moja kwa moja kutoka washington hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa kipindi chetu cha kwa undani ambacho kitakujia kwa takriban dakika nne na nusu zijazo lakini kwanza nakusomea habari muhimu za dunia utawala wa rais donald trump wa hapa marekani umeeleza kwamba utachukua msimamo mkali dhidi ya korea kaskazini katika siku za karibuni na kwamba serikali yake iliyokuwa nayo au uh, kwamba subra ambayo serikali yake ilikuwa nayo na Pyongyang imepungua kufuatia shinikizo za siku nyingi kuitaka Korea Kaskazini kusitisha mpango wake wa uzalishaji wa zana za nyuklia. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence amesema leo Jumaatano kwamba Marekani iko tayari kuwashinda wale wasioamini uwezo wake. Amesema ni sharti wafahamu kwamba shambulizi lolote litakabilianwa nalo vilivyo na Marekani. Pence ameyasema hayo nchini Japan akiwa kwenye manyuari ya Marekani. Matamshi yake yamejiri siku moja tu baada ya kusema mjini Tokyo kwamba Marekani haitasitisha azima yake ya kuitaka peninsula ya Korea kuwa bila zana za kinyuklia. Pence aidha alikuwa amesema mjini Seoul, Korea ya Kusini, kwamba enzi ya mkakati wa kusubiri imekwisha, huku akimaanisha sera za rais Barack Obama aliyemtangulia rais Donald Trump. Idadi ya watu wanaoomba visa aina ya H1B kuingia hapa Marekani kwa ajili ya kufanya kazi imepungua kidogo, huku kukiwa na wasiwasi kwamba huenda programu hiyo ikafanyiwa mageuzi. Idara ya uraia na uhamiaji hapa Marekani USCIS imeripoti kwamba maombi elfu mia moja na tisini na tisa ya visa hizo ya viza hizo yalipole, yalipokelewa kwenye kipindi cha wiki moja kilichoanza tarehe tatu mwezi huu. Miaka miwili iliyopita maombi 1,233 yalipokelewa katika kipindi kama hicho. Kila mwaka kuna nafasi 48,000, na ikiwa ni pamoja na nafasi za watu walio na shahada ya bachelors, na vilevile vile nafasi 20,000 za watu wenye shahada za masters na zaidi. Programu hiyo ya H1B inawaruhusu wa waajiri wa, wa Marekani, hususan makampuni ya kiteknolojia kuajiri kazi raia wa nchi za nje walio na ujuzi wa kitaaluma kufanya kazi hapa Marekani kwa kipindi cha miaka mitatu. Wakosoaji wa programu hiyo wanasema kuwa inachukua nafasi za kazi za Wamarekani na kuchangia katika ku kush shuka kwa mishahara. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika uh, kupitia redio yetu 107.5 FM kule Nairobi na vitongoji vyake. Kwingineko, shughuli ya kuwaokoa na kuwahamisha watu kutoka miji ya Siria zimeanza tena hii leo Jumaatano baada ya kusitishwa kwa muda mfupi kufuatia mlipuko wa bomu siku ya Jumaamosi ambayo iliwaua takriban watu 126. Kituo cha habari cha serikali pamoja na shirika la uangalizi la haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Uingereza, The Syrian Observatory for Human Rights, vimesema kwamba mabasi yaliyobeba watu elfu tatu kutoka miji iliyoshikiliwa na serikali ya fua na falia ambayo Uh, imeshikiliwa na wapiganaji na wa, wa, wa, wa, waasi yalionekana yakipita katika barabara za miji hiyo. Na baada ya kampeni zilizokuwa na vituko vingi nchini Indonesia, inaonekana kwamba Jakarta imemchagua gavana mpya kulingana na matokeo yaliyotangazwa hadi hivi sasa kutoka katika vituo vya kupigia kura Aliyekuwa waziri wa elimu Anies Baswedan anaelekea na kushinda kwa takriban asilimia 58 na ya kura katika siku ya pili ya uchaguzi. Hali mjini Jakarta ilionekana kuwa kwenye yenye taharuki kuliko ilivyokuwa mwezi Februari wakati wa raundi ya kwanza ya uchaguzi huo, hata ingawa watu walionekana wakiwa katika hali ya sherehe kwenye vituo vya kupigia kura hizo msikilizaji zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa washington muda mfupi utakuwa naye mwenzangu sandey shomari akikuendeshea kipindi cha kwa undani kwa sasa mimi naondoka hapa studio 15 jina langu bmj muridhi Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji, unaungana nasi kwa njia ya Facebook live stream, hali kadhalika kwa njia ya redio katika matangazo yetu haya, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukichimbua na kuangalia kwa kina yale yaliyojiri kwa undani zaidi. Jina langu ni Sunday Shomari na hii leo nitakuwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, hali kadhalika kwa njia ya simu nitakuwa naye Selehe Mwana Milongo kutoka kule Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo na wachambuzi wengine. Naam, karibu mpenzi msikilizaji. Ikiwa basi leo katika kwa undani tunamulika habari iliyozungumzwa hasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo hii leo imetamkwa e, kwamba kumeonekana kuna makaburi e, katika eneo la jimbo la kati la Kasai e, yamegunduliwa kuwepo e, makaburi ya pamoja au makaburi ya halaiki yapatayo e, 17 kwenye jimbo hilo na mwito umetolewa kwa serikali kuweza kufanya uchunguzi zaidi kuhusiana na hayo. Basi kuzungumzia hayo uh, tutaungana naye Salehe Mwana Milongo kutoka kule Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, hali kadhalika wachambuzi na watetezi wa mashirika ya kiraia Omar Kavota, hali kadhalika Jean Paul kutoka shirika la vijana la Lucha lakini moja kwa moja kabla ya kuzungumza nao, tunaangalia kwa kupita siku za nyuma. Mwezi Julai kulikuwa na, na mapigano ambapo mamia ya watu waliuawa kutokana na mapigano ya majeshi ya usalama na vikundi vya wapiganaji. Lakini kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mwezi Februari pia kumekuwa na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu nchini humo, ikiwa ni pamoja na watu kuuawa, hasa wanaolengwa na askari kwa sababu ya kuhusishwa na kundi la Kamwina Nsapu. Sasa basi ni kukaribishe Salehe Mwana Milongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kabla ya kuendelea zaidi, kwa wale ambao wanatusikiliza kwa sasa na hawafahamu, hili kundi la Kamwina Nsapu ni nani hasa? Asante uh, sana. Sande uh, Kamwena Sampu ni kundi, ni jina la ukoo wa chifu wa jadi wa Bena uh, Kazenga ambaye ni kiongozi aliyouliwa uh, mwezi Agosti mwaka jana. Kwa hiyo ukoo ndio umeitwa uh, kamwina sampu, yaani uh, kizazi kinaitwa kamwina sampu cha cha cha machifu wa jadi wa eneo hilo, na kwa hiyo wakati alipouliwa vijana wa mji huo wakataka hivi kulipiza kisasi, na kwa hiyo ndio wamejiita wapiganaji wa kamwina sampu. Kwa asili ni kwamba ni vijana wa ukoo huo wa uh, kamwe na samu. Asante sana Salehe Mwanamilongo kwa kuelezea hilo. Lakini Salehe subiri, yapo apo. Kwa upande wa mashirika ya kiraia, wamezungumza na baadhi e, ya watetezi wa haki kutaka kujua kuhusu haya yaliyotokea kule katika jimbo la Kasai, lakini vilevile vile, nimepata nafasi ya kuzungumza na mshauri msemaji, mshauri wa rais Joseph Kabila e, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutaka kujua kwa undani hasa nini ambacho wao wanafanya pengine kwa upande wa serikali kuhusiana haya yanayotokea na yale ambayo yamekusha tokea. Yeye ni Profesa Ramadhani, hivyo hebu tumsikilize. Ramadhani alisemaje? kunako vita, watu wanakufa ng'ambo zote, ng'ambo za pili, ng'ambo ya ya askari, kunako ng'ambo ya, ya wawamilifu. Ila shida kubwa, watu wengi wanapenda tu kuangamiza nambo ya askari na, ila shida kubwa ni tunapaswa kujua wanani waliofanya vile nawazibiwe na waadhibiwe. Na kumekuwa na shutuma nyingi kutoka kwenye upande wa vyama vya, wa vya kiraia wakisema kwamba haya makaburi yametokea kwa sababu kuna upinzani mkubwa wa wale wapiganaji. Labda kwa uwezo wako wewe, unachoweza kueleza nini hasa kufanya haya mambo yasiweze kuendelea na kuhakikisha kwamba Kasai hakuna vurugu. Nini ambacho pengine mnakifanya kwa sasa? E, nikidhani kama bwana waziri Ramadhani Shadari alikwisha kuwa kule, aliona jamaa ya, ya sultani huo wa aliyofariki, waliongea, waliwakatia sultani mwingine na pia wakarudisha mwili wa, wa, wa, wa ule sultani kunako jamaa kwa kufanya maziko. Nikizani ni yale ilikuwa naombewa na, na na jamaa na wale watu wa, wa, wa wenye kuleta fujo, na hiyo ndiyo askari amekusha kufanya sasa, kama hiyo imefanyika eh. Na haya ni mambo ambayo yamekuwa yakionekana kwamba yanaendelea kwa mujibu wa baadhi ya hawa wasemaji wa vyama vya kiraia waona kama hizi fujo za Kasai au kuwepo kwa haya makaburi sio tu ni leo, ni mambo ambayo yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu. Labda wewe hili unalipokea vipi, na nini ambacho unawaambia wananchi wa Kasai? kizani ya kwamba yale neno haiwezi kuwa ya zamani, ni kunako mavita mengi ni kizani, kuna mapicha, kuna mavideo inayotembea kunako Facebook na watu wanaweza wakiona vile ikawa ng'ambo za wamilisi vile walitenda mabaja na kuua watu na kukata watu vichwe. Wale watu hawakuwatupa mbinguni, walizika udongoni pale, walizikwa udongoni. Atujue kama yale makaburi iliyofanyikana ni watu wenyewe walikufa kunako vita ya askari au kunako vita ya wamilisi. E, ila mtu wote mwenyewe anachukua silaha mkononi zaidi hila leta atiye barabara ukawa na silaha mkononi, ukauawa. Mkao wa kumi, mkao wa mia moja, mko wa rebele. Sikizani kama yale yanaweza yakaangamiza, eh, guvernema ya Congo, kwani guvernema sheria yake ni kuweka salama na kuchunga watu, na kama serikali kazi yake ni kuchunga watu na kuwaweka salama. Hivi sasa kumepatikana makaburi Kasai, wananchi wa Kasai wanawasiwasi kwamba pengine haya unayosema wewe, watu pengine hayafanyiki kama ambavyo inatarajiwa nawaza nikawambia watu Wakasai kama wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wawe kimya, yale neno itajulikana. Ikawa kama ni ng'ambo ya guvernema, watu walifanya vile, wataadhibiwa. Ikawa kama ni ng'ambo ya wamilishi, walifanya vile, wataadhibikiwa ka lazima ni kuwe hakikisho na na, na watu wajue kama kukakuwa yale mema ikafanyikana, mara zingine kutakuwa maadhibio. Na ndio hilo tunawaomba wawe kimya, leta iko pale juu ya kuchunga watu, na kama mtu wote alifanya vibaya ataadhibiwa. Askari walifanya vibaya kuna waaskari walishaadhibiwa, na wamilisi walifanya vibaya wataadhibiwa kwa namna neema hiye iwe watu wao wazima na nchi izidi kuishi kunako amani. Kwa hiyo serikali itachukua hatua, lakini hizi hatua kama unavyozizungumza Profesa Ramadhani, watu wa Kasai wengi bado wana wasiwasi, vyama vya kiraia vina wasiwasi. Na unafikiri kwa nini haya yameweza kutokea? Basi uh, maneno ni mengi kunako Kasai. Kuna, kuna wa... Kasai kuna wangine wako walikuwa natafuta kuleta fujo kusue kimya, na wengine wanaoga, kwani sasa sa, sa, sa watu watafungwa. Kama huyo mtu ulikuwa hapa Kishasa, ulikuwa nyuma zao, si watakutaja? na njo wale watu wanako, wanako wasiwasi, inafaa wasi, kuacha neno ifanyikane, leta afanye mtu wote, akawa ukawa mtu wa askari, ukawa politike, ukawa milisien, kama ulifanya vibaya, sheria ni kuadhibiwa, na kuadhibiwa ndio italeta amani ni msemaji wa Rais Joseph Kabila Profesa Ramadhani Shabani, hivyo akieleza suala hilo kwa upande wake. Lakini kabla sija kwako, Salehe Mwana Milongo, mkamiti kibayasi, e, umefuatilia suala hili hasa kwa ile ripoti ambayo imetolewa na Umoja Mataifa, pengine nini ambacho e, kinazungumzwa kwenye hii ripoti? Sande, ripoti iliyotolewa na kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa ni OHCHR, ni kwamba Aprili tano mpaka saba timu ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa pamoja na maafisa wa polisi waligundua makaburi kumi na saba yaliyozikwa watu wengi sana huko Kasai kama ambapo uh, mwandishi wetu wa Kinshasa ameeleza. Eneo hilo la Kasai limekuwa kwenye mapambano kati ya vikosi vya usalama na wanamgambo katika eneo hilo, ambao tumewasikia wanajulikana kwa jina la Kamwina Nsapu. Basi katika uh, uh, wachunguzi hawa wa Umoja wa Mataifa walivyofika katika eneo hilo na kujionea hayo yalivyo, ndipo ikapelekea huyu Kamishna Mkuu wa Haki za Binadamu katika Umoja wa Mataifa Zaid Rad Al Husseini kusema, kutokana na hali iliyopo hivi sasa na kile tulichojionea, basi timu yangu haiwezi kusubiri zaidi, inabidi kuomba uchunguzi ufanywe haraka sana na taasisi za mahakama ikiwemo ICC ambayo ni mahakama ya kimataifa inayohusika na uhalifu yenye makao yake The Hague huko Uholanzi. Na hali kadhalika Reid alisema kwamba yeye hato sita kabisa kuomba msaada wowote katika jumuiya ya kimataifa ili kuongeza nguvu katika hii timu kuweza kufanya uchunguzi na kujua kile kinachoendelea, kwa sababu kama utakumbuka katika takriban miezi tisa iliyopita kulingana na, na ripoti hii ya OHCHR ni kwamba serikali ya Kongo imekuwa ikikanusha kwamba hakuna mauaji yaliyofanywa na, na, na vikosi vyake vya serikali, lakini wachunguzi hawa wa Umoja wa Mataifa wanasema serikali ya Kongo, vikosi vyake vimehusika katika haya mauaji mauaji. Kwa hiyo hivi sasa ni kwamba hii timu ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa ina, inapeleka pendekezo lake la kutaka kwamba uchunguzi ufanywe haraka sana na wakati huo huo Serikali ya Kongo inasema yenyewe haitakubali chochote kuhusiana na shutuma inazopatiwa mpaka kwanza ithibitishe kwamba kweli vikosi vyake vilihusika. Sasa itathibitisha vipi, hapo ndipo bado hatujafahamu zaidi, uchunguzi inabidi uendelee kufanyika. Asante sana Mkamiti Kibayasi. E, lakini kirudi kwako Salehe Mwana Milongo, umekuwa ukifuatilia taarifa hii na kuripoti kwenye matangazo yetu Labda unaweza ukatueleza kwa upande wako, Salehe, ni nini ambacho kinachofahamika kwa undani mpaka sasa? Baada ya hizi ripoti upande wa serikali umezungumza na umefuatilia hayo pia. Kwa kweli ni uh, maoni sasa ya serikali ya Kongo ambayo imesema imeshangazwa sana kumsikia afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa kutamka uh, ma, ma, ma, matamshi kama hayo ambayo mkamiti ametoka kuyaelezea kusema kwamba watashirikisha mahakama ya kimataifa ya, ya ICC kuweza hivi kuendesha uchunguzi. Kwa hiyo wamesema kwamba uh, Umoja wa Mataifa ama kikosi cha Umoja wa Mataifa hapa nchini kilialikwa na serikali ya Kongo na ni serikali ya Kongo pekee ambayo tayari imesema imeendesha uchunguzi na uh, maafisa wa wa, wa kijeshi na majaji wa mahakama ya kijeshi tayari wako huko Kasai kuendesha uchunguzi huo, sio tu wa, wa, wa watu waliouliwa eh, kwenye eh, machafuko hayo, bali pia wafanyakazi wawili wa, wa, wa, wa umoja wa mataifa ambao Mmarekani mmoja na mswedeni mmoja ambao pia waliweza kuuliwa huko. Kwa hiyo wamesema uchunguzi unaendelea na wame, serikali ya Kongo imeelezea mshangao wake kutokana na kwamba eh, taarifa hiyo imekuja hii leo wakati ambapo wiki iliyopita Uh, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kijeshi alielezea kwamba watu wanaendelea kukamatwa na uchunguzi unaendelea. Asante sana lakini pia tunaye kutoka mashirika ya kiraia bwana Jean Paul kutoka Lucha. Kwa upande wake mashirika ya kiraia haba, utuelezi Jean Paul, habari hii mmeipokea vipi na kwa kina, unafahamu nini zaidi kuhusiana na ripoti hii? Ndio, habari hii uh, mauaji, uh, ya mauaji uh, uh, ya makaburi ya wingi ndani ya Kasai hakika imetuletea uchungu na tumekera moyo ya kusikia watu wameuawa, na zamani tunajua kama Kasai ilikuwa mahali ambayo kulikuwa amani, hakukuwepo mauaji. Watu wa Kasai hawakuwa na zoea milio ya masasi kama sisi ambayo tunaishi huku Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini, lakini ni kitu ya kuchangaza kuona yale mauaji ambayo yamefanyika Kasai, kulingana na shida ambayo haikuweza haikuweza um, ku, ku, kukua uh, shida ya Kamuina Nsapu ya madaraka ya Kamuina Nsapu ambayo government iliuza haikuweza kuleta mchango mkubwa juu ya kupata suluhishi kwa hiyo shida ya mkambwe, na ambayo aliuawa uh, vibaya sana ndani ya Kananga. Na sisi kama civil society uh, uh, tumesikia uh, yale ambayo government imefanya kutafuta kumaliza uh, um, fujo ndani ya maeneo Kasai, lakini haitoshi. Tunataka uh, justice ama sheria iweze uh, kufanyika, wale ambao walifanya vile vitendo vya kielela wawezi uh, kubegwa uh, kwenye mahakamani na wawezi kusamba na kuhukumiwa kulingana na vile vitendo ambayo walitenda na kulingana na na yale ambayo ulimwengu uh, wa ya mataifa yamesema, inabidi ya kufanyike uchunguzi uh, na uchunguzi huo wuzikua kabisa wa ndani, na kama government ambao ni partenar ama partna partena wa um, um, ulimwengu wa mataifa ikiwa ha Uh, anajua ha, ha, ha, kama hakuna chochote ambao uh, alifanya uh, uh, ndani ma, ya hiyo mauaji ya kielela, inabidi ina, aweze kukubali kuweza kuongea uh, kukolaborate na ulimwengu wa mataifa, kusudi na kurudi kwa uchunguzi ambao ni wa kweli, na wale wote ambao wamehusika ndani ya hizo vitendo vya kielela waweze kuhukumiwa. Asante sana, subiri hapo hapo, Bwana Jean Paul. Na kushukuru Mkamiti Kibayasi, pia ulisema umefuatilia suala hili kuhusu haya makaburi yalivyoweza mm. kugunduliwa mm -hmm. ilikuwaje? Unakumbuka? Uh, kwa mujibu wa wachunguzi hao wa hawa Umoja wa Mataifa mm -hmm. ni kwamba kati ya Machi 26 hadi 28 kulikuwa kuna mapambano kati ya vikosi vya serikali ya DRC FARDC, pamoja na wanamgambo wa kieneo huko Kasai wa Mai Kamwina Nsapu. Sasa baada ya mapigano hayo kutokea, ilipofika mwezi wa ngapi, mwezi huu, ilipofika Machi 28 na 30, timu ya uchunguzi ilikwenda katika eneo, na sababu za kwenda huko kwa sababu kulikuwa kuna shutuma kwamba vikosi hivi vya serikali viliua watu wengi zaidi kwa kuwafyatulia risasi, wakiwemo wanawake na watoto. Sasa ili kwenda kujionea hayo, ndipo ikagundua hayo makaburi, makaburi ya halaiki na kuweza kuona miili mingi tu ambayo ilikuwa imefukiwa humo ndani na kuzikwa katika eneo mm, moja. Asante sana, vile vile mkamiti nipate ni nafasi ya kuzungumza na mmoja wa watetezi wa haki kama ulivyomsikia Jean Paul Kasai, wamezoea amani mm -hmm. Sasa hii imekuwaje? Na nikapata nafasi ya kuzungumza na bwana Omar Kovota kutaka kujua kwa upande wake nini ambacho anafahamu zaidi kuhusiana na suala hili. Sio jambo la kushangaza sababu hivi tukizungumza huo mgambo wa Kamwina Nsapu ama hao waasi ambao serikali ya DRC si, inadai hata kuwa magaidi wa Kamwina Nsapu hawajatokomezwa. Yaani kuna visa mpya vya mauaji ambavyo vinatekelezwa na ambavyo kupitia hivyo sharti kupatikane makaburi eh, mengi ya pamoja kama ile ambayo Umoja wa Mataifa umedai kupata hivi sasa. Sasa pengine kama umesikia vilevile vile upande wa serikali leo umeeleza kwamba hali ya Kasai imetulia, hakuna ghasia, hakuna vurugu. Sasa pengine hilo unalipokea vipi? Kusema kama hali imetulia huko Kasai kwa sasa haiwezi kueleweka, sababu kuna mzozo mmo- kuna mzozo upande mmoja ambao ulikuwa unahusu familia ya kisultani yani ya, ya uongozi wa asili ya mwenyewe Kamwi na Sapu, huo mzozo wa kifamilia ndio umepata suluhu, sababu eh, waziri wa masuala ya ndani ameweza kupelekea familia ya Kamwi na Sapu kumweza kumpata yule ambaye anarudi kwa nafasi ya Kamwi na Sapu na kupelekea huo mzozo wa kifamilia umalizike, lakini sasa kuna makundi mengi ya waasi huko Kasai ambao inajitwika jina la kamwe na sapu, na kabla haijatokomezwa haiwezi kudaiwa ya kuwa kumepatikana na ufumbuvu ufumbus, ufum, na haiwezi kupatikana kusemeka ya kuwa suluhu imepatikana huko Kasai, lakini kabla hayo makundi hayajatokomezwa, sharti tufahamu ya kuwa mzozo ungali na tatizo lingali na, ndiyo maana inaonekana hata hivi sasa kaburi za umma zinaendelea kupatikana. Yani tatizo liko, na usalama huko Kasai haujaweza kurudishwa shwari. Na pengine kwa kufuatilia kwako, ni nini ambacho unafahamu zaidi kuhusiana na shutuma hizi au kupatikana kwa haya makaburi ya halaiki? Ninafikiri ya kuwa kuna jitihada ambazo Umoja wa Mataifa unafanya lakini haushirikiane vilivyo na serikali hivi kwamba uchunguzi ambao unaendeshwa na Umoja wa Mataifa unakuwa wa kuonyesha ya kuwa serikali ama jeshi ya, ya DRC inahusika katika mauaji, na pia wanamgambo wa Kamuina Nsapu wenyewe wanahusika. Kile ambacho kimekosa hivi sasa ni kuweza kutia Uh, tume la pamoja ambalo linatia ndani serikali ya DRC, yani jeshi ama wanasheria, pia Umoja wa Mataifa hata na mashirika ya kiraia, hivi kwamba isiwe kama uh, serikali ya DRC inakuwa inachukuliwa tu kama ya kujitetea kuhusu kugunduliwa kwa kaburi moja ama lingine, lakini kwa pamoja waweze kusaidiana Monisco na yani Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo kumaliza tatizo. Na tatizo ni kwamba kuna uasi ambao umezuka DRC huko maeneo ya Kasai ambao umejitwika jina la Kamwi Nasapu, na kama huo uasi haujatokomezwa yaani tatizo litakuwa lipo, na kila kukicha kutaweza kuendelea kugunduliwa na, ma, na makaburi ya pamoja. Ndiyo maana uchunguzi ambao unaweza kutia watu kwa pamoja unaweza kupelekea ifahamike, wanajeshi wa DRC, polisi ya, ya DRC imefanya nini ama inahusika kwa nini na hao waasi wanahusika kwa nini na namna gani kupata ufumbuzi wa, wa swala hilo. Hiyo itakuwa ya muhimu zaidi. Hilo ni swala la msingi na la zaidi kama unavyoeleza, lakini kwa upande wa mashirika ya kiraia, pengine wajibu ambao mnauona mko nao kwa sasa na nini ambacho mnataka kusikia kinafanyika zaidi kwa sasa kuondoa haya matatizo na ufahamu na ukweli ufahamike. Bila shaka, sharti kwanza uchunguzi ufanyike ambao unawahusisha watu wote ambao unahusisha Umoja wa Mataifa, serikali na, uh, na mashirika ya kijamii, ili kwamba ukweli ufahamike cha pili, kuweze kufanyika operesheni za kijeshi ambazo zina um, zinatia pamoja wanajeshi wa DRC si na wa MONUSCO kumaliza makundi ya waasi, sababu wakati makundi ya waasi haitakuwa imetokomezwa, mambo kama ya mauaji ya wananchi, mauaji ya umma haitakuwa imesitishwa. Hiyo hiki ni, ni, ni yani, hi, hi, hi, hiki ni kitu ambacho kingaliweza kuzingatiwa na hiyo itaweza kupelekea amani ya kudumu iweze kurudi, usalama wa kudumu urudi, na sasa shughuli za kawaida ziweze kuendeshwa. Lakini hivi tukizungumza hali ni mbaya mkoani Kasai. Asante uh, sana Omar Kavota mtetezi wa haki za kiraia kuzungumza nasi kutoka DRC. Salehe mwana Milongo na Jean Lucha, natumaini mnanisikia e, katika hizi kachache zilizobaki pengine kile ambacho mnafahamu kinafanyika kwa sasa, kwa sababu hii taarifa kama alivyosema huyu Omar, si mara ya kwanza haya ya makaburi yamepatikana, miili imeonekana si mara moja, na pengine idadi imekuwa ikiongezeka sasa. Labda Salehe, nini ambacho unaweza kutueleza? Uh, nafikiri kinachotakiwa sasa kwa kutaka kuridhisha uh, pande zote. Kwanza cha muhimu ni raia wa Kongo wenyewe ambao wanataka kujua ukweli kuhusu kinachoendelea nchini mwao, kwa hiyo itatakiwa kuweko na uchunguzi huo, na vilevile ni cha muhimu tena ni kurejesha imani baina ya Kongo na Umoja wa Mataifa, kwa sababu kwa miaka kadhaa sasa inakuwa ni uhusiano wa panda shuka, hasa zaidi tume hiyo ya haki za binadamu unajua, kulikuwa uh, na hata uh, hatua ya serikali ya Kongo ya kuweza hivi kumtimua afisa wa tume hiyo ya haki za binadamu nchini hapa kufatia tu ripoti za aina hiyo. Kwa hiyo itatakiwa kuweko na nia nzuri ya pande zote kutaka ku kufahamisha kwamba ukweli upo wapi na ni wanani waliohusika na, na, na, na visa kama hivyo, na ndio swala ambalo kwa kweli sio eh, tu wakongomani bali eh, eh, watu wote wamekuwa wame, wame wakisubiri kujiona. Asante sana, Salehe Mwana Milongo, naona muda wetu umekuwa ukienda haraka kweli kweli na kushukuru kushiriki nasi, hali kadhalika mshauri wa rais Kabila Profesa Ramadhani, hali kadhalika Jean Paul kutoka huko Kongo. Nawashukuru wote kushiriki nasi na Omar Kavota hapa Jina langu ni Sandey Shomari, mwenzangu upande wa pili Saida Hamdun, asante sana, bila kumsahau Omar Kaseko. Asanteni, tunatakieni wote usiku mwema kutoka hapa Washington DC.