Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ndani ya vo express ikiwa alhamisi tarehe nayo ni kumi na tatu matumaini yangu ni kwamba popote ulipo unapotutazama na unapotusikilizia basi mambo yako ni sawa kabisa langu jina harrison kamau na, na mimi naitwa sandey shomari leo kama unavyosema kamau ni siku ya alhamisi wakristo duniani kote hasa wakatoliki wanajiandaa kwa ile siku ya alhamisi kuu wengi wakiwa katika maandalizi ya sikukuu ya pasaka kweli hakika kabisa unakumbuka pia kuna kundi la waasi la ADF ambalo limehangaisha watu sana kweli katika maeneo ya Uganda. Naam, hapa inasemekana basi, mmoja wa viongozi wao ambaye unasema alikamatwa hapo zamani, mali zake zinafuatiliwa kwa Tanzania. Umefuatilia hiyo ripoti? Sio kabisa. Na je, kuhusu UKIMWI? Kuhusu UKIMWI, kwa Kenya kuna mbunge mbunge ambaye pia anadai ni daktari, anasema kwamba anagundua au amegundua dawa. Dawa hiyo ni ipi? Msikilizaji, kaa utatusikia <laughs> zaidi hapo baadaye. La ajabu, anasema kwamba kuna dawa ya mazungumzo tu, uh-huh. Anakupa mdomo pekee yake, kwa hivyo labda pengine unapozungumza vizuri unaponya mtu. Na kuwaje hiki kitu? tutasikia Hayo yote ni ndani ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na basi moja kwa moja tuanze na hayo masuala ya ADF huko upande wa Uganda. Na kiongozi mkuu wa mashtaka nchini Uganda, Mike Chibita, amesema serikali yake sasa hivi inachukua hatua ya ushirikiano ama ikishirikiana na serikali ya Tanzania kuweza kuzuia mali na biashara zote za kamanda aliyekuwa kamanda wa kundi la uasi la ADF, Jamil Mukulu. Basi muda mfupi ambao umepita nimezungumza na Kenneth bwire akiwa kule Uganda, na nikataka kujua hali ilivyo na sakata yote hii na madai ya kwamba kwa yule uh, kamanda Jamil mukulu ana biashara katika nchi jirani. Ilianza vipi? Hebu Bwire, tueleze mambo yalivyoanza. Tangu alipokamatwa aliyekuwa kiongozi wa kundi la Allied Democratic Forces ADF hawa ni waasi wasumbufu sana ambao wameisumbua Uganda kwa muda, lakini kwa sasa wanajificha chini ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Jamili Mkula amefikishwa mahakamani, ndiyo mara ya kwanza, na kusomewa mashtaka ya mauaji pamoja na uasi, na kuzuiliwa katika kituo cha polisi ambapo watu ambao wanaaminika ni wasumbufu zaidi kwa maisha ya binadamu na kwa usalama wa taifa huzuiliwa, jana Lufenya lakini yanayojiri sasa ni kwamba hata anapozuiliwa kundi la ADF linaendelea na zile shughuli zake za kuhangaisha taifa la Uganda pamoja pa na taifa jirani. Hivyo serikali inahisi kwamba huenda Jamili Mkulu ndipo kweli yupo gerezani, lakini anasikika sana kwa nje kwa vitendo, kwani mali yake inaendelea kutumika. Okay. ni baadhi ya mambo gani ambayo yanayashiria kwamba kuna uwezekano kwamba kuna biashara zake Jamili ambazo zinaendelea katika nchi jirani? Uganda inaamini kwamba Jamila amekuwa akifanya shughuli zake kati ya Kenya na na Tanzania, hivyo basi hapo ndipo amekuwa akifanya shughuli zake za kibiashara na inaaminika kwamba mapato yote ambayo amekuwa akipata amekuwa akitumia kununua silaha. Hivyo alipokamatwa nchini Tanzania na inaaminika kwamba pia alikuwa anasafiri nchini Kenya, basi kuna uhakika kwamba shughuli zake zote za biashara zipo hapo kati ya Uganda, kati ya Kenya na Tanzania. Kuna hatua zozote zimechukuliwa? Tayari maafisa wa Uganda wako nchini Tanzania kuiomba serikali ya Tanzania kushirikiana nayo ili kuweza kunyakua ama kuchukua biashara zote za Jamil Mukulu ili mtu yoyote asiweze kuzisimamia basi. Haya, kazi umeisikia. Kibarua kigumu ni kuweza kutafuta biashara zake ambazo wanaamini zinaendelea kufadhili shughuli za uasi huko nchini Uganda. Kwa hiyo hiyo ndio kazi ambayo wanayo. Sawa kabisa. Sasa kama tukitoka huko Uganda, e, moja kwa moja tuelekea nchini Kenya, ambapo kama tunaofahamu hivi sasa ni kipindi cha Pasaka. Wakristo duniani kote wanajiandaa, ikiwa leo ni Alhamisi Kuu, wengi wanakwenda kukumbuka ile karamu ya mwisho ambayo e, Yesu Kristo anasema alikula na watu na wanafunzi wake. Kwa hiyo basi katika kuadhimisha hayo, e, leo tunaangalia na kuzungumza na waandishi wa habari, mmoja wa waandishi wa habari ambaye ni Raisi wa muungano na habari wa Katoliki barani Afrika, akieleza tu ule utengenaji kazi wa uandishi wa habari na maadili ya kidini. Kwa hiyo kule Mombasa, Josephat Kioko eh, alipata nafasi ya kuzungumza naye, na pengine Joseph tutaungana naye hapa. Joseph Kioko kuweza kutueleza eh, alipokuwa akifuatilia haya. Joseph Kioko, hebu tueleze eh, yale uliyozungumza eh, na mwandishi huyu wa habari. Asante sana Shomari, kwanza ni fahari kuu kwamba VOS ama Studio 15 Afrika tumetembelewa na rais wa muungano wa Afrika nzima waandishi wa habari wa Katoliki George Sungu. Ni Mkenya na amezungumzia matayarisho yake ya alamisi kuu, na zaidi akazungumzia ushi, ushirikiano au utangamano miongoni mwa waandishi wa habari wakiegemea maadili ya kidini kutenda kazi na kuz na kusaidia jamii zao. Sungu amezungumzia hayo alipozungumza na sisi leo kwamba Alhamisi kuu ina umuhimu gani kueneza amani kupitia waandishi wa habari wa habari. Siku, wajua kwetu kama waandishi wa habari wa, wa Katoliki ina msingi mzito sana kwetu, kwa maana wajua hii ndio chanzo cha kanisa Katoliki. Na sisi pia kama waandishi wa habari tunaona hiyo kama ni funzo kubwa sana kwetu, tusifanye walimwengu wateseke tena zaidi, kwa kuchochea mambo kwa uandishi wetu. Yesu Kristo alipenda sisi tuwe na umoja tuchukue yale mafundisho alileta kwa maana kuteteseka kwake ilikuwa nilete amani ulimwenguni. Sisi pia tutumie hiyo kuleta amani ulimwenguni kupitia kazi yetu kama waandishi wa habari. Nam Kioko, kwa hiyo zaidi hapo ya hapo umemulika yapi mengine na kuzungumza naye? Amenieleza jinsi ametembea mataifa mengi barani Afrika akieneza ujumbe huu akikutana na miungano mingine ya Waislamu na zaidi nikamuuliza, ikizingatiwa kwamba mwaka jana waandishi wa habari wapatao sabini na nne waliuawa nchi m... nyingi tu duniani ikiwepo Burundi na Somalia. E, changamoto gani ambazo waandishi wanapitia licha ya kwamba wanaeneza amani kupitia taarifa zao? Na hili ndilo jibu lake. Sungu, tunataka kama mwandishi, foundation yako iwe ni ukweli. Fatilie ile faith based journalism tuangalie yale wanayosema ni kweli ama ni uongo. Kwa katika position of power sasa, wameonekana kama threat kwa watu wengi, kwa dhulumu, kwa piga, kwa tesa, na saa nyingine hata kuwaoa kama vile wengine wameuliwa hapa. Somalia jiranini kwetu, kuna waandishi wa habari saa hizi wanaishi uh, wakijificha sasa. Sisi eh, kama waandishi wa habari wa Katholiki, mimi kama rais wa Afrika ili mwito ambayo anaweza kutoka kwa afrika nzima, simama pale na ukweli Kweli umesikia kwamba uh, ukweli ni kitu cha maana zaidi wakati kama huu, na wakati kunapokuwa na sikukuu za kidini, ziwe za Kiislamu ziwe za Kikristo ziwe za dini yoyote ile, nafikiri huwa ni wakati wa mtu wa nje kujiweka sawa na mtu wa ndani, inakuwa kwamba kama ni maswala ya ukweli yanazingatiwa, maswala ya uadilifu yanazingatiwa. Na wakati kama huu ambapo hasa kama nchini Kenya ambapo Kioko yuko sasa hivi, ni wakati wa siasa, wakati ambapo kuna kampeni nyingi zinapoendelea, zina sasa vipi labda kwa wale wabunge ama watu wanaowania ambao ni Wakristo, labda pengine wakati huu ni wa kuambia wa, wapiga kura nini wakati kama huu wa sherehe za kidini. Kioko nikizungumza naye nikuwa pia nimezungumza na raia wa kawaida, wanasiasa, tumezungumza nao na wengi wanazungumzia utangamano zaidi. Uchaguzi unakuja na dini zimeandaa ma, mabaraza tofauti kueleza wananchi amani ni muhimu sana na kumbuka, waandishi hao wa habari ambao wamezungumza na sisi sasa, sasa, sasa hivi hawachagui mkutano ni wa Kiislamu ni wa Kristo na nini, ile zile kampeni zote za kisiasa, kila mwandishi anahusika. Sawa kabisa na pengine kiwa kwa kumalizia tu katika e, maandalizi ya hapa na pale, mbacho, na pale nini ambacho unakishuhudia e, kwa wale ambao wanajiandaa na siku ya Alhamisi kuu hapo Kenya. Alhamisi kuu leo jioni ni ibada ya Wakatoliki wengi, nimepita makanisani kathedro e, itakuwa ni jioni kisha kesho kuna ibada mbalimbali na watu wanapata likizo inakuwa ni likizo ndefu tu mpaka siku ya Jumatatu juma lijalo, na matayarisho ni mengi sana, watu wamesafiri, familia nyingi nimeona, usafiri umekuwa, watu wengi sana wamekosa magari ya kusafiri hadi siku ya Jumamosi, Jumapili na Kioko no. Kuna swala ambalo huwa linaibuka kila wakati kunapokuwa na sikukuu kwa masherehe kama hizi, kuhusu usalama wa barabara. Je, maafisa wa usalama na watrafiki, kuna uh, uh, wameweza kueleza chochote kuhusiana na usalama wa barabarani? ndiyo mamlaka ambayo inadhibiti usalama barabarani. Ime, imeandaa makongamano na waandishi wa habari, wamekutana na wamiliki wa magari, wamezungumzia mambo haya. Ajali zimekuwa zikiongezeka msimu kama huu. Sasa wamesema hawahitaji kuziona kabisa, lakini wiki jana kulikuwa na pigo pale ambapo mahakama ilisema eh, kile kifaa cha kupima ulevi ama dereva aliyebugia pombe akiendesha ni kinyume cha sheria, na watu wakaonekana walevi wakisherekea. Lakini ni pigo kwa mara nyingine, kesi bado iko mahakamani. Haya, asante sana Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. Basi moja kwa moja tuangalie katika habari nyingine, tuna nini leo? Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema kuwa uhusiano kati ya Marekani na Russia umedorora mno na kuongeza kuwa hali hiyo imechangiwa na kutoaminiana kati ya mataifa hayo mawili. Tillerson aliyesema hayo hapo jana baada ya mazungumzo ya saa kadhaa mjini Moscow kati yake na rais Vladimir Putin pamoja na waziri wake wa mambo ya nje Sergey Lavrov. Akizungumza kwenye mahojiano na kituo cha televisheni ya taifa, rais Putin alikiri kwamba mahusiano kati ya Washington na Moscow yamedorora mwaka huu. Maelfu ya raia wa Somalia walioathiriwa na ukame na uwezekano wa njaa humo nchini wanaendelea kuingia kwenye miji mikuu. Mwandishi wa Sauti Amerika aliyeko Mogadishu anaeleza hali inaendelea kuzorota kila uchao. Miongoni mwa raia hao ni watoto walio na njaa na utapia mlo pamoja na wazazi ambao baadhi yao walishuhudia watoto hao wa wakifa mbele ya macho yao kwa baa la njaa baada ya kutembea kwa siku kadhaa wakitafuta chakula na aliyekuwa waziri wa fedha nchini Kenya, David Mwilaria, ameaga dunia. Ripoti hiyo ambayo imetolewa na familia inasema Bwana Mwilaria alifariki asubuhi ya leo kwenye hospitali ya Karen kutokana na saratani ya muda mrefu. Hata hivyo, familia imesema kuwa taarifa zaidi itafuata Mwiraria hudumu kama waziri kwa miaka kumi wa fedha nchini Kenya chini ya utawala wa rais Mwai Kibaki kuanzia Januari mwaka wa elfu mbili na tatu, lakini akajiuzulu mwaka wa, na mwaka wa elfu mbili na sita kutokana na madai kuwa alihusika kwenye kashfa ya Anglo Leasing. Baadaye mwaka wa elfu mbili na saba, rais Kibaki alimteua tena kuwa waziri wa mazingira. Na mwanamke mzaliwa wa Kenya ameshinda kiti cha useneta nchini Australia baada ya mahakama kuu ya nchi hiyo kuamuru kwamba kura za uchaguzi uliofanyika mwaka jana zihesabiwe tena. Lucy Gichuhi sasa anasubiri mahakama kuthibitisha uchaguzi huo. Iwapo mahakama itaidhinisha uchaguzi huo, Gichuhi atakuwa mtu wa kwanza mwenye asili ya kiafrika kuketi kwenye baraza la bunge la seneti ya nchi hiyo, na hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Australia Broadcasting Corporation, ABC. yote yani, kupitia VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiendelea safi kabisa. Na unajua, kuna mitindo, miondoko na pia staili za kuweza kupata maamkuli. Unajua watu wanasema kula healthy, na siku hizi sana watu wanazingatia sana afya, kwa upande wa sasa Pasa pale wewe unapokula kama kamai uh, ni mpenda nyama. Je, matunda unakulaga? Matunda sana, unakula, napenda sana na vyakula vya afya napenda sana sana nazingatia sana. Kwani kuna nini kuhusu matunda leo? Basi do tusikilize kwenye haya mambo ya lifestyle, Salba atotea habari maalum kabisa kuhusiana haya maakuli na matunda. Jina langu ni Martin Kariuki. Kulingana na swali lako kuhusu ni vyakula gani ambao watu wanakula ama ni jinsi gani ambao watu hawasaidiki na chakula, ninaweza sema ni kwamba kuna chakula ambayo hii tunaita junk foods, ni chakula ambayo haina madini proteins, vitamins and minerals. Tukianza na juices, juice ambayo ukiingia supermarket ama dukani utapata juice iko na shelf life ya three years Two years, one year, six months, anakwambia ni mango juice. Utakuta hiyo juisi iko na preservatives kemikali ambazo zinawekwa ili hiyo juice ikae muda mrefu. Kitu ingine tunasema ni kwamba tabia ya watu kutengeneza majuisi nyumbani ama mtu ametengeneza kwa hoteli inaongezewa sukari. That's where you go wrong. Juisi si mbaya. Method ya kuitengeneza na zile vitu unaongeza kama sukari ndiyo mbaya. Don't put sugar. Kama ni juisi umetengeneza matunda yenyewe iko na sukari yake. Uko na maembe, maembe is sweet. Uko na pineapple, it is sweet. Uko na Utakuta chakula ingine kama canned food, chakula za mikembe, nyama ilitengenezwa rastaba, iko bado kwa duka wa inakusubiri uga kule. Ah, chakula chenye mafuta mengi, jinsi hiyo chakula imepikwa. Chakula si mbaya, lakini vile ambavyo imepikwa. Yani chakula yote mpaka mtu aweke mafuta ya kupikia, mpaka nyama. Jamani, naona watu wanaweka nyama mafuta, nyama iko na mafuta yake Wateja wangu huwa na washauri tunawasiliana nao tunaongea sana uh, in fact hata hawa madaktari wenyewe huwa wananitumia watu sana. Unakuta mtu ameenda hospitali ameambiwa ya kwamba shida ya damu damu haitoshi mwilini, huyo mtu ambaye anaandikiwa na daktari dawa, lakini anamwambia hizi dawa ziko ghali, sababu hata madaktari wamekubali ya kwamba in fruits in vegetables, na herbs, in kuna tiba ikishaingia kwa mwili inatibu mwili mzima, inanyorosha ngozi, unaanza kumeremeta kama mtoto mdogo. kama ni nguvu na wewe ni mzee inakurudisha mz kijana wa miaka kumi na nane. Ni damu ilikuwa hauna inaongeza pei. Kama ni alsa inatibu basi unasikia kutoka kwa mtaalamu. Salma alizungumza na huyu mtaalamu au daktari akielezea haya mambo ya ulaji kama na, na kuna kitu nimejifunza pale. Unaona kwamba kule dukani unakuta kuna matunda yaliyopakiwa ama nyama, na unakuta kwamba labda imekaa ama imekaa pale muda wa zaidi hata ya mwaka ama miaka miwili mm -hmm. Sasa inakuwa kwamba wewe ufahamu, unaona tu yuko pale imewekwa, sasa kemikali za kuhifadhi hapo ndio mambo yanaanza kuharibika hapo, hapo ndio mambo ambayo nimeweza kuyasoma hasa mm. Katika uh, lishe ambayo tunapata chakula kinaweza kikapoteza uwezo wake ama ngumi. Nguvu zake kutokana na kukaa sana ama madawa ya kuhifadhi yaliyowekwa mle, mm -hmm. Kwa hiyo ni muhimu kuangalia sana hiki chakula chakula wewe kina nini. basi leo ni siku Haya, ya Alhamisi, wanasema nini TBT, Throwback Thursday <laughs> yani, yale mambo ya vijana wa zamani, tunakumbusha kule zamani mambo yalikuwaje, kuna nini leo kama kwa mamo ah, tunarudi moja kwa moja, tunaingia kule Afrika Kusini, tunamkora Yvonne Chaka, chaka Chaka anasema sangoma, oh, sangoma hiyo. <laughs> Sikiliza sangoma, msikilizaji na mtazamaji nasikia miondoko ya Afrika Kusini sangoma inakukumbusha enzi mm -hmm. ya miaka ya themanini pale, ilikuwa ni miondoko, inanikumbusha kuna densi nyingi sana zilikuwa pale, kulikuwa na kulikuwa na <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Ha? laughs> Sasa Sunday wengi sana naona kwamba wanasema wanatupata vizuri sana kutoka sehemu walipo. Nuru Mvungi anasema niko mko vizuri sana picha inafanya ina, ina nini sijui anatupata vizuri Suleiman Ramadhan anasema mko vizuri sana nawapata kabisa nikiwa Mwanza huku. mm -hmm. Perfect, akisema, mko poa sana na sisi tunasema asanti sana uh, uh, Patrick Perfect. Hata we uko perfect kwa kuweza kupata VOA Express safi <laughs> kabisa, namwona pia panyankong kisaka anasema mko poa vywe Baltazari na nawapata nikiwa Tegeta. Uh, mwingine huyu yuko Kasulu kule Kigoma anasema jamani nawapata vitu sana Shija ndagi machama. Endeleeni kutuma ujumbe kwenye Facebook. Na kidogo tu kabla a kuondokea hivyo chakachaka ni kwamba juzi wamefanya collab, wamefanya collaboration na Ali Kiba kiwa sa Afrika Kusini. Kwa hivyo hivyo tunangoja tuone nini kitatoka jikoni kutoka kwa Mama Afrika na Ali Kiba mamba, mtoto wetu pale Tanzania. Basi tuelekee kwenye, kwenye biashara, mambo ya biashara yakoje sasa? Upande wa Kenya uchumi ni kama uko hivi hivi hivi kidogo, kwa mujibu wa taarifa ya Benki ya Dunia ambayo ilitolewa jana, na inaonekana kwamba kuna mambo mengi yanayochochea hali hiyo, na BMJ Murithi ameangalia suala hilo kwa kina na kutuandalia ripoti ambayo inaelezea kwa nini uchumi unaonekana kidogo ni kama unashuka nchini Kenya. Nam, shukran sana wenzangu Sande Shomari na Harison Kamau, mkiwa hapo studio 15, mimi niko hapa katika studio jirani kutoka hapa meza ya biashara ni kwamba uchumi wa Kenya unaonekana kupata pigo baada ya kiwango kilichokadiriwa cha ukuaji wa uchumi huo kushushwa hadi asilimia 5.5, eh, kulingana na ripoti ambayo imetolewa na benki ya dunia wiki hii. Eh, kiwango hicho kimeshuka kutokana na hali ya ukame ambayo inaendelea kukumba taifa hilo pamoja pia na ongezeko la bei ya mafuta na bidhaa za mafuta hayo. Benki hiyo ya Dunia aidha imesema kwamba kutokana na uhaba wa maji ambayo yanahitajika katika uzalishaji wa umeme kupanda kwa bei ya kawi au nishati kunachangia mfumuko wa bei za bidhaa, na yote hayo yanachangia kushuka kwa makadirio ya GDP ya Kenya eh, kwa kipindi cha mwaka mmoja ujao. Na kufuatia hayo nimeweza kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya uchumi nchini Kenya. kome Nyingi: nchi ya Kenya ni nchi ambayo inategemea sana kilimo uh, na kilimo huwa uh, uh, kimewekwa ama kimepewa kipaumbele uh, kwa upande uh, wa kiuchumi, na hivi sasa tunajua sana kwa sababu uh, ya kiangazi kumekuwa na uhaba wa maji uh, bei ya stima imepanda kutokana na ule uhaba wa maji uh, kwa sababu nchi sasa inategemea sana uh, kutengeza kawi kupitia uh, kwa mafuta. Aidha, nilimuuliza nyingi kueleza iwapo anadhani kwamba kushuka kwa makadirio ya ukuaji wa uchumi kuna adhari zozote kisiasa hasa ikikumbukwa kwamba nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu hapo mwezi Agosti. Kwanza, kusema ukweli, mara nyingi mwaka wa uchaguzi, uchumi wa Kenya huwa unaenda chini uh, kwa sababu ya siasa. Ripoti hiyo ya World Bank imejiri takriban wiki mbili baada ya waziri wa fedha wa Kenya Henry Rotichi kusoma makadirio ya fedha na vilevile vile matumizi ya serikali na imejiri takriban miezi miwili baada ya rais uhuru kenyatta kutoa hotuba kuhusu hali ya taifa ambapo alielezea matumaini yake kuwa utawala wake ulitarajia kwamba uchumi ungekuwa kwa kasi kuliko ilivyokadiriwa na benki ya dunia na kwa sasa ni hayo tu kutoka meza ya biashara mimi kuwarejesha kwake sandi shomari na harrison kamau akiwa studio 15 jina langu bmj muridhi Asante uh, sana BMJ Muridhi, na ripoti hiyo katika meza ya biashara. Sasa basi Kamau, baada ya kupata hiyo habari mwanzo, tumezungumza kidogo yaliotajwa huko Kenya kwamba huyu mbunge ambaye pia unasema ni daktari ana dawa ya kutibu ukimwi na HIV. Sasa mbunge mbunge Hari Kombe kutoka maeneo ya pwani ya Kenya ameweza kuzungumza na Amina chombo, lakini sasa mbunge mm -hmm. Kinachoshangaza yeye ni mbunge alikuwa mwalimu mm -hmm. na vilevile pia anasema kwamba yeye mwenyewe uh, ameweza kuwa amepata dawa ya ukimwi uh -huh. Lakini zaidi ni pale ambapo anaelezana na Amina Chombo kwa nini yeye anafikiria kwamba amepata dawa ya ukimwi na ni vipi anaweza, ni daktari ama vipi, akawa daktari. Basi kwa habari zaidi, hebu tupate Amina walivyozungumza naye. Tiba yake huwa inaandama ugonjwa baada ya ugonjwa mpaka yote yapate kutibika. Tungeweza kutofautisha baina ya ukimwi na kile e, kirusi kinachosababisha huo ukimwi ambacho itaitwa saitomagano, ile ile kazi ambayo uh, miti chai inayotengenezwa kutoka kwa miti ama ni kwamba inatumika kuzuia pumzi zisiweze kupumua <laughs> na ndizo basi zipate kufa. So, iko miti yo ikichemshwa vizuri, na ikipeanwa kwa muda unaofaa, kwa kutumia uguzi unaofaa, basi utapata kwamba licha ya kupunguza makali, mgonjwa anaweza kupona kabisa. Katika baadhi ya taarifa umeripotiwa ukisema kwamba inaweza kutibiwa tu kwa kufanya mazungumzo, ukiita vijana kuweza kushiriki tiba hiyo. kama mgonjwa ndivyo anaanza kuugua, hiyo ni kusema hali za mwanzo mwanzo, early stages, ni kwamba unaweza kudhibiti bila kutumia dawa yoyote, kudhibiti Kubi, hiyo hali, mm -hmm, kwa kuimarisha kinga mwilini kutumia hiyo njia ya reflexology. Njia ya pili ni hiyo ya a mitishamba kwa sababu ya madhara yale yanayopatikana kutokana na, na kia ile ya kemikali, na sababu zenyewe ni kwamba madaktari hao wa World Health Organization wamekataa kueleza zile njia si kwamba hakuna tiba, lakini ni kwamba iko na madhara. Baada ya tiba hiyo akapoteza macho, akawa mpofu pia vilevile. Anaweza kutibika kabisa na akalemaa, akabaki kitandani, akawa paralizi kabisa pia vilevile. Anaweza kutibiwa na akawa kiziwi, akawa ahasikii. Kwa hivyo wee hukuingia darasa la medicine, lakini umefanya utafiti wako wa mitishamba. Naam, okay. sasa shukran sana mheshimiwa uh, Hari Kombe So, unasikia Mheshimiwa mm -hmm. Hari Kombe anasema kwamba mimi sikuenda si darasani kusomea udaktari, lakini najua mautafiti nimekuwa nikiufanya mimi mwenyewe mm -hmm. kwamba ukimwi unatibika na anasema kwamba madawa ambayo yanapatianwa labda kule mahospitali kulingana na yeye mm -hmm. kwamba yanaponya labda kwa kiasi fulani, lakini yana adhari zake, labda yanalete uwete, unaweza ukawa kipovu, uh, kupofuka na mambo kama hayo, lakini sasa hatujui labda jumbe mwenyewe atatueleza labda ataanza na eneo bunge lake na kuendelea hivi, na atakuwa pia na ushawishi, unajua kama ni mwanasiasa na ushawishi no. wa kuweza kueleza ajenda yake. Uona kwamba je, anaweza kueleza hii hali inawezekana inawezekana mm -hmm. vipi? Basi, nafikiri wasikilizaji wamepata was, was, hiyo was, was taarifa na kuisikia mbunge Hari Kombe akieleza, lakini pia usasahau Kwenye Vio Express kama kawaida, kila siku tunaangalia yale yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali. Mambo yako namna gani? Ukiacha kusikia hizi habari tumewezepa hapo awali kuhusu yule mbunge anaopatikana kule Australia, lakini mkamiti Kibayasi atatueleza zaidi kuhusu hayo mambo yanayotamba. Karibu sana mkamiti. Asante sana Harrison Kamau pamoja na Sandey Shomari. Basi huko Australia. Aha. Mambo kama mlivyosema ni moto kweli kweli, moto sana, wanasema moto sana, moto juu ya mawe. Ni kwamba kuna huyu mama anaitwa Lucy Gichuhi. hmm. Yeye ni mzaliwa wa Kenya na alihamia nchini Australia mwaka 1999 akiwa na tisa na tisa familia yake. Na mara baada ya kuhamia huko, basi, uh, uh, tuseme nitumie msemo rahisi, alijichanganya mm -hmm. katika masuala ya kisiasa no. na akaamua kujikita katika chama kimoja ambacho ni maarufu, kinaitwa Family First mm -hmm. Basi akawa akifanya shughuli huko, alianza tangu shughuli za kuvolontia, mwisho wake akawa mwanachama halisi active akifanya mambo hapa na basi ikafika wakati sasa akajiona, naona nipo tayari kusimamia maswala ya kina mama na mambo mengine mengi yeah. Basi imetokea ame, ameweza uh, kushinda katika uchaguzi wa Senate amepata kura 24817 dhidi ya mpinzani wake kutoka chama hicho hicho uh -huh. cha Family First anaitwa Bob Day ambaye yeye amepata kura 5495 amemshinda kura nyingi sana, sana. basi uh, pamoja na kupata ushindi huo kumekuwepo na, na mambo mazungumzo yaliyozuka hapa na pale kwa nini huyu ni mhamiaji amepata mm -hmm. ushindi, na wengine wakisema kwanza huyu ana uraia pacha. Kama mnavyofahamu, basi nchi ya Kenya yenyewe inaruhusu raia wake kuwa na uraia pacha, uraia wa Kenya na uraia wa nchi nyingine anapotaka lakini tume inayohusika na masuala ya katiba na uchaguzi huko Australia imeweka bayana ikisema kwamba hapana, Bilusi yeye ni raia wa Australia na hana uraia pacha mm -hmm. kwa hiyo basi wale ambao walikuwa wakizungumza kwamba huyo haiwezekani kuchaguliwa Mkenya na pia ni Mwaustralia, sasa hivi wameondolewa wa hofu hiyo kwamba huyu Bilusi ni raia wa Australia, hivyo mm -hmm. ana haki zote za kuwa mm -hmm. au kugombea katika na kupiga kura katika hiyo nchi. Basi ndio hayo yaliyotanda, lakini yamekuwa na mengi sana. Tukiachana na siasa hizo, tuangalie upande mwingine. Hapo jana basi Hollywood ilimpoteza mm, mtu mwingine maarufu, anaitwa Charlie Murphy, ya kaka yake na Eddie Murphy haswa. Lakini mda wetu ndio huo unakwisha. Basi Mkamiti, tunakushukuru sana Kufikia hapa mtazamaji wetu na msikilizaji, ndio tunakamilisha express kwa siku ya leo. Kutoka Washington, jina langu ni Sunday Shumari, langu jina Harrison Kamau, upande wa pili Aida Isa, na hapa studio Mkamiti tunakushukuru. Alasiri njema.