Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni Alhamisi e, tarehe 26 ya mwezi Januari mwaka wa 2017 katika matangazo ya VOA Express hii leo, mahakama ya Kenya yaahirisha uamuzi wa kuwahukumu madaktari walioko kwenye mgomo wanapokuwa wagonjwa hawapati matibabu na ni familia yangu wanaumia kwa sababu wa, ya mgomo huu. Hata mi naweza kuathirika, naweza kuwa naenda mali nikapata ajali nikajikuta nika kwa hospitali yaliyo karibu ya serikali, na nife kwa sababu hakuna madaktari. A VOA Express, mimi ni Idi Ligongo, na mimi ni Harrison Kamau. Vilevile katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo tutakuletea kero zangu ambapo wakenya mjini Mombasa waeleza kukerwa na baadhi ya mavazi ya wanawake. Mama mjini hapa wanavaa nguo hali si hali, najua ni kali tu, njaa pia nanikera kwa sababu wanatuonyesha aibu, aibu, hata unashindwa zengine, wafunga macho hivi usitaki kuona. Hali ya mama pila limekana ni mtu mzima Hizo basi ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya VOA Express siku hii ya leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Harrison wa Kamau. Afisa wa ngazi ya juu wa upinzani kutoka Sudan Kusini amesema kuwa kiongozi wa upinzani na aliyekuwa wakati mmoja waziri mkuu Sadik al Madhi atarejea nchini humo hivi leo baada ya zaidi ya miaka miwili tangu kutorokea nchini nchi za ng'ambo. Madhi, ambaye serikali yake ya kiraia ilipinduliwa mwaka wa 1989 katika mapinduzi yaliyomuingiza madarakani Rais Omar al Bashir, amekuwa uhamishoni tangu wakati huo, muda mwingi akiwa Kairo huko Misri. Madhi mwenye umri wa miaka 81 anatarajiwa kwenye uwanja wa ndege wa Khartoum ambapo atahudubia wafuasi wake. Madhi aliondoka Sudan Agosti mwaka wa 2014 wiki chache baada ya kuachiliwa kutoka kizuizini alikokaa kwa muda wa mwezi mmoja kutokana na shitaka la kujaribu kupindua serikali, hatua ambayo ingetoa adhabu ya kifo iwapo angekutwa na hatia. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatano ameamuru kujengwa kwa ukuta kwenye mpaka wa kusini na Mexico ili kuzuia wahamiaji haramu huku rais wa Mexico Enrique Pena Nieto akirudia tena kuwa nchi yake haitagharamia ujenzi huo. Trump alitia saini ya amri hiyo wakati akitembelea wizara ya usalama wa ndani ambao hushughulikia usalama kwenye mipaka ya Marekani. Kwa maneno yake, Trump alisema kuwa Marekani inapitia kipindi kigumu kwenye mpaka wake wa kusini kutokana na wimbi la wahamiaji kutoka mataifa, akisema kuwa tatizo hilo linaumiza Marekani na Mexico vilevile. Trump ameambia chombo cha habari cha ABC kuwa ujenzi wa ukuta huo utaanza katika kipindi cha miezi michache, huku akihimiza kuwa Mexico itagharamia ujenzi huo. Na baada ya kutoa amri hiyo ya kiutendaji ya kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico pamoja na kuchukua hatua kali dhidi ya wale walioingia Marekani kinyume cha sheria, Rais Donald Trump ananuia kutoa amri nyingine itakayopiga marufuku watu kutoka baadhi ya mataifa yenye Waislamu wengi. Wale wanaoielewa amri hiyo wanasema kuwa huenda ikahusisha kupigwa marufuku kwa siku thelathini kwa watu kuingia Marekani kutoka Iraq, Iran, Libya, Siria, Somalia, Sudan na Yemen. Wakati wa kampeni zake, Trump alipendekeza kupigwa marufuku kwa Waislamu wote kuingia Marekani, lakini baadaye akabadili msimamo wake na kusema analenga baadhi ya mataifa yanayohusishwa na vitendo vya kigaidi. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amejiandaa kuimarisha uhusiano mpya na Marekani wakati nchi yake ikijiandaa kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya, huku naye Rais Donald Trump akianza utawala wake. Mei anasafiri Alhamisi ijayo kuelekea Philadelphia kabla ya kutembelea ikulu ya Marekani hapa Washington siku ya Ijumaa, akiwa kiongozi wa kwanza wa ngazi ya juu kutembelea Trump akiwa ofisini. Mei Alhamisi amepangiwa kuhutubia wajumbe wa Republican kwenye baraza la Congress na kulingana na ripoti iliyoandaliwa ataguzia masuala ya uhusiano wa kihistoria uliobuni ulimwengu wa sasa. Trump na makamu rais Mike Pence wanatarajiwa kuhudhuria. Hatua ya Uingereza ya kuondoka kwenye umoja wa Ulaya pamoja na hatua ya Trump ya kuondoka kwenye mkataba wa ushirika wa soko la mataifa ya Transatlantic yaani TPP, ni masuala yatakayochochea kutathmini tena mikataba mipya ya kibiashara kote ulimwenguni. Uturuki imesema kuwa ni mapema mno kutoa maoni kuhusu mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa kubuni maeneo salama nchini Siria. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Uturuki, Hussein Maftoglu, amesema hivi leo Alhamisi kuwa ni muhimu kusubiri na kuona matokeo ya utafiti ambao Trump anatarajia kuamuru kupata kutoka Pentagon na wizara ya mambo ya nje kuhusu kubuni maeneo salama ambapo raia wa Siria wanaweza kuwa salama kutokana na mapigano yanayoendelea nchini humo. Uturuki ambayo imepakana na Siria imekuwa ikihimiza umuhimu wa kuwepo na maeneo kama hayo. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alipinga wazo hilo, akiangazia changamoto katika kuyalinda maeneo hayo, ikiwemo uwezekano wa matumizi ya wanajeshi wa Marekani wa ardhini au kupanua operesheni ya anga kuimarisha eneo ambalo si ruhusa kurusha ndege. Mmoja wa viongozi wa ngazi za juu kutoka Korea Kaskazini na ambaye amehamia Korea Kusini ametoa siri za ndani za serikali ya Kim Jong Un akisema kuwa siku za utawala wake zinakaribia kikomo. Viongozi wengi ambao wamekuwa wakimuunga mkono Un wamebadili msimamo wao katika wa siku za hivi karibuni. Thae Yong Hong ambaye alikuwa naibu wa balozi wa Korea Kaskazini mjini London na alihamia Korea Kusini mwezi Julai mwaka jana amesema mifumo ya serikali ya Korea Kaskazini inakaribia kuporomoka. Dhae kwa sasa ni mchambuzi kwenye taasisi ya usalama wa kitaifa inayofanya utafiti kwa ushirika na idara ya kijasusi ya kitaifa nchini humo. Akizungumza na wanahabari Jumatano mjini Seoul, Dhae alisema kuwa uhusiano wake na kiongozi wa Korea Kaskazini aliyechukua mamlaka disemba mwaka wa 2011 ulifika kikomo pale alipopendekeza utengenezaji wa silaha za nyuklia za masafa marefu kufikia mwaka huu wakati Marekani na Korea Kusini zinapopitia kipindi cha mpito. Na masoko ya hisa kote ulimwenguni yameripoti ongezeko la biashara leo Alhamisi, siku moja tu baada ya mabadiliko ya biashara ya hisa za Dow Jones na kampuni ya SNP 500 kuripoti faida kubwa kwa hisa zilizouzwa hapa Marekani. Nchini Japan, soko la hisa la Nikkei limefunga siku kwa ongezeko la asilimia 1.8 ya biashara, huku Hang Seng ya Hong Kong ikifunga kwa asilimia 1.4. Masoko hayo, masoko ya huko London, Uingereza na Frankfurt pia ameripoti ongezeko la faida leo Alhamisi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yakitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti. Tunaanzia nchini Kenya, kufuatia uamuzi wa mahakama ya wafanyakazi na uhusiano wa umma nchini Kenya wiki mbili zilizopita kuwa utawahukumu viongozi wa muungano wa madaktari wanaoendelea kugoma nchini humo sasa leo mahakama hiyo imeahirisha uamuzi wa kuwahukumu madaktari hao kwa siku nyingine tano kusimamisha mgomo wao vilevile vile, hakimu Helen Wasidwa amesisitiza kuwa iwapo siku hizo tano zitatamatika pasi na madaktari hao kusimamisha mgomo huo, viongozi hao watakamatwa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na taarifa kamili. Mgomo wa madaktari nchini sasa unaingia siku yake 53 hivi leo lakini bado hakuna ishara kuwa utasitishwa hivi karibuni. Serikali inaendelea kusimama kidete kwa mkataba wa makubaliano unaotakiwa na madaktari kutekelezwa; haupo na hautatekelezwa. Hata hivyo, serikali imeashiria kuwa itawapa madaktari asilimia 40 pekee ya mshahara yao, kauli ambayo madaktari hawataki kuisikiliza hata kidogo. Ilitarajiwa kuwa viongozi hao wa madaktari wangefikishwa kizimbani na kuhukumiwa leo, lakini uamuzi wa mahakama ni afueni kwao. Hakimu Helen Wasili wa mahakama ya kiviwanda, wafanyakazi na uhusiano wa umma, wiki mbili zilizopita, alikuwa amewataka madaktari kufutilia mbali mgomo, la sivyo wahukumiwe leo, lakini leo mahakamani akatoa uamuzi mbadala. Suala have... hili linaashiria masilahi ya umma, na nina uwezo wa kusahihisha upya maagizo yangu, na nimesikiliza baada ya kuwasikiliza mkitaka muda zaidi kupata suluhu ya suala hili, nitachukua muda kusahihisha maagizo niliyotoa tarehe 12 mwezi huu. Pia naahirisha hukumu kwa siku tano, ambazo zitatamatika tarehe 31, lakini hakimu Helen Wasili wakitoa wa uamuzi huo. Madaktari mbalimbali wanaelezea athari ambazo mgomo huu umesababisha kwa familia zao. Ninaathirika kifedha, niko na mandugu ambao wananitegemea na pia niko na niko na jamii ambao wanatumia huduma za serikali. Kwa hivyo wanapokuwa wagonjwa hawapati matibabu na ni familia yangu wanaumia kwa sababu wa ya mgomo huu. Hata mi naweza kuathirika, naweza kuwa naenda mali nikapata ajali nikajikuta nika kwa hospitali yaliyo karibu ya serikali na nife kwa sababu hakuna madaktari. Siwezi kujisaidia kama mimi ni mgonjwa, sivyo? Mimi niko shule, napaswa nikuwe nikiendelea na, na masomo yangu. Sahizi niko katika mwaka wangu wa pili wa elimu ya masters. Sahizi wagonjwa wangu wananipigia simu, siwezi kuwaona nilikuwa nimeshaanza kuona wagonjwa wangu ku... Nimekuambia nafanya kazi mashinani na, niko, na huko mashinani ni nyumbani kwangu, niko na watu ambao wananitegemea, lakini nimewaeleza, hata kama saa hii sina Nitapata mwishowe na mwishowe kila mtu atanufaika kwa hii CBA. Kwa hivyo tuna sacrifice, tuna, tuna jinyima, tunajaribu sana kusaidia wengine vile tutavyoweza tukingojea hii CBA ikuje. Kwa wakati huu ninaweza sema niko tayari kusahau vitu zingine ambazo nimezoea, luxury zingine ndio niweze kuishi. Lakini Hakimu Helen Wasili akitoa wa uamuzi huo, madaktari mbalimbali wanaelezea athari ambazo mgumu huu umesababisha kwa familia zao. Sasa inasubiriwa kuona iwapo madaktari watafutilia mbali mgomo huo au la, na iwapo katika siku tano walizopewa serikali itatekeleza mkataba wa makubaliano wa mwaka 2013. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi. Na moja kwa moja tunaelekea hivi sasa nchini Rwanda ambapo mamlaka katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, imeanza zoezi la kuwakamata wafanya biashara wadogo wadogo. Hatua hii inajiri wiki mbili baada ya mamlaka ya jiji hilo kutangaza hatua ya kukomesha wafanyabiashara hao ambao wanadaiwa kusababisha usalama mdogo mjini. Mwandishi wetu Silvanus Karemera anatupasha zaidi kutoka Kigali. Jiji la Kigali kwa miaka hivi karibuni limekuwa likitajwa na vyombo mbalimbali vya kimataifa kama inalokuwa kwa haraka huku likiwa na unadhifu wa hali ya juu. Hata hivyo, sifa hizo hazijaondoa kile kinachochukuliwa na, na serikali ya jiji kama kero ya wafanyabiashara wadogo wadogo ambao baadhi huwataja kama wamachinga au wazunguzaji kwa jina la kienyeji hapa, wiki mbili baada ya mamlaka ya jiji la Kigali kutoa agizo la kukomesha biashara hizo na kutangaza adhabu kwa wafanyabiashara hao na hata wale watakaokamatwa wakinunua bidhaa hizo la kuwakamata. Mimi nimetoka kwenye gari baada ya kuitwa na mama mmoja aliyekuwa akiuza nguo. Nilipoanza kumuuliza bei, ndipo wakaja na kunikamata. Nimeondoka nyumbani na mtoto kwenda shule kumchukulia gari, na wakati tukisubiri gari, ndipo nikaamua kumnunulia mtoto juisi ya kunywa, na wakati nikinunua juisi hiyo, ndipo wakanikamata ati nimenunua kwa upande mwingine, mamlaka ya jiji la Kigali kwa mara nyingine tena imeafanua azima ya kufanya hivi. Huyu ni Bi Muhongerwa Patricia, naibu meya wa jiji la Kigali anayehusika na ustawi wa jamii. Uh, jamii, hili zoezi limefanywa kwenye wilaya zote za Kigali kuhakikisha tunakomesha biashara zisizo na mpango. Awali tulikuwa tukitazama tu wafanyabiashara, lakini sasa tumeona ni bora hata kuwakamata wale wanaonunua bidhaa zao Sajuko, zombi. Mm. Mmoja wa makatibu tarafa mjini Kigali amesema kwamba waliokamatwa wanafikia watu 50 na adhabu zinazotolewa ni faranga elfu kumi ambazo ni sawa na dola za Kimarekani zaidi ya 10, pamoja na kushikilia bidhaa zao. Tumewakamata watu 50 na kila mmoja atalipa faini ya faranga elfu kumi kwenye akaunti tuliowapa tunasema tunaendelea kufanya hivi hadi kukomesha biashara za barabarani. Hata hivyo wakati huu unakosolewa na baadhi ya watu wakisema, itakuwaje watu wenye mtaji mdogo wakose pa kuendeshea biashara zao? Lakini mamlaka ya jiji la Kigali yanasema tayari idadi kubwa masoko, ya masoko yamejengwa kwa ajili hiyo, ingawa wenyewe hawapendi kwenda kule. Athari za biashara hizi wanasema hazitoi ushuru huku zikiharibu hata biashara nyingine halali za watu wanaolipa kodi. Silvanus Karemera, VOA Express, Kigali. Shukrani kabisa, Silvanus Karemera. Moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki ndani ya VOA Express, na leo ni siku ya Alhamisi. Mara a, nyingi huwa tunarejea zile siku za nyuma, nyimbo mbalimbali mbali ambazo zilikuwa zikitamba katika midani ya muziki. Harrison Kamau, hii leo tunaelekea e, wapi? Lakini hapa naona kwamba E, tunao Slim Ali na The Holy Boys Kone hapa. Wanasema watoto nyara Tucheze ngoma vijana, tucheze ngoma, ngoma kitu jamaa, ngoma, ngoma, kina mama, kina baba, vijana kwa wazee. Haya, basi, unaambiwa watoto nyara, mambo matamu kabisa enzi hizo, Carson yeah. Kamau, sijui ulikuwa unakatiza mitaa ya wapi enzi hizo? Nashika mambo mambo vizuri, lakini usinisukume zaidi wewe, tuzungumze tu mambo ya watoto <laughs> nyara, Slim Ali na Hodi Boys. Nachofurahia siku ya Alhamisi, watu wengi sana huwa hawataki kuzungumza kwamba oh, nakumbuka huu wimbo nilikuwa pengine niko sekondari. <laughs> Na moja kwa moja tunaelekea katika uh, hoja kwa hoja ambapo hii leo e, Zakayo Lesangua na Yasinta Chui kutoka nchini Tanzania wenyewe wanatoa maoni yanayotofautiana kuhusu utendaji kazi wa serikali ya Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, ikiwa ni pamoja na jinsi serikali hiyo inavyotekeleza baadhi ya miradi ya umma. Na miradi kama hii ya dati na miradi mingine, ni vigumu sana kwa mwananchi wa kawaida uh, kunufaika watu wanaonufaika ni viongozi walioko madarakani au watu ambao wamepewa kusimamia miradi kama hiyo. Kwa hiyo mwananchi wa kawaida anaendelea kuteseka na viongozi wanaendelea kunufaika. Hapana, mi nasema tu, kwa sababu wananchi wanalalamika kwamba hali ya kipato imekuwa ni ngumu sana, pesa hakuna, biashara yani, biashara hakuna kabisa, yani na ndio wa maana wananchi wanalalamika sana labda kwa labda kwa sisi labda huku ambapo labda mimi binafsi navyosikia wananchi wanavyolalamika ni kwamba nalalamika kwa hilo kwamba sasa hivi hali imekuwa ngumu yani serikali yani, yani sasahivi Magufuli ni kwamba ndio amezuia mfereji yote ya pesa. Kwa jinsi navyosikia kwa mimi binafsi na mii penyewe nikiangalia hali ya maisha imekuwa ni ngumu kabisa kimapato kabisa, naona kama vile wananchi, sijui kama mwaka huu umekuwa mgumu sana, ujapokuwa haujafika katikati bado, sijajua kwamba itakapokuwaje, kwa sababu mpaka tuangalie kwamba mbeleni itakuwaje, ndio mtu ataelewa kwamba anakujua kabisa kwamba haya mabasi kweli, hii mikopo italipwa au ni ufisadi, na si ndiyo? Baadaye ndiyo tunazidi kulichunguza sisi, pia wananchi tunazidi kuangalia kinachoendelea zaidi ni nini? Okay, kama alivyosema awali kwamba ni vigumu sana kwa nchi za Kiafrika kudhibiti mianya ya rushwa, kwa sababu ilikuwa na tendence ya mtu anapopewa fursa ya kusimamia mradi au kazi shughuli yoyote ile, basi analenga kwenye kujinufaisha yeye mwenyewe na si kwa maslahi ya ya taifa. Ni vigumu, ni viongozi wachache wanao weka mbele maslahi ya taifa na wananchi kwa ujumla mambo yanaenda, yanaenda inavyotakiwa. Kwa mimi inavyoona, mambo yanaenda vizuri, lakini tatizo ndio kama naona hiyo miradi mingine, labda maji, mimi labda umeme, labda ndio bado, lakini ndio maana naona labda inafanyiwa taratibu. Kwa upande wa rais wetu Magufuli bado anazidi kutuingiza, si Watanzania, Tanzania, kwamba mambo yote yataenda vizuri kwa kweli, kuamini naamini au nisiamini kwa sababu bado mimi sijaona matokeo A. Ni kweli kwamba raisi wetu ana nia ya dhati ya kupambana na rushwa lakini kama yeye peke yake hawezi kudhibiti mianya ya rushwa, kwa hiyo nitakuwa ni vigumu sana kuiondoa au kuondoa nini mianya ya, ya rushwa, kwa sababu hata wasali wanasema kwamba dole kimoja akivunji nini. Sawa, kama watendaji wake wasaidizi wangeweza wakawa waka, waka, waka, nania kama mheshimiwa rais ndipo hizo fedha litasimamiwa kiukamilifu, na ikiwa wamekokotoa kwamba mwananchi au abiria wakalipa kiasi fulani, wataweza kulipa hilo deni. Basi watoka kufikia, lakini kama wajaweka waja, mipango waja, waja, vizuri na kukalkulate kwamba nauli kilikuwa kiasi hiki, itawezesha ita kulipa hilo deni, basi wataishia tu kushindwa kulipa hilo deni. Haijajulikana kwamba hayo mabasi yaliyotolewa hayo, kwamba kwamba ni nani, nauli ni shilingi ngapi, kwa sababu tungejua kwamba na, nauli ni shilingi ngapi itakayotolewa kwa wananii, ndio tungejua kwamba ni shilingi nani, kwamba kwa inaweza ikawezekana au haiwezekani. Lakini mi naona tu kutoa wasiwasi ni kwamba mi naona kwamba itawezekana. Basi tunapoendelea na VOA express hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tuangazie macho yetu kwenye teknolojia leo. Katika teknolojia, tunaangalia matayarisho ya Japan kwa michezo ya Olimpiki itakayofanyika nchini humo. Moja ya kazi inayofanywa na mamlaka ya Japan ni kubuni njia ya kuwasaidia wageni kuelewa mila na tamaduni tofauti watakazokumbana nazo katika maisha yao ya kila siku wakiwa nchini humo, na kati ya hayo ni jinsi ya kutumia vyoo ambapo si siri kuwa Japani na teknolojia ya hali ya juu mwandishi wa VOA George Putik anaripoti, inayosomwa hapa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Japani hivi karibuni wamezindua nembo kadhaa ambazo zimetengenezwa kuwasaidia wageni jinsi ya kutumia vyoo vya umma ambapo huenda ikawa jambo tofauti kidogo kuliko vile ambavyo watu wengi wamezoea kuvitumia. Tangu mwanzoni mwa miaka ya themanini, vitako vya kukalia kwenye vyoo nchini Japani vimekuwa vikifanyiwa marekebisho ili kuwa na vifaa ambavyo vinatumika, jinsi ya kuvitumia kama vile mabomba na kadhalika inakadiriwa kuwa zaidi ya asilimia sabini ya nyumba nchini Japani zina mchanganyiko wa vyoo na masinki ya haja ndogo, kilicho muhimu sana kwa wageni. Hoteli nyingi na maeneo mengine ya umma pia yana vyoo vyenye teknolojia ya juu yenye vitu mbalimbali mbali kwa ajili ya usafi. Kuna vifaa maalum kwenye tanki la maji. Wakati ukivuta maji, kuna kuwepo na mchanganyiko wa sabuni yenye harufu na pia ni aina fulani ya blichi ambayo husafisha kabisa na harufu yake inakuwa ni nzuri. Vyo hivi vya teknolojia ya juu pia vinachanganywa na titanium dioxide na zikonium ili viwe madhubuti. Wataalam pia wameelezea kwamba Wajapani hodari kuonyesha umahiri wao katika kuweka sauti nyororo, pengine kwenye kuta za ndani za vyoo, hivyo basi wageni wasishtushwe wakati wanaposikia muziki. Sasa ni yale yanayovuma katika mitandao, na Sunday Simba Shomari. Asante sana Idi Ligongo na Harrison Kamau. Yanayotamba kwenye mitandao hii leo ni pamoja na habari ya mwanariadha maarufu wa Jamaica Usain Bolt kupokonywa dhahabu moja baada ya bingwa huyo mbio za mita 100, eh, kulazimika kurudisha dhahabu hiyo ikiwa ni moja ya dhahabu tisa, alizoshinda baada ya mwanariadha mwenzake Nesta Kata kupatikana kwamba alikuwa anatumia dawa za kuongeza nguvu. Kila mtu anajiuliza kwenye mitandao haya kulikoni? Haya, basi Peter Momo anaandika na anaandikanasa Jamani, kosa afanye mwingine aadhibua mwingine? Je, kuna nini ambacho wanajua? Wanatuficha nini? au vilevile, vile jingine ni habari ya msichana mmoja mwenye umri wa miaka saba kutoka kule Alepo, anaitwa Bana Alabed ambaye alipata umaarufu duniani kutokana na ujumbe ambao aliandika kutoka Alepo na kumwandikia rais wa Marekani Donald Trump akimwambia kwamba nitakuwa rafiki yako mkubwa, akimwomba Rais Trump asaidie watu wetu wa Siria. Kwa kweli ukurasa wa mtoto huyu umekuwa na umaarufu mkubwa sana baada ya kutuma ujumbe kama huu, na vilevile amekuwa akiendelea kuandika ujumbe wa kutafuta maneno ya kuomba kupatikana amani kule mashariki mwa Aleppo. Hivi sasa mtoto huyu yuko kule Uturuki baada ya kupata hifadhi, ameondoka Aleppo. Sasa ukurasa wake wa Twitter umekuwa maarufu kwelikweli. Jesus anaandika anasema kwamba kwa hakika mtoto huyu yupo kwenye hatari kubwa. Mungu tunakushukuru, walau amepata nafasi e, ya kuweza kuandika kwenye Twitter na huku kwingineko, kwenye Yahu Bobo anaandika anasema Siria si wajibu wa Marekani na haiwezi kuwa wala haijawahi kutokea. Haya basi, huyu haungi mkono kabisa e, kumsaidia mtoto huyu. Kwingineko ni huko nchini Tanzania, mmiliki mwenza wa kampuni ya Jamii Midia yenye kumiliki mtandao wa Jamii Forum aitwaye Humphrey Shao amefikishwa mahakamani katika mahakama ya Kisutu ambapo imeonekana picha yake akiwa ya nje hivi sasa kwa dhamana ya shilingi za kitanzania milioni kumi. Watanzania wameandika kwenye mitandao wakisema, jamani, sheria hii ya mitandao itaumiza wengi. Huyu ni Joseph Mongi anayoandika, na Peter Masele anasema kwa hakika hii sheria haifai hata kidogo, inabidi Tanzania waamke na Watanzania wazungumze na huko nchini Kenya, ni kiongozi muungano wa COD Raila Odinga ameshutumu serikali ya muungano wa Jubilii akisema kwamba inawagawa wananchi na kuongeza ukabila, huku akidai kwamba atashinda uchaguzi ujao wa mwezi Agosti. Alizungumza hayo alipokuwa ziarani huko Meru. Basi Wakenya wengi wamezungumza hapa kwenye mitandao. Joni anasema baba lazima ashinde safari hii, wamezidi kumwonea Bibi Waithera anasema ma, kwa hakika baba kushinda uchaguzi huu itakuwa vigumu sana, asilete maneno ya chuki, Wakenya tunapendana. Basi hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Jina langu ni Sunday Shomari, narudi kwako studio. Ufuatao ni muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani Sudan Kusini, aliyekuwa wakati mmoja waziri mkuu Sadik Almadhi, amerejea nchini humo hivi leo baada ya zaidi ya miaka miwili tangu kutorokea nchi za ng'ambo. Rais wa Marekani ma Donald Trump Jumatano ameamuru kujengwa kwa ukuta kwenye mpaka wa kusini na Mexico ili kuzuia wahamiaji haramu na baada ya hatua hiyo ya ujenzi wa amri ya kujenga ukuta basi, rais wa Mexico amesema kwamba Mexico kamwe haitagharamia ujenzi wa ukuta huo. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amejiandaa kuimarisha uhusiano mpya na Marekani wakati nchi yake ikijiandaa kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya, huku naye rais Donald Trump akianza utawala wake. Nam, basi shukran kabisa kwa kuweza kutusikiliza siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha wa matangazo haya, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, msimamizi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo nami ni Harrison Kamau, kutoka hapa Washington DC tunakuambia no, shukran kwa kutusikilizana. Alasiri njema.