Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau Isa mwenye umri wa miaka 33 na anayefanya kazi kwenye kituo cha kujazia gari mafuta anasema kuwa walikuwa wakienda kutazama filamu kama vile Van Damme na Jack Chan kwenye kitongoji cha Dawasa mjini Mosul, Iraq. Kwa sasa eneo hilo limeharibiwa kabisa, ingawa wakati moja lilikuwa maarufu kwa migahawa, maduka ya kahawa pamoja na kumbi za sinema. Wakazi wa eneo hilo wanasema hali hiyo ilibadilika hata kabla ya kundi la Islamic State kuingia mwaka wa 2014 kutokana na mabomu ya kwenye gari miaka iliyotangulia. Sasa hivi wakazi wamehama eneo hilo, ambapo karibu kila nyumba imepigwa bomu, kubomolewa kabisa au hata kuchomwa moto. Wiki moja baada ya vikosi vya Irak kukomboa wa dawasa wakazi bado wana wasiwasi kuwa mabaki ya magaidi huenda wakazuia eneo hilo kurudia hali yake ya kawaida kama ilivyokuwa hapo awali. Washambuliaji wawili wa kujitoa mhanga wamejilipua wenyewe hivi leo katika maeneo tofauti mjini Damascus. Kwa mujibu wa televisheni ya kitaifa, takriban watu ishirini na tano wameuawa wakati shambulizi la kwanza kwenye palace of justice jengo kuu la mahakama mjini humu, kwa mujibu wa shirika las rasmi la habari nchini Siria. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Saa mbili baadaye mlipuaji mwingine wa kujidoa mhanga amejilipua mwenyewe ndani ya mgawa magharibi mwa Damascus. Televisheni ya taifa imeripoti kufariki na kujeruhiwa kwa watu, lakini idadi ya uhakika haijulikani mabomu ya kujitoa mhanga ya leo yamekuja chini ya wiki moja baada ya shambulizi kama hilo kwenye makaburi ya Washia ambapo watu 40 waliuawa na wengine zaidi ya 120 kujeruhiwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 175 vile FM Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump aliandika kwenye Twitter mapema leo, ikiwa ni jaribio la kupuuza ripoti ya mwandishi wa habari na mshindi wa tuzo ya Pulitzer ambaye amesema amepata bila ya kutarajia kurasa mbili za marejesho ya kodi ya Trump ya mwaka wa 25. White House imetoa taarifa jana jioni, ikisema rais Trump alikuwa na mapato ya zaidi ya dola milioni 150 mwaka wa ambapo alilipa kodi takriban dola milioni 38 na kushambulia ripoti ya televisheni iliyotangaza habari zake kuhusu kodi na kusema ni kitendo ambacho ni kinyume cha sheria. Taarifa iliyotolewa kabla ya kituo cha televisheni cha MSNBC TV kurusha matangazo yake. Mwandishi Recho Mado alibaini kile alichosema ilikuwa ni kurasa mbili za karatasi za marejesho ya kodi ya mwaka wa 2005 za Trump na kusema chanzo cha habari hiyo ni David Say Johnston. Raia wa Uholanzi wanapiga kura hivi leo katika uchaguzi unaofuatiliwa kwa karibu sana kote Ulaya. Kiongozi wa mrengo wa kulia Jat Wilders anaongoza katika kura za maoni kwa miezi kadhaa sasa, lakini amepoteza hamasa, na katika ukusanyaji maoni wa karibuni alishika nafasi ya pili nyuma ya waliberari wanaongoza wanaongozwa na waziri mkuu Mark Rutte. Waliberari na ushirika wao, hata hivyo, wanatarajiwa kupoteza hivi viti vingi katika bunge. Ufaransa na Ujerumani wanaitisha uchaguzi katika miezi ijayo. Matokeo ya kura ya Uholanzi yanaonekana kuwa ni ishara kama nchi za magharibi zinabadili mwelekeo kuelemea mrengo wa kulia na wanaunga mkono vyama vidogo vidogo na watu wenye silaha kutoka Sudan Kusini wameua watu ishirini na wanane na kuwateka nyara arobaini na watatu katika nchi jirani ya Ethiopia. Afisa wa serikali ya ameambia shirika la habari la Reuters hivi leo. Uvamizi wa Jumapili na Jumatatu ulitokea katika mkoa wa Gambela katika maeneo yanayopakana na mkoa wa Boma nchini Sudan Kusini. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekundi chache zijazo, utakuwa naye mwenzangu Abdishakur Abud kwenye kipindi cha Kwa Undani. ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki saa mbili saa za afrika kati hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu mpendwa msikilizaji na mtazamaji wenye facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na mafanuzi ina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwa undani, mimi ni Abdu Shakur Abud. Hii leo basi, tutazungumzia juu ya hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta juu ya hali ya taifa huko Nairobi, pamoja na tutazungumzia uchaguzi mkuu unaofanyika hivi sasa huko Holanzi. Tega shikio na tuangalie katika Facebook. Karibuni. Nam, mpendwa msikilizaji na mtazamaji, basi kwa undani kutoka Sauti ya Amerika hii leo tukielekea huko Nairobi, ambako Rais Uhuru Kenyatta alihutubia ali mabaraza mawili ya bunge kwa mara ya mwisho katika awamu yake ya kwanza ya utawala mpya unaofahamika huko Kenya kama ugatuzi. Hotuba yake ilizingatia masuala ya usalama wa kitaifa, ugaidi, uthabati wa kikanda, uchumi, elimu, vita dhidi ya dawa za kulevya kwenye simu niko pamoja na mchambuzi na mchambuzi wa mambo ya kisiasa na mtaalamu wa utawala bora huko Kenya Mombasa, Maimuna Mwidao. Lakini jambo kubwa katika hotuba yake Rais Uhuru ni kujivunia kwamba serikali ya Jubilee imefanikiwa kutekeleza sehemu kubwa ya ahadi zao, hasa katika miundombinu, barabara na reli. Banana farmers in Kimundia Nam, kama unavyosikia kwamba barabara hiyo muhimu imekaribu kukamilishwa, basi Maimuna Mwidau umefuatilia hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta, karibu katika kwa undani. Je, unafikiri miaka minne ya Uhuru Kenyatta wamefanikiwa pamoja na Jubilii katika miundo mbinu? Um, asante sana Abdu Shakur namsikia Rais katika mazungumzo yake leo ametaja hizo barabara na na reli ambao ni standard gauge railway kweli. Um, uh, barabara zime- zimeendelea kujengwa na hii railway nayo pia imefika mbali pale ilipofika, lakini masuala haya yalianza kabla ya serikali ya Jubilee kuingia. Ukikumbuka uh, standard gauge railway ilifunguliwa wakati Waziri Makwere alikuwa katika serikali ya Rais Kibaki. Kwa hiyo hii ni maendeleo ambayo yalikuwa yameanza kitambo na wao wameendeleza. Ni kama shughuli zozote ambazo serikali mpya inapokuja inaendeleza zile kazi ambazo zilikuwa zimeanzwa. Kwa hiyo kwa kufanikisha, ndio wameendelea kufanikisha. Kwa hiyo hakuna tashwishi hapo. Kwa hivyo bila shaka, upande wa miundombinu wameendelea bila kupanga mipango mingine, lakini vilevile vile alizungumzia swala la kujenga reli, lakini jambo jingine muhimu alizungumzia ni vita dhidi ya dawa za kulevya, akiwahakikishia familia za waathiriwa kwamba serikali yake itafanya kila iwezalo kuangamiza janga hilo. Hebu tumsikilize. Sasa Bimwidau, nasikia amezungumzia kwamba anahakikishia wazazi wa huko, hasa Pwani, kwamba serikali yake itasaidia kuwapatia matibabu waathiriwa. Jambo hili limekumba zaidi watu huko pwani. Unafikiri serikali yake imefanya kutosha kupambana na janga hili? Um, kwa kwa upande mmoja kweli uh, uh, rais na serikali yake ya Jubilee wamejaribu vilivyo kupigana na madawa ya kulevya hasa hapa sehemu za pwani, na imekuwa ni jambo gumu sana kwao kutekeleza kwa urahisi. Kwa mfano tumeona wale ambao wanauza wakubwa, kati ya wakubwa wanaouza madawa ya kulevya walipata kushikwa na, na kupelekwa Marekani kushtakiwa lakini kuhusu masuala ya kusaidiwa kwa wale walioathirika, kulipwa fidia pengine au usaidizi wowote kwa wazazi ama familia, hilo jambo mpaka dakika hii halijatokea. Na nafikiri hapa atoa ahadi kwamba hilo jambo atatekeleza. Ah, kusema kweli halijafanyika mpaka dakika hii, jambo ambalo mfano tumeliona akilifanya ni sehemu ya mlima Kenya ambapo Jambo la ulevi ni sawa sana, hili la madawa ya kulevya aliweza kulitekeleza kihakika kwa kuita viongozi wote na wakapigana vita vijana wa walevi wa Central, uh, uh, Kenya na ambapo wakapata usaidizi wengi wao, na mpaka sasa hivi wameendelea vizuri. Lakini kwa upande wa pwani hili jambo halijatekelezwa, na ndio kilio kikubwa cha watu wa pwani. Kwa nini hawangependa sana kusaidia serikali ya Jubilee kwa sababu hawajaona kitu kinachoathiri zaidi vijana wao, familia zao, kufanyiwa jambo lolote muhimu. Maneno tumeasikia mengi, yamezungumzwa kila pahali, lakini mpaka dakika hii halijatekelezwa. Kwa hivyo watu wa pwani kama unavyosema, wanalia kwamba hali ya vijana iko mbaya sana. Na je, serikali ya kaunti hiyo, manake pia serikali ya kaunti ni ya upinzani na wamekuwa wakivutana sana na u, ra, ra, Rais Kenyatta. Je, wanachukulia vipi, wanaweza kufanya mambo kama hayo yakabadilika? Uh, serikali ya kaunti nao pia imezungumza kwa undani zaidi kwa kirefu na wamesema wataz, watazidi kuku, kuweka mbinu za kusaidia hili janga, lakini hapa janga hili lilipofika ni vigumu sana kwa serikali ya kaunti peke yake kuweza kulimudu hii itataka serikali kuu na serikali ya kaunti kushikana kufanya kazi hii. Mpaka dakika hii inajulikana kwamba walioathirika wa ni wengi sana katika hizi kaunti za pwani na bado hapajafanyika jambo la maana. Naam. Sasa, mbali na swala hilo la dawa za kulevya, Rais Uhuru amezungumzia juhudi zake za kupambana na ugaidi vilevile vile na kazi wanaofanya kule Somalia, na moja kati ya jambo anasema ni kwamba wameanza vita katika kupambana na itikadi kali za Kiislamu vijana, hasa huko pwani. Hebu tumsikilize akizungumzia swala hilo. Our Haya, unasikia suala lake hilo kwamba anajaribu kupambana na itikadi kali. Unafikiri vita hivi ameweza kufikia kiwango gani? um, kusema kweli vita hivi vimekuwa vikiendelea, kumekuwa na kampeni za maredio, kumekuwa na um, mikakati mingi ya washikadau tofauti tofauti, kama alivyoeleza wakuu wa dini, uh, vyama visivyokuwa vya vya serikali wengi wao wamejihusisha wame na kujaribu kuwasomesha, kuwaleta karibu, wale waliorudi kutoka Somalia. Kuna wale ambao wameanza kuingia katika njia mbaya. Hivi vyote vimefanywa na vinaendelea kufanywa na, na, na misaada imetoka kwa nchi za nje mingi sana, lakini kusema kweli, hili jambo halitachukua siku moja wala siku mbili kumalizika, pengine itataka muhula mwingine wa rais kama itakuwa ndio msimamo wake mkubwa atakaosimamia, itachukua muhula mwingine, kwa sababu hili janga limekuwa miaka mingi sana, na limeingia ndani ya jamii ya, ya, ya za, za watu wa pwani. Kwa hiyo kwa hiyo kulitoa, na yote yatokana na umaskini na matatizo mengi ambayo yamewakumba watu wa pwani, ndio maana haya mambo yametokea kwa wingi. Lau wangeweza kwa njia nyingine kusaidia watu wa pwani waondoke na umaskini na hali ya ufukara, basi pengine watu wangekuwa na hima ya kusaidiana na serikali kuondoa hili janga. Na swala jingine muhimu kabisa amezungumzia ni uchumi na maendeleo ya kiuchumi na biashara, na kusema kwamba Kenya imepanga vitega uchumi au njia kuweza kuruhusu vikampuni nyingine za nje na wawekezaji kutoka nje kuingia hapo Kenya. Hebu tumsikilize. In the last Nam, kama unavyosikia anasema, Kenya iko tayari kabisa kufanya biashara na nchi za nje, huko Mombasa mm. Huko pwani ni eneo moja, kitega uchumi ni utalii, lakini mashambulio ya kigaidi na kadhalika imesababisha utalii kushuka. Je, unafikiri wamefanya njia kuweza kuruhusu utalii kuendelea na biashara ya uchumi? Um, hivi karibuni tumezungumza na baadhi ya, ya wananchi na na washikadau wa, wa katika sekta ya utalii na tatizo lao kubwa wamesema, imekuwa ni kwamba usalama ndio imekuwa shida kubwa sana kuweza kuuza, uh, sehemu zetu za pwani huku na watalii walipungua. Lakini serikali kweli imefanya mikakati mingi, imejaribu kupitia wizara ya utalii kujaribu kuuza Kenya na kwamba kuna usalama wa kutosha, na hata sehemu ya Lamu ambayo ilikuwa na matatizo ikaweza kufunguliwa, watalii wakaanza kuja. Lakini kama nitarudia tena swala ya ya hali ya, ya, ya, ya, ya ya, ya ya ya utata ni ile kwamba hali ya uchumi, hata ikiwa watakuja wa, wa, wa, wafanya biashara kutoka nje, ikiwa wenyeji wenyewe hawana namna au mbinu ya kujiendeleza kibiashara ama kuendeleza uchumi katika nchi, basi hi, hili swala halitaweza kufanyika. Haiwezekani kwamba aje mtu mwingine kufanya biashara na mwenyeji awe hana uwezo, usalama hautatokea. Kwa hiyo kuna njia nyingine serikali lazima ijaribu kufanya kuona kwamba wale vijana wenyeji wa ile miji wamepatiwa fursa na nafasi ili wasipate kuingia katika sehemu hizi za ugaidi. Naam, bila shaka ni swala la ugaidi na biashara, lakini vile vile Rais Uhuru Kenyatta bimwidao amezungumzia masuala ya uh, siasa za kigeni, ufanisi wake wa siasa za kigeni na usalama. Unasemaje kwa ujumla juu ya swala hilo? Siasa za kigeni, tafadhali bunifafanilie zaidi, maanake siasa za kigeni za aina gani? tuseme Yani yamezungumzia kwamba ameweza kuongeza ushirikiano na nchi jirani, ameweza kuongeza ushirikiano na Sudan, nchi za Uganda, okay. na Afrika Mashariki pamoja na nchi za, za Ulaya. Ni kweli hapo ke, kidogo tutawapa, tuta heko serikali ya Jubilee kwa sababu wameweza kuweka Kenya katika ramani ya ulimwengu kwa kufanya shughuli nyingi nyingi, moja wao kusaidia Somalia kufanya uchaguzi na kupata rais wao na kuhakikisha kwamba wameweza ku, kuendelea na uchaguzi kwa usalama. Kwa upande mwingine Kenya ime, imesaidia sana kuleta amani ya Sudan Kusini kwa kuwasaidia katika misaada tofauti tofauti, pamoja na misaada ya ya KDF, hawa wetu ambao wako Sudan, wako Somalia, wanasaidia hizi nchi kuhakikisha kwamba hazitasambaratika. Kwa hiyo hii imeleta sifa njema kwa Kenya. Upande mwingine utakuta kuna usaidiaji kutoka Uingereza ambao wanajaribu sana kufanyia training hawa wanajeshi wetu hapa Kenya. Hilo imeimarisha uh, Kenya kwa upande mmoja. Kwa, kwa kifupi Kenya wamejaribu sana katika region ya East Africa, kuleta uwiano. Wamejaribu sana kuleta urafiki baina ya nchi za East Africa zote, na imechukua kama nafasi ya mbele kusukuma ili gurudumu la Umoja wa Mataifa wa Afrika uh, As... kuonesha kwamba Waafrika nao pia wanaweza kujisimamia masuala mengi mengi tu. Asante sana Maimuna Mwidau, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Mombasa. Na ndio tunamaliza sehemu yetu ya kwanza ya kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mimi ni Abdushakur Abud na kama nilivyosema hapo awali, tunazungumzia swala la uchaguzi unaoendelea huko Uholanzi unaofanyika hii leo ambako uchaguzi huo umegonga vichwa vya habari huko Ulaya na nchi nyingine za dunia, hasa kwa upande wa swala la siasa za umaarufu, na hasa chama cha Gerard Wilders wa chama cha Freedom Party, mwanasiasa wa mrengo wa kulia wa siasa kali au msimamo mkali, ambaye anachukia wageni, anapinga Uislamu na kadhalika, na swala hilo limechukua nafasi ya juu kabisa katika uchaguzi katika Ulaya, kutokana hasa na kushinda kwa Donald Trump na vile vile Brexit na hivi sasa nchi za Ulaya zinakabiliwa na kishindikizo kama hicho mmezungumza. Niko pamoja na mkazi wa Amsterdam Alice Kubo ambaye nilimuuliza uchaguzi unavyoendelea hii leo, naye amesema ndio amejitokeza kwa wingi. Ndivyo hivyo, nimesikia saa hizi na anategemea kwamba kila mtu atajitokezea kwenda kupiga hiyo kura, kwa sababu uh, wakati huu e, kumekuwa na siasa nyingi sana hapa kwetu. Uh, na ndio ninafikiria, kwa sababu ya hizo siasa nyingi, kila mtu atajitolea leo kwenda kupiga kura. Unapozungumza siasa nyingi, maswala gani muhimu ambayo yanasababisha watu kujitokeza kwa wingi? Uh, tuli, unajua, kwa hiyo uh, serikali ambayo tumekuwa nayo kwa sasa tulikuwa tuna uh, vyama viwili Aa, ambayo mmoja ni inaitwa VVD ya huyu bwana ambaye anaitwa Rute aa, kwa sasa, na nyingine in, in, ni aa, PVDA. Na sasa hao watu hao vya, hivyo vyama viwili vilikuwa vimetengeneza, sasa tuseme, vilikuwa viko na viti ya uh, sabini na, sab, na tano aa, kwa vile viti ambavyo ni mia moja na hamsini. Sasa ukiangalia hapo utasema ni nusu nusu, sivyo? Na kwa sasa hawa watu walikuwa uh, wakiangalia mambo ya kura, kwa sasa wanasema ya kwamba wamepoteza viti vingi sana eh? Mpaka sasa wanasema ya kwamba badala ya kuwa na viti sabini na tano uh, kwa hivyo, kwa hiyo mia moja na hamsini watakuwa kupitia kwa kura hii ya leo watapata viti thelathini na nane kutoka kwa hivyo hamsini, uh, mia moja na hamsini sasa, ukiangalia utaona imepungua zaidi ya kiasi. Alafu sisahau ya kwamba hizo siku zimepita, uh, tumekuwa na mvurugano huku kidogo kupitia kwa ule um, uh, mambo ya Taki na kuja hapa kuanza kuangalia kupiga kampeni yao, na serikali hii yetu ya sasa haikuchukulia hayo mambo, hayo mambo, vizuri sana mpaka sahizi, sijui kama umekuwa ukifuatizia, wanasema ya kwamba Taki watatu watakataa Uh, vitu za kutoka Uholanzi nao, Uholanzi nao wanasema pengine watakataa vitu za kutoka Taki. Sasa ukiangalia hivyo mvurugano wa Taki na Uholanzi utategemea ya kwamba pengine, uh, hii serikali yetu ya sasa, sababu ya ile uh, uh, uamuzi aliyochukua bwana Rute hapo, pengine atapata kura nyingi, lakini ukiangalia tena utafikiria ya kwamba pengine atapunguza hizo kura zake, zitapungua watu wengi watakosa kumpigia kura, wataenda kumpigia kura ule ambaye amekuwa akisema ya kwamba kwa muda mrefu sana akisema ya kwamba uh, mambo ya wageni kwenye hii nchi yetu imevuruga uh, nchi hii sana, na ni yule bwana Wilders, amekuwa akisema hivyo. kwa hivyo kwa hivyo Wilders ni mwenye chama cha Freedom Party ambaye anapigania siasa za umaarufu, anapiga ugeni na Uislamu, na inaonekana anapata umaarufu. Je, Waholanzi wanahisi yeye ni mtu ambaye anaweza kutetea masilahi yao? Nafikiria uh, sababu ya huo mvurugano ambao umekuweko baina ya taki na Uholanzi, anaweza kupokea uh, uh, kura nyingi zaidi ya kumshinda huyu bwana rute na wengine wote, kwa sababu amekuwa akisema ya kwamba hawa wageni wanavuruga nchi yao. Unaona, na sasa ukiangalia, sijui kama uliona vile kulikuweko Rotterdam hizi siku mbili, uh, siku ya Jumatatu uh, kulivyokuwa uh, uh, vile watu walienda kwa kwa barabara huko na kuanza kuvunja maduka na kuvurugana kila kuvuruga kila kitu, tuseme Rotterdam. Sasa mimi nikiangalia, ninaona pengine kupitia kwa huo mvurugano wa Turkey na Uholanzi, Wilders, vile alikuwa akisema wageni wanavuruga nchi ya Uholanzi. Uh, inawezekana ya kwamba atapokea kura nyingi zaidi leo kumshinda Rute, na unaweza ukaangalia ukafikiria ya kwamba vile sasa huyu uh, Rute aliamua amuweke uh, nje asimkubalishe huyu uh, tuseme m-minister wa kutoka Uholanzi uh, kuingia hapa, pengine watu watasema ya kwamba vile ambavyo alichukua hilo jukumu ambalo ni jukumu ngumu la kumfanya huo minister wa kutoka uh, uh, Utaki kuja hapa. E, anaonekana pengine ni Mholanzi zaidi kushinda wale Waholanzi wengine. Sasa huwezi e, ukasema. Ninafikiria uzuri ni kungojea mpaka uone majibu vile atakavyokuwa, lakini kunao huo mvurugano sahihi, wamekuwa wakiongea, na sijui kama uh, kura itatoa uh, tuseme majibu ya aina gani leo, lakini ninafikiria wengi watakwenda kupiga kura pengine sababu ya kuwa amekuwa akisema mambo haya kwamba wa, wa, watu wa nje wanavuruga nchi yake kwa hivyo watasema ya kwamba <laughs> kwa hivyo swala hili la wahamiaji je, limechukua nafasi kubwa hapa Marekani mpaka Donald Trump akashinda? Na watu na wachambuzi wanasema huko kwamba wimbi la Donald Trump, alafu ukiangalia Brexit inaweza kuathiri uchaguzi huko Uholanzi na kadhalika, Ujerumani na Ufaransa. Je, unasemaje juu ya swala hilo? Ni kweli, ni kweli sababu sasa ukiangalia utaona hata Ufaransa wakati huu wa Marine Le Pen amekuwa akipata uh, watu wengi wamekuwa wakipendezewa na vile anavyosema ya kwamba watu wa nje wanavuruga Ufaransa au uh, wanavuruga uh, uh, nchi yake. Sasa tunafikiria wanaweza wakafuatilia njia hiyo mpaka leo Wilders akashinda, lakini sasa, unajua shida iliyoko ni kwamba wengine wote uh, wale wa uh, tuseme hao, we, wenzake wote ambao wanapiga wanapigania kupokea kura zetu leo wamesema ya kwamba Wilders akishinda hawatafanya kazi naye unaona, na sasa kama hawamekataa kufanya kazi naye, hawezi akakuwa yeye ndo anatengeneza serikali hiyo nyingine mpya itakaokuja peke yake, ni lazima akuwe na, na na msaada wa wale wengine. Sasa nafikiria hiyo ndio watatumia kama namna ya kumzuia asishinde. Kwa hivyo unavyozungumzia wewe ni kwamba Uholanzi kwa muda mrefu sasa, serikali zinakuwa ni serikali za mseto, au serikali vyama vinashirikiana. Maanake ukiangalia chama tawala hivi sasa, kama ulivyosema, katika uchunguzi wa maoni itapata asilimia 17 peke yake za kura, wakati chama cha Wilders kitapata asilimia 14. Kwa hivyo vyama vimeshajitokeza kwamba havitashirikiana na chama cha Wilders. He, ni kweli sababu, hata ukiangalia serikali hii ya sasa iliundwa um, ili, ili kupitia kwa vyama viwili. Kulikuwa na vyama viwili ambavyo vilichukua vili kura nyingi, na ukiangalia uh, upande wa sasa, tuseme vile viti ambavyo hivyo vyama viwili vilipokea vilipokea viti uh, sabini na tano. Na kuna, na kuna viti mia um, moja na hamsini. Unaona sasa ukiangalia unaona ni nusu ya zile viti ambazo ziko hapa kwa hii nchi, mia um, moja na hamsini, nao wamechukua um, uh, wamechukua sabini na tano. Sasa wale wanaoangalia habari ya kura saa hizi wamesema ya kwamba hivyo uh, hi vyama viwili vikubwa kwa sasa vitapokea tu uh, viti thelathini na nane za, vi, za zile vitu ambazo zile vitu zote zilizoko za mia moja na hamsini unaona, thelathini na nane wakipokea hizo, hazitoshi kutengeneza ile serikali mpya, wanatakana wakuwe na wengine na, eh. Na labda tuulize kama tunajua kwa nini uchaguzi huu unafanyika hivi sasa, serikali hiyo ya muungano imeshindwa kuendelea ni kwa sababu kila mara hapa, tuseme sasa, ukiangalia vile jinsi ya kupiga kura, kila baada ya kila miaka minne lazima kupigwe kura hapa, baada ya kila miaka minne lazima kupigwe kura hapa. Kwa hivyo nafikiria ni ule muda wa kupiga kura umefikia saa hizi, ndio maana sasa wameamua wa wafanye hivyo. Sio kwamba ati serikali ile ambayo uh, iko na iko iko sasa uh, tuseme namna gani iko sasa ndio ina uh, uh, imetengeneza ile serikali ambayo iko saa hizi hapa kwetu ya kwamba imeshindwa kufanya kazi yao. Sio hivyo ni kwa sababu muda wa kupiga kura mpya umefika saa hizi na ndio maana tuko na hiyo kura leo. Na mwisho labda niulize, Vildes ameongoza sera ya kupinga wageni na Waislamu. Je, ukizungumza na Waholanzi wa kawaida wana msimamo gani juu ya swala hilo? Wewe ikiwa kama mgeni wanakuangalia ni vipi? watu wengi miaka hiyo ambayo imepita. Unajua uh, hii uh, shirik, uh, tuseme hii uh, uh, Uh, Wilders kukuweko amekuwa kwa miaka mingi kwa sasa na um, de, u, u, wakati ule miaka minne iliyopita alipongang'ana na, na kura yake, alikuwa karibu na kushinda, lakini wenzake wote wakasema ya kwamba akishinda yeye hawatafanya kazi naye kwa sababu analeta nini, u, u, tuseme ubaguzi kwenye hii nchi, na ubaguzi utaharibu hii nchi kwa sababu hii nchi ni ndogo. Umeona, sasa ukiangalia, ukiangalia ukilinganisha nchi hii yetu na hiyo nchi ya uh, uh, yenu huko ya uamerikano uh, uh, uh, nchi yenu ni kubwa zaidi ya hapa Uholanzi. Sasa hatuwezi ku, ku, kuishi kwenye hii nchi ndogo namna hiyo tukikuwa tumegawanika namna hiyo. Sasa, kupitia kwa uamuzi wa aina hiyo wa wale wenzake, ikabidi sasa hakukuwa na mwenzake wa kuweza kuungana na yeye waweze Nam, asante sana Alice Kubo kwa maelezo hayo. Uchaguzi tutafuatilia na tutatoa matokeo labda hapo kesho ni kwa undani. Huyo ni Alice Kubo mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko Amsterdam Uholanzi. Ni mojawapo ya maswala tuliozungumzia hii leo. Basi mpendwa msikilizaji, usikose kusikiliza kumekucha Afrika Alfajiri hapo saa kumi na mbili na matangazo yetu ya mchana VOA Express hapo kesho. Kwa niaba wenzangu wote mwenda mwongozi wa matangazo Aida Isa Omar kase, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.