigogo ambao tayari walikuwa kwenye chama hicho walikuwa tayari ni magavana na ambao wameng'olewa katika mchujo huo. Kama magavana wane tayari wameambiwa enda, enda nyumbani, hatuwataki tena. Lakini labda watagombea katika tikiti ya, uh, ya wale, wa, ile wana, wanaita kwa Kiingereza um, ambayo haiegemei upande mwingine. Lakini basi bmj kikubwa zaidi ambacho Wakenya hivi sasa wanakizungumzia mbali na hayo aliyosema ni kwamba viongozi hawa wa kisiasa ambao maarufu kwa mara ya kwanza wanaonyesha moyo au wanatoka pale hadharani na kukubali matokeo ya uchaguzi, ambapo hilo limetokea katika huko eneo la Kiambu, kati ya Gavana nam, William Kabogo na, lakini kabla hatujafika hata Kiambu kuna, neno, kuna jambo ambalo mkamiti pia lina nimewaka moto sana kuhusu kushindwa kwa ki, uh, uh, nduguye uh, kiongozi wa ODM Raila Odinga na vilevile binamu yake Raila Odinga ambayo wameshindwa kule katika maeneo ya uh, Nyanza na vilevile anua iguru ambaye wengi wanamfahamu aliweza kupata ushindi katika eneo la Kirinyaga. Lakini uh, kwa mengi zaidi, hebu tupate yale ambao wanasema wananchi huko, uh, nchini Kenya kuhusiana na swala la Kiambu ambapo kama ume taja ni eneo moja ambalo linaleta hisia nyingi sana kwa sababu ya ukubwa, na vilevile Kiambu ni moja ya kaunti ambazo zina utajiri mkubwa zaidi nchini Kenya. Kwa hivyo kati ya Ferdinand Waititu ambaye ameshinda na, na William Kabogo ambaye ameshindwa, hebu tusikie wananchi wanasema nini katika eneo la Kiambu. Kaboko vile alipoingia, kulingana na wale leaders wa ile area ni kama alikuwa anatumia nguvu nyingi sana. Namba two, ukiangalia viongozi wote wale wako Kiambu wote wako nyuma ya Waititu. Starting from senators, members of parliament or they are behind Waititu. Kaboko alipokuwa anaulizwa kampeni yake anaifanya vipi na viongozi wamemkimbia, alisema yeye anaenda moja kwa moja kwa raia. Isitoshi kuna mahali alifika akatukana akina mama. So alipoteza kura kitambo. Wanawake ni watu ambao wana kitu chochote wanachukulia ambao ni gender sensitive na ukiwaingia kabisa ni kama wanareact, si kama wanaume. Kwa hivyo ilimgonga kabisa ule Kabogo. Mimi nampa eko Kabogo, hata kama ni mbinu gani, hata kama ni njama ilifanyiwa, hata kama hakukubalika kwenye system ya Jubilee. Najua ye hayuko ndani katika hiyo system, kwa sababu tunasema Kenya system ina wenyewe, lakini ametuonyesha kuna Wakenya wanasiasa ambao wamekomaa siasa kwa kukubali na kwa kumpongeza mpinzani wake. Ameonyesha mfano mwema, na sisi tungetaka Wakenya wengine wamwige, kwa sababu mwenzangu amesema mengi katika system ya Jubilee. Kabogo alikuwa sio mtu wa kubend very easy, even from the top, that is why he could not fit in the system. Kwa hivyo hiyo system ikaona, there is no other way we can do Alikubali kushindwa sababu alijua hapa hakuna, otherwise hakuna njia yoyote atapita, ni vita, sababu huyo sio mtu Jubilee naweza kunja haraka vile inawezekana. Ikiwa ni Uhuru atasema kutoka juu, kuna vitu anaweza ambia kaboko au yawezi akakubali, lakini Uhuru anataka mtu anaweza ambia hivi akakubali mara moja. Kwanza hata waiti tu kutoka Nairobi, Project ile kubwa ilikuwa kwenda pale, ilikuwa ni kwenda kutoka kaboko Uh, white 2 is a ruto's project everybody knows that. Wakati kabogo wakisema kwamba ruto as expect 2022 centro impatie tukura bila kuzitafuta, so ruto kupitisha projekti yake Kiambu na angushe Kabogo, a whole governor apate only 2000 votes na mwingine apate 12000. This is a, a, a, indication kwamba ruto is building his team in centro 100% everybody knows that. Kabogo na ruto they don't have a good relationship aaosip uh, kusema ukweli kabogo alijua moto aja kwa sababu wakati alianza kutunga sheria mbaya za kaunti akisema, hata kuzika kuku pesa fulani, kusika mbusi pesa fulani, kusika binadamu pesa fulani. Ukitunga sheria mbaya ambayo mtu wa chini inamwafect, obvious, wanakungoja ndani ya debe. Sasa kabogo amenyolewa na yule mtu wa chini ambaye alikuwa anamongoja kwa asira <totiposilio> Habari za duniani, kwamba Ufaransa imesema hivi leo katika tathmini yake ya shambulizi la kemikali la April 4 kaskazini mwa Siria inaonyesha kuwa serikali ya Siria ilihusika kwa kuwashambulia raia wa kwa sarin. Na taasisi ya waandishi wa habari wasio na mipaka imesema leo kwamba uhuru wa wanahabari unatishiwa kuliko wakati mwingine wowote wa duniani. Hayo yamesema wakati wa uzinduzi wa takwimu za uhuru wa wanahabari hii leo. Imetaja kuzorota kwa uhuru wa wanahabari katika mataifa yenye mifumo ya kidemokrasia katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Ziara ya kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ya Misri itakayoanza Ijumaa imekuja wakati wa kihistoria ambapo Wakristo wanapitia mateso mengi nchini humo na katika maeneo mengine ya Mashariki ya Kati. Hii ndiyo ziara ya pili kwa kiongozi wa kanisa hilo kwenye mataifa ya Kiarabu baada ya ziara ya kihistoria iliyofanywa na Papa John Paul wa pili mjini Cairo mwaka elfu mbili na mbili. Na tukivuka mipaka mpaka kule Afrika, ni kwamba mahakama ya Zambia mapema leo imekataa kutupilia mbali kesi ya jaribio la kupindua serikali inayomkabili kiongozi wa upinzani Hakaide Hichilema, na ambayo imezua taharuki ya kisiasa tangu uchaguzi wenye utata kufanyika miezi kadhaa iliyopita. Kiongozi huyo wa chama cha United Party for National Development UPND, alikamatwa mapema mwezi huu akiwa kwake nyumbani na kushtakiwa kwa kujaribu kuipindua serikali. Naendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka studio zetu namba 15, hapa mjini Washington DC. Ndivyo mambo yanavyokwenda, Bmj Muridhi nah. Unafahamu kwamba uh, vikosi vya Marekani vimemaliza miaka sita ya kumsaka yule mbabe wa kivita Joseph Konyi kutoka kundi la LRA lenye makao yake huko nchini Uganda. Ni kweli kabisa, Mkamiti, na ripoti hii si mpya, manake Marekani ilisitisha kumtafuta huyo bwana ambaye amesemwa kwamba ni gaidi mkubwa sana pale katika Afrika ya kati na mashariki. Mm, lakini taarifa hiyo ilitoka tarehe 29 mwezi wa Machi kuhusu Marekani, lakini lililo jipya ni kwamba sasa Uganda Uganda pia imesema kwamba imewacha kumtafuta, kumsaka bwana huyu kwa sababu uwezo wake umepungua sana na hawaoni kama yeye ni tishio, uh, hata kidogo. Na utakumbuka, Mkamiti, huyu ni mtu ambaye alikuwa anakabiliwa na kila aina ya shutuma ikiwa ni pamoja na kufikishwa katika mahakama ya uhalifu kule, ICC, kule The Hague eh, kwa sababu ilisemekana ya, ya kutekeleza mambo makubwa makubwa ambayo si mazuri katika eneo hilo, watoto dhidi ya binadamu binadamu, hususan watoto eh, kuwapatia uh, risasi bunduki watoto na, na kuwaua watu katika eneo hilo. Sasa sijui kama kuna, kuna ukweli lakini yeye sasa hatafutwi na Marekani ambayo ilituma vikosi kule mm -hmm. na vilevile vile Uganda zote sasa zimesema hakuna hatari yoyote kwa Joseph Kony. Haya basi, tuendelee tusonge mbele, tuangalie upande mwingine katika VOA Express ni yani, kwamba uh, kutokana na harakati hizi za kampeni za kisiasa zinazoendelea huko nchini Kenya kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka huu, wananchi mbalimbali wakiwemo maafisa wa polisi nchini humo wanaona wa, wa, wana wanazungumza na jamii kuhusiana na uwezo ama kitu cha kuweza kuimarisha amani nchini humo, sio tu kwa wakati huu yeah, wa kampeni hizi za kisiasa ndiyo. Lakini nchi inatakiwa iwe na amani muda wote, siku zote mia tatu sitini na tano ni katika kitengo chetu cha ushauri, ambapo ushirikiano wa wananchi raia, pamoja na polisi hasa wakati huu wakati kuna dharura. Hebu tusikie ushauri huo. Kwa jina naitwa Falklands Cokeo, Administration Police Peace Initiative. Nafanya kazi Mombasa pamoja na Kilifi. Mimi nashauri Wakenya wawe na amani na wawe responsible, kila mtu ahubiri amani pale kwake nyumbani. Polisi mara mingi sana ndio kwa kila mahali, ikitokea vita Polisi wako pale, ikitokea vifo polisi wako pale, wako kila mahali wakifanya kazi na watu wa Red Cross. So unapata mara mingi sana, polisi ndio mtu muhimu sana kwa mambo ya usalama na mambo ya kuweka amani. Tunafanya kazi pamoja na wananchi kwa kila aina ya disaster ambayo inatoka wakati wa wa vita. Wakati wa 2007 nilikuwa Rift Valley mahali inaitwa Kipkelion. Ile vita ilikuwa pale, ililast for kitu kama miezi moja hivi, tukiwa tunapigana na mimi, nilikuwa askari mdogo nikiwa nafanya kazi ya constable, cheo cha constable. Nilikaa na boot kwa miguu tukisaidia watu ambao walifungwa ndani ya nyumba wenye walikuwa wanauliwa, tukichukua maiti tukipanga kwa gari, na niliona uchungu na mateso ambayo watoto walipitia. Singependa irudie, kwa sababu mimi kama askari nilisafa sana. Ikiwa naishi kwa mahema iliniguza sana, kwa sababu sisi tuko na hao, hata maidps tulikuwa nao kwa hema Wakisafa, tulikuwa tunaona wakisafa. Hakuna roho ngumu kwa mambo ya kifo binadamu. Mara mingi utapata hata askari akiona mtu anaumia mpaka anatoa machozi, akiangalia mtoto wa kisafa, ni uchungu kwa kama binadamu. Tusiweke election iwe kama italitamai, kama tutakuwa na amani au la. Tuweke ya kwamba amani itakuwa siku zote, na kama kutakuwa na shida ya election, sio njia ya vita, ifuate ile njia ambayo inatakikana bila majirani kupigana, tubaki tukiwa kitu kimoja. Haya basi, shukran sana kwa wow, ushauri huo mzuri kabisa kuhusiana na maswala ya usalama na amani huko nchini Kenya. Ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Naona kijana Eddie Kenzo yupo tayari kabisa na kibao chake, anasema mbilo mbilo. Barabara kabisa akiondoka hapo chini kwa chini mwanamuziki Eddie Kinzo aki, a, na wimbo huo mbiro, mbiro. Wengine wanasema mbilo mbilo, lakini tuachane na masala ya muziki, tuende moja kwa moja kwake huyu William John Mtito, ambaye ni mkurugenzi wa kampuni ya Five Insect ambayo inajihusisha katika utengenezaji wa filamu na ni director, ni producer, na vilevile ni mcheza filamu wa Tanzania ambaye anazungumzia hapa hatua ya kupinga filamu za nje inchi, nchini Tanzania ambazo ni pirated, yani kunakiliwa au kwa wizi. Sasa moja kwa moja tuende kwake mwenzangu Sandey Shomari, akimhoji William John Mutitu. Kazi kwako kwa Sunday. Uh, kwanza niseme siku ambayo tume uh, unajua hii ni movement iliandishwa na wenzetu wa chati, lakini mwanzo ulivyokuwa imeandishwa wakiwa mkoa mkoa, iliandishwa katika maana ya pinga sinema za nje, hususan zile ambazo zi, ikodi. Umeona, kwa sababu kuna sinema watu wanachukua kwenye mtandao na download sinema, kwa kutumia fumbili anaweka bando lake na download sinema. Kwa hiyo unakuta mjini sinema katika Marekani leo inauzwa kwa shilingi mia saba mia tano mpaka elfu moja yani tunauza kwa hizo sinema ndo maduka mengi mjini sasa hivi, kila mtu anauza sinema ambazo pirated, ni pirated ya sinema zamani. Kwa mfano pale Kaaka kuko na maduka ya sinema za kitanzania ambazo zinauza hizo loko uh, Loko movie, katika maana Bongo movie yalikuwa maduka kama themanini na tano lakini sasa hivi ameduka mbaki maduka mawili. Miongoni mwa maduka ambayo walikufa, moja wapo ni duka letu la paivite, kwa sababu unakuta kwa siku nzima ulikuwa nakaka liakuwa unauza sinema moja ama mbili, karibu yako naiba wako duka ambao anauza sinema pirated anauza kwa siku maelfu na maelfu, lakini huyu anayeuza hizo sinema ni filamu za nje. Sasa pengine kosa hey, kosa ni ni ule wizi wa filamu, lakini sio kosa kuzuia filamu za nje. Je, hicho ndio kitu ambacho mnapinga? Kwanza kisheria hatuwezi kuzuia sinema za nje, kwa sababu sinema za nje zinaleta changamoto kwetu na tunatakiwa tujifunze, kwa sababu wenzetu tushaona sinema za nje, tunajifunza vitu vingi, angle za kamera, tena kuandaa story. Sema kuna watu wengine wakatoa taarifa mbaya kwamba, uh, Bongo Movie inakataza sinema za nje. Unaona eh? lakini kiukweli, hawakatazi sinema za nje. Ukweli wenyewe walikuwa wanapiga wanaani, zile sinema ambazo zinatoka patjaziliyu kodi, wakati sisi wasanii wa ndani tunalipa wasanii, tunalipa kodi zaidi ya nne. Umeona TRA hey, ambapo ukienda sinema dukani unauzwa shilingi elfu tano wakati huwa unakutana na sinema ya mia ambayo inauzwa mia tano ambayo ni mvi imetoka labda jana mpiga kwa mfano sasa hivi basi kifalio imetoka kama leo, kesho yake imetoka, inauzwa mia saba na kwa quality nzuri sana. Kwa hiyo naona kwa mtu yoyote lazima atanunua sinema hiyo ambayo ya kifalio, na kwanza kwa bei ndogo, lakini sinema nzuri, kwa sababu wenzetu wana teknolojia wametushinda. Nam, huyo ni William John Mtitu, mkurugenzi wa kampuni ya Five Insect, akizungumza na Sauti ya Amerika. Moja kwa moja na sasa tuangalie kero zangu, msikilizaji, ni jambo lipi ambalo huwa alikufurahisha? Uh, labda utatueleza kwa njia zingine, lakini kwa sasa tusikie hawa Wakenya wanne ambao wamezungumza na waandishi wetu Salma Muhammed kule Mombasa kuhusu mambo hayo. Kero zao ni zipi? Kwa majina anaitwa Juma Mwakunyinyia, na katika kero ya kimaisha ama kero ya mtaani hususan katika mitaa yetu tunayoishi, e, kero yangu ni kuhusiana na kina dada zetu ambao utapata msichana labda amesoma amemaliza kama class 8 ama pia labda amemaliza form 4 lakini, baada ya kumaliza, labda hajapata mradi wowote wa kufanya, a hajapata Uh, labda kazi na unapata yuko tu mtaani. The only thing ambayo wasichana wengi nimeona wakijiingiza ni, ni kwamba wanajiingiza katika mambo ambayo yanawapotosha eh, ama yanawasambaratisha eh, kimaisha, kwa sababu utapata tu labda msichana kwa vile yuko idol, anafikiria the only thing anaweza fanya akiwa pale nyumbani ni kuanza tu mapenzi ya kiholela ama kuolewa bila formula. Unapata mtu olewa, tu anaolewa tuna mtu ambaye labda si chaguo lake, lakini kwa vile amejiona niko idol, afadhali tu nio leo kwa huu muda kwa sababu sina ya kufanya pili utapata pia wasichana wengine wanaungana katika makundi ambayo hayawasaidii wanaungana tu labda kwa mambo ya starehe labda kama kwa mfano mahali fulani kuna sherehe ya usiku ama masherehe ya usiku wanaungana wanasafiri long distances kwenda kwa masherehe ya usiku kwa nini msiungane mkatengeneza mradi ambao ungewajenga kimaisha. Jambo linalonikera mimi ni wale wanaume walezi ambao wana majukumu ndani ya nyumba zao, lakini mwanamume anaenda kulewa, anasahau nyumbani kuwa kuna watoto na mama ndani ya nyumba, anaenda lewa, haachi hata pesa. Yuko radhi asinunue chakula nyumbani, lakini aende akakae mahali anywe tembo, akija nyumbani usiku amelewa, fujo ndani ya nyumba, watoto wamelala njaa. Sasa wanaume kama hao wanafaa wabadilike kwenye manyumba yao. Naitwa binti Hamisi mimi. Mi jambo linalonikera wale wanaume wanaotumia mgoka anakula mugoka kiasi cha kuwa hata nyumbani hakukumbuki. Akija nyumbani, haja ika mboga wala nini, wakuta watu walala na njaa, yeye ni mugoka tu mugoka tu. Mimi naomba ao wanaotoa wa mugokao wasitishe hiyo, kwa sababu wameharibu wanaume na wanaume wamebadilika kiasi cha kwamba hata hawakimu majukumu yao. Mimi kero yangu ni nikifika katika hizi ofisi zenye taadhima ya kuvua viatu, unakuta umetoka nyumbani umepata fresh air, umebarizi nje pale, lakini ukiingia pale ofisini ndani baada ya muda mfupi, jamaa nangia navua viatu, hewa inachafuka pale. Sasa kero kubwa ambayo inanisinya ni kuwa hawa jamaa sijui ni miguu ama ni nini. Mimi naona warekebishe ni kero zao, ah, kero zao hizo na mkamiti. mm -hmm. Sijui kumesikia dada mmoja hapo akisema mogoka, sijui kama unajua mogokani nini? kule Kenya wanasema kuchana ni miraha Yani, apendi wale wanawake wa walali wale wakichana wakichana miraa kule nchini Kenya <laughs> wanapenda sana kunywa na Coca-Cola ile. <laughs> Haya, ndio mambo yanavyokwenda katika VOE Express. Na unakumbuka, jana basi ilikuwa ni siku ya malaria duniani, ambapo tuliandika swali kwenye mtandao wetu wa Facebook kukuuliza wewe msikilizaji, unadhani chanjo mpya ya malaria iliyogundulika itamaliza ugonjwa huo? Basi tumepata baadhi ya maoni na mojawapo ni kutoka kwake Mbaga Karimbaga Karim wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, anasema hiyo chanjo sio suluhu ya ugonjwa wa malaria Afrika, maana hiyo chanjo ipo kwenye majaribio tu, tena majaribio hayo yanafanyika katika nchi za bara la Afrika. Naye huyu Tausi Mnubi wa Dar es Salaam anasema kwa kweli sina hakika, japo ingekuwa vyema kama wangetokomeza mazalio kwanza, na kama ni chanjo iwe lazima kwa kila mgonjwa aende hospitali e, vinginevyo sisi wa Afrika bado hatujaelewa kwa maelezo, me, maelekezo mepesi. Victoria B Mselabuye wa Geita anasema hiyo chanjo si dhani kama itasaidia, kwani ugonjwa huo haujawahi pata tiba ya uhakika, labda tusubirie matokeo ya hiyo chanjo. Ndiyo tupate kuzungumza faida yake. Na msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kuchangia kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook pale anwani ikiwa ni nida... .com mkwaju. VOA Swahili mkamiti, naona mwenzetu Sandi Shomari keshaingia hapa studio. Nafikiri ana mambo kuhusu nini ambacho kinavuma kwenye mitandao. Kazi kwako, kwa kwa Sandi Shomari. Asante sana BMJ na mkamiti kibayasi, basi moja kwa moja kwenye mitandao bila y kupoteza wakati, huko kwenye Twitter, ikiwa leo nchini Tanzania, kama ulivyozungumza, inaadhimisha siku ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar ulioundwa tarehe 26 Aprili 1964, ikiwa leo miaka 53 ya huo muungano bila basi shaka hilo tulimelizungumzia papa hapa wakabisa kabla hujaingia, na ni mambo moto sana kule Tanzania. Sawa kabisa, rais wa nchi hiyo Magufuli, John Magufuli, ameandika kwenye Twitter akisema kwamba kazi kubwa iliyo mbele yetu ni kutunza na kuimarisha amani yetu na huo muungano. Kwingineko kwenye Facebook ni kwamba BMJ ni sakata la kufukuzwa nchini Tanzania kwa bosi ya shirika la maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP aitwaye aitwae, ambapo suala hilo kama unakumbuka, kujaa limeandikwa na vyombo vya habari likaenda mpaka kwenye bunge la nchi hiyo na wabunge wakawa wameandika, wakaanza kuuliza kutaka kujua zaidi kuhusu swala hilo mm. Sasa kubwa kabisa eh. Nam, kwenye mtandao wetu wa Facebook ya Vio Swahili ambako tuliweka habari hiyo mm. wengi jana wameingia na kuandika. Amani Tairo anasema mbona hamkohoji wa Tanzania waliofukuzwa Msumbiji? Mgeni maana kuliko watanzania wenzako, kuna wabunge vilaza. Mwingine anasema mdogo mlokozi huyo, anasema mapovu jamani, mpaka huyo mbunge wa viti maalum au nini? Huenda huyo mbunge hana jimbo. Klaisi Lunya anaandika anasema mashirika mataifa na ya Umoja Mataifa yanatakiwa kuendana na dira na maslahi ya nchi husika, vinginevyo inakuwa ni kutenda dharau kwa nchi masikini kama ya kwetu ya Tanzania. Haya basi, mengi yameendelea kuzunguko kuzungumzwa huko kwenye Facebook. Jingine ni huko nchini Kenya ambapo kama unavyozungumza BMJ na mkamiti uchaguzi wa wao unazidi pamba moto ambapo gazeta Daily Nation inaripoti kwamba jina la Senator wa Nairobi Mike Sonko halikuonekana kwenye orodha ya wagombea. Asante. Bila <laughs> shaka hata mimi nimeona kwenye mitandao hilo limezua kila aina ya hisia. Kila aina ya hisia. Mengi yakizungumzwa, na leo ameenda kupiga kura akisema kwamba yeye mwenye senator asema cham, kuna njama chama chake kumzuia na wafuasi wake kuweza kupiga kura katika uchaguzi wa awali, akizungumza hayo lakini na, akas, basi, na akasema huenda akaingia ka kama mmoja um, wa wale independent wanaitwa iwapo magombea, magombea binafsi binafsi, naam na, bila bila kuingia kwa chama chochote. Sasa basi, kwenye Facebook Simon ameweka moto kidogo pale, akaandika jamani, yeye gavana wa Nairobi atakuwa nani, Mike Sonko au Peter Kenneth? Wengi wakaandika kule sana sana. Ken Luchiri anasema e uchiinasema jamani, yeye wakishangaa hatutawaona tena watu honge hela juu. Simoni Kiankoruku anasema wakutane kwenye debe ngo na Muroro anasema eti kila mtu bora ako na ID atapiga kura. Ai, shukran sana Sandi Shomari, kwa kutuletea hayo ambayo yanavuma mitandaoni. Msikilizaji, naona zimekamilika takriban dakika 30, tangu tuanze VOA Express hapa leo la asiri. Tunashukuru wote ambao wamekuwa nasi, ikiwa ni pamoja na kumshukuru kiongozi wa VOA Express hii leo ambaye ni Mary Mgawe. Mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Ni kuwa na mwenzangu na, na mimi ni BMJ Mrithi. Tunawatakia alasiri safi.