Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Naitwa Mkamiti Kibayasi ndani ya studio za VOA Express ikiwa ni April 5 mwaka 2017 nipo na mwenzangu Harrison Kamau kutoka hapa Washington, tukisema kwamba tunakupenda sana popote ulipo, na ukaribie sana tunapoangalia mambo tofauti kutoka maeneo tofauti ya ulimwengu ndani ya VOA Express. Ndivyo mambo yanavyokwenda. Unajua Harrison, ni siku hizi, kutokana na hali ya maisha kubadilika. Unajua zamani mpaka hivi sasa, bado kuna baadhi ya mambo ambapo mke akiolewa wengi wanaamini kwamba ni vyema basi akae nyumbani aweze kuhudumia familia no. Pamoja na kushughulika na masuala mm -hmm. mengine mm -hmm. Lakini kadri siku zinavyoenda kubadilika, wanawake nao wanasema, mmm, si vyema tukae nyumbani. Lakini kwa kiasi fulani pia naona wanaume wana ndio ni kama wanachukua wana jukumu la kukaa nyumbani kidogo kidogo, lakini ndivyo mambo yanavyoenda kama ulivyosema na mara nyingi unapata kama unangoja hizo pesa upatiwe na mume wako, si kila wakati kutafanyika hivyo. Imepitwa na wakati hiyo, kwa sababu wengi wamesoma sasa ndivyo mambo yanavyokwenda hivi sasa, Harrison, kama tulivyosema na msikilizaji, utapata fursa ya kusikia hayo kwa kina baadaye kidogo. Haya, tunavyofahamu hivi sasa leo ni kwamba Rais Kabila amelihutubia taifa kupitia bunge na seneti huko nchini DRC. Katika hotuba yake ambayo ilikuwa inasubiriwa kwa hamu sana na WanaDRC pamoja na wapinzani no. ili kuweza kujua hayo yote amezungumza nini na wananchi? wamepokea vipi hotuba hiyo? Hmm. Katika laini ya simu tunaye <coughs> mwandishi wetu salehe mwana milongo akiwa Kinshasa. Saleh, habari za wakati huu? Asante. Kinshasa kumetulia, mvua ndio imeanza kunyesha wakati huu hapa ambako kwa kweli kulikuwa na joto kali asubuhi. Tunafahamu kwamba Rais Joseph Kabila ameshalihutubia taifa. Ni masuala gani muhimu ambayo amezungumzia kwenye hotuba yake? Rais Kabila kwa taifa kupitia baraza la bunge la Senet amezungumzia maswala, uh, tatu muhimu. Kwanza ni uh, hali ya kiusalama kote nchini. aliku amesema huko Kivu hali imeboreka, lakini kwenye jimbo la Kasai hali imekuwa tete na hapo amelaani kinachoendelea huko, na vile vile amezungumzia ame kuhusu hali ya kisiasa nchini, ambako amesema kwamba mnamo masaa arobaini na nane atateua waziri mkuu mpya. Kwa hiyo amewalazimisha viongozi wa kundi la Rassemblement kuweza kuwasilisha majina matatu kabla ya masaa arobaini na nane, na mwishowe amezungumzia. Uh, swala so la, la uh, uchaguzi ambapo amesema bila shaka uchaguzi utafanyika nchini hapa na kulingana na kalenda itakayotangazwa na tume huru ya uchaguzi. Upinzani wenyewe umeupokea vipi uh, hotuba hii? Na je, tunafahamu mpaka hivi sasa majina ambayo upinzani wanatarajia kuwasilisha kwa Rais Kabila? Kwa kweli nimetoka kuzungumza na Felix Chisekedi kiongozi wa assemble kwa njia ya simu muda mfupi kabla ya matangazo haya. Tayari wako kwenye mkutano na hawezi kutoa maoni yoyote kwa sasa hadi hapo mkutano utamalizika, na wao wow, ndio wahusika wakuu kulingana na hotuba huu wa Rais Kabila na onyo lake huko bungeni. Kwa hiyo wa Vitali Kamere ambaye eh, amezungumza pia, amesema kwamba amepokea vizuri eh, hotuba huo, lakini amesema cha muhimu ni nia nzuri ya kisiasa ya pande zote na lengo ni kwenda kwa uchaguzi. Kwa hiyo amesema, akatoa mwito kwa wenzake wapinzani ni wa Rassemblement, kwamba ni lazima waweze kuchukua wakati huu ili kuweza hivi kupata suluhisho la majina hayo, lakini eh, ufahamu kwamba m, na wasikilizaji wetu wafahamu kwamba hadi kufikia sasa Assemblemen imekuwa imekataa kuwasilisha majina matatu kwa Rais Kabila, wamesema wao ni jina moja pekee. Kwa, kwa, kwa mujibu wa katiba wakati ambapo Rais Kabila amesema ataweza kuchagua mnamo majina tatu ndio, mm -hmm. Ataweza kuchagua jina moja kama waziri mkuu. Hiyo tofauti bado inaendelea. Asanti sana Saleh, ukiwa kule DRC, tunatumai kwamba swala hilo ama hatua hiyo ya kuweza kuchagua waziri mkuu kutoka upande wa upinzani italete afueni ya, ya kisiasa nchini humo, lakini pia katika nchi isiyo mbali sana, nchi ya Uganda pia kuna mambo yanayoendelea yanayotokana pia na viongozi wa nchi hiyo wabunge na kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu Kennes Bwire akiwa Kampala. Bwire, hebu tueleze yanayojiri, na vipi wabunge wanazungumzia kuhusiana na hali ya usalama nchini? ni wasiwasi kuhusu usalama wa kila mmoja, kwa sababu wanao wanaolinda usalama ambao ni maafisa wa polisi wanapigwa risasi na kuuawa. Wanajihami kwa nguo ambazo zinazuia kupita risasi, na jana wakatoa ripoti ambayo inaeleza kwamba wabunge sasa ndio watakuwa walengwa na hawa majambazi, na hivyo leo wabunge wametaka kuelezwa kwa bayana jinsi hali ya usalama ilivyo, kwa sababu sasa inahusu mambo yao na usalama. Lakini kuna baadhi ya raia ambao wanasema kwamba huenda wanaopigwa risasi wanahusika katika biashara ambazo si halali. Anaeleza mmoja wa raia niliyezungumza naye: watu wako na biashara zenye wanafanya yenye sisi watu wengine huwa hatujui, kwa sababu mbona fulana anapigwa risasi na mbona fulana hajapigwa risasi eh? kama wangekuwa najua bunduki yenye iko na watu wa watu binafsi hizi zenye wametumwa wametumia kuua o, o mtu kama Kawesi ama wengine kama hao mashakes. Kwanza bunduki inaelezwa, bunduki fulani inatumia risasi fulani. Hiyo inamaanisha ni ukweli, polisi inaweza kuwa ijui bunduki ngapi iko na wananchi na Bwire, tangu kulipotokea mauaji ya hivi majuzi ya yule kiongozi wa askari yule kamishona wa Kawesi ka kuna mauaji mengine ambayo yametokea, ya watu mashuhuri baada ya mauaji yaliyotokea jana mfanyabiashara alipigwa risasi mchana ma, ma, ma, majira ya saa tano mchana hivi, alafu hii leo pia, hili nalo halijafahamika vizuri, nasemekana afisa wa polisi amejipiga me, risasi. Yaani inakuwa ni risasi tu zikulia hapa na pale, kisa na maana haifahamiki. Tunavyozungumza ni kwamba wilaya nne zimewekwa chini ya ulinzi mkali na hali ya hatahadhari ya kutotoka nje uh, nyakati za usiku kutolewa hasa katika maeneo ya mashariki mwa nchi uh, maeneo ya kati mwa nchi katika wilaya za Masata karibu wilaya ya mm nne -hmm. ikiarifiwa kwamba watu wengi wameweza kuangamia ama wengine wamepata majeraha na wengine wamelazwa katika hospitalini, pamoja na naibu wa mkuu wa polisi ambaye amechukua nafasi ya Kawese, naye vile vile amepiga nduru akisema kwamba kuna watu wanatafuta maisha yake. Lakini raia wanasema kwamba hainawezekanaje kwamba bunduki ambazo zinatumika ni zile zilizo na uwezo mkubwa, na pamoja na Rais Museveni kusema kwamba eh, jeshi la polisi lijisafishe, anavyosema mmoja wa raia hapa Uganda. Wakina polisi president, akamwambia hawa nyinyi, ende tufanya kazi yenyu, tukilini your house eh, tumwambia kwenda fagia nyumba yenyu. Sasa wewe na kwenda kufagia nyumba ile nyumba tena, watu wanyewe wana wanaribu. Eh? Wanaribu sasa, kama ribu nyumba wanaa au nakwenda kufagia namna gani? Ndio hiyo kitu inaleta insecurity ya pili, naonekana waizi vile kusaingia kwa polisi au navaa uniform, lakini au waizi au hapana, kamata mtu kesi ingine kusachukua miaka kisiru. Tatu, hiyo ndio maanake problem iko kwa nyumba ya polisi, hapana mapali ingine. Sasa kila mtu naogopa kwa kuinvestigate ingine. Eh, investigation hapana fanya, watu nalia kesi yao na naka huko nini. Sasa hiyo ndio na, naleta problem. Bwire, umezungumzia kwamba kuna wilaya nne zimewekwa chini ya ulinzi mkali. Je, unaweza ukatutajia wilaya hizo nne ziko wapi? Wilaya hizo nne ni wilaya ya Masaka, wilaya ya Lwengo ambapo u, ula aliyekuwa msemaji wa polisi Felix Kawesa alizikwa. mm -hmm. Wilaya ya bukomansimbi na wilaya ya Kalungu. Haya ni maeneo ambayo hayapo mbali sana na jiji la Kampala, ambapo kuna zingatio kwamba kama jiji la Kampala ndipo kuliko na mahema makubwa sana ya kulinda usalama, basi wilaya jirani nazo zingekuwa ni wilaya tulivu, lakini hizi nne sasa ndizo zinazosemekana zina hali ya usalama imedorora pakubwa, na hivyo kuongeza hali ya wasiwasi wasi. Mkamiti, tunashukuru sana Bwire kwa taarifa yako hiyo na bila shaka tutaendelea kuwasiliana zaidi kufahamu kile kinachoendelea nchini humo. Harrison, suala la ukosefu wa usalama si kwa kwa Uganda peke yake, kama ulivyosikia Rais uh, Kabila wa DRC pia amegusia yeah. suala la ukosefu wa usalama nchini kwake mm-hmm. na mataifa mengine ya Afrika Mashariki kote suala la ukosefu wa usalama limekuwa likizungumziwa katika siku za hivi karibuni. Unakumbuka pia Mkamiti kwamba hivi majuzi kulikuwa na hali ya vuta ni kuvuta nchini Kenya, kukawa pia kuna ufuatilianaji wa risasi katika mkutano wa kisiasa. Kwa hivyo inaonekana hali ya watu kuwa na bunduki ni swala ambalo limetanda, sio tu kwa taifa moja, bali karibu katika mataifa yote ya Afrika Mashariki na Kati. Kwenye habari za dunia hivi sasa ni kwamba takriban watu saba wamefariki dunia baada ya gari lililokuwa na milipuko kuteguliwa nje ya mgahawa katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu, mapema leo. Mgahawa huo ulikuwa karibu na ofisi ambazo pia zipo wizara za usalama wa ndani na vijana na michezo. Hakuna kundi ambalo limedai kuhusika na shambulizi hilo mpaka sasa, lakini kundi la msimamo mkali na lenye uhusiano na Al-Qaida la Al-Shabaab limefanya mashambulizi kama hayo siku za nyuma. Kundi la umoja wa mashirika ya misaada kutoka katika mataifa ya magharibi limetangaza idadi ya vifo kutokana na shambulizi la silaha za kemikali katika mji wa Khan Sheikhoun huko Siria uliopo katika jimbo la Idlib kuwa imefikia watu 100 huku wengine 350 wakiathiriwa. Waangalizi, wanadiplomasia na wachambuzi wanashutumu tukio hilo kwamba limetekelezwa na vikosi vyenye utii wa rais Bashar al-Assad. India imekataa hatua za Marekani katika msuguano baina ya India na Pakistan ambapo mzozo wa muda mrefu na mahasimu hao kuhusu eneo la Kashmir umesababisha wasiwasi kimataifa na hofu kwa maisha kwa mataifa hayo jirani yenye nguvu za nyuklia. Jibu la haraka la New Delhi limetokana na hatua ya balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Nikki Haley kusema mapema wiki hii kwamba Marekani itajaribu kutafuta nafasi yake katika juhudi za kupunguza msuguano kati ya mataifa hayo ya Asia Kusini. Na kamati ya kitaifa ya uchunguzi ya Russia inasema imekamata wanaume sita kutoka Asia ya kati mjini St Petersburg huko Urusi wakidhaniwa kusaidia shughuli za kigaidi, ikiwa ni siku mbili baada ya shambulizi katika kituo cha treni mjini humo. usikilizaji wa VOA Express popote pale unaposikiliza hivi sasa, unaendelea kusikiliza matangazo haya yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa studio zetu 15 kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kweli kabisa, Mkamiti, unajua kwamba nchini, uh, kule barani Afrika na kwingineko vijana wanajaribu sana kujimudu, wanafanya biashara ndogo ndogo, lakini pia wanashauriwa kwa mara nyingi kushikana na kuweza kufanya kitu kwa pamoja, labda pengine kuongeza mtaji ama kuweza kujikimu kwa kufanya mambo kwa pamoja. Na sio tofauti nchini Tanzania, kuna wale wafanya biashara vijana wanaoshughulika na biashara za, za bidhaa kutoka kwenye misitu mm -hmm, uzaji wa makaa, ambapo katika kuongelezea hilo, serikali ya ya Tanzania imeanza kuahimiza makundi ya vijana wanaofanya biashara hizo za kuuza mkaa kwa kutumia usafiri wa baiskeli au hata pikipiki piki, kuanza kuunda vikundi ambavyo vitawawezesha kupata mikopo kwa vile serikali inatarajia kupiga marufuku usafirishaji wa bidhaa hizo kwa kutumia usafiri wa baiskeli ama pikipiki piki. Na hayo yalizungumzwa na ofisa wa wakala wa serikali wa misitu, Ajason Mloge. Kwa hiyo ninyi mnaosafirisha mazao ya misitu kwa pikipiki au baskeli, tunawasihi muungane katika vikundi. Sasa hivi kila wilaya inatenga asilimia tano ya fedha za ndani za halmashauri kwa ajili ya kusaidia vijana na wanawake. Sasa hizo hela mtazipataje msipoungana? Serikali yetu hii hii, inabidi muungane ili mzipate hizo hela, mweze kufanya biashara katika utaratibu uliowekwa kisheria na serikali lakini Harrison katika kuzungumzia hili, basi wale mm -hmm, vijana ambao ndio wafanya biashara hizo za makaa mm -hmm, na wanatumia usafiri huo wa baiskeli au pikipiki mm -hmm, walihoji kwamba je, serikali itawasaidia vipi ili kuweza kufanikisha kwamba wanaacha kutumia usafiri huo wa mm -hmm, baiskeli na pikipiki, na pia walipata jibu kama ifuatavyo. Sisi Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania, kila wilaya inayo afisa misitu wa wilaya na meneja wa misitu wa wilaya. Wale kazi yao ni kutayarisha mipango ya usimamizi wa misitu katika wilaya yao. Sasa ile mipango ya usimamizi wa misitu, ndani ya hiyo mipango kuna mpango wa uvunaji unaainisha kila aina ya mazao ya misitu inayotakiwa kuvunwa kwa kwenye mwaka husika, kwamba hapa tutavuna mkaa hapa tutavuna magogo, hapa tutavuna fito. Kwa hiyo yale maeneo yanatengwa. Kwa hiyo hata hiyo miti unayosema wewe iko kwenye mashamba ya watu imewekewa utaratibu. Si kila shamba la mtu linatakiwa liangushwe miti, hapana ni sauti ya ofisa wa wakala wa serikali wa misitu Tanzania, Ajason Mloge. Basi msikilizaji, hivi sasa ni wakati wa kukupatia burudani ya muziki. Harison, leo tunaelekea wapi? Tunaelekea Tanzania. Anakuambia dada Venessa Mde, anauliza jamaa, wewe ni suruari peke yake ama wewe ni mwanaume? Anamwita <laughs> dume suruari. Hevu tupate mambo katika VOA Express. <laughs> hii ni salamu na ufahamu kama unauza mapenzi sio kuwa binambu una haja kusubiri, hii ni hukumu. Hakuna kitu utapata, utangoje kaskari wa zambu dume suruali dume kaptura, shauri za kole, mradi sipate hasara, usiona utane misiongi hata kwa ishara, utaniambia nini mpaka unigeuze fala kwanza nasikia hongo zinaleta mkosi, sentanangu guzi, hata ukiongea kidosi yabaki mapenzi, tusiletena ujambazi. Hata upige sarakasi, tachonga viazi. Bahili kama nini ndo mnavyosema, na ukiniomba kesho, hu ni siki tena. Kwani unauza nini dada? hunitakii mema nihonge nanunwa nini? kwa nini yani, kuna kipi nsichokijua? ina TV ndani, siulize ntakupa nini? Dada, piga moyo konde, viuno vingi kama mwari wa kima konde, sipende hela kama mfuko haufanya unavyofanya upate zako. Vishawishi vingi, binti, sema na moyo wako, na ujifunze, pesa zinauza utu wako Tadiri mtata kama sala zipo hela sitoi sobe, hili mi ni bala. Unapenda hela zangu, nami nazipenda pia, kila mtu wa baki na zake. Bye baby, tutaongea. Mwanaume wa hivyo wa nini sasa? Ndo mnavosema na ukiniomba kesho hunisiki tena, kwani unauza nini dada? Hunitakii mema Nakwambiaa Vanessa m, anasema nini? Ndio umesurua <laughs> <laughs> unajua kwa <laughs> unajua kweli yanashangaza, sababu ni kama vile mwanaume anatembea tu ni longi peke yake. Sasa anaulizwa ni long peke yake ama wewe ni mwanaume halisi? Mambo magumu haya, nakwambia mkamiti. Ah, ndivyo vibao unavyoburudika navyo hivi sasa msikilizaji, katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa tukirudi tukitoka Tanzania, hayo ya Vanessa Mdee, hebu tuingie nchini Kenya. Unajua kwamba hali ya njaa ukame uh, kabisa, hali hiyo imeendelea kusakama watu. Na unajua mwaka huu ndio mwaka wa kampeni, ndio mwaka wa uchaguzi mkuu, na sasa hali sio nzuri hata kidogo. Na kwa hivyo, wanakenya nimeweza kuzungumza nao muda usio mrefu, nikitaka kujua je, mnaona hali hii kama itaathiri vipi hali ya kampeni na uchaguzi. Na nikaanza na jamaa mmoja, jina lake Anthony Mwangi, akiwa maeneo ya Naivasha. Je, Anthony, unaona hali hii inaathiri vipi mambo ya kampeni na siasa? Hali ya njaa yenye iko Kenya imeathiri na itaathiri sana, kwa sababu watu wengi wanakataa kupiga kura, wanasema watapiga kura kama watapata chakula chao. Watu wenye wanasafiri safiri kutoka mahali wamechukulia kura zao, na hufai kupiga kura ukiwa nje so nomad, wale watu wanaenda kulisha mifugo zao wanatembeza mifugo zao hawatapata nafasi ya kupiga kura. Na kwa upande wako wewe, Samuel Karanja, ukiwa huko Nakuru, unaonaje swala la wanasiasa kutumia fedha? Naona watu watanunuliwa kwa sababu itabidi sasa mwenye amekupa chakura ndio utampigia kura, kwa sababu watu wengine shida zao hasa sana ni malisho. Wale wanafuga wale wafugaji wenye wanafuga unapata hawana chakula lakini mwenye atawapelekea nyasi, kama awapelekea chakula cha ng'ombe zao ama buzi, utapata ao ndio wanampea kura, lakini hatakuwa wanapata haki yao kwa sababu ni kununuliwa, atanunuliwa. Asante sana Samuel Karanje, ukiwa huko Nakuru. Hali kadhalika Anthony Mwangi wewe ukiwa Naivasha, mkitoa maoni yenu kuhusiana na swala hilo la ukame unaoshuhudiwa hivi sasa, ambapo nchi ya Kenya inajiandaa kuelekea uchaguzi mkuu. Nakwambia hayo matatizo ya njaa ni swala tofauti kabisa, na wanasema kwamba hali ya, ku, ya, ya kushangaa ama maajabu hayakomi duniani. Mambo yametokea huko Migori tena kipi tena kingine, wakati huu si vita vya kisiasa. uh -huh. kuna jamaa kwa jina Wilson Olwich. Wilson Olwich amefufuka. Nadhani kwa muda mrefu wanawake walikuwa wanaona ni kama ni jambo la kawaida, ngoja mwanaume aende kazini sasa Kabla tuja kwa hawa ya wanawake ambao unajua kabisa uh, mzalishaji wangu anataka kabisa ku, ku, ku, kusikia stori ya wanawake na mambo yanavyoendelea, mm -hmm. Oluchi amefanya ya hivi. Yule jamaa ikasemekana amekufa kule Migori na kukawa kwamba kaburi na shughuli zote za mazishi zimefanyika, na wakati wa mazishi unapoendelea, kuna mwili ambao uliokotwa, wanakijiji wa, wa, wa, wa kidhani kwamba ni huyu Wilson Oluchi katika maeneo ya Migori. Sasa wakati mazishi yanaendelea, wakaambiwa Sitisha shughuli zote, Oluoch sasa hivi yuko kwenye baa anajivinjari, amekunywa na Oluoch yu hai. Kwa hivyo tunapozungumza sasa, wanasema kule Migori kwamba Oluoch amefufuka. Ham, amna mazishi yanaendelea sasa. Unajua Harrison, matukio mengine si ya kucheka, lakini... <laughs> Sasa kwa kweli wacha nicheke. Lakini Oluoch utacheka kwa sababu walipozungumza na Oluoch alisema matatizo yamemsonga yame, yame, yame mso, yame msonga sana, kweli hajafa, lakini karibia, amekaribia kufa kwa sababu ya matatizo, lakini uzuri ni kwamba yuhai Oluoch. Na si kwa kifa kikweli kweli? Sasa pale si tunajulishwa, <laughs> lakini kwa sasa Oluoch yuhai anakunywa vya kwake, sasa tuachane naye, tuachane na mambo Oluoch, hebu tuangalie katika masuala ya maisha kila siku katika lifestyle, ambapo jamii hivi sasa inazungumzia mabadiliko katika maisha ya ndoa barani Afrika, ambapo zamani mwanamke akishaolewa alikuwa anaonekana yeye anastahili tu kuwa mama wa nyumbani, lakini kadri maisha yanavyobadilika siku hadi siku, hilo swala limeanza kuondokana taratibu, na kina baba pia wanakubaliana na hilo kwamba ni vyema basi mke na mume wote wafanye kazi, ili waweze kusaidiana katika pato la ndani na kuweza kutunza familia na kuwapatia watoto kwenda shule bora na kuwapatia maisha bora ya baadaye. Nadhani kwa muda mrefu wanawake walikuwa wanaona ni kama ni jambo la kawaida u, ungoje mwanaume aende kazini alafu arudi akuachie pesa zile ambazo yeye atataka, lakini mahitaji anaenda yakikwa mengi. Kila siku unataka mtoto wako aende shule nzuri ambayo wewe unataka, utengeze nywele vizuri, unataka uvae kiatu kizuri, uvae nguo nzuri, na pia upate pesa zako ambazo unaweza save hata kwa bank. Na mara mingi unapata kama unangoja hizo pesa upatiwe na mume wako, si kila wakati kutafanyika hivyo. Imepitwa na wakati hiyo, kwa sababu wengi wamesoma sasa, watu wamepeleka watoto shule. Tena kuna mambo sasa inatokea katikati na ukute sasa, pengine bibi yako ni ngawaja hata hajasoma, ako na ujuzi ya kitu fulani, lazima itumike, itumike mahali fulani, ita lazimu yeye sasa aondoke kwa poma. Unajua, wamama walikuwa wanakaa nyumbani, kama wasee wa zamani walikuwa na vitu iko shamba kubwa pengine saa zingine alikuwa na biashara kubwa, ikawa sasa kila kitu iko kwa indowasap kama ni pesa, atakuta hapo. Mara nyingi inakuwa shida. Kama mimi mwenyewe, wakati ambapo nilikuwa nimeajiriwa kazi nilikuwa na changamoto moja kubwa sana. Nimeajiriwa kazi, lakini sasa naona naingia kazini saa mbili na kazini pia nilikuwa natoka saa mbili, mtoto alikuwa bado mdogo, so ilikuwa tatizo kwangu sana sana. Na hata ule wakati ambao niliamua sasa nataka kufanya biashara, ni kwa sababu niliona biashara ni jambo ambalo naweza naweza fanya biashara na bado ni nikae naye. Ule wakati ambao nataka mi nimeoa ni, nina mke na mtoto mmoja. Kile ambacho pengine imeleta mabadiliko kwa maisha yetu mwanzo kabisa ni uchumi. Kitambo yani, tunaweza sema vitu vilikuwa rahisi, as in ukilinganisha na saa hizi. Mwanzo mwanamke akifanya kazi itakuwa ni kama backup kwa mwanaume. Hayo umesikia, mambo hayo. Mambo na maisha yamebadilika, lakini ni vizuri tu, naona kwamba watu wakisaidiana pale nyumbani, basi maisha yanakuwa ni afueni haswa nakubaliana na wewe kwa hilo. Basi tukiangalia upande wangu hapa wa kulia, namwona BMJ Moridhi yupo tayari kabisa kutuletea yale yavumayo mitandaoni kwa siku ya leo. BMJ, uwanjani wako. Asante ah, sana Mkamiti Kibayasi, naona mko hapa na Kamau, mko chonjo kabisa, mnaelezea watu yale yamejiri lakini kwenye mitandao. Suala ambalo linaendelea kuzungumziwa sana hasa katika maeneo ya Afrika Mashariki ni kuhusu mwanamuziki huyu wa kizazi kipya akitokea kule pwani ya Kenya, anajulikana kama Nyota Ndogo. Sasa Nyota Ndogo amefanya maajabu kiasi, maana yake alienda akaandika kwenye mtandao wa Facebook, akaandika kwamba wametalikiana mmewe wame, amempa talaka mm -hmm. Kumbe ule ulikuwa ni utani tu, lakini sasa wale mashabiki wake, na kama unavyojua Nyota Ndogo ni mwanamuziki anayefahamika sana na ana, anaendelea kupata umaarufu mkubwa. Sasa mashabiki wake wame wameingia kwenye mitandao na kulalamika kusema kwamba wengine wanampa pole mm -hmm. Wengine wanasema wo, ni vibaya sana kwa mtu kumwacha msichana mrembo kama yule uh -huh. Na kumbe ulikuwa ni utani na sasa hii leo Nyota Ndogo ametoa uh, amesema pole kwa mashabiki wake kwa sababu ya utani huo, na hivi ndivyo amesema: kuna watu wamesema kwamba nimefanya makosa kuandika posti ile, yani hawangependa, yani wanakuwa yani, wanatakia mazuri ndoa yangu. Sababu mwingine amesema paka nimelia kwa kuona posti ile, inamaanisha kwamba kuna watu bado wana roho nzuri, yani wanataka ndoa ibaki. Kwa hivyo kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu, hii ndoa haitavunjika kabisa, ndoa haitavunjika. Kwa hivyo, poleni sana mashabiki, kama posti imewakwanza, na kwa sababu nawapenda, narudi tena kuomba msamaha. Sasa ndiyo huyu anaomba msamaha, na kama huyu an mogo anasema hivi, usicheze na mambo matatu, kwanza familia, kifo na ndoa. Nafikiri huyu msichana <laughs> ame ame-amepata funzo lake. Kamau na Mwanaisa Juma naye anasema kwenye Twitter, mimi nilishtuka mno kuona ujumbe huo wa nyota ndogo. Naye Mananu MT anasema Tumekusamehe nyota ndogo, endelea kutupatia mziki lakini usidhubutu tena kuleta mzaha kama huo. Na tukiangalia kwingineko, mkamiti ni kwamba yule aliyekuwa first lady hapa Marekani, Michelle Obama, mm -hmm. ametoa picha ambayo imemwonyesha akiwa amefunga nywele zake mwenyewe, nywele zake za asili za, kusal, za kuzaliwa mm -hmm. akizifunga ha hapa nyuma na picha hiyo imeendelea kuvuma na kutanda sana kwenye mitandao, na ni kwa sababu mara nyingi alionekana na nywele ambazo si, sitosema ni feki, lakini nywele ambazo hazionekani kuwa ni halisi. Na sasa swala hilo lime, limefanya wengi, ikiwa ni pamoja na mwandishi wa vitabu kule Nigeria, Chimamanda Ngozi Adichie, akisema kwamba Bi Michelle Obama a, angekuwa na nywele e, kama hizo labda Barack Obama hangeibuka hang, hang, mshindi wa urais. Siju anamaanisha nini? <laughs> <laughs> <laughs> naye na, na, huyu um, Uh, John Meli anasema kwenye Instagram, napenda sana mwanamke aliye na nywele zake asili. Ongera Bi Obama kwa kuendelea kuwa na nywele zako hasa wakati mumeondoka ikulu ya White House. Moses Kaleli anasema aliyekuwa mama wa taifa Marekani amekuwa mrembo hata zaidi baada ya mumewe kuondoka mamlakani. Ni baadhi ya mambo ambayo yameendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii, na kumbuka, msikilizaji, kwamba wewe pia unaweza kuchangia, hasa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook pale uh, www.facebook.com mkwaju voa swahili na kuchangia yote ambayo tunazungumzia hapa katika VOA express. Kwako mkamiti kibayasi. Nashukuru sana BMJ Muridhi kwa taarifa hizo ulizotupatia katika yavumayo mitandao ni Harrison, naona muda nao unakimbia kweli kweli, au vipi? Mambo ndio hayo, wakati mambo yanaendelea vizuri, ukirudi kuangalia, unaona muda nao ni kama unatupa kisogo. Lakini kwa kweli mengi yameendelea kutanda na tutaendelea kuyaangalia kwa kina, na katika habari zingine zetu tutaendelea kuangalia mambo mengine mengi hata zaidi. Tunakushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi katika VOA Express ambapo kutokana na, na tofauti ya masaa hapa Washington Washington, ni saa 4 kamili asubuhi siku ya Jumatano. Wewe msikilizaji wa Afrika Mashariki, ninafahamu ni saa 11 alasiri. Basi tukutane tena panapo majali wa Mwenyezi Mungu hapo kesho saa kumi na nusu alasiri katika VOA Express. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdushakur Abud, mwongozi ni Aida Isa, hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi. Nami Harrison Kamau. Kutoka Washington, kwaheri.