Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sandei Shomari kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Februari 2 mwaka 2017, ambapo pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu hivi leo tutawaletea ripoti kuhusu rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, ambapo amezindua siku ya sheria kwa kupokea malalamiko ya hapo kwa hapo kutoka kwa mjane mmoja ambaye haki zake zimenyimwa na vyombo husika. Leo mimi nitakata rufaa, nitakata rufaa. Yani itakwenda vipi hiyo rufaa nayoikata? Nimeingia mahakamani, ninauliza, nimefika mpaka kwa jaji kiongozi, nimefika kwa mm. nikakatazwa mimi kuona mm, nimeenda zaidi ya mara tatu na katika habari nyingine hii leo tunaangazia kifo cha kiongozi mkuu wa upinzani nchini DRC Etienne Chisekedi. Wanachama wa chama chake wanasemaje kuhusu kifo chake? Me, lakini Chisekedi anakufa, sisi mashahidi tutabakia, na tutaendeleza tu vita lake lenyewe alikuwa anagombania haani, kutetea demokrasia ya Mkongo. Unajua ya kwamba Etienne Chisekedi kama ametuacha, lakini ameacha wachisekedi wa mingi Hizo ni miongoni mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tutawaletea habari muhimu za dunia. Msomaji Sandei Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ah, Iran imepewa onyo rasmi kwa kurusha kombora. Ujumbe wake umefuatia mfululizo ujumbe kupitia Twitter, ambapo ameendelea pia kulaani makubaliano ya Marekani na nchi nyingine tano na Iran waliofikia kuzuia mpango wao wa nyuklia kwa kupunguziwa vikwazo. Trump anasema Iran ilitakiwa kushukuru kwa makubaliano hayo na kwamba nchi hiyo ilikuwa inakaribia kuanguka kabla ya mabilioni ya dola kuruhusiwa kuingia nchini humo. Waziri Mkuu wa Australia Malcolm Turnbull anasema Marekani ina nia ya dhati kuheshimu mkataba wa kupatia hifadhi kundi la watu wanaotafuta hifadhi ya kisiasa kutoka makambi ya kisiwa cha Pacific, licha ya Marekani kusitisha kwa muda wakimbizi kuingia nchini hapa. Mkataba uliofikiwa wakati utawala uzumani, obama, hamiyaji, 1120, wa utawala wa rais wa zamani Barack Obama unahusisha kiasi cha wahamiaji elfu moja na mia mbili ambao walikuwa wakijaribu kufika Australia na kuchukuliwa kwenda katika kambi huko Papua nyingine na Nauru. Msemaji wa ikulu ya Marekani Sean Spicer alisema Jumanne uchunguzi makini utafanywa kwa wakimbizi wote. Marekani na Mexico wamekanusha kwamba rais wa Marekani Donald Trump alionya kuwa yuko tayari kutumia vikosi vya Marekani nchini humo. Shirika la habari la AP pamoja na mwandishi wa habari kutoka Washington walitoa ripoti kuwa Trump alimweleza rais wa Mexico Enrique Pena Nieto kwa njia ya simu kwamba angetuma vikosi vya Marekani kushughulikia wahuni walioko huko, labda kama Mexico ifanye mengi zaidi kuwadhibiti. Ripoti ya AP ni kutokana na sehemu ya mazungumzo yao yaliyovuja kutoka kwa mtu aliye karibu na rais, ikiongeza kuwa ni vigumu kufahamu kuwa Trump alikuwa anamaanisha ya kitu gani. Msemaji wa rais wa Mexico Eduardo Sanchez amesema ni habari za uongo kuwa Trump alipendekeza kutuma vikosi vya Marekani nchini Mexico. Sanchez amesema kuwa ingawa Trump na Nieto wana tofauti zao, wana ari ya kudumisha ushirikiano wa nchi hizo mbili. Na Kamerun na Ghana zinapambana hii leo katika mechi ya pili ya robo fainali ya kombe la mataifa ya Afrika kutafuta timu itakayoungana na Misri katika mechi ya fainali Jumapili nchini Gabon. Mamoyo Hamza anayo maelezo zaidi. Misri ilifanikiwa kuingia fainali hapo jana Jumatano baada ya kuishinda Burkina Faso kwa njia ya penalti nne tatu baada ya kutoka sare moja moja katika muda wa kawaida. Burkina Faso walionekana kuelekea kushinda penalti hizo baada ya golkipa wao Kaukau kupangua penalti ya kwanza ya Misri iliyopigwa na El Said, lakini baadaye Kaukau akakosa penalti ya nne ya Burkina Faso na mwenzake Traore akakosa penalti iliyofuatia. Misri walipata penalti zao zote nne, baada ya kukosa ile ya kwanza. Ghana ilimaliza michuano ya awali ikiwa imeshika nafasi ya pili chini ya Misri katika kundi D, na endapo itashinda leo, basi itakutana tena na Misri katika fainali, ikiwa na kumbukumbu kuwa Misri iliwashinda moja bila katika mechi yao ya kwanza kwenye kundi D. Hata hivyo kwanza Ghana inabidi ipite dhidi ya Kamerun, moja ya timu ambayo ina rekodi nzuri sana katika mashindano ya barani Afrika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump alisema hii leo kwamba ugaidi ndio kitisho kikuu kwa uhuru wa kidini na kusisitiza ahadi yake ya kampeni ya kumaliza tatizo hilo. Akizungumza katika sala ya kitaifa ya mwaka ya asubuhi, hafla ambayo inahudhuriwa na, na viongozi wa kidini na kisiasa kutoka duniani kote, Trump alisema ugaidi lazima umalizwe na utatokomezwa. haitakuwa inaonekana vizuri kwa muda fulani, lakini utatokomezwa. Trump aliendelea kusema, wale watakaoruhusiwa kuingia nchini Marekani utawala wake utahakikisha unaanzisha mfumo ambao utahakikisha kwamba watu hao wanakubaliana na misingi yetu ya kidini na uhuru wa mtu na kupinga aina yoyote ya ukandamizaji na ubaguzi, aliyoongeza. Kamati ya seneti ya Marekani inapanga kupigia kura hii leo kwa uteuzi wa Scott Pruitt kuongoza idara ya ulinzi wa mazingira. Kura hiyo katika kamati ya seneti inayosimamia shughuli za mazingira na huduma za umma ilitarajiwa kupiga kura Jumatano, lakini wanakamati kutoka chama cha Democrat walisusia kikao hicho. Wanakamati hao wa Demokrat walifanya hivyo hivyo Jumanne katika kikao cha kamati ya fedha ili kuchelewesha upigaji kura wa Steve Mnuchin kama waziri wa fedha na Tom Price kama waziri wa afya na huduma za binadamu hapo Jumatano. Baraza la Senate nahitaji japo mwanachama mmoja wa walio wachache kuwepo kwenye upigaji kura wa wanakamati ili kuweza kuendelea na shughuli zao. Wademokrat wanasisitiza wanahitaji muda zaidi kutathmini wateule wa Trump. Waziri wa ulinzi wa Marekani, James Mattis, alisema hii leo kwamba utawala wa Trump umedhamiria kuimarisha uhusiano wake na Korea Kusini katika kile alichokiita uchokozi ambao nchi hiyo unakumbana nao kutoka Korea ya Kaskazini. Kwa sasa inabidi tuangalie hali halisi ya kitisho hicho kwa nchi yako na ya kwangu, na tunadhamiria kufanya kazi bega kwa bega pamoja nanyi, kwa sababu hili ni letu pamoja, aliongeza Alisema akiwa pamoja na waziri mkuu wa Korea Kusini Wang Kyoan mwanzoni mwa ziara yake ya kwanza nje ya nchi kama mkuu wa Pentagon. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea kuangalia habari mbalimbali mbali kutoka kote ulimwenguni. Tuelekee huko Afrika ya kati ambapo rais wa jamhuri ya... huko Afrika Mashariki ambapo rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli leo amezindua mwaka mpya wa kimahakama nchini huku akikumbana na kadhia ya mama mjane aliyedai kudhulumiwa haki yake ya mirathi ya marehemu mume wake aliyezua taharuki ghafla katikati ya uzinduzi huo. Rais Magufuli alishtukia heka heka za walinda usalama za kumzuia mama huyo aliyejulikana kwa jina swabaha Mohamed anayedaiwa kutokea mjini Tanga aliyepania kuvuruga sherehe za siku ya sheria nchini, kutoa malalamiko yake moja kwa moja kwa rais, akiwa na vielezo vya kesi anazodai zimechukua muda mrefu, huku kikiwa na njama pia za kumtoa uhai ili kumnyima haki. Rais Magufuli alishitukia hekaheka heka za walinda usalama za kumzuia mama huyo aliyejulikana kwa jina la Swabaha Muhamed anaenda anayedaiwa kutokea mjini Tanga, aliyepania kuvuruga sherehe za siku ya sheria nchini kutoa malalamiko yake moja kwa moja kwa raisi, akiwa na vielelezo vya kesi anazodai zimechukua muda mrefu, huku kukiwa na njama pia za kumtoa uhai ili kumdhulumu haki yake. Nakuomba mshuru nisaidie, na nakuomba nanalia machozi yangu kwako Mwisho, mama yake Maremu na kwa sina ameambiwa, amefariki na hakimu anatoa hukumu, niende Tanga, nimerudi Tanga. <todicumpe> <todicumpe> Rais Magufuli aliamuru mkuu wa jeshi la polisi nchini Ernest Mangu kuzungumzia kadhia hiyo. <todicumpe> Kesi ya msingi ni kesi ya mirahi, kwa hiyo ni kesi ya madai ambayo ilikuwa inaendelea mahakamani. Sasa hapa katikati kukajitokezea watu ambao walikuwa wanagombana nao, bahati mbaya, uzuri marehemu nafikia alikuwa na mke zaidi ya moja, kwa hiyo ni mkutano wa kifamilia na ambao wameleta complication nyingi, mpaka ukazaa baadhi ya kesi za jinai, ndipo Rais akatoa amri ya kumaliza mtafaruku huo wa kesi ya mama mjane. Sasa cha kufanya ofisi ya DPP AG, na jaji kiongozi si ndio msimamizi wa hizo kesi zote za chini chini, si ndio bana, shughulikieni ile swala la huyu mama. Kama kesi iko mahakama ya mwanzo kule, muivute huku haraka haraka, ishughulikiwe haraka, na IGP ushughulikie, lakini pia mumurinde asije akadhulumiwa kwa, kwa kifo chochote. Awali yakizungumza katika uzinduzi huo wa mwaka wa mahakama Tanzania unaojulikana kama siku ya sheria nchini, Rais Magufuli aliwashukia watendaji wa polisi na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU kwa madai ya kukwamisha uendeshaji na hukumu za kesi mbalimbali kwa kukwamisha au kuvuruga ushahidi. Mnapoenda mahakamani, unazungumza upelelezi bado unaendelea. Umemshika na jino la tembo, unasema upelelezi unaendelea. Unataka kumshika na nini tena kingine? Umemshika na madawa ya kulevya, upelelezi unaendelea na saa nyingine yale madawa yanabadilishwa yakishafikisha kwa mkemia ya mkuu, yalikuwa madawa ya kulevya kumbe yakageuzwa yakawa miogo ya kutoka Sumbawanga. <laughs> Na akishaenda kufanya kule analysis, hata kama angetumia gamma rays au ultraviolet hataona yale madawa, evidence haipo. Yule mwenye madawa anaondoka. Uzinduzi wa mwaka mpya wa mahakama leo umebeba kauli mbiu ya umuhimu wa utoaji haki kwa wakati utakavyowezesha ukuaji wa uchumi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Dina Chahali. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Moja ya mradi mkubwa wa miundo mbinu Afrika ya Mashariki ujulikanao kama LAPSET, Lamu Port South Sudan Ethiopia Transport Corridor, umetajwa kuwa utafanya usafirishaji bidhaa wa nchi hizo kuwa bora zaidi na kuongeza thamani. Haya yamesemwa na mmoja wa wanzilishi wa mradi huo Gerishum Ikiara wa Kenya, ambaye alikuwa katibu mkuu wa wizara ya usafirishaji nchini humo kuanzia mwaka elfu mbili na tatu hadi elfu mbili na nane Mradi na huo ni mkubwa ukianzia nchini Kenya, ukijumuisha sehemu za kuhifadhi meli thelathini na mbili kwenye upande wa pwani ya kaskazini mashariki, ikiwamo reli, mabomba ya mafuta, barabara kuu, viwanja vikuu vya ndege na miji ya mapumziko. Padri mmoja wa Zimbabwe ambaye alikimbilia nchini Marekani baada ya kuanzisha harakati za upinzani unaojulikana kama the Flag anakabiliwa na kifungo cha hadi kufikia miaka ishirini jela kwa kuandaa upinzani dhidi ya rais Robert Mugabe huko New York. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, padri Ivan Mawaire alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Harare aliporejea nyumbani siku ya Jumatano. Bado hajafikishwa mahakamani. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila pamoja na wafuasi wake Tenis Tisekedi kiongozi wa upinzani wamesikitika baada ya kupata habari kuhusu kifo chake. Astel Malivika ametembelea kwenye ofisi za chama cha UDPS huko Goma ambako wafuasi wa chama hicho wamepiga kambi tangu asubuhi wakisubiri ratiba kutoka Ulaya. Kutokana na kufariki kwa Etienne Tshisekedi, kiongozi wa chama cha UDPS, sisi wenyewe tunakuja hapa kwenye makao makuu ya chama cha UDPS hapa katika mji wa Goma, ambako baadhi ya wafuasi wametoka manyumbani kwao na, na kuja kukusanyika kukumbuka aliyekuwa kiongozi wao, lakini wengine wakishindwa kwa kweli kujipa moyo kwenye ofisi ya UDPS na kutana na kiongozi makamu wa chama hichi bwana Yusufu. Na ni habari ya uzuni kwa rafla, ya kwamba jana mapande ya usiku tuliweza kupata habari ya kwamba kiongozi wa chama chetu mzee Etienne Chisekedi wa Mulumba aliweza kuaga dunia, na hapa katika mji wa Goma tuko kwenye ofisi yake ambako wafuasi wake wako hapa wenyewe waki huyo jamaa aliweza kufanya kazi kubwa sana toka ujana wake akipigania katika nchi hiyo zaidi ya udikteta wa kiongozi hayati ya Mobutu Seseseko kana Laurent Kabila na Joseph Kabila ili Wakongomani na wananchi wote wa Kongo wapate kuishi katika nchi yenye kuheshimia haki, haki za binadamu na maendeleo ya kijamii na maendeleo ya kihutu. Kwa sasa leo hii tunabaki kana yatima, iwa kama ni huzuni moyoni mwetu sisi wa na memba wa UDPS kumpoteza mtu kabambi ndani ya nchi kama vile Etienne Tshisekedi. Mimi kama raia wa Kongo, vraiment ni regret kabambi sana, yenye tumebakia nayo, kuona sembole yenye wanaita ya resistance. Mutu mwenye alikuwa anaweza tetea wa kongomani wote ametuacha, vraiment ni shida kabambi sana kwetu. Basi Mungu mwenyewe anajua ambaye atakutendea huku mbele, tunasubiri. Etienne Chisekedi amefariki kimwili, lakini kiroho kabisa ameacha wa Chisekedi wengi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mshangao wangu unatokana na gisi mambo ilikuwa inaenda kupitia Etienne Chisekedi. Kwa bahati mbaya, leo anatuacha, lakini Chisekedi anakufa sisi mashahidi tutabakia, na tutaendeleza tu vita lake lenyewe alikuwa anagombania haani, kutetea demokrasia mu Kongo. Unajua ya kwamba Etienne Tshisekedi kama ametuacha, lakini ameacha wachisekedi wa mingi ndani ya nchi hii ya Kongo, kunaonekana sasa wachisekedi wengi. Naye sirile muhongia ni msemaji wa vyama tawala hapa mkoa Kivu ya Kaskazini. Tshisekedi kama moja ya wafyauru wa, wa nchi yetu kufa kwake ni kupoteza moja ya ngazi za kidemokrasia katika nchi ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya congooser Mavika, Sati Amerika, Goma. Ungana nami Idi Ligongo katika Kwa Undani hii leo, ambapo tutazungumzia kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Etienne Tshisekedi, na mwelekeo wa siasa za Kongo mara baada ya kifo chake. Ni Kwa Undani saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kama mlivyosikia katika habari zetu kuwa kiongozi wa upinzani nchini DRC Etienne Tshisekedi amefariki dunia mjini Brussels jana, ambako alikuwa akipatiwa matibabu. Hadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Marisa Melton. Marehemu Tshisekedi alikuwa kiongozi wa chama cha upinzani cha Union for Democracy and Social Progress, UPDS. Alikiunda chama hicho mwaka 1982 kupinga uongozi wa kiongozi wa muda mrefu wakati huo dikteta Mobutu Seseseko, wakati huo DRC ikijulikana kama Zaire. Kiongozi huyo wa upinzani ambaye alihudumu kwa muda mfupi kama waziri mkuu wa Mobutu ameishi nje ya DRC kwa miaka kadhaa kabla ya kurejea nyumbani mwezi Julai ambako alizungumza katika mkutano wa hadhara kupinga Rais Joseph Kabila kuendelea kutawala baada ya muhula wake kumalizika. Kifo cha Tshisekedi kimekuja katika kipindi kigumu kwa Kongo ambako upinzani umekuwa ukisukuma kwa miezi kadhaa kumshinikiza Kabila kuachia madaraka. Kipindi cha rais kilifikia hatima yake Disemba 19, lakini amebakia mamlakani mpaka uchaguzi mpya utakapofanyika. Serikali na upinzani nchini DRC walitia saini mkataba wa siasa ambao umetaka uchaguzi uitishwe ifikapo mwisho wa mwaka huu, huku Kabila akibakia katika serikali ya mpito. Chisekedi alikuwa mmoja wa wakosoaji wakubwa wa Kabila na alikuwa mtu maarufu sana na mwenye ushawishi mkubwa nchini. Mwaka jana alimwita Kabila msaliti kwa kukataa kuachia madaraka. Mkuu wa zamani wa itifaki wa Chisekedi Albert Moleka ameiambia VOA kwamba kifo cha Chisekedi kinatoa changamoto kwa watu wa Kongo kuhusu iwapo wanaweza kuionyesha dunia kwa wanathamini zinazofanana na vipaumbele katika makubaliano ya kipindi cha mpito Chisekedi alitarajiwa kupewa wadhifa wa juu katika baraza la mpito kwa serikali ya muda, mkataba wa kisiasa unaotaka ushirika mkuu wa upinzani Rassemblement kumchagua waziri mkuu. Basi kufuatia kifo hicho chake Chisekedi, mwenzangu Id Ligongo Gongo amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini DRC Adhumani Mpima, Mpina, na kwanza akataka kujua ni nani anaweza kuwa mrithi wake. Kwa sababu hiyo alikuwa tukijulikana kama ni mkinzani ambaye alikuwa anatia, msimamo wake ulikuwa ni ule ule, akipinga jambo analipiga tu. Sasa kwa hiyo watu waliokuwa hivi sasa wengi, kwanza kanza, alitumiwa natumika Mibutu wenyewe na kabila baba na kabila mtoto. Aa, sidhani kama anaweza kupatikana hivi sasa mtu mwenye msimamo kama ya Tshisekedi ama ambaye anaweza kuwa na ushawishi kama tukizungumzia hali ya kisiasa ya hivi sasa, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, uh, unadhani kwamba kijana wake anaweza akawa ana ushawishi tena wakati baba yake akiwa ya hayupo hai? Kijana eh, yaani wa wake sasa aoneshe aonyeshe uwezo wake, kwa sababu mpaka hivi sasa alikuwa akitumia jina la baba yake la Tshisekedi. Ha, hii sasa, sasa aonyeshe aonyeshe uwezo wake binafsi situatabati la jina kweli, kwa sababu anaitwa Tshisekedi, lakini astabivu kama aza kupata mshawishi kama yake ake, sasa watu wengi watamuunga mkono ambao walikuwa wakimuunga mkono wee Tshisekedi, na hata watu wa upande wa kwao ke Kasai na vijana wale wa Kinshasa ambazo deoseedu hivyo, Tshisekedi alikuwa na mshawishi mkubwa kwao Kasai kuzaliwa baada ya kutokea manafukaa Kinshasa, lakini sehemu nyingine za Kongo, sizani kama iisekie pakuwa na ushawishi mkubwa kwanza sababu ya siasa, ameanza ki karibuni, hana miaka mingi katika uongozi au katika siasa, na watu wengi alikuwa bado hawajajua, amejulikana tu haraka kutokana jina lake. Basi unazungumziaje sasa hali ya chama chake cha UPDS? Sasa ndiyo ni pale nimekwambia, kwa sababu huyu Bwana Tshisekedi alipokuwa miaka yote hiyo, wako watu walitaka kufanya kongresi ya kongamano, lakini haikuwa ikiwezekana. Alikuwa akipinga mambo ya kongamano kuwepo. Na unajua miaka tu ya karibuni, miaka ya mshamisho hapo hapa, alikuwa kwanza hayupo hapa Kongo. Alikuja Kongo hapa mwaka jano siku kwa kuhudhuria katika hiyo dialogue national ama zungumzo ya kitaifa, lakini kama ni zaidi ya miaka mitano walikuwa kule Ulaya. Sasa watu huku walikuwa wanachama wake wengine walikuwa wakiomba ifanyike kwa gamano, lakini alikuwa akikata kabisa, alipinga kabisa huyu mwenye Tshisekedi ni wa Mulumba sasa uh, hivi sasa nadhani wako watu wengine ambao ni wanachama wa chama hiki cha UDPS watapani, kwa miaka mingi nadhani tena watapanda, kwa sababu mtu ambaye alikuwa kisibatoenyemaa ameshaondoka. Sasa huyu kijana wake hawezi akapata ali uwezo. Unadhani kwamba kuondoka kwa Tshisekedi kutaleta mfarakano ndani ya chama hasa katika kugombea ma, eh, madaraka na kuweza kutoa mwanya kwa kudhoofisha upinzani kwa serikali? Rais Joseph Kabila kwa mtu wawozi akasema kwamba akahakikisha kwamba kutatokea hakutotokea eh, jambo zuri zurinani bondo la mfarakano eh, katika chama cha UDPS kutokana na kuwa wakati Chisekedi bado alikuwa haja hajarudi huku kutoka Ulaya katika safari yake ile ya kwanza, kulikuwa kumeshatokea hali ya msukosuko, wakibishana waki, waki, waki, waki, bishana huko, kutokana na kuwa iko sehemu ya watu walikuwa wakiomba wakifanyike kongrese, yani mkongamano ile, ili wachague watu wengine, amsema yeye ni mgonjwa sana, awezi akaongoza tena basi. Lakini aliporudi yote hayo yakaisha. sasa hivi sasa ambapo amefariki, labda kunaweza kuwale wale wanachama wake wa zamani wanaweza ukasimama tena. Ni Adhumani Mpina, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka DRC na kwa hakika mambo haya, Sande Shomari, hapa tutakuwa tunayafuatilia kifo chake, na ndipo wanaendelea na mpito wa kisiasa katika hali ya kuweza kuimarisha demokrasia nchini humo. Na kwa hakika kuna wengi ambao wanatoa maoni tofauti, lakini jambo nzuri kabisa ni kwamba pia upande wa serikali umesema kwamba unajiandaa kuweza kuhusika kabisa kwenye sherehe, kwenye mazishi na ya kuweza kuleta mwili na kupumzisha mwili wake Tisekedi mambo gani? Ni kipindi ambacho Kongo inakipitia kwa hakika kihistoria, na mengi tutayasikia hapa, kwa sababu tutafuatilia kwa undani zaidi. Kama unavyofahamu leo la kipindi chetu kwa cha kwa undani, ungana nami Idi Ligongo katika Kwa Undani hii leo ambapo tutazungumzia kifo cha kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Etienne Chisekedi, na mwelekeo wa siasa za Kongo mara baada ya kifo chake. Ni Kwa Undani saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Basi usisahau kujiunga na mwenzangu Id Ligongo saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki hasa kwenye Facebook live na wala wakazi wa Nairobi ni 107.5 FM mtakapokuwa wakiangalia kwa kina kifo cha Tshisekedi. Lakini hapo kesho sana, wakati kama huu, tutakuwa hapa hapa kwenye studio pia tukizungumzia amri ya kiutendaji yake Rais wa Marekani Donald Trump kuhusu uhamiaji na jinsi uh, amri ile ilivyo kuathiri wewe popote ulipo. Kwa hivyo kesho, kesho pia kuwa hujumuika nasi wakati tunapoangalia mambo ya amri hiyo ndani ya Live Talk hapa studioni, bila kusahau kwamba wasikilizaji wetu wa Afrika Mashariki na maeneo yote ya Afrika kwa ujumla waweza pia kupiga simu 2026193151 na bila kusahau tunaelekea, tutakuwepo pia kwenye Facebook moja kwa moja tukileta haya matangazo na kwenye mtandao pia wa VOA Swahili www VOA Swahili.com, kuweza kupata zaidi live talk hapo kesho. Tupate muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Iran imepewa onyo rasmi kwa kurusha kombora. Ujumbe wake umefuatia mfululizo wa ujumbe kupitia Twitter ambapo ameendelea pia kulaani makubaliano ya Marekani na nchi nyingine tano na Iran waliofikia kuzuia mpango wao wa nyuklia wa kupunguziwa vikwazo. Waziri mkuu wa Australia Malcolm Turnbull anasema Marekani ina nia ya dhati kuheshimu mkataba wa kupatia hifadhi kundi la watu wanaotafuta hifadhi ya kisiasa kutoka kambi ya kisiwa cha Pacific licha ya Marekani kusitisha kwa muda wakimbizi kuingia nchini hapa. Mkataba uliofikiwa wakati wa utawala wa zamani wa rais wa zamani Barack Obama wanahusisha kiasi cha wahamiaji elfu moja na mia mbili ambao walikuwa wakijaribu kufika Australia na kuchukuliwa kwenda kwenye kambi za Papua New Guinea na Nauru. Marekani na Mexico wamekanusha kwamba rais wa Marekani Donald Trump alionya kuwa yuko tayari kutuma vikosi vya Marekani nchini humo shirika la habari la AP pamoja na waandishi wa habari kutoka Washington walitoa ripoti hiyo. Basi hapo ndipo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili ya usiku saa za Afrika ya Kati kwa kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika leo, msimamizi wa matangazo haya DJ Riami, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, mimi ni Harizon Kamau na hapa studio nilikuwa na mwenzangu Sunday Shomari tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.