Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi hapa ni BMJ Mridhi, na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa, tarehe 24 mwezi Machi mwaka huu wa 2017. Tusikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, tutakuletea live talk, matangazo ya moja kwa moja, ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji, na leo tunaangazia joto la kisiasa linalozidi kupanda huko nchini Kenya. Na vilevile vile katika taarifa nyingine, wajumbe wa bunge ni hapa Marekani waendelea kujadili mswada wa bima ya afya iliyozua utata Hayo yote utayapata hapa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Eh, lakini kabla hatujakuletea yote hayo, eh, tunaanza kwa kupata habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amewatishia wa Republican wenzake kuachana na huduma ya afya maarufu Obamacare na kulenga kwenye masuala mengine kama hawaungi mkono kura leo Ijumaa juu ya mswada mpya wa sheria ya huduma ya afya. Mbiu ya kampeni yake inayoahidi kufuta sheria ya huduma nafuu ya afya haikuwa wazi jana usiku baada ya siku moja ya mashauriano huko bungeni kama wabunge wa Republican walikuwa na kura za kutosha kupitisha mswada ulioahidiwa kwa muda mrefu wa huduma za afya. Rais Trump ameweka ujuzi wake kama mtu wa kufanikisha makubaliano, lakini ameshindwa kuwapata wa conservative wa House Freedom Caucus na baadhi ya wale wenye msimamo wa kadri wakihofia hali yao ya baadaye kisiasa. Rais Trump na spika wa bunge Paul Ryan wameshindwa kupata kura za kutosha zinazounga mkono kutoka chama cha Republican kilichoungana katika mwenendo wa kisiasa ambao utaweza kuwa vigumu kuepuka hata kama mswada hatimaye unapita. Kamati ya upelelezi katika Baraza la Wawakilishi ilikutana kwa faragha jana Alhamis, siku moja baada ya mwenyekiti wake kuelezea kwamba kisheria mazungumzo yaliyorekodiwa na mawakala wa kigeni wakizungumza na maafisa wa Trump baada ya uchaguzi wa Novemba yalipelekea ukusanyaji wa makosa kwa matamshi ambayo yalitolewa na wafanyakazi wa Trump na pengine Trump mwenyewe kabla ya kukutana na jopo hilo. Mbunge wa Republican Devin alielezea maelezo yake na taarifa fupi aliyompatia Rais Trump huko White House ilikuwa maamuzi ya busara. Maafisa katika jamhuri iliyojitenga ya Somaliland wanasema angalau asilimia themanini ya mifugo katika eneo hilo imekufa kutokana na ukame mbaya ambao pia umeua daruzeni ya watu na kuwalazimisha maelfu kuingia katika kambi za watu waliokoseshwa makazi. Hali ni mbaya sana ambapo mifugo mingi imekufa kutokana na ukame alisema Muhamud Ali Saliban, gavana wa eneo la Togde katika mji wa Buro. Tunasubiri mvua, lakini kama haitanyesha katika siku chache zijazo, tunatarajia serikali kutangaza hali ya dharura, gavana huyo aliambia Sauti ya Amerika, VOA. Maafisa waliambia VOA kwamba takriban watu 50 kote Somaliland wanakufa kutokana na magonjwa yanayohusiana na ukame jamii zinazohamahama kote katika eneo hilo walisema hawajawahi kushuhudia aina hii ya ukame. Jama Handule Yasin mwenye umri wa miaka sitini na mitatu alisema amepoteza zaidi ya mbuzi mia mbili na themanini na kubaki na mbuzi 30. Njaa imeathiri kila kitu na hali hivi sasa ni ya hatari sana, wakati ambapo tunakimbia eneo hili kuokoa maisha yetu, alisema tunaiomba dunia kutusaidia haraka. Sudan imechaguliwa kuwa naibu mwenyekiti wa baraza la utendaji katika taasisi ya kudhibiti silaha za kemikali. Hatua hiyo imezusha wasiwasi kwa baadhi ya wachambuzi ambao wanaielezea ripoti ya mwezi Septemba iliyotolewa na Amnesty International ambayo inashutumu serikali ya Sudan kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya watu katika mkoa wa Jebel mara huko Darfur kutoka Januari hadi Agosti mwaka 2016. Ripoti ilidai kwamba watu wapatao mia mbili na hamsini wakiwemo watoto huenda wamekufa ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya kemikali na mamia zaidi walijeruhiwa. Mwezi Septemba OPCW ilitoa taarifa kwamba ilifahamu juu ya ripoti hiyo na itachunguza ripoti hiyo na taarifa nyingine zozote zinazopatikana kuhusiana na nafasi mpya ya Sudan Kusini ya taasisi hiyo. OPCW imekataa kutoa maoni yake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mwanasiasa maarufu wa Sudan Kusini Pagan Amon ambaye anaishi hapa Marekani anamshitaki mtu mmoja kutoka nchini mwake anayeishi hapa kwa kosa la kumchafulia jina. Amom anasema mwanamke huyo, raia wa Sudan Kusini Amiria Ali, alibandika video kwenye Facebook ambapo alimshutumu Amom kwa kufanya ubakaji na mauaji, shutuma ambazo Amom anazikanusha vikali. Amom alipewa amri ya kizuizi dhidi ya Ali ambaye anaishi katika mji ambao Amom pia anaishi wa Denver katika jimbo la Colorado. Polisi wa London wamesema leo Ijumaa kwamba wamewakamata watu wawili zaidi kuhusiana na shambulizi karibu na jengo la bunge. Kamanda wa kukabiliana na ugaidi Mark Rowley aliuelezea ukamataji huo kama muhimu, japokuwa hakutoa maelezo zaidi. Alisema watu tisa hivi sasa wapo kizuizini na mtu mmoja ameachiwa. Maafisa wa polisi walimtaja mshambuliaji ambaye aliwaua watu wanne karibu na bunge kuwa ni Khalid Masud, Mwingereza ambaye alibadili dini kuwa Muislam. Alikuwa na rekodi ndefu ya uhalifu wa mashtaka ya kuwa na silaha pamoja na mashtaka mengine. Roli alisema jina la kuzaliwa la Masud ni Adrian Russell Ajao na alitoa wito kwa umma kutoa taarifa zozote zinazomhusu mtu huyo. Rais wa zamani wa Misri Hosni Mubarak yupo huru baada ya kuwekwa gerezani na katika hospitali mbalimbali mbali kwa muda wa miaka sita kufuatia mapinduzi ya Kiarabu mwaka elfu mbili kumi na moja maarufu kama Arab Spring, ameondoka kwenye hospitali moja ya kijeshi leo Ijumaa. Mubarak alikuwa kiongozi wa kwanza kushtakiwa baada ya kuzuka mapinduzi ya Kiarabu ambayo yalilikumba eneo zima. Alishutumiwa kwa kuchochea vifo vya uandamanaji katika siku kumi na nane za uwasi. Pia anakabiliwa na idadi kadhaa ya mashtaka ambayo hatimaye yalifutwa. Mwanzoni mwa mwezi huu alifutiwa mashtaka ya mauaji. Mwanasheria wa Mubarak alithibitisha kwamba kiongozi huyo wa zamani hivi sasa anaelekea nyumbani kwake katika eneo la Heliopolis. Kundi la Taliban la nchini Afghanistan limekanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba wawakilishi wake hivi karibuni walitembelea nchi jirani ya Pakistan na kuzungumza na maafisa wa huko juu ya uwezekano wa kufanya mazungumzo ya amani ya moja kwa moja na Kabul. Kundi la Taliban kwa muda mrefu limekataa kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Afghanistan ikiita kuwa ni kibaraka wa Marekani. Tunakanusha vikali taarifa za vyombo vya habari kwa sababu hakuna viongozi wetu wowote aliyesafiri kwenda Islamabad wala kukutana na ofisa yeyote huko, Zabihullah Mujahidi, msemaji mkuu wa uasi, aliambia VOA leo Ijumaa. Lakini hakukanusha moja kwa moja ripoti kwamba kundi lake huenda likahudhuria mkutano wa Moscow kama wakialikwa. Alisema kama watapewa mwaliko wao peke yao, basi wataweza kufikiria hilo na kuzungumzia hilo. Alizungumza siku moja baada ya ripoti ya shirika la habari la Associated Press, AP, iliyosema maafisa wa Pakistan walikuwa wenyeji wa viongozi saba wa Taliban huko Islamabad katika juhudi zao za kushinikiza waasi warudi kwenye mazungumzo ya amani na serikali ya Afghanistan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. E kupitia redio zetu shirika na vilevile vile kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com kukuendeshea matangazo haya, mimi ni BMJ Murithi nikishirikiana na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Na msikilizaji, ni kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunakuletea livetalk ambapo moja kwa moja tunawashirikisha wasikilizaji wetu kuzungumzia mada ya leo hii leo tukizungumzia joto la kisiasa ambalo limeendelea kupanda katika nchi ya Kenya. Kwa kifupi, ni kwamba ikiwa imesalia takriban miezi mitano kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika nchini humo, kama tu ilivyotarajiwa, joto la kisiasa limepanda kweli kweli. Lakini tofauti na ilivyo katika baadhi ya nchi jirani, mihemko hiyo ya kisiasa inayoshuhudiwa nchini Kenya inapelekea hali ya wasiwasi kwamba huenda ikachangia hali ya taharuki sasa kwenye laini ya simu niko na mwakilishi wa wanawake katika uh, bunge la Kenya akiwakilisha kaunti ya Meru, uh, Florence Kajuju. Na kabla sijaja kwako Florence na uh, niwasiliane na wasikilizaji, msikilizaji, itakumbukwa kwamba Kenya iliwahi kutumbukia kwenye lindi la machafuko yaliyopelekea hali mbaya sana nchini humo baada ya uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na saba. Na ndio sababu baadhi ya watu wana wasiwasi na baadhi ya matamshi ya wanasiasa, na kabla ya hapo, hebu tusikie alivyosema Raisi Uhuru Kenyatta siku mbili zilizopita akiwa katika ziara, nafikiri ni katika kaunti ya Kisii. hati msichague hii watu, mnakumbuka yale yalitendeka kwani yeye mwenyewe wa alikuwa wapi? na yeye alikuwa katikati ya hiyo vita eh. Eh. Alafu anakuja na laumu huyu ndugu yangu, na yeye ndio alikuja kuwasha moto. Nani aliwasha moto? Nani alikuwa na lugha ya 40 against one? Ah, bwana tuambiane ukweli. Eh? na ameanza hiyo eh. Sasa sijui 39 oh. bado ni 40 against two. Sasa mimi sijui Naam, ni Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya akizungumza swala ambalo limezua utata kweli kweli kwa baadhi ya wale ambao wanampinga kusema kwamba matamshi kama hayo huenda yakafufua vidonda vilivyotoka vya yale yaliyotokea mwaka wa elfu mbili na saba na vilevile na vile hali ya taaruki ambayo imekuwa ikishuhudiwa mara kwa mara nchini humo. Na leo akizungumza kule Kibera, Naye Raila Odinga ambaye ndiye kinara wa, wa muungano tuseme, alikuwa kinara wa muungano wa CORD, lakini sasa yuko katika muungano unaojulikana kama NASA. Alisema haya tena zawi. Alikuwa naibu wa waziri mkuu, alikuwa ni nani? Ni nani? Ni nani? Anasema ati alikuwa nje, alikuwa nje wapi? Iyakua, alikuwa kenyagani hadi sasa wako kwa serikali, hawezi kushindwa. Mara ile wananchi wengine wanakuwa na huruma na yao kwa sababu ya ile kesi yao, kesi imeenda. Mara hii kuna hasira, sababu ya wezi, sababu ya wezi. Kwa hivyo huyu anajua kama wa Kenya watamtupa kwa sababu ya wizi ambayo yameneza Kenya hiyo zaidi. Ni kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga akizungumza uh, katika moja ya mikutano ya hadhara baada ya Rais Uhuru Kenyatta naye kufanya vivyo hivyo, hivyo. Na matamshi mazungumzo kama haya yamezua kila aina ya hisia kwa baina ya Wakenya, na ndio sababu hii leo tunazungumzia suala hilo la joto la kisiasa nchini Kenya. Na sasa kama nilivyowaarifu, ni kwamba kwenye laini ya simu tuko naye Florence Kajuju. Kajuju, karibu kwa live talk. Uh, asante sana kwa kunipea hii muda ya kuongea na watu wetu kwa nchi yetu ya Kenya. Naam, na huko Marekani. Naam, na bila shaka umeyasikia yote hayo ambayo viongozi wa kisiasa huko nchini Kenya wamekuwa wakiyatamka. Nataka kupata msimamo wako kuhusiana na kauli kama hizo ambazo zinatolewa na viongozi hao. Ninajua kwamba wewe ukiongozi unayegemea upande fulani, lakini jinsi ambavyo Wakenya wanavyozungumza ni, ni lipi wazo lako kuhusiana na matamshi hayo? Uh, nafikiri sisi zote kama viongozi uh, tutakuwa tunajaribu tu kuongea na kujulisha raia vile tunafaa kufanya uchaguzi kwa njia ambayo inayofaa bila, bila kuleta matatizo yoyote kwa nchi yetu, lakini kama vile umesema, rais wetu Uhuru Kenyatta aliongea nafikiri hiyo alielezea tu vile maneno ilivyokuwa tarehe mwaka wa elfu mbili mia saba na elfu mbili mia nane na nafikiri hiyo yote sasa ni maneno ambayo imeshapita. Kwa hivyo hii uchaguzi tunaelekea ni uchaguzi ambao watu wanafaa kuangalia eh, serikali vile imewafanyia kazi, serikali ya Rais Uhuru Muigai Kenyatta na kuona vile amewaindi atawafanyia uh, wakati ujao. Kwa hivyo nafikiri tuta, tuta, tuta, tuta, tuta tu tutaomba tu na tuambie, uh, wananchi na pia viongozi tuwe, tuweze kueneza amani, tuongee maneno ya amani na tuombe Mungu atujalie tufanye uchaguzi bila shinda mingi. Tunashukuru sana basi. Uh, mimi nielekeze swali langu kwako wewe Misi Juma ambaye ni mwakilishi wa wanawake kutoka huko Mombasa, katika katika joto hili la kisiasa linalozidi kupamba moto huko nchini Kenya, je, nafasi ya mwanamke kwa wakati huu iko vipi? Uh, asante sana dadangu, na mimi nataka niseme hivi sasa katika nchi yetu ya Kenya, kina mama wameamua kujitosa katika uongozi wa kisiasa na kina mama wameingia motisha katika uongozi huu wa kisiasa, kwa sababu kwanza katiba yetu ilitupa nafasi ya kuhakikisha ya kwamba hakuna zaidi ya thuluthi mbili itakuwa ya jinsia moja. Lakini kwa bahati mbaya, tumejaribu kupeleka mswada ule bungeni ili uweze kupita, ndio kinamama wapate nafasi hiyo, lakini hatukufua dafu. Pengine ni kwa idadi ya kinamama kuwa wachache na pia kukosa kupata kushinikizwa na wenzetu wanaume wengine katika bunge letu la taifa. Hivyo basi, imetulazimu sisi tuweze kujizatiti na kujikakamua kuingia katika nyadhifa zote na si tu ile ya kiongozi wa kinamama, bali kupigania nyadhifa zote, nyadhifa ya useneta, nyadhifa ya ubunge katika maeneo ya, ya bunge na pia kina mama wengine wameamua kupigania ugavana na bado najua tuna changamoto nyingi sisi kama kina mama, haswa tukiangalia kina mama upande wa hazina ambazo zinaweza kutusaidia katika mambo ya kisiasa ni chache. Kina mama wengi wamekuwa hawana hazina za kutosha. Vilevile vile bado pia kuna kasumba hapa na pale, zile kasumba za kitamaduni zetu. Wengine wanasema kuwa kina mama hawafai kuwa kiongozi katika nyanja fulani nyanja fulani wengine wengine wanapia wanatia kasumba propaganda za kidini ambazo si za kweli, lakini vile ilivyo sasa ni kuwa kinamama wa Kenya wameamua, na tuko mbele sana, na tunajua kwa wakati huu mwaka elfu mbili kumi na saba tutakuwa na kinamama wengi sana katika nadifa tofauti tofauti za uongozi wa kisiasa na misi. Kabla hatujaendelea kwa maswala mengine, ningependa uchangie, uh, yale ambayo amezungumzia mwenzako huyo kutoka upande wa Meru, kutoka kaunti ya Meru, Florence Kajuju, kuhusiana na mihemko ya kisiasa, maneno makali yamekuwa yakirushwa baina ya, ya, ba, ba ya hasa viongozi wa kisiasa. Hebu e, ulizungumzia hilo manake, ninafahamu kwamba wewe ni mwanachama wa chama cha ODM. Nam, asante sana ndugu yangu. Kwa hakika sisi kama Wakenya na tukiwa kama viongozi lazima tuhakikishe ya kwamba tutaunganisha Kenya na tutaifanya Kenya kubaki moja, haswa tukiwa katika harakati hizi, na tukiwa na muda mchache sana kuweza kufanya uchaguzi wetu wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Na hivi majuzi, tunaona badala ya sisi viongozi wengi wetu kuzima moto, tunaona kuna matamshi ambayo pia yanatokea ambayo pengine huenda badala ya kuzima moto ikawa inaleta cheche ambazo hazitakuwa cheche nzuri. Kwa mfano tu jana, katika sehemu ya Kinango katika sehemu ya Kwale, chama cha ODM, chama cha Chungwa, kilikuwa kina mikutano yake ya kisiasa kama kawaida, mikutano ya kuzungumzia wananchi kama tunavyofanya. Lakini mikutano kama ile ilifurushwa. Kulikuwa na askari wengi sana, Red Barret, Majesu, vitoa machozi vilirushwa sana, watu wengi waliumia, watu wengi walikuwa hawajui wafanye nini, na ikawa sasa mikutano imefurugwa. Na hiyo basi, itakuwa si ishara njema kwa Wakenya ambao tumepigania uhuru wa kuweza kuwa kuwa katika mikutano, uhuru wa kuzungumza, uhuru wa kutembea, uhuru wa ile tunasema Kiingereza freedom of assembly, inakuwa ni kama tunarudi nyuma vilevile vile. Pia kwa wakati huu tunasema tulikuwa na ile tunaita TJRC, Truth, Justice and Reconciliation, ambao ni kwamba wakenya sasa waweze kufanya uwiano na waweze kuombana misamaha na kukubaliana na kuwa wakenya na kuwa Kenya moja, lakini ikiwa viongozi wataturegesha nyuma katika matamshi ya nyuma ya kwamba mambo ya ICC, tunajua mambo ya ICC yalivyokuwa, na lile lilikuwa ni kama kidonda ambacho tunajaribu sana kama wakenya kukiponya. Na unajua kidonda kama kimepoa, na uchukue kama labda kijiti ama kigongo, uanze kukichocha ama kuto, kuku, kudunga pale kwenye kidonda, basi kidonda kile hakitapona, basi kidonda kile kile kitarudi kuwa kidonda. Mshiriki, samahani, na hakitapona. Sina nia ya kukatiza, naomba uendelee kuwepo katika laini ya simu. Hebu kwanza tumsikilize msikilizaji huyu ambaye amepiga simu kutoa mchango wake. Karibu Ochien, tuambie unapiga simu kutoka wapi na mchango wako ni upi katika mada yetu ya leo tunayoangalia joto la kisiasa linalozidi kupamba moto nchini Kenya. Asante sana bada yangu mtangazaji. Kwanza kwangu kwa majina ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya. Mimi maoni yangu ni haya, kutokana na mazungumzo ya wanasiasa wetu tunapoelekea uchaguzi mkuu, badala ya wa wanasiasa na viongozi ambao tunategemea wanaweza kuhubiri amani, kuzungumzia kuwepo na amani, wanazidi tu kutafuta ile kidonda ambacho hakijapona vizuri. Kwa hivyo ni jambo ambalo linanishangaza sana, ikiwa Rais bado anakumbuka yale yalifanyika mwaka wa elfu mbili na saba na ilhali ayajua vizuri sana hayajapona kwa watu wengine. Kuna watu walipoteza maisha yao, kuna watu familia zao ziliathirika kwa njia moja au nyingine, na yeye sasa anavyoileta kwa mara hii, anaileta kwa njia ingine ambayo ni ya kuizue chuki zaidi. Kwa hivyo hata kama huyo mwenye anatoa maoni yake kwa live talk hapo anasema ya kwamba rais anajaribu tu kuzungumzia kidogo, kwangu mimi naona yale ni maneno ambayo yalipita kitambo na hayastahili kuzungumzia kwa sasa. Yanastahili kuwa na kuhubiri amani, kuzungumzia kuhusu umuhimu wa kupiga kura kwa njia ambayo ni ya kufurahisha, sio ku, kutafuta kidonda na kuhusu kuzuia viongozi kufanya mikutano zao sio kitu mzuri sana. Inaweza fanya wananchi ambao wanahisi ya kwamba haki zao zinakiukwa kuzua vurugu. Na dada yangu, asante sana. As. George kutoka Kenya. Shukran sana basi, endelea kutusikiliza popote pale ulipo hivi sasa basi. Wakati msikilizaji unasikiliza na pia vilevile unafikiria kutupigia simu hapa studio kutupa maoni yako, tunaendelea na kipindi chetu. Na hivi sasa basi naelekea kwako Florence. Kama ulivyosikia, kumekuepo na hisia na hofu ya watu kuona kwamba kile au machafuko yaliyotokea katika uchaguzi uliopita yanaweza kutokea hivi sasa ni juhudi gani ambazo unadhani zinafaa zichukuliwe ama zinachukuliwa ili kuweza uh, kusitisha haya maneno yenye chuki baina ya chama kimoja cha siasa kwenda kingine ili wananchi nao wajione wako salama kuelekea uchaguzi mkuu? Ah, nafikiri ile inafaa vile nimesikia, ni watu wawe wakae pamoja, wajue ya kwamba hata tukifanya uchaguzi tarehe nane mwezi wa nane mwaka wa elfu mbili na kumi na saba bado sisi tutamaliza uchaguzi na tutaendelea kuwa Wakenya. Hakuna pahali tunaenda ni nchi yetu na tunaipenda na sisi lazima tuichunge, sababu hata kama sio sababu yetu, sababu ya watoto wetu. Kwa hivyo na mimi, ile kitu ningeomba ni ku-kuomba wale polisi ambao tuko nao, kuomba wale ile commission ya National Integration Commission iweze huwa inaongelesha watu, kuwaelezea kwamba uchaguzi ni kitu ya siku moja. Hakuna haja ya kuwa na chuki, hakuna haja ya kuwa na shida mingi ama kupigana vile nasikia dada yangu uh, Mheshimiwa Mishi akisema ya kwamba kulikuwa na na, na shida huko upande wa kwao, na watu wakaumizwa, na tumeona hiyo ikiendelea pande nyingi sana za za jimbo zetu za Kenya. Kwa hivyo mi ningeomba wananchi, tafadhali, tuone tuone ya kwamba uchaguzi ni kitu ambayo inakuja inaenda, na sio lazima kila mtu awe kiongozi. Kama umejaribu umeona umeshindwa, basi Mungu atakujalia siku ingine lakini pia tuombe Mungu sababu Mungu ndiye atatuonekania nchi yetu iwe no. na amani hata kabla kabla na baada ya uchaguzi. Shukran Kajuju ka ukiwa hapo Meru mm. Naomba msiondoke kwenye laini za simu, kwani tutaendelea na matangazo haya eh, lakini kabla sijaja kwako Mishi niko na m-nani um, uh, huyu mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy, umekuwa ukiripoti siku yote hii na tumekuwa tukirusha matangazo hayo kwamba kumekuwa na mkutano wa muungano ambao umekuja kujulikana kama NASA, ambao wanasema una NASA eh, wanasiasa na Wakenya wote wawe pamoja katika uchaguzi eh, ujao ambao tunazungumzia hapa. Hebu tupe taswira ya mambo mkutano huo, na swali ambalo wengi wanauliza na no, wamekuwa wakiuliza kwa siku nyingi sasa ni, ni nani atachukua au atapeperusha bendera ya NASA? Hebu tuambie kama tumeweza kujua hayo hii leo au tutasubiri tena ita- no, hapo itabidi tusubiri, maanake jinsi wengi walivyotaraji kwamba huenda akatangazwa haijatangazwa, labda pia tusubiri mkutano wa Jumapili ambao utaandaliwa Mombasa. Lakini kile ambacho kimejiri katika mkutano huu ni kwamba pamekuwa na, jinsi ulivyoeleza hapo awali, ni shutuma dhidi ya shutuma kwamba Rais Kenyatta aliweza kutoa matamshi fulani ambayo yanaonekana kwamba kutumbua yale makovu ambayo yamo mioni mwa watu kutokana na ghasia za uchaguzi wa mwaka elfu mbili na, na saba na nane ambapo Wakenya wengi waliweza kupoteza maisha yao. Kwa hivyo leo imekuwa siku ya muungano wa NASA kuweza kujibu Rais Kenyatta wakimweleza kwamba hayo yalitukia wewe uh, ukiwa upande ule mwingine na Alivyozungumza walivyozungumza baadhi ya viongozi, matamshi yao si, si mazuri, maanake pia yanapaka yana tope upande ule mwingine. Kwa hivyo ni zimekuwa ni siasa za kupakana tope, lakini hatujui iwapo mstakabali wao ni kupakana tope au ni kuibua siasa ambazo zinajenga nchi. Hilo bado hebu ni, ni kitendawili. E, hebu Wandera, hebu Wandera kwa sekunde kama thelathini, mkutano huu umefanyika katika maafisi au ni mkutano wa hadhara ambao tumekuwa tukitazama katika vyombo vya habari ambao umefanyika kule Kibera? Ni kumaanisha wamekuwa na mikutano miwili? la, ni mkutano mmoja ambao umefanyika pale Madhari, eneo bunge la Madhari ambapo ni katikati mwa jiji tu. Uh, upinzani ulikuwa umekongamana na viongozi wake wote pale, lakini pia kumekuwa na mkutano mwingine uh, wa wa, wa Jubilii kule Naivasha ulioongozwa na naibu rais na O, na asante sana na usiondoke hapo Wandera, naomba kwa sababu, katika sehemu ya pili tutaendelea na mazungumzo haya, na kwenye laini ya simu tuko na msikilizaji anajulikana kama Amiani Amiani, karibu kwa live talk na ueleze majina yako kamili kwa muda wa sekunde kama thelathini, toa maoni yako, asante sana. Mimi ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. Mimi ningelisema ni vizuri viongozi wawe na na usemi vizuri, mzuri kwa sababu kama mimi ninatoka ile eneo ambalo tulishuhudia hii ghasia mwaka wa elfu mbili eh, na saba hapa Tarbwa. Kwa hivyo na sio viongozi wakuu peke yao, na vile vile wale viongozi wengine wawe wabunge ambao wanagombea MCS na wengine, mimi naomba tu wawe wanazungumza mambo ya kusaidia wananchi, alafu cha mwisho ningelipenda ile tume ya Ole Kaparo na, tafadhali, tafadhali iwe na, na, na makucha na meno. Asante sana. Na ayo, asante. Asante sana Amiani, ukiwa hapo Kakamega. Msikilizaji, tunafika kilele cha sehemu ya kwanza ya matangazo haya kupitia redio zetu shirika, na washukuru wote walioshiriki na vilevile waliofanikisha matangazo haya. Uh, tukutane katika sehemu ya pili ambapo tutasikika kupitia tovuti yetu na baadhi ya redio shirika. Kwa sasa mimi ni BMJ Muridhi na mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi. Tuonane kwa sehemu ya pili. na msikilizaji, unayesikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunakukaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo haya kupitia mtandao wetu wa internet, ambapo katika live talk leo tunazungumzia joto la kisiasa linalozidi kupamba moto huko Kenya. Upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu BMJ Moridhi. Msikilizaji pia unaweza kutupigia simu hapa studio, uweze kutoa maoni yako na mchango wako kuhusiana na mada yetu ya leo. Hali kadhalika katika laini ya simu tuna washiriki Florence Kajuju, yeye ni mwakilishi wa wanawake katika kaunti ya Meru. Vilevile tunaye Mishi Juma, ni mwakilishi wa wanawake huko Mombasa. Hali kadhalika tunaye mwandishi wetu wa Nairobi, kenned uandera basi tuendelee na mazungumzo yetu mishi huko mombasa kama tunavyofahamu sasa hivi uh, vyama vya upinzani vinakuwa na nguvu hapa na pale na mwishowe vinaenda kudidimia katika, katika uongozi wao hii hi, hi, hi unadhani inatokana na nini ni kutokana na maneno haya ya chuki kutoka chama kimoja cha upinzani kwenda kingine au inatokana na nini ambapo hivi sasa kuna chama ambacho kinaonekana ndicho ch chama chenye nguvu cha NASA. Naam, pengine nikuulize, tunajua swali lako sijalielewa vizuri, ya kwamba upinzani unadidimia, lakini mimi ninavyofahamu upinzani haudidimi haswa kwa jimbo la Mombasa. Jimbo la Mombasa limekuwa katika upinzani, na hata ukiangalia takrimu za uongozi utapata ya kwamba jimbo la Mombasa viongozi wote wale, MCAs, wale wabunge, gavana, seneta kiongozi wa kina mama wote walitoka katika upande wa upinzani. Kwa upande wa Mombasa, wako katika upande wa upinzani. Upande wa Mombasa inafahamika, ndio upinzani umekuwa na nguvu. Lakini unadhani ni kipi ambacho kina, kina sababisha vyama vya upinzani kutoendelea kuwa na msimamo moja kwa moja mpaka kufikia uchaguzi? Ime, tumekuwa tukishuhudia kwamba vyama hivi vinakuwa vikiungana na vyama vingine vya upinzani ili kuweza kupata viongozi ambao pengine kwa upande wao wana ni ona ni wenye nguvu zaidi kuweza kukabiliana na chama tawala. Kwa hakika hata tukiangalia dadangu kura zilizokusha zilizo za nyuma, tunajua hususwa kabisa uchaguzi vile ulivyokuwa na yale matatizo ya uchaguzi yalivyofanyika, lakini tunaona hata uchaguzi wa nyuma viongozi wa upinzani wengi walishikana pamoja, na kwa hakika tunaona zile kura zilivyopigwa na yale matatizo yaliyofanyika, na hata kufikia mpaka kufikia kesi mpaka kufika kesi watu kuweza kuchallenge ule uchaguzi ulivyofanyika. Kwa hakika najua watu huona kuwa wapinzani hawawezi kushikana, lakini naona hata hizi kura za nyuma wapinzani walishikana na wakawa kitu kimoja wakati wa nak Rainbow ambapo kulikuwa na serikali ya Mwai Kibaki. Pia upinzani ulishikana kwa pamoja na kuweza kutoa serikali ya KANU iliyokuwa imekaa mamlakani kwa miaka mingi sana na hivi sasa tunatarajia japo kuna propaganda nyingi zinazosema ya kwamba upinzani wa chama ambacho kimetumekiunda sasa cha NASA pengine kuna viongozi ambao watatoka ama viongozi wengine ambao pengine wataingia katika upande mwingine wa kisiasa, lakini nataka nikuhakikishie, dadangu, viongozi ama wale wakuu wa vyama ambavyo vimeungana katika muungano wa NASA, hakuna kiongozi ambaye atatoka katika muungano huo wa NASA. Wameamua kuweza kukomboa Wakenya kwa sababu ya matatizo mengi sana ambao Wakenya yamewakumba, na hivi sasa ni wakati wote viongozi waweze kuweka zile azma zao za kibinafsi na zile haja zao za kibinafsi na waangalie shabaha na azma ya kuweza kuku, kuongoza wakenya na kuweza kurekebisha yale matatizo, naam, ambayo wakenya wameyapata haswa kuhusiana na mambo ya ufisadi, naam. Lakini unavyojua, kama ulivyosikia kutoka kwa mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa pale Nairobi, ni kwamba hawajafikia makubaliano kuhusu ni nani atapeperusha bendera ya muungano huo wa NASA na swala hilo ingawa wewe nasikia unaunga mkono kabisa kusema wako pamoja, kuna wakenya wengi wanasema sasa muda unayoyoma, na kwamba zimesalia siku uh, kama miezi mitano hivi, na ni vizuri wakenya wajue ni nani atapeperusha bendera. Labda wewe, kwa sababu ni mwandani wa siasa za upinzani, labda utawaeleza wasikilizaji watarajie lini kujua ni nani atapeperusha bendera hiyo. Kwa hakika, ndugu yangu, nataka nikuregeshe nyuma, hasa kwa mifano ya nchi zingine Juzi tu tumekuwa na uchaguzi katika nchi ya Amerika na tumeona wale ambao walichaguliwa kupigania kiti cha urais walichaguliwa kwa muda gani hasa mpaka kufikia kwenye uchaguzi, ni muda mchache sana. Na sisi pia kuweka hivi na kutomtaja sasa yule kiongozi wetu ni katika mipango yetu na ni katika mikakati yetu, lakini ule wakati mwafaka unapofikia ambao tumekubaliana na ile timu yetu ya watu kumi na mbili ambayo tumechagua, wana siku kadhaa mwafaka ambao wamekubaliana, ndio siku tutakayomtawaza yule atakayepeperusha bendera ya NASA kusimamia uongozi wa urais katika nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo hili si jambo la kuwa, kwa sababu kwanza unawasikia wengi wanaosema ya kwamba mbona ututaji utapata ni watu wanaotoka katika chama tawala ni, hivyo hivyo ni wapinzani hivyo wetu kila hivyo hivyo hivyo hivyo hivyo hivyo hivyo wana wakati wanasema mbona hataji mbona, lakini sisi wenyewe wana NASA halisi na wanaojua mikakati tulionayo katika NASA, hatuoni kama hiyo imechelewa, na tunajua ule wakati mwafaka ambao tutatangaza kiongozi atakayepeperusha bendera ya NASA. Lakini Mishi, katika kuongezea hilo, kama ambavyo wanasema mwenzangu, tuna takriban miezi mitano imebaki. Nyinyi uh, wananasa, mwoni kwamba pengine ni wakati mwafaka hivi sasa wanachama wenu wakafahamu vyema kiongozi ambaye pengine wataenda kumpigia kura siku hiyo ikifika, au mnangojea pengine wiki moja kabla ndio mweze kutoa jina, ambapo pengine wananchi hawata kuwa na muda wa kutosha wa kuweza ku kutoa tathmini yao kwa huyo kiongozi mnayemteua kwa wakati huo. Nafikiri hata tulipokuwa na mikutano yetu ya kwanza, tulivyosema, tulisema ya kwamba mwezi wa nne ndio mwezi tutakaotangaza kiongozi wetu atakaopeperusha bendera, na mwezi wa nne haujafika sasa. Tunashangaa haswa, so hususa, wale wanaopiga kelele si watu ambao ni wanachama halisi wa NASA. Wengi wanaosema na wanauliza, mpaka sasa hawajataja, hawajataja, ni watu wa upande wa Jubilii, na tunajua kwa nini watakuwa wanauliza hivyo. Kwa hivyo sisi hatuwezi kuchagua ti wiki moja kwa election. Tunajua siku mwafaka, wakati mzuri ambao hautaleta tashwishi, wakati ambao Wakenya wenyewe hata wakitajiwa hawatakuwa na shida, na tutakuwa na muda mwafaka wa kuweza kuingia katika kinyang'anyiro hicho cha urais na kuweza kufaulu. Florence, labda ungependa kusema machache kuhusiana na na hayo maanake yanahusu wakenya wote. Je, nyinyi mna maoni yoyote kuhusiana na jinsi ambavyo upinzani unakawia kabla kutangaza yule atakayepeperusha bendera? Na swala hili labda litakuwa ni kwa litakuwa ni bahati kwa upande unaotawala au vipi? Uh, naona vile nimeona hao viongozi wa upinzani wakijipeleka na kujipanga A, ni kama hawana mwelekeo wowote sababu kama wawezi kuketi waamue vile wata, nani ataku, atachukua usukani. Tumesikia mara wanasambaratika, mara mheshimiwa Kalonzo ametorokea Dubai, mara mheshimiwa Wetang'ula ameenda, mara mheshimiwa Raila ametoka Marekani ndio akuje huku waketi waweze kuongea. Ni kama kuna shinda kati yao na hawataki kutuambia na swali hili tunajiuliza sisi kama wana Jubilee, ni kama wao wenyewe, watu weine watano, hawawezi keti waamue nani kati yao anaweza kuongoza nchi yetu ya Kenya, watawezaje kuongoza Wakenya milioni arobaini ama arobaini na tano? Hiyo sasa ni inaonyesha ni dalili ya kuonyesha ya kwamba wao wenyewe wa hawajijui hawajitambui, wote wako na tamaa ya uongozi na kama hawezi kusema huyu ndio anaweza tosha, sasa Wakenya watawaamini namna gani? Kila mmoja wao, kulingana na vile nimesikia, anataka anasema kama sio mimi, basi hatuwezi kuwa NASA sasa kitu kama hiyo ndio inatushtua sisi, na tunaona ya kwamba ile serikali ambayo inaweza kuongoza nchi yetu ya Kenya ni serikali tu ya Mheshimiwa uh, uh, Uhuru Mwigai Kenyatta. Walishaamua nani atakuwa president, nani atakuwa deputy president, na wanamwelekeo upande no. wa upinzani uko na shida mingi sana na kama watangojea mpaka mwezi wa nne ndio watuambia nani atakuwa kiongozi, hiyo ni kuweka wakenya Wakenya katika hali mbaya Nami na Wakenya watakuwa na muda wa kuchunguza yule mtu, pengine watakubaliana ndiye ataweza kuwa kiongozi ama yule anataka kuwa kiongozi wa Kenya. Kwa hivyo sioni kama Wakenya wanawaamini mpaka sasa, kulingana ile opinion polls imefanywa inaonyesha ya kwamba yule anaweza karibia hata kidogo rais wetu Uhuru Kenyatta ndio ile Odinga, lakini nasikia kila mtu anataka uongozi. Kwa hivyo sioni kama kuna pahali wanaenda. Ni afadhali kama ni kusambaratika wasambaratike mapema, wote wakuja wapigane na president Uhuru Kenyatta, watafute hizi kura na lakini, si tunajua vile sisi tumejipanga kama wana Jubilee, tunajua kule tunaelekea na tutajua vile tutafika huko kitambo, wengine wajipange, tutakuwa tumeshaenda na, na uchaguzi utakuwa umeshafika bila shaka. Naona kweli mmejipanga watu wa Jubilee. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza live talk kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambapo tunakushirikisha wewe popote pale ulipo, ili uendelee kushiriki katika, katika matangazo yetu ya leo. Na kabla sijaja kwako Mishi, hebu tusikie alivyosema Moses Wetangula ambaye ni mmoja wa vigogo wa NASA hivi leo kuhusiana na tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, watu wa IBC? Tulipigana, Wakenya wakapoteza maisha, ndiyo nyinyi mkaingia ofisi. Tunataka kuwaambia ya kwamba matarajio ya kila Mkenya ni kuwa na uchaguzi wa ukweli na haki bila udanganyifu. Wakifanya udanganyifu wowote, Wakenya hawatakubali na Wakenya wako tayari. Naam, mishi huyo ni mmoja wa wale ambao ni viongozi katika NASA unavyojua, na ukisikia kauli hiyo inamaanisha kwamba NASA haina imani na IBC. Nataka nikuambie kakangu, unajua, kuna matukio mengi sana ambayo yametukia mpaka watu wamekuwa na shauku na IBC. Kwanza, katika ile rejista ya wapiga kura tumeona matatizo mengi ambayo ya yametokea. Kitambulisho namba moja ya kitambulisho ya mtu imetumika kwa watu zaidi ya moja, zaidi ya watatu, zaidi ya wanne. Tumeona ya kwamba pia kumekuwa na double registration. tumeona ya kwamba pia mtu hajajiandikisha kama mpiga kura, lakini anapatikana kuwa amejiandikisha kama mpiga kura, na kumekuwa na sofahamu nyingi sana katika ino register na hata mambo ile ya zabuni ya kuweza kupata yule mtu, ile kampuni ambayo itaweza kuleta vile vifaa vya kuhusika kulingana na ile ule mswada wa kuweza kuleta electronic voting, mambo ya kutumia electronic katika mambo ya kura na kuacha yale mambo ya kutumia zile njia za kizamani. Kwa hivyo kuna changamoto nyingi sana ambazo zimetokea na kumekuwa na mambo mengi sana sitofahamu, contradictions nyingi sana ambazo zimekuwa kiasi yes, cha kwamba viongozi lazima waweze kusema kwa ma, kwa, kwa, kwa kwa mapema ya kwamba sisi tunachotaka ni uchaguzi ambao utakuwa wa haki na uhuru na ukweli. Na kwa sababu wao ndio wahusika, ni lazima viongozi wakuu wa chama cha NASA waweze kusisitiza mazungumzo hayo, ili kwayo kama kuna zile changamoto na yale makosa ambayo Wakenya wengi wameyazungumzia wakati ule mmoja, tuliona kwamba mheshimiwa Raila jina lake na kitambulisho chake kilikuwa register na watu wawili, na wakasema tu watumerekebisha. Wakati mwingine tukarudi tena katika kituo fulani, alipoangaliwa jina lake, kitambulisho chake kikapatikana, kimeregister jina lake na jina la mwanamke mmoja. Vilevile Kalonzo ikatokea hivyo hivyo, na wakenya wengi sana waikatokea masuala kama hayo. Kwa hivyo, wakati kuna masuala na matatizo, na ni masuala nyeti, na tunajua uchaguzi ni uchaguzi nyeti sana na nimwambie pia ya dadangu Kajuju, mambo ya propaganda wa Kenya yamepitwa ya, ya, ya, ya, ya. Na wakati mambo ya kuwa Kalonzo ameenda Dubai, walisema ameenda Dubai, leo amekuwa kwenye mkutano. Walisema Wetangula sijui ameenda wapi. Wetangula leo amekuwa katika mkutano, na Raila pia amekuwa katika mkutano. Kwa hivyo labda, labda, labda, tuku tumpe, labda mp, tumpe tumpe nafasi Kajuju, mambo yetu ya kisiasa namu. Na tutajipanga kivyetu kisiasa na hatutakubali kuwa dictated ama kushurutishwa na watu wa Jubilii wa kutuambia tufanye hivi wao, basi wamewapangia. Mishi, tunaomba basi wa Kenya. Mishi, Mishi, huyu, unyamaze LTV, hapo kidogo, tuweze tuweze kusikia upande mwingine nao pia. Mkenya yote, Mishi, unaweza ukasimama uka hapo kwanza kidogo. Uh, kwa upande wako Florence Kajuju, kama ulivyosikia uh, shutuma hizo zinazotoka kwa, kwa Mishi ambao uh, ni watu wa ODM ambao ndio sasa wameungana kuunga muungano wa NASA unadhani kipi kifanyike kuleta imani kwa IEBC, ambapo wanasiasa na wananchi kwa pamoja wawe na imani na utendaji kazi wa IEBC? Asante sana. Na kwa hiyo maoni ya mheshimiwa mishi, na nafikiri hiyo maoni yake ni maoni yake, sababu hata mheshimiwa mishi alikuwa kwa ile kamati ambayo ilisikizana ya kwamba wale IEBC waliokuweko watolewe na ile shida wakati huo uh, wat, uh, chama ya ODM ilikuwa nayo ni ya kwamba wale wale wale wanachama wa commission ya IBC hawakuwa si watu ambao walikuwa wanaamini watasaidia kwa uchaguzi hii ya mwaka huu, na ndio sasa uh, ile kwa kamati ya, ya Joint Committee ikatengenezwa, ndio waweze kuongea waone kama ni kuwaondoa ama ni ku, ni ku, ku, ku, ku, wakae kuwa katika hiyo kazi, na walikubaliana kwamba hao uh, watoke. Sasa kama wale IBC walikuwa wabaya na wakatolewa, eh, waki, chama uh, uh, ya ODM ikisema ya kwamba ni wabaya. Sasa hao wengine wamewekwa juzi tu, wameanza kuwashtumu wakisema ya kwamba hata pia awa nao hawafuatilii ile maadili. Wanataka ile ile swali najiuliza, kwani hao wale walikuwekwa walikuwa Wakenya? hawa wako pia ni wa Kenya. Aa, hawa watu waliletwa kwa kamati mina, na, na mwanachama wa kamati ya Justice and Legal Affairs. Kamati hiyo hiyo kamati iko na wanachama wa ODM iko na wanachama wa Wiper iko na wanachama wa Jubilee, na sisi zote tuliangalia wale walikuwa wameomba hiyo kazi, na tukakubaliana kwamba hii kamati, wale tulichagua, wale ndio walikuwa watu wazuri na ndio tukawapea kazi Nam. Kama sasa hao watu wanachama wa ODM walishiriki kwa kuwachagua, kwa nini sasa wakuje kusema hao wafanyi kazi hawezi kazi? Wanataka malaika atoke binguni akuje afanye uchaguzi jamani. Naam. na Florence, umesikia tuhuma hizo zilizotolewa na mishi kutoka huko Mombasa kusema kwamba eh, mnapiga propaganda nyinyi watu wa Jubilee kwamba kiongozi wa Ford Kenya Moses Wetangula alikuwa nje kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka alikuwa ametangazwa kwamba alikuwa nje ya nchi, lakini wameonekana hii leo katika mkutano. Sijui kama una taarifa zozote ambazo zinaweza kusahai, kusahihisha hali hii. Niliona mimi niliona niliona matangazo ya kwamba uh, Kalonzo uh, mheshimiwa alikuwa nje, alikuwa Dubai, na hata mheshimiwa Wetangula alisemekana alikuwa nje na wakati walikuwa wanatakikana kufanya mkutano hawakufanya mkutano. Sasa kama wamefanya mkutano hii leo, kama wameifanya hiyo mkutano, wameamua kivipi? Kwa nini hawatuambii? Mimi kama Mkenya niko na haki ya kujua NASA itakuwa na nani, kama yule ambaye wamesema wame, wame ndi atasimamia kiti ya urais. Hawatuambii chochote, kazi yao ni kutukanana matusi kila siku, hakuna kitu wanatuambia vile manifesto yao, ajenda ile wako nayo pale Jubilii. Wanaona imeshindwa ndio waingie wao watusaidie. Hakuna kitu wanasema, hiyo matusi haitatusaidia na unaona, mheshimiwa Raila Odinga alipokuwa huko madhare, ni matusi tu anasema, Jubilii ni wezi, Jubilii ni nini? Nani ameshtakiwa akiwa mwizi? Huwezi sema mtu ni mwizi na auja mpata amekuibia kitu chochote ama mkono wa sheria auja mpata katika hiyo wizi. Sasa mnasema matusi, matusi, jubilii iko na matusi, lakini upinzani ndio imeleta matusi mingi, ndio wanachafua wana Kenya, na wakiendelea namna hiyo, Kenya yetu itakuwa vizuri. shukran Sana... kwanza watuambie vile Sh... wata, wa, wanataka kama watapata uongozi vile wanaweza endeleza nchi yetu asante ete. Asante Florence Kajuju, usiondoke, msiondoke, maanake tunataka kuangalia yale ambayo wasikilizaji wamekuwa wakisema kupitia mtandao wetu wa Facebook. Uh, alafu tutarejea na tukirejea, tutazungumzia maswala kuhusu nominations ambapo pia tutamshirikisha eh, eh, na ni mwandishi wetu kule Nairobi. Uh, kwa sasa mkamiti, naona tuende wapi? tuende katika uh, ujumbe wa Facebook ambao wewe msikilizaji umetuandikia kupitia tovuti yetu ya Facebook moja kwa moja ni Lucas Alberto mseti wa safarini Nairobi, unasema, kwa hakika ninavyotazama siasa za Kenya, ukweli ni kwamba ni siasa zenye upinzani mkali sana na mivutano ya hapa na pale. Hasa huu muungano wa vyama vya upinzani ndio unanipa mashaka, maana nguvu yao ni kubwa sana. Nam naye huyu anajulikana kama mpango mzima, anasema anatoka kule Mafia, Tanzania. Anasema hakika, VOA Swahili, mimi naweza kusema kwamba uchaguzi utakaofanyika nchini Kenya utakuwa ni wakati mgumu sana kwa wananchi wa Kenya kwa sababu tumechoka kusikia vurugu za kila aina. A, tunaomba mtulie katika siku ya uchaguzi. Damaya Classic wa Arusha, Tanzania anasema Wakenya washiriki uchaguzi kwa amani, wakumbuke kuna maisha baada ya uchaguzi, sije ikawa kama miaka iliyopita. Naye Lucas Alberto Moseti anasema hivi, nafikiri alikuwa amezungumza pale mwanzo, lakini hapa anasema kwa mara nyingine, anasema kwa kweli, mimi hizi siasa za Kenya zinazidi kunipa wasiwasi, maana kadri siku zinavyokwenda wanasiasa wanazidi eh, kupandisha joto sana. Na hapa cha kuwaomba tu ndugu zetu wa Kenya ni kwamba tuwe watulivu, tudumishe amani na tujenge kisaikolojia kukubali matokeo. Na ujumbe wa mwisho basi unatoka kwa Matias Martini Nyapi wa Kibondo, Kigoma. Yeye anasema hali ya kisiasa inayoendelea Kenya kipindi hiki ni nzuri kwa upinzani, kwani serikali tawala imeshindwa kutekeleza mambo kadha wa kadha kwa raia iliyokuwa imeahidi kuwatimizia. Emmanuel Simon Joseph kutoka Iogelo anasema hivi, Wakenya inawabidi kuitumia haki yenu ya kimsingi na pia tunawaomba muwe watulivu katika uchaguzi. Ni baadhi tu ya mambo ambayo wameandika kwenye Facebook. Sijui Mkamiti kama kabla una moja ya haraka haraka kabla, naona kwa kuwa muda unatukimbia, hebu kwanza turudi kwa washiriki wetu na tukipata wakati tena tutarudi kuwasomea ujumbe. Basi unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na tukiendelea na mada yetu hii ya leo katika Live Talk, tukiangalia joto la kisiasa linalozidi panda huko Kenya. Hebu sasa tuangalie utaratibu wa uteuzi wa viongozi katika kuwania nafasi upo vipi. Basi Kennedy Wandera, hebu tufahamishe. Mkamiti, mm, uteuzi huu wa viongozi umekuwa ukizua balaa, maanake viongozi wengi wamekuwa wakionekana katika midahalo ya televisheni humu nchini na vituo vingi vya redio wakikiuka maadili ambayo sasa imewabidi viongozi imembidi Waziri wa elimu Fred Matiang'i kujitokeza na washikadau wengine ikiwemo IBC na yeah, vitengo vingine vya serikali kueleza kwamba mara hii kabla uchaguzi katika uteuzi huu wa vyama, ni sharti kiongozi yote anayetaka kuwania uongozi wa nchi ni sharti au wamefikisha viwango fulani vya madini, maanake wanaeleza kwamba Uh, inaonekana uh, taasisi hizi zilikuwa zimezembea na kuwapa viongozi hao uwezo wa kuweza kuingia katika nyadhifa hizi. Maanake ni juzi juzi tu ambapo baadhi ya viongozi wame, wameonekana waziwazi -wazi, wakitumia wakiwatusi wengine viongozi wengine ku, uh, ambao wanagombana nao katika nyadhifa mbalimbali na hili likaanza kuzua utata kwa Wakenya wakianza kujiuliza iweje kwamba huyu ndio kiongozi ambaye tuna, a, amekuwa kiongozi wa nchi hasa labda Nairobi na maeneo na, mengine, sasa hivi anajitokeza na kutusi mwingine mbele ya umma. Kwa hivyo wanasema kwamba mara hii itakuwa ni veti na maadili ya kiongozi, na kuna baadhi ya msururu wa maswali ambayo wameweza kuyatoa ambayo yatakuwa akiongoza Uh, taasisi hizi ambazo zimeteuliwa kuhakikisha kwamba viongozi hao wanafuata haya maadili ambayo yamewekwa, la sivyo nchi itatumbukia katika lindi ambalo kuenda likarejesha mwaka elfu mbili na saba na nane lakini na. Uh, Wandera umezungumzia viwango hivi vya maadili, unaweza ukatutajia uh, baadhi ya viwango hivyo vya maadili vinavyozungumziwa na uh, eh, labda nieleze tu uh, bayana uh, kitu cha kwanza ambacho baadhi ya viongozi hasa wale wanaotaka kuwa kugombea urais na vyama vingine ni shatu awe na uh, viwango vya masomo Kwa mfano awe na, na na shahada ambayo inampa uwezo wa ku, kuhakikisha ku kwamba pia ana, anajukumika kufanya maswala like ya kitaifa. Pia viongozi wengine kuna uh, maswala fulani, mfano kama maadili, mfano Uh, mtu anaulizwa, kiongozi anaulizwa iwapo amewahi kudanganya ama kutoa taarifa kwa umma ambayo ni kinyume na taarifa kamili jinsi ilivyo, na iwapo amejihusisha katika maswala ambayo ni ya ufisadi, maswala ambayo yanakiuka maadili na yanakiuka katiba. Hivyo ndivyo baadhi ya viwango vilivyowekwa, na vingi vingi tu lakini, pia a, baadhi ya hawa viongozi pia wanawekewa wana, darubini kuhakikisha kwamba wanaelezea kwa kina maswala ambayo huenda labda yametia yameweka ya, ya, ya, ya doa katika a, a, uwezo wao wa kuweza kuhudumia umma. Naam, Florence Kajuju, rais Uhuru Kenyatta ametumia muda mwingi sana katika siku za hivi karibuni kujaribu kuwaelezea au kuwarai wananchi wa Kenya hasa wale ambao ni wanachama wa Jubili kwamba akasema kwamba watakuwa na utaratibu ambao hautakuwa na dosari, lakini ni kama hawakubali kwamba itawezekana. Ni nini kinapelekea wasiwasi huu? Unajua, sehemu zingi nyingi katika nchi yetu ya Kenya kule tuko na, na watu wengi wa chama ya Jubilii mtu akisha kuwa nominated na chama ya Jubilee ni kama ameshapata ticket kwa general election. Kwa hivyo ndio unaona kivumbi imekuwa mingi, alafu sasa pia Jubilee ndio sasa iko kwa serikali. Kwa hivyo kila mtu anajisikia anataka kuwa hapo, lakini ile, ile kitu hata mi mwenyewe nimekuwa nime nikiomba chama yangu ifuatilie ni kuona ya kwamba a, zile nomination rules zimeelezewa vile inafaa kwa kila mshirika um, wa uchaguzi ndio sasa tusiwe na watu ambao wale wanaonekana kama wana chama inawapendelea na wengine wajisikia hawapendelewi. Uh, kama umeona Nairobi kulitokea shida, vurugu mingi wakati walikuwa wanachagua uh, bodi ya kaunti kwa hivyo hizi shida kidogo kidogo zinafaa pati lida wetu uh, Mheshimiwa Rais Uhuru Kenyatta aelezea a, a watu ya kwamba hakutakuwa na, kwa na preferred candidate, kila mtu aingie kwa nomination na kila mtu ajitafutie kura, sababu kura ikai kwa viongozi, kura inakaa kwa wananchi. Kwa hivyo hata ukipigana na viongozi na kura iko kwa wananchi, ama ukifikiria viongozi ndio watakuleta kwa wananchi upate kura hiyo itawezekana. Lakini Laki, lakini lakini Florence, e, tetesi, yeah, zimetokea kwamba wengi wa wale ambao wanawania nyatifa hizi katika ngazi hizo za kisiasa ni wengine ni matajiri ambao wamesaidia chama uh, kuimarisha chama kwa kutoa pesa zao na hivyo basi inabidi warudishiwe mkono kama wanavyosema nchini Kenya. Je, hili hili si kawaida? Uh, sidhani hiyo ndio sasa, ati chama inafaa ina, ina, ina, ina kuangalia ati ndio ndio qualification uweze kupata ticket. Na sisi kama wanakamati wa ile Justice and Law Affairs Committee, tuliathibitisha ya kwamba tumeweka Political Parties Disputes Tribunal ile ambayo, uh, ukijisikia certificate yako imeibiwa ama imepewa mtu sababu ame, ame, ameweka rasilimali zake kwa chama unawezaenda uko usikizwe na pia hiyo kamati tumeipea Political Parties Disputes Tribunal tumeipatia budget pesa ili ya kutosha ndio waweze kusikiza ile disputes itatokana na nomination ya chama. Kwa hivyo mimi, ningeomba tu ni kuomba na kuamini ya kwamba wakati nominations inakuja, hatutapendelea mtu yeyote sababu wameweka pesa kwa kamati au watu wanafikiria wameweka pesa kwa chama, watu wakojee serikali ikiundwa watapewa kazi huko, lakini sio kuleta vurugu sababu wewe unafikiria umeweka pesa na pengine mimi nimetafutia hata chama ama rais wetu wananchi wengi, ama kura mingi kuliko yule anafikiria ako na kura nam mishi. Na wewe tukupe nafasi pia uzungumzie swala hilo, maanake linahusu pande zote mbili. Sidhani kwamba kuna kosa dosari pia katika NASA au katika chama chako cha ODM. Uh, ni kweli kabisa mambo ya nomination huwa ni swala nyeti sana na kwa wakati mwingi sana pia huwa inazusha vurugu na ni kwa sababu kama chama cha ODM ni chama ambacho kina wapenzi wengi sana na ni chama ambacho watu wengi wamekienzi katika nchi yetu ya Kenya. Hivyo basi kila mmoja haswa, ukiangalia zile sehemu ambazo chama hichi kimeshika sana ama kina ufuasi mwingi, kila mmoja huwa anatarajia kuweza kupata satifiketi ya chama hicho, ndiposa sasa aweze kupata ushindi katika kile kinyang'anyiro anachokipigania. Na mimi niseme katika chama changu cha Chungwa, hivi sasa watu tulisoma katika ule uchaguzi wa nyuma kwa sababu ule uchaguzi wa nyuma kulitokea sitofahamu na kwa upande wa nomination na hivi sasa, hata wakuu wa chama na wale viongozi wa lile baraza la kitaifa la chama limesema ya kwa kwamba uchaguzi wa sasa wa nomination lazima uwe ni wa haki na huru, kwa sababu yale yaliyofanyika wakati ule ilitufanya kukosa wabunge wengi, kukosa ma Asante sana Mishi Juma, naona muda umekwisha, na tunawashukuru nyote mlioshiriki katika live talk hii leo, Florence Kajuju kutoka kule Meru na Mishi Juma na vilevile vile, uh, mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennedy Wandera. Msikilizaji, muda umekwisha. Kutoka hapa studio, mimi ni BMJ, Mridhi, naitwa Mkamiti Kibayasi na fundi mitambo hapa amekuwa ni Aida Issa. Wakati mwingine tuonane panapo majaliwa, asanteni.