Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Mery Mgawe, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Machi 23 mwaka 2017. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo, baraza la usalama la Umoja Mataifa huko New York laitisha kikao na kukutana na serikali na wadau kutoka nchini Congo. Yapi yanazungumzwa? Hali ya kisiasa nchini jamhuri ya ya kidemokrasi ya Kongo na hasa zaidi hali ya kiusalama, na vilevile vile uwezekano wa kuweza kuunga mkono au hapana tume huru ya uchaguzi katika maandalizi ya uchaguzi. Na katika habari nyingine huko nchini Kenya, madai ya wanasiasa kuingilia swala la ukame, nini kifanyike? jambo ama fujo kwa sababu ya ukame ama amalisho ama afanye jambo la kisiasa atakabiliwa na sheria. Basi hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu pia anasikika kupitia tovuti anwani www.voaswahili.com. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma kwako na Mary Mgawe. Majaji katika mahakama kuu ya uhalifu wa vita Jumatano walimhukumu makamu wa zamani wa rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Jean Pierre Bemba mwaka mmoja zaidi jela na kumtuza faini ya hadi dola laki tatu na ishirini na nne kwa kuhonga mashahidi wakati wa kesi yake ya awali ya uhalifu wa vita. Wajumbe wengine wanne wa Bemba pia walihukumiwa katika mahakama hiyo iliyoko the Hague. Walikutwa na hatia Oktoba mwaka jana kwa kuwashawishi mashahidi kumi na nne kujadili, kujaribu kubadilisha mwelekeo wa matokeo ya kesi ambayo ilipelekea hukumu ya Machi mwaka elfu mbili kumi na sita ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Hii ilikuwa kesi ya kwanza ya ICC kupambana na mashahidi walioshawishiwa. Wakili wa Bemba, Aime Kilolo alihukumiwa kifungo cha miaka miwili na nusu jela na kutozwa faini ya dola elfu thelathini na mbili kwa kujihusisha pia. Bemba hivi sasa anatumikia kifungo cha miaka kumi na nane kwa kuhusika na unyanyasaji wa jeshi lake wakati huo katika nchi jirani ya Jamhuri ya, ya Afrika ya Kati mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili na tatu Takriban watu ishirini na tano wamekufa kutokana na njaa katika eneo lililojitangazia Jamhuri ya Somaliland wakati nchi za Pembe ya Afrika zikiendelea kukabiliana na hali ya ukame inayoongezeka vibaya sana. Hali ya ukame imefikia kiwango cha hatari. Asilimia themanini ya mifugo imekufa, na hivi sasa tunahitaji kuokoa watu ambao pia wameanza kufa. Mpaka sasa tumerekodi vifo vya watu ishirini na tano, wengi wao wakiwa watoto wadogo waliokufa kwa njaa, alisema Ahmed Abdi Saleh, gavana wa Somaliland kaskazini magharibi ya mkoa wa Sanag. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya watoto elfu hamsini katika eneo la Somaliland na Somalia wanakabiliwa na baa la kupoteza maisha kwa sababu ya ukame unaoendelea kwenye eneo hilo. Somaliland ilitangaza uhuru wake kutoka Somalia mwaka 1991, lakini haitambuliki na nchi yoyote ile. Habari kuhusu vifo hivyo katika eneo la Sanaag zimetoka siku moja baada ya tovuti ya redio ya serikali ya Mogadishu kuripoti kuwa sio chini ya watu 26 wamekufa kutokana na njaa katika eneo la kusini mwa Jubaland na tume ya uchunguzi nchini Kenya imefuta, imefuta makubaliano ya kampuni ya usalama ya dijitali kusambaza vifaa vya kudhibiti mfumo wa uchunguzi nchini humo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muhamed Yusuf anatuarifu kutoka Nairobi katika taarifa inayosomwa hapa na Sandes Shomari. Chini ya miezi mitano hadi kufikia uchaguzi mkuu, tume huru ya uchaguzi nchini Kenya Jumanne ilitaarifu kampuni ya Ginalto inayoshughulika na software na mfumo wa usalama kwamba inafuta mkataba wake wa kukusanya na kuandikisha wapiga kura, kutoa vibali vya kupigia kura, na kutoa matokeo kwa njia ya elektroniki. Tume hiyo imetoa sababu ya kutokuwa na fedha, ikijitetea kuhusu changamoto za mahakama. Mwenyekiti wa tume Wafula Chebukati amesema jopo litafikia siku ya mwisho iliwekwa na kufanya uchaguzi bora. Anasema wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha kwamba hakuna kinachozuia kuwezesha uchaguzi bora nchini humo utakaofanyika Agosti 8 mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ametoa maelezo ya watu jana Jumatano katika mkutano mjini Washington uliokutanisha mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi sitini wakijadili vita dhidi ya kundi la Islamic State. Tillerson pamoja na waziri wa ulinzi Jim Mattis wamewapokea na diplomasia na waziri mkuu wa Iraq kutoka kwenye ushirikiano huo na kuhudhuria mkutano katika wizara ya mambo ya nje. Lengo la mkutano ni kutafuta mawazo mapya, kuongeza juhudi za mapambano dhidi ya kundi la IC na kujiandaa kwa siku ya kushindwa kwake. Katika hotuba yake, Tillerson alisema lengo ni kukamilisha kulivuruga kundi la kigaidi. Amesema waandaji na wajumbe katika mkutano huo walishirikiana kutafuta mbinu ya kupambana na kundi la IC. Wakati amri ya kiutendaji ya mara pili ya rais wa Marekani Donald Trump bado imezuiwa na mahakama inaendelea kupata, kupita katika baadhi ya mahakama nyingine, maamuzi yanatarajiwa kufanywa katika mahakama moja kwenye jimbo la Virginia baada ya kusikilizwa Jumanne na huko Hawaii, ambako mahakama ya wilaya ilitoa zuio la muda saa kadhaa kabla ya amri hiyo kuanza kutekelezwa Machi 15, jimbo linaomba hatua za kuzuia moja kwa moja. Mahakama imetoa muda wa hadi Ijumaa kwa wakili wa serikali kutoa jibu la ombi hilo. Na majeshi ya Marekani nchini Afghanistan yanaongeza nguvu katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State yanayofanyika katika mpaka wa Afghanistan na Pakistan na yana lengo la kushinda kundi hilo lenye msimamo mkali katika nchi mwaka huu, maafisa wa jeshi la Marekani wameiambia Sauti ya Amerika. Wanasema lengo la mwaka huu 2017 ni kulishinda kundi la ISIS huko Afghanistan. Kapteni wa jeshi la majini Bill Slavin, msemaji na mkurugenzi wa masuala ya umma katika kituo cha Kabul, ameambia idhaa ya Afghan ya VOA kundi la Islamic State limeweka mizizi katika maeneo ya milima ya Afghanistan na Pakistan na kuongeza harakati zake za kuandikisha wapiganaji na kufanya mashambulizi kote duniani. NATO na serikali ya Afghanistan wanasema maafisa wake wa usalama katika miezi ya hivi karibuni wamepunguza nguvu misimamo mikali huko Afghanistan katika maelfu ya maeneo. naendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na katika ripoti za uandishi wetu kikao cha baraza la usalama la umoja mataifa kinaendelea mjini new york kuhusu hali ya congo kikijumuisha mabalozi 15 kutoka nchi wanachama na kanisa katoliki nchini kongo pamoja na mashirika ya kiraia nchini humo Mwandishi wetu wa DRC Salehe Mwanamilongo yupo mjini New York na kirakiao hicho, na muda mfupi hii leo nipata nafasi ya kuzungumza naye, na kwanza kutaka kujua yaliyojadiliwa mpaka hivi sasa. Kikao ambacho kiliitishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kimezungumzia kuhusu hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na hasa zaidi hali ya kiusalama na vilevile vile uwezekano wa kuweza kuunga mkono au hapana um, tume huru ya uchaguzi katika maandalizi ya uchaguzi huo, kwa hiyo na utekelezaji wa mkataba wa kisiasa uliotiwa saini Desemba thelathini na moja, na vile vilevile eh, kuzungumzia hali kwa ujumla ya kiusalama ambako, eh, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo aliweza hivi kuelezea kwamba hali bado ni tete, na ameomba kwamba Umoja wa Mataifa uweze kuongoza ama kuongeza muda wa kikosi hicho cha MONUSCO ili kiendelee kubaki nchini Kongo na kiongozi huyo wa umoja mataifa ameonya pia kwamba mvutano bado unaendelea Kongo na kutaka muda uongezwe. Nini ambacho mpaka sasa kikao hicho kiliamua kuhusiana huo muda wa kuongezwa? Kwa kweli, wanamemba wa baraza la usalama kwanza wako wenye kugawanika kwa sababu Marekani imekuwa ikisema kwamba itasitisha uungwaji mkono wake wa kifedha kwenye tume zote za kulinda amani ulimwenguni. Yaani kwa ujumla ni tume kumi na sita ikiwemo tume hiyo ya Monisco. Kwa hiyo Mareka, Ufaransa na Uingereza imekuwa ikitoa e, mwelekezo na onyo kwamba kuondoa wanajeshi hao nchini Kongo itakuwa ni kosa kubwa, kwa sababu nchi hiyo bado ingali kwenye e, matatizo na bado haijaitisha uchaguzi. Ni lazima kikosi hicho kibaki hadi wakati uchaguzi utakapoitishwa. Uh, na swala lingine kubwa ni hilo la kisiasa, ambalo haijulikani mkataba huo utaanza kutekelezwa lini, na vilevile serikali ya mseto ambayo inatakiwa kuundwa ili kuandaa uchaguzi bado haijaundwa. Kwa hiyo uh, wanamemba wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wameonekana wamegawanika, na nilizungumza na balozi wa mdogo wa Russia kwenye wa baraza hilo la Umoja wa Mataifa amesema kwamba cha muhimu ni kuweko na kwanza utekelezaji wa mkataba huo wa tarehe thelathini na moja na baadaye watatizama namna gani uungwaji, eh, mkono kwenye tume huru ya uchaguzi CENI ili kuweza kuandaa uchaguzi lakini hayo yote yatatokana kwa kweli na hasa zaidi na nia na ushinikizo la nchi kubwa kabisa ikiwemo Marekani na vilevile Ufaransa na Uingereza na pengine waziri wa mambo ya nje wa Congo ambaye pia yupo kwenye mkutano huu naye kwa upande wake amesema yapi? Waziri wa mambo ya nje wa Congo Leonard Sheo Kitundu amesisitiza na kusema kwamba kuna umuhimu kwanza waweze kujadili swala la kuondoka kwa wanajeshi hao kwa sababu amesema miaka kumi na minane toka kupelekwa nchini Congo kwa, kwa wanajeshi hao wa MONISCO kwa kweli mafanikio ni madogo sana. Ni mwandishi wetu wa DRC, Salehe Mwana Melongo akizungumza nasi kutoka New York. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Licha ya kuwa na vikwazo vya kimataifa Korea Kaskazini imepata washirika barani Afrika wanaotaka kununua silaha na kufanya mikataba ya ulinzi. Amesema hayo mkuu wa jopo la wataalamu linalofanya uchunguzi wa mauzo, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa mwezi uliopita. Korea Kaskazini imetumia njia nyingi kuepuka mitego na imetumia mikataba ya kugushi kwa takriban mataifa saba kutoka maf na kutoa mafunzo kwa wanajeshi, kujenga miundombinu na kuuza silaha na magari. Mpango huo unakiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa vya kuzuia mauzo na mabadilishano ya kifedha na kuzuia mafunzo yanayotolewa na Korea Kaskazini. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki ime chukulu imechukulia ime hatua balozi wa Norway huko Ankara jana Jumatano kwa kupinga ukimbizi wa kisiasa wanaotumiwa kushiriki katika jaribio la mapinduzi mwaka jana. Hii siyo hali inayoruhusiwa, waziri wa sheria wa Uturuki Bekit Bozdag alisema Ulaya haitakii kuwa maficho ya watu wanaopanga mapinduzi au magaidi na mauaji. Taarifa kutoka Norway zinasema kuwa maafisa watano wa Uturuki walipewa ukimbizi. Mawakili wao wanasema wako Norway kwa miaka kadhaa na Uturuki imetoa amri kurejea kwao nyumbani baada ya jaribio la mwezi Julai. Mmoja wa maofisa aliambia gazeti la Norway Verden Gang kwamba wanahofia nini kitakachotokea kwa wateja wao. Takriban watu wanne akiwemo mshukiwa, mshambuliaji na polisi wamethibitishwa kuwa wamekufa katika shambulizi karibu na bunge la Uingereza ambalo maafisa wa usalama wanaliona kama ni tukio la kigaidi. Uchunguzi rasmi dhidi ya ugaidi unafanyika, alisema Kamanda BJ Harrington katika mkutano na waandishi wa habari jana Jumatano mjini London. Msako unafanyika kuhakikisha kwamba hakuna washambuliaji wengine, ingawa maafisa wa polisi wameonyesha kwamba shambulizi lilifanywa na mtu mmoja. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May alihutubia umma kwa njia ya televisheni jana jioni, akiita shambulizi hilo kuwa ni baya na linaumiza. Ameahidi kwamba halitoharibu taratibu za maisha ya watu kila siku katika mji wa London ambako lilitokea. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kumekucha afrika ikitangaza kutoka hapa washington dc basi baada ya habari za dunia tunarudi kwenye ripoti za waandishi wetu huko nchini uganda baada ya mauaji ya kaimu mkuu wa polisi alfred alex kawesi ambaye pia alikuwa msemaji wa jeshi hilo mwenzangu id ligongo amefuatilia kujua yale yaliyoendelea mpaka sasa baada ya tukio hilo na alizungumza na mwandishi wetu kenneth bwire kuhusu ukamataji unaoendelea kwa washukiwa nchini humo kwa sasa, ndiyo taarifa zimetolewa na tunavyozungumza ni kwamba msemaji mwingine wa polisi ameweza kutaja jina Asumani Mujenyi. Sasa yeye ndiyo ametoa taarifa zinazoeleza zikihakiki kwamba watu watatu hadi sasa wameweza kukamatwa kuhusiana na mauaji yaliyokuwa naibu wa mkuu wa polisi Andrew Felix Kawesi, lakini hataki kutoa taarifa zaidi kuhusu waliokamatwa, akisema kwamba uchunguzi bado unaendelea. Lakini akaeleza kwamba wawili walikamatwa hiyo jana, wakati Kawesi alipokuwa tu akizikwa. Hawa wawili wakakamatwa wakati wakijaribu kuvuka mpaka kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na vile vile, kuna kamata kamata za hapa na pale, wakati mwingine tuseme, hazina umuhimu, hazina yani, mpangilio. Kwa mfano, unampata mtu njiani, unamwambia toa kitambulisho, unaitwa nana, alafu namkamata kuhusiana na wakisema, operesheni. Lakini ni watatu tu ambao kwa sasa wameweza kukamatwa. Hivi labda polisi wametoa taarifa gani za kiintelijensia ambazo zilifanikisha kukamatwa kwa watu hawa? hizo hazitolewi, lakini wao wanasema uchunguzi wao unaendelea. Lakini hili ni swala ambalo limeibuka. Gazeti la serikali limechapisha habari ambayo kidogo kila mtu alikuwa ameogopa kuizungumzia, habari ambayo imeweza kutikisa baada ambayo wameisoma na kwa sababu ni gazeti la serikali limeandika, inabidi tuamini kwamba yaliyoandika ni ukweli. Gazeti hilo linasema Kawesi alifahamu kwamba anaenda kuuliwa, hata akakwenda kwenye mmoja wa viongozi wa kanisa na kumwonyesha jumbe alizokuwa akipokea, watu wanamtisha kumuua, na akasema kwamba baadhi ya wale waliokuwa wakimtisha kumuua anawafahamu. Akasema ni viongozi katika kikosi polisi. Habari ambayo imechapishwa na gazeti la The New Vision ambalo mwandishi ameweza kuelezea hata kaambiwa askofu, uh, kasisa akamweleza kwamba ajipe moyo na kuwe mtu wa kuomba, lakini baada tu ya masaa arobaini na manane baada ya kutoa taarifa hizo akachapwa risasi. Kwa hivyo ni taarifa ambazo kidogo zitabadili mkondo wa kuweza kuchunguza haya. Kawesi mwenyewe katika taarifa hii ambayo mwenyewe nimeisoma anaeleza kwamba anasakamwa baada ya kugundua uvundo katika masuala ya ya kununua baada ya vifaa katika jeshi la polisi. Bwire, kwa kumalizia, hali kiujumla ya kisiasa utulivu hapo Uganda hasa ukizingatia haya matukio na ripoti kama hizo za kwenye magazeti, halikadhalika kauli ya rais Yoweri Museveni kwamba wana usalama wakimshuku mtu ambaye anateteresha usalama wakabilane naye. Nini kinaendelea? Jana mtoto wa umri wa mwaka mmoja alipigwa risasi na hawa mapolisi ambao wanaitwa flying squad, wakati wakiwa wakimtafuta, wakimsakama mtu ambao walikuwa wanamshuku kwamba pia yeye eh huenda alihusika na kibahati mbaya huyu mtoto akachapwa risasi, mama akajeruhiwa. Polisi mwingine ameuawa kwa kupigwa risasi na polisi wenzake waliomshuku. Alipofika kumuuliza, alikuwa kwenye bodaboda, wakamwambia ajitambulishe, akachelewa, akachapwa risasi. Ni mwandishi wetu Kennes Bwire akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala, Uganda. Vyama vya upinzani nchini Zimbabwe vimesema havina imani na tume ya uchaguzi nchini humo na vimetoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuongoza uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane . Columbus Mavhunga anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Sande Shomari. Vyama vya upinzani vinavyoongozwa na waziri mkuu wa zamani Morgan Changirai vimefanya maandamano yaliyounganisha takriban watu mia tano jana Jumaatano katika mji wa Harare na kusema uchaguzi wa mwaka kesho utakuwa na mzozo kama tume ya uchaguzi ya Zimbabwe haitajitoa. Maandamano hayo yalifuatiwa na maombi ya tume ya uchaguzi kwa Rais wa nchi hiyo Robert Mugabe kununua vifaa vya baiometriki au alama za vidole kwa ajili ya kujiandikisha katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2018 nchini humo. Upinzani unasema hatua hiyo ni kinyume cha katiba. <tipa> wafuasi wa upinzani waliandamana hadi kwenye ofisi za tume kuwakilisha madai yao huku wakiimba njiani. Douglas Mwonzora ni katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani Movement for Democratic Change. Alizungumza na Sauti Amerika. Vyama vya kisiasa vimefanya uamuzi mgumu na kudai kuvunjwa kwa tume ya uchaguzi, na ni lazima nafasi yake zibwe na Umoja wa Mataifa au Sadek, au moja wa mataifa yenyewe iongoze tume hiyo. Awali katika nchi hii mwaka 1980 iliwahi kufanyika. zek imeshindwa kufuata sheria na kuwa huru. Tume ya uchaguzi imekutana na wawakilishi wa vyama vyote vya kisiasa nchini Zimbabwe. Lakini Jumanne, mwenyekiti wa zek Rita Makarau alisema hatua hiyo haifanyi kazi. Yes, tunakubaliana na ukosoaji sahihi ulio na uwiano, siku zote tumeukaribisha unyanyasaji tunasema hapana. Hakuna mtu, chama cha siasa au mdau yoyote atakayeruhusiwa kufanya hivyo. Na kwa sababu tumeanza kujisikia hivyo, kujihusisha kwetu kumetafsiriwa vibaya, tunaamini kwamba wakati umefika kwa ZEK kurejea katika uwanja na tuone ni jinsi gani tunaweza kujihusisha zaidi. Makarau alikasirishwa na vyombo vya habari kunukuu vyama vya upinzani vikikosoa tume ya uchaguzi ikiitaka serikali kuchukua baadhi ya majukumu yake. Jana Jumatano, tume hiyo haikupatikana kutoa maelezo, kwa sababu inaruhusu tu vyombo vya habari vya serikali kuingia ofisini kwake. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 12026190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC na vilevile, unaweza kusikia matangazo haya kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Sasa tunaelekea huko nchini Kenya katika ripoti zetu, ambapo hali ya ukame imeendelea kukumba sehemu nyingi za nchi hiyo, huku kukiwa na madai kuwa silaha haramu zinapenya kwenye baadhi ya sehemu na baadhi ya wanasiasa wakidaiwa kutumia tatizo hilo kuchochea wananchi. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Pius Masai, ambaye ni naibu mratibu wa idara ya kitaifa ya kukabiliana na majanga, ambaye anaanza kueleza iwapo ukosefu wa chakula na maji umesababisha mikwaruzano miongoni mwa jamii. Unajua, ya malisho vyakula ni muhimu kwa kila mtu. Wanyama wanataka malisho, binadamu wanataka chakula. Hawezi kukosekana mambo kama ya kutokea, lakini la muhimu ni serikali iko na mkakati bora kila mahali na kuangalia wananchi wake wanaangaliwa kwa namna zote, namna ya chakula, namna ya malisho. Lakini vile ni changamoto ya kila mahali, kurudishwa kila mtu sio rahisi. Na vile unavyosema, labda inazoleta ni kawaida ya kutokea jambo kama hile, wakati kama wa ukame, upungufu wa chakula pia ni kawaida. Kumekuwa na madai kwamba kando na kuwa kuna ukame, kuna siasa zinazotumika kwa kigezo kwamba wanatafuta lishe, na ikawa labda wanasiasa wa, wameingilia swala lile. Iko intelligence, iko security. Yeyote ambaye anaweza fanya uchechezi kwa kutumia ukame kushambulia mtu yoyote, iko mkakati bora, na yeyote wa aina hiyo akifanya jambo kama hilo atakabiliwa na sheria. Lakini vile vile najua yote ambayo anaweza susha zishe jambo ama fujo kwa sababu ya ukame ama lisho ama afanye jambo lile la kisiasa atakabiliwa na sheria. Na uh, kusikia hata kama ile mambo ilikuwa, kuna wakati mmoja aliosikia mwanasiasa mmoja alishikwa na mambo yako kwa chini. Na kuna swala la wanyama mwitu, ama wale wanyama wa mbugani. Je, serikali kuna lolote inafanya zaidi ya kuweza kuangalia kwamba wanyama wale labda wanapelekewa maji ama mambo kama hayo? Naona kuna sehemu ambayo imeanza kuonyesha, sio kidogo, lakini vile anavyojua maji ni hapa, wanyama kama wale mituni pia wanahitaji maji. Kenya Wildlife Services imeweka mkakati bora, lakini vile wanavyojua maji kwa wanyama kila uh, mahali labda hawezekani uh, kuwa bora sana, kwa sababu ya uh, namna sehemu ni mbalimbali, lakini Kenya Wildlife Services ukiwasiliana na wao wanaweza kuambia ni wapi wameweza kupeleka labda maji kwa wale wanyama, kwa sababu kuna sehemu vile wanavyosema, kweli hata wanyama pale wale waporini wana shida ya maji, na mahali maji yalikuwa walikuwa wanatumia na wale wanyama wa kawaida, na hata kuna wale waliokufa. Kuna uhaba wa maji katika miji mikubwa, kwa kweli maji yanauzwa lakini kuna madai kwamba baadhi ya wachuuzi wale wa maji wanauza maji ambayo sio masafi. Serikali inahakikisha kwamba ni maji safi na salama kutumika kwa binadamu. Kuna watu wanaweza kuwa wanauza maji labda yale sio ya ile standard inahitajika. Uh, kuna, kuna, kuna, kuna, kuwa nawezekana kwa sababu kuna wale watu wako na zile wanafanya biashara ya maji na iko mambo ya pesa ndani. Mtu yeyote asinywe maji kwa ile mtu ambaye ajui yale ya maji yanatolea ya watu. Kwa hiyo maji mengi yale naona vile na najua yale ya inauzwa ni maji mazuri. Wakawaita Mkenya akiwa na habari yote ya kwamba kuna mtu yote ana uh, maji ambayo hayana dawa ama maji machafu na uh, yanapelekwa kwa sehemu ya kutumia na binadamu uh, apeane hiyo ripoti kwenye kwenye, administrators, kwenye chief kwenye polisi ama wale watu wanaorika shirika la maji, mtachukulia hatua. Ni mratibu kwenye idara ya kitaifa ya kukabiliana na majanga Pius Masai Akizungumza na Sauti Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ifuatao sasa, muda mfupi ujao, tutakusomea muktasari wa habari. Majaji katika mahakama kuu ya uhalifu wa vita Jumatano walimhukumu makamu wa zamani wa rais jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo Jean Pierre Bemba mwaka mmoja zaidi jela na kumtoza faini ya hadi dola laki tatu na ishirini na nne kwa kuhonga wa mashahidi wakati wa kesi yake ya awali ya, ya uhalifu wa vita. Wajumbe wengine wanne wa Bemba pia walihukumiwa katika mahakama hiyo iliyoko The Hague walikutwa na hatia Oktoba mwaka jana kwa kuwashawishi mashahidi kumi na nne kujaribu kubadilisha mwelekeo wa matokeo ya kesi ambayo ilipelekea hukumu ya Machi mwaka elfu mbili kumi na sita ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya binadamu. Takriban watu ishirini na tano wamekufa kutokana na njaa katika eneo lililojitangazia jamhuri ya Somaliland, wakati nchi za pembe ya Afrika zikiendelea kukabiliana na hali ya ukame inayoongezeka vibaya sana. Hali ya ukame imefikia kiwango cha hatari, asilimia themanini ya mifugo imekufa, na hivi sasa tunahitaji kuwaokoa watu ambao pia wameanza kufa. Mpaka sasa tumerekodi vifo vya watu ishirini na tano, wengi wao wakiwa watoto wadogo waliokufa kwa njaa, alisema Ahmed Abdi Salei, gavana wa Somaliland kaskazini magharibi mwa mkoa wa Sanaag. Tume ya uchaguzi nchini Kenya imefuta makubaliano na kampuni ya usalama ya dijitali kusambaza vifaa vya kudhibiti mfumo wa uchaguzi nchini Kenya. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson ametoa maelezo ya wazi jana Jumatano, katika mkutano mjini Washington uliokutanisha mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi 60 wakijadili vita dhidi ya kundi la Islamic State na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati, 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msomizi wa matangazo haya ni Meri Mgawe na mwelekezi ni Diodon Chubahiro. Jina langu ni Sandey Shomari kutoka Washington DC. Kwa harini na asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Ni mwanzo wa majira ya machupuko na sherehe za kale za Noruz zinaanza kusherekewa na watu kutoka mataifa mbalimbali mbali, wenye mazingira tofauti kote duniani. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Rex Tillerson alituma salamu za sherehe za siku hii inayomaanisha siku mpya, ikiwa ni mwanzo wa mwaka mpya katika ujumbe wake alioandika Tillerson anasema mamilioni ya watu kote duniani, pamoja na jamii huko Afghanistan, Azerbaijan, China, Georgia, India, Iran, Iraq, pamoja na nchi za Asia kusini na kati na Ghuba ya Wajemi, wanasherekea wakati huu wa mwaka pamoja na familia zao na marafiki. ninawatakia kila la heri. Leo wamarekani wengi wataungana nao katika sherehe hizi, wakishirikiana na kizazi kipya kuadhimisha utamaduni wa vizazi vilivyowatangulia. Waziri wa mambo ya nchi za nje Tillerson anasema Noruz ni wakati wa kutafakari juu ya mwaka unaokuja kwa matumaini mazuri. tunataraji kusherekea kipindi hiki kipya pamoja na matumaini kwamba Noruz italeta amani na ustawi kwa wote. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.