Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale ulipo. Wakati umefika hivi sasa kukuleteni marudio ya kipindi chetu cha kila siku jumatatu hadi Jumapili, kwa undani, kipindi ambacho tunaangalia mambo yanayotokea sehemu mbalimbali za dunia na kuchambua kwa undani zaidi. Basi wapenzi wasikilizaji, ni kipindi ambacho tunawajie, ni wakati wa saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika ya Kati. Basi ni matarajio yetu kwamba utakuwa pamoja nasi kwa dakika ishirini na tano zinazokuja hapo. Basi tunakuleteni kwa undani marudio. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa radio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo, naanza na kumulika huko nchini Tanzania katika kile kinachotajwa kuwa ni matukio ya utekaji nyara wa watu mbalimbali mbali nchini humo, ikiwamo wasanii katika siku za karibuni. Katika kuangalia haya tutazungumza naye mwandishi wa habari mkongwe Neville Mena kutoka Tanzania, ambaye pia ni katibu wa jukwaa la wahariri na vilevile vile tutaangalia kwa undani na kuzungumza na e, Efra, e, Absalom Kibanda ambaye yeye mmojawapo waathirika wa, wa matukio haya ya kutekwa nchini humo. Matukio haya nchini humo yameleta taharuki miongoni mwa wabunge na wananchi kwa ujumla, ambapo mbunge Hussein Bashe alitoa mfano wa wazi akisema kwamba aliwahi kutekwa na kuteswa na usalama wa taifa nchini humo. Halikadhalika, mbunge Zito Kabwe akisema kwamba ana ushahidi kwamba taasisi hiyo ya usalama imefanya vitendo hivyo na kusema kwamba anataka hoja binafsi bungeni. Waliotekwa siku za nyuma inakumbukwa ni pamoja na kiongozi wa zamani wa chama cha madaktari nchini humo, eh, Dr Ulimboka na vile vile mwandishi wa habari Saidi Kubenea aliwahi kushambuliwa hali kadhalika kuumizwa na kutekwa kwa mwandishi mkongwe Absalom Kibanda. Basi moja kwa moja kutaka kujua haya na kutaka kujua je, serikali. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Mwigulu Nchemba alikuwepo bungeni na kuulizwa na wabunge wa nchi hiyo. Je, Mwigulu Nchemba alisema kitu gani? na waheshimiwa wabunge wengine mlikuwa mnasema waziri wa mambo ya ndani, mbona usemi mbona usemi? Niwaambie kitu kimoja, hii si wizara ambayo kila kitu ni habari. Si kila habari kwenye wizara hii ni habari, lakini jambo la msingi kwa waziri wa mambo ya ndani, siwezi kusema kabla vyombo vyangu havijanipa cha kusema, na ni utaratibu wa utendaji kazi katika vyombo hivi. Waziri ukiwa mstari wa mbele kutenda kazi kwenye wizara ambazo ni za vyombo vyombo vitakaa havitafanya kazi. Lazima utoe fursa moja, ya vyombo kufanya kazi, lakini mbili, watu kutendewa haki, ili vyombo vifanye kazi kwa mujibu wa sheria, sio kwa mujibu wa macho yanavyoona ya waziri, kwa sababu taasisi hii inatakiwa ifanye kazi kwa mujibu wa sheria ifanye kazi kwa maslahi ya taifa na sio kwa maslahi ya waziri ama sio kwa vitu binafsi vya waziri. Kwa maana hiyo, ndio maana tunatoa fursa ya vyombo vyetu kufanya kazi, lakini vyombo kufanya kazi na wizara. Huyo ni waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Mwigulu Nchemba akizungumza na wabunge kuhusiana na swala hili. Lakini tunaye kwenye laini ya simu, mbunge Zito Kabwe ambaye ametaka kuwepo na hoja binafsi kutana na swala hili. Zito Kabwe eh, karibu Sauti Amerika. Kwa undani utueleze, wewe ulikuwepo bungeni waziri akizungumza haya, pengine kwa upande wako eh, umeridhishwa na yale ambayo umeyaona mpaka sasa yaliyozungumzwa kwa majibu ya waziri wa mambo ya ndani? Ya, sisi kama unafahamu kwamba juzi, wakati tunachangia, jana wakati tunachangia hoja ya makadirio ya bajeti ya waziri mkuu, nimetoa e, taarifa kufika kwamba nitaleta hoja binafsi bungeni ili tuweze kufanya mjadala kuhusiana na masuala ya haya ya vyombo vya usalama kukamata watu, kutesa watu na kuumiza watu e, lakini bahati mbaya leo baada ya kuwa nimetoa hoja hiyo. E, serikali haikukubaliana, e, na baadaye spika naye hakukubaliana na, e, na jambo hilo la kuunda kamati teule. Kwa hiyo hapata kuwa na kamati, hapata kuwa na kamati teule na, na e, e, kitakachofanyika kuendelea kuweka shinikizo kwa e, bunge na serikali chukua hatua dhidi ya vikundi ambavyo vimeundwa na idara ya usalama ya Tanzania kwa ajili ya kutesa, kuonea watu na kunya, nyasa watu bila sababu za msingi na kinyume cha sheria kabisa. Lakini pia Zito Kabwe, kama ulivyozungumza hapo awali, na wabunge pia walizungumza wenzako, na kusema kwamba swala hilo haliwezi kuzungumzwa kwenye bunge la Tanzania kuhusiana na usalama wa taifa, vilevile wakitaka kwamba kujua unaposema una ushahidi. Je, ni yapi yanapelekea usema hayo? ushahidi huo kweli unao? Unaomba uh, urudie tafadhali manake uh, ana katika kidogo. Bila shaka nasema kwamba kimezungumzwa na wabunge wenzako kwamba haiwezekani kuzungumzia maswala ya usalama wa taifa kwenye bunge la Tanzania, na kingine pia, wakitaka kujua kwamba unapozungumza kitu kama hicho, ushahidi wa kweli kuhusiana na swala hili unao? Yeah, kwanza sio kweli kwamba hairuhusiwi kuzungumzia maswala ya usalama wa taifa ndani ya bunge ni habari ambayo sio ya kweli, ni hai. Kanuni zimeeleza ni mambo gani yasiyopaswa kuzungumzwa ndani ya bunge, na suala la usalama wa taifa sio miongoni mwa mambo hayo. Lakini pili, ni kwa ushahidi wa ujaji zaidi, ushahidi eh, ndani ya wabunge wenyewe wametoa ushahidi. Mbunge wa Nzega ametoa ushahidi namna alivyokamatwa na usalama wa taifa, hukamatwa na polisi. Kwa hiyo ni vitu ambavyo viko dhahiri kabisa, lakini pia eh, taarifa kuhusiana na eh, Ben Sanane kijana E, aliyekuwa mfanyakazi wa ofisi ya mwenyekiti wa taifa CHADEMA ni taarifa ambazo ziko wazi, zimejadiliwa e, mara kwa mara zimeandikwa kwenye vyombo vya habari na, na hatujaona reaction yoyote ile ya jeshi la polisi. Kwa hiyo e, ushahidi na ndio maana nilitaka iundwe kamati teule ya bunge ili kamati teuli ya bunge iweze sasa kuweza kukusanya ushahidi wote huo na wale ambao tuna ushahidi wote tuupeleke kwenye kamati ya bunge ili iweze kufanyia kazi. Asante sana. Hey, Eh, na kufikia asante sana. Neville Melo umekuwa kufuatia kwa karibu haya masuala ambayo yanajadiliwa kwenye bunge kwa sasa. Labda utuambie kwa upande wako ukiwa ni mwandishi wa habari mzoefu, kitu ambacho unaweza kusema kwamba kinaonekana na ambacho kitaweza pengine kusaidia wananchi kuelewa kwamba haya masuala yanafanyiwa kazi, kwa sababu wasiwasi mkubwa ni kwamba kama hivyo kwenye bunge eh, hoja nzito haikuweza kukubaliwa. Na nini ambacho unafahamu zaidi kutokana na haya matukio? Kwanza niseme kwamba habari zilizo kukubaliwa ama kutokukubaliwa halijafikia wakati wake, kwa sababu yeye alichosema ni kusudio la kuwasilisha, eh, hoja binafsi kwa mujibu wa kanuni za bunge. Kwa hiyo ameeleza kusudio. Ukishatoa kusudio, kinachofuata kwa mujibu wa kanuni za bunge ni kuwasilisha hoja yenyewe. Sasa mchakato wa kuwasilisha hoja ikikubaliwa ama kukataliwa, ndio tunaweza kusema kwamba, eh, kusudio lake limekataliwa. Lakini kusudio anaruhusiwa kulizungumza na amelitoa wakati akichangia hotuba ya bajeti ya waziri mkuu hapo jana. Sasa tukienda upande mwingine, tunaona hatua kubwa ndani ya jamii ya kitanzania eh, kwa sababu masuala haya ya utekaji wa watu kwa wakati huu yamepata nguvu kubwa pengine kuliko wakati mwingine wowote wa kama ulivyosema, wamejaribu kueleza kwa kirefu ni akina nane wamewahi kutekwa aa, na wakafanyiwa nini, lakini kwa wakati huu hili jambo linapata nguvu kubwa zaidi, na habari mbaya ni kwamba tuhuma zinaelekeza kwa katika idara ya usalama wa taifa, ambayo ni idara nyeti, ambayo ni idara ambayo inatarajiwa kuwa ni idara ambayo ingekuwa inatarajiwa kulinda e, usalama wa watu pamoja na usalama wa nchi pamoja na usalama wa pengine wa vitu ambavyo ni masilahi kwa nchi. Sasa idara kama hii ambayo ni nyeti inapotuhumiwa waziwazi, ni ni jambo ambalo linaleta utamaduni mpya katika nchi kwamba pengine e, inawezekana idara hii kuna mambo ambayo imewahi kufanya ama kwa uwazi ama kwa kificho na hayakufahamika. Sasa ni wakati ambao umefika sasa, yawekwe wazi ili sasa iweze kufanya kazi yake bila kuumiza watu na kuonea watu. Lakini jambo jingine ni kwamba hatua hii inatupeleka katika, katika zama nyingine, kwamba inawezekana kuna mambo mengi yanafanywa na watu kwa matakwa yao na watu kwa hulka zao ama kwa uuvu wao kwa kisingizio cha usalama wa taifa, kwamba wakati mwingine watu wamekuwa wakifanyiwa watu wamefanyiwa uovu watu wamefanyiwa unyama na idara ya usalama wa taifa imepakwa matope wazi kwamba chii inahusika. Kwa hiyo inawezekana katika baadhi ya matukio pengine wanahusika na inawezekana katika baadhi ya matukio hawahusiki. Kwa hiyo kunapokuwa na mazingira kama haya, mi nasema huu ni wakati mzuri wa kujua pumba na mchele, kujua kwamba ni kipi kimefanywa na usalama wa taifa na ni kipi kimefanywa na watu binafsi, kwa ma, kwa, kwa kusingizia usalama wa taifa, ili basi, kama kuna watu wa aina hiyo, hatua zichukuliwe dhidi yao. Lakini mimi naliona jambo hili kwamba limekuja wakati ambao ni mwafaka na litaisaidia nchi kujua kwamba nini kimekuwa kikiendelea nyuma ya pazia lakini kinachoitwa usalama wa taifa. Asante sana, na Neville. Mimi nasubiri hapo hapo. Muda mfupi uliopita nizungumza na e, mwenyekiti wa tume ya haki za binadamu nchini Tanzania, Bwana Bahame Nyanduga. Mwenyekiti huyu nitaka kujua kwa upande wake, wanalani hatua hii lakini wanafanya nini? Kwanza labda nieleze majukumu ya tume na kazi tunayofanya kwa ujumla. Ni kwamba sisi jukumu letu kubwa ni kulinda na kutetea haki za binadamu nchini Tanzania kwa misingi ya haki za binadamu zilizoorodheshwa kwenye katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, na vilevile tuna jukumu la kusimamia haki za binadamu kwa misingi ya mikataba ya kimataifa ambayo Tanzania imeridhia. So, hilo ni jukumu la ujumla, lakini kuhusiana na masuala yaliyojitokeza hivi karibuni ambayo kama utaona kwenye eh, tamko letu tunaorodhesha machache, kumekuwa na hali ya sintofahamu ambayo inaanza kuonyesha kama vile Tanzania inaingia kwenye wimbi la utekaji na utesaji wa watu na makundi yasiyojulikana na namna ambavyo tunaona kama vile serikali haijatoa tamko la kuyakemea au kuchukua hatua za kuhakikisha na watafuta wanaohusika na matukio ya utekaji wa hivi karibuni. Kwa hiyo utaona maudhui katika eh, tamko tulilotoa ni kusisitiza umuhimu wa vyombo vya ulinzi na usalama kuhakikisha vinachukua hatua eh, za kuhakikisha kwamba kunakuwa na upelelezi wa kina ili tuhakikishe kwamba wananchi wanaamini katika usalama, ambalo ni jukumu kubwa la la serikali kwa kuhakikisha kwamba wananchi wanalindwa, mali zao zinalindwa. Kwa hiyo inapotokea matukio kwa ujumla, na kulingana na mijadala mbalimbali nchini kote, kuna hofu sasa. Vyombo vya vya dola vinavyosimamia usalama vihakikishe vinaondoa hii hofu kwa kuhakikisha zinachukua hatua mathubuti za kuzuia Eh, uh, kutokea matukio kama hayo na yale yaliyoshatokea basi yachunguzwe na tujue waliohusika wachukulia hatua eh, chini ya sheria. Sawa kabisa, lakini pengine swala hili ambapo linapotokea na mmetoa tamko, lakini kwa upande wa vyombo vya usalama, labda kwa upande huo, nini ambacho ungesema unawaambia wananchi? Kwa sababu wananchi kila mmojawapo sasa hivi anachukulia swala hili kwa jinsi anavyolelewa yeye binafsi na- naomba nirudie kwa kusema kwamba jukumu letu ni kukumbusha serikali, kuwakumbusha wananchi kuzingatia sheria eh, kulinda amani. Vyombo vya, vya, vya, vya serikali vinavyosimamia usalama wa wananchi vihakikishe vinafanya kazi kwa misingi ya kisheria. Haiwezekani kuwahakikishia wananchi usalama wakati hamna taarifa yoyote inayoonyesha hatua gani zimechukuliwa, kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria na hatua za kisheria zichukuliwe wale ambao ama wanahisiwa kuwa wamehusika wame katika matukio hayo. Kwa hiyo, kuna hamna dalili za za ku, kuwatambua ku, ku, ni kina nani sasa inapoonekana kwamba kuna matukio yanatokea na bado unahakishia wananchi wawe na usalama, lakini hauna hujaweza kuonyesha nani aliyehusika na matukio kama hayo, kwa kweli eh, kitu kama hicho bado kinatia wasiwasi. Kwa hiyo sisi tunarudia ku- kuiasaa kui, kui, kui kuishauri serikali na kuiomba serikali na vyombo hasa vya ulinzi vya usalama vihakikishe vinafanya uchunguzi wa kina na basi wa kina wa, wa, wa tuweze kujua hasa yale ambayo yamejitokeza kabla na ambayo yanaweza kushughulikiwa basi hashughulikiwe kisheria, sababu bila kuonekana kwamba hatua zinachukuliwa na upelelezi wa kina kufanyika, na wakati kuna tukio kama la wasanii waliotekwa hivi majuzi na wakilalamika kwamba wameteswa na ikaonekana, haijulikani nani aliwatesa na haionekani ni, ni hatua zipi zimechukuliwa za kuaridhisha wananchi kwamba hali ni salama, kwa kweli matamko yatakuwa ni tofauti na matendo, na ndiyo hiyo ambayo inakuwa ni vigumu sana kuwashauri wananchi kwamba hali ni salama mpaka hapo itakapoonekana kwamba hatua thabiti zinachukuliwa kukomesha, na hatutarajii litokee jambo nyingine kama hilo, kwa sababu yakiendelea kutokea ni kwamba hali itazidi kuwa ya wasiwasi na itaanza kutia doa vyombo vya ulinzi na usalama, ambapo hata polisi ambao kazi yao jukumu lao kubwa ni kufanya upelelezi wa kina wa matukio yote ya kiuhalifu na kuweza kuyachukulia hatua za kisheria. Sasa ikianza kuonekana kwamba jeshi la polisi linaanza kushindwa kufanya upelelezi kama huo, ndio wasiwasi wa wananchi wanapoongezeka. Ni mwenyekiti wa tume haki za binadamu nchini Tanzania, bwana Bahame Nyanduga, akizungumza nami muda mfupi uliopita. Vilevile nipata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wa habari wa siku nyingi Absalom Kibanda, ambaye yeye mwenyewe alikuwa ni mwathirika wa kutekwa, na kutaka kujua hii kwa sasa anaona nini ambacho kinaendelea hapa na akifuatilia kwa makini. Mimi kama mwalimu wa Tanzania wengine, ukiacha ukweli kwamba na mimi ni mmoja wa watu ambao alikuta na masaibu ya namna hiyo bado bado taasisi za dola naziona hazijafanya kazi yake sawasawa ili kuwajulisha watanzania ni nini hasa kimekuwa nyuma matukio haya. Ni bahati mbaya pengine au bahati njema, jana katika bunge, e, mbunge wa Kigoma Mjini Zitto Kabwe aligusia jambo hili na akasema anakusudia kupeleka kupeleka hoja binafsi na specifically akataja tukio la Kibanda. E, ni kweli alitaja tukio lile, lakini kabla ya tukio la Absalom Kibanda kulikuwa na tukio kama la la dokta Ulimboka, na miaka kadhaa kabla kulikuwa na tukio la kuvamia ofisini kwa kwa Said Kubenea, na matukio hayo mawili vile vile hadi sasa hivi hakuna watu watu walipata kufikishwa mahakamani kuikishwamahakamanisalama japokuwa imeshindwa kuchukua au kuwapata kuatia mikononi watuhumiwa matukio ile za Ulimboka na ili la Kibaa kampano inaongeza wingu na mashaka kwa wananchi ambao baadhi yao kufikia hatua ya kusema pengine na watu wenye nguvu ndani ya serikali au yombo hivyo ambao wanahusika wa na ombo hivyo, inakuwa jibu la haraka haraka, lakini kitu kikubwa ni ukimya wa kushindwa kwa hatua dhidi ya watu halisi ambao wamekuwa nyuma ya matukio haya mpaka leo hii. Kama alivyosema mweshimiwa Vito Kabwe jana, hakuna mtuhumiwa hata mmoja aliyefikishwa vyombo mbele ya vyombo vya sheria na pengine akatiwa hatiani kwa tukio kama lile la kwangu. Hakuna mtuhumiwa hata mmoja aliyefikishwa mbele ya vyombo vya sheria akatiwa hatiani na mahakama kwa kumdhuru na kumuumiza vibaya sana Daktari Ulimboka. Na, pengine kibanda kwa sababu kama unavyosema wewe binafsi, eh, umekuwa ume, ume, ni mwathirika wa jambo hili na yale ambayo yamekuwa akizungumzwa kwenye Bunge, na fanya sasa hata wabunge wenyewe kuona kwamba wana wanawasiwasi, eh, baadhi na maisha yao na wengine kutaja waziwazi kwamba wametishiwa. Sasa sasa pengine eh, sasa, hivi unachoweza kutuambia uliposikia taarifa hizi ta, umeguswa vipi na taarifa zilizoulizwa waziri wa mambo ya ndani akisema kwamba anangoja apewe taarifa ndio aweze kuzungumzia kitu kama kitu kama hicho. Ni kweli, kwanza nimegusa na kitu kimoja kwamba niliposikia e, zito kabla kilichaja tukio langu kimoja, kama pengine tukio langu so tena, iwapo likuwa hakuna matukio ya kupotea kwa mtu kama Ben Sanane, kama kusitukia tukio la kutekwa na baadaye kuonekana kwa mtu kama Roma Mkatoliki, pengine tukio kimanda, la kibanda lingekuwa la mwisho, au kama Mheshimiwa Hussein Bashe asingetoa taarifa yake bungeni, amefikia amesikia yeye ni miongoni mwa wabunge kumi na moja ambao maisha yao yako hatarini na ambao katika mpango wa kutekwa. Matukio haya ndiyo hasa yamefanya yamekuwa kumbukizi ya tukio kimanda, la kibanda na pengine mengine kabla ya hapo, baada ya kuonekana kama kumbe kile ambacho kilikuwa pengine kilikuwa kimetokea au ilikuwa desturi ya ya mambo yakitokea wakati wa serikali ya awamu ya nne yanaendelea hata leo hii. Kwa sababu hiyo basi, tukio la kibanda si la msingi wa hoja za sasa hivi. Msingi wa hoja za sasa ni matukio ya hivi karibuni ambayo mwelekeo wake unafanana ule ule na matukio yaliyompata Dokta Ulimboka na pengine, mimi, kibanda hasa hilo ndio chagizo la kumbukizi ya matokeo yetu. Asante sana, nakushukuru sana Bwana Absalom Kibanda. Basi moja kwa moja msikilizaji, tuangalie sehemu ya pili ya kwa undani. Mheshimiwa mwenyekiti, wakati namsikiliza na namimi nilikuwa na Sehemu ya pili ya kwa undani tunamulika huko nchini Kenya, ambapo uchaguzi mkuu unakaribia na tume ya uchaguzi na, na mipaka IBC imetoa taarifa kama mawaziri wanaweza kufanya kampeni katika uchaguzi huo wakitumia rasilimali za serikali. BMJ Murithi yuko nami hapa studio na umefuatilia swali hili. Naam, ni kama ulivyosema, lakini zaidi na kutoa kauli hiyo uh, uh, uh, IBC kutoa kauli hiyo, wamezungumza na waandishi wa habari pale Nairobi na kueleza sasa bayana kwamba ukiwa rais na ukiwa na mawaziri wako wanaweza kwenda wakakupigia kampeni sasa. Hiyo ni hicho ni kitu ambacho kinaleta utata, kwa sababu wengi sana wana wengine wanapinga, wengine wanasema ni sawa, kulingana na uko upande gani wa kisiasa. Mm -hmm. na ni kwa sababu kuna kipengele nambari nambari ishirini na tatu cha katiba uh, sheria za Kenya ambacho kinatokana na katiba Mm -hmm. Walitengeneza, unajua wanaongeza, maneno kusema unaweza kuelezea ni nini mikakati yako na nini umefanya. Na nimeweza kuzungumza na mmoja wa wachambuzi wa masuala wa ya siasa nchini Kenya, Rashid Kuremwa, nikamuuliza kwanza kabisa ni kwa nini kipengele hicho kinaleta utata. Unajua, unajua, unajua, unajua ule utata ambao umekuwa ni kwamba je, hawa watu ambao tuseme, cabinet secretaries, ambao ni kama mawaziri ama hawa county executive ambao wako katika county kama wanaweza kushirikiana na wale viongozi waliowachagua kufanya siasa kujipigia debe? Hilo ndio swala nafikiri limekuwa na linaleta utata, lakini kama nilivyosema awali ni kwamba inategemea unaangalia vipi jambo hili, kwa sababu wale walio uongozini ambao sasa ndio hao kama mawaziri, ukifuatilia watakuambia kwamba sisi tumeajiriwa tufanye kazi katika serikali ambayo iko kwa uongozi na tuna jukumu turudi kwa wananchi, tuwaelezee wananchi kwamba ule wadhifa tulikuwa tumepewa tumeweza kuutumia kufanya mambo kadha wa kadha, kama ni miradi ya maji, tuliweza kuweka maji kiasi fulani, kama ni umeme, jambo kama hii... Lakini sasa, kwa sababu wale ambao wako upande mwingine wa upinzani wanasema la, nyinyi ni kama mko, lakini mnapigia debe ya serikali ambayo iko kwa uongozi. Kwa hivyo ni vitu viwili ambavyo inategemea upande gani wewe mwenyewe ndio utaangalia mtazamo wake. Shukran Rashid Kuremwa, ukiwa hapo nchini Kenya. Na Sandy, nimeweza pia kuz, kuzungumza na na bwana mwingine kutoka Kenya ambaye pia ni mchambuzi na yeye, kwa sababu ya jinsi ambavyo watu wengi sana wamechangia swala hili kwenye mitandao ya kijamii, mfano wengi sana wakipinga hatua hiyo ya IBC kusema kwamba wanaweza kufanya hivyo. Sasa nikamuuliza Okia Omtata ni kwa nini wakosoaji wako wengi na ni kwani sheria hiyo imekiukwa kweli? Ni kinyume cha sheria ya kusema kuwa wale mawaziri wana haki ya kampeni, kwa sababu katika hii katiba ambayo tulipitisha, mawaziri ingawa wamechaguliwa kama ni wa wanasiasa, wamechaguliwa na wanasiasa, hawatakani kuwa wanasiasa. Wanasimamia idara ya serikali na hawezi kupigia debe serikali ambayo iko kwenye mamlaka lakini, msemaji so, yye... msemaji wa Ikulu Manoa Esipis, unafikiri siku mbili tatu mm -hmm. zilizopita alisema kwamba wao hawapigi kampeni mm -hmm. lakini wanaelezea yale ambayo uh, wamefanya katika wizara zao uh, na sio kampeni. Hebu yeah. lizungumzia hilo, hiyo akana waeleze kwenye bunge kuelezea uma wanaweza kujieleza kwenye bunge, wanatoa statement kwa bunge, sio kwenda kwa umma kupiga kupiga debe kwenye mikutano ya kisiasa. So hapo pia ni wanajaribu kuvuruga, ni jambo ambalo linaonekana wasiwasi ya kwamba watu wanapigia debe serikali kwenye kampeni na ni kinyume cha sheria, na Chebukati mwenyewe ambaye ndiyo mwenyekiti wa tume uchaguzi na mipaka amezungumzia kipengele, kifungu nambari ishirini na tatu kinachosema kuna baadhi ya watu maafisa wa serikali ambao wanaweza kufanya hivyo. Sasa swali ni unadhani, labda watu hawaelewi maana yake uh, kifungu hicho ama jinsi kilivyoandikwa? Kitu kili ni kwamba mara nyingi bunge inaweza kutunga sheria ambayo ni kinyume cha katiba, na kama ukweli hicho kifungu, kifungu kinawaruhusu kufanya hivyo, basi ni kiko kinyume cha katiba na kinatakana kipigo marufuku kwa so sababu bunge halina uwezo wa kufanya kutenda yale ambayo katiba inapinga. So katiba ishapinga hiyo, inatakana wafanyikazi wa serikali asijuis na mambo ya nini, mambo ya kampeni, na itakuwa hivyo. Na ndio maana uliona kuwa zamani tulikuwa tunatoa mawaziri kwenye bunge lakini kati katika katiba mpya mawaziri hawatoki kwenye bunge, hawatakani kuwa wanasiasa, hawatakani kuwa watu wenye a-wanajihusisha na siasa za upande wote. Asante sana, huyo ni Bwana Ukia Omchacha, nakushukuru kuungana nasi pia. Mbunge Zito Kabe kutoka Tanzania, Nevil Mena, Absalom Kibanda na Bahame Nyanduga hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari nikiwa mwenzangu BMJ Mridhi. Asanteni, natakieni wote usiku mwema. Asanteni wapenda wasikilizaji kwa kuwa pamoja nasi katika kipindi cha marudio kwa undani kutoka hapa Washington DC, na basi hadi wakati mwingine, ni mimi Abdu Shakur Abud nikisema ungana nasi.