barabara kabisa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na leo ikiwa ni siku ya kuadhimisha siku ya malaria duniani e, tunaungana naye sasa moja kwa moja dr charles kamodo ambaye ni mmiliki wa taasisi ya the international clinic iliyo katika mji wa dhika huko nchini kenya ambako dr kamodo unavyojua ni kwamba Uh, leo kumekuwa na maadhimisho ya siku ya uh, malaria duniani kama nilivyotaja uh, lakini muhimu sana hebu tueleze hali ilivyo huko nchini kenya kuhusiana na ugonjwa huu wa malaria asante sana asante sana e, nimetaka kusema kwamba malaria kama mnavyojua ni uh, ugonjwa wa kuambukiza ambao umeleta shida sana kwa nchi yetu ya kenya kwa muda mrefu Um, uzuri ni kwamba hiyo shida ya ya kuambukizwa ambayo inaletwa na mbu wa aina wa Anopheles, ni ugonjwa ambayo umekuwa ukitibwa kwa muda mrefu nchi ya kenya na tumekuwa na dawa nyingi ambazo zime- zimekuwa zimeletwa kwa hii nchi na serikali ya kenya na wizara ya afya pia kumaanisha kwamba dawa kunazo za kutosha za kutibu hii shida na hakuna mgonjwa ambaye anatakikana kuaga dunia kwa sababu ya shida ya malaria kwa sababu dawa ziko ni kumaanisha lazima hiyo shida iwe weigunduliwe vizuri na mgonjwa afanyiwe zile test ambazo zinahitaji ili apatiwe zile dawa na huku dunia uh, ulimwengu ukiadhimisha siku ya malaria ni lipi ambalo ni mpya kutokana na hali ilivyokuwa mwaka uliopita kwa mfano kwa sababu maadhimisho haya yanafanyika kila mwaka ni nini ambacho ni kipya ambacho wasikilizaji wanaweza kujua kuhusiana na ugonjwa huo hasa katika nchi ya kenya yes hilo eh, ni swali la muhimu kwa sababu eh, yale ambayo hii siku ya world malaria day inavyosema ina ni kwamba ni lazima tuzuie malaria zaidi ni lazima tuzushe wale ambayo wanaambukizwa wana na malaria ile nambari ile asilimia ya watu ambayo wanaambukizwa na malaria Uh, hapo awali niliuliza hali ya malaria huko na ni kweli ambayo malaria bado iko lakini imeenda chini ile hali ya kuambukizwa imeenda chini lakini kuna ile resistance ya dawa na hii hi malaria inasema kwamba lazima tuzushe hiyo nambari ya watu ambayo wanaambukizwa tunajua kwamba kutoka mwaka wa elfu mbili na, na kumi hadi elfu mbili na kumi na tano ya, ile asilimia ya, ya watu ili- ilizu, ilizusha kwa asilimia ishirini na moja ulimwenguni kote na lakini bado kuna watu ambayo asilimia arobaini eh, eh, na tatu ambayo su saharaafrika ambao bado hawajapatiwa hawaja ile protection ile nguvu ya kuzuia hii shida tunajua kwamba kunazo dawa na kuna pia ile vaccines eh, ambazo zinaweza kutumiwa na na kuna kuna experiments ama pilot programs ambazo zinafanyika kuhusu hii shida na shirika la afya duniani wh pia limeripoti kwamba visa vyote asilimia 90 ya visa vyote vilivyoripotiwa vya ugonjwa wa malaria ni ktika kama ulivyotaja katika nchi zilizo uh, chini au uh, kusini mwa jangwa la sahara na sasa unavyojua ni kwamba kuna chanjo mpya ambayo inafanywa majaribio hapo kenya na katika nchi ya uh, ya malawi na vile vile nchi ya ghana hebu zungumzia hilo hususan kuhusiana na kenya hiyo mambo mambobado inaendelea bado lakini lazima niseme kwamba hata ingiwa, ingewapo kwamba hi, hizo hiyo pilot program bado inafanyika pia huku kenya na tuna wataalamu wa malaria ambayo wanaangalia hiyo mambo pia kwa mkoa wa pwani na pia mkoa wa lake victoria e, kuna ex nyingi na pia inajua na, kwamba hata huku mjini kuna kuna watu ambao wanafanya kazi ya hiyo hiyo chanjo bado iko kwa hiyo level ya haija- haijaanza kutumika kama kitu ambacho ni standard bado ni experiment bado lazima tuone kama hiyo hiyo chanjo itafanya kazi ya malaa kunayo chanjo ambayo ilitumika hapo awali na ilitengenezwa ili na daktari kutoka colombia na tunajua kwamba ndio ilifanya kazi lakini sio hati ilifanya kazi sana mpaka kuzuia malaria kwa watu wengi hivyo wale ambayo waliopata hiyo chanjo sio kama chanjo zingine Tuna, tunazo chanjo tuseme za polio na za shida zingine ambazo zinafanya kazi kwa zaidi kumaanisha mtu akipata hizo chanjo zingine sio rahisi kupata hiyo mradhi ambayo ana, ana, ana protected na hiyo chanjo kwa malaria ni tofauti hiyo siyo nyingi sana na inaweza ile ya colombia tunajua kwamba ilifika karibu t ama kumaanisha wale ambao walipata hiyo chanjo walipata hiyo protection ya to kumaanisha bado walikuwa na risk ya kupata hiyo mradi hiyo mradi ya malaria wacha nirudie kusema kwamba sio kama chanjo zile zingine kama za miradi zile watoto wanapatiwa kwa sababu hizo zinafanya zi, kazi uh, na nguvu zaidi pia sasa hii ambayo inafanyika hii pilot ambayo inafanyiwa sasa ni pilot ambayo sasa tunataka kuona itakuwa na effect gani itakuwa na nguvu ya, ya, ya kufika wapi kwa hivyo bado eh, hiyo you know results za hiyo pilot lazima tu tusubiri na tuone vile itatokea vilevile vile daktari kama tulivyotaja katika takwimu za shirika la umoja la, la uh, afya duniani wameeleza kwamba visa vimeshuka na umeelezea hapo mwanzo lakini kuna maeneo mbali mbali hapo nchini kenya ambayo uh, yanaripoti kuathiriwa sana na ugonjwa huu hebu zungumzia ni maeneo yapi na iwapo vyandarua hususani vinavyotolewa na wizara ya afya na wafadhili wengine eh, vinasaidia katika vita hivi dhidi ya malaria ndiyo asante sana malaria inaonekana inapatikana sana uh, kama wajua vizuri kwa uh, mkoa wa pwani na pia uh, upande wa wak zile tunaita Western Highlands, na upande huo pia tunapata ile inaitwa uh, resistant malaria inaitwaa uh, hali ya afya pia ina- inaweza kuongeza ile malaria tuseme hata pahali ambapo hapo awali ha, hakukuwa na malaria mingi kwa sababu ya baridi tuseme central, central kenya hapo e, awali ilikuwa ngumu sana kupata mtu ambaye ako na malaria kweli mar ambayo mtu ay test ya damu na anaona kwamba ni malaria siku hizi kwa sababu ya ile tunaita global warming zile r zimeenda juu kumaanisha sasa kuna joto zaidi na uh, ile baridi ile baridi ambaye ilikuwa inazuia hiyo mbu ya kuishi sasa imeenda iki, ikiisha na naumbu wanakuwa kwa sehemu nyingi nyingi sasa, sasa kuli, a, nyingi kuliko hapo awali wa lile ningetaka kusema hata kuwa mtu akipatikana kwamba akona dalili za malaria ni, ni muhimu sana kwanza kufanyiwa zile test ambazo zinatakikana ili kuhakikisha kwamba hiyo shida ambayo ako nayo fever zile dalili ambazo akonazo zimesababishwa na malaria na sio homa ama sio shida nyinginepnuna e, ambayo inaweza kuleta hizo dalili na hiyo ni muhimu sana ili i, zile dawa ambazo zinatumika kwa malaria zitumike kwa wale ambao wanahitaji wana hizo dawa na pia zikiwa zitatumika kwa vile mtu amegonjeka malaria na amehakikishwa kuwa na malaria zikitumika zitumike kwa siku zile zote ambazo zinatakikana na pia zitumike kwa na, zote ambazo zina- kwa sababu siku hizi tunapati, dawa tunapatiana zikiwa mbili mbili ni kumaanisha aina mbili ya dawa pengine tembe moja lakini ni aina mbili ya dawa ile tunaita combined therapy, combined therapy. na hiyo ni kumaanisha kwamba dawa zikitumika hivyo vizuri tutazuia ile inaitwa drug resistance kwa sababu zikikosa kutumika kwa zile siku zote ama mtu atumie dawa moja tu baadale ya dawa mbili ile hiyo yes. resistance itaingia na shida ya malaria itaendelea bila kukua hiyo uh, ni kumaanisha ama kuongea kuhusu ile ku, ma, tibu lakini tukiongea kuhusu ile prevention ama kuzuia malaria kuna zile mal-malaria uh, treated nets zile neti za malaria ambazo zimesaidia sana watoto na wajawazito na watu wengine wakitumia hizi tumeona kwamba wanazuiwa kushikwa na malaria kuambukizwa na malaria hata kwa zile areas ambazo ziko na malaria nyingi daktari tukimalizia kuna maadhimisho ambayo yamefanywa hapo mjini nairobi hii leo ambapo kama nilivyotaja idara inayohusika ya kimataifa imeeleza nimetoa takwimu hizo swali ni serikali ya kenya mfano imechukua hatua zipi ambazo ni tofauti na labda ilivyokuwa miaka tano miaka kumi iliyopita eh, kuhakikisha kwamba hali hii imedhibitiwa hilo ni swali la muhimu sana kwa sababu serikali imefanya mambo mawili mazuri sana ehm, nambari moja ime, imehakikisha kwamba dawa za malaria zile ambazo zinafaa ziko na ziko kwa wingi na ziko kwa farmasi ambazo ziko na tuko nazo huku kenya na ni rahisi sana mtu kupata hizo dawa kitu cha pili ambacho hii serikali imefanya ni e, kufanya kwamba hizi zile neti za malaria e, za kuzuia malaria ziko pia na ziko kwa wingi na tuko na hata hiyo hiyowh na zingine nyingi ambazo zimehakikishwa kwamba hizo neti ziko kwa wingi asante sana dr charles kamodo ukiwa hapo jijini thika kwa kuzungumza na sauti ya amerika aaa msikilizaji umekuwa ukisikiliza mahojiano kati yangu na dr charles kamodo ambaye ni mmiliki wa taasisi ya the international clinic iliyo katika mji wa dhika ambapo ni kama kilomita 45 hivi kutoka jiji kuu la nairobi kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika anasema kwaherini jina langu bmj mridhi