Kwa haraka haraka tu ni kwamba kwanza, hotuba ilikuwa ni nzuri sana, ambayo imehudhuriwa katika ukumbi huo karibia ya watu elfu ishirini na tano kufuatana na namba zilizotolewa na MSNBC na kwa kuangalia uh, vipengele ambavyo amevigusia rais anayeondoka Baraka Obama ni kwanza kabisa amewashukuru wananchi wote wa Marekani kwa kuwa wanyenyekevu na na vile vile amegusia uh, umuhimu wa democracy ambao ni vipengele muhimu sana ni kwamba demokrasia ni kitu muhimu sana hapa Marekani. Amewaomba Wamarekani wote kwamba washiriki wa katika chaguzi, washiriki katika maendeleo ya maeneo yao, na vilevile amezungumzia hali ya uchumi hapa Marekani jinsi ambavyo ameweza kulitoa taifa katika miaka minane iliyopita katika hali mbaya ya uchumi na kuifikisha hapa ilipo. Vile vile alimezungumzia uh, kurejesha kwa mazungumzo kati ya mahusiano ya nchi ya Cuba. Amezungumzia ah, vile vile uh, uh, nchi ya Iran, na vile vile uh, amezungumzia usalama wa nchi ya Marekani, sasa hivi ni huko katika hali nzuri uh, kitu ambacho tuliwagusa watu wengi sana. Amezungumzia uhusiano wa Wamarekani Waislamu walioko hapa Marekani, ni kwamba wao ni sehemu ya ya taifa hili na waendelee vilevile kuheshimiwa kama wananchi wa Marekani. Jambo lingine Profesa Nigura Rais Obama amewaambia Wamarekani kwamba mwelekeo wa baadaye wa taifa hili uko katika mikono mizuri. Sasa ukizingatia kwamba hivi sasa kuna mvutano kati ya Russia na Marekani, je, unaona kwamba pamoja na kusema haya inaweza ikarejesha tena ile imani na ushawishi kwa Marekani? Mimi tunaona kwamba ribusia pale kusema kwamba uh, taifa la la Russia na China ni si mataifa ambayo yanaweza yakaleta msukosuko katika nchi ya Marekani kwa sababu Marekani ni taifa kubwa ambalo linasikilizwa na nchi nyingi duniani. Kwa hiyo amewahakikishia Wamarekani kwamba yeye bado ana uhakika wa kwa kuona kwamba hii taifa la Kirusi au Rasia si tishio kubwa sana katika maendeleo ya nchi ya Kimarekani. Na kuhusu suala la uchumi ambao pia kama ulivyosema hapo awali amesema kwamba uchumi sasa umeanza kukua na vile vile kiwango cha umasikini kimeweza kushuka kwa hivi sasa. Je, unaona kwamba kutokana na hotuba hii aliyoitoa hivi leo inaweza ikahamasisha uchumi kwa njia moja au nyingine kuendelea kukua zaidi? U, uchumi utaendelea kukua zaidi kama alivyozungumzia tu katika demokrasia. Ni kwamba ni lazima uh, kiongozi anayekuja waangalie zaidi katika uh, ku, ku, kuwekeza katika elimu ya watoto, na hiyo ndiyo itakuwa kichocheo cha kukuza uchumi na kuleta uh, nafasi za, za watu kuongeza kipato na kuteremsha hali ya watu wengi ambao hawana kazi hapa Marekani. Kwa hiyo amegusia tu kwamba uh, kiongozi anayekuja katika Januari ya ishirini ya mwaka huu ambayo atakaaptishwa katika siku kumi zilizobaki ni kwamba aangalie zaidi katika mambo ya elimu na vilevile vile, labda hivo hicho kigezo kinaweza kikasababisha hali ya uchumi kuongezeka zaidi hapa Marekani. Vipi kuhusu mgawanyiko? Je, hotuba hii unaona imegusia kidogo kuhusu kuweka taifa pamoja? Kwa kwa ukiangalia kwa undani zaidi hotuba uh, hii imegusa karibia kila mwananchi wa hapa Marekani. Kama alivyoanza kuongea, amegusia kuhusu uh, watu wa, wa rangi na matabaka mbalimbali hapa Marekani, vilevile na na ndugu zetu ambao tunawaita White Americans male. Kwa hiyo amemgusa kila mtu na nafikiri hii hotuba kama uh, wachambuzi wa mambo ya kisiasa watakavyoongelea kesho ni kwamba ni hotuba ambayo ni imemgusa kila, kila mwananchi hapa Marekani. Masuala mbalimbali yamesemwa katika hotuba yake ya kuaga hivi leo: demokrasia kama ulivyozungumza, vita dhidi ya ugaidi, uhamasishaji wa kufungwa programu ya nyuklia ya Iran na mengineo. Je, katika utawala wake unaona kwa kiwango gani unaweza kutoa tathmini kwamba amefanikiwa? Mimi tunaona ni kwamba huu ni mwanzo, na na na kwamba tunahitaji kiongozi anayekuja madarakani kuendeleza pale alipoachia, na hivi inaweza ikaleta uhusiano mzuri sana, kwa mfano na taifa la like Iran, vilevile na na North Korea. Kwa hiyo mi naona kwamba hizi sera za zilizoendelezwa zilizo au kufanywa na kiongozi anayoondoka sasa hivi, ni lazima uongozi unaokuja utilie maanani na kuendeleza mazungumzo kati ya mataifa hayo. Kwa haraka haraka tu ukiangalia hata vyombo vya habari hapa Marekani kama vile CNN, wachambuzi wengine wanasema kwamba hotuba hii haswa ilikuwa inaonywa kwamba ya jana yamepita, sasa tuangalie yale ya baadaye yanayofuata ya hapo kesho. Je, wewe nini tathmini yako kuhusu hilo? Mimi naona tu anajaribu kuwahimiza wa Marekani wote kwamba uchaguzi umekwisha, tumepata kiongozi mpya na kufuatana na demokrasia na sheria za hii nchi ni kwamba tugange yajaye, yajaye kwa sababu tukikazania ku kuku, kuangalia nyuma tunaweza tukachelewa katika kusukuma gurudumu la maendeleo hapa Marekani.