Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Au jambo mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa, msikilizaji, ninayekukaribisha hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi hapa ni BMJ Murithi. Leo ikiwa ni siku ya, ni siku ya Jumanne, Aprili 4 mwaka wa 2017. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa, upinzani huko DRC wakutana na Rais Kabila. Je, ni yapi yaliyojadiliwa? tulizungumuza na rais wa nchi, namna gani ya kumaliza mazungumzo ya Senko, kisha waskofu kumwambia kama wanashindwa na shida mbili ya kuchagua premier ministre na president wa Senko kish, kisha kifo ya presidente Etienne Chisekedi na katika taarifa nyingine, shirika liitwalo Invisible Children laonya hatua ya serikali ya Uganda ya kuondoa wanajeshi katika operesheni dhidi ya LRA kuwa ni hatari. Wakati watu ya Amerika wanatoka kwa, kwa mishoni bila alternative security arrangements, itakuwa mbaya. Watu ya LRA wanaweza kupata silaha, wanaweza kupata watu wengine. Endelea kuwa nasi ndani ya dakika 30 za matangazo haya ambayo yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi. Na katika taarifa tulizonazo jioni ya leo ni kwamba zaidi ya watu elfu tatu wamekimbia kutoka Sudani Kusini hii leo na kuingia katika nchi jirani ya Uganda baada ya wanajeshi wa serikali kushambulia mji ulio mpakani wa Pajok na kuua wanaume, wanawake na watoto kiholela. Haya ni kwa mujibu wa wakimbizi walionukuliwa na shirika la habari la Reuters. Shambulizi hilo lililotekelezwa na vikosi vya serikali vya SPLA ndilo la hivi karibuni likilenga miji ya kusini iliyo karibu na mpaka wa Sudan kusini na Uganda, huku vita vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo lililochanga zaidi duniani vikiingia katika mwaka wake wa tatu. Shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa maafisa wa serikali wa Sudani kusini hawakupatikana ili kutoa kauli kuhusiana na taarifa hiyo. Wakimbizi na maafisa wa kijasusi nchini Uganda wamesema kwamba vita vilianza vili saa mbili asubuhi jana Jumaatatu kwenye mji huo ulio na wakazi takriban elfu hamsini. Kundi la kigaidi la Al Shababu nchini Somalia leo Jumanne limeuteka mji wa Elbur ulio katika eneo la Galmudug baada ya vikosi vya Ethiopia kuondoka katika eneo hilo. Serikali ya Marekani imetangaza dhamira yake ya kusitisha ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia linaloshughulika na idadi ya watu UNFPA. Afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nchi wa Marekani amesema kwamba serikali itachukua hatua hiyo kwa sababu shirika hilo linaunga mkono au linashiriki katika shughuli za uzazi wa mpango na kulazimisha na wa kulazimishwa, ikiwa ni pamoja na utoaji mimba. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa mjini Washington, afisa huyo amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kwamba rais Donald Trump amemwagiza waziri wake wa mambo ya nje Rex Tillerson kuchukua hatua zote zinazoruhusiwa kisheria kuhakikisha kwamba pesa, uh, pesa za walipa kodi hapa Marekani hazifadhili programu ambazo zinaunga mkono utoaji mimba wa kulazimishwa. White House tayari imetuma barua kwa baraza la wawakilishi hapa Marekani na kuelezea azima yake hiyo. Usitishwaji huo wa ufadhili utaanza kutekelezwa katika mwaka wa kifedha wa 2017, taarifa hiyo imeeleza. Na ugonjwa wa kipindupindu unaenea Somalia na kutatanisha juhudi za kupambana na ukame wakati nchi hiyo imetumbukia katika hali ya njaa. Mwandishi wa sauti ya Amerika Muhammad Yusuf anaripoti kwamba maafisa wa afya wanalalamika uh, kwa uh, wanalalamikana kutokana na kutoweza kufika katika uh, katika baadhi ya maeneo kutokana na changamoto za kiusalama. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Wafanyakazi wa afya wanasema kuna takriban watu mia tatu wanaoambukizwa kila siku na darzeni kadhaa kufariki kutokana na kipindupindu. Mtaalamu wa Shirika la Afya Duniani, WHO, Abdinaser Abubakar anasema hali huenda ikawa mbaya zaidi mnamo wiki chache zinazokuja, kwani anasema huu si msimu wa mvua na hivyo si wakati wa kutokea ugonjwa huo. Kwa hivyo kuna uwezekano ukaenea kwa mara mbili au tatu zaidi ya kawaida. Idara hiyo ya afya inaeleza kwamba karibu watu milioni tano nukta tano Somalia wako hatarini kuambukizwa na magonjwa yanayotokana na maji kama vile kipindupindu. Sasa ukame unakumba kanda zima la Afrika Mashariki na kusababisha hali kwa mbaya zaidi na kuwakosesha wasomali wengi maji masafi. Kufuatana na idara ya afya ya Somalia, zaidi ya watu elfu ishirini na tano waliambukizwa na ugonjwa huo mnamo miezi mitatu iliyopita na karibu 450 wamefariki. Tatizo kubwa linaokumbwa wafanyakazi wa afya nchini humo hivi sasa ni kuweza kuingia katika maeneo yasiyo na usalama kuweza kusambaza dawa zinazohitajika. Asante uh, sana Abdu Shakur Abud. Msikilizaji unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ripoti iliyotolewa na shirika la Msalaba Mwekundu inasema kwamba mataifa mengi ya bara la Afrika uh, hayamudu kukim, wakimbizi wa ndani ya nchi kama inavyopasa. Mkutano wa ngazi za juu uliomalizika hii leo nchini Zimbabwe wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu ulidhamiria kubadilisha hali hiyo. Bara la Afrika lina takriban watu milioni kumi na tatu waliofurushwa makwao katika nchi zao na zaidi ya milioni ishirini na sita ya wakimbizi barani kote kwa jumla. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi, Olabisi Dare, amesema kuwa hali ya wakimbizi wa ndani katika bara la Afrika imekuwa mbaya na inaendelea kuwa mbaya hata zaidi. Dai amesema akizungumza na Sauti Amerika pembeni mwa mkutano huo kwamba maswala yanayopelekea ongezeko la wakimbizi hao yanaendelea kuongezeka kila uchao. Na huko Somalia, mamlaka za kusini mwa nchi hiyo zinawatafuta wafanyakazi watano wa shirika la afya duniani WHO ambao huendo wametekwa na washukiwa wanamgambo wa Al Shabab. Kanali dip Abdi Khalif kamanda wa jeshi la Somalia mjini Luq amesema kwamba wafanyakazi hao walikuwa kwenye nyumba yao siku ya Jumapili wakati washambuliaji hao waliokuwa na bunduki walipoingia, na kwa lazima wakawachukua na kuwapeleka uh, kwa gari hadi katika sehemu iliyo mbali na mji huo. Khalifa ameiambia Sauti ya Amerika kwamba mnamo mwendo wa saa asubuhi kijiji cha Magani karibu na mji wa Luk kilishambuliwa na magaidi wa Al Shababu waliobeba bunduki. Amesema kuwa waliwateka watu watano ambao ni wanakandarasi wa shirika la afya duniani. Watu hao watano ambao wote ni raia wa Somalia walikuwa wakitekeleza programu ya chanjo ya shirika hilo. Shirika hilo alijatoa kauli yoyote kuhusiana na utekaji nyara huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti, ni kwamba vuguvugu vugu la vyama vya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, la Rassemblement limesusia mwito wa kukutana na Rais Joseph Kabila. Upinzani waomba utekelezwaji wa mkataba wa kisiasa wa Desemba 31 mwaka jana. Wakati huo leo Rais Kabila amekutana na baadhi ya viongozi viongozi wengine wa vyama vya kisiasa kabla ya kulihutubia taifa hapo kesho. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Salemo na Milongo akiwa Kinshasa. Pointi mbili zimesababisha kutofikiwa makubaliano baina ya upinzani na chama tawala. Kwanza ni utaratibu wa uteuzi wa waziri mkuu mpya kutoka Rassemblement na pili ni uteuzi wa mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya ufuatiliaji wa mkataba wa kisiasa wa Desemba 31. Rais Kabila ambaye hivi sasa anajaribu kupata suluhisho la mzozo wa kisiasa nchini amekutana na Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, Kengo wa Dondo, spika wa baraza la Seneti, na kiongozi wa chama cha upinzani cha UFC na Azarias Ruberwa makamu wa rais wa zamani. Rais Kabila amekutana pia na viongozi wa mashirika ya kiraia nchini. Vital Kamerhe ameelezea walichozungumza na Rais Kabila. Tulizungumza na rais wa nchi namna gani ya kumaliza mazungumzo ya CENCO, kisha waskofu kumwambia kama wanashindwa na shida mbili ya kuchagua premier ministre na president wa sesa Kish, kisha kifo ya presidente Etienne Tshisekedi. Ya pili ni kusema sisi yetu shaba ni kupeleka wananchi wote kuuchaguzi haiko kugawanya maviti ni kwenda kuuchaguzi. Lakini vuguvugu vugu la vyama vikuu vya upinzani maarufu Rassemblement linalojumuisha vyama vya UDPS na G7 limesusia kukutana na rais Kabila. Kwenye taarifa iliyotolewa jana, Rassemblement inaelezea utaratibu huo wa rais Kabila kuwa ni upuuzi mtupu. Tayari kumeonekana mpasuko kwenye vuguvugu vugu hilo la Rassemblement, ambako baadhi ya wa wapinzani akiwemo Josef Olengankoi kutoka vuguvugu vugu hilo ambao wamepinga uongozi wa Felix Chisekedi wamekutana na rais Kabila. Kundi hili linasema kwamba liko tayari kupendekeza majina ya watu wanaotakiwa kuteuliwa kwenye wadhifa wa waziri mkuu. Bruno Chibala aliyekuwa msemaji wa Rassemblement na naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS amesema kwamba cha muhimu sasa ni kuweko na mtizamo mpya wa kisiasa ili kunusuru demokrasia nchini. Sisi wafuasi halisi wa cheni Chisekedi tumekutana na rais Kabila na kuwasilisha mapendekezo yetu kuhusu uteuzi wa waziri mkuu na kiongozi wa kamati ya ufuatiliaji wa mkataba Gongoli. Rais Kabila anatarajiwa hapo kesho kuhutubia taifa kupitia bunge na Seneti, huku upinzani ukiandaa mgomo mwingine baridi hiyo hiyo kesho. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc na sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia mamlaka za kijasusi huko kaz kazakistan zimesema kwamba mshukiwa wa shambulizi la bomu kwenye treni ambalo liliua watu kumi na wane nchini russia ni raia wa russia aliyezaliwa nchini kazakistan Msemaji wa idara ya usalama alimtaja mshukiwa huyo kama Akibazon Jalivov, aliyezaliwa mwaka 1995. Mapema leo, shirika la Rusia Interfax, ambalo ni shirika la habari huko Rusia, lilikuwa limeripoti kwamba mamlaka za Rusia zilikuwa zimemtambua mshukiwa huyo kama mwanaume mwenye umri wa miaka 23 kutoka Asia ya kati. Waziri wa afya nchini Rusia, Veronika Zivotosa, amewaambia waandishi wa habari hii leo kwamba idadi ya waliopoteza maisha yao kwenye shambulizi hilo imeongezeka kutoka kumi na moja hadi kumi na nne. Takriban watu 50 walijeruhiwa kwenye mlipuko huo uliotokea kwenye treni moja mjini St Petersburg. Rais wa Marekani Donald Trump jana alionekana kubadilisha uhusiano uliozorota baina ya Marekani na taifa la Kiarabu lililo kubwa zaidi ulimwenguni pale alipomkaribisha rais wa Misri Abdel Fatah Al Sisi kwenye ikulu White House. Trump aliahidi ushirikiano na Misri, hususan katika vita dhidi ya ugaidi wa Kiislamu wenye msimamo mkali. Ilikuwa ni ziara ya kwanza ya kiongozi wa Misri katika kipindi cha miaka minane tangu rais wa zamani Barack Obama kumpokea kwenye ikulu rais wa Misri aliyeondolewa mamlakani Hosni Mubarak mnamo mwaka wa elfu mbili na tisa. Kwa upande wake, Sisi alielezea kuridhishwa kwake na jinsi rais Trump alivyochukua msimamo mkali dhidi ya magaidi wa Kiislamu wenye msimamo mkali. Sisi alikuwa ama amekuwa akisisitiza haja ya kukabiliana vikali na ugaidi tangu walipoingia mamlakani mwaka wa 2013 . Lakini licha ya ziara hiyo ya rais Sisi, wachambuzi wa maswala ya kisiasa wanasema kwamba itakuwa ni vigumu kwa rais Donald Trump kuhifadhi uhusiano mwema na Misri kama tu ilivyokuwa kwa mtangulizi wake Barack Obama. Serikali ya Uganda imetangaza kumaliza operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi wa kundi la Lords Resistance Movement LRA baada ya miaka kumi ya msako mkali. Lakini shirika la Invisible Children linaonya kwamba hatua ya serikali ya Uganda kuondoa wanajeshi wake katika operesheni hiyo inaweza kuleta matatizo makubwa ya kiusalama katika nchi za Maziwa Makuu na Afrika Mashariki. Huyu hapa mwandishi wetu Kenneth Bwire kutoka Kampala na ripoti ifuatayo. Miaka kumi baada ya operesheni ya kijeshi dhidi ya kundi la waasi wa Lords Resistance Movement LRA, serikali ya Uganda imetangaza kusitisha operesheni hiyo, huku wajasusi wa Marekani wakiondoka. Japo serikali inataja operesheni hiyo kuwa mafanikio makubwa dhidi ya kundi hilo, mashirika ya utafiti kuhusu amani ya Invisible Children na lile la Anka yanasema kujiondoa kwa wanajeshi wa serikali kabla ya kuwakamata makamanda wote wa kundi hilo inaweza kuwa hatua itakayoleta matatizo makubwa ya amani. Na badala yake, mashirika hayo yanapendekeza kundi la Umoja wa Kimataifa la MONUSCO kuendelea na operesheni hiyo au kushika doria kuwazuia waasi hawa wa LRA dhidi ya kujikusanya na kufanya mashambulizi mapya. Patrick Munduga ni mkurugenzi wa shirika la The Invisible Children nchini in Uganda. Makati watu ya Amerika wanatoka kwa mission hii bila alternative security arrangement itakuwa mbaya. Watu ya LRA wanaweza kupata silaha, wanaweza kupata watu watu wengine. Inatakiwa watu ya Minuska, Minuska hii watu ya UN pale kwa central Africa inatakiwa wa, waingie ndani fasi ya LRA wapatie security alternative. Kulingana na watafiti wanaofuatilia shughuli za kundi la waasi wa LRA. Wakuu wa kundi hilo wamepokea mafunzo ya kisasa kuhusu vita na wana uwezo wa kujikusanya upya na kupanua shughuli zao za uasi kwa haraka, hasa maeneo yaliyo kusini mashariki mwa Afrika ya Kati, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na kusini magharibi mwa Sudani Kusini. Watu ya LRA walifanya training, wengine walifika Yemen. Wakati LRA iko kwa South Sudan 2006 Alqaida waliinfiltrate LRA, walipatia gorilla warfare capacity training. Sasa tunajua LRA wanajua kufanya vita. Marekani imekuwa ikitoa msaada wa kijasusi huku jeshi la Uganda likitekeleza mashambulizi katika msitu wa Garamba mpakani mwa Afrika ya Kati na Chad. Kwa sasa haijulikani walipo waasi wa LRA wanaongozwa na Joseph Konyi. Iko ma government kwa regioni, kazi yawe kudestabilize, wanafanyisha watu kama ya LRA kufanya watu, kitu tunaita proxy wars. Watu ya LRA watu wadogo, lakini wanaweza kufanya matatizo mengi sana. Jeshi la Uganda UPDF lilianzisha operesheni dhidi ya waasi wa LRA kwa jina Operation Lightning Thunder yani radi, tarehe kumi na nne Desemba mwaka elfu mbili na nane kwa lengo la kuwatimua waasi hao kutoka handaki zao, wakati huo wakiaminika kuwa katika msitu wa Garamba nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Waasi hao walikimbilia Afrika ya Kati miaka miwili baadaye na kulazimu UPDF kuwafuata hadi katika mpaka na nchi ya Chad. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Kampala. Na msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo yetu pia yanapatikana kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Vilevile tunasikika katika redio shirika, Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Redio Kenya, VOA 107.5 FM Nairobi, Coconut 100.9 FM Zanzibar, 98.1 Equator FM Kisumu Redio Kaya nchini Kenya 106.5 FM, Mlimani Redio Dar es Salaam Tanzania. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba msukosuko wa kisiasa wa siku za karibuni huko Afrika Kusini umeleta athari zake, kwani taasisi ya kupima ukuaji wa uchumi duniani S&P Global inaeleza kuwa mabadiliko ya baraza la mawaziri pamoja na kuongezeka kwa shinikizo la kumtaka rais ajiuzulu ni masuala ambayo yameshusha kiwango cha mikopo ya nchi hiyo. Wachumi wanatabiri hali hiyo itapelekea kupanda kwa viwango vya riba na bei za juu za bidhaa kutoka nje. Mwandishi wa VOA Anita Paul anaripoti kutoka Johannesburg, katika ripoti inayosomwa hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Taasisi hiyo haikuogopa kueleza bayana ilipokuwa inatangaza kushushwa kwa viwango vya kukopeshwa ikilaumu viwango vibaya vya kukopesha Afrika Kusini kwa maamuzi ya kisiasa yenye utata yanayochukuliwa na, na Rais Jacob Zuma. Mapema leo, waziri mpya wa uchumi Malusi Gigaba amehakikishia taifa kuwa nchini ya uongozi wake uchumi wa Afrika Kusini utaendelea kuwa imara. We tunakiri kuwa taarifa zilizotolewa jana ni pigo kwetu. Licha ya changamoto zilizopo sasa, siyo wakati wa kuvunjika moyo. Tunayo nguvu ya kutosha na tuna uwezo wa kuinua ukuaji wa uchumi wetu peke yetu. Taarifa za kushuka viwango hivyo vimesababisha thamani ya sarafu ya Rand kushuka. Taasisi ya kupima ukuaji wa uchumi Moody's pia imeelezea kwamba inatathmini kushuka kiwango cha uchumi wa Afrika Kusini, hatua inayohofiwa itawatia wasiwasi wakopeshaji wa, wa kimataifa kuwa taifa hilo, hilo halina uwezo wa kulipa madeni yake. Lakini Profesa Christopher Malikane kutoka chuo kikuu cha Witwatersrand anasema kuwa kushushwa viwango kwa uchumi wa Afrika Kusini kutaondoa mzigo wa serikali wa kuweka malengo ya sera za fedha kuwa sawa na mataifa yaliyoendelea. Historia ya Afrika Kusini ya manyanyaso imeacha taifa hilo likiwa na migawanyiko mikubwa kati ya matajiri na maskini, jambo ambalo chama tawala cha ANC kiliapa kitamaliza na kuwa, kuwasawazisha kupitia programu za marekebisho ya kiuchumi. Malikani anasema jambo hilo litahakikisha kuwa mambo ya serikali, kuwa mambo ya serikali hayaendi vilivyo. Jambo linalochangamsha kuhusu programu hii, kwa maoni yangu, naona kwamba lipo nyuma yetu. Utawala sasa lazima uchukue swala hili la programu hiyo kwa dhati. E, kwa kuwa sasa viwango vya kiuchumi vimepunguzwa, ni wakati wa serikali kufanya marekebisho kabambe ya kiuchumi ili kuhakikisha kwamba wawekezaji wako katika hali itakayobadilika. Mwanaharakati wa kisiasa Ralph Matheka anasema kuwa Zuma na wafuasi wake watajaribu kukwepa ripoti hiyo kisiasa. some... mashirika ya kutoa takwimu yana mtazamo kuwa chama cha ANC kimeanza kukanusha ripoti yao, ama baadhi ya watu ndani ya chama hicho. Taharuki ya kisiasa kwa hakika itaendelea nchini humo. Zuma anakabiliwa na uwezekano wa kura ya kutokuwa na imani naye kutoka kwa upinzani, hatua ambayo imeongezewa kasi na shinikizo sawa na hilo kutoka kwa shirika la wafanyakazi ambalo kwa siku nyingi liliunga mkono chama cha ANC. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini DRC ambapo waziri katika serikali ya Kivu Kaskazini, Mari Shemasi, anazungumzia juhudi anazofanya kuwapatia mafunzo ya kazi za mkono akina mama katika hali ya maeneo hayo ili kujikimu kimaisha. Mafunzo haya yanahusu kilimo na ufugaji na kazi nyingine za mkono. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, amezungumza na mama Shemasi. Katika makala hii ya wanawake, Marishemati ni mama ambaye mwenyewe ni wa aina yake na amezaliwa katika wilaya ya Masisi, hapa mkoa wa Kivu Kaskazini. Lakini mama huyu amekuwa akijishughulisha na kazi za mlimo, vilevile kusaidia wale waliokuwa katika makundi ya wapiganaji wale. Tuna mradi mkubwa nao, wale watoto walitoka katika vita, tumewaendea wa, tume, tunawaambia hauwezi ukaishi tu na bunduki kuishi na bunduki unapata laana, kwani kusudi ukule, inafaa upige mtu, inafaa uue mtu. Nao tumewaambia tufanye mradi wenye tunaita Le Cafe de la Paix, ni kusema kahawa ya amani, wanawake na watoto ambao walikuwa na matatizo ya malisho. Ni kwamba nimeona kama kazi ya mlimo inawapa watu wengi kazi, kwa limoya on, nikifanya ni kazi ya mlimo ninaweza kusaidia watu wengi limoja, lakini kazi zingine ni mtu mmoja ndiyo amepata, wengine hawatapata. Lakini kazi ya mlimo kuna wale wenye wanalima kula, kuna wale wenye wataenda kufanya biashara wanauzisha, kuna wengine wenye watakuja ndani ya kazi. Ni kwamba hapa, kwa mfano, tunafanya mlimo wa tournesol, tutalima hektare makumi mbili kwa ile tarehe makumi mbili tutatumikisha watu elfu kumi unaona kama wale watu elfu kumi tuko na namna ya kuwapa pesa kidogo kidogo kwani tuko na mradi wa kutoa mafuta ya tournesol mwezi wa sita hapa mm -hmm. na hiyo ninaona kama kazi ya mlimo ina ile inaitwa kwa kifransa ina creer emploi kwa watu wengi ni moja. Mama huyu ni kwamba ni waina yake, amesema kwamba ikiwa amekuwa na lengo hili ni kwa sababu ametembea nchi nyingi, ikiwemo nchi za Ulaya. Kitu cha kwanza, mimi ni mama mwenye nimepata neema ya kutembea katika nchi nyingi ya kigeni, na mara nyingi nikifika katika nchi za wengine, ninajiuliza wao wamefanya nini kusudi nchi zao ziendelee Ninatoka kule kabisa nikisikia uchungu ndani mwangu, nikiona vile nchi yetu iko, nikiona tuna vitu vyote lakini hatuendelei. Ndio maana ninatoka kule, utaona ninabeba mbegu, ninabeba vitu, karibu vitu kidogo vyenye nimeona kule na kuja huku kusudi nipime kama na mimi nitafanya kama wao. Ninaangalia vijana, ninawaita mkuje, niwaambie mambo nimeona huku nje, na wakati nini? Ni, ni uchungu wa nchi yangu tuna mvua miezi kenda kwa, kwa mwaka. Ifahamike kwamba wengi akina mama na wanawake na wasichana wamekuwa wakitegemea wanaume kwa kupata pesa, lakini mama huyo anasemaje? Mimi mara nyingi mimi ni mama wa watoto, watoto wasichana na wameolewa. Ninawaambia si vizuri, wewe mama ukosane na mume wako juu ya pesa, kwani pesa haiko mume tu njo anaweza kuitafuta, na wewe na wewe unaweza kupata kutumika, unatumika kazi baadhi ya wanawake katika wilaya ya Masisi tumekutana nao. Am, mimi ni Daktari Kubuya Mlengeti na Deji. Mama Marishe Matibaini ametupatia mikopo kwa njia za sungura ambazo tumechunga manyumbani zetu, zikishakomaa tumeujisha, tumesomesha watoto wetu na wengine, na zingine tumewapatia kama nyama, nao imeleta vitamini na we watoto wetu wamepona magonjwa ya malisho mabaya. Mimi kwa jina mimi naitika Lenge Chantal Mbombo, mie kazi yenyewe iko yenye anatupatia sie. Ni kazi s yenye... Inaleta, ma, inaleta mafikiri juu ya mwanamke kujigaramia, ni kusema kila mwanamke asikuwe mwanamke wa kufunga mkono, akuwe mwanamke wa kujigaramia kama vile Mari Shemati ametupatia mfano, hangi lisomeshewaka na wazazi kama akupata hii vizio ya kusema anaweza kugharamia wengine wanawake. Mbali na kina mama, mama huyu Mari Shemati amekuwa vile vile akiwasaidia vijana, hasa sana wale wanaotoka katika makundi ya wa wapiganaji kwa kujenga amani. Jina langu naitwa Mubawa Luanda isi. Ezekiel, mkaaji wa mtaa wa Masisi, ndani ya grup mabu abo, tungelipata wa mama ine tano wala wanaume tano wa kukamata mafikiri ya huyu mama, mtaa wetu wote wa Masisi ungelibadilika hata bilalo. Amefanya nguvu, bilalo, kuna mahali ambapo gari ilikuwa haiwezi kupita, lakini leo kwa leo naanza kupita. Lakini sasa, mama huyu akafika kuhimiza wamama na wavijana ambao wametoka ndani ya pori kusema waikale wakae fasi moja na waone gisi wanaweza kubadilika na kutoka ndani ya historia ya maisha yao. Mama huyu amefuga nguruwe, bata, kuku pamoja na milimo kadhaa. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam msikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu na kuletea sasa muktasari wa habari. Serikali ya Marekani imetangaza dhamira yake ya kusitisha ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na idadi ya watu UNFPA. Mamlaka huko kusini mwa Somalia inawatafuta wafanyakazi watano wa shirika la afya duniani WHO ambao huenda wametekwa nyara, wametekwa na washukiwa wanamgambo wa Al-Shabab. Ripoti iliyotolewa na shirika la Msalaba Mwekundu inasema kwamba mataifa mengi ya bara la Afrika hayamudu wakimbizi wa ndani ya nchi kama inavyopaswa. Zaidi ya watu elfu tatu wamekimbia kutoka kusini mwa Sudan na kuingia katika nchi jirani ya Uganda baada ya wanajeshi wa serikali kushambulia mji ulio mpakani wa Pajok na kuua wanaume, wanawake na watoto kiholela. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Pamoja tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji