Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na hapa studio uko pamoja na Abdu Shakur Abud. Tutakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Aprili 18 mwaka 2015. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mashirika ya kiraia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yataka kiongozi wa kundi la uasi la ADF wapelekwe nchini DRC. Kisa ni nini, nini? Ametoka Uganda inakuwa miaka kadhaa, na alipofika hapa Kongo ameua watu, amewachinja watu, amewapeleka watu porini na kuandaa kikundi cha ukaidi. Lazima aletwe Kongo, asamdishwe hapa Kongo, matendo aliyoyafanya ajibu, na kama atahukumiwa ahukumiwe hapa. Na katika habari nyingine, basi wachambuzi nchini Kenya wazungumzia umuhimu wa kupatiwa kipaumbele mswada unaotaka kuwekwa sheria za usawa wa jinsia katika uongozi. Wanawake watanufaika vipi? vibaya ni kwamba vile tumezoea kufanya siasa, wa mama wengi, nafikiri saa ingine wanauoga ama wanasikia kwamba itakuwa ni vigumu sana kwao kupita, lakini wakipewa nafasi, nafikiri ni wengi sana watapita. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. Lakini kwanza kabisa, tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Abdu Shakur Abud. na habari muhimu za alfajiri hii leo ni kwamba makamu rais wa Marekani Mike Pence amewaambia wafanyabiashara wa Korea Kusini mjini Seul hiyo jana kwamba utawala wa Donald Trump utatafakari na kufanya mabadiliko katika mkataba wa miaka mitano wa biashara huru kati ya nchi hizo mbili. Pence amesema urari katika biashara ya Marekani umeongezeka kwa zaidi ya maradufu mnamo miaka mitano tangu kufikiwa makubaliano ya biashara huru kati ya Marekani na Korea Kusini. Alipomaliza ziara yake ya Korea Kusini, makamu rais wa Marekani anakutana hii leo mjini Tokyo na makamu waziri mkuu Taro Aso kuanza mazungumzo ambayo White House inatarajia itafungua mlango wa kusafirisha bidhaa zaidi za Marekani huko Japan na kuwavutia wawekezaji miundombinu wa Japan kuwekeza hapa Marekani. Waziri wa ulinzi wa Nigeria Jenerali Manir Dan Ali ameonya kwamba huenda ikachukua miaka kadhaa kuweza kuwapata wasichana wa Chibok waliotekwa nyara na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapo jana, Jenerali Ali amesema jeshi linaendelea kusaka maficho ya Boko Haram katika msitu wa Sambisa, ambao ni eneo kubwa linalosambaa katika majimbo matatu makubwa ya Nigeria. Amesema ilichukua Marekani miaka kadhaa kuweza kumkamata gaidi mkuu Osama bin Laden. Waziri huyo alikuwa akizungumza wakati wanaharakati walipokuwa wakiadhimisha miaka mitatu tangu kutekwa wasichana 276 kutoka shule ya sekondari ya Chibok kaskazini mashariki ya Nigeria hapo April 13 mwaka elfu mbili kumi na nne. Wafuatiliaji uchaguzi wa kimataifa wana maswala juu ya uhuru na haki ya rasimu ya katiba iliyopigiwa kura siku ya Jumapili nchini Uturuki, wakisema ilifanyika katika mazingira yasiyokuwa na usawa. Kura ya maoni ambayo inaweka mazingira ya kumpatia rais Erdogan nguvu zaidi na kuondoa mfumo wa sasa wa utawala wa bunge ilipitishwa kwa kiwango kidogo. Mwandishi wa Sauti Amerika Dorin Jones anaripoti kwamba upinzani unataka kura ufanyike mpya, kura ifanyike upya. ili ligonga natusomea zaidi. Ripoti ilieleza kwamba katika mkutano na wanahabari mjini Ankara wafuatiliaji uchaguzi kutoka taasisi ya usalama na ushirikiano wa Ulaya, OSCE, wamesema kampeni ya kura ya hapana ilikumbana na vizuizi vingi, ikijumuisha kukosekana kwa uhuru wa kujieleza, unyanyasaji na nafasi ya kutumia vyombo vya habari. OSCE pia walishutumu matumizi mabaya ya rasilimali za serikali yaliyofanywa na Rais Recep Tayyip Erdogan. Cezar Florin wa kundi hilo la uangalizi alieleza maamuzi yenye utata ya kuruhusu matumizi ya karatasi za kura ambazo hazikuwa na muhuri rasmi kuonyesha kuwa ni halali. Amesema tume ya uchaguzi ilitoa maelekezo jioni siku ya kura yaliyobadilisha kabisa jinsi ya kuhalalisha kura iliyopigwa na hivyo kuhujumu kinga muhimu na kwenda kinyume cha sheria. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki ilitoa taarifa ya kusikitishwa na matokeo ya uchunguzi wa OSCE kwamba kura hiyo ya maoni haikufikia viwango vya kimataifa. Wizara imeeleza haikubaliani na ripoti na imeishitumu OSCE kuwa na upendeleo kwa sababu za kisiasa. Chini ya sheria ya uchaguzi ya Uturuki ya mwaka elfu mbili na kumi, karatasi zote za kura zinahitajika kuwa na muhuri, juhudi zinazolenga kuzuia uwizi wa kura. Chama kikuu cha upinzani CHP kimedai zaidi ya makaratasi ya kura milioni moja yasiyokidhi viwango kisheria yaliyotumika ambacho ni zaidi ya kiwango cha ushindi wa kura hiyo ya maoni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa mara nyingine tena, Wakenya wamewika katika mashindano ya kimataifa ya mbio mashuhuri ya marathon ya mjini Boston. Geoffrey Kirui alinyakua ubingwa wa mbio hizo wanaume mashuhuri wa mbio za miaka 121 hapo jana Jumatatu kwa kutumia saa 2 dakika 9 na sekunde 36. Asta mwenzako Edna Kiplagat alinyakua ushindi upande wa wanawake akitumia muda wa saa 2 dakika 22 21 sekunde 53, ikiwa ni ushindi wa kwanza wa wanariadha hao wawili katika mashindano hayo mashuhuri ya Boston. Ikiwa imebaki siku nne kabla ya Wafaransa kwenda kupiga kura katika uchaguzi muhimu wa rais wenye ushindani mkubwa kwa taifa hilo, wagombea wa wawili wanaoongoza Marine Le Pen wa chama cha siasa kali za mrengo wa kulia na Emmanuel Macron wa msimamo wakati wa kati wamekuwa na mikutano mikubwa ya hadhara jana katika mji mkuu wa Paris. Macron alikuwa na umati mkubwa zaidi wa wafuasi kuliko wakati wote wa kampeni pale watu elfu ishirini walipohudhuria mkutano wake na kujaza ukumbi wa michezo maarufu Bercy, huku Le Pen akiongoza mkutano na akiwa na watu elfu sita kwenye mkutano wake. Macron na Le Pen kwa wakati huu wanaungwa mkono na karibu asilimia ishirini na tatu ya wagombea wapigaji kura kila mmoja. wapigaji kura watafanya uchaguzi siku ya Jumapili na duru ya pili itafanyika hapo Mei saba. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana amemtaka kiongozi wa walio wengi katika bunge kuupatia kipaumbele muswada unaolenga kuipa makali sheria inayotaka usawa wa kijinsia katika nafasi za uongozi na siasa, hususan sheria inayosema jinsia moja iwe ya kike ama ya kiume kutozidi theluthi mbili ya uongozi katika taasisi zote nchini. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na Jacqueline Mugo ambaye ni mchambuzi wa siasa za Kenya. Anaona ni kwamba tayari tunaelekea uchaguzi, parliament yenyewe inamaliza ina tami yake, na awajatatua hiyo maneno. Kwa vile naona ni ukosefu wa muda ambayo imemfanya ambie parliament wajaribu juu chini, waone kwamba wamepitisha hiyo sheria. Je, unadhani kwa hakika itawezekana wanawake wapate nafasi hizo, na ili hali ni ushindani ulio wazi, wanaume kwa wanawake. Wanawake wakipewa nafasi nzuri, wanaweza tu kung'ang'ana na wanaume. Ubaya ni kwamba siasa saa ingine hapa Kenya inakuwa kali, kunakuwa violence, wamama wanadhulumiwa, wanawatusi. Wakiwapatia tu nafasi nzuri, ni wamama wengi sana ambayo kwa wakati huu wako tayari kuchukua viti vingi sana hapa nchini. Ukiangalia pale Senate na kwa makaunti. Ubaya ni kwamba vile tumezoea kufanya siasa, wa mama wengi nafikiri, saa ingine, wanauoga ama wanafikiria kwamba itakuwa ni vigumu sana kwao kupita, lakini wakipewa nafasi, nafikiri ni wengi sana watapita. Ni nini kipya kinaweza kufanyika katika bunge kuhakikisha kwamba imetekelezwa. Unajua, kusema kweli, uh, serikali ya Jubilii ambayo ndio inaongoza wakati huu ina majority kwa parliament. Kwa hivyo hawa wakiamua kwamba wataunga mkono hiyo mjadala, nafikiri inaweza kupita, na kama ni rais mwenyewe amewauliza Uh, wafanye hivyo, nafikiri mara hii inaweza kupitishwa pia. Wamama wasiogope hawa wenyewe pia waende parliament, kwa vile saa ingine wengine pia hawako kwa parliament. Wote wakienda wahakikishe kwamba wana numbers, wana quorum. Nafikiri wakati huo wataipitisha. Ni nyanja zipi ambazo tunaweza kusema kwamba hii two thirds gender rule imefaulu? Hii nyanja haijafaulu. Ukiona hata kwa kaunti hatuna governor hata mmoja ambayo ni mama. Kuna deputy governors wachache, hatuna magovernors. Ukiangalia kwa parastatals na wale wanawakilisha ama chief executives. Ni wamama wachache sana. Kwa hivyo kila sehemu za uongozi ukiangalia kwa nchi yetu wakati huu tuko nyuma za nchi ya nchi zingine kama Uganda. Rwanda hawa wana wanawake wengi sana kwa sehemu nyingi sana za uongozi. Kwa, kwa hivyo Kenya nafikiri bado ina nafasi kubwa sana ya kuimprove ama kuona kwamba wamama wamepewa cheo, na hawa wenyewe wagombanie na wajaribu vile wawezavyo kupata viti, si kwamba wapewe tu. Lazima waanie, lazima wafanye competition na na wanaume na wanaweza. Ni Jacqueline Mugo akizungumza na Kumekucha Afrika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi sasa. Abdul Shakur Abud tunamwalika tena kwa ajili ya kutusomea habari zaidi za dunia. Nam serikali ya Tunisia imezindua mradi wa kupambana na kuwafanyisha kazi watoto nchini humo. Kufuatana na waziri wa masuala ya jamii Muhammed Trablis, ni kwamba idadi ya watoto wanaofanyishwa kazi siku hizi imeongezeka kwa kasi katika hasa maeneo ya mashambani na imeongezeka na inabidi hatua zichukuliwe za haraka. Akizungumza na shirika la habari la AFP, Bwana Treblis amesema Tunisia imetia saini mikataba ya kimataifa kupambana na kuwafanyisha kazi watoto, na hivyo inalazimika kuanzisha mradi utakaoondoa hali hiyo. Marekani inagharimia mradi huo ulopangwa na shirika la kazi duniani ILO kwa msaada wa dola milioni tatu. Rais Horacio Cartes wa Paraguay amesema hatogombania tena kiti chake kwa mhula wa pili hapo mwakani baada ya kutokea ishara ya kutaka kubaki madarakani kuzusha ghasia zilizosababisha vifo. Cartes alieleza msimamo wake katika barua hiyo jana aliyompelekea askofu mkuu wa Paraguay akisema daima ameweka maslahi ya Paraguay kwanza. Papa Francis mapema mwezi huu alivihimiza vyama vyote vya kisiasa vya nchi hiyo kutafuta njia ya amani kutanzua tofauti zao za kisiasa. Marais wa Paraguay wamekuwa na ruhusa kubaki madarakani kwa mhula mmoja tu wa miaka mitano tangu mwaka 1992 kufuatia kuondolewa utawala wa katili wa kijeshi wa miaka 30 wa Alfredo Stroessner. Mwezi uliopita baraza la Seneti liliidhinisha mabadiliko ya katiba kumruhusu Cartes kugombania tena mhula wa pili <mulia> Na, na hivi sasa kumekucha Afrika, ikielekea nchini DRC, mashirika ya kiraia ya Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yameomba kiongozi wa ADF Jamili Mukulu wafikishwe mjini Beni na kufikishwa mahakamani kwa makosa ya wapiganaji wake na yeye mwenyewe kuhusika na mauaji ya raia wasio na hatia kwa zaidi ya miongo miwili. Mustafa Thomas Mwiti ameomba Uganda ifanye hivyo kuonyesha ushirikiano wake na DRC. Austere Malivika na ripoti kamili kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, akiwa katika mji wa Kinjasa, Mustafa Tomada Kemwiti Mwiti amesema ni vizuri kiongozi wa waasi wa ADF Jamili Mukulu kufikishwa mahakamani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Kivu Kaskazini kwa mauaji anayoendelea kutenda zidi ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Wabeni na wilaya zake. Inakuwa karibuni, uh, mwaka mzima, tuko tunaomba Bwana Jamil Mukulu aletwe ku Nord Kivu ama kuDRC kwa sababu ni hapa ametenda maafa. Ametoka Uganda inakuwa miaka kadhaa, na alipofika hapa Kongo ameua watu, amewachinja watu, amewapeleka watu porini na kuandaa vikundi vya ukaidi ni lazima aletwe Kongo asambishwe hapa Kongo. Uh, matendo aliyoyafanya ajibu, na kama atahukumiwa ahukumiwe hapa. Haya ndiyo maombi yetu sisi kama mashirika raia. Na mnadhani kwamba pengine akisikilizwa kwenye ardhi ya Kongo, je, huu uh, uasi wa ADF unaweza kupungua? Ndiyo, kwa sababu uh, sheria inachangia kwa kuleta amani. Wakati sheria haitekelezwe, amani inakawa kufika. Ndio maana wakati Jamal Mkulu anaweza kuhukumiwa hapa, wale wafuasi wana wake wanaweza wakaogope. Ifahamike kwamba Uganda iliomba mali ya kamanda huyo wa ADF izuiliwe nchini Tanzania. Tomada Kemwiti, haitoshi kuzuiliwa kwa mali. Ni kwa faida ya nani? Kuzuiliwa kwa mali ni kwa faida ya wale walio- walioteswa na maafa aliyoyatenda. Lakini kama kama watazuia mali yake ili afaidie Uganda, Uganda ilipata matatizo gani kutokana na matendo ya ya Jamili Mkuu? Wakati huo huo, watu thelathini waripotika kufa kwa kipindupindu katika kijiji cha Bagbo, mkoa wa Chopo kilometa mia tatu ishirini na muji wa Kisangani. Jina langu naitwa Kanzikavu DJ Mix kutoka Banalia. Kwa ujumla la tuseme, ni watu ni watu thelathini na tano kwa sababu watu kuna wanawake na wanaume ni watu thalathini na wapia watoto na watoto naijotanondio wa wa, wamefariki. Ifahamike kwamba Beni kuna kikosi kikubwa cha Umoja wa Mataifa MONISCO vilevile na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao kwa sasa waendelea kuwasaka wasi hao wanaojificha katika misitu oser malivika. Kumekucha Afrika Goma. Mwanasiasa wa juu wa Marekani anayetembelea Sudani Kusini anasema atawasihi wenzake kuendeleza misaada kwa nchi hiyo licha ya kupunguzwa kwa kiwango kikubwa kwa misaada ya nje ambayo imependekezwa na utawala wa Trump. Mwandishi wa VOA Waakhe Simon Wudu anaripoti na Hadija Riami anayesoma ripoti kamili. Senator Christopher Coons, Mdemokrat wa jimbo la Delaware, ambaye yuko katika eneo la Ganiel katika lililokuwa jimbo la Unity wiki hii, amesema ameshtushwa kubaini kwamba mji mzima unategemea chakula kutoka mashirika ya misaada ya kibinadamu. Coons ameiambia VOA jana kwamba itatulazimu kuwa na hoja nzito kwa nini tume za Umoja Mataifa na hasa nchi ni vyema ziendelee kuwa kipaumbele Sudan Kusini hivi sasa ina tatizo kubwa na gumu sana la wakimbizi. Katika bara lote la Afrika lenye nchi 54 nadhani ni vyema tuweke kipaumbele, lakini kutakuwepo na matatizo kiasi katika mashauriano kati ya bunge na utawala wa Trump, amesema Kuns. Tangu kuzuka kwa mzozo wa Sudan Kusini mwishoni mwa mwaka 2013 Marekani imechangia walau dola bilioni moja katika misaada ya kibinadamu katika nchi hiyo ya Afrika. Bajeti iliyopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump itapunguza jumla ya misaada ya Marekani nje ya nchi kwa zaidi ya asilimia 30. Hii inaadhimisha ziara ya kwanza huko Sudan Kusini ya Kunz, ambaye anatumika kama mdemokrat katika kamati ndogo ya seneti ya maswala ya Afrika. Mbunge huyo wa Marekani pia ametembelea kambi ya wakimbizi katika nchi jirani ya Uganda ambayo ni mwenyeji wa maelfu ya wakimbizi kutoka Sudan Kusini ambao wamekimbia ghasia nyumbani kwao. Kunz amesema amekwenda Ganiel kufahamu kuhusu miradi inayofadhiliwa na, na Marekani ambayo inalenga kupambana na njaa na matatizo ya afya katika eneo hilo. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yametangaza kuwa wilaya mbili katika jimbo lililokuwa la Unity yamekumbwa ya na njaa tangu mwezi Februari. Kunz pia alitembelea wilaya ya Panyar ambayo ni mwenyeji wa maelfu ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi ambao wamekimbilia eneo hilo kutoka maeneo ya Mayandit na Lia, wilaya mbili za jimbo la Unity ambazo zimekumbwa na njaa. Kamishna wa wilaya ya Panjiar, John Tap, amemsihi Kuns kuwasilisha ujumbe kwa utawala wa Trump. Utawala wa Obama haukuwa na nia ya dhati kutatua mzozo wa Sudan Kusini, Tap amesema, na kuongezea kuwa hata kama serikali ya Marekani itaendelea kumimina mamilioni ya dola nchini Sudan Kusini za misaada ya kibinadamu, haitafanya chochote kama hakuna amani. Ameziita fedha hizo hazina maana. Kunza amewasihi viongozi wa Sudan Kusini kubuni masuluhisho ambayo yatafanya kazi kwa mzozo huo huusi wakati wa kufikiria kwamba Marekani siku zote itakuwepo na itatoa misaada. Nadhani huu ni wakati mwafaka kwa viongozi wa Sudan Kusini kutafuta suluhisho la amani kwa ghasia na mzozo, amesema Coons. Na swala la kisiasa linalopamba moto Afrika Kusini ni kura ya kutokuwa na imani na rais iliyosubiriwa kwa muda mrefu na sasa lipo mikononi mwa mahakama ya juu ambayo haifahamika bado lini hasa mahakama hiyo itachukua uamuzi wake au kama itakubali kura ya siri kufanyika ndani ya bunge kuamua nani hana imani na rais Jacob Zuma. Kura ya kutokuwa na imani ilipaswa kufanyika hii leo, lakini kwa sasa uamuzi wa mahakama unasubiriwa. Kulikoni, katika ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika, Anita Paul anaangalia hali ya taharuki iliyopo katika siasa za Afrika Kusini. Idi, hali ikoje? Mapambano ambayo raia wa Afrika Kusini waliokuwa wakisubiri kwa wiki kadhaa sasa hayawezi kutokea kama walivyotarajia, wakati kura ya kutokuwa na imani na rais anayepoteza ushawishi wake kuahirishwa kufanyika leo na kutegemea mahakama kuu ya nchi kufanya maamuzi. Kuahirishwa huko pia kumekuwa ni namna ambavyo mambo yameweza kubadilika nchini Afrika Kusini na kuongeza joto la kisiasa. Chama kikuu cha upinzani cha Democratic Alliance kiliomba kufanyika kwa kura ya kutokuwa na imani ambayo ilipangwa kufanyika leo Aprili 18 kufuatia maamuzi ya Rais Jacob Zuma yaliyopata upinzani mkubwa ya kumfukuza waziri wa fedha anayeheshimika na kufanya mabadiliko ya baraza la mawaziri. Sakata hilo la kisiasa limeelezwa kuifanya nchi hiyo kushuka kwa kiwango chake cha kukubalika katika kupata mikopo, jambo lililogharimu uchumi wa nchi. Lakini baada ya chama cha DA kuwasilisha hoja yake, chama kidogo cha upinzani cha United Democratic Movement kilitaka kura kupigwa kwa siri, kikiamini jambo hilo litakuwa rahisi kwa wanachama wa chama cha Zuma cha African National Congress ANC kupiga kura ya kumwondoa kiongozi wao maombi ya kupigwa kura ya siri lazima yapitie katika mahakama ya katiba kufikia hali hiyo ya chama cha DA kiliamua kusubiri uamuzi wa, wa mahakama msemaji wa bunge moloto mothapo ameiambia VOA kwamba suala hilo la kura ya kutokuwa na imani linaweka mambo katika sintofahamu na kuiachia mahakama kuamua hoja yoyote iliyoahirishwa inabaki katika ratiba ya kazi za bunge na chini ya mamlaka ya bunge na inazuia mbunge yoyote kupendekeza hoja kama hiyo katika kipindi hicho. Kwa hiyo haya yote yanapaswa kuangaliwa na kamati ya ratiba ya bunge. Mahakama inaweza kufanya maamuzi haraka ama ikachukua mpaka miezi sita kufanya maamuzi. Kwa vyovyote vile, wakati ambapo mahakama inashughulikia jambo hilo, rais Zuma yupo salama kuhusu kura ya kutokuwa na imani ya bunge. Mathapo, ambaye yupo katika nafasi ya usemaji wa ANC kwa muongo mmoja sasa, kwa bashasha alisema si spika kutoka chama cha ANC hakuwa na kigugumizi katika kupanga kura hiyo na kudai wapinzani ndio waliopendekeza muswada uliosababisha shauri hilo kuondolewa. Mchambuzi wa kisiasa Ralfu Mathega ameiambia VOA kwamba hatua hiyo inadhorotesha hatua ya kumwondoa Rais Zuma madarakani. Is... ukweli ni kwamba jambo la haraka lilofanywa kupendekeza hoja kutokana na mabadiliko ya baraza la mawaziri aliofanya Rais Zuma ingeweza kufia, kwa kiasi kwamba pale mahakama itapoamua kama ni kupiga kura kwa siri ama la haitakuwa na manufaa tena kwa upinzani, kwa sababu hali ya mambo itakuwa imeshatulia na kubadilika. Maamuzi ya Rais Zuma ya hivi karibuni ikijumuisha na hasira za muda mrefu kuhusu rushwa ilisababisha maelfu na maelfu ya raia wa Afrika Kusini kuandamana na kufikia mpaka nyumbani kwake wakitaka ajiuzulu. Katika maandamano ya wiki iliyopita, upinzani ulidai utaendelea kushindikiza Zuma aondoke madarakani bila kujali muda utakaotumika. Muhula wa rais Zuma unamalizika mwaka 2019. Nam wapende waskilizaji, basi na kabla ya kumaliza matangazo haya kwa hii leo, siku ya Jumanne, tunakuletea muktasar wa habari. Makamu rais wa Marekani Mike Pence yuko Tokyo, Japan, hii leo kuanza ziara rasmi ya mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo ambayo White House inataraji itafungua mlango wa kusafirisha bidhaa zaidi ya Marekani huko Japan, baada ya kutembelea Korea kusini na kuionya Korea kaskazini na kusema kwamba watabadilisha mambo ya biashara kati ya Korea kusini na Marekani. Waziri wa ulinzi wa Nigeria Generali Manir dan ali ameonya kwamba huenda ikachukua miaka kadhaa kuweza kuwapata wasichana Chibok walioteka nyara na kundi la wanamgambo la Boko Haram miaka mitatu iliyopita. Kwa mara nyingine tena, wakenya wamewika katika mashindano ya kimataifa ya mbio za marathon huko Boston, wakati Geoffrey Kirui alinyakua ubingwa wa mbio hizo upande wa wanaume akitumia saa 2 dakika tisa sekunde thelathini na sita, na Eden kiplagat upande wa wanawake kachukua ushindi akitumia da saa 2 dakika 21 sekunde 53. Imebaki siku nne kabla ya uchaguzi mkuu wa Ufaransa na wagombea wawili wako sare, Lepen na Macron wako asilimia 23 katika maoni ya wapigaji kura. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Ambo Solomon, mimi ni Idi Ligongo, mimi ni Abdushakur Abud kutoka Washington DC, tunakuambia asubuhi njema. Hayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Marekani. Uganda ni vyema iangalie mafanikio yake iliyopata katika kuwa na jamii yenye afya bora. Kwa mujibu wa utafiti uliotolewa hivi karibuni kuhusu hali ya kiafya nchini Uganda, kuna baadhi ya mienendo ya dhahiri ambayo ni chanya: wanawake wengi zaidi wanajifungua katika vituo vya afya, viwango vya watoto na watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano, na ongezeko la asilimia ya nyumba ambazo zina walau chandarua kimoja kilichotiwa dawa ili kupambana na ugonjwa wa malaria. Lakini wakati takwimu hizi zinatia moyo sana, zinafunika ukweli halisi wenye kutia wasiwasi. Afya ya waganda wengi bado si nzuri, huku watoto wakiwa katika hatari zaidi. Kuna sababu nyingi kuelezea hali hii, lakini ukweli kabisa ni kwamba mfumo wa huduma za afya nchini hauna rasilimali za kutosha, unaendeshwa vibaya na hauwezi kukidhi mahitaji ya ongezeko la idadi ya watu. Ushahidi ni wa dhahiri katika nchi zinazoendelea uwekezaji wa serikali katika afya na hali njema ya raia wake ni kiini cha kuchochea mafanikio na maendeleo. Rais Museveni ameahidi katika azimio la Abuja mwaka 2001 na kuthibitisha azima yake mwaka 2013 kwa kutenga asilimia 15 ya bajeti ya taifa kwenye afya. Hivi leo idadi hiyo iko juu ya asilimia saba. Hata hivyo, mapendekezo ya bajeti ya serikali ya Uganda kwa mwaka ujao wa fedha unapendekeza kupunguza kwa theluthi moja katika bajeti ya wizara ya afya pamoja na mapunguzo katika uwekezaji mwingine kwenye sekta za afya nchini humo. Mengi yanahitaji kufanywa kukidhi mahitaji ya huduma za afya kwa raia wa Uganda, hasa vijana wadogo na wale walio katika mazingira hatari. Kuna takriban watoto milioni 2.4 nchini Uganda walio na umri wa chini ya miaka mitano ambao wanautapia mlo sugu. Thuluthi mbili tu ya watu hao wanaishi na HIV na wanapatiwa dawa za kuwaongezia nguvu na kuna kesi milioni nane nukta tano za malaria kila mwaka. Pendekezo la kupunguza bajeti ya afya nchini humo litaweka maisha ya watu hawa katika hatari kubwa. Marekani imefanya sehemu yake kwa kuijenga Uganda yenye watu wenye afya. Mwaka jana pekee tuliweza takriban kutoa dola milioni mia tano katika sekta ya afya nchini humo ili kudhibiti kusambaa kwa HIV na UKIMWI, kupambana na kifua kikuu kuboresha huduma ya kina mama wajawazito na watoto wachanga na kudhibiti malaria. Kazi hii inaokoa maisha ya watu na kuboresha afya ya mabilioni ya Waganda, na tunajivunia kuchangia katika juhudi hizi. Serikali ya Marekani inaitaka serikali ya Uganda kuongeza uwekezaji katika afya ya watu wake, kusidi Uganda iweze kufikia malengo yake kiuchumi. ya kiuchumi. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.