mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kama mnajua mwishoni mwa wiki rais mteule donald trump alizusha utata mwingine pale alipomshambulia mwanaharakati wa muda mrefu mashuhuri wa haki za kiraia hapa marekani john lewis amemwambia kwamba aache makelele aangalie namna ya kukabiliana na uhalifu katika wilaya anakotoka sasa watu wamekasirika karibu ya watu wabunge ishirini wanasema atasusia kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump. Kwenye simu niko pamoja na Julius Nyang'oro huko North Carolina. Julius, unaweza kutueleza utata huu umewahi kuonekana hapa Marekani? Kwa kusema kweli, hii uh, <laughs> inaonekana ni mara ya kwanza kabisa kwamba rais mteule anaanza kubishana na wabunge ambao kwa kawaida ni wale watu ambao Uh, wakati wa kuapisha kwake wangeweza kuhudhuria, lakini kwa sababu ameanzisha huu utata, inaonekana wazi kwamba si tu hawa wabunge ishirini ambao hawatahudhuria kuapisha kwake, lakini kuna waalikwa wengine nao wana, wanasema kwamba itakuwa ni vigumu kwao kuja kwa sababu ya utata aliouanzisha na alianzisha utatu unaweza kueleza ni kwamba no, amemshambulia mtu ambaye anajulikana amefanya kazi nyingi katika kutetea haki za kiraia sasa, anamwambia ende akafanya kazi kama na dharau. mm -hmm. Kwanza mambo mawili ya kwanza, uh, John Lewis ni mtu ambaye ame, ameanza katika harakati za ku- za kugombea haki za binadamu hapa Marekani akiwa na miaka ishirini na tatu na alianza mwaka sitini na tatu. Alipigwa na akashikwa na mapolisi katika majimbo ya Alabama na Mississippi ambapo <clears throat> walikuwa wakifanya kazi na marehemu Martin Luther King Jr. ambaye ni mashuhuri kiasi kwamba Jumatatu kesho kuna sikukuu ya taifa ya kumwenzi. Kwa hiyo, kwanza, kwa kumshambulia John Lewis ni kwamba bwana Trump haelewi umuhimu wa John Lewis katika hizi shughuli zake na harakati zake za kwa kugombea haki za binadamu. La pili ni kwamba kama rais mteule, wewe jukumu lako ni kuweza kuongea na watu ambao ni wanasheria na watu ambao wako katika bunge ili kusaidia Uh, kuendeleza ajenda yako uliyonayo. Mtu kama John Lewis ambaye amekaa bunge la Kimarekani kwa miaka mingi sana, tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita amekuwa akiwakilisha jimbo lake la Atlanta, na Atlanta ni mji mkuu mkubwa sana kwa watu weusi wa hapa, na ni kati ya miji mikubwa ambayo inajulikana kwa ku, kuendeleza haki za binadamu. Kwa hiyo kumshambulia mbunge wa kutoka Atlanta ni kosa kubwa sana, uh, kwa upande wa uh, Donald Trump nanafikiri hali hii inaonyesha utawala wake utakuwa namna gani. Ameanza hapa kwa ugomvi na chama cha upinzani ingawa wa wanamuunga mkono, lakini kwa upande mwingine shingo pando anakubali kwamba amekosea, na ni muhimu sana kwamba sio tu kwamba uh, wanachama wa party ndio wanampinga bwana Trump, kuna wengi sana katika chama cha Republicans ambao ndicho chama cha bwana Trump ambao hawakubaliana naye na ukianza kuangalia mawaidha ambayo viongozi wengi wa chama cha Republican wanatoa katika television mba, mba na redio, wanasema kwamba bwana Trump, ingekuwa ni vizuri zaidi aweze kusisitiza uhusiano ku mzuri kati yake na wabunge na na watu ambao wamekaa katika madaraka kwa siku nyingi, badala ya kugombana nao, kwa sababu hao ndio watamsaidia kutawala baada ya kuchukua madaraka Ijumaa ijayo na matamshi yake yanaonyesha kwamba yataongeza. Maandamano yamepangwa kufanyika kuanzia sasa mpaka siku ya kuapishwa kwake, inaonekana hivyo. Na nadhani kitu ambacho kinamuuni sana bwana Trump ni kwamba ukimlinganisha yeye na Barack Obama Bara, wakati Barack Obama alipokuwa alipo anasubiri kuchukua madaraka yeye, watu walikuwa wanaandamana kumsapoti sana na kusherekea kwamba amechaguliwa, lakini tofauti yake na na Trump ni kwamba Trump ye, watu wanaandamana kumpinga na na ugonjwa wake. Na John Lewis ni kwamba John Lewis alisema kwamba yeye hatambui kwamba kuchaguliwa kwamba kwa Trump ni ni, ni halali. Kwa hiyo ukilinganisha, uki, uki tu. Tofauti kati ya Trump na, na na Obama ni tofauti kubwa sana kwamba Obama alikuwa anapendwa na watu walikuwa wanashangilia, lakini yeye Bwana Trump watu wanampinga wana na wanaona kwamba alivyochaguliwa sio kihalali. Asante sana Julius Nyangoro. Ninashukuru bwana.