Kwanza nawatolea salamu kwa Kiswahili kisa niwafasirie mamkuzi mema na mbawazi zitokao kwa mzamkwawa ziwaalienyi, ina maana, assalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Profesa Ahmed Sheikh Nabahani si mgeni katika tasnia ya Kiswahili amekuwa mstari wa mbele kukuza na kuendeleza lugha pamoja na kueneza matumizi bora ya lugha hii ambayo imezidi kukumbatiwa na wengi katika ukanda wa Afrika Mashariki na kote ulimwenguni. Profesa Ahmed Nabahani alizaliwa tarehe 27 Novemba mwaka wa 1927 huko Mtamwini, Lamu, na baadaye kuhamia mjini Mombasa kwa shughuli za kikazi. Kabla ya kufariki kwake, amekuwa akiugua mara kwa mara na kulazwa kwake, Matondoni visiwani Lamu Magharibi. Henry Indindi, mtaalamu wa lugha ya Kiswahili na mwandishi wa vitabu, amekuwa akifuatana unyo kwa unyo na mwenda zake Profesa Nabahani. Anaieleza sauti ya Amerika jinsi alivyomjua Profesa Nabahani. Uh, kwanza nitangulize kwa kusema kwamba nitanzia kubwa kwa sababu mimi ni mmoja katika wale waliofanya safari ya Matondoni kumwenzi Profesa, uh, Sheikh Ahmed Nabahani. Na ni mmoja ambaye mmoja katika watu ambao nafikiri wametoa mchango mkubwa katika maendeleo na malezi ya Kiswahili. Kumjua kwangu, kwanza nimemtembelea akiwa pale Risea akiwa katika shughuli hizo, hizo hizo za malezi ya Kiswahili Mombasa, na hatimaye nimeenda Matondoni nyumbani. Sasa hii ilikuwa awamu ya pili. Kwa mjibu wa Bwana Indindi, Profesa Nabahani amekuwa mtunzi stadi wa mashairi ambayo yamempa hadhi kubwa kote nchini. Swala kwa la kwanza ambalo amechangia sana ni, ni ushairi na shairi ambalo mwenyewe amelipenda sana ni ile shairi la Shaza ambalo anasema: wazami wa uziwani wa mawimbi na miuya, mzamao wa zizimbwini wahodhari wakowea, kwa kuama na kwa tani kubenua zenuzia, na uza changu kimia kichatia cha shikani. Hilo ni shairi alilopenda sana kulitaja yeye kwa sababu washairi hawapaswi kueleza Mambo kwa uwazi wanapaswa kuyafumba. Profesa Ken Walibora, mwanahabari na mwandishi maarufu ulimwenguni, anasema amezipokea taarifa za kifo cha Profesa na bahani kwa mshuko mkubwa mno. Aidha, Profesa Walibora anaeleza kuwa na bahani amekuwa mtu wa kupigiwa mfano katika uundaji wa msamiati na isilahi za Kiswahili. Mara yangu ya kwanza kabisa kuwahi kukutana naye uh mara moja nilibaini kwamba sio kwamba alikuwa msomi wa kujitegemea ambaye kwa juhudi zake mwenyewe maanake elimu alionayo sio ya shuleni. Aa, na, na ameitwa profesa na vyuo vikuu vya nje ya nchi, hasa walimtambua uwezo wake, wakamwita profesa pamoja na kwamba hana shahada yoyote, kwa sababu ya uwezo aliokuwa nao na utafiti aliofanya kwa kujituma mwenyewe. Profesa Nabahani amezikwa katika maziara ya Matondoni, Lamu Magharibi, na amemwacha mjane na watoto wawili wavulana, mmoja mtu mzima na mwingine wa miaka mitatu. Mungu ailaze roho yake mahali pema. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi.