kutoka studio kumi na tano hii ni voa express zimegonga saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni jumatatu januari 30 mwaka 2017 katika matangazo yetu ya voa express hii leo serikali ya kenya yasema kwamba utalii nchini humo umeimarika kutokana na hali ya utulivu katika eneo la pwani siasa wasiweze kuanza kubobokwa kupita kiasi, halafu kuweza kutishia usalama wetu na pia kutisha wananchi na wageni wetu. Ikiwa sisi wananchi tuko kwenye hofu na taharuki, itabidi wageni pia waogope wasije nchini. Taarifa hiyo, msikilizaji, utaipata kwa kina zaidi katika matangazo yetu ya leo. Eh, tuna kualika pia utembelee mtandao wetu wa www VOA Swahilicom na ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Vilevile tunaweza kuwasiliana nasi kupitia Twitter, anwani yetu ikiwa ni at VOA Swahili. Lakini kwanza, hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau. Katika matangazo haya pia tutakuarifu kuhusu hali ilivyo kutoka eneo la Nyarugusu mkoa wa Geita nchini Tanzania baada ya wachimba migodi kumi na watano kuokolewa wakiwa hai. Tulishawahi kufika mgodini pale, watu wanaingia mgodini na ndara, kwa hiyo usalama ni mdogo. Kofia ngumu hakuna ndani ya mgodi huo, buti hakuna ndani ya mgodi huo. Hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika VOA Express hii leo. Uh, tunakuomba usiondoke, uendelee kuwa nasi hadi mwisho, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump Jumapili umeendelea kutetea amri yake ya kiutendaji inayopiga marufuku kuingia nchini kwa wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu, huku makundi ya kutetea haki yakiapa kuchukua hatua wa za kisheria wakati maelfu ya watu wakiandamana kwenye miji kadhaa ya Marekani, huku wademokrat nao wakijiandaa kuzuia marufuku hiyo. Amri hiyo iliyotiwa saini Ijumaa inasitisha kuingia kwa wakimbizi hapa Marekani kwa siku mia moja ishirini na siku tisaini za marufuku dhidi ya watu kutoka Iraq, Iran, Siria, Somalia, Sudan, Libya na Yemen. Utekelezaji wa amri hiyo ulizua utata kwenye viwanja vya ndege, wakati mwingine wa watu wenye hati halali ya kuishi hapa Marekani, maarufu green card, wakizuiliwa na kuhojiwa kabla ya kuruhusiwa kuingia nchini. Waziri wa usalama wa ndani John Kelly ametoa taarifa Jumapili akieleza sera iliyoko na inayoruhusu watu wenye hati hiyo kuingia nchini bila tatizo. Wanachama wa Umoja wa Afrika wamekusanyika mjini Adis Ababa hivi sasa huko Ethiopia kutekeleza shughuli kadhaa, mojawapo ikiwa kumchagua mwenyekiti mpya pamoja na makamishna wengine wanane. Mkutano huu pia utatathmini kuhusu uwezekano wa kurudishwa tena kwa Moroko ndani ya umoja huo. Moroko ilijiondoa kwenye umoja huo mwaka 1984 baada ya eneo inalodai kumiliki la Sahawari kutambuliwa na umoja huo kama taifa. Miongoni mwa wanaowania wadhifa wa mwenyekiti ni waziri wa mambo ya kigeni wa Kenya, Amina Mohamed. Wajumbe wa chama cha Socialist nchini Ufaransa wamemchagua waziri mdogo wa zamani Benoit Hamon kama mgombea wao wa urais, katika hatua ambayo wachambuzi wanasema haitaboresha nafasi yake ya kuchaguliwa wakati wapiga kura watakapopiga kura ya awamu ya kwanza kwa ajili ya rais mpya mwezi Aprili. Wakati kura za wajumbe zikikaribia kumalizika, matokeo ya Jumapili kwenye chama cha Socialist yanaonyesha Hamon akiongoza na takriban asilimia 59 ya kura mbele ya mpinzani wako Emmanuel Valls aliyekuwa waziri mkuu. Wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema chama cha Socialisti hakina nafasi ya kupata ushindi kutokana na ukosefu wa sifa wa rais wa chama hicho François Hollande kura ya maoni iliyotolewa awali inaonyesha Hamon akiwa nyuma ya wagombea wengine wanne kwa kumradi wanaowania urais. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Watu wenye silaha Jumapili wameshambulia msikiti mmoja mjini Quebec, Canada na kuua watu sita na kujeruhi wengine wanane. Msemaji wa polisi amesema watu wawili wamekamatwa, lakini hakutoa taarifa zaidi juu ya utambulisho wao. Mkuu wa kituo cha kitamaduni cha Kiislamu amesema watu hao walikusanyika katika sala ya jioni wakati shambulizi hilo lilipotokea. Kulikuwa na watu 56 kwa mujibu wa taarifa ya polisi. Waziri Mkuu wa Canada, Justin Trudeau, amesema kwenye mtandao wa Twitter kwamba leo Wakanada wanaomboleza watu waliouawa katika shambulizi la kikatili Kwenye msikiti mmoja huko Quebec City. Sala zangu ziwafikie waathirika na familia zao. Mwezi Juni mwaka wa 2016, kichwa cha nguruwe kiliachwa kwenye ngazi za mlango wa msikiti huo ulioshambuliwa hapo jana. Moto ambao umeharibu zaidi ya hekta nusu milioni nchini Chile umedhibitiwa kwa kiasi fulani Jumapili, kutokana na msaada wa Marekani na ndege ya kuzima moto kutoka Russia pamoja na kuwasili kwa wataalam kutoka mataifa ya kigeni. Afisa kutoka idara ya misitu nchini humo amesema kulikuwa na jumla ya visa 118 vya moto ambavyo 59 vilikuwa vya moto mkubwa zaidi. Maafisa wamesema kuwa kutokuwa tayari kwa mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni pamoja na mashamba makubwa ni masuala yaliyochochea mioto mibaya zaidi katika historia ya Chile. huko mjini potzulo kwenye eneo la biubio takriban kilomita 400 kusini mwa mji wa Santiago, wakazi walijaribu kuweka ukuta kuzuia moto, lakini walilazimika kuachana na mpango wao na kuondoka katika eneo hilo baada ya upepo mkali kuelekea upande wao. Na maafisa wa Myanmar wamesema kuwa mshauri wa kisheria wa chama cha kitaifa cha National League for Democracy amepigwa risasi na kuuawa nje ya uwanja wa ndege wa Yangon Koni ambaye ni mtu mashuhuri miongoni mwa jamii ya Waislamu walio wachache alipigwa risasi wakati akisubiri teksi nje ya uwanja huo baada ya kurejea kutoka ziara yake. Dereva wa teksi pia alijeruhiwa kwenye shambulizi hilo huku maafisa wakisema mshukiwa amekamatwa. Koni ambaye alikuwa maarufu miongoni mwa Waislamu wa Bama alikosoa chama cha NLD mwaka wa 2015 kwa kutoidhinisha wagombea wa Kiislamu kwenye uchaguzi mkuu. Mayanma kwa kawaida ni nchi ya watu wenye imani ya Budha na katika siku za karibuni imeshuhudia ghasia za jamii hasa kwenye jimbo la magharibi la Lakine lenye Waislamu wengi wa kabila la Rohingya. Nam msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Mara baada ya habari hizo muhimu za dunia zilizosomwa na Harrison Kamau, e, tunaangalia sasa yale ambayo ya yamejiri kutoka kwa waandishi wetu. Wachimbaji kumi na watano wa mgodi wa dhahabu mkoani Geita katika kata ya Nyarugusu huko nchini Tanzania ambao walikuwa wamelazwa katika hospitali ya mkoa huo kupata matibabu baada ya kuokolewa katika mgodi walipokuwa wamefunikwa na vifusi kwa siku tano, kama tulivyowaarifu siku ya Ijumaa katika taarifa zetu, sasa wameruhusiwa kutoka hospitalini. Kufuatana na hayo, mwenzangu Sunday Shomari amezungumza na mwandishi wa Channel 10 eh, kituo cha televisheni Valence Robert, na kwanza kutaka kujua hali ya wachimbaji hao wa migodi. Mungu si asumani, tunaweza kusema watu hao tumekuta wamebadilika sana. Watu hao wameshabadilisha hata mavazi yao, wakiongea kwa nyuso za furaha na wakisema pongezi zao kubwa zikiwa ni kwa shukuru wa Tanzania ambao walihusika kwa ajili ya kuwaokoa ili wasipoteze maisha ndani ya mashimo hayo lakini vile vile wakati wanazungumza hayo walikuwa wakiongea mbele ya mkuu wa mkoa wa Geita, Meja mstahafu Ezekieli Chunga, huku mkuu wa wilaya ya Geita Hermani Kapufi akiutaka mgodi huo kutoa mkataba mikataba kwa wafanyakazi hao, kwani walikuwa hawana mikataba. Valence, labda utueleze wa... tu hawa watu ambao wametoka hospitali wote, hivi sasa hali zao ni salama kama wanavyosema waonekana wako safi kabisa, lakini wao wenyewe ulipozungumza, pengine e, kwa upande wao nini wanakueleza? Nimeweza kuongea na kijana mmoja aliyekuwa ndani ya shimo anaitwa Sabato Filimoni. Alichoiomba serikali ni kushirikiana na ule mgodi, kama wataendelea kufanya kazi ndani ya mgodi huo, kuwaongezea ujira, kwa sababu anafanya kazi kwa masaa manane wanalipwa shilingi elfu kumi kila mmoja, lakini wakaiomba serikali kwamba wawekezaji wale ambao ni raia wa China wamekuwa wakiwatendea vitendo ambavyo sivyo na mtu yeyote ambaye ana dai yake anafukuzwa bila kupewa chochote. Kwa hiyo kikubwa, wameililia serikali kupitia wizara ya madini ya nchini Tanzania hapa kuweza kuungana na huo mgodi kuwasaidia angalau wafanyakazi wanaofanya kazi, kazi ndani ya mgodi huo na kwenda chini kwa ajili ya kuwachimbia dhahabu au raia wa Kichina kuweza kuwaongezea ujira, kwani ujira wanaolipwa ni mdogo sana ukiacha suala la ujira kuwa mdogo sana, vipi kuhusu mazingira ya kazi yao? Wameeleza nini hapo? Nimebatika kuongea na mtu mwingine anaitwa Agustino Robert, naye ni mmoja wao wa wahanga vifaa vya kazi vinakuwa ni kazi kupatikana, lakini hata wao wa ndugu zao, mmoja wa ndugu naye ambaye amezungumza naye ameshangaa kwamba jana, wakati wa uokoaji au siku zote wakati wa uokoaji, vifaa vinatolewa, lakini tulishawahi kufika mgodini pale, watu wanaingia mgodini na ndara, kwa hiyo usalama ni mdogo. Kofia ngumu hakuna ndani ya mgodi huo, buti hakuna ndani ya mgodi huo. Kwa hiyo wameiomba serikali kwamba kuboresha kwanza, hizi siku tano zilizotolewa na naibu waziri na madini jana Medadi Kalemani kwamba mgodi huo ufungwe ndani ya siku tano, lakini wafanye uchunguzi wa kina na kubaini nini chanzo cha ajali ndani ya mgodi huo. Lakini huyu Agustina alichoniambia zaidi, ameniambia mawasiliano wakiwa kule chini ni madogo sana, wakiwa juu ni mita zaidi ya thelathini na tano wanakochimba dhahabu hizo, lakini mawasiliano inakuwa ni shida kutoka juu. Namna tukitoka huko Nyarugusu ambapo umekuwa ukisikiliza sauti yake mwandishi wa chano 10 Valence Robert akizungumza nasi kutoka kijiji cha Nyarugusu katika uh, eneo la uh, ni katika mkoa wa Geita nchini Tanzania. Na tukitoka huko Tanzania tunaenda moja kwa moja hadi huko nchini Kenya, ambako wanasiasa nchini humo wamehimizwa kuwa makini na matamshi yao wakati wa shughuli zao za kisiasa, kuhakikisha kwamba taifa hilo linasalia salama hata baada ya uchaguzi. Haya yanajiri huku waziri wa maswala ya utalii nchini humo akisema kwamba kutokana na hali ya utulivu, utalii nchini humo umeimarika. Mwanahabari wetu wa Mombasa sasa, Liberty Adidi anatuletea taarifa kamili. Waziri wa masuala ya utalii nchini Kenya Najib Balala amewaonya wanasiasa kuwa vitisho na vurugu zao wakati huu wa kampeni huenda vikadidimiza sekta ya utalii nchini Kenya. Balal anasema kuwa kila mwaka taifa la Kenya linapoandaa uchaguzi, utalii hudidimia kutokana na watalii kuhofia usalama wao, hali ambayo huchangiwa na siasa za vitisho na malumbano. Amewakumbusha wanasiasa ambao watagombea viti mbalimbali mbali katika uchaguzi mkuu mwaka huu kufanya kampeni zao kwa amani ili usalama. Nawasihi wenzangu kwenye siasa wasiweze kuanza kubobokwa kupita kiasi, halafu kuweza kutishia usalama wetu na pia kutisha wananchi na wageni wetu. Ikiwa sisi wananchi tuko kwenye hofu na taharuki, itabidi wageni pia waogope wasije nchini, tutaharibu uchumi wetu hususan wakati huu wa kujiandikisha kura. Balala amesema kuwa sekta ya utalii imepata ukuaji wa asilimia 17 mwaka jana, na ikiwa uchaguzi utaandaliwa kwa amani, basi idadi ya watalii itaongezeka. Ni suala ambalo pia limepigiwa darubini na idara mbalimbali mbali za usalama nchini Kenya akiwemo Rais Uhuru Kenyatta ambaye ametishia kuchukua hatua kali za kisheria dhidi ya wahusika ili kuhakikisha taifa la Kenya halitumbukii katika ghasia za baada ya uchaguzi. Mwenyekiti wa idara ya serikali ambayo inashughulikia usalama mashinani, maarufu nyumba kumi, Joseph Kaguthi amewakumbusha Wakenya kuwa taifa linahitajika kusalia imara baada ya uchaguzi. Hii mambo ya siasa hii kidogo kidogo ambayo inapita, baada ya August utaona tumerudi pale pale. Wanamechagua another lot of less than 3000 ambao wataongoza nchi. Kwa hivyo tusipigane kwa sababu ya 3000 people 200 years today tusionekane kama tulikuwa wajinga, tulikuwa tunapigania kwa sababu ya kiongozi mmoja. Wanasiasa wameshutumiwa kutokana na matamshi yao ambayo yameonekana kueneza uchochezi, haswa wakati huu wanapozuru maeneo mbalimbali ya nchi, wakiwarai wa Kenya kujisajili kuwa wapiga kura. Hayo yakijiri Tume ya Kitaifa kuhusu Maridhiano na Uwiano wa Kitaifa, NCIC, imeanza kutekeleza sera na mipango ya kuhakikisha hamna visa vya uchochezi baina ya makabila na kuwakamata wale watakaopatikana na shutuma za kuwachochea Wakenya. Francis Ole Kaparo ni mwenyekiti wa tume hiyo. Lakini ukweli ni kwamba hatungetaka kufika huko tena, tungetaka kufanya uchaguzi kwa kwa amani. Tunajiandaa kupambana na wale wachochezi policemen Kenya ilitumbukia ghasia za baada ya uchaguzi kando na chuki baina ya makabila za humu nchini baada ya uchaguzi wa mwaka 2007, 2008, swala lililosababisha kushtakiwa kwa viongozi kadhaa, akiwemo Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto katika mahakama ya kimataifa ya ICC, japo kesi dhidi yao zilitupiliwa mbali Liberty Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Haya, shukran sana Liberty Adede. Naona sasa, Kamau, ni wakati mwafaka tuweze kupata kibao hapa studio. Namwona mwelekezi wangu Aida Isa yuko chonjo kabisa kutupatia ngoma hii, eh, inajulikana kama roho yaje. Nani huyu Jamala Ito the Band nasikia. Na ni kutoka katika Afrika ya Kati, Akati. Akati. nchini Rwanda. twende kazi Boy. umekuwa na, na na shida hapo. Mimi kuelewa maneno hayo, manake ile lugha... najua lugha nyingi, lakini lugha hii kusema roho yangu yule. Ni the ben kule Ronda, wimbo safi ndani ya Express. Asante ah, sana. Sasa twende kwa maswala mengine. Tukiangalia hapa, naona tahadhari za uh, weekend eh, tahadhari kufuatia, kuniradhi msikilizaji. Uh, tunapata sasa uh, ripoti kutoka huko Mombasa ambako kufuatia arifa kwamba baadhi ya vilabu vya kuuza pombe nchini Kenya uh, vinaonyesha filamu za ngono uh, na zile za itikadi kali, sasa bodi ya filamu nchini humo imetoa tahadhari kwa wamiliki wa vilabu hivyo. Bonventure Kioko ni mkurugenzi wa bodi hiyo ya Pwani ya Kenya, na amezungumza na Sauti ya Amerika kuhusu tahadhari hiyo. Serikali imetachukua tahadhari, imepata ujumbe wa kutosha, imepata elimu ya kutosha kuhusu nini inaendelea kwa hizo bar, kwa hizo private pillars haswa katika eneo la Diani. Na hivi karibuni, hata mwezi auishi, tutawakamata wote ambao wanaruhusu haswa watoto wenye umri wa chini kwenda kucheza uchi huko, kwenda kutembea uchi huko, eti kwa sababu ni entertainment. Kizazi chetu cha kesho kiko katika hali ya tahadhari, kitapotea, kitateketea kwa sababu ya watu ambao hawatilii maanani maadili wameruhusu watoto hata wengine wameacha shule wengine hata hawasoma wafikiria hata iko kwa akili yao wanafikiria tuenda kutu kukaa huko ati unaweza pata pesa ukistrip. unaweza unaweza kuwa tajiri ukienda kukaa huko ukingojea wazungu hiyo sio ile kitu tunahitaji sisi kama wakenya kenya ni nchi ya bidii kenya ni nchi ambayo inaamini ya kwamba mtoto apewe nafasi yake afanye mambo yake ya kiutoto na wakati wa kuwa mtu mzima ataweza kuwa anaweza jiamlia ni maisha gani nitataka kuishi lakini hii ya kuruhusu eti wakuja kuchezea wazungu hapo watembee uchi hiyo haikubaliki tena kwa hivyo penda kusema ya kwamba au ah, watu wote tutawakamata. Tumewajadiliana na the county commissioner na DCIO, tumesema hizo klabu zote zingine, hata tunasikia hata hataruhusiwi kuingia. Hakuna sheria ambayo inazuia yani enforcement officer kutoingia mahali popote pale as long as anafikiria na anaamini ya kwamba kuna kitendo kimbaya ambacho kinaendelea katika hayo maeneo. Ile ingine tumesema ni kuhusu hii radicalization. Tumepata ya kwamba watoto wetu wamekuwa radicalized na audiovisual content katika eneo la Kwali na tunatoa tahadhari kwamba Mwenye anachuuza na anaonyesha sinema yote, kama hiyo sinema haijakaguliwa na bodi, aupasi kuionyesha hiyo. Tumekataa. Kama we ni mzungu unataka kufanya hiyo biashara, kwa nini hukuifanya kwenu? Kwa nini unakuja kufanya kwetu Kenya? Sisi ndio sisi, hatuna maadili, haturuhusu hiyo katu, hata kama ni nani. We have deported many and we will deport others if that is the the cause of the day. onyo ya kwanza ni kuwa kama wewe ujaandikisha klabu yako ujapewa ile leseni ya kuonyesha sinema ama video, kwa hizo klabu hizo, TV hizo, ma DVD zote tunazifagia. Kama mambo yako ni pombe peke yake, uweka pombe kwa meza, uzia wenye wanataka kunywa pombe. Lakini kama umeweka DVD huko, ma TV huko, ujapewa leseni ya kuweka hizo vitu hizo unaondoa. Kama umeruhusu kama mahali ya kutengenezea sinema ya ngono, tuna habari kuwa wale wasichana waumbwa wale wengi wao wamehamia tena ndiani, na ndio wanafanya hizo masinema huko na hizo vitendo zote huko. Napenda kuwaambia vizuri bayana, bila kufichana kitu hapa, sababu naongea kama serikali sasa, na serikali mkono wake unaelewa vizuri, tutakuchukua mahali huko, hiyo hatutakubali tena, uwezi shinda serikali na uwezi shindana na serikali. nam ni mkurugenzi wa ni bon bon venture Kioko, ambaye ni mkurugenzi wa bondi bondi ya ya filamu nchini Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. na sasa tuangalie kitengo cha kero zangu, ambapo wakazi wa Mombasa nchini Kenya wanaelezea kutoridhika kwao na vijana ambao urandaranda mitaani na kukaa tu bila kufanya kazi yoyote au hata kujaribu kufanya kazi. Tusikilize kero zangu. Naifili vibaya wanga, nawafukuza hata hapa kwangu. Kasoma amesimama mara disamba, mama anisaidie, baba anisaidie, na huyo mtu ukimwangalia hakofisi kali fit. Sasa inaniuma sana, mpaka inabidi sengine nafukuza na na wajua wengi, namwambia mzee, uko na maze, hukona, mikono uko na kila kitu, si mzee, ujaribu tu uweke biashara yako, ama utafute mtu kwa ajili kuliko kuombaomba, because you are not disabled. Wafaa jitume, ndo tuinue inchi. Kenya inajengwa na mimi na yeye. Mtu anakuomba na unaona anaweza fanya kazi, sisi tunaumia hapa jua kali hapa, hii ni kazi tunategemea, tunafanya. Kile mtu akikuomba tu na unaona ako sawa, muite vizuri, usungumzie una shida gani, bla bla bla. Alafu baadaye namwambia, unaona mimi niko kwa jua kali nafanya kazi, unaweza kuwa interested na wewe. Kwanza unampima, unajua, amekupata kwa jua kali, unafanya kazi ya kuomba. Sasa na wewe unachukua, unamchukua yeye. Je, wewe unaweza kubali hapa upigwe na jua kifanya kazi yako na wewe uje kuombwa? Ukiona ako sawa, anaitikia, mpe kama kazi yako hapo, mfanye na yeye 2, 3 minutes uangalie, uangalie. Mimi inanikera nikiona ako mzima ako na nguvu zake akili zake ako nazo, na anakuja kukuomba na wewe kwa jua kali, hiyo ndio inaudhi kabisa. Shilingi 15 kwa siku anaweza fikisha hata shilingi mia Kumbu kuliko wewe amba umetafuta umekosa, yeye ni nihiyo kumbaomba tu na amepata mipa. Lina kera sababu, sona ukiangalia sasa, kama huyo ni, ni mtu mmoja. Of course kuna sehemu zingine hata utamani kufika, ama kuna watu wengine ni kambe, huwa ukishipishana kwa njia isle kambe, ni amekutegea kwa zaidi miezi mitatu yaani, akuone wewe tu ndo kuombe, lakini sasa ni ile mmepata na bahati mbaya tu. Okay, kitu ya kwanza unakuta mtu kama huyo, kumaanisha anafikiria kuna ukuta umemzuia kwenda upande wa pili wa mafanikio. Anaona wewe, nafikiri ulisaidiwa karuka ule ukuta. Sasa wewe ndio umsaidia aruke ukuta wake. Jamaa anakungoja tu pale mtaani, ah, oya, oh brother, nipatie blue mbao, shilingi 20. Na ujue usipompa pia ni issue, utasema sina. Alafu siku nyingine utamkuta yeye uko gizani wa kungoja wewe, sio na atakumbuka yule ulikoza kumpa blue. Sasa inakuwa kambe, sasa watu wa rushwa. Mwingine akaniambia juzi, nipe blue. Mimi napiga hesabu blue, huyu jamaa atanunua nini ya blue? Na nafikiri mostly ni si vijana, mtu anaona kama okay, maisha ikianza kuwa challenge, anaona challenge wengine kwa kuwekea mitego ambao haipo because wewe kama usiku wa saa tano ataka blue hapo apo ataka umzimamie akose blue umpigengeta. Basi moja kwa moja, VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Wakati mwadia wa yavumayo mitandaoni, kuna nini BMJ? Kwa hakika kamauni mengi kama, kama ilivyo desturi, hasa tukitoka kwenye weekend watu huandika mambo mengi sana kwenye mitandao, lakini yale ambayo yamelishika ya jicho langu hii leo ni kuhusiana na maelfu ya waandamanaji waliokusanyika Jumapili karibu na White House hapa Washington DC, ikiwa ni kwa siku ya pili ya malalamiko katika miji mikubwa kote Marekani, na kama unavyojua, kama una hivi tunavyozungumza, ukiangalia kwenye runinga hapa Marekani, ni kwamba maandamano bado yanaendelea na ni swala ambalo limeendelea kuchangiwa na watu chungu nzima. Sasa waandamanaji hao walikuwa wakipiga kelele kusema kwamba hakuna chuki, hakuna hofu, wakimbizi wanakaribishwa hapa. Waandamanaji walishambulia amri ya rais Donald Trump kwamba ya kuwazuia wakimbizi kutoka nchi kadhaa za Marekani, nchi kadhaa kuingia hapa Marekani, na amri hiyo pia eh, inazuia visa kutoka raia wa Somalia, Sudan, Libya, Yemen, Iran na Iraq kwa siku 90 na marufuku kama hiyo kwa raia wa Syria. Sasa kufuatana na hayo, huyu John Nyaga anasema hivi: mpeni nafasi Rais Trump, msimuingilie sana, tumpe nafasi atekeleze kazi yake. Lakini Paul Rich ana maoni tofauti, manake akiandika kwenye mtandao wa Twitter, anasema hivi: naona huu ni ubaguzi wa kidini, hata kama Rais Donald Trump atasema si ubaguzi, mimi nina hakika ana nia ya kubagua dini fulani. Haya, naye Moses KK anasema ni maajabu makubwa, kwa sababu rais Trump alisema kwamba hatabagua watu hasa wale wa dini ya Kiislamu, lakini haya tunayoyaona sasa yanabagua nchi za Kiislamu. Haya, tukiangalia kwingineko, ni kuhusu wale watu ambao, kama tulivyokuarifu katika baadhi ya taarifa zetu, watu ambao wameokolewa, wachimba migodi kutoka mgodi unaojulikana kama RZ Gold Mine kule nchini Tanzania katika mkoa wa Geita swala. So, hilo linaonekana kupata kasi sana kwenye mitandao hasa wengi wakisifu juhudi za serikali na wale ambao wamehusika katika kuwaokoa wa watu hao ni kama huyu Joshua Mawa anayesema, hongera kwa serikali na wote walioweza kuwaokoa wachimbaji hao. Naona muda wangu umesh, ume, umekwisha Harison, kama utupe muktasari wa habari. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump Jumapili umeendelea kutetea amri yake ya kiutendaji inayopiga marufuku kuingia nchini kwa wakimbizi kutoka mataifa saba ya Kiislamu, huku makundi ya kutetea haki za binadamu yakiapa kuchukua shi, hatua za kisheria. Wanachama wa Umoja wa Afrika wamekusanyika mjini Adis Ababa, Ethiopia, kutekeleza shughuli kadha, mojawapo ikiwa kumchagua mwenyekiti mpya pamoja na makamishna wengine. Wajumbe wa chama cha Socialist nchini Ufaransa wamemchagua waziri mdogo wa zamani Benoit Hamon kama mgombea wao wa rais katika hatua ambayo wachambuzi wanasema haitaboresha nafasi yake ya kuchaguliwa wakati wa wapiga kura watakapopiga kura mwezi Aprili. Na kwa habari hizo, tunakushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza la siri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine yetu ambayo yatafuata hii leo, ikiwa ni pamoja na kwa undani, uh, makala ambayo yatakujia mwendo wa saa tatu usiku uh, ya wa leo. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi hapa studio ni Aida Isa, na hapa nimeshirikiana naye Harrison Kamau. Mimi hapa ni BMJ Mridhi nikikutakia alasiri njema.