Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Eh, express msikilizaji jina langu ni meri mgawe na mimi naitwa sandey shomari msikilizaji leo ikiwa ni jumatano februari 22 mwaka wa 2017 kukudokeza tu miongoni mwa mambo tuliyokuandalia hivi leo ni kuhusu rais wa kenya uhuru kenyatta aenda huko somalia kushuhudia kuapishwa kwa rais mpya wa nchi hiyo bila kusahau kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo congo vijana wanazungumzia kuhusu mapambano na makundi ya kigaidi je Vijana wanaenda kujiunga huko, na kama anajiunga ni kwa nini? Nam msikilizaji, endelea kutufuatilia matangazo haya ya VOA Express kuanzia tunavyoanza hadi mwisho wa kipindi hiki moja kwa moja. Basi tuende huko DRC ambako tunakutana na mwandishi wetu wa Austeri Marivika. Leo Sande Marivika amefuatilia kuhusu stori ya hawa vijana ambao wanajiunga kwenye makundi ya wapiganaji. Matokeo yake wengine wanakufa katika vita, kwa sababu wanakuwa hawajui jinsi ya kujihami vizuri, na wengine wanashindwa kwenda shule. Basi mambo ni mengi Malivika. Asante sana Mary Mugawe, pamoja naye sande Shomari. Hapa ni kwamba vijana wengi wamekuwa wakitumiwa katika shughuli mbalimbali, siasa, uasi na mambo mengine. Hapa naungana naye Tresor Akili, mmoja wa vijana wa Lucha. Ni yani sababu ya kuona vijana wanaandamana, vijana wanakutaniwa wakiingia waki katika eh, machama eh, yani, ya majeshi ya mapinduzi ni sababu hao vijana kwa Kifaransa wanasema ils ne sont pas encadres hakuna Eh, yaani serikali ambayo inakuwa na hiyo hiyo jukumu wakamata vijana na kuatia nafasi moja. Eh, serikali imeacha hiyo kazi ya kwake, alafu vijana wanakuwa wakijitafuta ndani ya makundi ya majeshi wa vijana, wanakuwa wana, wanajikuta wakijitafuta barabarani ajili ya kulomba haki yao. Hasana, kwa hiyo kwa sababu tunakuwa na polisi ambao sio professional, jesi inakuwa inapiga risasi ndani ya maandamano ya vijana. Sasa wanapopigwa risasi, tunaona wanauliwa, inabidi vijana wawe sujaa na wapiganie taifa hiyo. Hata hivyo, nimekutana naye Kibira Ndole, kiongozi wa vijana Kivu Kaskazini, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kwa vijana ninayo mwito ya kuambia ya kwamba hawawezi wakajitie na nafasi ya government, inabidi wawe e, wenyi kushiku kusindikiza gavementi katika kazi ya kuleta usalama eh, kwa raia wote, na zaidi waepuke kuenda katika hizo kundi za eh, kumiliki silaha, kwa sababu mara na mara wanawahimiza kuenda katika hizo makundi. Lakini wengi wenye kufariki katika kazi ya hizo makundi za kumiliki silaha zaidi tena ni vijana, na ni hapo vijana wanakuwa eh, chanzo vilevile ya mateso yao, kwa sababu wanapo shika silaha wanaleta mafa katika raia yenye kuwa zaidi na vijana. Wanasiasa washutumiwa kutumia vijana katika siasa zao. Neema Vikailwira ni kutoka vyama vya upinzani na maandamano. Inasemeka kabisa ndani ya katiba ni sherti kila mtu aweze kuandamana kama nakutana kuna jambo ambalo haliendeki, lakini wale ambao wanaandamana maana wanapigwa masasi. Ukiangalia hii ma, ma e, imaji ya Kinchasa, watoto wadogo, wanafunzi wanapigwa na polisi, ni kitu cha kushangaza sana. Lakini utaangalia watu wa M23 wanakuja na wananyamaza, hawatasema kitu. Naye paluku muha ya Ezekia, akiwa wa chama tawala Pepe, er asema kwamba wao hawawezi kuchangia katika swala la kuharibu maisha ya vijana. Hii inaweza kuwa mshangao, sababu sisi wa upande wa wingi wa utawala hatuna watu wa kutembea barabarani. Wangeuliza swali hili kwa wale ambao wanakuwa na watoto wa kutembea barabarani na wale ambao wanatumia watoto kufanya vita, si siwanye kutawala wanafanya ile. Lakini tunajua ya kwamba kuna vyama vimeundwaundwa hapa kama Lucha kama vinginevyo ambao wanakuwa na watoto wa kutembea barabarani, lakini sio watawala. Hapana, ni kwamba vijana wengi hutumiwa katika makundi ya wapiga naj maandamano na vitendo vingine, na kwa sasa vijana wako hatarini. Haya, asante. Unasikia taarifa hiyo yeah. Nilipokuwa nimezungumza na Malivika leo asubuhi, alikuwa ananiambia kwamba sasa hivi yani ni kama kitu cha kawaida tu, wala wazazi tena hawaoni ni ajabu wanaposikia kwamba watoto wao wametoweka na wanaambiwa labda pengine wamejiunga kwenye hayo makundi, wanaona sasa wameshaanza kuzoea kuona ni jambo la kawaida. Lakini ingawa iko kwenye katiba ya DRC kusema kwamba watoto wasiwekwe katika mstari wa mbele mm -hmm. katika kufanya mambo haya ya kwenda kupigana kwenye, kwenye mstari wa mbele kwenye ma, makundi Mbamano. lakini bado hilo jambo linaendelea, na swala lingine ni kuhusu um, wakati wanandamana kule DRC. sasa hivi wamekuwa wajali mm -hmm. tena eh? Watoto nao wanachukua wanafunzi wanawapeleka mbele kabisa, kwa wanapokuwa kule mbele, kama kunatokea na mabomu ya machozi kufurushwa labda na polisi na nini, nao pia wanaathirika, wanakuwa katikati ya yale maandamano, wanakuwa wamewekwa kama chambo. Nafikiri hii ni swala ambalo pengine tabii pia e, tulifuatilia kwa undani zaidi na vile vile, Meri, baadaye kidogo tutaangalia huko nchini Tanzania ambapo leo wanasema kumekuwa na kongamano ambao hufanyika kila mwaka, lakini hii ni kwa ajili ya e, matumizi endelevu ya mto Nile. Sasa pale vijana nao wameshirikishwa kuweza mm -hmm. kuona huu mto mm -hmm. una faida gani kwao, nini ambacho wao wanazungumza, tutasikia hiyo ripoti baadaye tukizungumza na John pale Tanzania. Basi msikilizaji, kama tulivyokudokeza hapo awali, leo Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameelekea huko uh, Somalia kuungana na viongozi wengine wa dunia, bila shaka kwa ajili ya kushuhudia lile tendo like historia, la kihistoria la kuapishwa rais mpya wa Somalia Muhamed Abdullahi Farmajo katika Uchaguzi ambao sande ulifanyika, nafikiri ulitumia kama duru ngapi? Ulitumia duru za kutosha tu, kwa sababu wagombea walikuwa wengi kidogo, mm. tofauti na maeneo mengine, na uchaguzi ule unakuwa unapigiwa kura na wabunge, tofauti na mm -hmm. nchi zingine, ambapo unaona kwamba wananchi wanapanga fuleni mm -hmm. kwenda kupiga kura. Kwa hiyo uchaguzi wao ni tofauti kidogo. Karibu Kioko, umefuatilia taarifa hiyo katika laini ya simu. Tuambie, ziara kweli ya Rais Kenyatta imeshuhudiwa leo kwa sababu ameondoka ghafla tu akazuru Mogadishu na alikuwa miongoni mwa wale wamealikwa eh, kwa sababu ya hafla ya kumwapisha rais huyu mpya. Wanamfahamu zaidi kama Farmajo na vyombo vya habari hapa Kenya vimechapisha habari hiyo kwamba rais kazuru Somalia kwa mara ya pili. Itakumbuka kwamba Septemba mwaka jana, amemaliza miezi mitano tu, amerejea Somalia, kulikuwa na mkutano wa IGAD mwaka jana kuzungumzia mambo haya ya uongozi na amani Somalia. Na sasa kwa sababu hafla ya kumwapisha rais mpya imefanyika leo majuma mawili tu baada ya ya Mohamed uh, uh, Farmajo Abdullahi kwa kuchaguliwa kama rais na wabunge, viongozi wamerejea. Viongozi wa Ethiopia pia alikuwa katika mkutano ule. Na tukiwa Mombasa hapa, manake miji ya Mombasa, Nairobi, katika mtaa wa Isili na pia kule kaskazini mashariki Garissa, Mandera na Wajia, kuna raia wenye asili ya Kisomali, wasomali wa Kenya, wasomali wa Somalia, wa Somalia, sasa wamekuwa ni kitu kimoja kusherekea ushindi na hafla ya kumwapisha rais mpya. Na nikiwa Mombasa, nimezungumza na Fatma Nur, Shukri Abdi na Muhamed Bashir kuhusiana na raha yao juu ya Somalia kupata rais mpya. Tuwasikie. Jina langu naitwa Mohamed Mukhtar Bashir kwa jina ambayo ninazaliwa nao, na nimetoka Mogodisho na nafurahi sana kwa hivyo president amepatikana, saa hii nataka afanye maendeleo. Tunapenda na sana vizuri, na akiendelea hivyo vizuri, tunamwongezea hiyo tena miaka minne ingine. Hiyo nchi alete amani, alete utulivu awapatanishe wale ambao wanagombania. Kwa hivyo nchi iwe amani, wapatane wale ambao wanapigana. Sahihi. Mimi naitwa Shukri Abdi Adan. Hadi president yule mwingine aliotoka alimkabidhi kwa amani, na sasa tunafurahia, tunapenda huyo president. Pia naningehimiza Maal Shabab nani nani wote waregeshe silaha, kuwe na amani. Salamu alaikum wa Somali na wa Somalia hapa, tumeshukuru sana Somalia nabadgeliyada iyo barwaqada ay ku dhacday. Hakuna nchi ambayo umetukaribisha kama Kenya. Kenya tunawapenda, na ni wenzetu na ni jirani yetu, na wao pia tuwaombe wao wafanye pia maendeleo hivi hivi. Farmajo juu Eh, Kioko, <laughs> Kioko inaonekana, inaonekana. <laughs> ina shomari naraha kwelikweli, huko vile. Hawa mnasikia hapa ni vijana ambao baadhi yao katoka Somalia na kuna wale wamezaliwa hapa hapa Kenya, lakini wanaamini kwamba Kenya ni nchi imewasaidia. Wamesema Kenya ni nchi jirani imesaidia Somalia kwa hali na mali, na kama umesikiza kwa makini masuala muhimu wanaozungumzia hapa, kwanza wamesema pongezi kwa Rais Uhuru Kenyatta kutambua Somalia, na wamesema mambo mawili Alshababu waweke silaha chini mm -hmm. Somalia sasa ni nchi yenye amani mm -hmm. Na hoja ya pili waliotoa hapa katika mazungumzo ni kwamba wale wanajeshi walio Somalia hawani, maana yao waendelee kukaa kule, waachie Somalia na wanajeshi wake waendelee kujilinda, sasa kuna amani. Kitu kitu kime, nimekiona pia hapo kio kiokio, walikuwa wanasema kunyweni soda, kunyweni soda tu, ndio walikuwa wanaenda wapi? Na maana wanatoka Kenya wanaenda <laughs> Somalia <laughs> kushuhudia kuapishwa. Kenya imeshuhudia ime, ime, ime sherehe kamili, maanake nimesikia mitaa ya Isilini Nairobi na wengine hapa katika mtaa wa Kibokoni barabara ya Kioko. Sina budi kukukatisha he. Sasa basi tuende moja kwa moja tukasikilize habari za dunia. Wizara ya mambo ya ndani ya Marekani imetoa sera ambazo zinaweza kusababisha kurudishwa kwa mamilioni ya wahamiaji wasiokuwa na vibali vya kuishi Marekani. Waziri wa mambo ya ndani wa Marekani, John Kelly, ametoa kanuni hizo Jumanne akibainisha namna wizara hiyo itakavyotekeleza amri za kiutendaji za Rais Donald Trump za mwezi uliopita. Katika utawala uliopita wa rais Barack Obama, malengo yalikuwa hasa katika kuwarudisha makwao watu ambao waliingia Marekani kinyume cha sheria, kwamba walikuwa katika orodha ya wale waliofanya makosa makubwa. Waziri wa mambo ya nje na mkuu wa ujumbe wa Sudan katika kikao cha tatu cha kamati ya mawaziri wa Sudan na India, profesa Ibrahim Gandur amekutana na waziri wa mambo ya nje kando ya mkutano. Walijadili namna ya kufuatilia na kusukuma ushirikiano katika nyanja mbalimbali ikijumuisha biashara, maendeleo ya uwekezaji wa India na kuiwezesha India kuchangia katika utekelezwaji wa miradi ya maendeleo nchini Sudan. Waziri wa India amethibitisha nia ya India katika kupanua wigo wa ushirikiano wake na Sudan hasa kwa nchi hizo mbili katika tasnia ya kihistoria ya filamu. Na waziri mkuu wa India Narendra Modi ametoa mwito kwa Marekani kuwa na mtazamo wenye uwiano na wa mbali kuhusu vibali vya kuingia nchini kuwezesha maelfu ya wataalamu kutoka nchini India kufanya kazi Marekani ili kuimarisha tasnia ya teknolojia ya kompyuta iliyofikia dola bilioni 150. Kiongozi huyo wa India alitoa mwito huo wa kuwepo kwa mtazamo huo wa vibali vya kufanyia kazi katika mkutano na ujumbe wa wawakilishi 26 kutoka vyama vyote katika bunge Polisi wa Malaysia wamesema kwamba mapema hii leo wanawake wawili wanaoshutumiwa kumpa sumu kaka wa rais wa Korea Kaskazini Kim Jong-un na kumuua walijua kile walichokuwa wakikifanya na walipewa mafunzo ya kufanya mauaji hayo. Mwanamke mmoja aliyekamata kuhusiana na kifo cha Kim Jong Nam alidai kwamba alitegwa katika mtego wa kumdhuru Kim katika uwanja wa ndege kwa Lumpur akiamini kwamba alikuwa akishiriki katika kipindi cha televisheni ya kutishia mtu jambo fulani. Kamera za usalama kutoka katika uwanja wa ndege zimeonyesha mmoja wa wanawake hao akimkamata Kim kutokea upande wa nyuma na kumwekea kitu katika uso wake. barabara bara kabisa. Mpenzi msikilizaji, ni matangazo ya VOA Express yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. E, si vibaya basi tukikumbusha msikilizaji kwamba hapo baadaye usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni na vilevile kipindi cha kwa undani kikiletwa naye Id Ligongo siku ya leo. barabara bara kabisa, basi Meri mgawe moja kwa moja. E, ukiwa naona umependeza na koti lako jekundu <laughs> Uko tayari kabisa kutuambia yale yanayojiri baada ya lile swali swali, eh? Kwanza tundao, nilisome sande, tuambie swali lio tulotoa jana linasema nini, halafu tutoe majibu yake tuliloliandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Uhum. na tukawambia wasikilizaji wetu vilevile watazamaji wetu wa mtandao wa Facebook, tafadhali hebu jibuni ili swali. Uhum. swali ilikuwa linasema hivi: je, simu imeshawahi kukuharibia kwa mpenzi wako? Haya, hilo swali, barabara kabisa. Nianze kusoma majibu, nakuambia majibu yamemiminika kweli <laughs> <laughs> kweli. Andrea Cleve anasema nam, iliharibu uhusiano wetu, kwani alinipigia simu kwa namba ambayo ilikuwa ngeni na tuliwasiliana kwa siku kadhaa bila mimi kutambua kuwa ni mpenzi wangu, then baadaye nilimtongoza, ndipo hapo akanibamba na kuniambia today is enough, ikawa e, hivyo hadi leo siko naye tena. Simu pia ina mabaya yake. Barabara kabisa, pole sana bwana. Haya, Emanuel Mga, Mganga anasema unapekua simu ya mwenzako ili iweje? Unaachiwa simu, kumbe mtu ana lani nyingine ya mchepuko wake, yani msichana wa pembeni, au mwanamke wa pembeni Angalia maisha yako yanakwendaje. Hata ufanye nini, mwenye yake ana yake. Inachekesha kweli. Juaki mdani mm. msikilizaji huyo anaandika, anasema mm. hayo, hayo ni mambo ya mm na mpenzi wangu ya mimi na mpenzi wangu, nyiwe mnataka mjadili huku ili iweje? Kashaogopa haya. Basi Joaki, mambo mazuri, tunashukuru kutuandikia kwenye mtandao wetu. Na Bella Bandio anasema tusilaumu simu jamani, kama ni video au picha au message uliojitumia kwenda kwake, wewe ndio ujilaumu. Ni, ujila ni kwa nini uwe na video au picha zinazoweza mtatiza mpenzi wako? Ni mbaya zaidi kwa message, maana inamaanisha uliandika mwenyewe. Tusiwe watumwa wa simu zetu, Tusisizingizie hizo simu. Sikia sikia simba, Simba. Joseph anakuja na mtazamo tofauti kidogo anasema, mm-hmm. Mimi mimi haijawahi kunitokea simu kuniharibia na mpenzi, ila mimi nishawahi kumharibia mpenzi na mpenzi wake. Siku niliomba namba ya yule dada alinipa, siku niliamua kumpigia ili nimjulie hali, akapokea dume kanuliza, wewe nani na iga aposta wote, bila shaka yule dume lilisema hivyo, wewe nani? mm. Unampigia simu nani? hapa amekupa nani? Simba. Ah ha, hatujui kilichoendelea, ngoja tumwachie Simba. Joseph hajataka kuendelea ha, kwa kiasi zaidi na msikilizaji hayo <laughs> <laughs> ndio mambo ya simu za mikononi, tena kule Tanzania hizi smartphone wanaziita simu zenye akili mm -hmm. Lakini zinaweza zikakutia akili au zikakuharibia akili ukajikuta kwenye barabara. Msikilizaji, kipindi hiki ni VOA Express moja kwa moja tuende kupata mdundo eh. Ni mambo ya nyimbo haya, msikilizaji. Ni radio na Wiso, msikilizaji, hawa kutoka kule Kampala, Uganda. Kibao gani? Ni kibao kimoja matata kwelikweli. Hichi kibao e ni cha kule nchini Uganda, Meri mgawe. Hawa wanatamba kwelikweli wa redio na wuso wakiimba kwele lugha ya kule Luganda kizuri lakini kizafi. Ah, mambo mazuri kabisa! <laughs> Basi moja kwa moja, hebu tuangalie Mary. Baada ya kupata hiyo nyimbo safi kabisa kutoka kule Uganda, tuelekee huko Tanzania, ambapo leo katika ukumbi wa Mwalimu Nyerere umefanyika kongamano ambao ni la kila mwaka mm -hmm. kuzungumzia matumizi endelevu ya mto Nile. Sasa mwandishi wetu George Nyogopa alihudhuria hili kongamano, na muda mfupi uliopita mimi nipata nafasi ya kuzungumza naye, na kwanza kabisa kutaka kujua juu ya kongamano hili. Je, nini ambacho kimezungumzwa na vijana wametoa maoni gani? Basi Njogopa muda fupi aliongea nami kutaka kujua. Njogopa, asante sana Shomari. So, ni mkongamano ambao linafanyika kila mwaka. Mto huu unaunganisha nchi kama kumi, ambazo kwa kiasi kikubwa zinategemea uhai wa mto, nayo kwa kiasi ambacho imefanya mawaziri kutoka pande zote ya nchi nane wakutane mara kwa mara kuweka mkakati wa pamoja ambao utatoa dira kuona kwamba kila nchi inafidika kwa kiasi kinachoridhisha kuhusu matumizi ya mto Nile na hii ndio imefanya kuwepo kongamano lililofanyika kila mwaka kwa nchi hizi, na kongamano hilo limekuwa likizunguka. Mara hii linafanyika Dar es Salaam, Tanzania. Ni kongamano la kumi na nane. Kumekuwa na hotuba, mazungumzo, rai kuhusu namna nchi hizi zinavyopaswa kutumia mto Nali kwa endelevu kivyo, mawaziri wanahusika na masuala ya maji kutoka maeneo hayo walipata nafasi kutoa salamu, lakini pia walitoa salamu muhimu kuhusu serikali zao zinavyozingatia mikataba kataba iliowekwa na nchi husika kuhusu uhai wa mto Nali. Labda Jogopa, utuambie tu baadhi ya mawaziri hao ni yapi ambayo wameyazungumza katika utekelezaji wa haya maswala. Sande, mengi yamezungumzwa, na tukianza kujadili nadhani tutamaliza muda wote, lakini cha msingi, mawaziri kwa kiasi kikubwa wamejaribu kuridhia im ya lugha hii, kuridhia namna ambavyo nchi zao ziko tayari kuendelea kushirikiana nchi moja na nchi nyingine, kuhakikisha kwamba mtu huu naye hausalii kuwa matumizi ya sasa, bali yanakuwa ni matumizi endelevu kwa kizazi cha sasa na kizazi cha baadaye. Sasa asante. Unapozungumzia kizazi cha baadaye, bila shaka tunagusia vijana walioko umri chini ya miaka kumi na nane kwa sasa, ambao bila shaka baadaye ndo watahitaji kuendelea kuutumia mto Nile. Nilibahatika kuwapata wanafunzi wakotoka shule ya sekondari na shule ya msingi ambao wamehudhuria katika kongamano hilo. Walitoa rai waktaka viongozi wanapokutana, wasisitiza umuhimu wa kulinda mto Nile, kwa sababu wana, wanaona kwamba waki kusipofanyika jitihada za haraka, mtu anaweza akaleta madhara. Basi haya yalikuwa ni baadhi tu ya mmoja wa wanafunzi hao. Na mi ningependa kwa viongozi wetu waweze kuhifadhi vyanzo hivyo vya mto Nile ili kuweza kuchochea kuchochea hali ya hewa kuwa nzuri, kwa kuweza kuhifadhi vyanzo vya maji pia na kutunza mimea yote ambayo inapatikana pembeni pembezoni mwa mto Nile kwa lengo la kutengeneza hali ya hewa kuwa nzuri zaidi. Majina yanaitwa Jessica Raymond, na ninachotamani hapa ni kuweka ushirikiano na pia kutunga sheria kali ambazo zitatumika ili kuhakikisha huu mto unatunzwa ki kimali ili uweze kutumika kwa future generation. Kama tulivyosikia, ni baadhi ya wanafunzi ambao wamebahatika kuhudhuria kongamano hili wakitoa rai kwa viongozi wanaokutana katika mikutano yao mara kwa mara, mkazo, kwa mara waweke mkazo kuona kwamba mtu naye aishii kwa matumizi ya sasa bali matumizi endelevu. Asante sana George Jogopa, huyu akitupa hiyo ripoti kutoka Dar es Salaam. Meri Mgawe, niambie ninalo. Basi namwona Abdu Shakuru yuko tayari kabisa leo, anakuja na mambo ya kiteki teki teknolojia teknolojia. Mm-hmm. Shakuru, umetuandalia nini? naona umesema pale awali kwamba unafuatilia kuhusu taarifa ya uchafuzi wa hali ya hewa kwenye miji mikubwa duniani kutokana na moshi wa magari, inaendelea kuwa tatizo na bila shaka ni tatizo moja kubwa sana. Utakuta kama mji wa Beijing watu wanazuiliwa kuendesha magari wakati fulani, na Ulaya vile vile, kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa, utakuta kwamba vile vile kama Nairobi na Dar es Salaam hewa ni chafu sana, na hivyo, kuna kampuni mbili kule Uingereza, moja ya Plume Lab ambayo imetengeneza chombo ndogo unaweza kukibeba kwenye sanduku lako, uh, mkoba wako wa mgongoni kinachoweza kutumiwa kwa simu yako ya mkono wanachanganya, wanazunguka mjini, wanapima hali ya hewa kuona mahala penye uchafu mwingi, halafu wanachora ramani, ramani ambayo inaeleza mahala palipo na hewa safi na pahala palipo na hewa chafu, ili wale wakazi wa wale mji waweze kwenda kutafuta maeneo ya hali ya hewa safi, kwa sababu hali ya hewa chafu ambayo ina gesi za carbon zinasababisha watu kuwa wagonjwa bila kujua, maanake huwezi kuona na uchafu katika hali ya hewa, kwa hivyo hiyo chombo kinaweza kupima na wanapanga ramani ambayo inamwezesha mtu kujua wakati gani inabidi nitoke nje, wakati gani inabidi niingie ndani, na eneo gani inabidi kwenda mwenye mwenyena plamla... chombo hicho kinachobebwa mgongoni sasa hivi ni... kimeshakuwa katika ni... nchi... kadhaa duniani, yani kishathibitishwa bado au... ni majaribio? Ni tayari mm -hmm. ni kampuni ambayo ni kidogo tu, ambapo watu fulani wanabeba, lakini sasa mm -hmm. wametengeneza app au program ambayo, kwenye simu yako ya mkono, ukishusha pale unaweza kujua eneo lako lile wakati gani kuna hewa chafu, na hewa chafu zaidi inaonekana inatokana na moshi wa gari katika maeneo mengi. Kwa hivyo chombo kingine vilevile kimetengenezwa ili unaweka kando ya kiti chako, halafu inasafisha hewa karibu na pale ulipo. Kwa hivyo ni vyombo viwili, ambapo kwenye simu yako unaweza kutizama ukajua, ah, leo nakwenda mtaa fulani ambapo kuna uchafu mwingi zaidi, sendi kule, naondoka nakwenda pahali ambapo kuna hewa safi. Shukuru kwa taarifa hiyo ya teknolojia, bomba kabisa. Karibu Harrison Kamao nawe na kuona uko tayari kabisa kwenye masuala ya yavumayo mitandaoni kama ya wanasema leo trendy. Ana mengi sana kwenye yanayovuma amevuma kuanzia ya Kenya kuelekea moja kwa moja haya masuala ya uchaguzi akiwa yanakaribia. Kamao, vipi huko? Tuambie mambo yakoje? Asante sana Sandy Shomari na mwenzangu Miri Mgawe, kwa kweli mambo ya Kenya sasa hayaepukiki. Unajua, swala la siasa na joto la kisiasa linaendelea kupanda. Basi leo katika yavumao mitandaoni kama nilivyosema huko nchini Kenya ni kwamba baada ya zoezi la kuandikisha wapiga kura kumalizika, sasa wale vigogo wa kisiasa wameanza kujipanga vilivyo. Basi mapema leo wale viongozi wa upinzani wameweza kukutana na kutia mkataba ama makubaliano ya kuunda muungano mmoja wa upinzani mm -hmm. kwa jina NASA mm -hmm. lakini wakati mkataba huo wakiutia saini, yani wale viongozi wa ODM, Raila Odinga, Wiper Democratic Party, yule Kalonzo Musyoka, Moses Wetangula na vilevile vile, uh, Musalia Mudavadi wa Amani mm -hmm. National Congress hawakusema bayana nani atakayebeba bendera yao. mm -hmm. Lakini wamesema muungano watauweka pamoja, lakini bado watu wanachongojia ni nani atakuwa kiongozi wa chama hicho ambaye atang'ang'ana na rais Uhuru Kenyatta. Basi hatua hiyo imechochea maoni kadhaa kwenye Twitter na mitandao mingine ya kijamii. Mika Ak anasema kuwa hongera sana Musalia Mudavadi kwa kuleta wazo la kuwa na NASA, sasa tutaokoa Kenya kutoka mikononi mwa Jubilii s anasema kuwa sasa mwanachama wa daima wa NASA ni yeye. Amesema kwamba sasa amepata nyumbani na nyumbani kwake kisiasa ni NASA. Tony Owino anasema kuwa hakika sasa hatuna kodi tena wala hatuna vyama vya upinzani, lakini tuna chama kimoja cha upinzani. Swala lingine ambalo pia limetia fora kwenye mitandao ya kijamii ni kule Tanzania. mm -hmm. Kuna kwe, kib, uh, ki, kiwanda kimoja cha kutengeneza mbolea ambacho kimeweza kupatikana na mifuko ya mbolea yenye jina ya kaunti ya, ya Kenya ya Bungoma, na kumekuwa na tatizo kiasi kwamba waziri mkuu ameweza kufika kule na kuweza kudhibitisha kweli kwamba wanatia mbolea kwenye mifuko iliyo na majina ya Kenya, na akasema mara moja jina la Bungoma, tati, tati, vitu, tati, tatizo tati, hapa, liko hapa mm -hmm. Kampuni yenyewe iko Tanzania inatengeneza mbolea Tanzania, uhum. na ilitakiwa mifuko yake iwe kwamba hii ni kampuni kwa jina fulani ikiwa Tanzania, lakini wanasema kwamba mifuko ambayo wanatia mbolea wakiwa Tanzania tayari ina majina ya kaunti ya Bungoma kule nchini Kenya, na sasa shida iliyoko ni kwamba wanasema mbona mkatumia jina la Kenya katika mifuko ambayo kampuni mnatia mbolea mkiwa ndani ya Tanzania? Sasa kwa hiyo imetrendi, imetrendi sana uhum. kiasi kwamba waziri mkuu ameweza kufika kule na kudhibitisha kweli. Kwenye picha ya gazeti moja la Nation, Daily Nation ameonekana akionyesha mfuko wa mbolea ambao una jina la kaunti ya Bungoma, na kumekuwa na malumbano hata ya kisiasa na gavana mm -hmm, wa Bungoma mm -hmm, akisema kwamba yeye ni mteja mkuu wa kampuni ile na ndio maana yake wakamtengenezea mbolea yenye mfuko ya ya ya jina la Kenya, lakini sasa wameambiwa waandike rasmi kwa Rais Magufuli, waseme kwamba tunaomba msamaha sisi kama kampuni ya mbolea kutumia majina ya Kenya kwenye mifuko yetu ya kufanya nini, ya kuwekea mbolea kwa hivyo hizo ni jambo ambalo limetia fora kwenye mitandao ya kijamii. Wengine wanauliza je, mbona Kenya mnafanya hivi? Wewe Ken Lusaka governor wa kule uh, uh, Bungoma, mara ya pili sasa umepatikana na sakata. Heshimu Tanzania nao kampuni vilevile, nasema mbona msichukue ufahari wa kuweza kutengeneza mbolea mkiwa Tanzania na mtumie jina mm la kampuni yenu yenyu mkiwa Tanzania, hakika ni jambo ambalo pia limetia fora kwenye mitandao ya kijamii. Studio, yale yavumayo, bila shaka hapo kesho, nasi tena. Ah. Na mengi zaidi. Basi msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni leo na vilevile kipindi chetu cha kwa undani ambacho kitaletwa na mwenzetu Id Ligongo hapa studio. Tunamshukuru Aida Isa, mwendeshaji wa matangazo haya, na mimi jina langu ni Sunday Shomari. Vilevile mimi ni Meri Mgawe, nasema usikose kuungana nasi tena katika VOA Express. Hapo kesho.