Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Jumanne tarehe 24 Januari mwaka naon wa 2017 katika matangazo ya VOA hivi leo, swala la umiliki wa ardhi nchini Kenya laendelea kuzua utata huku uchaguzi mkuu ukikaribia ilikuwa ni kitu kidogo tu. Hiyo sheria umetuletea bungeni, tunarudi bunge within three months, tutakuwa tumemaliza. Kwa hivyo wale ambao watakuwa na hizo title deeds zitakuwa ni title deeds za halali. Ni mbunge Zainab Sizuga kutoka bunge la kitaifa la Kenya akielezea hatua iliyobaki katika kulainisha tatizo hilo. Mimi ni Harrison Kamau, na mimi ni Idi Ligongo, na kwenye hoja kwa hoja, baadhi ya wakazi wa Tanzania wanasema kwa wanasema kuwa wapewe nafasi ya kuwa na usemi kabla ya mikataba ya kibiashara kutiwa saini na wawekezaji kutoka mataifa ya nje. kama sisi ni Watanzania ambayo hii nchi yetu ni yetu sisi wote Watanzania, ni kusiwe na namna, kabla wanaokuja kusaini mikataba na kutaka kuwekeza, kwa nini kwanza tusiwe tunaulizwa sisi? Basi yote nayo mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Id Ligongo. Rais mpya wa Gambia Adam Barrow amemchagua mwanamke kuwa makamu wa rais ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kuviunganisha vyama vya upinzani nchini humo dhidi ya kiongozi wa zamani Yahya Jammeh. Uchaguzi wa Fatumata Tabajang umekuja ikiwa ni sehemu ya maandalizi yanayoendelea kwa Bwana Baro kurejea Gambia kutoka nchini nchi ya jirani ya Senegal, ambako aliapishwa kushika madaraka wiki iliyopita baada ya Jame kukataa kuondoka madarakani. Jame aliondoka nchini Gambia Jumamosi chini ya tishio la kijeshi kutoka kwa Umoja wa Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Rais wa zamani wa Gambia, Jame, alikataa kukubali ushindi wa Baro katika uchaguzi wa Disemba mosi hapo mwaka jana. Nchini jamhuri ya Afrika Kati, karibu watu milioni mbili ambao ni sawa na nusu ya idadi ya watu nchi nzima, wanakabiliwa na njaa ikiwa ni matokeo ya kupunguzwa kwa ufadhili kwa shirika la Mpango wa Chakula wa Umoja wa Mataifa, WFP kupunguzwa kwa michango kwa WFP kuna maanisha shirika hilo la Umoja wa Mataifa linaweza tu kutoa misaada kwa takribani watu laki sita ambao wengi wao wanahitaji msaada kutokana na ushindani uliopo ulimwenguni katika kupata misaada. WFP inapunguza kiwango na muda inayotumia kusambaza na kufikisha msaada kwa watu wachache kote barani Afrika katika nchi mbalimbali ikijumuisha mbali, Somalia, Sudan Kusini na Uganda huko Bambari ambako ndipo kwenye mahitaji makubwa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, karibu watu laki moja na kumi na tano elfu wanapokea mgao wa chakula kwa mwezi kutoka WFP. Wengi wao wanatafuta usalama kutokana na mapigano baina ya makundi yenye silaha. Mahakama Kuu ya Uingereza leo imeamua kwamba bunge lazima liidhinishe mipango ya mchakato wa kuiondoa nchi katika Umoja wa Ulaya. Mkuu wa mahakama kuu David Nyubega ametangaza uamuzi wa kura nane kwa tatu akisema unalingana na maoni kwamba kujitoa kwa kutoka umoja wa Ulaya kutakata chanzo cha sheria za Uingereza na mabadiliko ya haki ambayo raia wa Uingereza wamekuwa wakifurahia. Serikali ya waziri mkuu Theresa May imemtaka yeye awe na uwezo wa kutumia mamlaka yake ya kiutendaji kufuta kipengele cha 50 katika mkataba wa Umoja wa Ulaya ili nchi ianze mchakato wa kujiondoa rasmi. Mwanasheria Mkuu Jeremy Wright anu, amesema baada ya uamuzi huo wa mahakama, serikali itabidi ikubaliane na uamuzi na kuhakikisha inatekeleza. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Mazungumzo ya amani baina ya serikali ya Siria na makundi ya waasi yameendelea ya leo nchini Kazakhstan baada ya kufunguliwa. Maafisa wamesema mazungumzo ya mjini Astana yanayoungwa mkono na Rusia na Uturuki hayakuwa na mashauriano ya moja kwa moja, lakini pande hizo zinazopingana ziliwasiliana kwa kupitia wasuluhishi. Mashauriano yanayoangalia kuimarisha sitisho la mapigano nchini kote lililosimamiwa na Rusia, Iran na Uturuki mwezi Desemba, jambo ambalo kwa kiwango kikubwa lilifanyika kabla ya mazungumzo ya amani ya Siria ikijumuisha mashauriano ya mwaka jana, yameleta mwafaka kidogo katika kumaliza mgogoro ambao ulianza mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Waokozi nchini Italia wanasema idadi ya vifo kutokana na maporomoko ya theluji ya wiki iliyopita katika hoteli ya kifahari ya nchini humo iliyopo milimani imeongezeka na kufikia kumi na wanne. Timu ya waokozi nchini Italia imepata maiti watano. Usiku kutoka katika kifusi cha hoteli Rigopiano katika mji wa Ferindole, na wawili zaidi wakati wafanyakazi wa zimamoto walipofanikiwa kuingia ndani ya jengo lililoharibika. Watu kadhaa wametolewa wakiwa hai kutoka hoteli hiyo ya kifahari ambayo ilifukiwa wiki iliyopita katika kiwango kikubwa cha theluji na mabaki yaliyotokana na mfululizo wa matetemeko ya ardhi ambayo yalitikisa eneo la kati la Abruzzo, ambapo mpaka sasa watu kumi na watano bado hawafahamiki walipo. Na uhusiano mchanga baina ya mataifa yanayogombea himaya katika ukanda wa bahari China na Ufilipino yanakabiliwa na jaribio jipya mwaka huu kutokana na msuguano unaotokana na kisiwa ambacho Beijing inadai ni chake katika eneo la bahari lenye mgogoro, ambapo rais mpya wa Marekani Donald Trump anatarajia kutoa changamoto kwa ushawishi wa China huko Asia. Hatua hiyo ya China ikijumuisha msukumo kutoka Marekani utampa changamoto rais wa Philippines Rodrigo dut Duterte kuamua kuungana na taifa moja ili kuendeleza ama kutoendeleza madai ya umiliki wa serikali wa sehemu ya bahari. Rais Duterte ameweka pembeni juhudi za miaka mingi katika mgogoro wa Beijing katika kudai sehemu ya South China Sea baada ya kuingia madarakani mwezi Juni. Ameshakutana na rais mwenzake wa China Xi Jinping mwezi Oktoba. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika taarifa tuliyoipa kipaumbele ni kwamba kampeni za uchaguzi wa mwaka wa 2017 nchini Kenya zimepamba moto, huku swala la ardhi likiendelea kuwa na utata miongoni mwa Wakenya. Juhudi za serikali ya Jubilii kumaliza uskuota miongoni mwa mamilioni ya Wakenya wasiomiliki ardhi limezua hisia mseto nchini humo. Mwandishi wa Mombasa, Amina Chombo, ana ripoti zaidi. Suala la ardhi nchini Kenya limekuwa likitumiwa na wanasiasa kuwashawishi wapiga kura kwa kuahidi kutatua mizozo ya ardhi, ikiwemo kuwapa stakabadhi za kumiliki ardhi maskota. Kitumbua cha serikali ya Jubilee nusura kiingie mchanga baada ya manifesto yao ya kuwapa Wakenya hati miliki za mashamba kuingia doa hii ni baada ya uamuzi wa mahakama kuu nchini Kenya kusema kuwa zaidi ya hati miliki za ardhi milioni tatu zilizotolewa na serikali ya Jubilii tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu zina utata na hazikupitia utaratibu wa kisheria jaji wa mahakama kuu Justice Onguto katika uamuzi wake alisema kuwa wizara ya ardhi nchini iliendeleza utoaji wa hati miliki hizo bila kuhusisha tume ya taifa ya ardhi ambayo ina mamlaka ya kikatiba katika kutayarisha hati hizo na kuipa kali mwaka mmoja kurekebisha hilo. Mwenyekiti wa tume ya taifa ardhi nchini Profesa Muhamed Siwazuri ameiambia Sauti ya Amerika kwamba uamuzi wa mahakama umeambatana na tangazo lao la awali. 2014 Novemba tulitoa taarifa sisi tukasema lizi zozote ambazo hazijatengenezwa kupitia kwetu ni haramu, watu wakadharau. Juzi Desemba tukatoa notisi nyingine kwa magazeti yenu, tukatoa nyingine baada ya wiki mbili. Hapo jaji naye pia akakubaliana na, na sisi. Kwa hivyo ni, ni kwamba kila kama kuna kitu kilitengenezwa bila ya kuhusisha uh, National Land Commission kimehalalishwa, lakini kimepewa muda kirekebishwe. Kauli ya waziri wa ardhi nchini Profesa Jacob Kaimenyi kwamba hatimiliki hizo ni halali na hazina hitilafu yoyote na kwamba wizara itarekebisha makosa yaliyopo, wanasiasa wa mrengo wa upinzani wapinga hati hizo. Aisha Juma kutoka pwani ya Kenya. Ni mbunge katika bunge la taifa. Walikuwa akija post, wanasema wanasuluhisha matatizo ya mashamba kwa kupeana title deed. Koti imefanya ruling ya kwamba hizo title deed ni feki. Kwa hivyo sisi wa pwani tumehadaiwa kwa kila njia ndani ya serikali ya Jubilee. Nao wabunge wa, wa upande wa serikali wanashikilia kuwa mrengo wa upinzani wanachochea waliokabidhiwa hati hizo kisiasa, na kwamba utata huo utarekebishwa. Zainab Chizuga ni mbunge katika bunge la taifa. Ilikuwa ni kitu kidogo tu, hiyo sheria umetuletea bungeni. Tunarudi bunge within three months, tutakuwa tumemaliza kwa hivyo wale ambao watakuwa na hizo title deeds zitakuwa ni title deeds za halali, sio ile haramu inaoenezwa na wale ambao wanapenda kusema kila mara, ni kusema tu awaleti solution. We want solutions, hatutaki lawama za saa zote. Na huku wanasiasa wakitumia kipindi hiki cha uchaguzi kuahidi maskoto wa umiliki wa ardhi katika sera zao, mwenyekiti wa Tume ya Taifa Ardhi Profesa Siwazuri ajitenga na siasa za wanasiasa akisema kuwa tume inaendeleza majukumu yake pasipo kuangalia misimu ya uchaguzi. Ukiangalia katika National Land Commission Act haina mahali ambapo imesema mwaka wa siasa au mwaka usiokuwa na siasa. Sisi programu yetu yaenda vilevile, and there are many issues that we have done before which we are now finalizing. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Express, Sauti ya Amerika basi kutoka Mombasa moja kwa moja tuelekee katika eneo la Afrika ya Kati, ambapo serikali ya Kongo imezindua upya daraja la Semuliki linalounganisha DRC na Afrika Mashariki. Austel Malivika anatuarifu zaidi. Daraja hili la Semuliki linalounganisha Afrika Mashariki na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini, kupitia Uganda hadi Mombasa, lilikatika siku zilizopita kutokana na kuzeeka, kwani ni daraja la tangu ukoloni. Ifaamike kwamba daraja hili la Semuliki ni muhimu kwa uchumi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Huyu hapa mama Sekeraviti, mkaaji wa Beni. Tunashukuru Mungu gizi kilalo kimekuwa fasi yake. Tunapenda guvernemai itengeneze chamzuu kekitadire tena miaka na miaka juiki kimechoka, sikisha katika manake ni mwanja wa kuchoka hivi lo namna inaisha tunashukuru sana sababu bei ya vitu apma kusuka tena na hali ya kawaida toka maisha itaendelea. Wananchi hata hivyo waomba serikali kuweka daraja mpya kuliko kukarabati huu wa zamani, kwani utakatika kwa siku za usoni, kama alivyotuambia Papa Sami, mwananchi eneo hilo. Kwa kawaida hi hali ya chuma mara mingi unabomoka bomoka. Sasa tutoombe mserikali bakwi na procedure ya mzuri ya kufashia kilelo moja ya beton yenye tadumu sasa siku nyingi, kwa sababu hii mara mingi ikunaona watu watuifahamike, kwamba daraja la Semuliki ndilo la kuza uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kushafirisha mbao hadi China na 2008... Ulaya kupitia bandari la Mombasa, Kenya. Tangu daraja hilo likatike, uchumi umedidimia hapa mashariki mwa Kongo. Oser Malivika, VOA Express, Semuliki, Beni. Basi tukiachana maswala ya daraja. Sasa naona kwamba wakati wa kupata kibao hapa ndani ya VUE Express umewadia Idli Gongo. Ehem, naona ehem. Buzi buziana anasema nini? Buziana mambo ya muda kidogo. Anasema palpitation pata mambo. Nakwambia mambo poa kabisa, bozi bozi ana anasema palpitation, na ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Basi tukitupia jicho hoja kwa hoja, ni kwamba leo wakazi wa Moshi huko Tanzania, Exaud Makeo Edward Kabamba wanatoa maoni yao kufuatia ziara ya Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan nchini Tanzania iliyopelekea utiaji saini mikataba kadhaa ya ushirikiano wa nyanja mbalimbali ikiwemo utalii, elimu pamoja na viwanda na serikali ya Tanzania. Hebu tusikie hoja zao sema kwamba mi naona kama mikataba hii ina siri ya kisiasa ambayo haiwekwi wazi na mi nilikuwa nasema hivi kama sisi ni Watanzania, ambayo hii nchi yetu ni yetu sisi wote Watanzania, ni kusiwe na namna, kabla hawa wanaokuja kusaini mikataba na kutaka kuwekeza kutoa ushirikiano kwa nini kwanza tusiwe tunaulizwa sisi ambao tunaoongozwa, kama jinsi ambavyo wao wanafanya wanapotaka uongozi, kutuomba kuingia madarakani? Wanaingia, wanapiga kampeni, mwisho wa siku tunaliziana na wao, tunaamua kuwachagua. Yeah, lakini Edward, hapo nikatofautiana nawe kidogo kwamba si rahisi Watanzania wakaulizwa wote like, na ikapita sijui niseme ni ni kura ya maoni kwamba tupokee mikataba au tusipokee. Labda tu niseme, wazo lako ni zuri lakini tusilipeleke kwa Watanzania wote kuamua, bali tuwe na timu yetu ya wataalam watakaoamua. Kuna kituo cha uwekezaji, kuna wataalamu wa uchumi, wa maeneo mbalimbali wanahusika, wawepo timu ndogo ambao marais wakija basi na pakeji yao na na ule na, mkataba na ile furushi lao la mikataba waiache hapa nchini, ibaki na wataalamu wetu, baadaye tukiona vyenye masilahi ndio tuwaite tuangalie cha kufanya no. Lakini pamoja na hapo Edward, mi nataka niingie upande mwingine. Hivi huoni kwamba kabla mtu mwingine hajaruhusiwa kuweka mkataba na Tanzania tunaangalia kama kuna Watanzania wanaoweza kufanya anachotaka kufanya sasa? Ndo hapo ndo maana nikakwambia kwa nini singeletwa kwetu tukauliza Watanzania. Lakini hata hapo ukirudi nyuma, unavyosema kwamba haiwezekaniki kwamba Watanzania kuweza kuulizwa, mbona kuna kuna kuna kuna mashirika ambayo nakuta natoa takwimu bwana. Sasa hivi Watanzania karibu milioni ishirini wanamkubali kiongozi huyu. Watanzania karibu milioni tuseme mia wa, wa, wa, wanakubaliana na wazo hili. Kwa nini hivyo vinawezekana hili linashindikana? Wapi wakaja wakatoa wa takwimu, jamani? Kiongozi aliyekuja kuwekeza, baadhi ya Watanzania wamesema haiwezekani na baadhi ya Watanzania wengine wamesema inawezekana. Mbona hilo ni kitu ambacho ni rahisi. Wazo lako ni la msingi sana, na ndio e, nalopigia kelele wakati wote, wazao watupewe nafasi. Lakini Edward, katika ziara hii ya rais wa Uturuki kuna jambo nyingine ambalo mimi nimetaka tulitazame. Amekuja amezungumza, amesema kwamba Tanzania, rais wa Tanzania aangalie kuna vikundi mbalimbali vyenye sura ya kigaidigaidi duniani. Nikajiuliza kwa nini alikuja kuzungumza matatizo ya nchi yake ya kisiasa ndani ya nchi ya Tanzania? Kuna jambo gani hapo katika, sijui hilo ulilisikia, Edward? Nililisikia na nilifuatilia mwanzo mpaka mwisho, ili mimi nadhani huyu amekuja kuwekeza kwa kwa namna moja au nyingine, au naweza nikasema amekuja labda kuomba msaada kwenda kudhibitiwa au, au, au magaidi magaidi, kwa sababu kama alikuja kuweza kuweza kuomba kwamba aweke ni mkataba vizuri, aweze kusaidia kwenye elimu, kwenye afya. Sasa ili swala la ugaji linatoka wapi? Na ukija ukaliangalia hili, na sisi litakuja litufanye kama tunayoona Kenya, kila siku ni kutunguliwa. Nakwambia mambo moto sana huko upande wa Tanzania. Idi Ligongo, wale wanasema kwamba wakati ziara inapofanywa kutoka mataifa ya nje na kiongozi yoyote yule pia Watanzania wenyewe wahusishwe katika mambo ya naam, na kutaka kujua ile mikataba ambayo serikali ya e, nchi husika pengine e, inayotia saini ni, in, inahusu nini hasa na mm -hmm. nini ambacho kimo ndani, ili kuweza kujua. e, ni mjadala mkubwa kwelikweli, maanake vilevile, unajua kuna wawakilishi nao ambao e, huwa mara nyingi wana e, fanya uangalizi wa kitaalamu hapa na pale, na pale na pia wananchi mm -hmm. ni vizuri wakafahamu kile ambacho nchi yao tia saini. Naam, mm -hmm. Na moja kwa moja sasa tunaelekea katika teknolojia ya Harrison Kamau eh, ametuandalia juu ya suala la uwekezaji katika teknolojia ya barani Afrika. Kwenye masuala ya teknolojia hivi leo tunaanza kwa kuangazia jinsi mwaka wa 2016 ulivyomalizika hasa baada ya kuanzishwa makampuni ya teknolojia barani Africa. Kwa mujibu wa mtandao wa IT News Africa, ripoti iliyotolewa na hazina inayotoa mikopo ya kuanzisha biashara za teknolojia ya Disrupt Africa inasema kuwa makampuni 146 kote barani Africa yalipokea dola milioni 129,132 mwaka uliopita. Mmoja wa waanzilishi wa Disrupt Africa, Gabriela Mulligan, amesema madhumuni ya kampuni yake ni kuimarisha wafanyabiashara wadogo wenye ubunifu wa kibiashara barani Afrika. Baadhi ya mataifa yaliyopokea mikopo hiyo na ambayo yamejitokeza kuwa maarufu kabisa katika uwekezaji wa kibiashara ni Afrika Kusini, Kenya na Nigeria. Nchi ya nne iliyoibuka kuwa maarufu ni Misri. Mataifa hayo yanasemekana kushuhudia ukuaji wa asilimia mia moja katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Na tukiwa tungali barani Afrika, ni vema kuwajua baadhi ya watu wenye utajiri mwingi zaidi kwenye sekta ya teknolojia barani humo. Kwa mujibu wa mtandao wa IT News Africa, Kus Beka kutoka Afrika Kusini anashikilia nafasi ya 11, biashara yake kuu ikiwa ni uchapishaji gazeti kwa njia ya kidijitali. Beka anasemekana kuwa na uwekezaji wa takriban dola bilioni 45 kufikia mwaka jana. Mwingine ni onsi sawiri kutoka Misri anayesemekana kutoka kwa familia tajiri zaidi nchini humo inayojihusisha na mambo ya ujenzi na mawasiliano. Kampuni yake ya mawasiliano inasemekana kuwa na thamani ya dola bilioni moja nukta sufuri saba. Binti wa rais wa Angola, Isabel Dos Santos, anashikilia nafasi ya nane barani akiwa pia mwanamke tajiri zaidi Afrika. Santos anajishughulisha na biashara za mawasiliano ya simu, benki pamoja na mafuta. Mwingine aliyesifika ni Mike Adenuga kutoka Nigeria, ambaye ameorodheshwa kwenye nafasi ya tatu kwa utajiri barani Afrika. Adenuga anasemekana kupata utajiri wake kutokana na biashara za mawasiliano ya simu. Kampuni yake ya Globacom inasemekana kuwa na wateja milioni 36. Kampuni yake pia inasemekana kufanya biashara nchini Ghana na vilevile vile huko Benin. Kando na biashara ya mawasiliano jamaa huyo anajihusisha na biashara za mafuta ya kupikia pamoja na uuzaji wa soda za Coca Cola. Ni baadhi tu ya watu waliobobea kwenye nyanja ya teknolojia na biashara barani Afrika. Ni kitumai kuwa nawe waelekea kujipata kwenye orodha yao hivi karibuni. <mulia> moja kwa moja naona mwenzangu BMJ Muridhi yu tayari kabisa kuweza kutudokezea yanayovuma mitandaoni. Kazi kwako BMJ. Asante uh, sana Harrison Kamau, ni mengi ambayo yanaendelea kuvuma kwenye mitandao na moja ya masuala ambayo yapo sasa hivi hivi tunavyozungumza, umeona hapa kwenye runinga kwamba wametangaza majina ya filamu ambazo uh, zitashindana katika kwenye ushi, uh, mashindano ya filamu hapa Marekani yajulikana uh, kama Oscars Awards, zikiwa ni filamu na vile vile wachezaji sinema na kadhalika. Kwa hivyo wametoa orodha ya majina hayo no. na hatujapata uh, uh, orodha yenyewe, lakini wameshatangaza, na labda baadaye tutaweza kukuletea uh, majina ambayo ya, ya wale ambao wamehusishwa katika mashindano hayo. uh, uh, Oscars zitakuja baadaye uh, mwaka huu. Na moja ya maswala ambayo yameendelea kuzungumziwa mno kwenye mitandao ya kijamii ni eh, kusimamishwa kazi kwa muda usiojulikana kwa mwandishi wa kipindi maarufu cha vichekesho cha televisheni hapa Marekani, Saturday Night Live, kwa sababu ya kutuma ujumbe kupitia mtandao wa Twitter akimtania mwanawe wa rais wa Marekani uh, Baron Trump. Kati Richa alisimamishwa kazi kwa kutuma ujumbe ambao umekashifiwa na wengi mitandaoni. Wamarekani wengi wamemkosoa wa mwandishi huyo, kwa mfano Chelsea Clinton ambaye ni mwanaye aliyekuwa rais wa Marekani Bill Clinton pamoja na yule aliyegombea urais uh, hapa Marekani mwaka uliopita nane uh, huyu um, Hillary Clinton alikuwa kati ya watu ambao ni wa kwanza kueleke, kuelezea masikitiko yao uh. aliandika hivi kwenye mtandao wa Twitter: ni makosa kutoa maneno ya kudhalilisha kwa mtoto huyo mwenye umri wa miaka kumi. Barron Trump anahitaji nafasi kuwa, mwanamu, uh, kuwa mwan, mtoto kama tu watoto wengine. Mary Dowell naye anasema sioni ni nini kinawafurahisha watu kusema maneno ya kumdhalilisha mtoto kama huyo. Kwa hakika watu wengi wanaonekana kama ni wazima, lakini akili zao ni za utoto sana. Kathy Weston kwenye Instagram anasema je, huyo Katie Rich aliyemkejeli na kumdhalilisha Baron Trump angehisije kama ni mtoto wake au ni yeye mwenyewe? Maelfu kwa maelfu kama huu wameonekana kutoridhishwa kabisa na hatua hiyo, mm -hmm. ya mwandishi huyo wa Saturday Night Live ambaye ameshutumiwa uh, kwa kile baadhi ya watu wamekiita kupeleka mzaha nje ya vipimo vyake. Na baada ya kulaumiwa, keti tayari ameufuta ujumbe huo na baadaye kuifuta akaunti yake ya Twitter, na hatimaye alifungua akaunti nyingine na kuomba msamaha kwa kuandika ujumbe huo ulozua utata. Na huko nchini Kenya, naona uh, maswala ya siasa yameendelea kuzungumziwa mno, kwani kujitosa uwanjani wa kisiasa kwa Bi Rosemary Odinga, ambaye ni mwanaye kigogo wa siasa za upinzani nchini humo, Raila Odinga, kumeendelea kuzua mjadala mkali mitandaoni siku ya Jumamosi, Rosmil alitangaza kwamba kwa atawania kiti cha uwakilishi bunge cha Kibra ambacho kwa muda mrefu kilikuwa kinashikiliwa na babake kabla ya uchaguzi wa mwaka wa 2013. Sasa kama unajua, hapa wengi wanasema ni kama inakuwa ni kama siasa <laughs> za urithi, siasa za kifamilia. <laughs> <laughs> inakuwa huyu mtoto anachukua nafasi ya baba yake Mbunge wa Kibra Ken Okoth amesema kwenye Twitter, mimi siogopi hata kama ni mtoto wa Raila Odinga, nina hakika nitashinda. Ni hayo tu ambayo nimetayarisha hile kutoka ya vumayo mitandaoni. Asante kabisa, BMJ Murithi. Na sasa tupate muktasari wa habari. Rais wa Gambia Adama Barrow amemchagua mwanamke kuwa makamu wa rais, ambaye alikuwa mstari wa mbele katika kuviunganisha vyama vya upinzani nchini humo dhidi ya kiongozi wa zamani Yahya Jammeh. Uchaguzi wa Fatumata Tabajang umekuja ikiwa ni sehemu ya maandalizi yanayoendelea kwa bwana Barrow kurejea Gambia kutoka nchi jirani ya Senegal ambako aliapishwa kushika madaraka wiki iliyopita baada ya Jammeh kukataa kuondoka madarakani. Nchini Jamhuri ya Afrika Kati karibu watu milioni mbili unimbili, ambao ni sawa na nusu ya idadi ya wa watu wa nchi nzima, wanakabiliwa na njaa ikiwa ni matokeo ya kupunguzwa kwa ufadhili wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA express jioni ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Mery Mgawe, msimamizi mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Idi Ligongo kutoka Washington, tunasema tunakutakia jioni njema.