VOA. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuambia magavana kote nchini juu ya namna anavyopanga kufuta na kuweka mfumo mbadala wa mageuzi ya afya ambao rais wa zamani wa Marekani Barack Obama aliweka saini kwenye huduma hiyo ya afya maarufu Obama Care. Ujumbe wa Rais Trump kwa magavana leo Jumatatu utaanza kutoa baadhi ya maelezo kuhusu mtazamo wake juu ya namna anavyoweza kubadilisha huduma ya Obama Care iliyodumu kwa miaka saba. Waasi wa Sudan Kusini wameshutumu vikosi vya serikali kwa vitendo vya wizi, kuchoma moto vijiji katika eneo la Ui ambalo ni ngome ya zamani ya jeshi la SPLAIO. Katika kujibu uchokozi huo, jeshi la upinzani chini ya usimamizi wa Luteni Jenerali Chioko Koreom lilipambana na vikosi vya serikali wakati vikiondoka katika eneo hilo la Ui. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la Sudan Kusini, Brigedia Jenerali Luai Rual Cor, hakupatikana haraka kuzungumzia madai hayo ya vikosi vya upinzani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe alisherehekea miaka tisini na mitatu ya kuzaliwa kwake wiki iliyopita kwa kutupilia mbali fikra zozote kwamba ana mpango wa kujiuzulu au kutowania awamu nyingine madarakani. Rais Mugabe alikiambia kituo cha televisheni ya taifa cha Zimbabwe ZBC kwamba kama anajisikia kufanya maamuzi hayo atakiambia chama chake, lakini kwa sasa hivi hajisikii kufanya hivyo. Watu wengi wanafikiria kwamba hakuna mtu anayeweza kuziba nafasi yake, hakuna mrithi ambaye kwa wao anakubalika kama anavyokubalika Rais Mugabe. Katika hotuba yake ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa, kiongozi huyo mzee wa Afrika alitoa ishara kwamba ikiwa chama kinahisi anabidi kustaafu, yeye yuko tayari lakini alisisitiza hato mteua atakayechukua nafasi yake. Rais wa Marekani Donald Trump anazindua utaratibu mrefu wa bajeti ya serikali kuu kwa mapendekezo ya kuongeza matumizi ya ulinzi huku akikata bajeti kwa wizara ya mambo ya nje na idara nyingine kama vile idara ya ulinzi na mazingira. Maafisa wa utawala wanasema ikulu ya Marekani, Whitehouse, Inaelezea mtazamo wake wa matumizi ya serikali kuu katika barua kwa idara zake leo Jumatatu. Ofisi ya Utawala na Bajeti inasema maelezo zaidi yalikamilika juu ya bajeti yanatarajiwa kutolewa katikati ya mwezi Machi. Wakati akiwa mgombea wa urais kwa chama cha Republican, Rais Donald Trump alirudia kuahidi kuimarisha jeshi na katika hotuba yake Ijumaa aliahidi moja vipaumbele vyake kulijenga jeshi bora katika historia ya Marekani. Mapendekezo yote ya rais kwa idara leo hayatakuwa ni bajeti ya mwisho kwa mwaka wa fedha wa serikali kuu mwaka elfu mbili kumi na nane ambao unaanza mwezi Oktoba mwaka huu. Afrika Kusini ni moja ya mataifa matano kufanya uchunguzi mkubwa wa kwanza kwenye majaribio ya kuzuia ugonjwa wa moyo na kiharusi kwa wagonjwa wenye HIV ambao wapo kwenye hatari kubwa ya hali hiyo. Utafiti huo unaojulikana kama REPRIVE unaoandikisha washiriki katika juhudi mpya katika vita kwenye ukimwi, ikiwasaidia watu wanaoishi na virusi kuishi maisha marefu na yenye afya bora. Utafiti huo unaofadhiliwa na Marekani wenye thamani ya dola milioni ishirini kwa mwaka unatarajiwa kuchukua kiasi cha miaka sita na kuwashirikisha washiriki elfu sita na mia tano utaangalia zaidi ya suala la virusi hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji kupitia redio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo hii tunaangalia mkakati wa kukabiliana na ugaidi na itikadi kali katika kaunti ya Kwale iliyopo pwani ya Kenya, na vilevile tutaziangalia tuzo za 89 za Oscars zilizofanyika katika jiji la Los Angeles hapo jana. Mimi ninayekaribisha ni Idi Ligongo. Karibu nam kwa undani hii leo. Tunaanza kuangalia mkakati wa kupambana na ugaidi na itikadi kali katika kaunti ya Kwale iliyopo pwani ya nchini Kenya. Vijana wa eneo la pwani ya Kenya wamekuwa katika hatari ya kuandikishwa kujiingiza katika vitendo vya ugaidi na msimamo mkali hasa kutoka kwa makundi kama vile Al-Shabab, kundi ambalo lipo nchini Somalia na watu katika jamii hiyo ya pwani ambao wana itikadi kali. Mwandishi wa VOA katika e, ukanda wa Mombasa Amina Chombo yupo kwenye laini hivi sasa, ambaye e, tutazungumza naye juu ya mkakati huu. Amina, moja kwa moja tukianza, hebu tueleze, umefuatilia kuzinduliwa kwa huu mkakati. Hebu tueleze mkakati wenyewe hasa umezinduliwa nanani, na nani na lengo lake hasa ni nini? Nam uh, shukran sana Idi Ligongo, kutoka pale Washington DC. Uh, mkakati huu umeweza kuzinduliwa leo kama ulivyoarifu, na aliyeuzindua mkakati huu alikuwa balozi wa Marekani eh, hapa nchini Kenya, Robert Godek, akiwa na ushirikiano na eh, balozi wa Denmark Bimete, ambapo ni kati ya washikadau wakuu ambao wameweza ku fadhili uh, uh, uh, utaratibu wa kutengeza mkakati huu ambao, uh, kwa ufupi tu, ni katika hali ya kuleta mwongozo ambao utatumika na unashirikisha washikadau mbalimbali mbali katika kuhakikisha kwamba, uh, vita hivi dhidi ya ugaidi vina uh, vi, vinamalizwa ama vinakabiliwa kwa sababu wanasema kwamba e, hali ambayo ilikuwa inatumika ama mbinu ambazo zilikuwa zinatumika hizi mbinu za kutumia e, wanaita mtutu wa bunduki, yani kutumia bunduki ama kutumia nguvu haikuonyesha kwamba ingesaidia kukabiliana na tatizo hili ambalo kulingana na hawa wataalamu waliotengeza uh, mpangilio huu ama mkakati huu ni kwamba kuna sababu nyingi ambazo ziliweza kujitokeza, ambazo zinasababisha vijana kutoka hapa pwani na vilevile vile Kenya kwa jumla kujiunga na makundi haya ya kigaidi, ikiwemo swala la ardhi. Kuna swala la kwamba watu wanataka kujitenga, kukawepo na ile eh, kundi la Mombasa Republican Council walikuwa wanasema, mpaka wakafikia kiasi cha kusema pwani si Kenya, ni kutokana na yale madhila na zile dhulma za kihistoria. Kuna swala la ajira wakaona pia kuna swala la elimu ambalo limechangia hivi. Amina, Amina Chombo, labda ungetueleza na hilo shirika kwa upande wa hapo Kenya, ni shirika gani hasa ambalo limehusika katika kuandaa mkakati? Okay, shirika ambalo limeweza kuandaa linaitwa Huria kwa ufupi, ambayo ni Human Rights Agenda. Uh, shirika hili ni kati ya mashirika uh, yasiyokuwa serikali ambayo yamekuwa katika kipaumbele kwenye mikakati yao ya kuona kwamba wanakabiliana na suala hili la ugaidi, hasa baada ya kufahamika kwamba eh, eneo hili la pwani limeathirika na katika kaunti ya Kwale ambayo ndio imekuwa kaunti ya kwanza kuweza kuzinduliwa kwa mkakati huu kupitia ufadhili wa Marekani ama serikali ya Marekani, ni kwamba kuna vijana wanakisiwa vijana elfu moja na mia tano ambao waliweza kupata mafunzo na kurudi hapa nchini na japo kulikuwa na ule mpango ambao serikali waliuanzisha mwaka mwaka jana mwanzo mwanzo ama mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tano mpaka elfu mbili kumi na sita mwanzoni ya kuchukua wale vijana wengine waliokubali msamaha wa wa rais na kuweza kupewa eh, baadhi ya vile vifaa ambavyo vingewasaidia kujipa ajira ama kujiajiri wenyewe ili wasirudi tena ah, Somalia, lakini walihisi kwamba hiyo peke yake haitoshi. Kwa hivyo wakaona mbali na mkakati ambao uliwekwa na eh, na serikali ya kitaifa mwaka jana mwaka uh, 2016 mwezi wa tisa, wakaona kuna haja ya kwamba Amina basi mimi na mpango wake. Ni kushukuru Amina kwa utangulizi huo, nilifanikiwa kuongea na mtaalamu aliandaa mkakati huo Profesa Hamadi Boga ambaye ameandaa mkakati huo, na kwanza kabisa nilitaka kujua ni kwa kiwango gani tatizo la itikadi kali lipo katika eneo la Kwale kwa vijana na lini hasa limeanza. Tatizi hili iliko kubwa kiasi, vijana katika sehemu ya Kwale waliathirika toka zamani, kutoka miaka ya a, tisini, na katika mwaka wa tisini na nane kulikuwa na incident moja ambayo hatukuichukulia kwa uzito. Msikiti fulani pale sehemu za za za, za, za, za Ukunda ulichukuliwa e, na na shah fulani wazee walioanzisha ule msikiti wakawa hawaendi hawa tena pale kuswali, na ukaendeleza sera hizo za itikadi tofauti na na, na vile ambavyo watu walikuwa wamezoea. Kwa hivyo ikawa kamba ye ni mfumo mpya wa kidini. Alafu mwaka huo uh, huo wa tisaini na nane kule sehemu za tiwi chai, kukawa msikiti umetekwa pia na vijana hivyo hivyo, na aliwawa askari pale ndani ya msikiti na vijana sita pia wakapigwa risasi na askari pale wakapoteza maisha yao. Kwa hivyo hili tatizo limechukua muda kutoka miaka hiyo ya tisini mpaka sasa lime jikita kiasi katika sehemu mbalimbali za Kwale na ikaja ikatokea mpaka vijana wakasafiri wake wakenda Somalia, wakenda nchi zingine, na utafiti unaonyesha walienda mbali tu, wengine walifika hata Afghanistani, katika masuala mazima ya, ya, ya hizi changamoto za, za, za, za itikadi kali. Na wengine walirudi, wengine walibaki huko huko, wengine walikufa. Sasa wale waliorudi ndio changamoto sasa ikawa iko mjini pale Mm, hasa sehemu sehemu zetu za Kwale huko, lakini pia walikuwa wana wana-, wana. Kuna mtandao uh, wa mzima ambao ulikuwa umeingia katika. Profesa, ukizungumzia hili uh, swala la itikadi kali kwa sasa hivi jinsi lilivyo hapo Kwale lina tofauti gani na sehemu nyingine za hapo pwani ya Kenya? Pale lilikuwa limejitokeza hasa kwa mauaji. Kwanza pattern ambayo tulikuwa tukiona alikuwa hatuelewi tulikuwa tunaona vijana wanauwawa, na vijana wakiuawa vile kwa kupigwa risasi, jamii mtazamo wake ni kwamba hawa ni askari, lakini hatukuwa tunaelewa kwa tuna nini vijana wanauawa. Lakini vile vile kijana akiuawa tulikuwa tunaona wazee wanauwawa. Sasa baada ya kuangalia ile pattern vile inavyokwenda, inaonekana ni tit for tat, ni kama kijana fulani akiuawa na wao wanalipiza kwa hivyo ikawa inakwenda vile. Kama hivi tunavyoongea, wale walikufa kule kwa sababu ya hili tatizo wamefika zaidi ya ishirini na nane. Kwa hivyo sana imekuwa kwa hayo mauaji, wizi, uizi wa kiolelaolela kwenye hasa mpesa hizi. Sasa mara vijana hawa wanapokuwa na hizi itikadi kali, wanaunda makundi yao rasmi ndani ya eneo hilo, ama wanajihusisha vilevile na makundi ambayo yameshatamkwa kimataifa kwamba yanajihusisha na vitendo vya itikadi ni vigumu kujua, kwa sababu hawatangazi wala hawazungumzi. Utaona tu vile mambo yanavyotokea. Kwa hivyo, kwa kule nyuma, sijui ni identity gani wanayojipa, lakini ile kwamba wanaiza hizo itikadi kali, hiyo iko wazi. Lakini ile identity wanayochukua hawasemi, sisi ni fulani ama ni fulani ama ni fulani, hiyo haijitokezi hai. Lakini inayojitokeza ni kwamba kuna hamasa fulani ambazo zimeingia, kuna mbinu fulani ambazo zinatumika na ilikuwa imechemka ili sana hapo nyuma kama miezi cha saba kurudi nyuma huko, kwa kipindi cha kama mwaka mzima hivi. Sasa kidogo kumetulia, lakini haimaanishi kwamba kama umetulia mambo yameisha. Ndio maana tukaona jamii yenyewe lazima ihusike, na kwamba mitindo igeuke, matat, tatizo lieleweke, tutafute mbinu za ku kutuliza jamii kutuliza vijana na kutengeza jamii ambayo ina mshikamano na ambayo ni ya amani. kwa tafiti ambazo mmezifanya zinaonyesha kwa ni sababu gani hasa ambazo zinachangia e, vijana wa eneo hilo pengine kuwa na itikadi kali? Sababu kusema kweli sababu kubwa ambayo ili wavutia wa vijana pingana. Utafiti ambao tulifanya hapo nyuma ulionyesha kwamba wao walivutiwa na ile suala zima la jihadi, kwamba walivutika kwenda Somalia kupigana katika suala zima la jihadi. Lakini vitu ambavyo vilitumika, vishawishi ambavyo vilitumikana, of course ni hotuba zile za mvuto, kwamba tukienda kule itakuwa hivi itakuwa hivi itakuwa hivi. Alafu pia kuna masuala zima la lalama zetu za kipwani ambazo zimejikita kwa muda mrefu. Utakuta watu wanalalama kwamba wamebaguliwa na serikali, mashamba yameenda, hawana ajira, ni maskini. Hizo lalama zipo, lakini unajua umaskini na kukosefu wa ajira uko kila sehemu ya Kenya lakini hapa kwetu huchukua mrengo ule wa kwamba sisi twabaguliwa kwa sababu ni wapwani na wale wanaotubagua ni watu wa bara. Kwa hivyo, hizi lalama hizi hutumika pia kuwashawishi vijana ili wa, wa, wa, wa washawishike, wavuke, wende sehemu zile ambazo haswa Somalia. Wengi wameenda Somalia, kujishughulisha na suala zima la jihadi. Kwa hivyo, sana wanavutwa na itikadi ya jihadi, lakini pia wanasukumwa na, na hizi changamoto ambazo zipo za ki taifa na ile kwamba utaifa wetu bado una -una una, una, una changamoto kwamba vijana wana, ndio kasikia sehemu ya pwani pia vijana wengi wanasema pwani si Kenya. ni, ni mambo kama haya yanachangia katika haya maswala. Kwa kijana ambaye anakulia hapo Kwale, kwa kiasi gani yupo katika nafasi ya kujiingiza katika vitendo vya itikadi kali? Na kweli, yategemea mtu binafsi, vile anavyoishi, malezi na njia zile anazopitia wale anaokaa nao. Kwa hivyo kuna sehemu zingine hatari iko juu zaidi ya sehemu zingine, na hasa makundi yale mtu anayofuata nafuatana nayo. Kwa hivyo hatari ipo na uh, inategemea mtoto mwenyewe vile alivyoelewa na uwezo wake wa kutofautisha kati ya maoni ya mtu na haki ya mambo vile yalivyo. Tukija kuzungumzia sasa huu mkakati ambao mmekuja nao wa kupambana na ugaidi pamoja na itikadi kali, hebu tueleze huu mkakati una vitu gani hasa? Huu mkakati sana una ume, ume, umesisitiza elimu na kuhusisha jamii katika suala zima, si suala la bunduki ili si suala la uh, kupigana risasi vitu kama hivyo. Hili ni swala ambalo linahitaji jamii ielimike, waelewe hili swala, waelewe zile changamoto vijana wanazopitia. Inahitaji serikali iwajibike, ihakikishe kwamba kuna ajira, ihakikishe kwamba kuna haki za kimsingi, ihakikishe kwamba raia, haswa vijana, wanajihisi kwamba ni Wakenya kamili na wanakubalika na ihakikishe kwamba inawapeleka wa, ina wananchi wake kisheria katika ule mkakati. Tumegawanya wale wananchi katika makundi matatu. Kuna kundi lile ambalo ni la amani, hawana shida, lakini wanataka kuhamasishwa na wanataka kupelekwa vizuri kama raia, kwa sababu kukiwa na na shida zozote ambazo wa, wataziambatanisha na serikali, basi waweza kuteleza wao pia wakaingia kwenye haya makundi mengine. Na kuna kundi lile ambalo tayari limehamasika, lakini hawana fujo, wanazungumza tu na wana fikra kali lakini hawa pia ni watu wa kuzungumziwa na kushauriwa na kuelimishwa. Na tunaona hapa haswa mashehe na walimu wa madrasa wana jukumu kubwa kabisa kutafsiri dini sawasawa na kuwaonyesha njia nzuri, njia ile ya haki. Na kuna wale ambao sasa wameingia katika fujo sasa, yaani wamekuwa wana changamoto za fujo pia. Kuna mikakati ambayo tumeweka kuonyesha kwamba wanapoeshwa wanapoeshwa kisheria na tunasitiza kabisa kila askari wakitumia nguvu na kupiga watu risasi kiholela, inazidisha hamasa. Kwa hivyo pia katika tu hiyo mikakati, tunashauri sheria itumike zaidi, the rule of law. Ndiyo mtu kama ametuhumiwa na anahatia, ashikwe, azungumziwe, apelekwe kwenye mahakama, alindwe na sheria. Kama atapatikana anahatia, afungwe, lakini pia kule kule awe analinganiwa ili wakati akirudi kwenye jamii awe ni mtu, yaani tupunguze ile hostility kati ya jamii na serikali. Sasa, Profesa, kuna shughuli ambazo mmezipanga zitakazoendana moja kwa moja na mkakati huu kwa mfano nyenzo gani ambazo mtatumia kama ni redio, televisheni, ama mabaraza, ama mtakuwa mnafanya pengine michezo kwa namna moja ama nyingine, ili kuwashirikisha hawa vijana na kuweza kuwapa ujumbe ambao unaendana sambamba kabisa na mkakati wenu? Sisi kusema kweli, kama watu waliohusika kutengeza huu mkakati, hatukutaka lile jukumu la utekelezaji lije kwetu. Tulisema kila mshikadau angalie ule mkakati, angalie kile kipengele ambacho uwezo wake una ku, ku, ki ana kimudu akimbie, na sisi kazi yetu ni kuwapa support na kuwapa information na kuwapa elimu ile ambayo itawasaidia. Kwa hivyo pale sisi tumesema, serikali kuu ina nafasi yake, serikali ya kaunti ina nafasi yake, wahubiri wana nafasi yao, Civil Society wana nafasi yao, kila mtu tumempangia mpaka shule za za, za, za, za kiserikali. Kila mtu tumempangia nafasi yake, na hatuna limit tu inategemea creativity ya lile shirika ama yule mshikadau ambaye anatekeleza. Muhimu ni ku, ku, sisi kuhakikisha kwamba wote wale ambao ni wahusike wahamasike na wa, wa, walishughulikia ili tatizo wasiketi wakifikiria kwamba ni tatizo la serikali kuu ama ni tatizo la polisi ili si tatizo la polisi. Masuala ya dini huwezi kuyatatua na polisi, ni masuala ya kiitikadi. Kwa hivyo lazima aende na vile vile na itikadi ambayo ita, ita, ita, ita neutralize ile itikadi nyingine. Vijana wanatakana wawe mstari mbele, kwa sababu vijana wanaelewa zaidi vijana wenzao, yale mambo yaliyoko katika vichwa vyao, vile vishawishi wanavyokumbana navyo kwa hivyo kuna makundi fulani pale ya sati ambayo sana yanaendeshwa na vijana, na hawa ndio washirika dau wetu wazuri ambao wanalishughulikia hili swala na tutaendelea kufanya kazi nao kulishughulia. Ni Profesa Hamadi Boga ambaye ndiye mtaalamu aliandaa mkakati wa kupambana na ugaidi na itikadi kali katika kaunti ya Kwale, pwani ya Kenya. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani na tukirejea tena tutaangalia tuzo za 89 za Oscars zilizofanyika jana. msikilizaji unasikiliza matangazo ya kwa undani eh, kuna wakati tunakuwa serious kidogo kuna wakati tunaleta <laughs> mambo ambayo eh, ya kufurahisha furahisha hivi sasa hii eh, leo sande shomari tunazungumzia tunzo za jana za Oscars, ambazo zilikuwa za 89 historia ndefu kweli hebu tuanze kwanza na historia yake nam Idi Ligongo, kama ulivyosema jana usiku, ilikuwa ni siku nyingine tena ya watu hapa Marekani kujionea tuzo e, za Oscar. Na si Marekani tu, Idi Ligongo, bali maeneo mengi duniani tuzo hizi zinaonekana kwa ujumla. Tukiangalia kwa ufupi tu ni kwamba e, tunzo zenyewe kwa mujibu wa Wikipedia ni tuzo za sanaa ya filamu na sayansi ambazo zinatolewa kila mwaka na taasisi ijulikanayo kama AMPAS Academy of Motion Picture Arts and Sciences ya hapa Marekani na hizi basi hutolewa kwa ushindi kupigiwa kura. Lakini hidi pia tuangalie kwamba tuzo hizi wanasema zilianza kwa mara ya kwanza kabisa mwaka 1929 katika hoteli maarufu inaitwayo Hollywood Roosevelt. Sasa basi, kwa mara nyingine tena zikaanza kupelewa kwenye matangazo ambayo matangazo haya ya televisheni na redio elfu tisa mia na thalathini zikagonga kwenye matangazo ya redio, na elfu tisa mia na hamsini na tatu kwa mara ya kwanza, e, zikaonekana kwenye luninga unata, mm -hmm, luninga kule, lakini kwa sasa inaonekana moja kwa moja, unasema hivi sasa imefikia kwamba tuzo hizi zinaonekana katika nchi zipatazo mia mbili duniani. Kwa hiyo kama unavyoona, sio sehemu ndogo hidi. Sasa sande mmo, moja kwa moja, pengine tungeangalia uh, tuzo za jana ambazo, eh, kuna mambo mengi yametokea ya, ya, ya, ya lakini no, kubwa kuliko <laughs> ndiye sie <siye. laughs> nakwambia, hizo zinaitwa kubwa kuliko wakiita uh -huh. kwamba hii ni wenyewe wamarekani wanakwambia moment ya Steve Harvey waliokuwa wanamtania jana, walimtania sana kwenye hizi tuzo MC akisema, kama huu ni wakati wa Steve Harvey kwa sababu tu Steve Harvey alikosea kama unakumbuka kwenye Miss World kutaja jina la mshindi. Nafikiri ilikuwa ni Miss Universe. Ilikuwa ni Miss World. Mm-hmm. Basi hebu tuangalie hapa hidi kilichotokea jana. Ni kwamba, katika tuzo za mwaka huu 2017 kuna filamu iliyotamba sana. Watu wengi kwa kuzungumza hii filamu ya La La Land. Mm-hmm. Lakini filamu hii haikuwa mshindi bali mshindi wa picha jana usiku ilikuwa ni filamu nyingine, iitwayo Moonlight. Lakini basi zile karatasi za bahasha zilizokabidhiwa kwa wale wanaotangaza zilikuwa na jina lisilokuwa lenyewe, wakakuta jina la Lalaland. Basi ikabidi tu watangaze, lakini wakijua kabisa hili jina si sawa, kwa sababu mshindi wa picha bora ilikuwa ni Moonlight. Lakini nini kilichotokea, ni kwamba wanaohusika na kuhesabu hizi karatasi na kuzikusanya ni kampuni ya maarufu ya PricewaterhouseCoopers, ambao wanafanya mambo ya mahesabu mm -hmm. na mambo ya uhasibu, na wao wanasema huwa wanakuwa na masanduku mawili moja la kwanza, yenye orodha, jingine ikiwa kama vile akiba, ikitokea kama haya hayajapatikana, lakini akiba iko upande wa pili. Lakini kilichotokea mpaka sasa hivi wenyewe wanasema hawakijui, wanaendelea na la uchunguzi. Lakini walikuwa na majina tayari yote kama ambavyo ilitakiwa. Kwa hiyo jana mambo yakatokea ya kuchanganyika, sivyo ndivyo. Jina likatangazwa lisilokuwa lenyewe. Tusubiri uchunguzi, unaweza ukakuta kuna mtu amechakachua. <laughs> E, labda kuna mtu amechakachua. Wewe Sande Shomari hujashinda, jina lako linaingia vipi katika zile tu? Sasa <laughs> uh, katika moja ya watu ambao walitoa hotuba ambayo imesisimua sana alikuwa ni Viola Davis. Naam, mwanamke mwanamama mweusi e, na tuzo hizi kwa miaka miwili mitatu iliyopita zimekuwa zikilalamikiwa kwamba hazina ushiriki wa watu E, wa matabaka yote mm -hmm, mm -hmm. Hebu tueleze kwanza, ni kweli kabisa, Id Ligongo, Viola Davis kwa ustadi wake alizungumza vizuri sana kuhusiana na ile filamu yake ya Fences, na unaambiwa alizungumza mpaka kuweza kutoa machozi akielezea ni jinsi gani ambavyo watu wengi ambao hivi sasa akisema pengine hawako hai lakini wamefanya kazi kubwa kuweza kuwafanya hawa wachache kwa mfano kama hivyo weusi kuweza kufikia nafasi ya ushindi. Lakini ukiangalia kwa haraka haraka, Idi, kulikuwa kuna swala jingine lilizungumzwa hapa mwaka jana, kwamba tuzo hizi zilikuwa zina watu weupe mno wengi kupita weusi, lakini taasisi zinaangalia mambo haya. Kwa mfano basi, ushindi wa Oscar kwa waigizaji weusi wanasema hivi sasa si mdogo, kwa sababu waigizaji weusi ni asilimia kumi na mbili nukta sita ya watu wanaoishi Marekani, na walioshinda mpaka sasa wanakwambia ni asilimia kumi. Sasa utasemaje, ni wachache? Kwa hiyo kwa hiyo kwa upande mwingine hizi hesabu zinaonyesha kwamba bado ya watu weusi wanapewa nafasi hii. Ni kwa mujibu wa jarida la The, The Economist limetoa hii takwimu, lakini pia wametoa takwimu ya Wahispania. Wahispania wamesema wao ni asilimia tatu pekee ambao tayari wamekwisha shinda hizi tuzo. Halafu kija kwa watu wa Asia wanasema hawa ni asilimia moja tu, unaona. Kwa hiyo taasisi inatoa idadi na namba zinaonekana, na mweusi wa kwanza kushinda alitangazwa kwa Oscar ni Hattie McDaniel, alipata ushindi zamani sana. Mwaka elfu moja mia tisa na thelathini na tisa katika filamu yake Gone with the Wind, kwa unaweza kuona kwamba nafasi, kwa e, kwa kwa nafasi, mm -hmm. kwa nafasi ya watu weusi pengine ilitangazwa hapo nyuma kwamba imeonekana kama sio kubwa, weupe wengi zaidi. Lakini pia wachambuzi wa uchumi kwa upande wao wanasema kwamba bado nafasi zinaendelea kutolewa. Wengine wakazungumzia kuhusu Denzel Denzel, kwamba ameshashinda mara chungu mzima, vipi mwaka huu ajapata katika ye nafasi ya msaidizi filamu mwanamume, lakini safari ikaenda kwa mdogo wake mwana mcheza mcheza filamu maarufu wa hapa Marekani. E, kama unamkumbuka ambaye jana alitangazwa katika filamu inayoitwa the Casey Affleck, wengi pengine hawamjui, lakini huyu mdogo wake na Ben Ben Affleck. Naam, mm -hmm. lakini nafasi hiyo wengi walikuwa wanazungumza, wanasema wanategemea kumwona, um, mcheza filamu Denzel Washington ambaye tayari amekushashinda mara nyingi sana, na vile vile swala la siasa kama kawaida yake huchukua nafasi yake, yale yanayoendelea ndani ya Marekani kuweza kuwekwa uh, uh, kidogo katika zile tuzo, na jana ni kitu ambacho kimeonekana wazi. E, mambo mengi yamezungumziwa juu ya swala la uh, e, nafasi ya, ya, ya Marekani, demokrasia, mambo ya rangi, hali kadhalika shughuli ile ya kuingia Marekani imemkuta yule mcheza filamu Asgar Farhadi, yeah, raia wa Iran ambaye ameisuka vyema ya filamu ya Salesman, uh -huh, ambaye hakuweza kufika lakini akatuma ujumbe wake nam. Basi msikilizaji, shukran sana kwa kuwa nasi tunakamilisha matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Mi naitwa Idi Ligongo, mwenzangu Sandey, lakini vilevile vile ni mshukuru Aida Isa ambaye yuko upande wa pili na hapa kwenye utaalamu wa kuhakikisha wewe unatuangalia moja kwa una moja kupitia mtandao wa Facebook. Omari Kaseko.