Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, na wewe mtazamaji wetu wa Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia visa vya chuki dhidi ya wageni nchini Afrika Kusini, na mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje na ndani wa Marekani na viongozi wa Meksiko wa jana kuhusu masuala ya uhamiaji yanayohusu nchi hizo mbili. Mimi ni Idi Ligongo, karibu kwa undani leo, tunaanza kuumbulika vitendo vya chuki wanavyofanyiwa raia wa kigeni wanaoishi na kufanya shughuli zao mbalimbali nchini Afrika Kusini. Takribani watu milioni 22 kutoka nje ya Afrika Kusini wanaishi nchini humo kwa mujibu wa sensa ya Afrika Kusini ya mwaka211 ambapo inaelezwa kwamba wengi wao wanatokea nchi za Zimbabwe, Nigeria na Somalia. Wengi wa wahamiaji hao hawana vibali rasmi au vya kisheria kuishi na wamekuwa wakifanya kazi kinyume cha sheria toka mwaka F 1994. Wakati uchaguzi uliomweka madarakani Nelson Mandela, nchi hiyo imekuwa ikishuhudia wahamiaji wakimiminika wakikimbia vita na umaskini kutoka sehemu nyingine za bara la Afrika lakini wakati Afrika Kusini wakikabiliana na umasikini na uhalifu katika ardhi yao wenyewe, wahamiaji wamejikuta wakiwa katika lawama kwamba wanachukua kazi zao na kufanya uhalifu. Kiwango cha ukosefu wa ajira nchini humo kimefikia asilimia thelathini. Leo hii waandamanaji waliandamana katika mji mkuu wa Pretoria wakitaka serikali ya Afrika Kusini kuchukua hatua kali dhidi ya wahamiaji haramu. Katika sehemu moja ya mji waandamanaji walifika na kulishambulia kundi moja kubwa la wahamiaji, kitendo kilichofanya polisi kufyatua risasi za mipira na kuwatawanya waandamanaji hao. Siku kadhaa kabla ya maandamano ya leo, baadhi ya raia wa Afrika Kusini wanaoishi katika mji wa Pretoria walisambaza ujumbe uliokuwa na maneno wa Nigeria, wa Zimbabwe, wa Pakistan na kadhalika, hawaleti manufaa yoyote zaidi ya kuharibu na kuchukua majengo yetu Wanauza dawa za kulevya, wanawachoma dawa za kulevya mabinti wa Afrika Kusini na kuwauza kama makahaba. Mwisho wa kunukuu ujumbe huo. Sasa kuzungumza hili, niliongea na mwandishi wa habari wa kujitegemea Abdi Warsame ambaye yuko katika jiji la Johannesburg nchini Afrika Kusini. Kilichotokea ni kwamba kule Pretoria kuna kikundi kilijiunda cha kitongoji kiflani karibu na Pretoria kiitwacho Mamelodi, waliunda kamati fulani ya kuja wakajiita Mamelodi Citizen Concern, wakidai kwamba kuna mahali makahaba wapo na mahali madawa za kulevya zinauzwa na kwamba ni wa foreign ambao hao wanaita foreign ambao ni wageni nchini, ndio wanazozimiliki. Sasa leo katika kuandamana kwao wakijaribu kujaribu kushurutisha serikali kwamba kuna kuna tatizo hili, ilibidi waweze kupitia mitaa ambapo kulikuwa na maforeina kama vile Wasomali, Wapakistani, wa Zimbabwe na Wamalawi na, na wa Nigeria. Lakini katika hii kuandamana kwao kulikuwa na baadhi ya watu ambao walikuwa ni, walikuwa na nia mbaya, walikuwa na nia ya kupora maduka, ndipo pale walipoanza kupora maduka nao wageni nao wa ambao wako hapa nchini nao wakajiami na silaha, ikawa sasa wameanza vita, ndio ikabidi polisi waingilie kati. Mpaka sasa hivi navyoongea na wewe, hali bado iko haijatulia bado. Hawa vijana ambao wamejishukulia uamuzi huu wa kufanya vitendo hivyo kwa wageni ni kwamba tu wameamua kipindi hiki, ama kwa siku za hivi karibuni, haya mambo yamekuwa yakiendelea, ukilinganisha na miaka miwili mitatu ya nyuma iliyopita, wakati mauaji mengi yalifanyika kwa raia wageni wa hapo Afrika Kusini toka elfu mbili na nane hizi visa vimekuwa vikiendelea, ingawa tu serikali ya nchi ya hapa ilikuwa haitaki kukubali kwa kuna vitendo kama hivi vinafanywa dhidi ya wageni nchini hususan wageni wa Kiafrika, imekuwa ikikataa mara kwa mara. Mara ilizuka hivi mwaka elfu mbili na kumi na nne kule Kwazulu Natal ambapo mfalme wa Wazulu naye alikuwa amesema kwamba hawa watu ni wachafu, waweze kuondolewa. Kiliibuka tena pale, ikaweza kutulizwa mwaka jana, iliweza kuy... hizi visa vimekuwa vikiendelea. Hivi majuzi kama wiki mbili iliyopita, kuna nyumba ambao wa Nigeria walikuwa wakiishi ilichomwa moto, na watu wengi, watu kadhaa waliweza kupoteza maisha yao kutokana na kuungua na moto, katika eneo la Johannesburg hapa Rosette. Kwa hivyo utakuta kwamba hata huyu meya wa Johannesburg kuna wakati aliweza kutoa madai kabla hizi visa hazijaweza kupamba moto, alitoa madai akidai kwamba hawa waki, wageni wa kutoka Afrika ni wachafu waweze kuondoka Johannesburg, ilikuwa ni kama imeongezea moto kwa kile ambacho kilikuwa kikiwa kinaendelea. Sasa utakuta kwamba nchi hii ikishaanza kuibuka namna hiyo utakuta kwamba ni Pretoria leo, kesho inaruka inaenda Johannesburg, kesho kutu inaenda eh, Cape Town, inaenda Port Elizabeth, sio kitu ambapo kinatulia tu mahali moja, hapana. Lakini ni miji gani hasa ambayo mpaka hivi sasa imekuwa ikiwa na vitendo hivi vilivyokithiri kwa hapo Afrika Kusini kwa hivi wiki mbi, wiki tatu nne zilizopita, mahali ambapo pameathiriwa sana ni katika vitongoji vya Pretoria na Johannesburg ndio vimekuwa sasa, hali siyo hali kwa sababu Facebooka jana kuna Msomali moja kauawa jana usiku akiwa anaenda msikitini. Yaani imekuwa ni visha tu vinakuwa vikitokea hapa na hapa, lakini sasa sa wiki zilizopita ilikuwa ni Pretoria na Johannesburg. Taarifa zilizopo zinasema watu wangapi wamepoteza maisha mpaka sasa hivi, hizi wiki tatu nne zilizopita, upande wa serikali imekuwa ni kama watu sita wameweza kupoteza maisha, na madhara ambayo yameshafanywa na hawa watu yamekuwa makubwa kiwango gani? Madhara wameweza kutoa makubwa sana kwa sababu wanajifanya kwamba wanaandamana, kumbe kuna vikundi katikati yao ambao ni kitu wameshapanga kufanya. Wanakuja wanapora maduka za za waforena wakidai kwamba hawa forena, waforena wanachukua kazi zao, na ukiangalia vizuri kwamba hawa watu waliokuja nchini hawakuja kuja kuchukua kazi zao, bali wamekuja kuzalisha kazi na wanawaandika wao kazi. Sasa hivi tunavyoongea na wewe shirika kubwa la, la MTN kule Nigeria limeweza kuporwa, kulipiza kinachotokea hapa kule Nigeria nayo hali siyo hali pia, kulipiza kisa ambacho wamefanyiwa wa Nigeria. ni raia wa nchi gani hasa ambao wanaathiriwa zaidi kwa vitendo hivi? A -a, raia wa nchi za Kiafrika siwezi kakuelezea kuelezea ili kwamba ni wa kutoka nchi fulani ama nchi, lakini hususan ni Waafrika wenzao ambao wa wameathiriwa vibaya, ingawa waziri wa mambo ya ndani ameweza kuongea leo, amekutana na mabalozi kujaribu kuwatuliza moyo, kwa kuwa Nigeria nayo ndio imekuwa ikiongoza katika kujaribu kuelezea South Africa kwamba isije ikatokea kama mwaka elfu mbili na kumi na nne ambapo watu waliweza kuuawa. Lakini utakuta kwamba alipokuwa kwa wakiwahutubia huyu waziri Malusi Kegaba aba, waziri wa mambo ya ndani, aliweza mara moja kuwaita mabalozi wa nchi za Kiafrika na kujaribu kuwatuliza kwamba hizi ni, ni wahalifu wanaofanya hivi. Lakini ukiangalia idi inakuwa ni kama ni nchi nzima ndio inawahalifu, kwa sababu visa vinavyotokea ni si ati ni pande moja, ni kwani ni nchi nzima. Tupe picha halisi hapo Afrika ya Kusini kwenye uh, sekta ya kazi na ajira ikoje? Je, ni kwamba raia kutoka nje ya Afrika Kusini ana urahisi zaidi wa kupata kazi kuliko mzawa? Kweli yako, mtu wa kutoka nje ana urahisi wa kupata kazi hapo sasa ndio inaleta utatanishi. Sasa utakuta watu wengine kama Wasomali, utakuta kama Wanigeria ambao kidogo wanajiweza na wana ushirikiano, wameanzisha maduka zao wenyewe na wanaandika wazawa yeah. Sasa wakimkuta ule Mzimbabwe naye anaenda kuishi nao kule, ili kujaribu kuzuia gharama, kwa kuwa kukodisha nyumba mjini inakuwa gali, inabidi asogee kwenye kitongoji. Hapo sasa ndio wanaona hapana, huyu jamaa anachukua kazi yangu. Na inakuwa wanafahamu vipi kwamba huyu mtu pengine ni raia, na wanaweza kufahamu vipi kwamba huyu mtu sio mzawa? Wanajua kwa sababu hatuongei lugha zao, utakuta kwamba hatuongei lugha zao. Wakikuangalia Waafrika wale wengine, kidogo wanakwambia ni mweusi kidogo kuliko wao. Ni kitu cha kushangaa zaidi ukiona mbinu wanazotumia kujua <laughs> mbinu wanazo wanatumia kutaka kujua huyu ni foreigner, huyu ni mzawa. Wanakwambia sisi ni kidogo weupe kidogo hivyo, ndio wanaweza kakutambua, na wakikuongesha lugha yao kuna maneno fulani ambapo usipojua mara moja wanakuvamia. Na je, wageni wanakaa sehemu maalum ama wanajichanganya na maisha yao vile vile? Hao wenyeji utakuta ni nusu nusu, kama watu wa kutoka raia ya Mozambiki, wanaotoka Malawi, wanaotoka Zimbabwe, wanaotoka tuseme, nchi jirani za, za Afrika kimaisha hawajiwezi. Inabidi sasa, anapewa ile kazi ya chini, inabidi aende kakae nao ajichanganye nao. Utakuta kama Wasomali, Wapakistani, wa Nigeria, na wanaishi mjini, kuna eneo fulani zinakuwa ni kama wao peke yao ndio wanaishi, ambapo ndio wanafanyia biashara katikati yao, ndio unakuta kwamba hiyo ndio tatizo linalotokea. Ni hawa ambao wameenda kuishi kwenye hizo location, mahali ambapo wanaishi townships. Sasa katika kuwafanyia vurugu hawa wageni ni kwamba wanakwenda kwa wageni ambao wanajiweza hawa ni wale wageni ambao wana kipato kidogo kulingana na kile ambacho umekizungumza hivi punde. Hawabagui wao, hawabagui, wanatumia kisingizio kwamba tunaandamana. Sasa inabidi wanakuja mjini, wakishapewa kibali wanakuja mjini alafu wanakuja kwenye eneo ambapo wageni wamefungua maduka, kama za nywele za wanawake. Wasomali wana maduka za kuuza chakula za nyumbani kuna ma wholesalers. Hizo vitu ndio wanalendwa wana, wana wakijifanya kwamba wanapitia hizo mitaa na kumbe nia na madhumuni yao ni kwamba wazipore zile duka. Lakini kwa hali ya Johannesburg kwa siku ya leo imekuwaje? Ha, hali hapa ni shwari kwa leo, naweza sema ni shwari, ni shwari. Ni wao kwanza wameandamana, kitu cha ajabu ni wao wameandamana dhidi ya huyu mea ambaye alikuwa amesema kwamba forena watoke. Wao sasa wamemgeuka, wanaandamana, wanaandamana dhidi yake kwamba kuna kazi kwa sababu ni wa upinzani huyu meya sio wa ANC na alipokuwa ule meya wa ANC aliwapa kazi vibarua vya hapa na pale, ambazo wanaziita piece job. Hapa sasa hivi huyu meya amekuja amezifunga zile, sasa wao wameandamana dhidi yake hapa Johannesburg. Na kwa maana hiyo, wanavyosema wame, wameandamana huwa wanaomba kibali rasmi kwa ajili ya kuandamana na kwenda kuwavamia wageni. Ha, wanachukua kibali ya kuandamana, hawachukui kibali ya kwenda kuwavamia. Wanachukua kibali ya kuandamana na wanachukua jukumu kwamba haku kutatokea uh, visa vyovyote, lakini unakuta kwamba nusu uh, ya wale ambao wanaingia kwenye hiyo kuandamana lengo lao ni kuvamia maduka. Wanaitumia ile kama kisingizio, kwa sababu patatokea purukushani, patatokea patashika hapa hapo ndani, nao wanafaidika na hiyo. Mara nyingi watu wanapoandamana, huwa kuna wanausalama ambao wako katika maeneo hayo kwa ajili ya kuweza kuhakikisha kwamba hakuna kitu ambacho kinaenda eh, vibaya ama kuhatarisha usalama wa watu katika maandamano. Je, sasa maandamano yanapofanyika hapo Afrika Kusini, ya wenyeji hawa ambao wanavamia wageni, ina maana wana usalama huwa hawapo, Idi? Usalama upo, wako nyuma huku, usalama hawawezi ingia kwa sababu utakuta ni watu karibu laki moja wanaandamana, Idi. Sasa inakuwa upande wa u usalama nao wako nyuma, kazi yao ni kuchukua video, kuangalia visa vinavyotokea. Sasa utakuta ni watu laki moja, ni, ni watu wengi. Wakishaingia kwenye mtaa mmoja, kama hapa jijini mtaa mmoja, kuna kiki tajiondoa kivamia dukalafu kirudi kwenye ile kwenye wazi anaandamana. Sasa inabidi hawa watu wa usalama hawawezi kuingia pale ndani kuweza kuwazuia wale wasiweze kuvamia, kwa sababu hata wao watakuwa wanahatarisha maisha yao. Inabidi wanachukua video, halafu baadaye ndio wanaanza kuwasaka wakitumia picha. Naam, ni Abdi Warsame, mwandishi wa habari wa kujitegemea akizungumza nasi hapa katika kipindi hiki cha kwa undani kutoka Johannesburg nchini Afrika Kusini. Na kubwa ambalo alikuwa akitueleza ni kutupa hali halisi juu ya vitendo vya chuki dhidi ya wahamiaji ambao wanafanyiwa nchini Afrika Kusini. Kipindi ni kwa undani na hivi punde basi tunapumzika, na tukirejea tutaingia sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, tunakukaribisha katika sehemu ya pili ambayo tutaangalia e, safari ya mawaziri wa hapa Marekani walioelekea nchini Mexico. Mawaziri wa mambo ya nje ambaye ni Rex Tillerson na wa mambo ya ndani uh, John Kelly wa, wa hapa Marekani waliwasili katika nchi ya Mexico hapo jana ili kuzungumza na wenzao wa nchini humo juu ya namna ya kushughulikia suala la wahamiaji haramu na vilevile vile walikuwa wakizungumza mambo mengine ambayo yanahusu nchi ya Mexico. Ni naye mwenzangu Sande Shomari, lakini baadaye vile vilevile tutajiunga na Daktari Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina ili kuweza kuzungumzia suala hili. Sande, umefuatilia uh, jimbo hili mkutano wa jana na kile ambacho kinaendelea hivi sasa, hebu tufahamishe nini ambacho kimejiri. Uh, id ligongo ni kwamba ziara hii ya mawaziri, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, hali kadhalika mambo ya ndani John Kelly ilikuwa ni, ni kwa ajili hasa uh, kwa mujibu wa CNN ni kuhakikisha kwamba hawa mawaziri wapya wa Rais Trump wanaboresha mahusiano mahusiano na kupanga maswala ya pande zote mbili kati ya Marekani na Mexico. Basi hii, haya mambo ni mengi na ya upana kuanzia maswala ya usalama, eh, biashara, ugaidi, usalama wa ndani na mipaka, hali kadhalika biashara ambayo inakadiriwa kufikia dola bilioni moja nukta tano. Unaweza kuona kwamba ni suala kubwa sana la kibiashara liko hapa, lakini pia si hivyo tu, idi walikwenda pia kuainisha kuainisha matakwa ya amri ya kiutendaji ya Rais Trump ya Januari 25 kama unakumbuka, juu ya uhamiaji ambapo maelezo yalikuwa ni kwamba kuwaondoa kwa haraka wahamiaji wote walio haramu nchini Marekani. Maanake ni kwamba si tu kuwaondoa, lakini Trump amekuja na sera ya kuhakikisha kwamba wanaondolewa kwa haraka zaidi. Sasa basi kule Meksiko kama unaofahamu, wahamiaji wengi wanatokea kule. Kwa hiyo kumekuwa na wasiwasi mwingi zaidi kati ya wananchi na jamii nchini humo. Kwa hiyo mawaziri hawa walikuwa wakienda kuelezea jinsi gani yanaathiri nchi hii na pengine kuweka wazi na kujaribu kuainisha kwamba nini hasa kinaweza kuendelea katika hizi nchi mbili, na moja ya mambo haya ambayo yamezungumzwa ni kwamba maafisa wa Meksiko wamekuwa wakiligusia zaidi suala hili, kuona kwa namna moja ama nyingine wananchi wamekuwa na wasiwasi. Wananchi wanaona kama vile wameathirika zaidi kule nchini Mexico, Idi. Kwa hiyo hawa walikuwa wanajaribu kwenda kuelezea kwa ujumla hali halisi ya kutekeleza amri hii, wakiwapo uhakikiki kwamba watakaoondolewa wataondolewa, lakini kwa njia ambazo ni za kibinadamu. Sasa hebu tuambie, nini hasa ambacho wamekizungumza moja kwa moja ya namna, katika namna ya kushughulikia matatizo ambayo yamewafanya wafunge safari. Maanake ni nadra sana kwa mawaziri wawili wa Marekani kwenda sehemu, hasa wa mambo ya nje. Naam, ni kweli kabisa Idi. Kwa jinsi hali ilivyo ni kwamba eh, swala hili ni zito, ni swala kubwa na ndio maana kweli limehusisha mawaziri wawili, si mmoja wa mambo ya ndani, hali kadhalika wa mambo ya nje. Lakini waziri wa mambo ya ndani John Kelly aliweza kupata nafasi ya kuzungumza na waandishi wa habari baada ya huu mkutano kuelezea nini hasa ambacho wao wamekwenda ukifanya, lakini akisema kwamba alisiza kitu kimoja, akisema kwamba nanukuu, ilichoandikwa kwenye CNN kwamba hakutakuwa na kurudisha kwa mamilioni ya watu kama ambavyo imefikiriwa hapo awali. Amesema kwamba wamarekani inalenga kuondoa uhalifu wa tu wataondoa lakini wale ambao wana rekodi za uhalifu, na anasema kwamba hilo litafanywa kwa utaratibu wa kuzingatia na kuheshimu haki za binadamu. Aligusia hilo swala vilevile, wachambuzi na walizungumza wakisema kwamba ni muhimu sana kwa Mexico kwa sababu e, Mexico na Marekani si maadui, wafahamu kwamba hizi nchi mbili ambazo zina ushirikiano wa karibu na zinahitajiana, kila mmoja anamhitaji mwenzake. Kwa hiyo hayo ndio yaligusiwa na waziri wa mambo ya ndani wa Marekani. Vipi kuhusu kwa upande wa Mexico, ni nini hasa ambacho wao wamekizungumza juu ya ujumbe huo wa mawaziri wawili wa, wa Marekani? Naam, ukiangalia idi kwa ujumla upande wa Mexico nao umetoa maelezo yao, na kwa mujibu utafiti opiu, wa utafiti wa piu wanaeleza tu kwamba inakadiriwa raia wasio halali kutoka Marekani wanafikia kiasi cha milioni kumi na moja nukta nne kwa hiyo kuna watu wengi sana e, kutoka Mexico ambao tayari wako hapa Marekani. Hiyo ni kwa mujibu wa utafiti wa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Lakini ni kwamba e, waziri au uh, waziri wa mambo ya nje sasa wa upande wa kule Mexico, yeye anaitwa Miguel Angel Osorio alizungumza na akasema, anazungumza bila kumung'unya maneno, kwa mujibu wa AP, akisitiza kwamba wao hawakubaliani na msimamo wa Marekani, msimamo wa kurudisha watu wengi hawaukubali, na akiongeza kwamba wamewaeleza maafisa wa Marekani wasiwasi wao kutokana na ile ongezeko la kufurushwa watu, kwa sababu haijaonekana hapo awali jinsi watu wanavyokuwa wakifurushwa. Safari hii wamekuwa wakifurushwa kwa wingi zaidi. Hali kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Marekani wa Mexico pia alichangia swali hili, anaitwa Luis Videgaray. Yeye alisema kwamba hivi sasa wana wasiwasi sana kuheshimiwa kwa haki za raia wa Mexico ambao wanaishi Marekani kutokana na utawala wa Trump. Anasema kwamba unatekeleza sera ambazo zinaonekana zinaweza kuumiza raia wa Mexico. Kwa hiyo upande wake aligusia hilo. Sasa kuna mafanikio yoyote ambayo wameyazungumza katika kukamilisha uh, eh, hili labda ambalo wanaona kwamba ni muhimu kulitekeleza ili ha haraka liwe na maslahi kwa Mexico na Marekani vilevile. Ukiangalia hili kama unavyozungumza kibiashara, kisiasa, kihistoria, nchi hizi mbili zinamuhitaji kila mmoja, na ni kwamba inaonekana makubaliano halisi hayapo, lakini basi walau Tillerson kwa upande wake aeleza kwamba hii hatua yeye anavyoiona haina makosa, kwamba utawala wa sheria ni muhimu kwa pande zote mbili katika nchi hizi, lakini akisema kwamba Mexico kwa hivi sasa na Marekani wanakubaliana kwamba usafirishaji na uingizaji wa silaha haramu ndio jambo la muhimu ambalo lazima walizuie kwenye mipaka ya nchi zote mbili. Kwa hiyo kwa upande wake anaona kwamba wanachokubaliana ukiacha mambo ya, ya uhamiaji haramu ni kuzuia uingizaji wa silaha na madawa ya kulevya. Kwa hiyo hilo, wanasema kwamba Marekani na Mexico kwa pamoja wanakubaliana kwamba watashirikiana kuhakikisha kwamba linafanyika kwa utekelezaji ulio mzuri, na kuhakikisha kwamba silaha haziingii, madawa haramu hayaingii kutoka Marekani wala kuingia ndani ya Mexico. Na vilevile vile kuna raia ambao wako Mexico ambao wanasema e, wanaishi kinyume cha sheria, hao nao pia, Mexico kwa upande wao wanasema wanajitahidi kuhakikisha kwamba swala hilo wanalisuluhisha ndani ya nchi yao. Kwa hiyo walau kuna swala moja kuna. Shukrani sana uh, Sande Shomari kwa kuweza kutujiuza hayo. Hata rais eh, Donald Trump naye vilevile jana eh, katika moja ya mikutano yake alizungumza kwamba ni kuna haja ya kuionea huruma vilevile vile Mexico mm -mm, kwa sababu wao wahalifu wote ambao wanatarajiwa kuondolewa hapa Marekani watapelekwa Mexico. Sasa je, wakifika Mexico uhalifu utaendelea? Ama itakuwa vipi? Tunaye katika laini ya simu eh, Dr. Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina. Dr. Nigula, hebu tueleze kwanza, je, kutakuwa na mafanikio eh, katika hii ziara juu ya yale yote ambayo Marekani inahitaji kutoka Mexico na yale ambayo Mexico inahitaji kutoka Marekani? Uh, kwanza tunipende kwa kushukuru tena kunipa nafasi hii kuchangia katika swala hili ambalo ni vigumu sana kwa uh, uh, kwa kuongezea tu kwa yale yote yaliyosemwa uh, na ndugu mtangazaji Sande Shomari uh, ni kwamba mategemeo yatakuwa ni, yatategemea kwa pande zote mbili, wataweza kusaidiana vipi katika suala hili, kwa sababu suala la uhamiaji uh, haramu au uh, biashara haramu ambazo zinaendelea katika Uh, pande hizi mbili na kama Mexico iki, ikiangaliwa ndiyo njia ya kupitishia hizi biashara haramu za uh, binadamu pamoja na silaha uh, mimi naona linahitaji uh, muda mrefu na mazungumzo na makubaliano ambayo pande zote mbili wapange na na kuangalia jinsi gani wanaweza wakasaidiana kupitia pande zote za hizi nchi mbili. Hiyo ni la kwanza. La pili, kama Bwana Sande Shumari alivyoongelea ni kwamba uh, ukiangalia uh, katika hali ya kiuchumi uh, nchi ya Mexico inafaidika sana vilevile vile katika uh, kuboresha baadhi ya Uh, maslahi ya wananchi wa Mexico kwa ndugu zao ambao wako huku wakituma pesa nyumbani, vilevile katika masuala ya viwanda ambavyo viko Mexico vinavyozalisha bidhaa zinazoletwa Marekani. Na mimi naona tu ni kwamba labda sera za uhamiaji, uh, kati ya Mexico na Marekani na kibiashara zi, zitaangaliwa upya na huu tu ni mwanzo ambao tunaona bwana Rex Tillerson na Kelly ambao wanahudhuria mkutano huko Mexico, tutaona kuna mafanikio na, na, na matumaini kwamba yanaweza yakapatikana. Naam, uh, pengine kitu ambacho umegusia ni kwamba pengine, eh, matukio hayo yanaweza yakapatikana sasa. Je, Sande Shomari, kuna taarifa zozote labda lini mawaziri hao wataweza kurejea hapa Marekani ama wamesharejea na nini ambacho wamepanga kuwasilisha kwa raia wa Marekani na, na, na, na viongozi wengine kuweza kujua nini kile ambacho wameafikiana? Inavyoonekana Idi, mpaka sasa mawaziri hao bado wapo Mexico na kama nilivyokuambia, si tu raia wa Mexico wapo wa hapa, lakini pia kuna kadiri, eh, kwa mujibu wa Pew Research wa Marekani ambao wanaishi Mexico wapatao eh, milioni moja wako Wamarekani wengi sana Mexico na sasa wanazungumza kwamba kuna wale wa Marekani kule Mexico ambao wamepanga leo hii Alhamisi kufanya maandamano, na maandamano haya ni maalum kabisa, ili kumpa ujumbe huyu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson kuona kwamba wao hawaungi mkono yale ambayo yanafanyika hapa Marekani. Lakini Tillerson kwa upande wake, naye alipoulizwa, aliongeza kwamba anavyoona yeye, anaona kwamba hakuna serikali inaweza kufanya maamuzi dhidi ya serikali nyingine kwao yeye mwenyewe anaeleza wazi kwamba anafahamu haya maamuzi lazima yawe kwa mpango wa makubaliano kwa serikali zote mbili. Shukrani sana Sunday Shomari, vilevile vile ni kushukuru Dr Patrick Nigula na ni kushukuru wewe msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook kwa kuweza kuwa nasi kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Je Ligongo. E, shukrani za dhati vilevile zimwendee kwake mwelekezi Aida Isa Omar Kaseko e, katika kufanikisha kuleta e, matangazo haya moja kwa moja kwako wewe kupitia kwa ukurasa huu wa Facebook. Mimi ninakuambia usiku mwema. nam hiko kilikuwa ni kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi, endelea kuburudika na burudani ya muziki ya moto, ya moto mtukunywa kunywa milenda siyo ufala ila kupenda nzikuva kwenye kidonda siyo ufala. Baby, baby nakupenda sana Nishike nikushike milele tusije kuachana. Baby, baby nakupenda sana. Nishike nikushike milele tusije kuachana. Baki na mimi, wengine wa nini? Mimi naokoka marazi, ndo maana niko makini. Mimi baki na mimi