Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni mkamiti Kibayasi na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatano, Februari 22 mwaka nao ni 2017, tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Tuliyokuandalia hivi sasa ni kwamba wapinzani huko Kenya waapa kumng'oa madarakani Rais Uhuru Kenyatta katika uchaguzi mkuu ujao ni katiba na mwongozo ambayo itatusaidia kwenda katika hatua ya pili. Ni vipi serikali itaundwa? Namba mbili, uh, ni vipi tutaendeleza mkakati ya kuhakikisha kwamba yule ambaye atakombea kiti atakuwa mmoja wetu. Na katika taarifa nyingine ni kwamba mapambano makali yameendelea huko DRC kati ya kundi la M23 na serikali Watu wa government wanaleta hawa watu wa M23 ili tusiweze kufanya uchaguzi. Hiyo ni mbinu zao, na sisi tumekusha kuzijua mbele na tutaendelea kuzi, kuzisema, tutazidenose kila siku ili waweze kuacha hizi mbinu ambazo wanaanza kufanya. Tuwe pamoja katika dakika 30 za matangazo haya ya VOA yanayosikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia zinaletwa kwako na mwenzangu Harrison Kamau. Mratibu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International eneo la Afrika Mashariki, pembe ya Afrika pamoja na maziwa makuu, Mudhoni wa Nyeki amesema kuwa hali ya kufuatilia ukiukaji wa haki za binadamu duniani umerudi nyuma hasa katika mataifa 11 anayosimamia. Hayo amesema leo akiwa mjini Nairobi wakati wa kuzindua ripoti ya shirika hilo ya kila mwaka. Kulingana na ripoti ya Amnesty, kumekuwa na ongezeko la utumizi wa nguvu kukandamiza maandamano, taharuki za kisiasa na chuki dhidi ya wageni, na ni baadhi tu ya vitisho dhidi ya haki za binadam barani Afrika. Wanyeki amesema udhabiti wa baadhi ya mataifa ya Afrika unatetereka kutokana na baadhi ya viongozi kukatalia madarakani. Wizara ya mambo ya ndani ya Marekani imetoa sera ambazo zinaweza kusababisha kurudishwa kwa mamilioni ya wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuishi hapa Marekani. Waziri wa mambo ya ndani wa Marekani John Kelly ametoa kanuni hizo Jumanne akibainisha namna wizara hiyo itakavyotekeleza amri ya kiutendaji yake Rais Donald Trump ya mwezi uliopita. Katika utawala uliopita wa Rais Barack Obama, malengo yalikuwa hasa katika kuwarudisha makwao watu ambao waliingia Marekani kinyume cha sheria, kwamba walikuwa katika orodha ya wale waliofanya makosa makubwa. Keli amesema kwamba sera za sasa zinatoa kipaumbele kwa watu wote waliokutwa na hatia ama kushutumiwa na uhalifu wowote, wamefanya vitendo vinavyomweka mtu hatarini, kukiuka mpango wowote katika kupata msaada ama kwa uamuzi wa afisa wa uhamiaji, akiona mtu anahatarisha usalama wa taifa. Na leo huko nchini Tanzania, katika ukumbi wa Mwalimu Nyerere kumefanyika kongamano la kila mwaka kuzungumzia matumizi endelevu ya mto Nile. Mwandishi wetu George Njogopa alihudhuria kongamano hilo ambalo ni sehemu ya matumizi sahihi ya mto Nile na ifuatayo ni taarifa yake. Mawaziri kwa kiasi kikubwa wamejaribu kuridhia namna ambavyo nchi zao ziko tayari kuendelea kushirikiana nchi moja na nchi nyingine kuhakikisha kwa kwamba mto huu Naili hausalii kuwa matumizi ya sasa, bali yanakuwa ni matumizi endelevu kwa kizazi cha sasa na kizazi cha baadaye. Kuzungumzia kizazi cha baadaye, bila shaka tunagusia u vijana walioko umri chini ya miaka kumi na nane kwa sasa ambao bila shaka baadaye ndo watahitaji kuendelea kuutumia Mto Nile. Nilibahatika kuwapata wanafunzi kutoka shule sekondari na shule ya msingi ambayo wamehudhuria katika kongamano hilo. Walitoa rai wakivitaka viongozi wanapokutana wasisitiza umuhimu wa kulinda Mto Nile kwa sababu wana, wanaona kwamba kusipofanyika jitihada za haraka mto unaweza kaleta madhara. Basi haya yalikuwa ni baadhi tu ya maoni ya wanafunzi hao, na mi ningependa kwa viongozi wetu waweze kuhifadhi vyanzo hivyo vya mto Naili ili kuweza kuchochea hali ya hewa kuwa nzuri, kwa kuweza kuhifadhi vyanzo vya maji pia na kutunza mimea yote ambayo inapatikana pembeni pembezoni mwa mto Naili kwa lengo la kutengeneza hali ya hewa kuwa nzuri zaidi. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama ya Afrika Kusini imetoa uamuzi dhidi ya mpango wa serikali kujitoa kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa ya ICC. Mpango huo umepingwa na kusemekana ni kinyume na katiba mapema leo kwa kuwa bunge halikuhusishwa kabla ya mpango wa kujiondoa kuwasilishwa. Mahakama hiyo imeomba serikali kubatilisha ombi la kujiondoa kwenye mahakama hiyo. Afrika Kusini ilitangaza nia ya kujiondoa kutoka ICC mwaka uliopita kufuatia ziara yenye utata mwaka wa 2015 ya rais wa Sudan Omar al Bashir ambaye anasakwa na mahakama hiyo kutokana na uhalifu wa kivita. Chini ya mkataba wa ICC, mataifa wanachama wana jukumu la kumkamata yeyote aliyetolewa hati na kumkamata kwa niaba ya mahakama ya ICC na shirika la habari la Reuters limesema kuwa China inakaribia kukamilisha ujenzi wa majengo ya kijeshi kwenye visiwa vilivyoundwa kwenye bahari ya South China, hatua ambayo kwa hakika itakuwa ni mtihani kwa utawala mpya wa Rais wa Marekani Donald Trump. Maafisa wa kijeshi wa Marekani ambao hawakutajwa wamesema kuwa ujenzi huo unakaribia kumalizika wa majengo darzeni mbili yanayofunguka pana, yanayoweza kuhifadhi makombora ya masafa marefu kutoka ardhini kwenda angani kwenye kisiwa cha Spratly. Wataalam wengi wameambia VOA kuwa huo ni uchokozi wa kijeshi kutoka upande wa China, na kwamba unaweza kuchochea hatua kutoka kwa Trump, ambaye alieleza msimamo wake dhidi ya China katika kipindi chote cha kampeni zake. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ni kwamba vyama vikuu vya upinzani nchini humo vimetofautiana kuhusu mfumo wa uteuzi wa kiongozi mpya wa upinzani ili kuchukua nafasi ya Etienne Tshisekedi, kiongozi wa upinzani aliyefariki. Wagombea sita akiwemo kaka yake na Moise Katumbi wamejitokeza ili kuchukua nafasi hiyo. Taarifa zaidi huyo hapa mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo kutoka Kinshasa. Baada ya vikao kadhaa, vyama vikuu vya upinzani nchini Congo vimeshindwa kuwa na msimamo wa pamoja kuhusu uteuzi wa kiongozi mpya wa ufuguvugu la Rassemblement. Kila chama kimependekeza mgombea na kusababisha kuwekwa na wagombea sita hivi sasa Miongoni mwa wagombea hao kwa ajili ya uongozi wa upinzani pahali pa Etienne Tshisekedi ni pamoja na Pierre Lumbi Okongo kutoka vyama saba vya G7, Joseph Olengankoy na Martin Fayulu kutoka Dynamique de l'Opposition, Lisanga Bonganga kutoka kundi la vyama vinavyomuunga mkono Etienne Tshisekedi, katebe Katoto, kaka yake na moizi Katumbi, na diomi ndongala ambaye yuko jela kwa zaidi ya miaka mitano hivi sasa. Uteuzi wa kiongozi mpya wa rassemblema ulitarajiwa kufanyika kupitia maridhiano ya wote ama consensus, lakini hivi sasa upigaji kura umebaki njia pekee ya kumpata kiongozi mpya wa upinzani. joseph olengankoi ameelezea kwamba uteuzi huo utatokana na uzito wa kila mpinzani. Kwa hiyo amesisitiza na kusema, mtu anayetaka kuongoza vuguvugu la upinzani ni lazima awe katika upinzani kwa zaidi ya miaka kumi na mitano. Kwa nini kila mtu anataka kuchukua nafasi iliyoachwa na Etienne Tshisekedi? Sababu ni kwanza, kiongozi wa upinzani ndiyo anaye mamlaka ya kupendekeza jina la waziri mkuu mpya kulingana na mkataba wa kisiasa uliotiwa saini Desemba 31. Pili ni kwamba kiongozi huyo ndiye atakayeongoza kamati ya ufuatiliaji wa mkataba wa amani vyama vingine vya upinzani vimeelezea wazi kwamba havitaachia Rassemblement uongozi wa kamati ya ufuatiliaji wa mkataba huo kwa sababu tayari chama cha UDPS kimeshapewa wadhifa wa waziri mkuu. Fidel Babala, naibu katibu mkuu wa chama cha MLC, amesema Chisekedi alipendekezwa kwenye uongozi wa kamati hiyo kutokana na uzito wake wa kisiasa du papa. Kufuatia kifo cha chen Tshisekedi, tumehisi kwamba kuna umuhimu wa kuwekwa na utaratibu mpya wa uteuzi wa kiongozi wa upinzani. Nafasi hiyo alipewa kutokana na vita vyake vya kuwekwa na demokrasia nchini na sio kama kiongozi wa UDPS. Marafiki zetu wa chama cha UDPS waondoe vichwani mwao kwamba wataachiwa nafasi hiyo. Chama cha UDPS kimeelezea kwamba nafasi hiyo aliyoachwa N Tshisekedi ni lazima iwarejelee wanachama wake. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, waziri wa mambo ya nje na mkuu wa ujumbe wa Sudan katika kikao cha tatu cha kamati ya mawaziri wa Sudan na India, Profesa Ibrahim Gandur amekutana na waziri wa mambo ya nje kando ya mkutano huo. Wamejadili namna ya kufuatilia na kusukuma ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali, ikijumuisha biashara, maendeleo ya uwekezaji wa India na kuiwezesha India kuchangia katika utekelezwaji wa miradi ya maendeleo nchini Sudan. Waziri wa India amethibitisha nia ya India katika kupanua ushirikiano wake na Sudan, hasa kwa nchi hizo mbili katika tasnia ya kihistoria ya filamu. Na polisi wa Malaysia wamesema mapema leo kwamba wanawake wawili wanaoshukiwa kumpa sumu kaka wa rais wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, na kumuua walijua walichokuwa wakifanya na kwamba walipata mafunzo kabla ya kutekeleza mauaji hayo. Mwanamke mmoja aliyekamatwa kuhusiana na kifo cha Kim Jong Nam alidai kwamba alijipata kwenye mtego wa kumdhuru Kim katika uwanja wa ndege wa Kuala Lumpur akiamini kwamba alikuwa akishirikishwa katika kipindi cha televisheni cha kutishia. Kamera za usalama kutoka uwanja wa ndege zimeonyesha mmoja wa wanawake hao akimkamata Kim kutokea upande wa nyuma na kumpulizia kitu kwenye uso wake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili. Baada ya vyama vya upinzani huko nchini Kenya kuapa kuungana pamoja kumng'oa Rais Uhuru Kenyatta madarakani, hatimaye basi vyama hivyo tano vinavyoongozwa na aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo na kiongozi wa chama cha Orange Democratic Movement ODM Raila Odinga, Kalonzo Musioka kiongozi wa Wiper Democratic Movement, Musalia Mudavadi wa Amani National Congress na Moses Wetangula wa Ford Kenya vimetangaza rasmi kuundwa kwa muungano maalum unaojulikana The National Super Alliance. Hii ni baada ya kuidhinishwa kwa ripoti ya wanachama kumi na wawili wa vyama hivyo waliotwikwa jukumu la kuunda katiba na vyombo vya madaraka. Lakini swali ni je, yapi yaliyofikiwa na kuwekwa saini katika makubaliano hayo? Basi mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera alifanya mahojiano na mojawapo ya wanachama wa kamati maalum inayounda muungano huo Kipruto Arap Kirwa na kuanza kumuuliza baadhi ya maafikiano yaliyotiwa saini ni katiba na mwongozo ambayo itatusaidia kwenda katika hatua ya pili: ni vipi serikali itaundwa. Namba mbili, uh, ni vipi tutaendeleza mkakati ya kuhakikisha kwamba yule ambaye atakombea kiti atakuwa mmoja wetu na pia atapata wale ambao watamsaidia katika uongozi huo na pia kuhakikisha kwamba vyombo vya chama ya NASA ambayo ni muungano wa vyama na pia wafanyakazi na wakenya wa wengine watakuwa wanahakikisha serikali inatoa wajibu uh, kila wakati kila mwaka, kuanzia mwaka huu kwenda mbele. Je, mwongozo huu unaelezea ugawanaji mamlaka? Inaeleza kwa upana kwamba serikali yoyote ambayo inaundwa katika nchi yetu lazima ihusishwe wananchi wote wa Kenya na nikimaanisha kwa wananchi ni kila jamii ijisikie kwamba na ijihisi kwamba iko katika serikali, kwa maana serikali uliopo wakati huu imekuwa tu serikali labda ya watu wawili na marafiki zao, lakini ile ambayo tunataka ni serikali ambayo anahusisha kila jamii aa, kila sekta na kila mtu ambaye anaishi katika Kenya ambaye ni mwananchi na pia wale ambao wanafanya biashara yao hapa kwetu. Na je, labda katika harakati za kuhakikisha mnaweka mwongozo huu pamoja, je, kuna vipengee ambavyo labda mmeweza kuviweka na kuweka sahihi kuonesha kwamba sasa hivi ndivyo mtakavyogawana madaraka? Ah, hiyo ni hatua ya pili na kugawana madaraka si muhimu sana kwetu. Tungependa tuwe team ambao tunaenda kwa serikali tukiwa pamoja. Yule ambaye atashika bendera atakuwa tu mmoja wetu eh, lakini haimaanishi kwamba yeye ana umuhimu zaidi kuliko wale ambao watashika bendera. Hilo ndilo jambo na wazo ambao tungependa kusambaza kote nchini na kwa Wakenya wenzetu popote walipo ulimwenguni. Ni vipi vigezo ambavyo vimeweza kuviweka bayana ambavyo vitawaelekeza kuweza kupata mgombea wa tiketi ya NASA? Eh, jambo la kwanza tumehakikisha kwamba kuna njia karibu tatu. Kwanza tunaweza kuenda kwa masikizano ambao wao viongozi wanaweza kusikizana waseme fulani ndio wanaweza kukombea kiti. Pili, tunaweza kutumia baraza la wazee ama kikundi ambayo inahusisha vyama vyote uh, katika hali ya mazungumzo, majadiliano na kuafikiana kwa yule ambaye atakombea kiti. Nini sasa kinafuata baada ya hapa? Kwanza ni kusambaza ujumbe, vile umesikia, tutakuwa upande wa Eldoret tarehe 25. Uh, pili tutaenda katika ile wanaita kwa kimombo retreat, kuhakikisha kwamba kila kipengele ambao tumeandika hapo tunapanua, na tukipanua tunapoona kwa njia ya fasaha ambapo hatutaweza kufanya makosa. Jambo la tatu ni kurudi kwa umma, kuwaeleza ni vipi, hatua gani tumefikia, kabla ya wakati wa uchaguzi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Haya basi, msikilizaji, kutoka huko Kenya. Hivi sasa tunarudi tena jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, na sasa ni mashariki mwa DRC ambapo tunaarifiwa kuwa mapambano makali yamezuka kati ya kundi la M23 na jeshi la serikali ya Congo fa rdc tangu leo asubuhi, mashariki mwa mji wa Rushuru huko Kivu Kaskazini. Taarifa za mwisho zinaeleza waasi ishirini wameuliwa na watatu wamekamatwa pamoja na majeruhi kadhaa. Habari hii kwa kina inaripotiwa na mwandishi wetu kutoka huko mashariki mwa Kongo, Austere Malivika. <coughs> Mapigano hayo yalianza asubuhi pa Busanza kwenye mlima wa Songa kilomita kumi mashariki mwa mji wa Ruchuru ambako silaha za rasharasha na nzito zimesikika tangu asubuhi hadi jioni hii. na mapambano mengine yameripotika Pakitagoma Busanza, mpakani mwa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ambako kundi lingine la M23 limetwangana na, na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, huku taarifa zikisema kwamba waasi watano wameuliwa katika mapigano hayo. Meja Njike ni msemaji wa Operation Sokola ya pili. popote kwenye wanajificha so, kwao napata jua ni kusema kama jeshi ya Kongo iko naendelea pa kazi yake. Wakati huo huo, vyama vya upinzani na vyama tawala vyahitilafiana kuhusu uasi wa M23 ambao umeanja upya hapa Kivu Kaskazini baada ya kufurushwa mwaka wa 2012. Neema Vikai Lwira ni kiongozi wa Rassemblement ikiwa upinzani hapa Kivu Kaskazini. Watu wa government wanaleta hawa watu wa M23 ili tusiweze kufanya uchaguzi, hiyo ni mbili zao na sisi tumekusha kuzijua mbele na tutaendelea kuzi, kuzisema tutazidenonce kila siku ili waweze kuacha hizi mbinu ambazo wanaanza kufanya. Na ukiangalia vizuri, sio ndani ya province tu ya Nord Kivu ndio wameanza kufanyisha vita, wameanza kuingia kule Makasai, wanaenda bako ngoma, province zingine wanaendelea kufanyisha vita ili walete sababu ya kutokufanyisha uchaguzi. sisi ile ambayo tunataka ni kusema uchaguzi ufanyike. Upande mwingine nimezungumza naye Paluku Muha ya Ezekiel, msemaji makamu wa chama tawala PPRD, RD Kivu Kaskazini. Nafikiri ya kwamba wao mpasha habari unakuwa mkaaji wa hapa Kivu ya Kaskazini, unajua M20 natoka wapi. Madai yake ni kwamba tunapenda rais Kabila atoke, tunapenda hili na lile, na ni ile ile inasemeka kwa upande wa wapinzani. Namna gani sisi tutaenda kuleta tena kitu ambacho kinampinga rais wetu? Nafikiri ya kwamba hii, unajua, imekuwa zoezi ya wafanyasiasa wa Kongo, kama wameanza kitu kinapoleta haya, wanaanza kusema hai shetani, tunataka kupinga. Aa, wapinzani wa kwetu kama wanakataa, wanataka kupinga M M23. Nafikiri ya kwamba wanataka kuonyesha ya kwamba imeonekana shetani, sababu wameona kweli raia hawapendi kitu hiki hata kidogo, alafu watu wanafikiri tulileta kitu hiki kitatuletea mihali, inaanza inaomba tuki, tukikane na natu, tuanze kusema kwamba ni watu wengine wanakifaa, lakini kwa kweli M23 ni wapinzani kama vile walucha kama vile wafanyafujo wengine wa wote. Ifahamike kwamba waasi wa M23 wamekuwa wakishutumu serikali ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutotekeleza mikataba ya Nairobi kuhusu mazungumzo ya Kambala ambayo inahusu FDLR, swala la kurejesha wakimbizi pamoja na masuala mengine ya kijeshi. Oser Malivika, VOA. Saratani ama kansa ni moja ya magonjwa yanayochangia vifo na maradhi kote ulimwenguni, huku takwimu mpya za shirika la afya duniani WHO zikionyesha kuwa kila mwaka watu milioni 8.8 hufariki kutokana na saratani, wengi katika mataifa yanayoendelea. Katika taarifa yake mapema mwezi huu, mkurugenzi wa shirika la afya duniani katika idara ya kukabiliana na magonjwa yasiyoambukiza Dr Etienne Krug alisema kuwa moja ya tatizo la ugonjwa huu ni kutambuliwa kansa kwa kuchelewa, ikiwa ni pamoja na mataifa ambayo yako na vifaa bora vya matibabu. Katika makala ya afya wiki hii, tutaangazia saratani ya damu, kama anavyoripoti mwandishi wetu kutoka Mombasa Amina Chombo. saratani za damu ni kati ya saratani zinazoathiri watu wengi kote ulimwenguni, huku takwimu huko Uingereza zikionyesha kuwa kwa kila dakika ishirini mtu mmoja anatambuliwa kuwa na saratani ya damu ikiwa ni sawa na watu sabini kwa siku, watu elfu ishirini na tano kila mwaka. Lakini je, kansa za damu ni gani? Saratani za damu ni aina tofauti tofauti, ni zile ambazo zinaweza kuitwa leukemia, zile zinaitwa multiple myeloma, na pia tuko na saratani zingine ambazo ziko katikati na damu na tezi, zinaitwa lymphoma. Sana sana ni tezi zinafura, lakini pia kwa lugha ya medicine zinakuwa grouped kwa saratani za damu. Huyo ni daktari wa saratani hapa Mombasa, katika hospitali za Agakani na Mombasa, Riaz Kasman. Na kama ilivyo kwa aina mbalimbali za saratani, chanzo cha saratani ya damu hakiko wazi kama vile ugonjwa wa malaria, lakini madaktari wanahusisha sana na miale ya wakati wa vita vya dunia na mitindo ya kimaisha, kama anavyoeleza Daktari Riaz. chembe chembe ambazo za jeans, ambazo zinageuka kuwa na kasoro ambazo zinafanya hiyo saratani itokei. Pia kemikali zimeangaliwa na zimeonekana kuwa zinaweza kufanya hiyo saratani ikuwe. Pia kuna uh, kemikali zingine kama uh, hizo za petroli benzin, ambazo zimelaumika kuwa zinaweza kuleta hizo saratani, lakini hakuna uthibitisho kabisa. Sana sana zinaweza kutokea zenyewe multiple myeloma iliyo moja ya saratani za damu ambayo inaambatana na kuumwa kwa mifupa kufuatia kuathirika kwa, kwa bone marrow, ni kati ya saratani zinazosumbua wa Kenya. Akiwa nyuma ya usukani wa gari lake, akiwa yuko barabarani, ni nadra kwa mtu kufahamu kinachomsumbua. Kasisi Paul Selel wa kanisa la Kisima cha Neema, kusini mwa pwani ya Kenya, akiwa kiongozi wa kanisa na baba ya watoto wawili, kwa zaidi ya miaka mitatu sasa, kasisi Selel amekuwa akitibiwa saratani na hapa anaeleza namna alivyofahamu. Nilikuwa na hali ambayo ilikuwa sitofahamu, mara nasikia ninachokachoka, naenda kwa daktari, lakini pia nilisumbuliwa kisha kidogo kidogo na madaktari fulani, ambayo hawakuweza kujua ni nini kinanisumbua, mpaka pale mwaka wa 2013 ambapo tulijua kwamba ni ilipatikana na saratani ya mifupa, nikaanza kufanya matibabu katika hospitali kuu ya kitaifa Kenyatta nil... Kasis Selel azidi kunieleza aliyopitia ikiwemo kulazwa hospitalini. Mbali na kuwa ilifika kipindi alishindwa kutembea na lazimika kutumia kiti cha magurudumu, huu nikalazwa tena katika hospitali ya Mpisha mwaka uliopita. Wakati huo sasa, zile dawa nilikuwa ninakula zilikuwa hazinisaidii kabisa kabisa, na baadaye nikageuza matibabu kutoka Nairobi mpaka hapa Mombasa katika hospitali ya Gakani. Wakati huu nilikuwa hata kutembea hasiwezi hai, nilikuwa kwenye kiti cha magurudumu. Kukaa chini ilikuwa ni vigumu, kutembea ilikuwa ni migumu Alafu nilikuwa pia nimevunjika mkono kwa sababu tunazungumzia juu ya saratani ya mifupa. Akiwa mmoja wa wagonjwa wanaotibiwa na Riaz, Daktari Riaz nilimuuliza daktari kuhusu tiba saratani hii inayovunja hata mifupa. kwa multiple myeloma haswa, matibabu yake ni unless tufanye bone marrow transplant, lakini otherwise, hiyo ni aina moja ya saratani ambayo ina inasonga polepole pole. Kwa hivyo tunaweza kupatia madawa za aina kadhaa za kimotherapi ambazo zinaweza kufanya hiyo saratani ipungue, saratani ya yuke na mtu akuwe bila shida, akiwa amerejelea kazi yake japo sio kwa kasi kama alivyokuwa akifanya mbeleni. Kasisi Selel anijuza kuwa alipitia matibabu hayo ya kimotherapi, ambapo alipata kimotherapi 29 na hata wakati mwingine alilazimika kufanyiwa mara mbili kwa wiki, hali ambayo ilimwacha taabani kutokana na makali ya dawa hizo. Tiba saratani nchini Kenya ni ghali mno, ambapo kasisi anaeleza namna ugonjwa huo unavyotia ukorofi, kwani mgonjwa huuza kila alicho nacho, anauza kila kitu mpaka kuku, tunabaki bila chochote. Lakini pia katika kuangalia ugonjwa huu, vitu vine ni vya muhimu sana. Kitu cha kwanza ni uwe na imani kwa Mungu. Kitu cha pili ni wale watu wanaoishi pamoja na wewe, caregivers. Kitu cha tatu ni ile nutrition, lazima ule vyakula vizuri, alafu jambo la nne kabisa ni hizi dawa. Sasa na hapa azidi kunaeleza kuwa kemotherapi moja inagharimu dola mia tano ambayo ni sana shilingi elfu hamsini za Kenya kutegemea dawa inayotumika kwa wakati huo na hata nyingine hugharimu dola elfu moja. Sawia na shilingi laki moja za Kenya hali ambayo maskini hawezi kumudu. Wataalam wanashutumu ukosefu wa madaktari wenye utaalam wa kutosha kuhusu dalili za mapema za saratani huku wakiitaka serikali kuwekeza katika matibabu ya saratani. Bado gharama ni juu sana ingawa kwa sasa NHIF imekuja kutusaidia, lakini inasaidia kwa kiwango tu na bado madawa hizo za chemotherapy gharama yake ni juu sana. Kwa hivyo itakuwa nzuri kama serikali Ikiingia kwa kufanya bei za hizo madawa kwa chini. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, makala ya afya, VOA, Sauti ya Amerika. Kwenye habari ambazo zimetufikia ni kwamba rais mpya wa Somalia Muhamed Abdullahi Muhamed anayefahamika sana kama Farmajo ameapishwa hivi leo mjini Mogadishu akiahidi kuanza kurudisha udhibiti katika nchi yake iliyoharibiwa na mapigano. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo haya kwa niaba ya wote walioshiriki, msimamizi Abdu Shakur Abodi, mwongozi Aida Isa. Hapa studio niko na mwenzangu Harison Kamau ni Mkamiti Kibayasi. Usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni ya serikali ya Marekani. Ni miaka sita tangu serikali ya Iran kiholela ilipowatia ndani viongozi watatu maarufu wa kisiasa bila y kuwafungulia mashtaka rasmi au kufanyiwa kesi. Wawili kati yao, Mehdi Karubi na Mir Hussein Musavi, walikuwa wagombea katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2009. Watatu ni mke wa bwana Musavi na mtetezi wa haki za wanawake zahra Ranavad. Kufuatia matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2009, maandamano mengi ya amani ya waunga mkono demokrasia yaliwakutanisha mamilioni ya watu katika mitaa ya Tehran na miji mingine nchini Iran. Maandamano ambayo yalikuja kujulikana kama Green Movement yalizimwa kwa ghasia na serikali. Februari mwaka 2011, Karubi Musavi na Rahnavad waliwekwa kizuizini na kuwa chini ya ulinzi majumbani mwao. Katika maadhimisho ya mwaka wa sita tangu kukamatwa kiholela, Marekani kwa mara nyingine tena inataka kuachiwa haraka na kuachiwa kwa wafungwa wote wa dhamira ambao wametiwa isivyo haki ndani nchini Iran. Kaimu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Mactona, amesema katika taarifa ya maandishi kwamba kuendelea kuwekwa katika kizuizi cha nyumbani kwa Karubi, Musavi na Rahnavad kunapingana na majukumu ya kimataifa ya Iran, ikiwa ni pamoja na maazimio ya kimataifa ya haki za kiraia na kisiasa ambapo Iran ni sehemu ya hilo na kutoa dhamana ya haki sawa na kutowatia raia katika vizuizi au ukamataji holela. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea maoni ya serikali ya Marekani. <tune>