Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express kupitia Facebook, tunakukaribisha ndani ya studio namba 15 za VOA hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa mara nyingine tena kuweza kusikiliza VOA Express, ambapo tuna mengi tuliyokuandalia hivi leo. Mkamiti, tuna nini leo? Kama ulivyosema mambo ni mengi kweli kweli, lakini mbali na hayo, kuna hili swala la lugha ya Kiswahili, ambapo baadhi ya wasomi wanasema kwamba wanahabari wanachangia kuharibu hiyo lugha ya Kiswahili, lakini ni kivipi? Watatueleza muda si mrefu, mathalan katika uteuzi wa misamiati. Mathalan sa gazeti limeandika kwamba rais ametoa tangazo, serikali inataka yamie Dodoma, lakini kimanti rais aweze akatoa tangazo Vilevile, tuna taarifa kuhusu gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho. Mombasa iko nchini Kenya, ambapo kuna taarifa tulikuwa nazo jana na hata siku kabla ya hapo kuhusu eh, cheti chake cha uh, chuo na cha shuleni. Sasa kuna maendeleo zaidi ambayo tutakuja kuwajuza hivi punde. Lakini BMJ, masuala haya ya vyeti shule, viongozi wa kisiasa na wale waliopo serikalini, je, wamesoma katika viwango vinavyotakiwa, katika siku za karibuni limekuwa likivuma sana huko Tanzania. Pia kulikuwa kuna suala kama hilo ambayo lilikuwa likimkumba, likimkabili mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, na si ajabu kwamba litaendelea kuwa hivyo, hasa kwa sababu Kenya unavyojua wanakaribia kufanya uchaguzi na hivyo ma maswala haya yataibuka mpaka tutakapofika mwezi Agosti mwakani. Tunafahamu pia Kinshasa huko nchini DRC kumetokea pia machafuko sindio? Bila shaka na hayo yameajiri hii leo asubuhi, ambapo vijana, watoto wa shule hawakwenda shule, shule nyingi zimefungwa nchini humo, na vilevile kumetokea vurugu katika barabara za uh, nchi za nchi, baadhi ya miji katika nchi hiyo ya DRC. Na ili kutueleza mengi zaidi, nimeweza muda mfupi Kabla tujaingia hapa studio, nimezungumza na Salehe mwana Milongo ambaye ni mwandishi wetu wa Kinshasa, na hivi ndivyo amenieleza. Kwa kweli Kinshasa leo, kwenye mikoa kadhaa kama vile kwenye soko kuu ya Kinshasa ipatikanao kwenye mjini kati wa Gombe, na vile vile kwenye mtaa wa Limete alikoishi Tshisekedi na ambako kumekuwa pia uh, makao makuu ya chama cha UDPS na vile vile mikoa nyingine, kulitokea na ghasia asubuhi ambako Uh, vijana walianza kuchoma tairi barabarani lakini polisi waliingilia kati na kuweza hivi kuwafurusha. Uh, hali hiyo ilisababisha kuweko na wasiwasi. Baadhi ya wazazi walikimbilia uh, shule kwenda kuwachukua watoto, na vilevile vile hali ya usafiri ilikuwa kama vile ime, ime poa kidogo ama kutoendelea kama kawaida. Na ni nini kinasababisha hali hii kuwa tete jinsi hii? Hilo ni kufuatia tukio la hapo jana kwamba uh, kanisa Katoliki lili, liliweza kutangaza kwamba hawajafikia makubaliano pande zote, yaani chama tawala na upinzani kuhusu ugawanaji madaraka na vilevile uongozi wa kipindi cha, cha mpito. Kwa hiyo maaskofu hao walielezea kwamba Uh, ni hali ya kusikitisha kutofikia makubaliano baada ya miezi nne ya mazungumzo. Kuna hatua zozote ambazo zinachukuliwa ku, uh, kufanya uh, hali hii kuwa si mbaya kama ambavyo imekuwa asubuhi ya leo. Taarifa iliyotufikia punde ni kwamba ku, uh, Rais Joseph Kabila atakutana uh, baadaye leo na maaskofu uh, hao ili waweze kumpa ripoti ya kazi waliyoifanya, na huenda huenda itakuwa ni uh, mojawapo ya mkutano muhimu na wa matumaini makubwa kwamba kunaweza kuwekwa na, su, na suluhisho mojawapo hilo, kwa sababu hapo jana maaskofu waliweza kufafanua wazi kwamba mtu atakaeleta suluhisho ya tatizo hili la kisiasa ni rais Kabila kwanza na baadaye wanasiasa wengine. Nam, huyo ni mwandishi wetu wa Kinshasa um, Salehe Mwanamilongo uh, amekuwa akizungumza nasi sio kutoka Kinshasa, lakini yuko hapa katika mji wa uh, wa new York hapa Marekani, akihudhuria shughuli zingine, lakini umo, kwa sababu anafuatilia yale yanayojiri nchini humo, ikawa kwamba anafahamu, na ndivyo tukazungumza naye kwa njia ya simu. Na tukielekea basi hivi sasa huko Mombasa nchini Kenya, kama tulivyosema hapo awali, uh, ni kwamba gavana wa Mombasa, Hassan Joho, kulikuwa kuna shutuma siku mbili tatu zilizopita kuhusiana na masuala yake ya elimu. Basi katika hii leo amesema kwamba anajisifia ile alama ya D aliyopata katika mtihani Amekubali. Amekubali. Amekubali. kwamba alipata mm. D minus na jana mkamiti katika hapa hapa katika VOA Express tuliripoti kwamba cheti chake kilileta utashi, kukawa kwamba alikuwa na viwili alivyopata katika shule eh, ya sekondari mm, wakati huo, na ikawa kwamba tume inayohusika na maswala ya, ya u, uraji rushwa nchini Kenya ilituma ombi kwa, um, kwa kamati inayohusika na mitihani nchini Kenya ili kuhakikisha kwamba cheti kile ni halali lakini ba sasa kilivyotokea, mm -hmm, ni halali lakini, amekubali kwamba alikuwa na dima. Basi, ili kujua taarifa kwa kina, tujiunge na, na mwandishi wetu Amina Chombo akiwa Mombasa kutupa habari zaidi. Amina, habari za huko? Nzuri sana sijui zako pale, pamoja na BMJ, sisi hapa tupo safi kabisa. Basi, unaweza ukatuelezea yale yaliyoendelea hii leo kuhusiana na maendeleo ya gavana wa Mombasa, Hasan Joho? Nam, ni kama mlivyotangulia hapo. Kwa kufupisha tu ni kwamba kumekuwa na hii sakata ya vyeti vya shule ya sekondari, na kama ulivyoeleza ni kwamba baada ya kamati hiyo ilipotaka kujua je, cheti chake hasa ni kipi, baadaye baraza la mitihani NECTA liliweza kusema kwamba uh, ni kweli alifanya mtihani wa kidato cha nne mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili na kupata alama ya d minus, na leo mwenyewe akakiri kwamba ni kweli alipata alama hiyo ya d minus kwa sababu Eh, kuna ripoti vile vile kwamba napaswa alikuwa leo afike mbele ya naibu mkurugenzi eh, naibu jenerali wa polisi nchini Samuel Nyangemi, lakini akasema ana shughuli nyingi na atafika pale kesho, na alikuwa na haya katika taarifa yake kwa wanahabari: kama ni kesho nitaenda kuwaona niwaambie yale ambaye anayajua, ili tuweke yote ambayo yanatakiwa kujibu kiusawa. Nataka niseme sahihi, nachunguzwa na the entire institutions under Jubilee government. Baada ya hapo pia akaweza kusema kwamba anajua kwamba ni msimu wa siasa, siku zimekaribia, zimesalia siku mia moja thelathini na mbili kwa eh, taifa la Kenya kuingia katika uchaguzi. Kwa hivyo kumekuwa na mengi ambayo anajitokeza akisema kwamba msimamo wake wa eh, kukataa kubinafsishwa kwa bandari ya Mombasa na mambo mengine kwamba hataki kujiunga na serikali huenda amechangia haya, na alikuwa na haya kwa kuhusiana na msimamo ambao ameweza kutangaza tangu awali kwa serikali ya kitaifa ama wa serikali ya Jubilee. So sisi will not be intimidated. Tutasema ukweli vile ulivyo. Na njia hiyo because I believe strongly nia yangu na kuwa kiongozi is to serve the interests of the citizens not only of Mombasa but in the entire country. So kama Jubilee government hataki kuwekwa on check na wanaweza kufanya hayo yote ambayo wanafanya, sisi tutaendelea. Naam, ndivyo hivyo. Huyo ni gavana wa jimbo la Mombasa, uh, Ali Hassan Joho, ambapo um, tunashukuru sana mwenzetu huko Mombasa Amina, nam, Chombo. Amina Chombo kwa kutuletea maelezo hayo na tutaendelea. Inaonekana ni historia ambayo kidogo haifi, inaonekana tutaendelea nayo hata siku za usoni. Kwa hivyo naam, uh, ku, na kesho pia tutaweza kujua baada ya kwenda katika kwa kuonana na huyu E, naibu jenerali wa polisi atakapofika Mombasa kesho saa nne unusu atakapohojiwa tutajua atakaojiri. Tayari wakenya wameingia katika mitandao ya kijamii, wa kila mmoja anauliza, anasema mimi nilisoma shule fulani, je, wale lilosoma nao wako wapi? Asije akatokea kama ya gavana Joho katika siku za usoni, wakati unataka kupigania siasa. Kwa hivyo, imefanywa mzaha mwingi tu katika mitandao ya kijamii asante ma kwa ukija Kenya, kama unataka kusimama, basi itabidi utuambie ulisoma na nani. <laughs> asante kwa hayo uh... Amina Chombo nimemsikiliza pia akisema ni lazima uh, wale ambao wafanye vizuri katika mitihani pia wana nafasi nyingine ya kuweza kuendelea. Kwa hivyo uh, shukrani. Na ukizungumzia mitandao, katika mitandao ya kijamii, swali hilo hilo tuliliuliza. Tuli, tuli, hapo jana tukauliza ni nini maoni yako kuhusu utata wa vyeti vya elimu ya sekondari eh, wa vya gavana wa Mombasa Hassan Joho. Wamezungumza kweli, wameandika mengi kweli. Nianze naye huyu Shinga Irian, anasema kumbe kuna uwezekano wa kufoji vyeti. Namnaye huyu Wahida Salim anasema serikali ya Uhuru haina mwelekeo wa kulinda katiba ya Kenya, wanajifanyia mambo wanavyotaka wao wenyewe. katika habari za dunia ni kwamba maafisa wa Korea Kusini wanasema kundi la waokozi limeokoa mwili wa mtu anayeshukiwa kuwa ni mmoja wa watu waliopotea katika ajali ya meli iliyoua zaidi ya watu mia ya tatu. Wizara ya mambo ya bahari imesema mwili huo ulipatikana katika eneo ambalo waokozi hao walipokuwa wakiopoa mabaki ya meli hiyo wiki iliyopita. Kwingineko, baadhi ya Wakenya wanaoishi nchini Tanzania wameendelea kuandamana kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania. Na wakizungumza mjini Namanga ulio kwenye mpaka wa nchi hizo mbili, baadhi ya Wakenya hao wameambia kituo cha Citizen TV eh, kwamba walipewa ilani ya siku saba kuondoka sasa wanaitaka serikali ya Kenya kuingilia kati ili waendelee kufanya shughuli zao nchini Tanzania. Mahakama ya Russia imemhukumu kiongozi wa upinzani na mwandishi wa blog inayopinga rushwa Alex Navalny kifungo cha miaka 15 jela kwa kosa la kuwapinga polisi na kumtoza faini ya takriban dola 350 kwa kuandaa ili serikali inasema kuandaa kinyume cha sheria maandamano ya umma mjini Moscow. Na katika habari ambazo ni za kuhuzunisha, ni kwamba mwanaharakati wa kupinga ubaguzi nchini Afrika Kusini Ahmed Kathrada, ambaye kwa miaka mingi alikuwa gerezani pamoja na Nelson Mandela, Mandela, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 87. Taasisi ya Kathrada inatangaza kwamba alifariki dunia akiwa hospitalini moja mjini Johannesburg baada ya kuumwa kwa muda mfupi kufuatia upasuaji wa ubongo. Barabara kabisa, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na sasa mkamiti, naona twende moja kwa moja mpaka huko nchini Kenya ambako mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ameweza kuzungumza na vijana kuhusu uh, jinsi ambavyo uongozi wa vijana unavyofaa kuwa nchini Kenya wakati huu ambapo tunaelekea masuala ya uchaguzi. Uh, sasa vijana pia wanasema wanataka wawe na nafasi ya kuweza kuongoza na kuingia katika siasa na mambo mengine ili kuongoza taifa. Moja kwa moja hadi kwa wa, wako Wandera, iwapo unatusikiliza vipi mambo huko? Na BMJ na mkamiti nawapata vizuri kutoka studio zetu za hapa Nairobi. Nimeweza kuzungumza na baadhi ya vijana hapa jijini Nairobi. Kenya iko karibu kujiingiza katika uchaguzi na vijana wengi wanahisi kwamba nchi yao bado imewatelekeza na hawana nafasi za kuweza kugombea nafasi hizi. Nimeweza kuzungumza na Joseph Oduke, Frederick Kegode na, na kijana mwingine ambaye pia ataweza kujitambulisha akaweze kutuelezea iwapo nafasi hizi ni finyu ama iwapo nafasi hizi zipo. Kwa mara nyingi wanasiasa wazee wanatumia nafasi tu ama ina tu kama chambo ya, ya kushika hawa vijana lakini hao hawana hawana hawajajumkumika haw, kufanya haya mambo ambayo wamejaribu kueleza wakati wa kampeni wa ama kujaribu kutafuta kura. Hawana mwelekeo wowote ambao wako nao ambao utasaidia kutengeneza kazi, lakini wanatumia hii fursa tu kama chambo cha kushika hawa vijana waweze kuwapigia kura, kwa sababu unaangalia asilimia kubwa ya wapigaji kura ni vijana. Kwa hivyo wanatumia hii fursa tu kuweza kuwashika ili wapigie kura. Wakishawapigia wapigia kura huo uh, unakuwa mwisho wao ama unakuwa mwisho wa kutangamana na hawa vijana. Hiya anahisi kwamba kuna nafasi hizo tena kikatiba naona kwamba nafaa kupata nafasi ya kuongoza, lakini unakuta kwamba kuna changamoto mingi kama kijana. Unakuta kwamba mara kwa mara huwa hu, hu, tunaambiwa kwamba vijana ndio viongozi wa kesho, lakini wa kesho ukikuta kwamba hatu, hatuna ile nafasi ya kuongoza, lakini changamoto kubwa ni kwamba tunajua Kenya yetu vyenye imekaa, ukiwa na pesa ndio utasikika. Siasa za sasa hii tunaona kuwa mtu kama ana fedha za kutosha inakuwa ngumu sana apate fursa, maybe labda ya kupata cheti cha nomination ama kuingia tu hivyo free, inakuwa ngumu sana. Kusema ukweli nafasi zimechukuliwa na, zime na wazee ambao imekuwa ngumu watoke wa katika nyadhifa mbalimbali za uongozi. Nao wazee unapata kuwa wako na uhusiano wa karibu sana na viongozi vya viongozi wa chama. Nam ndivyo hivyo huyo hawa wamekuwa ni Wakenya wakizungumza vijana Wakenya wakizungumza na mwandishi wetu uh, Kennedy Wandera akiwa hapo Nairobi kuhusiana na maswala ya uongozi na mkamiti. Nasikia stori kwamba mwenzetu Harrison Kamau ambaye, hmm. tumemtuma kazi kule Massachusetts anasikiliza anasema, VOA express imuko mbomba sana. Tunashukuru sana mwenzetu, endelea na kazi vizuri huko Massachusetts na hivi sasa basi unajua, teknolojia inakuwa siku hadi siku na. Na hivi sasa unaweza ukatuma fedha mahala popote pale ulipo kwa kutumia njia ya simu, na ili kuweza kujua hayo kwa undani zaidi, mm-hmm. Khadija Riami ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika maswala ya teknolojia, mpango wa, wa utumaji pesa kwa njia ya simu nchini Kenya, ambao maarufu kama Mpesa unaadhimisha mwaka wa kumi huku takwimu zikionyesha kwa asilimia 93 ya fedha ambazo hutumwa kutoka nje ya nchi hiyo zinafikishwa kwa kutumia akaunti za simu za mkononi. Kampuni ya WorldRemit imebainisha kwa huduma ya Mpesa nchini Kenya kutoka kwa Wakenya wanaoishi nje ya nchi ni kubwa mno. Utumaji wa fedha kwa njia ya simu unaonyesha kuwa Kenya inaendelea kuwa moja wa watumiaji wa teknolojia za kisasa wanapokuwa nje ya nchi. Mwanzilishi na mkuu wa kampuni ya World Remit Ismail Ahmed anasema Kenya imekuwa ni kiongozi katika mageuzi ya kidijitali na hivi sasa, Wakenya wanaoishi nje ya nchi wako mstari wa mbele wa kutumia teknolojia hiyo wanapokuwa huko nje, na wateja wengi wa Kenya hutumia ap ambayo inaonyesha kuwa ni rahisi na muafaka kuitumia wanapotuma fedha kwa rafiki na familia. Januari mwaka huu World Remit ilituma fedha zaidi ya dola milioni 140 kwenda Kenya, na kuifanya kampuni hii kuwa kubwa, moja ya makampuni makubwa yanayohudumia wakenya wanaoishi nje ya nchi. Watumaji wa fedha wako katika mataifa ya Uingereza, Australia, Marekani, Ujerumani, Canada na nchi za Nordic. Haya basi, ndivyo mambo yanavyokwenda ya teknolojia. Naam, na tunashukuru wasikilizaji na watazamaji wetu ambao wameendelea kututumia a, jumbe tofauti tofauti, wakisema kwamba wanasikiliza VOA Express popote pale walipo. A, sisi tunashukuru kwamba, iwapo tutapata fursa, tutaweza kusoma baadhi ya jumbe hizo mkamiti haswa. So, basi hivi sasa, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express kwa njia ya Facebook, tunakupatia kibao cha muziki kutoka kwake Juks, anakuambia Wivu. <coughs> Hey, yeah. Niamini amini, leo hii si kama ni mwingine tena, kazi zangu mishemishe, ntarudi nyumbani mapema, nacho ni papipe sitokani kumize nishagoma kwingine, kwako nipewe, umeniteka mazima, nimelegeza. and everything I do for you is for my heart as you know. na kila siku mimi Haya, umeona kibao hicho murwa kabisa. Tukiangalia hapa wasikilizaji wetu na, <laughs> na wa, wa na watazamaji wetu wa Facebook wanatoa maoni kem nikianza kem, kem, kem. Naye basi huyu Habibu Hemedi anasema safi sana VOA Express, na Ana Cosmas anasema wow, wimbo huo ni mzuri sana na vilevile Sherry Kelly amsema I'm in love Gracian, wa Doha Katar, anasema mpo juu VOA Express. Shukrani sana kutoka huko Doha. Naona waandishi wetu pia kule Afrika wanafuatilia kwa makini, manake Kennedy Wandera mwenyewe ambaye tumekuwa naye dakika chache zilizopita mm -hmm. anasema VOA Express ni moto wa kuotea mbali. Vilevile Masudi Chibara, yeye anasema ninawakubali VOA Express na vile vile Hostel Malivika ambaye ni mwandishi wetu kule wapi, huko mkamiti Usteri Malivika yuko DRC, DRC kwenyewe, mm, naye anasema muko moto sana VOA. <laughs> <laughs> Ndio mambo yanapokwenda. Basi ikiwa hapa ni asubuhi Washington DC, tunakupa kitu moro kabisa katika VOA Express, ambapo wewe msikilizaji na mtazamaji unakubali kabisa yale tunayokurushia kutoka hapa studio. Basi uh, BMJ Moridhi, unajua vijana mm -hmm. na natumia jina tu vijana <laughs> vijana wasomi ambao ndio wanatarajia kuhitimu hivi karibuni. Ndiyo. Wanasema kwamba lugha ya Kiswahili inaharibiwa na wanahabari, na hawa ni vijana kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Wanamaanisha sisi ndio tunaharibu lugha hii. Ah, mimi, mimi nakwambia kile wanachosema wana habari, maanake sisi <laughs> tunajitahidi sana hapa kuhakikisha <laughs> kwamba tunyongi lugha ya Kiswahili <laughs> basi. Ili kujua hayo yote kwa kina, tunaye mwandishi wetu ah, George Njogopa akiwa Dar es Salaam. George, hebu tupatie taarifa hiyo kwa kina na tuweze kuwasikia hao vijana uliozungumza nao. Nam, asanteni sana Washington Mkamiti na BMG kwa kuniunganisha nami na kutoka hapa Dar es Salam. Kwa jumla, hali ya hewa kwa Dar es Salam, kumeshuhudiwa mvua za hapa na pale. Kuna manyunyu kiasi yanayoshuhudiwa katika baadhi ya maeneo hapa Dar es Salam. Kwa hali hiyo ya, imesaidia kwa kiasi lakini kupozesha ile joto ambalo wengi mnalijua mnapofika Dar es Salam, hali ya hewa ni ya joto joto sana. Na kwa leo licha kwamba kuna joto kiasi lakini manyunyu hapa na pale kidogo yametuliza mzuka huo. Na sasa tukigeukia mada kubwa, ni kwamba wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam wanaosoma lugha ya Kiswahili wakiwa katika shahada ya kwanza wamehitimu ungo wao ya kwanza kwa mafunzo kwa vitendo, wanafunzi hao walitawanya katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya kuhitimisha sung hii ya kwanza. Hawa wanafunzi niliyozungumza nao ni walikwenda katika vyombo vya habari, baadhi walikwenda katika magazeti na wengine waliingia katika vituo vya radio na televisheni. Walikwenda huko kwa ajili ya kazi moja tu, wakishiriki katika uhakiki wa matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili. Utakumbuka kwamba kumekuwa na mjadala mkubwa kwamba vyombo vya habari nchini Tanzania vinalaumiwa kuwa sehemu ya wale wanaojaribu kuharibu kwa kiasi kikubwa lugha ya Kiswahili. Baadhi wanafanya hivyo kwa makusudi, lakini wengine wanafanya hivyo kwa bahati mbaya. Hivyo wanafunzi hao, kwa sababu somoni, wako masomoni, wako wakijiandaa kumaliza shahada yao ya kwanza, wameweza kupitia na kuona yale ambayo yanayozungumzwa mara kwa mara. Je, wanafunzi hata kusaidia waandishi wa habari kujua namna matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili katika kupitia au kuhariri, tumegundua kuna baadhi ya mambo ambayo kihalisia naweza kusema kwamba yanarekebishika, lakini ni makosa ambayo yako wazi. Mathalan katika uteuzi wa misamiati, misamiati mingine inatumika ndivyo sivyo. Mathalan ta gazeti limeandika kwamba rais ametoa tangazo kuwa serikali inatakia yamie Dodoma lakini kimanti kirahisi aweze akatoa tangazo ile anatoa agizo. Sema kwingine, labda shule, anasema mashule baada ya shule kwa hakika si kwamba Kiswahili kinatupa kina mkono kizazi cha sasa, kwa sababu uh, binadamu hawezi kuwa mkamilifu wa asilimia mia moja na tunafahamu kabisa hayo ni makosa ambayo yanajitokeza, isipokuwa tupo hapa kwa ajili ya uh, kwa sababu i, turekebishe hayo makosa ambayo yanaweza kujitokeza, kwa sababu makosa mengine ni kweli kwamba yanaweza kurekebishika. Na hawa ni baadhi ya tu wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam. Basi ni kurejeshe kwenu huko Washington kwa mambo mengine moto moto ambayo mtuandalia kwa siku leo. Asante sana Georgi Njogopa, ukiwa huko Dar es Salaam unamsikia Georgi anasema hali ya hewa Dar es Salaam ni yeah, mvua ya hapa na pale, lakini hapa, na na mb... hapa Washington DC hali ya hewa leo ni nzuri kweli, nzuri kweli, sana na jana Ali, pia mkamiti utakumbuka kwamba jana hali ya hewa kwa muda kwa, kwa baada ya kipindi cha baridi nyingi, mm, jana hali ilikuwa safi, na sasa inaendelea hivi, tunaingia katika msimu unaojulikana hapa kama spring majira ya mchepoo ndio, ndio hayo sasa. Basi mi, mi nawaonea wivu kweli watu wa Dar es Salaam ambao wanapata mvua sasa hivi. Wewe unapenda mvua? <laughs> <laughs> na ndivyo hivyo uh, <laughs> Lakini kwa bahati mbaya, katika maeneo mengine wakati mvua zinazidi kule huko uh, katika maeneo hayo ya maziwa makuu inakuwa kwamba kunaanza kuwa mafuriko ambayo huleta hata na maafa mm. Na hayo yametokea katika siku wiki kama mbili zimepita, mvua ikizidi ki, ki, kipimo. Matumaini ni kwamba hakuna uh, athari zozote ambazo zinatokana na mvua huu ambao ameelezea mwenzetu mwandishi wetu huyu George Jogopa hasa. So, basi, na tukianza kupekua pekua kwenye mitandao ya kijamii hapa na pale mengi yamevuma ambayo yote yanatokea eneo la Afrika mashariki BMJ. na lili ambalo uh, hata ingawa limekuwa kwa siku kadhaa, ambalo bado limeendelea kuchukua position ya kwanza hmm. ni kumhusu Ali Hasan Joho, huyu gavana wa Mombasa. Najua pia kuna wa, baadhi ya watu ambao wanauliza huyu Joho ni nani. Labda nielezee kwa kifupi kwamba uh, Ali Hassan Joho ni gavana ambaye amechaguliwa kwa, kwa chama cha ODM ambacho ni cha upinzani kule nchini Kenya. Na hivyo katika siku za hivi karibuni amekuwa kumekuwa na malumbano kati yake na serikali ikiwa serikali inaongozwa na, na Rais Uhuru Kenyatta. Na kisa na maana hasa mkamiti ni kwa sababu sasa tunaelekea uchaguzi kule nchini Kenya. Ikawa kwamba sasa, na hivi tumezungumzia hapa hapa katika VOA Express kwamba joto la kisiasa limepanda sana kule nchini Kenya. Sasa kuna yale maswala ambayo yanaibuka kutokana na hali hii, moja yake ikiwa ni kama tulivyozungumza kuhusu cheti chake, kwa sababu kule nchini Kenya ni lazima uonyeshe kwamba una uwezo kuwa gavana, ni lazima uwe na shahada kutoka chuo kikuu na ili kufika chuo kikuu, unavyojua Mkamiti, ni kwamba ni lazima upitie shule ya upili, shule ya primary na vilevile chekechea, lakini yeah. Sasa kile ambacho kimeleta utata ni hichi ambacho ni cha shule ya upili na, ha, na hiyo ndio stori ambayo wengi sana wanazungumzia kama alivyoeleza Amina Chombo wengi wanaizungumzia sana mitandaoni na nitasoma nam nam, ujumbe tukianza kusoma huo ujumbe kutoka kwake. Huyu anajiita uh, Rafael Awar, yeye anasema ah. Kwa kweli Joho naona unataka kumaliza kisiasa, una na, kama tulivyosoma jumbe zingine. Sasa wameandika kila pahali mm, sio tu uh, kwenye mtandao wa Facebook, pia kupitia Twitter na mitandao mingine ya kijamii, wakisema kama. Huyo Ali Abu Nawa anasema siasa ni mchezo mbaya sana hasa ukijifanya kimbelembele na kuanza kumdharau rais wa nchi yako. Sasa sasa, sasa huyo anasema kwamba amefanya kimbelembele, utatafutiwa kila sababu mpaka utie adabu. <laughs> <laughs> Na, na mkamiti kuna kadhaa ambazo pia, hebu angalia hapa uone jinsi. Naona huyu anajiita mpango mzima yeye, anasema siasa za Kenya ni kama zile tu za Tanzania, kuchafuana majina ni kitu cha kawaida. Naam, na tukiachana na tukia hayo, kuna lingine ambalo limeibuka kutoka kule Tanzania. Mwanamuziki huyu anajulikana kama Ney wa Mitego. mm -hmm. Unamfahamu mkamiti? Na, simfahamu uso kwa macho na, lakini nyimbo zake nazisikiliza. <laughs> tuli, hapa hapa tumecheza wimbo wake hiyo jana mm. Sasa huyu alikuwa ametiwa mbaroni, katiwa nguvuni, kawekwa rumande korokoroni kwa sababu aliimba wimbo ambao wengine walifikiria kwamba ni kama una mtusi rais, lakini sasa ameachiliwa huru na ameambiwa kwamba rais mwenyewe Magufuli anapenda wimbo wake. <laughs> <laughs> Basi, msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, ndio hayo tuliyokuandalia kwa siku hii ya leo tuna la ziada kutoka hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Mwongozaji wa matangazo ni Aida Isa, masuala ya picha ni Omar Kaseko akishirikiana na Jafar Mjasiri, msimamizi ni Abdu Shakur Abud. Uwe na wakati mzuri.