Moja kwa moja kutoka Washington DC. Hii ni Kwa Undani, ambapo tunakuletea kutoka studio 15, lakini ni hapo baadaye kidogo, kwa sababu sasa nakusomea habari muhimu za dunia. Mimi ni BMJ Murithi. Polisi nchini Kenya wamesema kwamba watu 27 wamepoteza maisha yao baada ya basi na lori lenye trela kugongana. Polisi wamesema kuwa ajali hiyo imetokea kwenye barabara kuu inayounganisha miji miwili mikubwa ambayo ni makao makuu nairobi na mji wenye bandari wa mombasa leonard kimaio mkuu wa polisi katika eneo la kambu lililio, lililoko kaunti ya makueni amesema basi hilo lilikuwa linaelekea mombasa na trela ilikuwa inapisha nalo kwenda linapishana nalo kwenda upande mwingine na zikagongana siku ya jumanne Ajali za barabarani zinasababisha vifo vya watu takriban elfu tatu huko nchini Kenya kila mwaka. Vifo vinavyotokana na ajali za barabarani vimeongezeka katika miaka ya karibuni, juu ya kwamba kumekuwa na udhibiti wa walevi wanaoendesha magari. Vilevile serikali imeweka faini kubwa na pia vifaa vya kubaini mtu amelewa katika vizuizi kwenye baadhi ya barabara nchini humo. Tukija hapa Marekani, ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump bado ana nia ya dhati ya kujenga ukuta kwenye mpaka wake wa nchi ya Marekani na Mexico, lakini alieleza jana kwamba yupo tayari kusubiri hadi baadaye mwaka huu kwa ajili ya bunge kufikiria ufadhili wa mradi huo badala ya kusisitiza kuwa ijumuishwe katika mashauriano ili kuepuka kufungwa kwa serikali kuu wiki hii. Mpango wa sasa wa matumizi ya operesheni za serikali ya Marekani unafikia mwisho Ijumaa saa sita usiku na kumwacha Rais Trump na wapatanishi wa bunge siku chache tu kufikia makubaliano katika kufadhili mambo muhimu ya serikali. Katika matamshi ya baadaye yaliyothibitishwa na ofisi ya ikulu ya White House, Rais Trump aliliambia kundi la waandishi wa habari wa konservativu kwamba wakati wa mkutano wa faraha jana Jumatatu kwamba angeweza kusubiri hadi Septemba kufikiria ufadhili wa ujenzi wa ujenzi wa ukuta huo. Wademokrat wanapinga mradi huo na viongozi wa chama katika bunge walikaribisha hatua wa hiyo ya Trump unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington kupitia redio yetu ya 107.5 FM Nairobi na miji inayozingira mji huo. Ndege za kivita za Uturuki zimepiga mabomu eneo la kundi la waasi la PKK na washirika wake kote nchini Iraq na Siria. Uvamizi wa mapema leo umehusisha ndege za kivita na zile ambazo haziendeshwi na marubani na kuua dazeni ya waasi. Taarifa ya jeshi la Uturuki imesema kwamba kuharibu viunga vya magaidi ambavyo vinatishia usalama na hadhi ya taifa leo ni haki yetu kama taifa kulingana na sheria za kimataifa. Katika eneo la milimani la Sinja nchini Iraki, majeshi ya Uturuki yalifanya mashambulizi, inadai kwamba limegeuzwa kuwa ni eneo jipya la mkakati wa kituo cha kiufundi cha kundi la PKK kufanya mashambulizi yake dhidi ya Uturuki, wakati kundi la wanamgambo la YPG la Siria pia lililengwa kaskazini mashariki mwa Siria. Na wanachama wa jamii ya mashoga nchini Rwanda wanaanza kujitokeza hadharani baada ya kutokea kwa mashambulizi na manyanyaso mapema mwaka huu. Serikali ya Rwanda inatambua jamii ya mashoga kuishi pamoja kwa uwazi na usalama, lakini hairuhusu kuwepo kwa ndoa za jinsia moja. Hata hivyo, wanaharakati wanasema wengi katika jamii nchini Rwanda wana ukosefu wa elimu inayohusu suala hilo. Baadhi ya mashoka wameeleza changamoto ambazo wanaendelea kukabiliana nazo. Hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao, mimi na mwenzangu Sande Shomari tutakuwa hapa kuletea kipindi cha kwa undani. Usiondoke. mimi ni BMJ Mridhi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Karibu msikilizaji kupitia Facebook live stream, hali kadhalika msikilizaji wetu radio, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na no ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo, tunaanza kama alipokueleza hapo awali kumulika, ikiwa leo ni Siku ya Malaria Duniani, na basi, kwa kuwa ni siku hii, tunaanza kumulika chanjo mpya ya malaria ambayo inaanza majaribio katika nchi tatu za Afrika. Basi kutaka kujua haya kwa undani zaidi, hii chanjo hasa ni ipi? inafanya nini? majaribio yake ni yapi? tunajaribu kuangalia hilo. Nimezungumza kutoka kule nchini Tanzania na Profesa Julius Masaga, ambaye yeye ni mtafiti, na kutaka tueleze anaofahamu zaidi kuhusu chanjo hii mpya ya malaria. E, kama ulivyosema hii ni chanjo sio ya kwanza, ni kwamba chanjo za aina mbalimbali zimefanyiwa majaribio katika nchi mbalimbali na Tanzania ni mmoja wapo, lakini hii chanjo ambayo inaenda kwa jina la RTSS ilifanyiwa majaribio katika nchi mbalimbali na nchi za Afrika, na ikaonyesha kwamba inaweza kuzuia malaria kwa watoto wachanga. Kwa hiyo baada ya majaribio hayo tumeendelea na namna na, taasisi ya uh, utafiti wa magonjwa ya binadamu hapa Tanzania ilishiriki katika utafiti huu ambao tulifanya katika kituo chetu kimojawapo ambacho kipo Tanga. Kwa hiyo hii chanjo imeonekana iko in, salama na pia inaweza kuzuia malaria kwa asilimia uh, isiyozidi hamsini. Kwa pamoja pamoja na hii chanjo sio kwamba sasa watu wataacha kutumia aina nyingine ya kinga, kwa sababu hii chanjo haitoi kinga kwa asilimia mia moja. Kwa hiyo watatumia hii kinga watoto, lakini bado hao watoto wataendelea kutumia kinga za aina zingine, njia zingine kama kutumia vyandarua vilivyowekewa viuatilifu, na pale anapougua mtoto inabidi aende akapate matibabu kama kawaida, kwa sababu haitoi kinga ya asilimia mia kwa mia. Kwa hiyo sasa hivi wamesema inajaribiwa katika nchi tatu, yeah, mojawapo ikiwa ni Kenya, nyingine Marawi na Ghana. Sisi hapa Tanzania tumeshindwa kutumia, kwa sababu tulifanya mradi wa kwanza, lakini wa sasa hivi malaria ya Tanzania kidogo imeanza kushuka, kwa hiyo ma malaria sio kubwa sana kiasi cha kwamba sisi tunaweza tukashiriki katika huo mradi, lakini mradi wa mwanzo tulishiriki. Kwa sasa hivi sasa, sasa wanaangalia uh, kwamba ikitumika pamoja na uh, chanjo zingine, waweze pia kuangalia kama zinaweza kuwa na mwingiliano au hakuna mwingiliano. Kwa hiyo hiyo chanjo ni nzuri, sisi tumeshaijaribu hapa Tanzania na ikaonyesha matokeo kwamba chanjo iko salama na pia inaweza kuzuia malaria na pengine, Profesa, kwa sababu hizi chanjo kama unavyosema ziko nyingi na huwa zinatumika wakati tofauti, hii kwa nini hasa ikawekwa kwa kundi hili la watoto wadogo? Kwa sababu unazuia kwa sababu malaria pia, kwamba malaria uh, kwa ina uh, afekti watoto wadogo, na ndio ilipojaribiwa ilijaribiwa katika kundi hilo. Kwa hiyo sasa inabidi hawa watoto ambao bado hawana kinga kubwa Uh, zaidi ya magonjwa mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na malaria, wao wakakingwa waka ili wasiweze kupata infection ya malaria, kwa sababu tunaamini kwamba uh, mtoto mdogo anaweza kupata uh, malaria attack au anaweza kuugua katika mwaka ni kati ya mara mbili mpaka mara tatu. Kwahiyo kwa hii kwa chanjo peke yake inaweza ikapunguza uh, huku kuugua kwake kukikawa ni mara moja katika mwaka. Kwa hiyo ni kwamba hao watoto ambao wako kwenye hatari zaidi ya malaria ndio mani ya chanjo imelenga katika kundi hilo, badala ya kulenga kwenye watu wazima ambao tayari wana kinga za malaria na magonjwa mengine. Na unafahamu profesa, kwa nini suala hili la kinga limechaguliwa katika hizo nchi tatu ilizotaja? Hizo nchi tatu zimechaguliwa kwa sababu nchi nyingi ziliomba, na sisi Tanzania tuliomba pia lakini hatukuchaguliwa. Kitu kikubwa ambacho wametumia kigezo ni kwamba wanatumia kwenye nchi ambazo, hayo maeneo ambayo attika maiko nyingi, kwamba sasa inaweza ukaipima kweli uwezo wake ikitumika katika njia za kawaida, kwamba inaweza kuzuia kwa kiasi gani. Kwa hiyo hakuna kitu kingine kikubwa zaidi ambacho kimefanya ichaguliwe labda Kenya, Uganda uh, na Malawi. Sisi pia tuliomba, lakini tukupata kama inavyosema awali kwamba Uh, malaria kwa Tanzania maeneo mengi, malaria imepungua. Mfano ile eneo ambayo tulifanyia majaribio ya mwanzo, tumeshindwa uh, kuendelea na hizo chanjo, kwa sababu malaria imekuwa chini sana. Kwa hiyo huwezi ukatoa matokeo ya haraka ambayo inahitajika katika ulimwengu au katika dunia, ili watu waweze kuona huo ubora. Kwao inabidi iende katika maeneo ambayo uh, malaria bado iko nyingi, na kwamba inaweza kutoa majibu ya uhakika kwamba ni kiasi gani hii chanjo kweli ina inaweza uh, kupunguza uh, infection kwa watoto. Unaweza kutueleza uh, Profesa, chanjo hii imetengenezwa wapi na nchi gani zilihusika kuitengeneza hii chanjo? Itoka GSK ndio, wapi hasa ya GSK, ambao wako Switzerland, na na kweli imeshapita WHO, wameona inafaa, kwa hiyo ndio maana wametoa iweze kutumika katika hizo hizo hizo hizo nchi tatu kwa sasa hizi na unafikiri kuna watu wengine ambao wana wasiwasi na matumizi ya chanjo wasizozifahamu, nini ambacho unawaeleza? Chanjo si mara ya kwanza kwamba ndo inatoka hapa duniani, tuna chanjo za aina nyingine mbalimbali ambako watoto wanachanjwa, lakini tu kwamba tu hii ni tofauti na chanjo zingine. Chanjo zingine kama ya kifo kwamba inafanya protection mia kwa mia, lakini chanjo ya malaria wajue kwamba haizuii mia moja kwa mia moja kwa mia moja, ni kwamba anapochanjwa, lakini ule mtoto atakapougua, uh, wa, wahusika au wazazi wahakikisha wanapeleka mtoto hospitali. Wakija wakasema kwamba kwa sababu amechanjwa malaria, sasa malaria hatapata tena, au kwa sababu amechanjwa malaria, sasa waanza kukaa tu nje, mtoto anaachwa nje, anafanya anawekwa kwenye maeneo ambayo ni hatarishi ya kumwa na malaria na mbu. Kwa hiyo inabidi pamoja na kwamba anapata hii chanjo, wasiogope. Hii chanjo ni nzuri kwa salama, si imeshafanya majaribio. Lakini tu ni kwamba wawe na tahadhari kwamba hii chanjo haitoi kinga asilimia mia moja, kwamba mtoto anaweza akaugua endapo ataumwa na mbu, na kwamba akiumwa na mbu inabidi akiugua, inabidi akatibiwe na hizo kinga zingine wasiziache kwa sababu kuna chanjo ya malaria. Ni kwamba waendelee na chanjo zingine za malaria, kinga zingine kama kutumia vyandarua na anapougua katibiwe, na tuendelee kuua mazaria ya mbu katika maeneo yetu, na aina zingine za ambazo zinatumika watu tuendelee kutumia, tusije tukaziacha kwa sababu eti kuna chanjo. Haya, huyo ni Profesa Julius Masaga kutoka nchini Tanzania akieleza kuhusu chanjo BMJ imemsikia hapa akigusia kwamba hii sio kwamba ni asilimia mia moja ya kutibu ugonjwa, lakini watu wafahamu kwamba ni chanjo. Kwa hiyo ni njia mojawapo, kwa sababu bado ipo kwenye majaribio. Lakini vile vile, e, tuliangalia kwa upande wa Kenya kama unaofahamu, BMJ chanjo hii kule inafanyiwa majaribio, bila shaka. Naam, sasa pale Kenya tumempata Dkt Jackson Kioko, yeye ni mkurugenzi wa huduma za afya kutoka wizara ya afya nchini Kenya, na kutaka kujua haya majaribio kwa upande wa Kenya nini kinafanyika, atueleze zaidi anachofahamu. Eh, Dr Jackson Kioko, tumsikilize. Hii chanjo uh, itaanza kupatianwa kama pilot katika nchi ya Kenya uh, mwaka ujao uh, na itakuwa kwa kupatiwa kwa watoto ambao wako uh, uh, uh, miezi, miezi, miezi, miezi tano uh, na kuendelea mpaka uh, miaka tano na hii ni chanjo ambao haitapatianwa uh, kwa sasa uh, ka, katika hii age group uh, popote katika hii nji ya Kenya. Itakuwa kwa mahali ambao malaria uh, iko kwa wingi, malaria uh, ambao watoto wengi wanakufa kwa sababu ya malaria. Labda daktari, utueleze kwa nini hii chanjo wanataka kuwapa tu watoto wakati kuna watu wazima wengi pia wanapata shida ya malaria? E, watu, watu wazima tayari wako na kinga ya malaria. Aa, hii tunataka kupatiana na watoto ambao bado mwili yao haija kuwa na kinga ya malaria na kwa muda huu ambao itatolewa hii chanjo ni nini ambacho nawashauri wale wasiojua chochote kuhusu hii chanjo? Kuna wengine huo wanaogopa wakisikia chanjo mpya. Vile tunafanya kwa sasa hii ni, ni kama piloting na vile nimesema hii chanjo itakuwa kwa sehemu chache tu, sio kwa kaunti zote za nchi. Na vile tutafanya wakati tutaanzisha hii chanjo, tutafanya kufanya kuelimisha wananchi juu ya hii, hii chanjo kwa sababu wengi hawafahamu. Na mtawaelimisha pengine labda ni hatua zipi ambazo, dokta, unaweza ukatueleza hii chanjo inatumika ina, ina au itakuwa inafanywa vipi? Kutakuwa kwa sindano, kwa ha. mdomo au inasemekana. No, no, no, chanjo chanjo yenyewe itakuwa ni kama shindano. Na wakati mikakati yote itakuwa mpango yote itakuwa imeka, imekamilika uh, hii chanjo yenyewe itakuwa uh, kwa mpangilio wa, wa National Immunization Program ita, itakuwa inapatianwa kama uh, ile chanjo zingine zinapatiana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa hii nchi, na ni kwa watoto sio kwa watu wazima na unajua pia, chanjo hii wamesema itakuwepo Malawi na baadhi ya nchi zingine. Labda unaweza ukatuambia wametumia nini kuchagua hizi nchi? Nilikuwa nimesema hii chanjo itakuwa Kenya, Malawi na Ghana, na hizi ni nchi ambazo zilikuwa na uh, idadi kubwa ya malaria, lakini zimeonyesha ya kwamba malaria, idadi ya malaria uh, imefunguka kiasi ya kwamba hii chanjo inaweza kuwa, uh, kuwa introduce kwa hizi nchi na pengine ni muda wa miaka mingapi itaenda kwa nchi zingine kwa sababu kuna nyingine nyingi ambazo zinahitaji pia hiyo chanjo? Kwanza kwe tukishafanya pilot sasa, ile ile ile, ile process itafuatilia sasa, ni eh, ni kwanza kupeleka kwa uh, part zingine za nchi eh, ndio sasa tuwe tunaweza kusema kwamba uh, zile kaunti zingine ziko na idadi ya malaria iko juu, kwanza zipate hiyo chanjo. Ukishapata country wide coverage sasa ndio, eh, eh, watu watafikiria kama itaenza nchi zingine. Na pengine kuna gharama dakta, kwenye kutumia chanjo, gharama zikoje? Watawezaje kuhudumu hizi gharama, pengine wale wa nchi zingine mtakapokuwa mmeipitisha? Unajua, kwa sasa hi, hi, hi chanjo hii chanjo haina gharama kwa nchi uh, labda gharama ile itakuwa ni kupitia kulipa wafanyikazi, na hivyo hii ni chanjo ambayo imepatiwa kama grant Uh, ni arrangement ile ya public private partnership uh, ambapo uh, serikali inashirikiana na uh, na na washikadau wengine uh, kwa hivyo itakuwa kama chanjo zingine tu uh, kama injini kama Kenya for example, chanjo ni free, hakuna uh, pesa unaotakiwa kulipa. Kwa hiyo wale ambao hawafahamu nini, nini ambacho unawaambia daktari, wale ambao hawajui chochote kuhusu mambo ya chanjo, ushauri wako kwa hao watu ni nini? Well, ile ile ningeweza ningependa ninge kuwashauri ni kwamba kutakuwa kutakuwa na chanjo ya malaria, lakini hii chanjo kwanza tunaanzisha uh, pilot project. Tukishajua hii chanjo inasaidia watoto kupitia kiwango fulani, basi hapo ndio tutaambia wananchi wote kijumla. Sasa hii chanjo iko na watoto wa uh, miaka miezi fulani miaka fulani wanaweza pata hii chanjo. Kwa sasa tunafanya pilot Haya, huyo ni Dr Jackson Kioko, akiwa ni mkurugenzi wa afya katika idara ya afya nchini Kenya, akizungumza nasi kulizia swali. Lakini BMJ Murithi, pia umefuatilia kwa kina kutaka kujua hii chanjo yapi ambayo walikuwa ukifuatilia kwa upande wako? Asante. Uh, Sande Shomari, ni kwamba nimezungumza na Daktari Charles Kamodo kutoka kule mjini Thika nchini Kenya, ambaye anafuata sana maswala yanayohusu malaria katika nchi ya Kenya, na amenieleza mengi, lakini kwa sababu ya muda hatutaweza kusikia yale ambayo amesema, hususan kuhusu serikali inavyofanya kudhibiti hali hii. Kama ulivyosikia, ni kwamba katika hafla iliyofanyika mjini Nairobi walikuwa wanasema kwamba Hmm. ya visa vimepungua katika kipindi cha muda usio mrefu sana, miaka mitano namna hii, lakini tusikie Dr. Charles Kamodo alivyosema, nilipo wakati nilipomuuliza kuelezea kuhusu chanjo hii. Unajua Sande, kwanza uh, kwamba chanjo hii umeeleza ni Kenya Malawi Nagana. na Ghana, katika nchi za Afrika ambazo no. zinahusika. Kwa hivyo nimeuliza hususan azungumzie Kenya, hivi ndivyo alivyonieleza hiyo mambo bado inaendelea bado, lakini lazima niseme kwamba hata ingiwa, ingewapo kwamba hiyo pilot program bado inafanyika pia huku Kenya, na tuna wataalamu wa malaria ambayo wanaangalia hiyo mambo pia kwa eh, kule uh, uh, mkoa wa Pwani na pia mkoa wa Lake Victoria. Em, kuna experiments nyingi na pia najua na, kwamba hata huku mjini kuna, kuna watu ambayo wanafanya kazi ya hiyo hiyo chanjo. Um, bado iko kwa hiyo level ya experiment, haija- haijaanza kutumika uh, you know, uh, kama kitu ambacho ni standard. Bado ni experiment, bado lazima tuone kama hiyo hiyo chanjo itafanya kazi ama la. Kuna hiyo chanjo ambayo ilitumika hapo awali na ili, ilitengenezwa na daktari kutoka Colombia na tunajua kwamba ndio ilifanya kazi lakini sio hati ilifanya kazi sana kwamba mpaka uh, kuzuia malaria kwa watu wengi hivyo, wale ambayo walio, wa, walipata hiyo chanjo, sio kama chanjo zingine. Tunazo chanjo tuseme za polio na za shida zingine ambazo zinafanya kazi kwa zaidi ni kumaanisha, mtu akipata hizo chanjo zingine ni sio rahisi kupata hiyo hiyo mradhi ambayo anakuwa ana, ana, protected na hiyo chanjo. Kwa malaria ni tofauti. Hiyo protection, hiyo protection sio nyingi sana na inaweza ile ya Colombia tunajua kwamba ilifika karibu thirty ama forty percent, kumaanisha wale ambao walipata hiyo chanjo walipata hiyo protection ya thirty to forty percent, kumaanisha bado walikuwa na risk ya kupata hiyo mradi hiyo mradi ya malaria. Na, na, wacha nirudie kusema kwamba sio kama chanjo zile zingine kama za miradi zile watoto wanapatiwa, kwa sababu hizo zinafanya kazi, kazi, uh, na nguvu zaidi. E, pia sasa hii ambayo inafanyika hii pilot ambayo inafanyiwa sasa eh, ni, ni, ni pilot ambayo sasa tunataka kuona itakuwa na effect gani, itakuwa na nguvu ya uh, kufika wapi. Kwa hivyo bado, uh, hiyo, uh, you know results za hiyo pilot lazima tu tusubiri na tuone vile itatokea. Naam, ni Dr. Charles Kamodho ambaye ni mmiliki wa taasisi inayojulikana kama The International Clinic iliyo katika mji wa dhika huko Nairobi, akitoa tathmini yake kuhusiana na hali hiyo ya chanjo ambayo inafanyiwa majaribio kama ulivyosema, sande Shomari. Naam, na ikiwa hii ni siku kubwa kama ulivyosema, tunaangalia hapa kwenye mtandao wa Twitter eh, rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete anaandika kwenye Twitter kwamba kama nchi zilizofanikiwa eh, zitaigwa, basi malaria itakwa historia. Hii ni hashtag Malaria Day kwenye Twitter. Bila shaka na tulivyosema hapo mwanzo, najua muda umepita, lakini kuna mengi sana ambayo yameendelea hasa katika mji wa Nairobi ambako waliamua kufanya hafla ambayo ilikuwa kubwa sana, ilianza jana usiku na ndipo ametangaza takwimu nyingi kweli, eh kuhusiana na hali ilivyo ya malaria kwa sasa, lakini ukweli ni kwamba visa vimeshuka katika takriban miaka mitano iliyopita, lakini bado kuna kazi ya kufanya, kazi bado ni kubwa sana, mengi yamekuwa yakizungumzwa. Basi tutaendelea kufuatilia swala hili kwa kina zaidi na kushukuru BMJ Murithi, na basi hebu tuangalie katika sehemu yetu ya pili. Hii ni kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hivi sasa. Basi aaneka katika sehemu ya pili, ambapo tunamulika idadi ya madaktari nchini Tanzania. Taasisi ijulikanayo kama Sikika na MAT au Medical Association of Tanzania, e, hawa wametoa takwimu wakisema kwamba kwa hesabu za mwaka elfu mbili na mbili mpaka kufikia mbili na kumi na tano kuna kiasi cha mgao wa madaktari sifuri nukta tano kwa watu elfu kumi. Hii inaonyesha kwamba kuna asilimia 39.6 ya wahitimu wa udaktari hawafanyi kazi hiyo, na wanaofanya kazi hiyo asilimia 60.4 wanafanya katika mashirika ya kimataifa yasiyo ya kiserikali, taasisi za utafiti na taasisi za elimu ya juu, wakati asilimia 42.8 ndio wafanya kazi katika hospitali mbalimbali mbali. Wakati 15.5 wamesoma elimu ya juu na asilimia 13.7 wanafanya kazi katika taasisi zisizo serikali. Basi tumezungumza Daktari Ahmed Sabuni kutaka kujua kwa undani pengine yapi ambayo yanazungumzwa katika hali ilivyo huko nchini Tanzania, tukifuatilia kwamba bado kuna changamoto, kuna mambo mbalimbali ambayo pengine yanaonekana katika idara hii au katika sekta ya afya nchini humo. Na Daktari Sabuni anazungumza nasi akisema inavyotakiwa hasa kihalisi, aai mmoja kwa siku. Na inatakiwa daktari mmoja kwa siku ahudumie wa wagonjwa thelathini mpaka hamsini, sawa? Ndiyo. na kwa specialist ya ahudumie wa wagonjwa nane mpaka kumi kwa siku, sawa? Ndiyo. Lakini kwa kutokana na namba ndogo ya madaktari waliopo nchini, kwa sababu tukiwa tunasema madaktari tunazungumzia wale ambao wana una hii inaitwa AMO, yani wenye advance diploma na degree kwenda mbele lakini kutokana na uhaba ama uchache wa madaktari, unakuta kwa siku daktari mmoja anahudumia wagonjwa kuanzia sabini mpaka mia moja ambayo kimsingi hata ukiangalia ile huduma yenyewe inayotoka kutokana na namba ya wagonjwa ambao umehudumia kwa siku, inakuwa sio huduma ile ambayo ilistahili apate mgonjwa. Na hii inatokana na kwamba labda mafungu anayopewa hizi idara zetu ambazo zinahusika na kwenye kuajiri anakuwa labda ni madogo mana wanakuta namba nyingi ya madaktari ambao walitakiwa wawepo kwenye system wako nje, yaeida wako kwenye ma kutafuta malipo mazuri zaidi umn na, na, wapo tu majumbani yani kwamba hawana ajira. Changamoto zipo nyingi, lakini labda tunaweza tukasema ni ukosefu wa wa- wa wa wa wa mafungwa ya kusababisha kwamba watu wengi wakaingia kwenye sistem. Na kingine kinachochangia watu wengi wanashindwa kuingia kwenye kwenye sistem ni kwa sababu hakuna motisha, yani motisha zile za kuwasababisha watu waende wakafanye kazi serikalini. Ndio maana unakuta namba na daktari mmoja anahudumia wagonjwa wengi, sa, wengi sana kwa siku, lakini pia ukiacha idadi ya namba ya madaktari ambao wanahudumia wagonjwa wengi kwa siku pia kuna swala ambalo limekuwa likizungumzwa kuhusu wanafunzi wa udaktari, pengine hilo tuliangalia kwa upande wake. Kuna wanafunzi na vyuo vingi ambavyo vimeongezwa pengine kwa upande wa Tanzania, na tunavyozungumzia kwamba kuna vyuo vingi vimeanzishwa, pia tuangalie kwamba vimeanzishwa lini, kwa sababu ukisema vyuo vingi vimeanzishwa, kuna chuo kama yudom yudom, toka kimeanza kulirizi madaktari sahizi huu ni takriban kwa miaka mitatu ndo kimeanza kulirizi madaktari lakini hawa waliotolewa uh, kwa hii miaka mitatu yote hawajapata ajira, yani still wako mtaani, hawajaingia kwenye soko la ajira. Yaani wako kwenye soko la ajira, lakini hawajaingia kwenye sisi. Na kuna vyuo vingine kama Ifakara, kama KIU vimeanzishwa, lakini bado havijaanza kutoa zile product ambazo zitakiwa. Kwa hiyo tunaweza uh, tukasema labda after five years ndo hivi vyuo ambavyo vimeanzishwa vinaweza vikaingiza zile product zao kwenye sisi, lakini hawa ambao wameshaanzisha wameingia kwenye soko la ajira lakini bado hawajaajiriwa. Ndiyo maana unakuta namba ya madaktari ambao wanahudumia wananchi inakuwa ndogo, kwa sababu wengi wako mtaani hawajapata ajira. Na inakuwaje kwamba madaktari wengi wanakuwa wako mitaani hawajapata ajira, wakati tayari mahitaji ya madaktari ni makubwa, hasa kama ume, ume, umeangalia pia hii ripoti nalizia masuala ya vijijini, huko mahitaji ni makubwa pengine zaidi. Ndiyo maana nitasema ukilinganisha na hapo awali, sasa hivi kuna idadi kubwa ya madaktari ambao wanamaliza vyuo kwa mwaka, lakini mafungu ya kusema kwamba kuwaajiri ili waingie kwenye sistem ya serikali ni labda ni madogo, kwa sababu tuangalie tu waliomaliza mwaka juzi, ili mpaka sasa hivi hawajaajiriwa. Hoo, tunasema kwamba Tanzania ina idadi kubwa ya madaktari, lakini wako mtaani hawajaingia kwenye kwenye kwenye kwenye kuajiliwa kwa sababu ameingia mheshimiwa hapa kidogo kati kumefundisha habari ya kuajiri. Unakuta hata hivyo vyuo ambavyo tunasema vimeanzishwa vingi vingio vimeuliza, lakini bado wako mtaani wengi, labda wanaingia kwenye wengine wanaingia kwenye hivi vyuo kwenda kufundisha kii, hawajaingia ndio maana unakuta hata Mheshimiwa alivyosema kwamba ana hao ambao walitakiwa kwenda Kenya atawaajiri yeye na wengi wao wanasema atawapeleka vijijini moa lakini skuli ataa miambilia msanale wakiingia hakuna jamaa lakini, atweza kufanyika kwa sababu bado uhitaji wa madaktari ni mkubwa, na sio kwamba hawako, wapo, ila bado hawajaingia kwenye nam, kwa sababu ukizungumzia swala hilo lilitajwa kwamba ilikuwa wapelekwe madaktari mia tano nchini Kenya lakini Nam basi, kufikia hapo muda wetu na watotoshi na kushukuru sana mtazamaji na msikilizaji. Shukrani kwako Dr Jackson Kioko kutoka nchini Kenya, hali kadhalika Profesa Julius Malaga kutoka Tanzania. Hapa studio mwenzangu BMJ Murithi, upande wa pili Saida Hamduni, hali kadhalika hapa studio mimi ni Sandey Shomari Omar Kaseko, upande wa pili na msimamizi Hadijariami. Asanteni na watekeni wote, alasiri njema na kwaherini.