Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hivi sasa Naitwa Mkamiti Kibayasi. na mimi ni Meri Mgawe. Leo ni Jumatatu, Aprili 24, mwaka 2017. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi kwenye mita band 19 na 22. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba wafaransa wanajiandaa kwenye duru ya pili ya upigaji kura. Je, wachambuzi wanabashiri vipi katika duru ijayo? Kwa kweli, ishara haionyeshe kwamba Lopen anaweza kushinda kwa sababu wagombea wote ambao wameshindwa kwenye hii duru ya kwanza wameshawaambia watu wao kwamba wampige kura Macron. Na katika taarifa nyingine, wakati joto la uchaguzi wa awali likiendelea huko Kenya, mchambuzi anasema kuwa vyama vya upinzani nchini humo huwa ni vya muda. Vyama ambavyo tuko navyo uh, ni temporary, inakuanga tu kwa muda wakati tunaelekea uchaguzi, na kwa hivyo sio vyama vile unaweza tarajia ziwe ni vyama ambavyo vinaweza kuwa na structure. Endelea kusikiliza matangazo haya ndani ya dakika 30 ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kama kawaida tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Meri Mgawe. Wagombea wawili wa Ufaransa wa kiti cha urais wameanza kampeni zao leo Jumatatu kwa lengo la kupata wingi wa watu na kuwashawishi wapiga kura ili kuleta mabadiliko ambayo Wafaransa wanataka. Ni kwa mara ya kwanza katika historia ya jamhuri ya Ufaransa ya kisasa kwamba urais utashikiliwa na mwanachama kutoka chama ambacho sio cha asili, kukiwa kuna hisia nzito dhidi ya utawala ambao unaweza hatimaye ukaamua iwapo Ufaransa itaendelea kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya au itatafuta uhuru wake wakijiondoa, kama ilivyokuwa kwa Uingereza katika umoja huo na ilivyokuwa Marekani chini ya Donald Trump. Matokeo ya mwisho yalionyesha Macron amenyakua asilimia 23.8 za kura na Li Pen ameshikilia asilimia 21.5 za kura. Upigaji kura ulikuwa kwa asilimia 79. Mshindi anahitaji wingi wa kura na hilo litaamuliwa Mei 7. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amewasili Afghanistan katika ziara ambayo haikutangazwa kujadili kuhusu hali ya usalama wa nchi na wanasiasa na viongozi wa jeshi. Mattis anatarajiwa kukutana na jenerali wa Marekani John Nicholson, kamanda wa majeshi ya kimataifa nchini humo, pamoja na Rais Ashraf Ghani na viongozi wengine wa juu. Ziara hiyo imekuja siku chache baada ya kundi la wanamgambo kumi wa Taliban kuua takriban watu 140 katika tukio linaloonekana la mauaji makubwa kutokea kwenye kambi ya jeshi baada ya miaka 16. Wanamgambo walikuwa wamevalia sare za kijeshi wakati wanafanya shambulizi hilo. Jenerali Mohamed Radmanish, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Afghanistan, amesema wanamgambo waliruhusiwa kuingia ndani ya kituo bila kufanyiwa ukaguzi maalumu baada ya kudai wanahitaji huduma muhimu kwa mtu mmoja aliyekwemo ndani ya gari aliyekuwa anagubikwa na damu. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imegundua vitendo vya utekaji kuendelea katika vituo vya wafungwa nchini Afghanistan licha ya serikali kutangaza nia yake ya dhati kutokomeza vitendo hivyo. Mwandishi wetu Lisa Schlein ametuandalia taarifa inayosomwa hapa na Sande Shomari. Taarifa hiyo imeangazia kipindi cha miaka miwili kati ya Januari 2015 na na Desemba 2016 Wafuatiliaji wa Umoja wa Mataifa waliohoji wafungwa takriban 469 katika vituo vya jela sitini na viwili vinavyosimamiwa na vikosi vya usalama na polisi wa Afghanistan. Msemaji wa masuala ya utetezi wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Liz Trossell ameiambia Sauti ya Amerika kwamba zaidi ya theluthi moja ya wafungwa wametoa maelezo yalionyesha mateso. Anasema watu wengi wamesema waliteswa ili wakubali makosa, na mara wanapofanya hivyo wanatakiwa kutia sahihi na kuchukuliwa alama za vidole miongoni mwa wale waliofanyiwa mahojiano pamoja na watoto 85 umoja wa mataifa unatoa wito kufanyika ufuatiliaji wa hali ya juu katika vituo vya jela na wale wanaoshutumiwa kufanya hivyo kufikishwa mbele ya sheria na kuchukuliwa hatua za kihalifu Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump anapata upinzani wa kidemokrasia wakati akitoa msukumo wa ujenzi wa ukuta mpya katika mpaka wa Marekani na Mexico ili kuzuia wahamiaji haramu kuingia nchini. Trump anataka fedha za awali kutolewa kwa ajili ya ujenzi wa ukuta mpya, jambo ambalo lilikuwa kipaumbele katika kampeni zake wakati wa kuwania urais. Aliongeza katika bajeti kudhamini serikali hadi Septemba mwaka huu, lakini wa Demokrat bado wanasita kuhusu ujenzi huo. Jumatatu rais Trump aliandika katika mtandao wake wa Twitter kwamba ujenzi wa ukuta huo ni jambo muhimu litakalozuia uingizaji wa madawa ya kulevya yanayoharibu vijana wa taifa hili, katika ujumbe wa Twitter mara mbili jana Jumapili pia Trump alisema wademokrat hawataki kutumia fedha katika bajeti kwenye ukuta, ingawa zitazuia madawa ya kulevya na wanachama wa magenge ya MS 13. Pia alisisitiza kwamba Mexico italipa gharama za ujenzi huo kwa njia fulani, madai ambayo viongozi kadhaa wa Mexico wamerudia wakisema haiwezekani. Mratibu wa vuguvugu la kutokomeza udikteta MBD huko Gine Bisau ameandika barua wa ya wazi kwa mwakilishi wa ECOAS huko Guinebissau, akitaka rais wa nchi hiyo Ose Mario Vaz kufuata makubaliano ya Conekry. Anasema vuguvugu lake linataka kuona mzozo wa kisiasa nchini unatatuliwa kufuatana na makubaliano yaliyotiwa saini na vikosi vyote vya kisiasa na ni lazima yaheshimiwe na vyama vya kisiasa vuguvugu hilo limetishia kufanya maandamano nje ya jengo la ECOAS kama hakuna hatua zozote zitakazochukuliwa. Na shirika la afya duniani limechagua Kenya, Malawi na Ghana kama nchi ambazo zitapatiwa chanjo ya kwanza ya malaria ambayo inafanyiwa majaribio mwaka ujao kwa watoto wadogo. Chanjo hiyo ambayo ni kudunga sindano inayojulikana kama RTSS au Mosquirix ilitengenezwa na kampuni ya madawa ya Uingereza GlaxoSmithKline. Majaribio hayo yalifanywa kwa watoto wachanga na wadogo waliokuwa na umri wa kati ya miezi tano mpaka kumi na saba. Malaria ni ugonjwa unaotishia maisha ya watu na unaosababishwa na vimelea ambavyo huambukizwa kwa binadamu kutokana na kuumwa na mbu wanawake walioathiriwa na vimelea hivyo. WHO imesema katika mradi wake wa majaribio kuwa itafanya tathmini ya ugawaji unaohitajika katika chanjo hizo, chanjo ambayo ni muhimu katika kupunguza vifo vya watoto na kuangalia matumizi salama. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, kama walivyosikia kwenye vidokezo vyetu, ni kwamba Wafaransa watakuwa na uamuzi muhimu wa kihistoria kumchagua rais mpya hapo Mei saba kati ya mgombea asiye na chama mwenye msimamo wa wastani Emmanuel Macron na mzalendo anayepinga wageni Marine Le Pen. Wagombea hao walishinda katika duru ya kwanza ya uchaguzi wa rais hapo jana kwa kuwashinda wagombea wa wengine tisa. Katika uchaguzi huo, mwenzangu Abdu Shakur Abod amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Ufaransa, Muhamed Saleh na kumuuliza kwanza, Macron aliyeshinda uchaguzi jana ni mwanasiasa wa aina gani? Uh, Macron siwezi kusema kwamba ajulikani, isipokuwa e, alikuwa si mtu ambaye alikuwa anategemewa kuwa rais wa Ufaransa ye ni mtu ambaye amesoma katika hivi vyuo vikubwa vya vya Ufaransa, ni anatoka katika grandecol za Ufaransa na amekuwa kwa muda mrefu mshauri wa wa uchumi, wa uchumi wa Francois Hollande na baadaye akaja akawa waziri wake wa, wa uchumi kabla ya kumwacha mkono na kuanzisha chama chake au kikundi chake hichi ambacho anakiita amarsh ambacho amejaribu kutaka kuchukua watu kutoka pande zote pande wa mrengo wa kushoto na mrengo wa kulia. Kwa hivyo kama tunavyosema, ni vuguvugu vugu la Le Marche, twende mbele. Lakini tukimwacha Macron hivi sasa, duru ya pili inafanyika vipi? Vyama vinakawa kawaida vitaungana, maanake kuna kitisho kwamba Lepen akishinda itakuwa ni kama ushindi wa Trump, kupinga wageni. Kwa kweli, uh, ishara haionyeshi kwamba Le Pen anaweza kushinda kwa sababu ukiangalia karibu wagombea wote ambao wameshindwa kwenye hii duru ya kwanza kwa mfano Bwana Fion Ben Amon wameshawambia wame watu wao kwamba wampigie kura Macron. Kwa hivyo, uh, kura za Marine Le Pen hazitoongezeka sana katika duru ya pili, kwa sababu vyama vile ambavyo vinapinga sera za sera kali za mrengo wa kulia na zinapinga siasa za kifashisti zimeshatoa zita, zime au zime, zitawaagiza watu wao wamuunge mkono bwana Macron. Pia tusisahau kwamba mara nyingi uh, Wafaransa ambao huwa wanakaa nyumbani hawaendi kupiga kura kati, katika duru ya kwanza hii duru ya pili pia watajitokeza ili kumzuia d Marine Le Pen asiweze kuwa rais wa Ufaransa. Ni nee, Mohamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Ufaransa, akizungumza na Sauti ya Amerika. na unaendelea kusikiliza habari zaidi za dunia. Maafisa nchini Somalia wanasita kuweka ishara kwamba tukio la uharamia la hivi karibuni katika ufuko wa Somalia ni moja ya mambo ya mambo yaliyovuma. hatuko tayari kusema kwamba kuna kitu kinachovuma huko sasa, lakini tutaendelea kufuatilia, alisema jenerali wa jeshi la majini Thomas Waldhauser jumaapili katika mkutano na waandishi wa habari kwenye kambi ya jeshi katika taifa hilo dogo la Afrika Jibuti, ambako waziri wa ulinzi wa Marekani mattis alifanya ziara waldhauser alipendekeza kwamba ukame na njaa katika eneo hilo umesababisha maharamia kufanya mashambulizi sita hivi karibuni katika meli za biashara zilizokuwa zimebeba chakula na mafuta zaidi ya watu milioni ishirini kutoka somalia sudan kusini nigeria na yemen wako hatarini kukumbwa na baa la njaa katika miezi sita ijayo hiyo ni kwa mujibu wa shirika la chakula duniani Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametoa wito jana kufanyika uchaguzi wa ndani, lakini sio uchaguzi wa mapema wa urais ambao mamilioni ya waandamanaji wamekuwa wakidai. Katika hotuba ya kila wiki kwenye televisheni, Maduro aliidhinisha kupiga kura baadaye mwaka huu katika nafasi za umea na gavana, na pia amesii mazungumzo kwanza na upinzani. Ametoa wito kwa Baba Mtakatifu Francis kuendelea kuwa mstari wa mbele katika mjadala wa kisiasa. Maandamano makubwa ya kupinga serikali yanatarajiwa kufanyika Jumatatu baada ya mivutano ya waandamanaji kuzuka kote nchini mwanzoni mwa mwezi Mei huu hali ambayo ilisababisha vifo vya watu ishirini. Jumamosi waandamanaji walifanya maandamano ya amani kote nchini Venezuela kutoa heshima kwa wale waliouawa. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema zaidi ya watu elfu moja walikamatwa wakati wa mzozo ulipolipuka kwenye maandamano na mia saba kati yao bado wamo jela. Nam, mahakama kuu nchini Kenya yameamuru kwamba uchaguzi wa mchujo siyasa wa vyama vya kisiasa kwa watafuta wagombea mbalimbali huongezwe muda hadi tarehe mosi mwezi Mei mwaka huu. Huku haya yakijiri, maswali mengi yanaendelea kuibuka kuhusu iwapo ipo mifumo komavu ya vyama kukumbatia demokrasia ya vyama vingi kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Agosti mwaka huu. Katika maeneo mbalimbali nchini humo ghasia zimeendelea kushuhudiwa huku Wakenya wengi wakionekana kujitenga na mchakato mzima. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Kenya kuhusu mchujo huo. Vyama vikuu kinzani vya kisiasa nchini hususan Orange Democratic Movement kinachoongoza na Raila Odinga pamoja na chama cha Jubilii ambacho kinapania kumhakikishia Rais Uhuru Kenyatta awamu ya pili madarakani vimeonekana kukumbwa na ghasia za mara kwa mara, wawaniaji wakielezea kuhujumiwa katika mchakato mzima. Lakini hata vyama hivi vikionekana kutokomaa kuandaa chaguzi za vyama, wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanakubaliana kuwa mfumo wa siasa za vyama vingi nchini unaonekana kuwafaidi wanasiasa wachache wenye ushawishi mkubwa katika jamii zao na kuwapa madaraka makubwa katika umilisi wa vyama hivyo. Sam Kamau, mchambuzi wa maswala ya kisiasa na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Aga Khan nchini, anaeleza kuwa demokrasia katika vyama vya kisiasa nchini siko mavu. Vyama ambavyo tuko navyo Uh, ni temporary inakuanga tu kwa mda wakati tunaelekea uchaguzi, na kwa hivyo sio vyama vile unaweza tarajia ziwe ni vyama ambavyo vinaweza kuwa na structures ambazo zinaweza kusaidia ili kwa wakati kuna mchujo inafanywa vile ambavyo inastahili. Kwa hivyo ukiangalia ile jambo ambalo limefanyika ni kwamba, wakati vyama sasa zimesema ni wakati wa mchujo, unaona kwamba hawana zile structures, hawana officials wale ambao wanaweza kusaidia hii process ifanyike jinsi ambavyo inastahili. Na ndio sasa umekuwa ukiona labda kuna majina ya wagombea ambao hayapatikani Unapata magari ya kusafirisha ballot papers, tena unasikia hakuna magari ama imetafutwa, kama imechelewa ama unapata ya kwamba vituo vya kupigia kura vimecheleweshwa ama vimebadilishwa dakika ya mwisho. Na ukiangalia, ndio huyo tunasema vyama ambavyo tuko navyo vinaundwa tu karibu na uchaguzi, ili kuweza kufacilitate eh, viongozi fulani waweze kuwania nyadhifa tofauti. Aidha, bwana Kamau anashikilia kuwa bado hamna mafanikio makubwa ya vyama vingi nchini na kile kinachoshuhudia wa ni biashara ya watu binafsi. Vyama siku hizi vinaundwa kwa misingi ya kikabila. Ukiangalia vyama katika nchi ya Kenya, kila chama unaangalia ngome yake ni eneo fulani dhahiri kuwa wazi uh, ni ni you know, wa na, kuwa na usisitizwaji wa demokrasia vyamani bado ni ndoto Wakenya wengi awe na heshima ya kidemokrasia kama njia mojawapo ya kufanya maamuzi yanayoafiki jamii pana. Dansan Omari, wakili na mchambuzi wa masuala ya siasa nchini, anaeleza kuwa kutokana na rabsha na ukiukwaji wa haki na uwazi katika mchujo wa vyama, huenda pakawa na tatizo la maamuzi katika bunge lijalo pale patakapokuwa na wabunge wasioegemea vyama vyovyote, lakini pia hali hii huenda ikaondoa kidonda cha ukabila. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na tukiwa bado huko huko nchini Kenya, VOA Sauti ya Amerika hatimaye imefungua rasmi kituo cha wanahabari wa idhaa ya Kiswahili katika mji wa Mombasa. Shughuli hiyo iliongozwa na mkurugenzi wa shirika la habari la VOA Amanda Bennett. Mwandishi wetu Libert Adede akiwa Mombasa ametuandalia taarifa hiyo kwa kina. Ilikuwa shughuli iliyoleta fahari kwetu kama wanahabari ambao wanatumia ofisi hiyo na haswa kupata fursa ya kukutana na wakuu wa VOA. Shughuli ilihudhuriwa na wadau wa VOA kutoka sekta mbalimbali mbali nchini Kenya, ikiwemo viongozi wa idara za utalii, mashirika kadhaa ya kijamii hapa Mombasa na wawakilishi wa idara za kielimu. Katika ujumbe wake wakati wa ufunguzi huo mkurugenzi wa VOA Amanda Bennett amesema kuwa anajivunia wanahabari wa VOA Mombasa na utaalamu wao katika kazi na pia uwezo wa kushirikiana na jamii. So najivunia sana na kituo hiki cha VOA Mombasa, tuna wanahabari walio na tajriba, so na pia wenye uelewa wa mambo ya mashinani na kituo chenyewe ni maridadi sana. Natarajia kwamba habari zetu zitaweza kuvutia dunia nzima. Kwa upande wake, mkuu wa VOA barani Afrika, Naiguse Mengesha, ameelezea matumaini kuwa wanahabari wa Mombasa watatekeleza majukumu yao na hivyo kuhakikisha VOA inatekeleza malengo yake. Hapa ni Mwamoyo Hamza, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Habari ambazo tunazitengeneza kutoka hapa Mombasa ni nzuri sana, na hilo hasa ndio ilikuwa lengo letu. Lengo letu ilikuwa ni kwamba tu, tuwe na kituo tutengeneze habari kutoka Mombasa na waandishi ambao wako Mombasa kwa sababu unapata picha halisi ya hali ilivyo hapa Mombasa. Hawa ni wenyeji wa sehemu hii wanajua vizuri hali halisi ya sehemu hii. Martin Safari ni kijana kutoka Mombasa, naye pia ameelezea furaha yake kwa kuwa VOA sasa imefungua kituo ambacho kitakuwa kinaangazia maswala ya vijana katika eneo la pwani. Basi tumepata sisi chombo chetu cha kuweza kusimama, tukapata kusikika na malengo ya kijana, maisha ya kijana, mtazamo wake, ubunifu wake, na miundo mbinu, jinsi alivyo yeye kama kijana. Kituo hiki cha mombasa kwa jina studio 15 kitatumika na wanahabari Joseph Josphat Kioko, Amina Chombo, Salma Muhammad, Jafeth Kohome katika kutayarisha matangazo ya VOA. Nikiwa pia mtumizi wa kituo hicho, mimi ni Liberty Adede Mombasa, Michezo. Ungana nami Sunday Shomari katika makala ya michezo na moja kwa moja. Basi tunaanzia huko nchini Tanzania, Dar es Salaam kwake George Njogopa akitua maandalizi ya timu ya taifa ya vijana ya nchi hiyo Serengeti Boys. Mashabiki wa kandanda wamepata hamasa kubwa kutokana na mafanikio yaliyoanza kujitokeza kwa timu ya taifa ya vijana iliyo chini ya umri miaka kumi na saba ambayo inajiandaa kushiriki katika fainali za kombe la Afrika zitakazofanyika mwezi ujao huko Gabon. Serengeti Boys iliweka kambi ya muda nchini Moroko, mwishoni mwa wiki ilifanikiwa kutuma salamu za matumaini kwa mashabiki hao kwa kuikandika Gaboni kwa jumla ya mabao mawili kwa moja katika moja ya mchezo wa kirafiki uliotawaliwa na ufundi wa aina yote. Vijana hao wanaoshiriki kwa mara ya kwanza katika fainali za Afrika watashuka tena dimbani kucheza na wenyeji Moroko na kurejeana tena na Gabon kabla ya kuelekea huko huko Gabon katika fainali zitakazoanza kutimwa vumbi Mei kumi na nne. Katika ligi ya soka Tanzania Bara, kumekuwa na vuta ni kuvuta baada ya shirikisho la soka yani TFF kuipoka Simba pointi tatu baada ya rufani yake ya kugonga mwamba dhidi ya Kagera Sugar. Kupokwa kwa pointi hizo kumeifanya Simba iteremke chini kwa kiasi na kuendelea kusalia na pointi zake 59 huku ikiwa imeweka pengo dogo kwa Yanga. Na mwisho, katika riadha Mtanzania Alfonsi Simbu amepongezwa vilivyo na wanamichezo baada ya hapo jana kufanikiwa kuibuka mshindi wa tano katika mbio ndefu za London Marathon zilizofanyika nchini Uingereza. Mwanariadha huyo ambaye alikuwa Mtanzania pekee katika mbio hizo alimaliza kwa kutumia saa mbili dakika tisa na sekunde kumi mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana George Njogopa. Na sasa basi tuungane na mwandishi wetu wa Kongo Lucien Kahozi Kosha. Anaanza na, na habari za kusikitisha za msiba wa kocha maarufu wa masumbwi Afrika Kusini, alikuwa akimfundisha bondia wa Kongo Ilunga Makabu. Nam tuanze na, na mchezo wa ngumi. Bondia Ilunga Makabu raia wa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amempoteza wa kocha wake Nike Durain aliyofariki dunia kwa msiba wa gari huku Afrika Kusini, wiki moja kabla ya mchezo baina yake na Mtanzania Amur Mzungu. Nak Durand alikuwa kocha wa kimataifa ambaye anajulikana sana huko Afrika Kusini. Aliwafundisha mchezo wa ngumi zaidi ya vijana 95 na, na wengi wao walitokea bingwa wa mchezo wa ngumi huku Afrika Kusini kuhusu kandanda. Mechi ya ligi kuu ya raundi ya playoff hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, timu ya muungano ya Bukavu iliwapa kitandawili Motema Pembe, bingwa anaoshika taji kwa muda wa ligi kuu, kwenda sare sifuru kwa sifuru. Vijana chipukuzi wa Renesansi mjini Kinchasa walienda mabwa na bingwa wa TP Mazembe goli moja kwa moja. Pamfilmi Yayo, beki wa zamani wa timu ya TP Mazembe, ametajwa kama kocha wa timu ya TP Mazembe na Rais Moise Katumbi Chapwe. Pamfilmi Yayo, siku chache tu ya kutajwa kama kocha wa timu ya TP Mazembe amempatia malipinzi golkipa Matampi Vumilei ambaye alikataa kwenda uwanjani kisha kuweka kama golkipa wa akiba. Kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti Amerika Michezo, mimi ni Kauzi Kosha. Asante sana Kauzi Kosha. Basi kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tuelekea hadi Nairobi Kenya, kwake Jason Nyakudi akianza michezo ligi kuu nchini humo. Klabu ya FC Leparts na Ulinzi Stars zilizoa pointi tatu muhimu katika mechi zao za ligi kuu ya soka ya Kenya za raundi ya sita hiyo jana. Leparts iliandikisha ushindi wake wa pili mfululizo dhidi ya Thika United kwa kuipiga mbili kwa moja mjini Thika, nayo Ulinzi ikanyoa Mathare United mabao matano kwa moja mjini Nakuru. Leparts ya kocha Stewart Hall iliona lango langu kupitia Mgana Gilbert Fiamenyo na Waivoni Zuza Isuza aliimarisha uongozi wa Ingwe hadi mabao mawili kwa sufuri dakika ya sitini na katika riadha wiki moja baada ya Kenya kuufagia mataji ya Boston Marathon, wakimbiaji Mary Keitani na Daniel Wanjiru walihudhirishia ulimwengu kuwa Kenya ni moto wa kuotea mbali katika London Marathon jana. Keitani alinyekua taji lake la tatu jijini London kwa rekodi mpya ya dunia ya Afrika ya saa mbili dakika kumi na saba na sekunde moja. Bingwa huyo mara tatu wa New York Marathon alivunja rekodi ya mwingereza Paula Radcliffe ya saa mbili dakika kumi na saba na sekunde arobaini na mbili iliyokuwa imedumu tangu mwaka elfu mbili na tano. Sheitani ambaye anaongoza msimu wa 11 wa marathon kuu duniani atavuna karibu shilingi milioni 28 kwa matokeo hayo ya kihistoria. Naye bingwa wa Amsterdam marathon mwaka 2016, Wanjiru aliendeleza utawala wake wa Kenya hadi miaka minne. Alishinda taji la wanaume kwa saa 2 dakika 5 sekunde 48, alilamia mawiji kama bingwa wa Berlin marathon Kenenisa Bekele na mshindi wa Chicago marathon abel Kirui. Asante sana jason Nyakundi. Basi kufikia hapo inakamilisha meza ya michezo kwa siku ya leo. Jina langu ni Sandey Shomari na watakieni wote alamsiki. Sasa ni muktasari wa habari. Wagombea wawili wa Ufaransa wa kiti cha urais wameanza kampeni zao leo Jumatatu kwa lengo la kupata wingi wa watu na kuwashawishi wapiga kura ili kuleta mabadiliko ambayo Wafaransa wanataka. Waziri Orleans wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amewasili Afghanistan katika ziara ambayo haikutangazwa kujadili kuhusu hali ya usalama wa nchi na wanasiasa na viongozi wa jeshi. Mattis anatarajiwa kukutana na jenerali wa Marekani John Nicholson, kamanda wa majeshi ya kimataifa nchini humo pamoja na rais Ashraf Ghani na viongozi wengine wa juu. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imegundua vitendo vya utekaji kuendelea katika vituo vya wafungwa vitendo vya utesaji kuendelea katika vituo vya wafunga nchini Afghanistan licha ya serikali kutangaza nia yake ya dhati kutokomeza vitendo hivyo. Rais wa Marekani Donald Trump anapata upinzani wa kidemokrasia wakati akitoa msukumo wa ujenzi wa ukuta mpya katika mpaka wa Marekani na Mexico ili kuzuia wahamiaji haramu kuingia nchini. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, mwelekezi wa matangazo alikuwa ni Aida Isa, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe. Tunawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Kifua kikuu ama TB ni ugonjwa wa kale sana, uko na umri sawa na binadam, ambao ndio unaoongoza kusababisha vifo kati ya magonjwa ya kuambukiza duniani. TB ni tatizo la kitaifa karibu kila mahala, hasa katika nchi zinazoendelea, lakini zaidi ni nchini Kambodia nchi hii yenye karibu watu milioni 16 ndiyo yenye kiwango kikubwa cha kifua kikuu duniani, ikikadiriwa kwamba kati ya raia wa Kambodia laki moja kuna 380 kati yao walioambukizwa. Karibu theluthi mbili ya raia wote wa Kambodia wana bakteria wa TB, na kila mwaka takriban watu 13,000 nchini humo hufariki dunia kwa ugonjwa huo. Serikali ya Marekani kupitia idara yake ya maendeleo ya kimataifa ama USAID imekuwa ikifanya kazi na kituo cha taifa cha kifua kikuu na udhibiti wa magonjwa kama hayo SENAT, ambayo ni sehemu ya wizara ya Kambodia, kupunguza maambukizi na vifo vya ugonjwa huo nchini Kambodia. Licha ya kupatikana kwa mafanikio makubwa, bado tunashuhudia madhara makubwa ya TB katika ukanda, alisema Tina Lau kutoka ofisi ya USAID nchini Kambodia katika ufunguzi wa mkutano wa kitaifa wa kifua kikuu uliofanyika hivi karibuni. Kwa sababu hiyo, TB inabaki kuwa ni kipaumbele cha USAID nchini Kambodia. Tumepunguza mwanya wa kesi za TB kwa kiwango kikubwa toka mwaka elfu mbili lakini hali hii bado inawakilisha zaidi ya theluthi moja ya kesi zote. USAID ikishirikiana na Senat imeanzisha njia za kibunifu za kutambua watu walioambukizwa wasiojulikana, kama vile kuwalenga watu wazima, kuboresha upimaji wa TB miongoni mwa watoto na kuweka mkazo ushirikiano miongoni mwa idara za hospitali, ili pale wagonjwa wenye dalili za TB wanapoonekana, idara nyingine zinampeleka katika kituo cha kupima TB. Lengo ni kuondoa kifua kikuu nchini Kambodia ifikapo mwaka 2035. USAID imeahidi kuendeleza ushiriki wake katika ushirikiano wa kimataifa wa kuzuia TB, kushirikiana na programu za kitaifa za TB, taasisi za kiraia na sekta binafsi, kusaidia juhudi za kudhibiti kifua kikuu duniani, ikijumuisha nchini Kambodia, alisema Tina Lau. Tunajivunia kuwa sehemu ya juhudi za Kambodia kutokana na mafanikio mazuri ya mipango ya TB ya kitaifa na kuwa tayari kusaidia kufikia malengo ya kukimaliza kifua kikuu ifikapo mwaka 2035. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. <tune>